kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka ujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo mimi naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya ijumaa ambapo ni disemba 29 mwaka huu wa 2023 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki pamoja na maziwa makuu vilevile unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa voa swahilcm nam katika matangazo yetu ya leo wastaafu nchini tanzania wameitaka hazina ya malipo ya uzeeni kufuata sheria zilizotungwa na kuwapatia haki wanazostahili wastaafu na vilevile vile katika ripoti nyingine ni kwamba kuongezeka kwa mtiririko wa wahamiaji katika mpaka wa kusini wa marekani kumegubika siasa za marekani kuelekea uchaguzi mkuu ujao pamoja na mustakbal wa msaada wa marekani kwa ukraine msimamo wa vyama vya democratic na republican upo wapi wa kimsingi ni kwamba chama cha chacati na chama cha republican wote wanashikilia msimamo mkali kuhusiana na swala la upamiaji lakini chama cha republican ndicho chama ambacho kinashikilia msimamo mkali zaidi kati ya vyama hivi wili hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zinasomwa na mkamiti kibayasi katika ripoti mpya ya uchaguzi wa rais na bunge kulingana na maelezo kutoka kwa maelfu ya wafuatiliaji tume huru ya pamoja zinazofuatilia kura huko congo zenye nguvu katika kanisa katoliki na kanisa la kiprotestant wamesema kwamba wamepokea ripoti 542 za matukio katika vituo vya kupigia kura zaidi ya asilimia ya matukio hayo yaliingia kati upigaji kura ujumbe huo uliorodhesha makosa kadhaa ambayo yanaweza kuathiri uadilifu wa matokeo ilieleza wakati huo wa ya congo siku ya ilikataa wito wa upinzani wa kufanyika tena kwa uchaguzi uliokumbwa na utata wakati ujumbe mkuu wa uangalizi ukiripoti kuwepo makosa mengi ambayo yanaweza kudhoofisha baadhi ya matokeo matokeo ya awali yaliyotolewa hadi sasa kutoka uchaguzi mkuu wa disemba ih yanaonyesha rais felix chisekedi anaongoza lakini wapinzani wake wameta matokeo yabatilishwe wakieleza masuala mapana yaliyojitokeza yanayopelekea kuakhirishwa kwa uchaguzi huo mzozo huo unatishia kuiumbisha zaidi congo ambayo tayari inakabiliwa na mgogoro wa usalama katika maeneo ya mashariki kongo ni mzalishaji mkubwa duniani wa madini ya cbalt na madini mengine ya viwandani pamoja na shaba katibu wa masuala ya ndani ya jimbo la mai katika chama cha chadmocratic aliondoa jina la rais wa zamani donald trump katika karatasi ya uchaguzi wa rais katika jimbo hilo chini ya kifungu cha katiba ya marekani kwenye kipengele kinachoelezea uwasi na kuwa afisa wa kwanza wa uchaguzi kuchukua hatua iliyofanywa na upande mmoja katika uamuzi ambayo kuna uwezekano wa kuleta madhara katika kura za wajumbe wakati jimbo la m lina kura4 za uchaguzi ni moja majimbo mawili yanayogawana kura hizo trump alishinda kura moja ya mi mwaka lbinisii kwa hivyo kuondoa jina lake kwenye sanduku la kura iwapo ataibuka kuwa mgombea wa chama cha republican inaweza kuwa na athari kubwa katika kinyanganyiro ambacho kinatarajiwa kuamuliwa na wachache uamuzi huo wa kiongozi wa masuala ya ndani wa wamnb unafuatia uamuzi wa disemba wa mahakama ya juu ya colorado yacolorado ambayolnd Trump katika sanduku la kura chini ya kifungu cha tatu cha kipengele cha kumi na nne cha katiba ya marekani colorado ni jimbo linaloongozwa na chama cha democratic ambalo halitarajiwi kuwa na ushindani kwa warepublican mwezi novemba belos aligundua kuwa trump hakuweza tena kugombea nafasi yake ya awali kwa sababu ya jukumu lake katika shambulio la januari 6 mwaka2 dhidi ya jengo la bunge la marekani lilikiuka kifungu cha tatu ambacho kinapiga marufuku kwa wale waliopo ofisini waliojihusisha na uasi belos alitoa uamuzi huo baada ya baadhi ya wa wakazi wa majimbo ikijumuisha pamoja kundi la wabunge wa zamani waliompa changamoto trump juu ya jina lake lakekuwepo sanduku la kura rusia alhamis imefungua tena ubalozi wake nchini bukina faso baada ya kuto kuwepo kwa takriban miaka thelathini na miwili hatua hii inafanyika baada ya taifa hilo la afrika magharibi kuingia katika mgogoro wa kidiplomasia na mtawala wake wa zamani wa kikoloni ufaransa ed ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la afp wizara ya mambo ya nje ya bukina faso imethibitisha katika taarifa yake kwa kueleza rasia imefungua rasmi ubalozi wake jana alhamisi mjini uagadugu balozi wa rasia nchini ivarokosti aleksei salvokov amesema ataongoza ofisi ya ubalozi ya bukina faso mpaka utakapofanyika uteuzi wa balozi mpya na kuieleza burkina faso kama mshirika na rafiki thabiti wa siku nyingi wizara ya mambo ya nje ya rasia imesema kufunguliwa kwa ubalozi huo kutaongeza uratibu katika masuala ya sera za kigeni na kuimarisha urafiki wa mataifa hayo mawili bukinafaso ilikumbwa na mapinduzi mawili ya kijeshi mwaka jana yote akichochewa na sehemu ya kutoridhika pamoja na kushindwa kukomeshwa uwasi wa makundi ya wenye msimamo mkali tangu kuingia madarakani septemba 222 serikali sasa imejitenga na ufaransa mshirika wake wa kihistoria na kuhamishia ushirika wa karibu na rusia mosco imeahidi kupeleka nafaka bure kwa nchi hiyo ambayo ni mojawapo ya nchi masikini sana duniani rusia imekuwa ikitengwa zaidi tangu mashambulizi yake dhidi ya ukraine na katika miezi ya hivi karibuni imekuwa ikijadili ushirikiano mkubwa wa kijeshi na bukina faso na ujenzi wa kinu cha nyuklia unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc idadi ya watu duniani imeongezeka kwa milioni sabinatano katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na siku ya mwaka mpya itafikia zaidi ya watu bilioni nane kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na ofisi ya hesabu ya watu marekani siku ya alhamis kiwango cha ukuaji duniani kote mwaka uliopita ulikuwa chini ya asilimia moja mwanzoni mwaka elfu na ishirinanne watoto wanaozaliwa wanne kwa watatu na vifo viwili vinatarajiwa duniani kote kila sekunde kulingana na takwimu za sensa kiwango cha ukuaji wa marekani katika mwaka uliopita kilikuwa asilimia karibu nusu ya takwimu ya kimataifa marekani imeongeza watu milioni 7 na itakuwa na idadi ya watu katika siku ya mwaka mpya kwa watu 58 ikiwa kasi ya sasa itaendelea hadi mwisho wa muongo miaka yabihii inaweza kuwa muongo wenye kasi kasia pole zaidi ya ukuaji katika historia ya marekani na kuweka kiwango cha ukuaji wa idadi ya watu chini ya asilimia 4 kwa kipindi cha 22 hadi 2 alisema william frey mtaalam wa masuala ya takwimu katika taasisi ya brookins muongo unaokuwa polepole zaidi sasa ulikuwa baada ya hali mbaya sana ya uchumi great depression katika miaka 90 wakati kiwango cha ukuaji kilikuwa rais joe biden alisema alhamis kwamba raia wa marekani judith winstein aliuawa na hamas hapo oktoba 7 wakati kundi hilo la wanamgambo lilipoivamia israel awali iliaminika kuwa winstein alikuwa ametekwa nyara na hamas ninathibitisha ahadi tuliyoitoa kwa familia zote za wale ambao bado wanashikiliwa mateka hatutaacha kufanya kazi kuwarudisha nyumbani biden alisema katika taarifa yake winstein alikuwa na umri wa miaka sabini mume wake gad hagai aliuawa siku hiyo hiyo biden alisema wiki iliyopita alikuwa na umri wa miaka sabini na mitatu maendeleo haya ya kusikitisha yanaumiza sana baada ya habari za wiki iliyopita kwamba mpendwa wa mume wa judith gad hagai anaaminika kuuawa na hamas biden alisema katika taarifa wakati wa shambulio hilo la oktoba 7 kiasi cha watu2 na waliuawa na240 walichukuliwa kwenda gaza kama mateka kulingana na takwimu za israel kufuatia shambulio la hamas mashambulizi ya israel huko gaza yamesababisha vifo vya zaidi ya watu21 kulingana na wizara ya afya ya gaza <mulia> shukrani mkamiti kibayasi kwa habari hizo za dunia na tukilikia katika ripoti zetu tunaelekea nchini tanzania ambapo wastaafu katika taifa hilo wametaka hazina ya malipo ya uzeeni kufuata sheria zilizotungwa na kuwapatia haki wanazostahili wastaafu huku serikali ikitakiwa kukubali kukutana na wastaafu hao ili kusikiliza changamoto zinazo wakabili ikiwemo kutoongezwa kwa pensheni kwa kipindi kirefu licha ya hali ya maisha kupanda mwandishi wetu wa dar s salamu amri ramadhani na ripoti kamili wastaafu hao wamesema wamekuwa wakipitia changamoto mbalimbali baada ya kustaafu ikiwemo changamoto ya kuto kupata huduma za afya bora baada ya kustaafu pamoja na kupata mafao madogo kutokana na baadhi ya waajiri kushindwa kupeleka michango ya wastaafu hao kwa wakati pindi wanapokuwa kazini kama anavyoeleza mwalimu dauda bilkesi ambaye ni rais wa umoja wa wastaafu tanzania lakini wapo wengine wanaopata changamoto ambao mishahara walikuwa wanapata sahihi lakini michango lakinichango ya kwe ea kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii ambayo ndiyo inaendeleza maisha yao kwa kuwalipa kinwa mgongo na pensheni ya kila mwezi haikupelekwa kwa usahihi matokeo yake walipata kinwa mgongo pungufu lakini pia wanaendelea kupata pensheni ya kila mwezi pungufu ya waliostahili changamoto nyingine inayowakumba wastaafu ni baadhi ya mifuko ya hifadhi ya jamii kushindwa kufuata sheria ya hazina ya malipo ya uzeeni ikiwemo sheria ya mwaka 218 inayoitaka hazina hiyo kuongeza pensheni kwa wastaafu pale mfumuko wa bei unapojitokeza kitendo ambacho kimekuwa hakifanyiki tabu malole mstaafu kutoka mwanza amesema pensheni imekuwa haiongezeki kwa muda mrefu licha ya hali ya maisha ya kupanda suala linalopelekea wastaafu kuishi katika mazingira magumu watu watuwamestafutt mpaka wa leo hakuna nyongeza yoyote inayoongezeka kwa huyu mstafu ambaye ameitumikia nchi hii na hali ya maisha inazidi kupanda akizungumza na sauti ya amerika tulo masanja ambaye ni kamishna msaidizi ustawi wa jamii anayeshughulika na ustawi na maendeleo ya wazee tanzania amewatoa wasiwasi wazewa wasi staafu kwa kueleza mipango ya serikali ya kuendelea kushughulikia kero za wastaafu na amewahakikishia kuwa serikali itatatua kero hizo serekali jali na kila jambo ambalo linahusu wazee ni ina, linatekelezwa kwa hiyo kuna mengine ambayo anaweza kaa anatekelezwa kwa taratibu lakini lengo ni kuhakikisha kila kero ambayo anakutana nao wazee ina, ina, inaondoshwa ni masuala ambayo serikali inayfanyia kazi kupitia fera ya ya taifa ya wazee martini samara ambaye ni katibu mkuu wa umoja wa wastaafu tanzania amemalizia kwa kuitaka serikali kukubali kukutana na wa wastaafu ili waweze kueleza changamoto zinazowakabili wakabili Sauti ya amerika, dar unaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia ambazo zinaendelea kusomwa na mkamiti kibayasi mtunzi wa mashairi raia wa rasha alihukumiwa kifungo cha miaka saba jela siku y alhamis kwa kukariri mistari dhidi ya vita vya rusha nchini ukraine adhabu kali ambayo inakuja wakati wa ukandamizaji usiosita wa kremlin dhidi ya upinzani mahakama ya wilaya ya vescoi ya moscow ilimhukumu artom kamardin kwa mashtaka ya kutoa wito wa kudhaofisha usalama wa taifa na kuchochea chuki ambayo ilihusiana na yeye kusoma mashahiri yake ya kupinga vita wakati wa maonyesho mtaani mjini moscow hapo septemba mwaka 2 a 2 ufaransa ujerumani uingereza na marekani zimeilani iran kuongeza kiwango cha uzalishaji uranium yenye ubora wa hadi asilimia s karibu na kiwango kinachotumika kwa ajili ya matumizi ya silaha za nyuklia katika taarifa ya pamoja washirika hao awakutaja madhara yeyote ambayo iran inaweza kukabiliana nayo kuongezeka uzalishaji lakini wametoa wito kubadili hatua hiyo na kusema kuwa bado wana nia ya dhati ya kusuluhisha suluhisho la kidiplomasia kwa mzozo juu ya mpango wa nyuklia wa tehran uzalishaji wa madini ya uranium yenye kiwango cha juu unaofanywa na iran hauaminiki kuwa ni kwa malengo ya kiraia ilisema taarifa hiyo maamuzi haya yanawakilisha tabia ya kizembe katika muktadha wa kikanda ulio na mvutano tunasonga mbele na kumekuu cha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asubuhi ya leo na tunaelekea na ripoti zetu ambapo kuongezeka kwa mtiririko wa wahamiaji katika mpaka wa kusini wa marekani kumegubika siasa za marekani kuelekea uchaguzi mkuu pamoja na mustakabali wa msaada wa marekani kwa ukraine lakini pia wachambuzi wanasema kutagusa vita vya israel na hamas mwenzangu bmj muridhi amezungumza na abdulahi boru na akaanza kumuuliza juu ya msimamo wa vyama vya democrat na republican kwenye shauri hili imsingi ni kwamba chama cha democratic na chama cha republican wote wanashikilia msimamo mkali kuhusiana na swala la upamiaji lakini chama cha republican ndicho chama ambacho kinashikilia msimamo mkali zaidi kati ya vyama hivi wili ambapo chama cha republican kimesema kwamba ni lazima yatekelezwe iwapo wao wataunga mkono hatua ya bwana biden ya kuiongezea nchi ya israel na ukraine fedha ambazo wanazohitaji katika vita zao kwa hiyo mambo haya mawili na ukizingatia kwamba mwakani uchaguzi wa rais utaanza yamemfanya bwana bin ajaribu kulitafutia uvumbuzi suala hili na wahamiaji wengi kuja kwa wengi nchini marekani jambo ambalo pia linachochewa na watu kuhisi kwamba penginepo bwana Biden atapoteza kuwa rais na bwana rais wa zamani ataweza kurudi mamlakani kwa hiyo watu wengi wanataka kuchukua nafasi hii umetaja kuhusu uchaguzi moja ya maswala ambayo hupewa uzito mkubwa sana alijapo swala la uchaguzi hasa wa urais hapa marekani ni kuhusu uhamiaji unahisi kwamba ametimiza yale yaliyoahidi wapiga kura kuelekea kwa uchaguzi huo si na tatizo ni kwamba wakati alikuwa anawania urais na wakati pia alikuwa katika mamlaka ya bwana rais obama alisema kwamba wao watashughulikia swala la uhamiaji kwa kutumia msingi misingi yajee huyu mtu ambaye anaingia nchini marekani anahitaji uhamiaji kwa kuwa anakabiliwa na tisho ya usalama wake kutoka nchi au mataifa ambayo wanatoka kwa hiyo ilikuwa ni mpango dhabiti japo ilikuwa na dosari kiasi huu mvutano ambao umekuwepo lakini unaonekana kushika kasi hata zaidi katika siku za karibu una maana gani kwa mchakato mzima huo wa kujaribu kutengeneza sera ambayo inakubalika ya uhamiaji hapa marekani mambo mawili ambayo tunafrahi kuzingatia ni kwamba mmoja marekani na mataifa mengi ulimwenguni yametia mkataba ambapo uhamiaji mtu anaruhusiwa kutafuta hifadhi katika nchi kwa mfano kama wewe ni mwandishi wa habari katika taifa moja na taifa hilo serikali linaanza kukuwinda ama wewe ni mkimbiaji kwa sababu ya mambo mengi ikiwemo pamoja na mabadiliko ya tabia nchi una nafasi ya kwenda kutafuta hifadhi uhamiaji lakini ni tofauti kidogo na hususan katika nchi ya marekani wale ambao wanakuja kuna idadi wengi tu ambao wao hawakimbii mataifa yao kwa sababu ya kisiasa au kuwindwa au kwa sababu ya usalama wao kuna wale ambao tu wamelipa watu ambao ni wasafirishaji haramu ya, ya wanadamu kwa hilo hili litakuwa ni swala ambalo ni kidonda sugu sio tu kati ya chama cha republican na cha democrat bali katika chama cha democratic chenyeve ni abdulahi bouru akiongea na kumekuu cha afrika kutoka whingto dc afrika ya kati miezi kadhaa imekumbwa na uhaba wa mafuta suala ambalo limedumaza ukuaji wa uchumi kuvuruga biashara pamoja na kuchangia kupanda kwa bei za vyakula na misukosuko ya kijamii inadaiwa kwamba uhaba huo kwa kiasi fulani ni kutokana na ongezeko la uagizaji bidhaa hiyo khasi ya pamoja na uuzaji haramu kwenye maeneo ya vita harison kamau hapa anaisoma ripoti iliyotayarishwa na moki edwin kinzeka kutoka yeunde cameron maafisa kutoka baadhi ya mataifa ya afrika ya kati wamesema kwamba wamiliki wa magari madereva wa malori na pikipiki kwenye miji mikuu wanasubiri kwa saa nyingi au hata siku kujaza mafuta kutokana na kuwa vituo vingi vya kujazia mafuta vimekuwa na uhaba wa bidhaa hiyo kwa miezi kadhaa sasa maafisa wa cameron wanalaumu hali hiyo kutokana na kasia pamoja na vimbunga kwenye ufukwo wa bahari atlantic ambavyo meli za mizigo kwenye bandari ya kieneo ya nchini togo taifa hilo la afrika magharibi lisilo na bandari na ambalo hupata mafuta yake kupitia kwenye bandari ya kamerun ya Dowala pia limeripoti kutatizika mashirika ya kutoa misaada kwenye taifa hilo na kasia yanasema kwamba iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa basi upelekaji wa misaada ya kibinadamu inayohitajika sana utaadhiriwa uhaba mkubwa w mafuta pia umeripotiwa kuzua hali ya taharuki nchini chad maafisa nchini humo wameripoti maandamano kwenye mji wa jamena pamoja na mingine kama vile bongor mondou flagu na ambeche ambako jeshi wiki hii limesema limetawanya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi serikali ya kijeshi ya chad imesema wiki hii kwamba vikosi vyake vimenasa mamia ya makontena ya mafuta yaliyokuwa kipelekwa kimagendo kwenye mpaka wa sudan chad inasema biashara ya mafuta ya magendo iliongezeka kwenye mpaka wake na sudan tangu mapigano makali yalipozuka nchini humo hapo aprili amina hemeril tona ni mratibu mkuu wa idara ya chad inayosimamia ubora wa mafuta nchini nchinianasema kwamba wafanyabiashara ni lazima wasitishe mara moja upelekaji haramu wa bidhaa kwenye mataifa jirani ambayo pia yanashuhudia uhaba mkubwa wa mafuta tona oameongeza kwamba mafuta taa na diseri hushika moto kwa haraka na kwa hivyo ni hatari kuhifadhiwa kwenye mitungi ndani ya nyumba kwa matumaini ya kuuzia wafanyabiashara haramu kwa bei ya juu iwapo uhaba huo utaendelea kushuhudiwa salisu yunisa ni mkuu wa umoja wa watumizi wa bidhaa nchini chad kwenye mji wa adre kwenye mkoa wa kwadai ambao makazi ni makazi ya takriban wakimbizi 21 kutoka sudan anasema kwamba uhaba huo umepelekea jamii wenyeji pamoja na wakimbizi kutumbukia zaidi kwenye umaskini na kupelekea kupanda kwa bei za vyakula kama vile mchele vitunguu mahindi na mtama ameongeza kusema kwamba kilo 3 za vitunguu ambazo ziligharimu dola 40 sasa zina gharimu dola 120 katika miezi mitatu iliyopita hata hivyo kuna matumaini kwamba hali hiyo huenda ikabadilika hivi karibuni chad cameron na jamhuri ya afrika ya kati mwezi huu wamedhibiti uuzaji wa mafuta kwa lita 20 pekee kwa kila mmiliki wa gari lengo likiwa ni kudhibiti uzalishaji na uuzaji wa bidhaa hiyo chad imesema kwamba uhaba huo utapungua baada ya kiwanda cha kusafishia mafuta mjini jemena kilichofungwa aprili kwa ajili ya ukarabati kitakapofunguliwa tena ingawa haijasema ni lini hilo litakapofanyika unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuucha afrika kutoka hapa washington dc katika voa mitaani wa kenya wanatathmini maisha ndani ya mwaka huu wa 223 huku wengine wakijiandaa na sherehe za mwisho wa mwaka wakati huo wakiwa na hisia mseto kuhusu matarajio ya mwaka mpya wa 2024 salma mohamed ametuandalia makala haya kutoka mombasa kenyawe u mwaka umekuwa mgumu kiukweli kama kijana mimi kama kijana hu mwaka mgumu sana ukiangalia wanza uchumi umepanda pesa hakuna na hata ukipata stil haitoshi wafanyakazi a usubuhi mpaka jeoo watokapo umechoka pesa umepata lakini haikutoshi mahitaji ni mengi pesa nkidogo anaidi na sijui vijana watakuwa kazi nini elimu wenye wamemaliza komfuo kama hawana nini hizo fi za kua kuendelea watapewa watapewamninii hizo masponsorship na hawapati si wote wenye tapata ngidogo kua mwaka ujao sinataiza kwa wazi kuliko atau sasa kama kushatangazi asijui hizo itoaja zinapandishwa hizo kuvuka feri itakuwa unalipa ukipoteza siuiid nakua unalipa ndo ufanywe kama yani kimimi nna yani, mm-hmm. sana sababu mi navuka feri d sasa takuwa nikilipa hiyo pesa yenye still bado hainitoshi natakua naitoa tena kwa kwafi sababu huku akutaongezeka kitu mshahara hautaongezeka nuleul ktakuwa hainitoshi bado tenahizo zaongezeka kulipa fea saf utakua unachoka tunafanya kazi mshahara unapata na haukutoshi s yani we uchumin yani venye utakua hu mwaka tutaenda nao hivo utapambana hiutakua ndo tuta nao hi sherehe za mwisho wa mwaka zinaendelea kama kawaida tumejipanga japokuwa miezi ya nyuma tume bano na bwana ruto lakini hivyo hivyo tumeseve tumeweka pesa yetu atilisti ya kupiga moyo pasi tusahau machungu twangojea sana wakati tu tuende tukainjoyi oredi nishabuka otai kikambala lazima familia yangu ifurahi tukiondoka tarehe ishirini na tatu ndo waturegei mpaka tarehe tatu kule kuna pool kuna bahari kuna ngomai za kienyeji i za wagiriama so watoto wataenjoi na wao kidogo wone different manake miezi yote walikuwa kwenye badaa na tabu za sukuli kwa hivyo its the time wao waenjoi matarajio siwezi kuweka kwa sababu rais wetu ni mrongo hakuna hata siku moja mtuambe ukweli but naamini kwa muungu wangu labda kutabadili tu mwaka mpya na shule toto wakifungua bila tabu bila nini vitu vya skuli tushajipanga bikos yezi kwenda kawakanjoyi na skuli huko nikasahau skuli nimeeka tayari mm. labda ifike mwaka mpya waongeze lakini badgeti yangu ya skuli thanks to god ikosa u mwaka kusemaile la ukweli yeah ijauona mzuri kwangu kulingana na bei ya vitu venye vimepanda unga mafuta au kupoa kwa ufupi tunaomba tu serikali yani iingilie kati saidie mahasela mahasela wanaumia sana sana mwanzo wenye wenye ndio mwanzo wanaanza kujijua yani ama kama tuseme hao wengine wenye asemasi wale wenye wamemaliza shule b wenye ndio wameingia yani kujua yani kwa ufupi wasaidie mawasila mawasila wanaumia wanataka kazi wanataka ajira yani kwa ufupi naumia pesa ndio hizo hakuna wanajaribu kufanya kazi hii nashindikana lakini yani watoe kazi watoe kazi kwa mawasila wanaumia na pesa ndio hiyo hakuna kazi hiyo napata leo nambua kesho hakuna kuja siku nyingine hivo nabidi sasa uingie kwa kwenda kufua nguo hivo yani imekuwa mbaya yani tukwa sahii kidogo mpande huu eye mepata nyingine si mbaya vile lakini biashara ziko chini aya ni ka ni vitu vishuke ajua sasa vitu vikishuka biashara nayo tunajua itafunguka vitu vishuke biashara itafunguka maisha labda pia kidogo yata nitakuwa mazuri ni tamausherehe no. <laughs> za mwisho wa mwaka nimejiandaa kwenda nyumbani manake kutoka mpese nyumbani na miaka mitatu toka kabla ya korona hasa hsa hii nimejiandaa nkifika tarehe ishirini na tisa ama thalahini nyumbani npelekee kidogo famili mazagazaga ya kusherekea mwaka mpya ay tuombe mungu tuone mwaka mpya ambao tutaingia utakuwaje na hii hali iliyoko sahihi ufuatao sasa ni muktasari wa habari katika ripoti mpya ya uchaguzi wa rais na bunge kulingana na maelezo kutoka kwa maelfu ya wafuatiliaji tume huru ya pamoja zinazofuatilia kura huko drc zenye nguvu katika kanisa katoliki na kanisa la kiprotestant wamesema kwamba wamepokea ripoti 542 za matukio katika vituo vya kupiga kura zaidi ya asilimia 60 ya matukio hayo yaliingilia kati upigaji kura Masu- katibu wa masuala ya ndani jimbo la meini katika chama cha chadoti aliondoa jina la rais wa zamani donald trump katika karatasi ya uchaguzi wa rais wa jimbo hilo chini ya kifungu cha katiba ya marekani kwenye kipengele kinachoelezea uwasi na kuwa afisa wa kwanza wa uchaguzi kuchukua hatua iliyofanywa na upande mmoja katika uamuzi ambayo wana uwezekano wa kuleta madhara katika kura za wajumbe na mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kutoka kuuchfriuoi matangazo haya mwongozaji ni dadi badawi nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti kibayasi mimi jina langu ni idi ligongo shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njemaa