kumekucha afrika haya ni matangazo ya kumekucha afrika ya voa e. swahili ni saa 12 asubuhi siku ya ijumaa kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na hapa washington dc ni saa 4 kamili usiku wa alhamis unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya voa swahili naitwa mkamiti kibayasi mimi naitwa idi ligongo matangazo ya kumekucha afrika ya voa swahili unayepata kupitia washirika wetu wa redio ikiwemo 923 fm manyara katika mkoa mzima wa manyara pia kwenye mikoa ya singida dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa arusha mitume radio redio 89.7 fm kitale kenya miongoni mwa nyingine pamoja na mtandao wetu wa voa swahilicom baadhi ya ripoti tulizokuandalia wakili wa zamani wa kampeni ya trump rudi juliani amewasilisha kesi ya kufilisika siku moja baada ya jaji wa serikali kuu kuamuru alipe mara moja takriban dola milioni 150 je mchambuzi wa siasa anasemaje bwana juliani ameona ya, ya kwamba amekabiliwa na mashtaka mengi ambayo yanamkabili kifedha pia ya yanaikabili njia zake ama mienendo yake ya jinsi yanavyoenenda ya na, na ameona ya kwamba hata mawakili wanaomwakilisha ni kumaanisha ya kwamba kuna mambo mengi ambayo bado yameanza kujitokeza katika taarifa nyingine mapigano yalizuka kati ya vijana na vikosi vya usalama nchini guine wakati waandamanaji wakitaka kurejeshwa kwa huduma ya petroli katika vituo vya mafuta nchini humo hayo yote yanakujia hivi sasa katika dakika 30 za matangazo ya kumekucha afrika ya voa swahili moja kwa moja kutoka studio 15 hapa washington id ligongo anakusomea habari za dunia mapigano yamepamba moto baina ya hamas na israel alhamisi wakati chombo kinachoungwa mkono na umoja wa mataifa kilipoonya kwamba watu wote huko gaza ambao ni zaidi ya milioni mbili wapo katika viwango vya mgogoro au kutumbukia katika njaa iliyokithiri kutokana na uwezekano wa baa la njaa katika eneo hilo mashambulizi makali ya israel yaliripotiwa kaskazini mwa gaza na ndege za kivita zilishambulia malengo ya katikati na sehemu za kusini mwa gaza watu wanne wameripotiwa kufariki dunia kusini mwa gaza katika mpaka wa rafa unaounganishwa na misri kwa mujibu wa hamas e jeshi la israel linaonekana kukataa ushiriki wake likisema hali kuwa linatambua tukio hilo wiki ya kumi katika vita hamas ambayo imetangazwa na marekani kama kundi la kigaidi bado ina uwezo wa kurusha makombora kwenda israel umoja wa wulaya alhamisi umetoa sehemu yake ya mwisho ya msaada wenye thamani ya mabilioni ya uro kwa ukraine kusaidia kuendelea na vita vinavyotatiza uchumi kwa mwaka huu na kuifanya nchi hiyo kutokuwa na uhakika wa fedha kutoka ulaya kuanzia mwezi ujao eu imeshatuma ur bilion5 kila mwezi kwa mwaka22 kuhakikisha uthabiti wa uchumi na kujenga miundombinu muhimu iliyoharibiwa na vita pia inasaidia kulipa mishahara na kiinua mgongo kuendesha shule na hospitali pamoja na kuwapatia watu hifadhi waliolazimishwa kuyakimbia makazi yao kuhakikisha ukraine ina uhakika wa fedha kwa kipindi kirefu uongozi wa eu tumu ya ulaya umependekeza taifa hilo kupewa euro bilioni 50 katika mkutano wa wiki iliyopita mataifa 26 kati ya 27 ya umoja huo yalipitisha mpango huo lakini hungary ilipinga kwa kura ya turufu mapigano yalizuka kati ya vijana na vikosi vya usalama katika mji mkuu wa ginaki siku ya alhamisi wakati waandamanaji wakitaka kurejeshwa kwa huduma ya petroli katika vituo ambavyo bidhaa hiyo ilisitishwa baada ya mlipuko uliosababisha vifo katika karakana kuu ya mafuta nchini humo mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili mapigano ya hapa na pale yalizuka mchana kati ya makundi ya vijana wakirusha mawe kwa vikosi vya usalama ambapo walijibu kwa kurusha mabomu ya kutoa machozi mwandishi wa habari wa afp alishuhudia mamia ya waandamanaji wengi wao wakiwa wamejifunika nyuso zao waliweka vizuizi vya barabarani katika maeneo kadhaa yanayoelekea katikati ya mji mkuu walitupa mapipa ya taka na kuchoma matairi wengi wanajikimu kimaisha kwa kuendesha pikipiki piki, na wanatoa wito wa kufunguliwa tena kwa vituo vya utoaji huduma ya mafuta ya kila aina watu kuminawa8ne waliuawa na wengine zaidi ya m2 kujeruhiwa katika mlipuko huo mkubwa ulioambatana na moto mapema jumaatatu kituo kikuu cha mafuta cha serikali katika wilaya ya kalum ya konakri karibu na bandari kanali mamadi dombaya mkuu wa utawala wa kijeshi aliyechukua madaraka baada ya mapinduzi ya mwaka 221 ametangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia alhamis tukio hilo liliharibu majengo kuvunja madirisha na kuwalazimisha wakazi kukimbia na kusababisha shughuli katika kituo hicho kusimama serikali imetangaza kuanza tena kwa usambazaji wa mafuta ya dizeli lakini usambazaji wa mafuta ya petroli bado umesitishwa unaendelea kusikiliza ka mekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc tukiendelea na habari zetu za dunia serikali ya somalia imeripoti kwamba kamanda wa kundi kundila al shababu aliyeshiriki katika mashambulizi ya kundi hilo nchini somalia na kenya ameuawa katika shambulizi la anga la marekani desemba 17 karibu na mji wa ilib serikali imesema kwamba operesheni iliyofanikisha kuuawa kwa maalim iman ilikuwa ni matokeo ya ushirikiano baina ya vikosi vya taifa vya somalia na jeshi la marekani katika taarifa iliyotolewa na wizara ya habari alhamisi imesema kwamba kuuawa kwake ni mzigo ulioondolewa kwa watu wa somalia kamandi ya jeshi la marekani barani afrika africom imethibitisha kwamba shambulizi la disemba 17 karibu na mji wa jilib lilimuua kamanda mmoja wa wanamgambo wa al na kusema kwamba hakuna vifo vya raia kundi la wanamgambo wa al-shababu bado alijathibitisha mauaji ya mmoja wa makamanda wake wa juu na warpblican kote marekani wamelalamika juu ya uamuzi wa mahakama kuu ya kolorado wa kuondoa jina la rais wa zamani wa marekani donald trump katika karatasi ya kura ya uchaguzi wa awali wa republican wa mwakani mahakama hiyo imesema uamuzi huo ni kutokana na ushiriki wa trump katika kujaribu kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka 22 uamuzi huo umesimamishwa baada ya kuwasilishwa kwa rufaa katika mahakama ya juu ya marekani lakini haujazuia wengi ndani ya chama ikijumuisha baadhi ya wapinzani wa rais huyo wa zamani kujadili uamuzi huo na kusema si wa kidemokrasia na majaribio ya kuondoa uamuzi wa kuchagua mgombea urais wa republican mikononi mwa wapiga kura kutokana na ugombea wa trump kuwekewa pingamizi na zaidi ya dazeni ya majimbo mwenyekiti wa republican rona mcdonel ametumia mtandao wa kijamii wa x kutokubaliana na uamuzi na kudai ni kuingilia mambo ya uchaguzi wa chama unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu afrika kutoka hapa washington dc habari tuliyopatia uzito wa juu ni hapa nchini marekani mwanasheria wa zamani wa kampeni ya trump rudi juliani amewasilisha kesi ya kufilisika ikiwa ni siku moja baada ya jaji wa serkali kuu kuamuru alipe mara takriba moja takriban dola milioni mhm0 kwa wafanyakazi wawili wa zamani wa uchaguzi wa jimbo la jorja kutokana na kashfa nimezungumza na mchambuzi wa siasa za marekani timoth sadera kutoka jimbo la georgia hapa marekani na kwanza nikamuuliza hatua hii aliyochukua juliani inamaanisha nini hatua hii inamaanisha ya kwamba bwana juliani ameona ya, ya kwamba amekabiliwa na mashtaka mengi ambayo ya yanamkabili kifedha pia yanaikabili njia zake ama mienendo yake ya jinsi anavyoenenda na ameona ya kwamba hata mawakili wanaomwakilisha ni kumaanisha ya kwamba kuna mambo mengi ambayo bado yameanza kujitokeza zaidi ya haya ambayo sasa tunayashuhudia kati hi ya hii kesi ambayo iliamulio hapa george akatozwa zile dola milioni mia moja arobaini na nane kuna mambo ambayo yameanza kujitokeza kwa mfano ameanza kushtakiwa ya kwamba amewaibia na kuwalaghai wa, uh, wale watu waliokuwa anamfanyia uh, um, yani kampeni zao na bwana trump na pia amekabiliwa na shitaka ya kwamba amekuwa na uvijaji wa pesa mishahara na kwa hivyo utaona ya kwamba yote yanamhusu na kwa hivyo hana njia nyingine ila tu kutangaza lakini hatua hii aliyoichukua kwa mtazamo wako nadhani inachochewa kisiasa pengine ni katika hali ya kumwondoa umaarufu wake kisiasa na maisha yake ya kijamii naona kwa uko upande wote ni yote mawili kwa sababu sasa hivi uh, ni kumaanisha ya kwamba ameshindwa jimbo la new york linamtilia li mashaka jimbo la georgia sasa hivi anashitakiwa kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba akiwa na hali ya uvujaji wa fedha na pia katika siasa zake za kudai ya kwamba kura ziliibiwa kwa hivyo sifa zake ni mbaya na ukumbuke ya kwamba yeye ndiye kiunga mkono mkuu wa bwana trump kwa hivyo mambo haya yote na pia wana republican wanaona ya kwamba uh, chama aibu na jambo jingine ambalo pia linalojitokeza ni kwamba bwana bwana uliani aliyekuwa mwenye kuongea zaidi na pia mtetezi wake bwanatrump ni kumaanisha zile kesi walizonazo kotini ambazo ndizo alizokuwa akiongoza kwa hivyo ni kumaanisha atajiondoa katika kesi zile sasa yeye awe ndiye mshtakiwa kwa hivyo katika mambo haya yote yakiendelea kujitokeza ni kumaanisha ya kwamba sasa itabidi kundi lake pia nalo liliweza kujitokeza liweze kuonyesha je alivuja pesa je alimtumia alitumia wanawake vibaya pale kazini je anapomwakilisha ah, bwana trump aliweza kusema yaliyo ya kweli kwa hivyo anachunguzwa kurunzi lote linamtazama je wanawake hao wawili uh, katika jimbo la georgia wana uwezo wa kukata rufaa kwa hatua hii au hapo inakuwaje wana uwezo wa kukata maanaake walipatiwa waliambiwa kwamba watalipwa gharama hizo kwa hivyo sasa hivi bwana geni akisema ya kwamba na dola kati yadola na dola milioni moja na milioni kumi mali yake yote kwa ujumla ni kumaanisha y kwamba zile mia moja na arobaini na nane bilioni hawatalipwa kwa hivyo sasa hivi itabidi warudi mahakamani ili waweze kukataa kupinga sema ya kwamba bwana guilieni lazima alipe zile pesa ambazo wamekabiliwa na mashtaka lakini kwa uhakika akifaili ama akiweza kufaila ni kumaanisha kwamba wale dada hawataweza kupata zile milioni mia moja na arobaini na nane au bilioni ni timoth sadera mchambuzi wa siasa za marekani kutoka jimbo la georgia akizungumza na kumekuu afrika ya voa swahili kutoka studio kumi na tano unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc namrejesha tena idi ligongo kwa kusomea habari zaidi za dunia wachambuzi wanasema majaribio ya makombora ya wasong 18 ya wiki hii ya korea kaskazini yanaonyesha taifa hilo muda si mrefu litakuwa na uwezo wa kuwa na kombora la masafa marefu la nyuklia litakaloweza kufika marekani kiongozi wa korea kaskazini kim jong un jumatatu alisema kwamba majaribio ya makombora yenye nguvu ya icbm yameonyesha uwezo wa taifa hilo wa kuwa na makombora ya nyuklia katika ripoti ya shirika la habari linaloendeshwa na serikali alhamisi ameongeza ameong, kusema kwamba pongyang haita sita kurudisha mashambulizi endapo itachokozwa hapo jumatano ndege za kivita za marekani bb na korea kaskazini pamoja na japan zilifanya mazoezi ya anga ya pamoja katika kisiwa cha kurea kosini cha jeju katika kile mnadhimu wa jeshi hilo la pamoja alieleza kuwa ni kuonyesha nguvu katika kukabiliana na majaribio ya makombora ya icbm na mjane wa jamal kashogi mwanahabari wa gazeti la washington post ambaye aliwawa mwaka 218 na, na majasusi wa saudi arabia nchini uturuki amepatiwa hifadhi ya kisiasa marekani gazeti hilo limeripoti alhamisi kanan elatr alikwenda mafichoni mjini washington baada ya mumewe kuwawa katika tukio la218 ambalo maafisa wa ujasusi wa marekani walihitimisha kwamba iliytolewa amri na mwanamfalme wa saudi arabia muhammed bin salman kashogi ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya saudi arabia alihamia kaskazini mwa virginia mwak218 mwezi juni mwaka huo yeye na mkewe waliowana katika hafla, hafla ya kidini jimboni virginia lakini mkee wake aliendelea kuishi dubai ambapo alikuwa akifanya kazi kama mhudumu wa kwenye ndege alunasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika malawi imepiga marufuku uingizaji wa mahindi kutoka kenya na tanzania kutokana na wasiwasi wa kuenea kwa ugonjwa wa mahindi litho lithonekrosimmbao ambao kuna uwezekano wa kuharibu chakula kikuu kinachotegemewa huko zaidi ya watu milioni nne katika nchi hiyo ya kusini mashariki mwa afrika wanakabiliwa na uhaba wa chakula lamik masina na ripoti kutoka blanti malawi mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili kenya na tanzania kwa muda mrefu wamekuwa vyanzo vikuu vya mahindi kwa malawi wakati wa vipindi vya uhaba wa chakula hata hivyo wizara ya kilimo ya malawi ilitangaza marufuku wiki hii ya uagizaji wa bidhaa kutoka nje katika taarifa iliyosema ugonjwa wa mahindi unaosababishwa na litho na crosis na tiba na unaweza kusababisha hasara ya mavuno kwa asilimia 1 taarifa hiyo inasema mahindi yanaweza tu kuingizwa nchini mara tu yanaposindikwa ama kama unga au mbegu henry kamkwamba ni mtaalamu wa kilimo katika taasisi ya kimataifa ya utafiti wa sera ya chakula ameiambia voa kuwa marufuku hiyo itaisaidia malawi kujikinga na ugonjwa huo aware, seed... kama mnavyofahamu baadhi ya mbegu tayari zimeharibika kutokana na ukame wa muda mrefu na watu wanapanda kwa mara ya pili tukiagiza baadhi ya mahindi haya kuna uwezekano kwamba baadhi ya mahindi ambayo yataingizwa nchini yanaweza kutumika kama mbegu ingawa hayajapendekezwa kama mbegu kamkwamba anasema mara ugonjwa huo ukiingia nchini malawi itakuwa vigumu kuudhibiti fikiria jinsi tulivyopoteza ndizi zetu zote siku za nyuma na sasa malawi ni mwigizaji wa ndizi kwa sababu ya masuala fundani yanayotokana na sera zetu zisizo makini katika suala la uagizaji tuliishia kuagiza virusi vilivyojaa kwenye ndizi na kuna wasiwasi kama huu kutokea kwenye mahindi malawi inakabiliwa na uhaba wa chakula kwa kiasi kikubwa kutokana na athari za kimbunga fredi kilichopita mwezi machi ambacho kiliharibu maelfu ya hekari za mahindi za ukuu la chakula nchini humo shirika la mpango wa chakula duniani nchini malawi na kamati ya tathmini ya athari malawi wanakadiria kuwa watu milioni44 karibu robo ya idadi ya watu nchini humo watakabiliwa na uhaba wa chakula hadi machi mwaka ujao gres mijiga mhango ni rais wa chama cha wafanyabiashara wa nafaka nchini malawi anasema kuwa wakati anaelewa ukubwa wa athari za ugonjwa wa mahindi kupiga marufuku uagizaji wa mahindi wakati tupo kwenye uhitaji kunaweza kusababisha kupanda kwa bei ya mahindi anasema kama kweli hatuna chakula cha kutosha basi tunabuni ongezeko jingine la mahindi lisilo la lazima kwa sababu mbadala wa kuagiza mahindi lazima iwe afrika kusini na afrika kusini ni mbali sana na hawana mahindi ya kutosha ikimaanisha tukipata bidhaa kutoka afrika kusini itakuwa ghali serikali ya malawi inasema marufuku hiyo itakuwa ya muda huku ikichunguza hatua nyingine za kujikinga kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa mahindi tukielekea nchini uturuki shambulio la mwamuzi katika mechi kubwa ya soka ya kulipwa lilichochea shutuma za kimataifa na kusimamishwa kwa michezo yote ya ligi pia iliweka mkazo juu ya wigompana wa vurugu dhidi ya wataalamu wa michezo katika jamii ya kituruki ambayo wakosoaji wanalaumu juu ya siasa za watu wenye siasa kali na kuongezeka kwa mgawanyiko wa kisiasa dorian jon anaripoti kutoka stanbul mkamiti kibayasi anaesoma ripoti kamili baada ya kusimamishwa kwa wiki moja mashabiki wa soka wa uturuki wanarejea uwanjani marufuku hiyo ambayo haikutarajiwa ilitokana na mwamuzi kupigwa ngumi na kisha kupigwa teke na maafisa waandamizi wa klabu ya ligi kuu halil umut ambaye mara nyingi huchezea mechi za kimataifa alilazwa hospitali tukio hilo lililaaniwa kote duniani lakini shambulio hilo pia lililenga kuongezeka kwa vurugu zinazowakabili wataalamu wengi wa umma nchini uturuki wafanyakazi wa afya wamekuwa wakiandamana kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na kuongezeka kwa ghasia chama cha madaktari kimesema kumekuwa na ongezeko la asilimia 6 la mashambulizi ya vurugu katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita sumbule ambaye anataka tu kutambuliwa kwa jina lake la kwanza ni muuguzi katika hospitali ya istanbul There is a in the that anasema kuna vurugu katika no sekta za afya ambazo zinaongezeka siku hadi siku hakuna mashtaka ya jinai dhidi ya wa wahusika na tunapigwa kila siku shule pia zinashuhudia kuongezeka kwa vurugu dhidi ya wa wafanyakazi ni kulingana na vyama vya wafanyakazi baadhi ya wa wachambuzi wanalaumu miaka ya siasa za umaarufu za rais recip tayyip erdogan na chama chake cha ak ambacho msingi wake wa kupiga kura ni maskini na wakidini erdogan mara nyingi huyashutumu makundi ya wasomi kwa kudhoofisha utawala wake serikali ya erdogan inapinga ukosoaji huo ikisema kwamba imeanzisha ulinzi wa kisheria kwa madaktari pamoja na wataalamu wengine lakini wakosoaji wanasema hatua hizo hazitekelezwi huku nchi hiyo ikikabiliwa na matatizo ya kiuchumi ambayo yanaathiri huduma makundi ya wataalam yanadai kwamba yanageuka kuwa vishawishi vya kuongezeka kwa hasira za umma They don't see the, the real for their anasema hawaoni sababu za kweli kwa matatizo yao na kuwalenga wataalamu wa afya badala ya mfumo hivyo basi vurugu ziliongezeka na kwa bahati mbaya hali hiyo ilijitokeza kwa wataalamu wa afya badala ya serikali wachambuzi nchini humo wanasema kupigwa kwa halil umut mmoja katika waamuzi wa juu wa uturuki imekuwa ishara ya hatari zinazowakabili wataalamu wengi ambao wanautumikia umma nchini uturuki mitaani unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa washington dc katika voa mitaani wakenya wanatathmini maisha ndani ya mwaka huu wa 223 huku wengine wakijiandaa na sherehe za mwisho wa mwaka wakati huo wakiwa na hisia mseto kuhusu matarajio ya mwaka mpya wa 224 salma mohamed ametuandalia makala haya kutoka mombasa kenya We, kiangalia wanza uchumi umepanda pesa hakuna na hata ukipata still haitoshi wafanya kazi usubuhi mpaka j watoko umechoka pesa umepata lakini haikutoshi mahitaji ni mengi pesa Unai, bijana, jini, ni kidogo sijui vijana kazi nini elimu wamemaliza kama ha, wawana, nini hizo elimuwenye waemalizam awaaoakuendelea kusoma wataewa hizo na mana si wote wenye tapata kidogoo sasa kama kusha cangaza sijui hizo itaje zinapandishwa hizo kuvuka feri takua unalipa ukipoteza kipoteza siuid aka unalipa replacement kama ndoufanywe kamaan kimii sana sabau mnavuka feri sasa taka nikilipa hiyo pesa yenye still bado anitoshi nataka naitoa tena kwa ka sababu huku akutaongezeka mshahara hautaongezeka nule ktaka hainitoshi bado tena hizo zaongezeka kulipa fea safa utakuwa unachoka tunafanya kazi mshahara unapata na stila, uchumi we anyway. saukuuchuminni venye utakua hu mwaka tutaenda naohivo tutapambana hivoutakua ndo tuta nao hii sherehe za mwisho wa mwaka zinaendelea kama kawaida tumejipanga japokuwa miezi ya nyuma tume bano na bwana ruto lakini hivyo hivyo tumeseve tumeweka pesa yetu atilisti ya kupiga moyo pasi tusahau machungu twangojia sana wakati tu tuende tukainjoyi aredi nishabuka otai kikambala lazima familia yangu ifurahi tukiondoka tarehe ishirini na tatu ndo waturegei mpaka tarehe tatu kule kuna pool kuna bahari kuna ngoma za kienyeji za wagiriama so watoto wataenjoi na wao kidogo one onee maanake miezi yote walikuwa kwenye baadhaa na tabu za sukuli kwa hivyo its the time wao waenjoi matarajio siwezi kuweka kwa sababu rahis wetu ni mrongo hakuna hata siku moja mtwambe ukweli but naamini kwa mungu wangu labda kutabadili tayarisha tu mwaka mpya na shule toto wakifungua bila tabu bila nini vitu vya skuli tushajipanga bikosi wezi kwenda nkaa wakanjoyi na skuli huko nikasahau skuli nimeeka tayari labda ifike mwaka mpya waongeze lakini badgeti yangu ya skuli thanksto god kosa u mwaka kusomeile ukweli yeah jauona mzuri kwangu kulingana na bei ya vitu venye vimepanda unga mafuta au kupoa kwa ufupi naomba tu serikali yani iingilie saidie mahasela mahasela wanaumia sana sana mwanzo ndio mwanzo wanaanza kujijua yani ama kama tuseme hao wengine wenye semasi wale wenye wamemaliza shule but wenye ndio wameingia yani kujua yani kwa ufupi wasaidie mawasila mawasila wanaumia wanataka kazi wanataka ajira yani kwa ufupi naumia pesa ndo hizo hakuna wanajaribu kufanya kazi hii nashindikana lakini yani watoe kazi watoe kazi kwa mawasila wanaumia na pesa hiyo hakuna kazi hiyo napata leo nambwa kesho hakuna kuja siku nyingine hivo nabidia sasa uingie kwa kwenda kufua nguo hivo yani imekuwa mbaya yani tkwa sahii kidogo mpande huu venye mepata nyingine si mbaya vile lakini biashara ziko chini aya yni kwa ufupi ni vitu vishuke wajua sasa vitu vikishuka biashara nayo tajua itafunguka vitu vishuke biashara itafunguka maisha labda pia kidogo yata mazuri taamau no. <laughs> sherehe za mwisho wa mwaka nimejiandaa kwenda nyumbani maanake kutoka mpese nyumbani na miaka mitatu toka kabla ya korona hasa hasa hii nimejiandaa nkifika tarehe ishirini na tisa ma thelahini ntaenda nyumbani npelekee kidogo famili mazagazaga ya kusherekea mwaka mpya Aye tambe mungu tuone mwaka mpya ambao tutaingia utakuwaje na hii hali iliyoko hii sahihinam hiyo ilikuwa ni voa mitani na kabla ya kukamilisha matangazo yetu na kusomea mukhtasari wa habari mapigano yamepimba moto baina ya hamas na israel alhamisi wakati chombo kinachoungwa mkono na umoja wa mataifa kilipoonya kwamba watu wote huko gaza ambao ni zaidi ya milioni mbili, mbili wapo katika viwango vya mgogoro au kutumbukia katika njaa iliyokithiri kutokana na uwezekano wa baa la njaa katika eneo hilo umoja wa ulaya alhamisi umetoa sehemu yake ya mwisho ya msaada wenye thamani ya mabilioni ya yuro kwa ukraine kusaidia kuendelea na vita vinavyotatiza uchumi kwa mwaka huo na kuifanya nchi hiyo kutokuwa na uhakika wa fedha kutoka ulaya kuanzia mwezi ujao mapigano yalizuka kati ya vijana na vikosi vya usalama katika mji mkuu wa ginikonakri alhamisi wakati wa andamanaji wakitaka kurejeshwa kwa huduma ya petroli katika vituo ambavyo bidhaa hiyo ilisitishwa baada ya mlipuko uliosababisha vifo katika karakana kuu ya mafuta nchini humo serikali ya somalia imeripoti kwamba kamanda wa kundi la al- shabab aliyeshiriki katika mashambulizi ya kundi hilo nchini somalia na kenya amewawa katika shambulizi la anga la marekani disemba 17 karibu na mji wa jlib muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya kumekucha afrika kwa siku hii ya leo basi hakikisha tunakutana tena siku ya jumatatu katika matangazo mengine ya kumekucha afrika kutoka studio 15 naitwa mkamiti kibayasi nimeshirikiana na ed ligongo tunakutakia ijumaa njema kwa msikilizaji uliyopo afrika mashariki na kati