hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kume kucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi ninayekkaribisha crismas ya leo jina langu ni idi ligongo naito mkamiti kibayasi tunakukaribisha kwenye matangazo ya jumatatu disemba 25 mwaka huu wa 223 huko afrika mashariki ni siku ya krismas tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki pamoja na maziwa makuu vilevile unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa vosh katika matangazo yetu ya leo siku hii ya chrismas pamoja na kusikiliza salamu basi tuangalie yale yanayoendelea kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo matokeo ya awali yanaendelea kutolewa baada ya uchaguzi wa desemba 20 mwelekeo wa matokeo uko vipi kwa ujumla tunaona kwamba anaongoza karibu asilimia 7 mbele ya mwenzake wa pili mes katumbi ambaye amepata asilimia 16 na mwanachama mwana wananchi wa chad wamepiga kura kuunga mkono katiba mpya ambayo wakosoaji wanasema inaweza kusaidia kumsimika zaidi kwenye utawala wa kiongozi wa kijeshi mahamat idris dav basi tunakwambia no uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya leo lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zinasomwa hapa na mkamiti kibayasi katika habari za dunia askofu mkuu wa kinshasa alitoa wito wa kujizuia katika misa yake ya krismas ya jumapili jioni kufuatia kile alichoelezea kama vurugu kubwa kwa uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita kwa shauku kwa dhamira wengi wetu tulijitokeza kidemokrasia kuelezea chaguo letu kardinali fridolin ambongo aliwambia mkusanyiko lakini kile kilichopaswa kuwa sherehe kubwa ya maadili ya kidemokrasia haraka iligeuka na kuwa haliy wengi kuchanganyikiwa aliongeza ucheleweshwaji mkubwa na vurugu za kiurasimu ziliharibu uchaguzi wa jumatano kumchagua rais wabunge wa mabunge ya kitaifa na majimbo pamoja na madiwani maafisa wa uchaguzi walihangaika kusafirisha kwa wakati vifaa vya kupigia kura hadi vituo vya kupigia kura baadhi ya vituo havikuweza kufunguliwa kabisa na upigaji kura uliongezwa muda hadi siku iliyofuata uchaguzi ulikuwa wenye mgogoro mkubwa wa kupangwa alisema ambongo Nyo nyotenyia ni mashahidi wa jambo hili watu 16 wameuawa katika shambulio huko kaskazini mwa nigeria ambako mapigano kati ya wafugaji na wakulima ni ya kawaida jeshi limeeleza siku ya jumapili shambulio hilo lilitokea usiku wa manane jumaamosi katika kijiji cha mushu kwenye jimbo la platu kapteni oyaame aliliambia shirika la habari la afp eneo hilo liko kwenye mstari unaoligawa eneo kati ya waislamu walio wengi huko kaskazini na wakristo wa kusini nchini nigeria ambapo kwa miaka mingi wamekuwa wakikabiliana na mivutano ya kikabila pamoja na kidini haikufahamika mara moja kile kilichosababisha shambulio hilo la hivi karibuni na nanan alihusika maafisa wa usalama walipelekwa kuzuia mapigano zaidi katika eneo hilo ambapo mauaji ya kulipiza kisasi kati ya wafugaji ambao mara nyingi ni waislam na wakulima ambao kwa ujumla ni wakristo mara nyingi hugeuka kuwa mashambulizi ya kijiji yanayofanywa na mashambulizia engi nye silaha gavana wa jimbo kalib mfang amelaani shambulio hilo la hivi karibuni kuwa la kikatili na halikuwa na maana na kuwapa kuwafikisha wa husika katika vyombo vya sheria msemaji wake gayang bere aliwaambia waandishi wa habari wananchi wa chad wamepiga kura kuunga mkono katiba mpya ambayo wakosoaji wanasema inaweza kusaidia kumsimika zaidi kwenye utawala wa kiongozi wa kijeshi mahamat idris deby idli gongo anaesoma ripoti ifuatayo kura ya maoni iliyofanyika mapema mwezi huu ilipitishwa kwa asilimia86 ya wapiga kura tume ya serikali iliyoandaa imesema jumaapili idadi ya wapiga kura waliojitokeza ilikuwa takriban asilimia4 tume hiyo imesema viongozi wa kijeshi wa chad wameitaja kura hiyo ni hatua muhimu kuelekea uchaguzi hapo mwakani na kurejesha utawala wa kidemokrasia ulioahidiwa kwa muda mrefu baada ya kuchukua mamlaka mwaka 221 baada ya kuuawa kwa rais wa zamani idris debi kwenye mapigano na waasi katiba mpya itadumisha serikali ya umoja ambayo chad imekuwa nayo tangu uhuru wakati baadhi ya wapinzani wakitaka kuundwa kwa serikali ya shirikisho wakisema itasaidia kuchochea maendeleo makundi kadhaa ya upinzani yalitoa wa wito wa kususia kura hiyo yakisema kuwa serikali ya kijeshi ina udhibiti mkubwa wa mchakato wa kura hiyo ya maoni awali debi aliahidi kipindi cha mpito cha miezi km na minane kuelekea uchaguzi baada ya kifo cha baba yake lakini mwaka jana serikali yake ilipitisha maazimio ambayo yalichelewesha uchaguzi hadi 224 na yatamruhusu kugombea uraisi ya katika uchaguzi ujao unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya voa hapa washington katika misa takatifu ya mkesha wa chrismas katika kanisa la st peters basilica mjini vatican papa francis aliomba kwamba ujumbe wa yesu wa amani unazimishwa na mantiki ya vita katika nchi ambayo alizaliwa usiku wa leo mioyo yetu iko bethlehem ambako mfalme wa amani kwa mara nyingine tena anakataliwakufuatia kwa mapambano ya silaha ambayo hata leo inamzuia kupata nafasi duniani papa francis alisema wakati idadi ya vifo ikiongezeka huko gaza wakati huo waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ameonya jumapili kwamba vita vya nchi yake dhidi ya hamas katika eneo hilo vitakuwa vya muda mrefu wachaniwekewazi hivi vitakuwa vita vya muda mrefu mpaka hamas imeondolewa na turejeshe usalama kaskazini na kusini netanyahu alisema katika mkutano wa baraza la mawaziri siku ya jumapili wakati mashambulizi ya israel huko gaza yakiendelea zaidi ya wa wapalestina 166 waliuawa katika kipindi cha saa 24 zilizopita na kufanya idadi ya vifo vya wapalestina kufikia 2424 kulingana na wizara ya afya ya gaza inayoendeshwa na hamas nayo israel inasema idadi ya wanajeshi wa israel waliouawa katika mapigano mwishoni mwa wiki imeongezeka na kufikia 1 na watano na kufikisha idadi ya wanajeshi 6m waliouawa tangu operesheni ya ardhini ya israel ilipoanza katika ukanda wa gaza katika hotuba yake ya usiku kwenye mkesho wa krismas rais wa ukraine volodimir zelenski alisema kuwa krismas hii yapili mfululizo katika vita vya kujihami vya ukraine dhidi ya russia kipengele muhimu zaidi kwa familia za waukrain sio kwa ajili ya mlo gani uliopo mezani lakini watu ambao wako mezani na kuna thamani gani kuwa nao karibu zelenski alisema kuwa maadili na matarajio ya waukrain yamebaadilika tangu mwanzo wa vita inavyoonekana leo sio sana kuhusu jinsi tunavyopamba nyumba zetu lakini zaidi tunavyowalinda na kuondoa fujo kumwondoa adui nje ya nyumba yetu jinsi tunavyofurahia kuona nyota ya kwanza angani jioni na sio kuona makombora ya adui na mauaji ndani yake alieleza ya kwa mara ya kwanza tangu a97 ukrain inasheherekea crismas disemba 25 baadala januari sb tarehe ambayo rasha inasherekea unasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na marabada ya kusikiliza habari hizo za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu ambapo tume ya uchaguzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo seni inaendelea kutoa matokeo ya awali ya, kwa baadhi ya mikoa na majimbo kufuatia uchaguzi wa disemba 2 nimezungumza na mwandishi wetu aliyopo kinshasa drc abdu shakur abud na anaanza kutuelezea kile kinachoendelea kwa hivi sasa wa mara ya pili sehemu ya matokeo ya uchaguzi yametangazwa mara ya kwanza yalikuwa siku ya ijumaa walitangaza matokeo ya wapiga kura wa diaspora katika baadhi ya miji katika baadhi ya wilaya wametoa matokeo kwa hivyo hakuna jumla ya kujua nini wanatoa miji kwa miji wanaeleza nani anashinda na katika kuonekana matokeo hayo Uh, chisekedi anaongoza sana kwa ujumla tunaona kwamba anaongoza karibu asilimia sabini mbele ya mwenzake wa pili mois katumbi ambaye anapata kama kamaiamepata asilimia kumi na sita kwa hivyo kuna mwanya mkubwa sana kati yake yeye na m- mois katumbi mpaka hivi sasa mapokezi yamekuwa vipi kutoka kwa watu maanake mara nyingi chaguzi za afrika unakuta e, matokeo ya awali yakiwa anaonyesha mwelekeo huu kuna watu ambao huwa wanaonyesha vidole kwamba hapa ni sawa hapa si sawa <laughs> mwhitikiw huko vipi unajua kwa hakika kumekuwa hali ya sintofahamu kabisa juu ya swala hili la kutolewa matokeo maanake hata wananchi sasa wamepotea kabisa hawajui nini kinatokea kwa sababu lazima tueleze kidogo kwa haraka ni kwamba matokeo haya yalijulikana toka alhamisi katika vituo mbalimbali mbali. sasa seni tume ya uchaguzi ilikuwa ichwanganye pamoja itoe matokeo lakini sasa inatoa sehemu kwa sehemu kwa hivyo watu wanasherekea sehemu mbalimbali ambapo watu wao wamepata ushindi ukumbuke kwamba ni mashindano ya rais bunge na mabaraza ya wadiwani kwa hivyo katika upande wa rais uh, huwezi kujua watu wanafikiria nini watu wamepotea kidogo wanasubiri zaidi manake ni sehemu ndogo sana ya matokeo yaliyotajwa mpaka hii leo tunajua kuna waangalizi kutoka jumuiya mbalimbali zikiwemo za kimataifa bado uchaguzi haujakamilika kwa sababu matokeo rasmi bado hayajatangazwa lakini wao maoni yao yamekuwa vipi katika mchakato mzima wa upigaji kura mpaka hivi sasa na haya matokeo ya awali ambayo yanatangazwa uh, nilizungumza na baadhi yao ipokwenda katika kituo cha seni wenyewe wamebabaika ha wanasema hatuelewi kipigani nimetokea tunajua kwamba wafuatiliaji hawa walitoa taarifa mwishoni mwa wiki wakisema kwamba angalau uchaguzi ulitayarishwa vizuri lakini kulikuwa na kasoro chumu nzima kwa hivyo hivi sasa tunasubiri kuona matokeo wao pia hawafahamu kitu gani hasa kinatokea manake kama likakutoa matokeo hayo si imemfungulia mashtaka uh, katumbi wakisema kwamba alikuwa anajaribu kuiba kura uh, naye katumbi amewasilisha mashtaka dhidi ya yas kwa kukiuka sheria na katiba kwa kuendelea na uchaguzi zaidi ya muda uliokuwa unaruhusiwa kwa hivyo wafuatiliaji wanaangalia sasa nini kinachotokea manake kila upande umekwenda kushtaki mwingine alafu matokeo yake ambayo hayako sawa namna hatu alivokuwa kitarajia kwa hivyo tunasubiri kuona zaidi itolewe ni abdu shakur abud akizungumza na kumekuu cha afrika kutokea kinshasa jamhuri ya kidemokrasia ya congo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na mkamiti kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia wanaharakati raiya wa marekani wenye asili ya iran wanaotaka kuwaondoa maafisa wa zamani wa iran kutoka katika chuo cha marekani ili kuwawajibisha kwa rekodi mbaya ya haki za binadamu kwa jamhuri ya kiislam wanasema chuo cha marekani kilichomsimamisha kazi afisa mmoja wa zamani mwezi uliopita kinahitaji kufanya mengi zaidi alliance against islamic Regime of iran apologists pia unaiambia voa kwamba kusimamishwa kwa muhamad jafar mahalati katika chuo cha obland cha ohio kumelihamasisha kundi hilo lisilo la kisirikali kumlenga afisa wa pili wa zamani wa iran kwa kuondolewa katika taasisi nyingine ya elimu ya juu nchini marekani polisi nchini serbia walifiatua gesi ya kutoa machozi kuwazuia mamia ya wafuasi wa upinzani kuingia katika jengo la halmashauri ya mji kwenye mji mkuu siku ya jumapili wakipinga kile ambacho waangalizi wa uchaguzi walisema ni ukiukwaji mkubwa wa kura wakati wa uchaguzi mkuu mwishoni mwa juma lililopita mamlaka za nchi hiyo zimekanusha wizi wa kura na kuelezea uchaguzi huo kujaza nafasi za wabunge na serikali za mitaa kuwa wa haki rais wa serbia alexander vusish alisema jumapili kwamba madai hayo ni uongo wa wazi uliochochewa na upinzani wa kisiasa vusish alipi, alidokeza kwamba ghasia hizo zilichochewa kutoka nje ya nchi akihutubia taifa wakati wa maandamano nje ya ukumbi wa mji wa belgrade aliwaita waandamanaji hao wasaliti ambao hawatafanikiwa kuiumbisha serikali na kusema haya sio mapinduzi hawataweza kufanikiwa nam unasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikiwa ni siku ya crisa tunaamini popote pale ulipo E, asubuhi ya leo unajiandaa kabisa kwa ajili ya maakuli kwa ajili ya siku hii ya krismas ambapo utajumuika e, na ndugu jamaa na marafiki katika e, kuadhimishwa siku hii muhimu kabisa basi hii leo tumekuandalia salamu hizi kwa ndugu jamaa na marafiki ambao wamekutumia wewe au mewatumia kupitia hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika tunamkaribisha sande shomari karibukaribu karibu msikilizaji kwenye kipindi hiki maalum kabisa cha salamu za crismas kutok kwako kwenda kwa, kwa ndugu demaa na marafiki na moja kwa moja nimekushajaa tere katika studio ya nyumba studio ya nyumba hii inaitwa sunday shomari niko standby kuetia vitu vyako vizito moja kwa moja basi bila kupoteza wakati ni krismasi mary chrismas kwa kila mtu jamani basi baada ya heri ya hiachrismas nianze naye mwenye bahati kabisa kufungua simu ingine salamu hizi zinapitia facebook wengi nimetuma salamu zenu kunguni za chiwawa kutoka nchini kenya pale nairobi unapea salamu zako unasema ziende kwa wakenya wote ukiwatokea chrismas njema na mwaka mpya wenye mafanikio lo luis kutoka arusha tanzania unasema salamu zao wa ndugu zako wote na familia uh, kule ngalesoni nageuka kwako zamu yako juventus joas mtalima napenda salamu zako za chrismas ukiwa safarini kwenda songea ziende kwa wazazi wako mzee joasntalima na b saelna paul wote wakiwa mkitangaro nyabisindu kabangangara ujumbe unawambia nawapenda sana e, unawatakia wote chrismas njema na sisi hapa mjengo mjengonasema kazi njema tunasema pia asante sana e, kutoka kwa niaba ya wenzangu wote mamoja naogiukia kwako bahame bote ukiwa meatu salamu zako na penazi kwake james mzalendo hamis jumasonda mkushili degazungu richard makule matias husein kumsahau sayenda magesha memkumbuka pia gibgisaba magembe boloto na ujimba wote a unawambia jamani mbarikiwe mpaka shetani <laughs> kweli atashangaa kweli, kweli. zamuri yake silveste francisco felicia ukiwa mkazi wa muleba tanzania kule kagera salamu zako na napendezwake mbaga karimu nakumbuka pia majestina na mal jobos rashid mwana ukawa liberatus burukadi bahati okech shukuru bahati huku msahau mapigano jacob ngwano fikiri a udarigakala namkumbuka pia m nazael madede na mke wako mpenzi mama recho bila kumsahau mafilisha na watanzania wote ujumbe unawambia jamani tupendane na mi natumaini wamekupata vizuri sana nagiukia kwake ani elisha mlima au mtoto wa mashiku akiwa kule chato tanzania unapata salam zako za crisasleo zikwake malimau ramadhani amekumbuka lenga chapati eiapenda mwanyika Shiguta, eva eamroso mama daniel wachanika huku msahau pia tano pita amekumbuka vilevile mwalimu mipango jumanne hasani mlacha dogo, dogo azam kaliando jumbe nama jamani sherekee vema wote wadau wa voa bila shaka wamepata salamu basi baada ya kupata salamu hizo tugeukie kwa upande wa salamu za simu wengi pia wametuma ujumbe wao ya kwa majina anaitwa simon robert ni mkazi wa ubungo ndani ya dar es salam katika sikukuu ya crismas ya ishirini ishiintatu napenda kuwatakia watu watatu heli ya chrisma wa kwanza akiwa ni mama wangu mzazi pia baba wangu mzazi wakiwepo mkoani mwanza mungu aendelee kuwajalia na arinde zaidi katika sikukuu hii wapili napenda kuwasalimu marafiki zangu wote waliopo sehemu mbalimbali mikoa mbalimbali katika shughuli zao mbalimbali pia watatu napenda kumsalimu babu yangu pia piaali koa a mwanza vilevile salamu zimfikie na katika sikukuu ya krismas napenda kuungana na au niliowasalimu katika maombi na nitawaombea sana kwani ni watu muhimu katika maisha yangu na nawapenda sana nikiwatakia sikukuu njema na amani tele katika maisha yao kwa majina anaitwagool almaarufu kama jinana jeara katika soko wake wanawake penda kutuma salamu zangu za krismas kwa wkochaangu kipenzi haji degigo aliyekuwa maeneo ya makumbusho ya napenda kutuma salamu zangu za krismas kwa mwamangu kipenzi napenda kutuma salamu zangu za krismas kwa wale wote ambao wanatusapoti katika karia yetu ya mpira nawapenda sana tasherekea krismas yangu na familia yangu nikiwa nyumbani wote nawatakia krismas njema Christmas, Happy New Year Merry Christmas, Happy New Year Merry Christmas, Happy New Year hey. hey. Asema tazidi pata uchoo Hey, hey ansabasi aalaapanwa ao o kke mhm kibaaaw na mi kaniabay wenzangu ya viwe inasema asante sana kwa ukaribishi wako zamuni yako augustin mayemba ukiwa njombe kule songea zako za crismas ileo napenezwake luciasi mwenda mauris mwenda felician lupumbwe richard lupumbwe ex betlium bilinyi na Vic victory mayemba huku msahau nani huyu anakuja zamuni yake mapya geled nimuka napea salamu zako za krismas ukiwa morogoro tanzania ziende kwa samson juma ngelebe bundala tabu budole jangala bugumba magufuli jikono bila kusahau nasema rihgihay kutoka huku anageukia kwake masumbuko elias ikiwa bariadi tanzania salamu zako za crismas h napeezi kwake watangazaji wote wa voa keabawezangu nasema asante sana mwawakumbuka daniel dilanda shimba kinyozi mstaafu sidiya fuguru kalelelugembe wa igunga sapili elias simba uh, gidayi soso mama mzazi pimbiluhinda mponenja elias magembe elias bila y kuwa sahau nasema edwardi mayenga nshashi maige mbona na magembise bila shaka basi baada ya kupata salamu hizo tugeukie kwa upande wa salamu za simu wengi pia wametumia wametumujimgwao kwa njia ya simu kwa majina naitwa balele masere balele mkazi wa mabibo darees salamu salamu zangu za krismasi napenda kuwatumia watu watatu wa kwanza ni mama mzazi sumai charz masunga aliyepo katolo geita wa pili ni mamawangu mkubwa pili charzi masunga aliyepo mnekezi katolo geita na watatu ni ndogo wangu ramadhani hashim ramadhani aliyepo mnekezi geita kwa krismasi hii napenda kusherekea kwa maombi nikiliombea taifa na mama aweze kutongoza vizuri ujumbe nawapenda sana ndugu yake hivi sasa kule ndugo zangug <laughs> salimu mwenye juma afman hashim afman kala sura ambayo anamwita ali mrangi giri mrega na wote wasefa wadau wa voa swahili popote pale walipo baraka rabbani krismas yako vipi ukiwa itigi singida unapenda salamu zako ziwafikie mashaka juma kayungilo vicet jkaji demi oyofcastory na ali mringi ujumbe unaoambia unawapenda sana sana sana basi nami na nakuambia kwa ujumbe huo maridhawa kabisa krismas hii ndio hivyo tena inakamilika na kipindi cha salamu za krismas maalum ndio kinakamilika niseme tu kwamba ntekimwote heri panaka kubwa kabisa ya wakati huu maalum wa krismas pia laheri asanteni sana watu, studio, wote mtuma salamu zenu kutoka studio langu jina sandey shomari na wote crismas njema na kwa kwaherini Oh, Christmas. huyo ni maria cary akiwa na kibao kitamu kabisa kwa ajili ya crisma makhususi kabisa e, ndivyo anavyoondoka sandey shomari katika e, salamu hizo za crismas na kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo tunamrejesha tena mkamiti kibayasi kwa ajili ya muhtasari wa habari askofu mkuu wa kinshasa alitoa wito wa kujizuia katika misa yake ya crismas ya jumapili jioni kufuatia kile alichoelezea kama vurugu kubwa kwa uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita watu 16 wameuawa katika shambulio huko kaskazini mwa nigeria ambako mapigano kati ya wafugaji na wakulima ni ya kawaida jeshi limeeleza jumapili wananchi wa chad wamepiga kura kuunga mkono katiba mpya ambayo wakosoaji wanasema inaweza kusaidia kumsimika zaidi enye utawala wa kiongozi wa kijeshi mahamad idris debi katika hotuba yake ya usiku kwenye mkesha wa krismas rais wa ukraine volodimir zelenski alisema kuwa krismas hii ya pili mfululizo wakati wa vita vya kujihami vya ukraine dhidi ya rasha kipengele muhimu zaidi kwa familia za wa ukraine. sio kwa ajili ya mlogani uliopo mezani lakini watu ambao wako karibu nawe hapo mezani mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa washington dc naam na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo sisi tunakwambia chrismas njema popote pale ulipo