ni matangazo ya kumekucha afrika ya voa swahili karibu msikilizaji mahala popote pale unaposikiliza matangazo haya ninayekukaribisha hivi sasa naitwa mkamiti kibayasi mimi naitwa idi ligongo tunaokaribisha katika matangazo haya ya kumekucha afrika yanayokujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ambaye vile, vile unayopata mubashara kupitia washirika wetu wa redio kote afrika mashariki na kati ikiwemo 923 fm karibu ripoti tulizokuandalia wakati huu marekani imelaani matamshi yenye utata ya mawaziri wawili wa israel ambao walisema wapalestina wanapaswa kushawishiwa kuhama kutoka gaza kweingineko rais wa somalia anakataa makubaliano yaliyotiwa saini kati ya ethiopia na somaliland je wachambuzi wa siasa za kimataifa wanaeleza nini kuhusu dhamira ya ethiopia kwenye mkataba huo aa, ya kwa sasa ni kuhakikisha kwamba wana mlango ambao wana uwezo wa kuweza kuifikia bahari kutoka nchi yao hayo na mengine utayapata ndani ya voa kumekucha kutoka hapa washington dc habari za dunia na id ligongo shambulizi la israel la ndege isiyo na rubani katika ofisi ya hamas katika kitongoji cha beirut limemuua afisa wa juu wa hamas salehe al arouri limeripoti kundi hilo la wanamgambo na vyombo vya habari vya mashariki ya kati arouri alikuwa afisa mwandamizi wa kitengo cha hamas cha masuala ya siasa na mmoja wa waanzilishi wa kitengo cha kijeshi yan brigedi ya kasam ambayo ilifanya shambulizi baya ndani ya israel oktoba 7 marekani mwaka jana tangaza zawadi ya mpaka dola milioni tano kwa yeyote atakayetoa taarifa kumhusu yeye jeshi la israel limekataa kutoa maoni kuhusu ripoti hiyo lakini shambulizi kama hilo linaendana na kiapo cha jerusalem kilichodhamiria kuwaua viongozi muhimu wa hamas wakati vita dhidi ya hamas huko gaza vikikaribia kufikia muda wa miezi mitatu raisi wa zamani wa marekani donald trump jumanne amekata rufaa juu ya uamuzi wa katibu wa chama cha chademokrat katika jimbo la mai na kumuondoa katika karatasi ya kura kutokana na ushiriki wake kwenye tukio la januari 6221 katika bunge la marekani alitarajiwa pia kuiomba mahakama ya juu ya marekani ya kwa upande wake na kumrejesha katika karatasi ya kura katika shauri linalofanana katika jimbo la kolorado mgombea huyo wa chama cha republican amekata rufaa dhidi ya uamuzi wa shena below ambaye amekuwa katibu wa kwanza wa jimbo kumzuia mtu kugombea uraisi chini ya sheria ya nadra ya kifungu cha tatu katika marekebisho ya ibara ya kumi na nne ya katiba kifungu hicho kinawapiga marufuku wale ambao wanajihusisha na uwasi wakiwa madarakani rufaa yake sasa inapelekwa katika mahakama ya juu ya jimbo la lamin marekani imelaani matamshi yenye utata ya waziri wa wawili wa israel ambao walisema wapalestina wanapaswa kushawishiwa kuhama kutoka gaza na kwenye makazi ya walowezi ya kiyahudi kurejea katika eneo lililozingirwa mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya marekani mthml amesema marekani inazikataa taarifa za hivi karibuni kutoka kwa mawaziri wa israel bezalel smotrich na itamar benver wanaotaka wapalestina wawe na makazi nje ya gaza matamshi haya ni uchochezi na kutowajibika aliongeza mila ambaye alisisitiza msimamo wa marekani uliowazi thabiti na usio na shaka kwamba gaza ni ardhi ya wapalestina na itabaki kuwa ardhi ya palestina huku hamas kamwe haiwezi tena kudhibiti mustakbali wake na hakuna makundi ya kigaidi yanayoweza kuitishia israel benvir waziri wa usalama wa taifa wa israel ametoa wito jumatatu kwa suluhisho la kuhamasisha uhamiaji wa wakazi wa gaza israel iliyoondoa vikosi vyake vya mwisho na walowezi kutoka gaza hapo mwaka 205 na kumaliza uwepo ndani ya gaza ambao ulianza mwaka1967 lakini ikaendelea kudhibiti mipaka ya eneo hilo serikali chini ya waziri mkuu benjamin netanyahu haijasema rasmi kuwa ina mipango yeyote ya kuwafurusha wakazi wa gaza au kuwapeleka walowezi wa kiyahudi katika eneo hilo tangu vita vya sasa vilipozuka hapo oktoba 7 lakini ben vr alisema kuwa kuondoka kwa wapalestina na kuanzisha upya makazi ya israel ni suluhisho sahihi la haki la kimaadili na la kibinadamu hii ni fursa ya kuendeleza mradi wa kuwahamasisha wakazi wa gaza kuhamia nchi nyingine duniani kote aliwambia mkutano wa chama chake cha, cha siasa kali za mrengo wa kulia cha chajuihowe unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika ikitangaza kutoka washington dc erln jumanne imewafungulia mashtaka ya uhaini watu 1na wawili na makosa mengine kwa kushiriki kwao kwa kile serikali imekiita jaribio la mapinduzi novemba 26 imesema taarifa kwa vyombo vya habari kati ya wale walioshitakiwa ni amadu koita ambaye serikali imesema alikuwa mmoja wa waliopanga jaribio la mapinduzi mwanajeshi na mlinzi wa rais wa zamani ernest bai koroma koita kwa kiwango kikubwa alikuwa na wafuasi wengi katika mitandao ya kijamii ambapo amekuwa akikosoa serikali ya sasa ya rais julius maadabio vikosi vinavyotaka kujitenga vya tuareg vimepinga mpango wa mazungumzo ya wote ya mali kwa ajili ya amani ya mafanikio y uliowekwa na utawala wa kijeshi baada ya miezi kadhaa ya ghasia baina ya waasi na jeshi mapigano baina ya wanamgambo wanaotaka kujitenga na vikosi vya serikali ya mali yalianza tena mwezi agosti baada ya miaka minane ya utulivu wakati pande hizo mbili ziliposhindwa kushughulikia upungufu uliotokana na kujiondoa kwa walinda amani wa umoja wa mataifa unasikiliza matangazo ya kumekuucha afrika kutoka hapa washington habari tulioipatia uzito wa juu ni kwamba rais wa somalia siku ya jumanne alikataa makubaliano yaliyotiwa saini kati ya ethiopia na eneo lililojitenga la somaliland akihitaja kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa ifahamike kwamba somaliland eneo ambalo liko kimkakati na huba ya aden lilijitenga na somalia 991 wakati nchi hiyo ilipotumbukia katika mgogoro ulioongozwa nambab vita eneo hilo limeendelea kuwa na sirkali yake licha ya kukosa kutambuliwa kimataifa sande shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa amin mwidau kutoka toronto canada ambaye anaanza kuelezea dhamira ya ethiopia katika utiaji saini mkataba wa pande mbili dhamira ya ethiopia kwa sasa ni kuhakikisha kwamba wana mlango amao wana uwezo wa kuweza kuifikia bahari kutoka nchi yao kama tunavyojua zamani eritrea ilikuwa ni moja ya sehemu ya ethiopia na wale walikuwa na bandari ethiopia ilikuwa na uh, wana maji na baadaye baada ya eritrea kwenda kivyake ikawa ethiopia ni nchi iliyozungukwa na nchi zingine na haina bandari kwa hiyo makubaliano baina ya ethiopia na somaliland ni kwamba wapatiwe fursa ama wapatiwe njia itakowawezesha wao kufikia katika bahari ile ya red re kwa hivi sasa somaliland ni nchi iliyojitenga zaidi ya miaka ishirini kutoka katika ile somalia yenyewe na somalia inahesabu somaliland kwamba ni sehemu ya nchi yake haitambui somaliland kama ni nchi huru kwa hiyo mkataba huu baina ya ethiopia na somaliland unaleta changamoto ya ya ya ya amahusiano baina ya, ya, ya, ya, ki, ya, ya ki ba ethiopia na somalia kwamba wao wamepitia njia ama wameweka mkataba na kikundi cha watu ambao kwamba somalia haitambui kwa hiyo hiyo yaweza ikaleta taharuki ya kisiasa na pengine ya kiusalama katika eneo kama lile hilo ni jambo moja ambalo linahofiwa linaweza likatokea na pengine sasa inapokuja katika swala zima la haya m- au huu mchakato wenyewe e, imefika mahali sasa mpaka somalia imemwita balozi wake e, na kuitisha kikao cha dharura kutoka kule ethiopia na wakidai kwamba huu sasa ni ukiukwaji wa mamlaka ya somalia na uhuru wao pengine hili unavyoliona eh, limekaa vipi katika katika ule ale makubaliano m- m- m- baina ya somaliland na, na na ethiopia kuna kipengele kimoja ambacho chasema kwamba siku za mbeleni ethiopia ina uwezo wa kwamba kuitambua somaliland kama ni nchi pekee sasa sasahilo pengine laweza la likawalta tashuishi katika katika masuala ya kidiplomasia na uhusiano baina ya somalia na ethiopia kwa sababu ikiwa ethiopia nchi kubwa sana katika afrika itakuwa imeanza kuitambua somaliland kama ni nchi huru basi zikawa aweza ikawa ndio mwanzo wa nchi nyingi zaidi kuitambua somaliland na itakapotokea jambo kama hili basi itakuwa uh, kidiplomasia somali tena itakuwa haina nguvu ya kudai y eneo lile la somaliland kama nchi yake na pengine baadaye ikawa ndo somaliland kuwa huu sasa hayo ndo maswala ambayo kwamba pengine yamezibua yame uh, nini fikra za za asira kwa upande wa somalia ili kumrudisha balozi wake kutoka ethiopia niamini mwidau mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na vo kumekuucha afrika kutoka canada nmsikilizaji tunakupatia habari zaidi za kimataifa ambazo zinasomwa na ed ligongo kampuni ya usafirishaji ya denmark maesk na ile pinzani ya ujerumani ya hapag loid jumanne zimesema meli zao za makontena zitaendelea kuikwepa njia ya bahari ya sham ambayo inazifikisha mpaka mfireji wa suez kufuatia shambulizi la mwisho mwa juma kwa moja ya meli za maes makampuni hayo makubwa yatabadilisha njia ya safari zake kupitia kusini mwa afrika kwa sababu wanamgambo wa kiodhi wa yemen kushambulia meli katika bahari ya sham hatua hiyo inatishia kudhoofisha usafirishaji na kuongeza bei ya bidhaa kuleta hofu ya kuchochea mfumuko mpya wa bei duniani raisi wa chuo kikuu cha Harvard, gay amesema atajiuzulu katika nafasi yake jumanne baada ya miezi yake ya mwanzo katika nafasi yake ya kukumbwa na kutoa ushuhuda katika bunge kuhusu shutuma za ubaguzi na wizi wa kazi za kitaaluma gay alikabiliwa na shinikizo la kujiuzulu kutoka kwa jumuiya ya kiyahudi ya havard na baadhi wa bunge kutokana na maoni yake katika mahojiano katika bunge ya desemba ta na toka kipindi hicho amekuwa akikabiliwa na shutuma kadhaa za wizi wa kazi za kitaaluma katika kazi zake za kitaaluma miezi ya hivi karibunisalam kwingineko kuelekea sherehe za miaka s ya mapinduzi ya zanzibar vijana wamelalalamikia ukosefu wa fursa za ajira pamoja na njia sahihi za kutatua changamoto zao huku wakizitaka mamlaka husika kushirikisha vijana katika utungaji wa sera mbalimbali zinazowahusu kuhakikisha utekelezaji wake unawagusa moja kwa moja vijana hao na kutatua changamoto zao kutoka dar es salaam huyu hapa amre ramadhani changamoto ya ajira imewakumba vijana wengi barani afrika kutokana na mataifa ya afrika kukosa sera zinazowasaidia vijana kupata ajira kwa uraisi au kujiajiri huku vijana wa zanzibar wakiwa ni miongoni mwa kundi hilo la vijana ahmedi omari kijana kutoka zanzibar amesema mifumo iliyowekwa imeshindwa kuwasaidia vijana kutokana na, na ukosefu wa mfumo maalum wa kuonyesha vijana wanapoweza kwenda na kuona fursa za ajira katika sekta mbalimbali mbali. na pia ku waelekeza fursa hizo zitawasaidia vipi katika kupata ajira au kujiajiri wenyewe na kuondoa tatizo la idadi kubwa ya vijana wasiokuwa na ajira lakini kuna chombo gani ambacho kimetengenezwa makhususi kabisa kwa ajili ya kuratibu kuzitafuta hizi fursa kutoka katika taasisi mbalimbali kutoka katika wizara mbalimbali mbali, na baadaye kuziespos kwa vijana kwa urahisi hakuna kabisa kuyo, kwa hiyo tutakuta kwamba mfumo wenyewe uliowekwa e, hauwasaidie Vijana. sera mbalimbali mbali zimepitishwa visiwani zanzibar kwa ajili ya kuwasaidia vijana wasiwetegemezi na kuendeleza miradi itakayowaongezea nafasi za ajira ikiwemo kuanzishwa kwa uchumi wa bluu hata hivyo sera hizo zimekuwa hazina manufaa ya moja kwa moja kwa baadhi ya vijana visiwani humo vijana mmoja kisiwani humo mustafa sharifu anaelezea mtizamo wake binafsi kwa nini sera nyingi zinashindwa kufikia malengo ni kutokana na sera hizo kutengenezwa bila kusikiliza sauti za vijana na hivyo wameitaka serikali kuwashirikisha vijana wakati wa utungaji wa sera ili kuhakikisha utekelezaji wake unawaguza vijana moja kwa moja moja ni kutengeneza sera ambazo zinatokana na sauti kubwa ya vijana wenyewe sera ambazo zinawasikiliza kwanza vijana nini changamoto zao na nini ambacho wanahitaji kukiona katika hizo sera ambazo zinatengenezwa lakini kitu cha pili ni kuhakikisha kwamba utekelezaji wake Usa moja kwa moja, vijana tatizo la ajira na ukosefu wa sera rafiki kwa ajili ya kufungua nafasi ya ajira kwa vijana kuna tatizo jengine ambalo linaendelea kuwepo la matumizi ya fursa kwa vijana wa visiwani zanzibar bado yapo chini suala ambalo maimuna yusufu anawasihi vijana wenzake kutafuta na kuzitumia fursa zinazopatikana kuliko kuendelea kulalamika vijana tutumie fursa fursa ziko nyingi sana tusiache fursa wanakuja watu kutoka nje njewanatumia fursa tunakaa chini tunalalamika kwamba tumekoseshwa fursa lakini kwamba fursa tunajikosesha wenyewe kwa kukosa ule upeo wa kuzitumia na kuzitambua fursa ambazo zinatuzunguka mapinduzi ya zanzibar huadhimishwa kila mwaka januari kumi na mbili ambapo mwaka huu zanzibar itaadhimisha miaka stini toka kufanyika kwa mapinduzi hayo huku vijana wengi bado wanaona katika miaka yote hiyo bado changamoto zao zinazidi kuongezeka bila kupatiwa ufumbuzi Amri, ramadhani sauti ya stsa serikali ya malawi inawapeleka vijana kufanya kazi kwenye mashamba ya israel wakati kuna mgogoro na hamas wakosoaji wanasema mpango huo umegubikwa na usiri na umefichua masuala ya ukosefu wa ajira nchini humo wanaharakati wa haki za binadamu wanasema kuwa vijana wako tayari kuchukua fursa nje ya nchi licha ya hatari chi mwemwe padatha anaripoti kutoka mji mkuu wa lilongwe mkamiti kiba yasi anasoma ripoti kamili vijana wanapanga mistari kwa idadi kubwa katika vituo vya usajili kama hiki kimojawapo mahususi kwa ajili ya kuwaandikisha chini ya programu maalum ambayo itawapa fursa wamalawi kwenda kufanya kazi kwenye mashamba nchini israel wanatarajia kujiunga na wamalawi wapatao 6 ambao wamesafirishwa kwa ndege kwenda israel kupitia mpango wa kilimo mkazi wa blanty mji wa pili kwa ukubwa nchini humo ruth kanchunjulu mwenye umri wa miaka 23 yuko tayari kwa fursa hii It's a I anasema because... hii ni fursa inayotokea mara moja katika maisha asingependa kuipoteza kwa sababu eti katika baadhi ya maeneo ya nchi kuna vita wakati wa hifadhi wa israel wameitwa kwa ajili ya huduma za kijeshi tangu vita na hamas vilipoanza mwezi oktoba malawi siyo nchi pekee ambayo israel imekuwa ikifanya makubaliano ya mabadilishano ili kujaza mapengo yaliyojitokeza kwenye mashamba kenya ilitangaza kuwa inawapeleka wafanyakazi 5 kwenye mashamba mwezi disemba na maafisa wa israel walisema kuwa uandikishaji unaendelea nchini uganda pamoja na tanzania lakini programu ya kubadilishana wafanyakazi nchini malawi inakosolewa muungano wa watetezi wa haki za binadamu nchini malawi hrdc unaituhumu serikali kwa usiri juu ya makubaliano hayo micha kayatsa makamu mwenyekiti wa kundi hilo la haki za binadamu anasema wanataka fursa ya kupata taarifa jinsi isael inavyowatendea wafanyakazi wa kigeni wa mashambani um, was... ndiyo maana ni muhimu kujua taarifa za kina kama vile masuala ya usalama malipo masharti ya kazi yanapaswa kuwekwa wazi ili watu waweze kufanya maamuzi sahihi katika kipindi cha miaka mitano ijayo wizara ya kazi nchini malawi inasema inapanga kupeleka watu wasiopungua 50 kufanya kazi katika mashamba ya israel lakini idadi hiyo inaweza kufikia 15 vijana na jamii au yas shirika la haki za binadamu linatoa wito wa msimamo wa wazi juu ya mpongo huo anasema mkurugenzi mtendaji wake charles kajoloweka No that, uh, hakuna miongozo kwa sasa ambayo inaweza au kuunga mkono udhibiti wa usafirishaji huu wa kazi na kinachotia wasiwasi zaidi ni kwamba serikali inawaangalia vijana hawa kama vifaa vya va kibiasharanaye balozi wa israel mic lotem hivi karibuni aliliambia gazeti moja nchini malawi kwamba upelekaji ajira nje ya nchi utazinufaisha nchi hizo mbili lakini kufikia disemba mwaka jana wa 2023 waraka wa maelewano bado haujasainiwa kulingana na msemaji wa serikali ya malawi moses konkuyu mkataba wa maelewano ambao tumekuwa nao unapaswa pia kuwa hati elekezi kwa kadri shughuli za mawakala zinavyohusika na vijana wanapata ajira wanaenda wanaendaisrael na kufanya kazi za watu wanakuja hapa na kuanza kukosoa mchakato huo kupitia programu ya kubadilishana ajira serkali ya malawi inasema inatarajia kujipatia fedha za kigeni wakati vijana wakiwa katika ajira nje ya nchi idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa inikuletea jukwaa la vijana unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa voa swahili washington dc leo katika jukwaa la vijana mwenzangu sandey shomari amezungumza na kenton muthaura mwanzilishi wa taasisi isiyo ya kiserikali ya boy child ambayo hivi karibuni imechukua hatua ya kuwasaidia madereva wa bodaboda wasio na leseni ambao wengi wao ni vijana kuweza kupata leseni pamoja na mafunzo mengine ya huduma ya kwanza bila malipo ili kupunguza ajali za barabarani okay ningependa kusema ya kwamba aa waendesha bodaboda hapa kenya sana sana wengi wao hawajapata mafunzo ya huduma ya kwanza kwa hivyo unapata wengi wao wanapopata ajali barabarani hawana ha, huo uwezo wa kuweza kuhudumia mwenzao na hapa kenya pia kuna vile ambazyo pia inasemekana waendesha boda boda wa kenya hapa ni wagumu sana kwa hivyo wakati wowote ajali inatokea barabarani kati ya watu wa kuendesha boda na waendesha magari unapata kuna vita vingi sana kwa hivyo badala ya wao kuweza kutatua lile shinda ambalo limewakumba pale barabarani unapata wanaanzisha vita ka hivyo hii taafisi yetu imeweza kuangazia zile ambazyo tunaweza kuwapaa vijana mafundisho ya huduma ya kwanza katika barabara zetu na kitu cha pili pia tumeweza pia kuwatendelea tenji tofauti tofauti za bodaboda hapa ncinit kikiwa jacket ambazo pia zitaweza kuwafanya waweze kuonekana katika barabara zetu na tukifanya tunapofanya hili tunajua tutaweza kupunguza ajali pengine kitu ambacho utafanya kwa sababu eh, hizi elimu zina gharama zake pengine nini ambacho mnawasaidia hapa katika kupata elimu hii kwenye hizi eh, shule mbalimbali mbali za uendeshaji wa magari naam magarinataasisi yetu imaweza kuungana hapa kenya eh, mojawapo ikiwa ambayo iko upande wa upande wa meru na kile ambacho wanatusaidia kufanya tumeweza kushikana na wao vile ambavyo wataweza kwafundisha au uh, waendesha boda kwa bure kabisa kwa hivyo hakuna kile ambacho wanatoswa kuweza kupata elimu ya huduma ya kwanza na wale ambao nao pia awana tunafanya sisi kama taasisi ka tunafanya kazi na hizi ndio tuweze kuwalipia tu... nusu na wao wanaweza kulipa nusu ndio waweze kupata mafunzo na pia waweze kupata hizo driving license. bila shaka na pengine kile ambacho ungetoa wito kwa vijana ambao wanakusikiliza hivi sasa e, kuna wale ambao wengi wa kwenye bodaboda lakini kuna wengine ambao hawana kazi yoyote na wana wasiwasi kwamba kazi hii ya borabora haina usalama wote wale unawaambia wito gani vijana e, ningependa kuwaimiza ya kwamba e, sababu hapa ndipo wanapata mapato ya kujikizu kimaisha kila siku ningependa kuwaimiza ya kwamba wazidi kuj kujumulia pia ni mahitaji muhimu waweze kuvalia nguo ambazo zitaweza kuwakimu kutoka kwa kwa, kwa, kwa baridi sana sana sababu najua ni wanapoendesha ni unapata wao oh, kuna wale wenye wanaendesha pia ni wakiwa wamevalia kuna wale wenye wanaendesha wakiwa wamevalia tisha ningependa kuwaimiza ya kwamba kwa katika hizo harakati za kutafuta waweze pia kuacha ki kipato kidogo cha kuweza kungunua nguo za zoto ambazo zitaweza kudhibiti wao kupata ni magonjwa mengi ambayo yanatokana na baridi pia na pia aweze kunua vifaa izo na wengine wao pia niweze kunua ambazo zitaweza kuwazuia wakati wowote mtu anaweza pata pia ni eh, ajali ndogo ni hizi barabarani pengine changamoto zako ukiziangalia zimekuwa ni zipi hasa ningependa e, kusema ya kwamba utapata changamotoilekali ni sana sana ni unapata kuna wale ambao wanafikiria ni unapofanya hili ni unatafuta maybe ju ya kuweza kujenga jina maybe uweze kujinua kisiasa lakini e, ningependa kuambia ni ya kwamba ni atuko pande wowote ni wa kisiasa ama ni kutafuta ji yote ya kuweza kufaidika kisiasa ila kile ambacho jaribu kutafuta ni kuona ni vile ao vijana watasaidika sababu ao vijana ndio tegemeo la ii yinji la kesho unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc matangazo ambayo pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilic hali kadhalika redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na kati namrejesha tena ed ligongo kukusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya shambulizi la israel la ndege isiyo na rubani katika ofisi ya hamas katika kitongoji cha beirut limemuua afisa wa wa hamas salehe al arauri limeripoti kundi hilo la wanamgambo na vyombo vya habari vya mashariki ya kati arauri alikuwa afisa mwandamizi wa kitengo cha hamas cha masuala ya siasa na mmoja wa uanzilishi wa kitengo cha kijeshi yani brigedi casam ambayo ilifanya mashambulizi, mashambulizi katika taifa la israel hapo oktoba 7 rais wa zamani wa marekani donald trump jumanne amekata rufaa juu ya uamuzi wa katibu wa chama cha demokrat katika jimbo la main la kumwondoa katika karatasi ya kupigia kura kutokana na ushiriki wake kwenye tukio la januari 6221 katika bunge la marekani alitarajiwa pia kuiomba mahakama ya juu ya marekani amue kwa upande wake na kumrejesha katika karatasi ya kura katika shauri linalofanana katika jimbo la kororado marekani imelani matamshi yenye utata ya mawaziri wa wawili wa israel ambao walisema wapalestina wanapaswa kushawishi kuhama kutoka gaza na kwenye makazi ya walowezi ya kiyahudi kurejea katika eneo lililozingirwa siera leon jumanne imewafungulia mashtaka ya uhaini watu kumi na wawili na makosa mengine kwa ushiriki wao wakile serikali imekita jaribio la mapinduzi novemba 26 imesema taarifa kwa vyombo vya habari kati ya wale walioshitakiwa ni amadu koita ambaye serikali imesema alikuwa mmoja waliopanga jaribio la mapinduzi vikosi vinavyotaka kujitenga vya tuareg vimepinga mpango wa mazungumzo ya wote ya mali kwa ajili ya amani na maafikiano uliowekwa na utawala wa kijeshi baada ya miezi kadhaa ya hasia baina ya waasi na jeshi mapigano baina ya wanamgambo wanaotaka kujitenga na vikosi vya serikali vya mali yaliyanza tena mwezi agosti baada ya miaka minane ya utulivu wakati pande hizo mbili ziliposhindwa kushughulikia upungufu uliotokana na kujiondoa kwa walinda amani wa umoja wa mataifa na kampuni ya usafirishaji ya denmark maersk na ile pinzani Ujirumani ya ujerumani ya hapag loid jumanne zimesema meli zao za makonteina zitaendelea kuikwepa njia ya bahari ya sham ambayo inazifikisha mpaka mfereji wa suez kufuatia shambulizi la mwishoni mwa juma wa moja ya meli za maesk makampuni hayo makubwa yatabadilisha njia ya safari zake kupitia kusini mwa afrika tunakamilisha kumekucha afrika kwa wakati huu kwa niaba yawote waliofanikisha matangazo haya ambayo pia nimeshirikiana na mwenzangu ed ligongo mwongozaji ni dadii balawi tunakutakia amani utulivu na upendo katika matangazo yote ya voa swahili