kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kume kucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo mimi naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamis ni disemba 28 mwaka huu wa 223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na kati vilevile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa vo swahl katika matangazo yetu hii leo tunaangazia wakazi wa bukavu wanaendelea kuomboleza vifo vilivyosababishwa na mafuriko na mamonyeko wa udongo wakati huu wanasubiri matokeo ya uchaguzi je wanaharakati wanaona viongozi huweka mazingira bora ya kupunguza maafa hiyo inakuwa ikileta shida sana sababu hakuna hata hatua moja wakuu wametamata ili kwamba hii jambo iturudhilie na serikali ya tanzania imesema kuanzia januari mwaka 224 itaanza kupiga marufuku matumizi ya mkaa jambo ambalo limezua ngumzo kubwa nchini humo hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia hapa zinasomwa na mkabiti, mkamiti kibayasi utawala wa biden ulitangaza jumatano kuwa hatua ya mwisho ya utoaji silaha na vifaa vya kijeshi kwa ukraine kutoka kwa hifadhi za marekani kwa mujibu wa idhini ya rais iliyopo kwa misaada ya e baadaye kwa kiev iko mikononi mwa bunge mfuko huo wa dola milioni miaba hams unajumuisha silaha za ulinzi wa anga risasi za ziada za mifuko ya roketi ya hali ya juu risasi za milimita 5 na, na risasi za milimita 5 na, na vifaa vya kukinga silaha waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken alisema katika taarifa yake msaada wetu umekuwa muhimu katika kusaidia washirika wetu wa ukrain wakati wanaitetea nchi yao na uhuru wao dhidi ya uchokozi wa russia blinken alisema akiongeza kuwa silaha na vifaa vilikuwa vinatolewa chini ya vikwazo vilivyoelezewa hapo awali kwa ukraine wakati wa msemaji wa baraza la taifa la usalama john kirby alisema wiki iliyopita kwamba rais joe biden alipanga mfuko mmoja zaidi wa msaada wa kijeshi mwezi disemba lakini msaada huo baada ya hapo utahitaji makubaliano bunge ambapo matarajio ya makubaliano hayana uhakika serkali ya poland inakaribia kumaliza vizuizi vya malori katika vifuko kadhaa vya mpaka na ukraine waziri mkuu alisema jumatano madereva wa poland wamekuwa wakizuiwa vivuko kadhaa na ukrain tangu novemba s wakidai umoja wa ulaya urejeshe mfumo ambao makampuni ya ukraine yanahitaji vibali vya kufanya kazi katika eneo na hivyo hivyo kwa malori ya ulaya kuingia ukraine wakulima walisitisha maandamano katika moja ya kivuko cha mpakani siku ya jumapili lakini madereva wa malori wameendelea kuvizuia igie vitatu tuko karibu na imani kwamba hatua zetu zinaweza kuleta matokeo kote kwa mazungumzo huko keve na brussels waziri mkuu wa poland donald tusk aliwambia mkutano wa waandishi wa habari sidhani kwamba tutafanikisha kile ambacho madereva wanakitaka lakini inaonekana kile ambacho kinaweza kufanikiwa kitaturuhusu kupunguza hisia na kupunguza vizuizi kwenye mpaka mfumo wa vibali wa madereva wa ukraine uliondolewa baada ya eu na kv kusaini makubaliano hapo juni iit mwaka b miezi minne baada ya uvamizi kamili wa rasa nchini ukraine umoja wa mataifa jumatano umesema unapeleka walinda amani kaskazini magharibi mwa jamhuri ya afrika ya kati mahala ambako raia ishirin waliwawa wiki iliyopita katika mauaji yanayodaiwa kutekelezwa na waasi id ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la afp wapiganaji wanaoaminika kuwa wakundi lenye sifa mbaya sana la r lenye silaha walishambulia kijiji cha nzakaundo desemba 21 na kuwa raia 23 baada ya kuchoma moto kijiji huku watu kadhaa wakiaminika wamekimbilia msituni umoja wa mataifa umesema katika taarifa yake idadi ambayo haijaelezwa na walinda amani kutoka kikosi cha umoja wa mataifa nchini humo minuska imeelezwa wanakaribia kijiji hicho kwa lengo la kuimarisha usalama na kufanikisha upatikanaji wa misaada ya kibinadam kwa wakazi vita vya wenyewe kwa wenyewe vimeikumba jamhuri ya afrika yakati, ya kati mojawapo ya nchi masikini sana duniani toka muungano wa makundi yenye silaha ya waislamu wengi witwao seleka ulipomwondoa madarakani rais wa zamani francois buzize mwaka 213 buzize aliwapa nguvu wanamgambo wake ambao wengi wao ni wakristo wanaojulikana kama anti balaka ili yarejee madarakani raia ndiyo waathirika wakubwa wa, wa mzozo huo huku umoja wa mataifa ukizishitumu pande zote kufanya ughalifu wa kivita na ughalifu dhidi ya ubinadam kundi la tar ni mojawapo ya makundi yenye nguvu zaidi kati ya makundi yenye silaha na magenge ya wahalifu yanayotokana na mzozo huo ingawa mapigano yamepungua katika miaka ya hivi karibuni unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc watu kadhaa wamejeruhiwa katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo siku ya jumaatano wakati polisi wa walipotawanya kwa nguvu maandamano ya upinzani yaliyopingwa marufuku ambao wanatoa wito wa kufanyika tena kwa uchaguzi mkuu wa wiki iliyopitaupigaji u umbisha zaidi congo ambayo ni masikini na tayari inakabiliwa na mzozo wa usalama mashariki ambao umekwamisha maendeleo katika nchi hiyo yenye uzalishaji mkubwa wa madini ya yacbalt na madini mengine ya viwandani pamoja na shaba polisi walizingira makao makuu ya martin fayulu mmoja wa wapinzani watano wa rais felix chisekedi ambao walikuwa wametoa wito kwa wafuasi wao kuandamana mjini kinshasa siku ya jumatano dhidi ya uchaguzi wa rais na wabunge ambao wanasema ulikuwa na udanganyifu na unapaswa kufutwa utawala wa chisekedi umepuuzilia mbali madai hayo chisekedi hakushinda uchaguzi ushindi wake ni wa udanganyifu alisema mwandamanaji mmoja ambaye alitaja jina lake kama jean pierre ivory itapeleka lita milioni 0 za petroli kwa mwezi kwenda guine vyombo vya habari vya sirkali ya coast vimetangaza jumatano kufuatia mlipuko wa moto katika kituo kikuu cha mafuta nchini humo ivorycost imeahidi kupeleka lita milioni za petroli kwa mwezi kwenda guine alisema mwandishi wa habari kutoka radio ivorian rti bila kutaja muda wa usafirishaji usafirishajiwaziriwafeha gine musa sise amekutana na waziri wa madini petroli na nishati wa ivorcoast mamadul sangafo wa kolibali mjini abijan siku ya jumatano mkataba utasainiwa alhamis rti iliripoti na kuongeza kwamba guine inahitaji lita milioni 7 za petroli kwa mwezi watu 24 walifariki na wengine 454 kujeruhiwa katika mlipuko wa disemba 18 katika mji mkuu wa guiney unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu hali ya mafuriko ambayo imesababisha vifo vya watu zaidi ya 4 kivu kusini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo inaelezwa inaweza kuongeza madhila zaidi kwa watu wa eneo hilo huku vifo vikihofiwa kuongezeka hali hiyo imetokea wakati raia wa drc wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi mwenzangu bmj muridhi amezungumza na zozoo sakali ambaye ni mkazi wa bukavu na mtetezi wa haki za binadam anasema hali bado ni mbaya mvua ilionyesha hapa bukavu imeacha maafa nyingi sana na watu wengi sana wamepoteza maisha nyumba nyingi sana zimekumbwa E, na shida na tumepota minyoromoko ya udongo imekuwa nyingi sana nyingi sana na kwa sasa imekuwa kweli shida nyingi sana jamaa zinalia hapa na sisi kama vile watetezi wake ya binadamu tunaomba sana wakuu viongozi waangalie uwezekanavyo ili kwamba suluhisho ipatikane kwa majenzi ndani ya jimbo hii sababu kunakuwa shida sana inawezekana tena hii jambo irudilie kama wakuu viongozi hawafanye kazi yao ipatwa mara kwa mara tunapata mafuriko ama mvua kubwa zinaponyesha huko zinakuwa zinaathiri miundo mbinu na malalamishi ni hayo hayo tu uliyoyataja miaka nenda miaka rudi je unaweza kusema kuna hatua zozote ambazo unaona zimechukuliwa kupunguza hali hii katika miaka ya hivi karibuni nani hiyo inakuwa ikileta shida sana sababu hakuna hata hatua moja wakuu wamekamata ili kwamba hii jambo isirudilie unaona kwamba hizi kata limeguswa ni kata ambazo tumekwisha a kuambia wakuu viongozi waangalie iwezekanavyo ili kwa kwafasi ambapo kunakuwa shida wangalie namna ya kuhamisha watu ili kwamba wapande miti hiyo nafasi na tunaomba hata raia pia uendelee kupanda miti nafasi yote ambapo kunawezekana kupandwa miti ili kwamba tuangalie kama tunaweza kusaidia majia iwe nzuri mazingira iwe nzuri ndani ya jimbo yetu na hasa sana ndani ya mitaa zetu za bukavu na yote haya yanaendelea wakati ambapo kama tunavyojua uh, wakongomani wanasubiri matokeo ya uchaguzi hapo je e, kule kutolewa kwa matokeo hasa kwa wale ambao ni wawakilishi katika ngazi za chini sijui kama kuna lolote lililosemwa na taarifa hizo zinawafikia watu kweli katika mazingira hayapa haya. tunasubiri matukio ya kura ambayo imefanyika lakini tayari inaoe naya kwamba chaguzi umepisha ndani ya heka heka na raia hawana tumaini kubwa kwa wale ambao watachaguliwa sababu namna ambao watachaguliwa au namna ambao mambo amba kana ya uchaguzi imekuwa namna ya ekaeka sana rushwa nyingi na kujo nyingi sana alafu waraia wote awazie kama watapata kwa kweli watu ambao watawaakilisha kwa ngazi zozote zile ili kwamba watetee vizuri na hii jambo ziishe alafuimesema ya kwamba hiye tutakua shida sababu siasa mbaya itatuma pia tunakuwa na uongozi mbaya na maendeleo itakosa nam basi huyo alikuwa ni zozoo sakali akiongea na kumekuu cha afrika vilevile tunaomba radhi kwa eh, matatizo ya sauti hiyo unaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika maelfu ya raia wa argentina waliingia katika bitaa ya buenos aires siku ya jumaatano kupinga amri ya mageuzi ya kiuchumi na kupunguza udhibiti uliopendekezwa na rais havia milei wakiandamana kwa amri ya vyama vya wafanyakazi waandamanaji hao waliitaka mahakama kuingilia kati ili kubatilisha uamuzi huo ambao wanasema utawaondoa wafanyakazi pamoja na ulinzi kwa mnunuzi bunge katika kikao chake kisicho cha kawaida wiki hii kwa ombi la milei aliyekuwa ofisini tangu disemba kmi ili kuufikiria mpango huo amri hiyo itabadilisha au kufuta zaidi ya kanuni miatatu na hamsini za kiuchumi katika nchi iliyozoea kuingilia kati kwa serkali katika soko kiongozi wa korea kaskazini kim jong un ameliamuru jeshi lake kitengo cha silaha na sekta ya silaha za nyuklia kuharakisha maandalizi ya vita ili kukabiliana na kile alichokiita hatua za mapambano ambazo hazijawahi kufanywa na marekani vyombo vya habari vya sirkali vimeeleza alhamis akizungumza kuhusu mwelekeo wa sera ya mwaka mpya katika mkutano muhimu wa chama tawala nchini humo siku ya jumatano kim pia alisema ong itapanua ushirikiano wa kimkakati na nchi zinazopinga utawala wa kibeberuiriaa habari a la majukumu ya wanamgambo wa peoples ami na sekta ya silaha silaha za nyuklia na sekta za ulinzi wa raia ili kuongeza kasi ya maandalizi ya vita kcna ilieleza korea kaskazini imekuwa ikipanua uhusiano wake na russia miongoni mwa mengine huku marekani ikiishutum pyongyang kwa kusambaza vifaa vya kijeshi kwa moscow kwa ajili ya matumizi yake katika vita vyake na ukraine wakati russia ikitoa msaada wa kiufundi kusaidia korea kaskazini kuendeleza uwezo wake wa kijeshi mwisho wa habari za duniassalm nam tunaendelea na, na kumekucha afrika serikali ya tanzania imesema kuanzia januari mwakani 224 itaanza kupiga marufuku matumizi ya mkaa jambo ambalo limezuka gumzo nchini humo kutokana na bidhaa hiyo kuonekana kuwa mkombozi kwa wengi hata hivyo serikali imesema marufuku hiyo itahusu kwa baadhi ya maeneo ikiwemo taasisi kubwa zinazotoa huduma kwa watu wengi george njegopa na ripoti zaidi serikali imesema kwamba katazo la matumizi ya kuni pamoja na mkaa litazihusu taasisi zote za umma pamoja na zile binafsi na si mwananchi mmoja moja, moja kama inavyotafsiriwa na wengi taasisi zote za umma pamoja na binafsi za tanzania bara zinazoandaa chakula kwa kulisha watu zaidiya 1 kwa siku zinatakiwa kusitisha matumizi ya kuni pamoja na mkaa ifikapo januari 31 mwaka waja wakati zile zinazoandaa chakula na kulisha watu zaidiya 3 kwa siku zinapaswa kusitisha matumizi ya nishati ifikapo januari 31 mwa225 waziri wa nchi ya ofisi ya makamu wa rais anashughulikia na, na masuala ya muungano pamoja na mazingira suleimani jafu amesema lengo la serikali ni kudhibiti uharibifu wa mazingira kutokana na ukataji miti kwa kiwango kikubwa ambao unaharibu mazingira kwa mamlaka niliyopewa chini ya kifungu cha kuminatatu cha sheria ya usimamizi wa mazingira sula namba 19 natoa katazo kwa taasisi zote za umma na taasisi binafsi tanzania bara zinazoandaa chakula na kurisha watu zaidi ya 10 kwa siku kusitisha matumizi ya kuni na mkaa ifikapo tarehe 31 januari 224 hatwa hiyo inachukuliwa na, inachukuli na wengi kama mkakati unaolenga utunzaji wa mazingira hasa kwa kuzingatia kwamba ripoti nyingi kuharifu kwamba matumizi ya kuni pamoja na mkaa yanaathiri afya ya mtumiaji kwa kusababisha magonjwa yatukanayo na uvutaji wa hewa chafu ambayo huathiri mapafu moyo na matumizi ya muda mrefu ya nishati hiyo na pia kusababisha magonjwa ya macho kwa mujibu wa ripoti ya tatu ya hali ya mazingira nchini ya mwaka mwakabkt kasi ya uharibifu wa mazingira ni kubwa na kila mwaka zaidi ya hekta na ukataji wa miti kwa ajili ya matumizi ya o katajwi waiiamtoa ito wamutuiuzaishai ya izo wa wni kwa kwa wingi ajili kwa ya kupanua wigo wa masoko kwa taasisi zinazohusika na uzalishaji wa huduma za chakula kwa wakati kwa wakati mmoja wingi hata baadhi ya wana mazingira kuipongeza zacau lakini wanaikoswa serikali kwa namna avyoshughulikia suala hilo wakisema bado ajafanya kampeni ya kutosha kuelimisha wananchi kuhusu utunzaji wa mazingiraaatim wa taasisi inaoshughulika na mazingira anaona kwamba serikali ilipaswa kuandaa mkakati maalum kuhusu katazo lake ili utekelezaji wake uwe na tija kwa wakati ukiangalia hivi vyanzo vingine ambavyo vya gesi umeme yanakuwa yana manunuzi yenye bei kubwa kuliko mkaa kwa hiyo ko upend wangu mi naona tutakuwa changamoto labda liyo jambo la kutupa muda tuzoee na tusubiri maisha, maisha ya wananchi wote yakifika kwenye hali fulani ndio tuje kupunguza kupunguza matumizi ya mkaa na kuangalia vyanzo vya vingine vilivyopo vya kama anavoona mmoja wa tumiaja ukubwa huduma ya mkaa mkakati wa serikali kutaka kupiga marufuku matumizi ya mkaa unaweza kukabiliwa na wakati mgumu kutokana wananchi wengi kukosa ufahamu wa kutosha yeet yao bado mtaani aijaitembeza vizuri aijaingia wenye majumba bado kulingana takwimu za vikaribuni kila mwaka tanzania upoteza hekta lakinne kutokana na matumizi ya kuni pamoja na mkaa na kwamba kiango hicho kinaweza kuongezeka katika siku za usoni iwapo kunakosekana juhudi za pamoja kulinda mazingira pakaokati mungine namaranyi ngine mimi ni jo cjinjogopa To your body and feeling true, you make your voice is one basimsikilizaji unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asubuhi tulivu kabisa e, tukiwa bado tunaendelea kupeleka mwaka huu wa 22 ukiwa unakimbia kimbia mwishoni ni bbsi akiwa anakuambia tunasonga mbeli na ripoti zetu ambapo ghadhabu zinaongezeka nchini nigeria wakati maafisa wa eneo la katika jimbo Lakati, la kati la plat wanasema idadi ya waliowawa katika mashambulizi ya mkesho wacrismas yaliyofanywa na magenge yenye silaha imeongezeka na kufikia zaidi ya h rais wa nigeria bolatinubu anasema waliohusika watawajibishwa lakini wakosoaji wanasema serikali mara kwa mara hutoa kauli kama hiyo bila hatua zozote za kweli kuchukuliwa timothy obiezu anaripoti kutoka abuja na hapa mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili serikali ya jimbo la plato inasema watu wenye silaha wasiojulikana walivamia zaidi ya vijiji 17 vya eneo la bocos na wilaya nyingine mbili na kuteketeza nyumba katika shambulio hilo mkuu wa wilaya bocos anasema watu 155 wameuawa huku timu za uchunguzi zikiendelea kuwatafuta waliopotea katika vichaka vilivyo karibu maelfu ya watu pia wamelazimika kuyahama makazi yao wakihofia maisha yao hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulio hilo la hivi karibuni lakini wenyeji wanalaumu wafugaji jimbo la plato limejiingiza katika mzozo wa miongo kadhaa wa kidini kati ya wafugaji wa, wa islamu na wakulima wa kristo shambulio hilo limezua hasira na ukosoaji dhidi ya serikali mkazi wa jimbo la platu mangai luka anasema watu wamekuwa wakiishi kwa hofu kubwa tangu shambulio hilo kutokea watu kutokeawatu wanakaatumajumbani hakuna anayekwenda popote kwa hali ya mambo huwezi kwenda mbali na nyumba yako kwa sababu huwezi jua nini kitatokea baadaye hata jana usiku tulisikia milio ya risasi na hatukuweza kulala serikali ya nigeria imelaani mashambulizi hayo na kuahidi kuwawajibisha wahusika ukosefu wa usalama ni tatizo kubwa sana kwa serikali ya rais bola tinubu ambaye aliingia madarakani akiahidi kutatua changamoto hiyo jumatano makamu wa rais kashim shetima alitembelea vijiji vilivyoathiriwa baadhi ya wachambuzi wanaendelea kukosoa wa juhudi za sirkali wakisema haiwajibiki vya kutosha na bado hakuna dhamira ya kweli na kisiasa kushughulikia kadhia hiyo shukrani mkamiti kibayasi kwa ripoti hiyo na kwa tukizidi kusonga mbele tukiwa tunaelekea mwishoni mwishoni ama ukingoni mwa matangazo yetu basi tunamwalika tena mkamiti kibayasi kwa ajili ya kutusomea mukhtasari wa habari utawala wa baiden ulitangaza jumatano kuwa hatua ya mwisho wa utoaji silaha na vifaa vya kijeshi kwa ukraine kutoka kwa hifadhi za marekani kwa mujibu wa idhini ya rais iliyopo kwa misaada ya baadaye kwa kiev iko mikononi mwa bunge serkali ya poland inakaribia kumaliza vizuizi vya malori katika vivuko kadhaa vya mpaka na ukraine waziri mkuu alisema siku ya jumaatano umoja wa mataifa jumatano umesema unapeleka walinda amani kaskazini magharibi mwa jamhuri ya afrika ya kati ambako raia ishirini wa na wiki iliyopita katika mauaji yanayodaiwa kutekelezwa na waasi watu kadhaa wamejeruhiwa katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo siku ya jumatano wakati polisi wa kutuliza ghasia walipotawanya kwa nguvu maandamano ya upinzani yaliyopigwa marufuku ambao wanatoa wito wa kufanyika tena kwa uchaguzi mk- kuu wa wiki iliyopita coast itapeleka lita milioni hamsini za petroli kwa mwezi kwenda guine vyombo vya habari vya serikali ya ivory coast vimetangaza siku ya jumatano kufuatia mlipuko wa moto katika kituo kikuu cha mafuta nchini humo ivory coast imeahidi kupeleka lita milioni hamsini za petroli kwa mwezi kwenda guine alisema waandishi wa habari kutoka radio television ivorian rti bila kutaja muda wa usafirishaji maelfu ya raia wa argentina waliingia katika mitaa ya buenos aires siku ya jumaatano kupinga amri ya mageuzi ya kiuchumi na kupunguza udhibiti uliopendekezwa na rais havia mili wakiandamana kwa amri ya vyama vya wafanyakazi waandamanaji hao waliitaka mahakama kuingilia kati ili kubatilisha uamuzi huo ambao wanasema utawaondoa wafanyakazi pamoja na ulinzi kwa mnunuzi na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi ni idi ligongo mwenzangu mkamiti kibayasi shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema hantahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya marekani hali nchini sudan ni mbaya sana alisema balozi wa idara ya mambo ya nje ya marekani kwa haki ya kimataifa ya jinai beth vanshak katika maelezo yake ya hivi karibuni tangu mwezi aprili takriban watu 1 wameuawa na zaidi watu nane, ya watu milioni68 wamelazimika kuyahawa makazi yao maelfu ya watu wamewekwa kizuizini ndani na kuzunguka khartum ambapo tunajua kwamba baadhi wameteswa na wengine wameuawa alisema balozi van shark vita hivyo pia vimewahusisha wanawake na wasichana ambao wametishiwa kwa makusudi na unyenyasaji wa kingono na wa kimfumo uliosababishwa na rsf na vikosi vyake vya washirika wake wanamgambo wameshambuliwa majumbani mwao wametekwa nyara kutoka mitaani wanawake na wasichana wamefanyiwa ukatili wa kingono unaohusiana na migogoro ikiwa ni pamoja na ubakaji na utumwa wa ngono huko dafur hasa kumekuwa na mlipuko wa ghasia za kikabila dhidi ya kabila, raia alilaumu balozi van shark watu hawako salama majumbani mwao misikitini au shuleni tumesoma ripoti nyingi za kuaminika za rsf na wanamgambo wa kiarabu wa shirika wanaotafuta hasa watu wa masalit na watu wengine wa jumuiya za kiafrika kuinda wanaume na wavulana kuwapiga risasi watu wanaokimbia kuokoa maisha yao kuiba kila kitu cha thamani na kuchoma wengine waziri wa ambaa nji wa marekani antony blinken hivi karibuni alitamka kwamba wanajeshi wa vikosi vya sudan na vikosi vya rsf wametenda uhalifu wa kivita kwa upande wa mgogoro wa kibinadam marekani inabaki kuwa mfadhili mkubwa zaidi wa misaada kwa watu wa sudan alibainisha balozi van vanshark tunatoa takriban dola milioni 895 kama msaada wa kibinadam katika mwaka wa fedha wa 22 kupitia usaid kupitia ofisi ya wizara ya mambo ya nje inayoshughulikia wakimbizi na uhamiaji na vyanzo vingine ufadhili huu unatoa msaada wa dharura wa chakula na huduma za ulinzi huduma za afya msaada wa lishe makazi maji huduma za usafi wa mazingira na aina nyinginezo za misaada kwa mamilioni ya watu nchini sudan nwale ambao sasa wamekimbilia nchi jirani mustakabali wa sudan i wa watu wa sudan alisema balozi shark wanastahili mustakabali unaotimiza matarajio yao ya uhuru amani na haki hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia msimamo na maoni ya serikali ya marekani <tune>