kumekucha Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi jina langu ni idi ligongo mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo ni siku ya jumanne huko afrika mashariki na kati disemba 26 mwaahuu a22ahereheatkaupitiatandaowetua diozetu shirika zilizopo eneo zima la afrika mashariki na katiwatu 1i na watatu wamepoteza maisha katika mafuriko katika mji wa kamituga kwenye machimbo ya madini ya dhahabu huku wengine wakisherekea sikukuu ya crismas lakini matokeo ya uchaguzi bado ni suala ambalo lipo pale pale kwa wakazi wengi wa drc tunasherekea ila macho na masikio iko nje tunasubiria matokeo ya uchaguzi ambayo tulifanya tariki 2 disemba ya uu mwaka nam basi hizo ni hali tu yanavyokwenda mkamiti tueleze mengine yako vipi ni kwamba shirika la habari la afp linasema zaidi ya watu 1 wameuawa katikati mwa nigeria katika mfululizo wa mashambulizi dhidi ya vijiji maafisa wa serikali za mitaa walieleza jumatatu ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa ya asubuhi ya leo ya boxing day kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti yaamerika kutoka washington dc lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia hapa zinasomwa na mkamiti kibayasi mvua kubwa ilisababisha maporomoko ya ardhi mashariki mwa kongo usiku wa kuamkia jumaatatu na kusababisha vifo vya watu wasiopungua wanne na kuacha wengine ishirini wakiwa hawajulikani waliko afisa mmoja wa eneo hilo ameeleza maporomoko hayo yalitokea jumapili jioni karibu na mji wa kamituga katika mkoa wa kivu kusini kulingana na naibu mea alexander ngandu kamundala taarifa ya kina kuhusiana na tukio hili huko kivu kusini utazipata muda mfupi ujao kupitia mwandishi wetu mitima de lah shambulio la ndege zisizo naa siku ya jumaatatu lililenga kambi ya jeshi kaskazini mwa iraq inayotumiwa na vikosi vya marekani na muungano wa kupambana dhidi ya jihadi maafisa wa marekani na iraq wamesema katika vituo katika tukio la hivi karibuni la aina hiyo idadi ya mashambulizi yanayolenga muungano huo ambao ulipelekea wanajeshi nchini iraq kupambana na kundi la islamic state yameongezeka tangu kuanza kwa vita vya israel na hamas hapo oktoba saba katika tukio la jumaatatu ndege isiyokuwa na rubani ilirushwa kuelekea kambi karibu na uwanja wa ndege wa erbil katika eneo la kurdistan nchini iraq yehia rasul msemaji wa waziri mkuu wa iraq anayehusika na masuala ya kijeshi amesema katika taarifa yake shambulio hilo lilisababisha majeruhi rasul alieleza bila kutoa maelezo ya kina afisa wa jeshi la marekani akizungumza kwa masharti ya kutotajwa jina alithibitishia shirika la habari la afp kwamba shambulio la ndege zisizokuwa na rubani lilirushwa kwa vikosi vya marekani na muungano kwenye kambi ya kijeshi ya anga na kuongeza kwamba bado tunasubiri tathmini ya majeruhi pamoja na uharibifu wowote kama upo shirika la habari la afp linasema zaidi ya watu i1 wameuawa katikati mwa nigeria katika mfululizo wa mashambulizi dhidi ya vijiji maafisa wa serkali za mitaa wameeleza siku ya jumatatu id ligongo anaisoma ripoti kwa kina idadi hiyo ni ongezeko la ile ya awali iliyoripotiwa na jeshi jumapili jioni ya watu k st waliouawa katika mkoa uliogubikwa kwa miaka kadhaa na mivutano ya kidini na kikabila kiongozi wa serikali ya mitaa ya boos ameiambia afp kwamba takriban watu 1wt wamethibitishwa wa kuwawa ambapo ghasia za jumamosi ziliendelea mpaka alfajiri ya jumatatu magenge yenye silaha yalianzisha mashambulizi yaliyoratibiwa vyema katika jamii tofauti si zaidi ya 2 amesema kasa mashambulizi hayo ambayo yalianza katika eneo la bokos yalisambaa hadi katika eneo jirani la barkenladi ambapo watu 3 walipatikana wakiwa wamekufa kwa mujibu wa mwenyekiti wa eneo hilo dajuma dakel siku ya jumapili gavana wa jimbo hilo seleb motufang alilaani shambulizi hilo na kuliita la kinyama na alisilo na haki amnesty international ilikosoa serikali kufuatia mashambulizi hayo ikisema serikali za nigeria zimekuwa zikishindwa kukomesha mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya jamii za vijijini za jimbo la platu katika ujumbe wake wa mtandao wa x zamani twitter unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya kumekuu cha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc kampuni ya meli ya mask inasema kuwa inajiandaa kuruhusu meli kuanza tena safari zake kupitia bahari ya sham kutokana na kuanza kwa operesheni ya kimataifa ya majini inayoongozwa na marekani ili kuzilinda meli dhidi ya mashambulizi ya waasi wa kihouthi nchini yemen mashambulizi ya wahouthi yamesababisha kuvurugika kwa safari za meli kupitia mfereji wa swez na bahari ya sham moja ya njia muhimu zaidi kwa ajili ya biashara ya mafuta gesi asilia nafaka na bidhaa za rejareja kati ya ulaya na asia meask ilisema katika taarifa ya jumaapili tumepokea uthibitisho kwamba mpango wa usalama wa kitaifa uliotangazwa hapo awali operation prosperity guardian opg sasa umeanzishwa na kupelekea kuruhusu biashara y baharini kupitia katika bahari ya sham hadi ghuba ya aden na kwa mara nyingine tena kurudi na kutumia mfereji wa swez kama lango la kuingilia kati ya asia na ulaya waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ameapa kuongeza vita vya nchi yake dhidi ya hamas huko gaza wakati maafisa wa afya katika eneo hilo wakiripoti daruzeni ya maathirika katika shambulizi la israel kwenye kambi ya wakimbizi tunaongeza mapambano katika siku zijazo na hivi vitakuwa vita virefu na vitakaribia havijakaribia kumalizika netanyahu aliwaambia wanachama wa chama chake cha likud siku ya jumatatu mashambulizi ya israel yalipiga katikati ya gaza jumapili jioni na jumatatu maafisa wa afya katika eneo linalodhibitiwa na hamas wamesema watu wasiopungua sabini wameuawa katika shambulio la anga la israel ambalo lilishambulia kambi ya wa wakimbizi ya maghazi jeshi la israel imesema linapitia upya mashambulizi yaliyoripotiwa huko maghazi huku likirudia ahadi yake ya kupunguza madhara kwa raia katika vita vyake ili kuliangamiza kundi la wanamgambo wa hamas ripoti za habari zinasema misri inapendekeza mpango wa kumaliza mzozo wa sasa kwa kusitisha mapigano kuachiliwa kwa mateka kwa awamu na kuundwa kwa serikali ya palestina ya wataalamu wa kusimamia ukanda wa gaza na ukingwa wa magharibi hakuna jibu rasmi kutoka kwa israel au hamas kufuatia pendekezo hilo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc na kama ulivyosikiliza habari za dunia ambazo zimesomwa na mkamiti kibayasi hivi sasa tunaenda kuangalia yali masuala muhimu yanayoendelea hivi sasa ikumbuke kwamba taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hivi sasa lipo katika uchaguzi ambapo mamilioni ya wakongo wanasubiri kutangazwa rasmi kwa matukio kumtambua raisi ajaye wa taifa hilo ikumbukwe rais feli chisekedi wa taifa hilo anagombea muhula wake wa pili ili kuongoza taifa hilo ambalo lina utajiri mkubwa wa rasilimali mbalimbali wachunguzi ama wadadisi mbalimbali wa, mbali mbali. wa kimataifa na afrika wakieleza kwamba congo ndiyo taifa lenye utajiri mkubwa wa rasilimali kuliko taifa lolote lile barani afrika licha ya kwamba hivi sasa linakabiliwa na maafa mengi mkamiti mm. uh, yale ambayo tulikuwa tukisubiri kuyaona ni matokeo tumezungumza na abdu shakur na amekuwa akitueleza amiku, kwamba matokeo yamekuwa yakitolewa na rais felix chisekedi anaonyesha kuongoza licha ya kwamba wapinzani kuweka bayana kueleza kwamba kwa namna mmoja ama nyingine hawaamini kwamba uchaguzi huu ulikuwa uhuru na wa haki hasa mois katumbi huyu e, mfanya biashara bilionea ambaye e, kwa kiwango kikubwa amepata umaarufu wake mkubwa kupitia timu yake ya tp mazembe akisema kwamba kuna haja ya matokeo haya kutokubaliwa na kurejesha hali ambayo ingeweza kufanya kwamba uchaguzi huu uwe uhuru na wa haki haswa na kama tunavyofahamu uh, moizi katumbi mwenyewe tayari ameshafungua uh, jarada uh, mahakamani kupinga uh, mchakato mzima uliofanyika kuhusiana na uchaguzi huo lakini uh, hali ya kukaa kuwa na shauku ya kutaka kujua matokeo ya mwisho kuhusiana na uchaguzi uliofanyika disemba ishirini hasa upande wa kiti cha rais si kwa raia wa kawaida au wale uh, baadhi ya wagombea wa, wa urais ambao walikuwa kwa mtazamo mmoja mwingine walidhani kwamba wangepata kura nyingi na kuongoza pia hata viongozi wa dini kwa mfano ni siku ya jumapili tu askofu mkuu wa kinshasa alitoa wito akiwataka waumini e, kujuzuia na alitoa maelezo haya akiwa katika misa ya crismas ya jumapili kufuatia kile ambacho a, kwa matamshi yake yeye kadinali fridolin ambongo alisema alielezea kama vurugu kubwa kwa uchaguzi mkuu uliofanyika disemba ishirini kwa maana hiyo basi unaona kwamba si raia tu wa kawaida ambao walitumia haki yao ya kidemokrasia kwenda kupiga kura kumtaka kiongozi wanayemtaka lakini hata uh, viongozi wa dini nao pia wana hamu wana shauku ya kutaka kujua matokeo yatatoka lini na nani atakayetangazwa uh, rasmi na tume ya uchaguzi ya senii ya nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo na mkamiti ikumbuke kwamba kanisa ya katoliki ni moja ya makanisa naweza kasema kanisa la juu kabisa linye ushawishi mkubwa sana kwenye siasa za jamhuri ya kidemokrasia Kongo, ya congo mara kadhaa tumeona kanisa hili likisuluhisha masuala ambayo yamekuwa yakileta utata ndani ya taifa hilo kwa hiyo tunaendelea kusubiri kile ambacho kitajitokeza katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo hasa matokeo ya uchaguzi kujua seni ama hii tume ya uchaguzi ya taifa hilo kueleza kinaga ubaga ni nani ambayo imechaguliwa na wakongo ambao walijiandikisha milioni 44 zaidi lakini kwa taarifa ambazo tunazo hawakufikia milioni hii 44 ambao walijitokeza katika vituo mbalimbali vya kupiga kura na kuchagua kiongozi wayo lakini, pia ukumbuke kablauchaguzijfania twaongo ambaowalikua yaongofano waongoalioko hapa marekani katika jimbo la oho tulipata fursa akuzungumza na mama mmoja ambayekakiondoka ongo aliat hd taawamba amani itaae na anaham ya kujua kiongozi atakaeku wezekuhakikisha kwamba nchi yake inaendelea kuwa na amani hasa kama tunavyofahamu huko katika maeneo ya mashariki mwa drc uh, kuna ukosefu wa usalama mkubwa na wakati hayo yakitokea na hivi punde tu tumesoma taarifa habari kwamba kuna maporomoko ya ardhi ambayo pia yamesababisha maafa kwahio unakuta kwamba watu bado wanasubiri matokeo ya uchaguzi huku pia bado wanaumia wakipoteza wapendwa wao kutokana na janga hili la kiasili ambalo limetokeana asant sana, sana mkamitikibayasi na mambo yako mengi ndani hapa ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa basi tuendelee kuangalia mambo mengine yanayoendelea ulimwenguni ambapo tusikilize habari zaidi za dunia kama unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kutoka washington dc na tunamwelika tena mkamiti kibayasi kwa ajili ya kutusomea habari zaidi za dunia iran imesema itaendelea na juhudi za kutaka kuachiliwa huru kwa afisa wa zamani wa iran aliyehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa kushiriki katika mauaji ya wafungwa wa kisiasa nchini iran uamuzi huo usio wa haki na wa kukasirisha haumalizi juhudi za kidiplomasia za iran za kumrejesha na kumwachia huru raia huyu wa iran na tutatumia njia zote za kisheria na zilizopo msemaji wa wizara ya mambo ya nje nasir kanani alieleza bila ya kufafanua jumanne iliyopita mahakama ya rufaa ya sweden iliidhinisha jukumu hukumu ya kukutwa na hatia pamoja na kifungo cha maisha kwa mauaji na uhalifu mkubwa dhidi ya sheria ya kimataifa kwa afisa wa zamani hamid nori tunapinga vikali hukumu hiyo na kile kilichotokea wakati wa kipindi kirefu cha raia huyo kizuizini na haki zake za msingi hazijaheshimiwa katika magereza sweden kanaani aliwambia mkutano wa wandishi wa habari wa kila wiki tunatumaini sweden itachukua hatua kali kufidia makosa yake mapema mwezi disemba iran ilianza kesi ya raia mmoja wa sweden johan floderus aliyeajiriwa na umoja wa ulaya ambaye anashtakiwa kwa kuipeleleza israel na ufisadi duniani uhalifu ambao unapatiwa adhabu ya kifo maafisa wa serikali ya pakistan wanadai kuwa wamewachia huru wanaharakati 290 waliokamatwa mjini islamabad wakati kundi la wanaharakati hao baadaye limesema zaidi ya watu 1 bado wako jela huku baadhi yao wakiwa hawajulikani walipo maandamano ya amani ni haki ya kila mtu lakini hakuna anayeweza kuchukua sheria mikononi mwake ilisema taarifa wizara ya mambo ya ndani ya pakistan kwenye mtandao wa kijamii wa x ambao zamani ulijulikana kama twite ikitangaza kuachiliwa kwa, kwa wanaharakati wa baloch baadaye baloch solidarity comittee iliambia voa idhaa ya kiurdu kwamba zaidi ya waandamanaji wa 6 wameachiliwa lakini zaidi ya 1 bado wako chini ya ulinzi wa polisi na baadhi yao hawajulikani walipo na kwamba polisi wa islamabad hawakutoa taarifa sahihi kwao pamoja na vyombo vya habari wanaharakati wa baloch walisafiri kuelekea mji mkuu wa kwa msafara wa kupinga madai ya mauaji kiholela na kulazimishwa kupotea kwa asili zao katika jimbo la kusini magharibi la baluchistan unasikiliza kumekuu cha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na tukiendelea hivi sasa na ripoti zetu eh, bado tupo nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo hali jinsi ilivyo wakati ambapo wakristo walikuwa wakisherekea siku ya noweli inayofahamika maarufu kabisa nchini humo hapo jana watu kumi na watatu wamepoteza maisha katika mafuriko ya mvua ndani ya mji wa kamituga mnaofanyika machimbo ya madini ya dhahabu watu hao walifunikwa na udongo walipokuwa wakiegemea kando ya mgodi ya uchimbaji wa dhahabu lakini pia sherehe za krima zimeshirikia katika muktadha wa watu kusubiri matokeo ya uchaguzi mkuu biti la de na ripoti kamili kutoka bukavu ajali hiyo ilisababishwa na mmomonyoko wa udongo wakati wa mafuriko mvua ziliponyesha mjine kamituga ndani ya wilaya ya mwenga st wenga polivalan ni mkazi wa kamituga anashuhudia ilikuwa maeneo ya bitanga barabara yenye inaongoza pasi vanaita alvere kwenye marachimbiakao kulitokea maafa ya watu kumi na tatu kufariki dunia mmomonyoko ya udongo ikakuya ikapiga nyumba kidogo yenye batu walikuwa naigamea ako ile mvua majira ya saa moja usiku ikateremusha ile nyumba mpaka kuingia ndani ya mto inaitwa Itanga. ofisi ya meya wakamituga imehakikisha tukio hilo bila kukamilisha idadi ya waliofariki pamoja na msiba huo mjini bukavu baadhi ya wakazi wanashuhudia kwamba sikukuu ya noeli ilikuwa ya kipekee mwaka huu wala haikuwa ya shamra shamra sana kama inavyokuwa miaka mingine katika maeneo ya umma hapakuwa na mapambo ya krismas kama kawaida lakini bado watu walisherehekea makanisani na nyumbani sifa ni mkazi wa kata ya ndendere mjini bukavu. familia yangu kwa pamoja tunasherekee mungu lakini tunasherekea ila macho na masikio iko nje tunasubiria matokeo ya uchaguzi ambao tulifanya tariki makumi mbili disemba ya uu mwaka uchaguzi ambayo ulifanyika mwaka huu huko uchaguzi wenyeko tofauti na zingine ambazo zinafanyika ndani ya congo uchaguzi inafanyika siku moja lakini kuna siku tatu ine tano ambazo ma uchaguzi zilifanyika sasa hatujue wanani walichagua vile vile kuna wakazi wengine waliosita kusherehekea wakihoji kila mara kuhusu hali ya nchi yao ange lwashiga ni katibu mtendaji wa jopo la wanawake wanaotetea amani nchini kongo anaeleza niko na wasiwasi hatujue ni nini njio itakayofika wakati wataweza kutangaza matukio ya uchaguzi na hasa kuona kama kwa leo kuna watu wanajipatia hiyo nafasi ya kulalamika eti mtu fulani ameweza kuchaguliwa na hiyo inaleta mabishano kama watu hawafanye angalisho matokio ya hiyo uchaguzi inaweza kuzorotesha hali ya usalama akiwa pia mwanahabari wa redio na televisheni ngoma ya kivu rtnca mchini bukavu luk lusombo anaonya raia wenzake kuwa watulivu na kwamba kama tutakuwa tatizo yote unajua kupitia mitandao ya kijamii kuna wale ambao wanakuwa wakitia wasiwasi lakini kuna hiyo matumaini ya kwamba kila kitu tu kama kawaida lakini vile vile kuweza kusherekea ataonekana kuchaguliwa kama vile rais ambae ataonekanakuongoza Kongo, tano ambayo inakuja katika tangazo la hivi karibuni wagombea urais tano wa upinzani wamefahamisha kwamba watafanya maandamano jumatano kupinga kile anachokiita kuwa uchaguzi wa kihuni uliofanyika wiki iliyopita nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini utawala uliopo unaotaka raiya kususia maandamano hayo ya upinzani na kuendesha shughuli zao kama kawaida mitima de de sauti ya Amerika, bukavu de la kwa ripoti hiyo na tukisonga mbele tunaelekea nchini uganda ambapo taifa hilo linatarajiwa kuondolewa katika orodha ya nchi dhaifu katika sheria za kukabiliana na utakatishaji fedha na ufadhili wa ugaidi mapema mwakani kwa mujibu wa shirika la kimataifa la vita dhidi ya fedha haramu la paris pais wafaransa serikali ya uganda imefuata viwango vya kimataifa vya kupambana na uhalifu wa kifedha na ufadhili wa ugaidi sadam mubale anaripoti kutoka kampala katika ripoti ya shirika la kimataifa la vita dhidi ya fedha haramu na ufadhili wa ugaidi uganda imefanya mageuzi katika kupambana na utakatishaji fedha na ufadhili wa ugaidi na kwa sababu hiyo itaondolewa katika orodha ya mataifa yasiyokidhi viwango ifikapo februari mwakani samuel were wandera ni mkurugenzi wa mamlaka ya ujasusi wa kifedha iliyoanzishwa kuchunguza uharamia katika masuala ya kifedha nchini uganda The which that every puts in place viwango vilivyowekwa vinahitaji kila nchi kuweka mifumo ya viwango vya kupambana na ulanguzi wa fedha kulikuwa na mapungufu machache ya kimkakati ambayo serikali ilikubali kuyashughulikia wawakilishi wa fatf walikuwa hapa wiki iliyopita na tukafanya mikutano kadhaa kujaribu kudhihirisha na tunatarajia kwamba mnamo februari mwaka ujao uganda itaondoka kwenye orodha ya gray list That time in February, nchi ikiwa kwenye gli inamaanisha ni udhaifu katika kukabiliana uhalifu wa kifedha na ugaidi na hivyo kuwa tishio kwa mfumo wa kimataifa madhara yake kwa nchi iliyopo kwenye orodha ni kushindwa kufanya miamala ya kifedha ndani na nje ya nchi kama anavyoeleza samuel wandera na kuathiri uwekezaji pamoja na kuteremsha uchumi wa uganda nchi hupoteza kati ya asilimia mbili na asilimia tatu ya jumla ya pato la nchi uganda imepoteza kati ya shilingi tilioni 4 a 9 kila mwaka ambapo ni sawa na dola bilioni moja kwa ulanguzi wa fedha kila mwaka kwa hivyo ulanguzi wa pesa ni tishio kwa uchumi uganda iliwekwa kwenye orodha hiyo mwanzoni mwaka 220 ikishitumiwa kushindwa kuziba mianya ya kupambana na ulanguzi wa fedha haramu na kupambana na ufadhili wa ugaidi uganda ni taifa la nne kwenye orodha katika nchi za jumuiya ya afrika mashariki ambapo mataifa ya tanzania sudan kusini na jamhuri ya kidemokrasia y kongo yapo katika orodha hizo sadamu bale sauti amerika kampala shukran ni ripoti hiyo ya sadam kwa kutoka huko nchini uganda lakini kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo ya idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika tumwalike tena mkamiti kibayasi kwa ajili ya mukhtasari wa habari <muchu> mvua kubwa ilisababisha maporomoko ya ardhi mashariki mwa congo usiku wa kuamkia jumatatu na kusababisha vifo vya watu wasiopungua wanne na kuacha wengine ishiri wakiwa hawajulikani waliko afisa mmoja katika eneo ameeleza shirika la habari la afp limesema zaidi ya watu 1 wameuawa katikati mwa nigeria katika mfululizo wa mashambulizi dhidi ya vijiji maafisa wa za mitaa walieleza hapo jumatatu Shambulio la ndege zisizo na rubani siku ya jumatatu lililenga kambi ya jeshi kaskazini mwa iraq inayotumiwa na vikosi vya marekani na muungano wa kupambana dhidi ya jihadi maafisa wa marekani na iraq wameeleza katika tukio la hivi karibuni la aina hiyo kampuni ya meli ya mas inasema kuwa inajiandaa kuruhusu meli kuanza tena safari zake kupitia bahari ya sham kutokana na kuanza kwa operesheni ya kimataifa ya majini inayoongozwa na marekani ili kuzilinda meli dhidi ya mashambulizi ya waasi wa kihouthi nchini yemen na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba yawote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo nikutakie asubuhi njema na boxing dai njema namini kabisa sherehe yako ya chrismas ilikuwa njema ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serkali ya marekani tarehe 25 disemba ni moja ya siku takatifu za ukristo kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa kwa yesu kristo takriban miaka 200 iliyopita anayeheshimiwa na wakristo kama mungu mwenye muumba mwokozi nuru ya ulimwengu tarehe halisi ya kuzaliwa kwa yesu haijulikani na asili sahihi ya kuitaja disemba 25 kama tarehe ya kuzaliwa kwa yesu haijulikani lakini tarehe iko karibu sana na msimu wa baridi kwa watu wengi wa kale dunia ni kote mabaadiliko kutoka kufifia kwa mwanga wa majira ya baridi kuelekea siku ndefu ya majira yajayo ya machipuko ilikuwa ishara ya ahadi ya mazingira yenye ufufuo mpya kama wakristo wanaamini kwamba yesu ni nuru ya dunia itaonekana kuwa na mantiki kwa wakristo mwanzoni kwamba huu ulikuwa wakati sahihi wa kusheerekea kuzaliwa kwa yesu baada ya mwaka wa 221 disemba 25 pole pole ikakubaliwa kama tarehe ya kuzaliwa kwa yesu na hivi karibuni waandishi wa kikristo walianza kuonyesha uhusiano kati ya kuzaliwa upya kwa jua na kuzaliwa kwa mtoto wa kiume wa mungu au mwana wa mungu hadithi ya krismas iko katika moyo wa imani ya kikristo lakini ujumbe wa matumaini upendo amani na furaha pia ni kwa ulimwengu wote alisema rais jo biden unatuelezea sisi sote iwe sisi ni wakristo wayahudi wahindu waislam wabudha na imani nyingine yeyote au huna imani kabisa ujumbe unazungumza na sisi sote kama wanadamu ambao tuko hapa duniani kwa ajili ya kutunzana kuangaliana na kupendana kwa kila mmoja kwa hakika wakati wa krismas wakristo wanakusudiwa kueneza ujumbe kwa maneno na matendo ujumbe wa amani na upendo kwa wanadamu wote wenye upendo furaha na matumaini ni wakati wa kuonyesha upendo na shukrani kwa familia marafiki na majirani na kuwapa huduma wale tusiowajua kwa wema pamoja na ukarimu wakati mwingine tendo dogo la ukarimu linaweza kumaanisha mambo mengi tabasamu kukumbatiana kupata simu isiyotarajiwa kikombe cha kahawa chenye utulivu vitendo rahisi vyenye ukarimu ambavyo vinaweza kuongeza imani kutoa faraja na pengine hata kuokoa maisha alisema rais ben krismas hii hebu tushikane mikono kwamba tuyapatie nguvu mabega yetu kwamba sauti za kirafiki