umekucha afrika ni matangazo ya kumekucha afrika ya voa swahili hivi sasa ni saa 1 n2 asubuhi siku ya jumanne kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati hapa washington ni saa 4 kamili usiku wa jumatatu unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya VOA swahili inaitwa mkamiti kibayasi mimi ni idi ligongo matangazo haya ya kumekuucha afrika voa swahili unayopata mubashara kupitia washirika wetu wa redio kote afrika mashariki na kati ikiwemo 923fm manyara katika mkoa mzima wa manyara na pia kwenye mikoa ya singida dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa arusha tanzania mitume radio 897 fm kitale kenya miongoni mwa nyingine pamoja na mtandao wetu wa voa swahilicom ripoti tulizo nazo hivi sasa wanawake nchini tanzania wametakiwa kujitokeza kwa wingi kugombea nafasi za uongozi katika jitihada za kutatua changamoto walizo nazo wengi hawana elimu ya kujua halmashauri hizi kwamba kuna mifuko ya wanawake lakini huko halmashauri mama hajui aanzeje kwamba naenda kule nafanya nyinyi ili kuna ile mikopo inayotoka kwamba nipate mkopo kama mama aalihilo pia serikali ingeliangalia kwingineko ethiopia imefikia makubaliano ya kihistoria ya kutumia bandari kuu katika eneo la somaliland lililojitenga na somalia haya yote yanakujia hivi sasa katika dakika 30 za kumekucha afrika kutoka hapa voa swahili studio namba 15 na mpisha ed li gongo ambaye anakusomea habari za dunia katika habari za dunia tunaanzia huko israel ambapo imeashiria awamu mpya ya mashambulizi yake huko ukanda wa gaza kwa kutangaza jumatatu kupunguza idadi ya wanajeshi wake wa huko gaza huku ikiendelea na oparesheni za kuilenga hamas katika eneo hilo taarifa ya jeshi la ulinzi la israel imesema kuwa kuondoka kwa wanajeshi hao kutapunguza kwa kiasi kikubwa mzigo wa uchumi na kuruhusu wanajeshi kujipanga na kuongeza nguvu ka operesheni zijazo huku mapigano yakiendelea na huduma zao zitaendelea kuhitajika israel pia iliondoa vifaru vyake vya kivita kutoka katika baadhi ya wilaya za gaza kwa mujibu wa wakazi wa huko waziri wa ulinzi wa israel yoav galant amesema katika mkutano na wanahabari jumatatu kwamba baadhi ya jamii za israel kaskazini mwa ukanda wa gaza ambazo zilihamishwa kufuatia shambulio la oktoba 7 lililofanywa na hamas zitarejea hivi karibuni wakati wa operesheni za kijeshi zikiendelea raisi wa ukraine volodomir zelenski amesema katika mahojiano yaliyochapishwa jumatatu kwamba dhana ya russia ilikuwa inashinda vita vya miaka miwili ilikuwa ni si ya kweli na moscow ilikuwa ikiendelea kupata taabu katika uwanja wa mapambano kwa kushindwa rais zelenski alihojiwa na gazeti la the economist lakini hakuelezea kwa kina kuhusu kushindwa kwa russia amesema vipaumbele vya ukraine kwa mwaka 24 vitajumuisha kushambulia nguvu za rusia katika eneo la craimea ili kupunguza idadi ya mashambulizi katika nchi yake pamoja na kulinda miji ya ukanda wa mashariki kiongozi wa kremlin vldimi putin mwezi uliopita amesema russia inazidi kufanya vizuri katika uwanja wa mapambano na haitasimama katika kampeni zake mpaka pale yatakapopatikana mafanikio ya, mafani ya malengo yake ikijumuisha kuidhoofisha kijeshi kuondoa himaya na kuifanya ukraine isiwe na mrengo wowote ethiopia imefikia makubaliano ya kihistoria ya kutumia bandari kuu katika eneo la somaliland lililojitenga na somalia wakati nchi hiyo isiyokuwa na bahari ikitafuta njia zaidi za bahari kwa ajili ya usafirishaji maafisa wamesema jumatatu mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili makubaliano hayo ya bandari ya berbera ya somaliland yanakuja miezi kadhaa baada ya waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed kusema nchi yake ambayo ni ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani afrika itatetea haki yake ya kupata fursa katika bahari ya sham na kuzusha wasiwasi miongoni mwa majirani zake katika pwani ya kusini ya ghuba ya aden berbera inatoa kituo cha kiafrika kwenye lango la bahari ya sham na kaskazini zaidi hadi mfereji wa swez mkataba wa maelewano mou kati ya ethiopia na hargeisa ambao ni makao makuu ya serikali ya somalia ulitia saini na abi na kiongozi wa somaliland muse bihi abdi mjini adis ababa ofisi ya abi imeeleza mkataba huo utafungua njia ya kutambua utashi wa ethiopia kupata fursa ya bahari na kupanua upatikanaji wake wa bandari ofisi yake ilichapisha kwenye mtandao wa x pia inaimarisha usalama wao ushirikiano wa kiuchumi pamoja na kisiasa ilieleza mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa abi redwan hussein amesema ethiopia itakuwa na uwezo wa kupata kituo cha kijeshi kwa kukodi katika bahari ya sham kama sehemu ya makubaliano hayo hatua moja mbele katika mwelekeo sahihi kwa hili na vizazi vijavyo re aliandika ujumbe wake katika mtandao wa x haikufahamika ni lini mkataba huo utaanza kutekelezwa unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc ndege zisizo naarubani za rusia jumatatu zimeshambulia chuo kikuu na makumbusho maarufu ya watetezi wa utaifa wa ukraine wa karne ya ishi lakini wakazi wameapa kufanya matengenezo ya sehemu zilizoharibika kwanza yaliharibu madirisha na sehemu kubwa ya paa la chuo kikuu cha taifa cha agrarian kilichopo nje kidogo ya mji wa lviev ambapo stefan bandera shujaa wa ukraine ambaye kremlin inamchukulia kama mnyama alisoma mashambulizi hayo yamefanyika katika kipindi ambacho ni maadhimisho ya miaka mim kminatano ya kuzaliwa kwa bandera shambulizi la pili liliharibu makumbusho ambayo yametengwa kwa ajili ya roma shukovich wote wawili wa hao ni vielelezo muhimu kwa kudai utaifa wao kutoka kwa utawala wa kisoviet ambao ulikuwa ukihusishwa na kundi la wanamgambo wa upa ambao ulipambana na vikosi vya kisoviet katika vita vya pili vya dunia na makundi ya haki za binadam na waangalizi wa kujitegemea nchini pakistan wameelezea ya matumaini yao jumatatu kuhusu haki na kuaminika kwa uchaguzi wa bunge wa februari 8 kwa upande mwingine yamegusia namna serikali inayoungwa mkono na jeshi inavyofuatilia vyama vya siasa vyenye ufuasi mkubwa na kuongezeka kwa udhibiti kwa vyombo vya habari kusakwa huko kumemlenga waziri mkuu wa zamani aliyefungwa imran khan wa chama cha tahrik e isnaf ama pti kinachoelezwa kuwa chama kikubwa cha kisiasa kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni munizae jahanger mwenyekiti mwenza wa tume huru ya haki za binadam ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini islam abad kwamba mpaka wakati huu kuna ushahidi mdogo kwamba uchaguzi ujao utakuwa uhuru wa haki ama wa kuaminika unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc habari tuliopatia uzito wa juu asubuhi ya leo ni kwamba huko tanzania katika kuhakikisha changamoto za wanawake zinapatiwa ufumbuzi 224 wanawake nchini tanzania wametakiwa kujitokeza kwa wingi kugombea nafasi za uongozi ili kuhakikisha wanatumia uongozi kutatua changamoto zao huku baadhi yao wakishauri juhudi za utatuzi wa changamoto zinazowakumba ziendane hasa na njia halisi za kuwawezesha wanawake kutoka dares salam huyo hapa amri ramadhan na ripoti kamili moja ya changamoto ambayo imekuwa ikikwamisha wanawake wengi barani afrika ni upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza biashara zao licha ubunifu mkubwa walionao wanawake katika uanzishaji wa biashara lakini biashara hizo zimekuwa zikishindwa kuendelea kutokana na uhaba wa mitaji elelati mbungi kutoka mwanza amesema mwaka huu wa 224 wanawake wanapaswa kupewa elimu juu ya fursa mbalimbali za mitaji zinazoweza kupatikana kwa njia ya mikopo inayotolewa na hal- mashauri kwa vile wengi wao wamekuwa hawafahamu uwepo wa fursa hizo kinamama wengi mitaji imekuwa ni shida anashindwa aanze na mtaji upi aanzeje wengi hawana elimu ya kujua halimashauri hizi kwamba kuna mifuko ya wanawake lakini huko halimashauri mama hajui aanzeje kwamba naenda kule nafanya nini ili kuna ile mikopo inayotoka kwamba nipate mkopo kama mama hawaelimu hilo pia serikali ingeliangalia licha ya juhudi mbalimbali mbali za kutatua changamoto zinazowakabili wanawake mwaka 22 asilimia kubwa ya wanawake wanaoishi vijijini wameendelea kukumbana na changamoto nyingi katika kukamilisha malengo yao suala ambalo limekuwa likiwakwamisha katika kufikia uhuru wa kiuchumi beti sangaua e s sla amesema ili kuhakikisha changamoto za wanawake wa maeneo yote ya mjini na vijijini zinatatuliwa juhudi za makusudi na za ziada zinapaswa kuendana na uhalisia wa mazingira wanaoishi wanawake hao Kila na njia halisi za kuwawezesha wanawake kupata kipato yaani elimu lazima iapatanishwe na uhalisia na njia za kuwawezesha wanawake wale wanawake wenye kipato cha chini kabisa minadhani tukifanya hivyo itakuwa tunafanya vitu ao vitawasaidia wanawake hata hivyo bado wanawake wanasisitizwa katika kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka huu wanapaswa kujitokeza kugombea nafasi mbalimbali za uongozi ili kuwa sehemu ya utatuzi wa changamoto zinazowakabili ma anavyoeleza priskangweshemi ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya himiza himizae iliyopo pwani elimu zaidi yaendelee kutolewa kwenye jamii na wanawake andee kujitambua kwamba wao ni kina nani waweze kujitokeza kwa wingi kwenye masuala ya nafasi za uongozi kuanzia vitongoji serikali za vijiji madiwani na hatimaa ya wabunge wapambane zaidi kupambania nafasi zao waskaye tu wakajibweteka wanawake wanawake wanasisitiza kuwa ili mwaka mwaa 24. uwe wenye manufaa serikali inapaswa kupitia na kukagua taasisi zinazotoa mikopo kwa wanawake kwa kuwa nyingi zimekuwa hazipo kwa lengo la kumsaidia mwanamke na badala yake zimekuwa mizigo kwao amri ramadhani sauti ya sautiyaamerikadsslam unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa voa swahili washington dc matangazo yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kwa muda wa wanasosaa tunasikika pia kupitia redio zetu shirika mbalimbali mbali. ikiwemo sayari radio huko eldoret nchini kenya tunapatikana pia kupitia radio chuchu na htfm visiwani zanzibar huko tanzania narudi tena kwake id ligongo kwa, kwa habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia idara ya mahakama ya tunisia jumatatu iliamuru mwanahabari mashuhuri zeid el heni azuiliwe na kufunguliwa mashtaka kwa tuhuma za kukashifu siku chache baada ya kumkosoa waziri wa biashara wakili wake amesema elheni atafikishwa mahakama kwa mara ya kwanza januari kmi kwa mashitaka ya kashfa kupitia mitandao ya kijamii wakili wake ayachi hamani aliwaambia uandishi wa habari polisi walimkamata kwa mara ya kwanza alhamisi baada ya kutoa maoni yake kuhusu waziri huyo kwenye redio wakati wa mahojiano ambayo yalitumwa kwenye mtandao wa facebook shirika la habari la tunisia limesema muungano wa waandishi wa habari wa tunisia umetaka achiliwa mara moja na kueleza kuzuiliwa kwenye kwake ni ukiukwaji wa vifungu vya sheria vinavyosimamia kesi za waandishi wa habari na mili ya kwanza ya kifahari iliyojengwa china jumatatu ilianza safari zake kutoka shanhai ikiwa ni ishara ya mafanikio ya kuongezeka kwa utaalam wa hali ya juu katika ujenzi wakati inataka kujitegemea katika be, kabisa katika mambo ya teknolojia muhimu meli ya adora Magic city iliondoka bandari kwa safari yake ya kwanza ya abiria majira ya alasiri ikielekea katika mataifa ya korea kusini na japan ikiwa na kumbi za migahawa meli hiyo ya kifahari inatoa fursa kwa watu wa kimachakati ambacho kimeongezeka na kufanikisha matamanio ya usafiri wa kimataifa chombo cha habari cha serikali kimeisifia meli hiyo iliyo na horofa 16 kuwa ni mafanikio makubwa ya taifa hilo katika ujenzi wa meli ujenzi wake ulicheleweshwa na janga lacvid19 kwa mujibu wa kampuni ya Lloyd register ambayo hutoa huduma za safari za baharini na melia unaendelea kusikiliza kume kucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na hivi sasa tunaelekea kule nchini zimbabwe katika ripoti yetu ambapo rais wa taifa hilo emason mnangagwa anatabiri uchumi utabadilika mwaka huo kufuatia ugunduzi wa hivi karibuni wa mafuta na gesi karibu na mpaka wa nchi hiyo na msumbiji na zambia na kuimarika kwa sekta ya madini pamoja na utalii mwandishi wa voa columbus mavunga anaripoti kutoka harare kwamba wachumi hawana matumaini kwamba wazimbabwe wanaendelea kuondoka nchini humo mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili katika ujumbe wa mwaka mpya uliotangazwa kwa wazimbabwe waliopo nyumbani na ughaibuni kupitia televisheni ya taifa na kwenye mitandao ya kijamii rais emerson mnangagwa alisema sekta zote zinaelekea kuleta ustawi nchini zimbabwe alisema sekta ya madini imevuka lengo la dola za marekani bilioni 12 223 wakati ambapo nchi kwa sasa ina chakula cha kutosha hayo ni baadhi tu alisema mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 81 Local... nimefarijika kuongezeka kwa idadi ya watalii wa ndani na wa kimataifa wanaotembelea nchi yetu vile vile uwekezaji katika bidhaa mpya za utalii na vifaa ambavyo vimeimarisha sekta hiyo ni maendeleo ya kuyakaribisha tunapoelekea kwenye kujitosheleza kwa nishati ugunduzi wa mafuta na gesi huko muzarabani unathibitisha uwezo wa zimbabwe kama mzalishaji wa gesi wa baadaye hii inapaswa kutafsiri katika kukidhi mahitaji yetu ya nishati kulingana na uchumi unaokuwa kila wakati gifti mugano profesa wa uchumi katika chuo kikuu cha teknolojia cha daban alijibu hotuba ya mnangagwatuko katika uchumi wa kilimo tunapiga kelele wakati sekta ya kilimo inapokuwa haijakaa sawa tunajua kwamba mwaka huu kuna ukame hii itakuwa na athari mbaya kwa uchumi pamoja na ukame tutakuwa tunaangazia chakula kwa sababu ya vita vya russia na ukraine ambavyo vimeshuhudia kupanda kwa bei ya chakula ulimwenguni kwa karibu asilimia 5 tutakuwa tunatengeneza kitu katika eneo letu karibu na dola bilioni moja ambayo ni takribani na asilimia ishirini hivi ya jumla ya risiti zetu ya fedha za kigeni kwa hivyo hii itapunguza mzigo wa uchumi katika misingi ya utendaji wa kiuchumi kwa hivyo kuwa wazi kabisa kwa uaminifu uchumi hautafanya vizuri mwaka huo ndiyo tunazungumzia juu ya ugunduzi wa gesi na mafuta lakini ni mapema mno kuzungumzia maendeleo hayo kama yanasukuma uchumi wakati huo prospe chitambara mchumi mwandamizi wa taasisi ya utafiti na maendeleo ya kazi pamoja na uchumi nchini zimbabwe anasema uchumi wa nchi hiyo utaimarika mwaka huu kama hakutakuwa na ukame kwani wakulima wengi wanategemea mvua kulingana na benki ya dunia sababu kuu ya wazimbabwe kuhama ni kutafuta fursa za kiuchumi ripoti hiyo inasema kwamba takriban wahamiaji 98 waliohesabiwa katika sensa ya zimbabwe ya mwaka 222 wengi wao wakiwa ni asilimia 84 waliondoka nchini zimbabwe kutafuta ajira huku asilimia tano walihama kwa fursa za elimu pamoja na mafunzo nmsikilizaji mambo mazuri hayo unayopata kutoka studio 15 za voa swahili katika matangazo yake ya kumekuu cha afrika hii leo ikiwa ni januari 2 mwaka huu wa kwingineko ni kwamba kufuatia kauli ya rais wa uganda yoweri museveni kwamba amesikitishwa na hatua ya baadhi ya nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki kuwekea wenzao vikwazo vya kibiashara visivyo na ushuru na hivyo kudumaza juhudi za kuimarisha uchumi wa nchi hiyo mwenzangu bmj muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi dr bravios cahioza na kutaka kujua kama kauli ya museveni inaweza kuathiri juhudi za kuimarisha biashara baina ya nchi wanachama wa jumuia hiyo kahioza anaanza kwa kuelezea kwamba kumekuwepo na mizozo ya kibiashara kati ya baadhi ya nchi katika siku za nyuma kumekuwepo na migogoro ya aina ya biashara katika nchi zetu za afrika mashariki kwa muda kidogo na hasa pia wadadis wa mambo wa eneo hili wanasema kwamba mwaka elfu mbili na ishiri nanne unaweza ukatazamiwa kuwa na aina hiyo ya misiguano namba mbili ni kwamba yamekuwepo masuala ya wazi kati ya nchi kwa mfano ya uganda na kenya kuhusu uongezaji kwa mfano wa ushuru eh, kwenye bidhaa muhimu zinazotoka nchini uganda kuelekea nchini kenya kwa mfano kwenye sekta ya ufugaji wa kuku na bidhaa zake E, lakini pia e, biashara ya usafirishaji kutokea bandari ya mombasa ambayo siku za hivi karibuni nchi ya uganda ilijaribu kubadilisha mwelekeo na kuelekea e, nchini tanzania e, kwa hiyo haya sio masuala ambayo unaweza kusema yanaibuka hivi sasa ni masuala ambayo yamekuwepo lakini kwa ujumla ni kwamba eneo zima la afrika mashariki lina changamoto kubwa Eh, juu ya hali ya mambo yanavyokwenda kiuchumi hasa maelewano kati ya nchi moja na nyingine eh, tunafahamu hali ilivyo kati ya nchi kwa mfano ya rwanda pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tunafahamu rwanda kwa mfano na burundi eh, tunafahamu pia kauli kwa mfano za hivi karibuni za waziri wa uchukuzi wa kenya dhidi ya utawala wa nchi E, ya rwanda lakini na baadhi ya wanasiasa ambavyo wakiwa wakisema kuhusu uchumi kwa ujumla kati ya nchi ya uganda na kenya wakati kenya nayo ikielezwa kwamba uh, imechukua hatua ambazo ni za kujaribu kudhibiti uh, hali ya biashara ili bidhaa nyingi zisitoke nje wakati huo huo rais wa kenya william ruto anatangaza uh, kwamba uh, watu kutoka duniani koto wanaweza kuingia kule bila uh, visa uh, sasa uh, mzozo ambao umekuwepo kati ya kenya na uganda uta athirika kwa njia yeyote na hatua hii ambayo imechukuliwa na rais ruto na utawala wake e, bila shaka uta, uta utaathiriwa kwa kwa sehemu kubwa na tayari kumeshajaribu kuonekana kwamba e, hata bila kauli yenyewe kunge na changamoto eh, kubwa sana hata hivyo jambo ambalo unaweza ukasema kwamba linaweza likasaidia kumekuwepo na uhusiano mahususi wa viongozi wawili kati ya rais yoweri kaguta mseveni wa, wa wa uganda pamoja na rais william eh, ruto eh, labda ni mi wakati fulani wanaweza wakazungumza waka kwa ukaribu zaidi na haichukuliwe kwamba uh, william ruto kwa nafasi fulani anaonekana kama mtoto eh, wa kisiasa eh, wa rais mseveni labda jambo hilo linaweza kidogo kusaidia japo upinzani mkubwa ni kwamba sera za kiuchumi zinazochukuliwa na serikali ya rais william ruto hivi sasa zinaweza kwa kweli kuleta eh, upinzani mkubwa kwenye kufikia eh, makubaliano hayo lakini kwa vile Eh, si jambo ambalo eh, jumuiya ya afrika mashariki ingependa kuendelea ku eh, kuwa nalo kama mgogoro wa kibiashara ni dtr bravius kahioza mchambuzi wa masuala ya uchumi akizungumza na sauti amerika kutoka dar es salaam tanzania unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa washington dc id ligongo anarejea tena kukusomea muktasar wa habari israel imeashiria awamu mpya ya mashambulizi yake huko ukanda wa gaza kwa kutangaza jumatatu kupunguza idadi ya wanajeshi wake wa gaza huku ukiendelea na operesheni za kuilenga hamas katika eneo hilo rais wa ukraine voldmir zelenski amesema katika mahojiano yaliyochapishwa jumatatu kwamba dhana ya rusia ilikuwa inashinda vita vya miaka miwili ilikuwa si ya kweli na moscow ilikuwa ikiendelea kupata taabu katika uwanja wa mapambano kwa kushindwa rais zelenski alihojiwa na gazeti la the economist lakini hakuelezea kwa kina kuhusu kushindwa kwa russia ethiopia imefikia makubaliano ya kihistoria ya kutumia bandari kuu katika eneo la somaliland lililojitenga na somalia wakati nchi hiyo isiyokuwa na bandari ikitafuta njia zaidi za bahari kwa ajili ya usafirishaji maafisa wamesema jumatatu ndege zisizo na rubani za rusia jumatatu zimeshambulia chuo kikuu na makumbusho maarufu ya watetezi wa utaifa wa ukraine wa karne ihi lakini wakazi wameapa kufanya matengenezo ya sehemu zilizoharibika makundi ya haki za binadamu na waangalizi wa kujitegemea nchini pakistan wameeleza kuwa hawanauhakika uchaguzi utakuwa uhuru na wahaki muktasar wa habari ndio anatukamilishia matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwongozaji ni dadi balawe nimeshirikiana na ed ligongo mimi ni mkamiti kibayasi ninakutakia usikilizaji mwema na siku njema yenye amani furaha na utulivu popote pale unaposikiliza matangazo ya voa swahili fuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani mapema mwezi novemba baraza la wawakilishi la libya hatimaye lilichapisha sheria kadhaa zinazokusudiwa kutoa mwongozo kwa bunge la kitaifa na uchaguzi wa rais kwa mujibu wa umoja wa mataifa hii ni mara ya kwanza tangu uchaguzi huhahirishwe hapo mwaka 221 ambapo libya imeweka mfumo wa uchaguzi wa kikatiba na kisheria ambao unaweza kutekelezwa sasa tunahitaji kuendeleza mafanikio haya muhimu alisema abdulaye bathili mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa libya na mkuu wa ujumbe wa umoja wa mataifa nchini libya bado kuna maswala kadhaa ambayo hayajatatuliwa ambayo hayawezi kushughulikiwa isipokuwa makundi mengi ya kisiasa yanayopingana ya kusanyike na kuharakisha utatuzi wa tofauti zao la sivyo nchi itaingia kwenye hasia na kukosekana kwa utulivu zaidi inazidi kuwa wazi kwamba uchaguzi unaoaminika na mabadiliko ya amani yanahitajika ili kuleta wahusika wakuu ana kwa ana kwenye meza ya mazungumzo alisema john kelly mshauri wa kisiasa katika ujumbe wa marekani kwenye umoja wa mataifa tunaunga mkono mwaliko wa mwakilishi maalum kwa sehemu pana ya viongozi wa kisiasa wa libya kutuma wawakilishi kwa mazungumzo ya maandalizi yenye lengo la kushughulikia maswala ya msingi ambayo bado ni vizingiti kwa uchaguzi marekani inakubaliana na maoni ya walibia wengi kwamba sasa ni wakati wa wahusika wa kisiasa kumaliza mgogoro unaoendelea alisema balozi keli uongozi unaotegemewa wa watu wa libya unahitajika ili kufikia mchakato jumuishi wa kisiasa wale wanaoendelea kuchelewesha mchakato huo watakuwa na sehemu kubwa ya lawama ikiwa bado muda zaidi utapita bila kuchaguliwa kwa serikali halali na iliyoungana na iwapo watu watafanyakazi kinyume na matakwa ya watu wa libya kuchagua viongozi wao akutakuwa na mafanikio tunapongeza kazi ya tume ya pamoja ya kijeshi iitwayo 55 kwa kuweka wazi malengo ya kuondoa wanajeshi wa kigeni wapiganaji na mamluki kutoka libya na kuendeleza juhudi za kuwapokonya silaha hatimaye na kuwaunganisha wananchi pia tunakaribisha hatua zinazolenga kuongezeka kwa utaratibu wa ushirikiano unaolenga kuunganisha miundo ya kijeshi ya mashariki magharibi kusaidia utulivu wa kusini kulinda mipaka ya libya na kuzuia kuenea kwa machafuko ya kikanda sauti ya umoja wa kimataifa katika kuunga mkono juhudi hizi zote kwenye safu za kisiasa kibinadamu kiuchumi na kijeshi alisema balozi keli itakuwa muhimu katika kuleta maendeleo madhubuti na kujenga fursa kwa watu wa libya hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani