karibu kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka sauti ya amerika hapa washington dc studio namba 15 ni nayekukaribisha wakati huu unaitwa mkamiti kibayasi mimi naitwa idi ligongo tunakukaribisha katika matangazo ya kumekucha afrika ambapo unasikiliza kupitia redio shirika eneo zima la afrika mashariki karibu baadhi ya ripoti tulizokuandalia rais wa kenya william ruto anakabiliwa na, na ukosoaji kutoka kwa majaji wataalamu wa sheria na makundi ya upinzani baada ya kusema hatoheshimu amri za mahakama na katika makala yetu ya voa mitani inaangazia nafasi ya wasome nchini tanzania huku wachangiaji wakielezea umuhimu wa kufanyia mabadiliko ya sekta ya elimu kwa manufaa ya jamii na uchumi wa nchi ili wasome wawe wnatija zaidi katika kutatua matatizo anayoikumba serikali ya tanzania kuna mambo kadhaa wanaweza kufanya kwa ushauri wangu jambo la kwanza kuendelea na elimu na utafiti katika maeneo yanayohusiana na, na masuala yanayoikumba serikali hii inaweza kuwa katika fani mbalimbali mbali kama sayansi ya kisiasa uchumi sheria na masuala mengine ya kijamii basi ungana nasi katika dakika thh za matangazo ya kumekucha afrika lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na id ligongo wanamgambo wa kihodhi wanaonekana kupuuza maonyo ya marekani kwa mashambulizi yao ya mara kwa mara dhidi ya meli katika bahari ya sham wanamgambo hao walipeleka wali boti isiyo na nahodha alhamisi ambayo ilikaribia umbali mdogo kutoka meli za kibiashara na kivita za marekani kabla ya kulipuka maafisa wa jeshi la majini la marekani wamesema meli hiyo iliyoendeshwa kutoka maeneo ya wahodhi wa yemen na kufika takribani maili 5 kwa njia ya meli zenye shughuli nyingi kabla ya kulipuka wamesema haijulikani ni nani au ni nini wahodhi walijaribu kukilenga na kuongeza kuwa mlipuko huo haukusababisha ugharibifu wala madhara kwa watu waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken anaelekea mashariki ya kati huku kukiwa na juhudi za kidiplomasia ili kufanikisha ufikishaji wa misaada ya kibinadam huko ukanda wa gaza iliyokumbwa na vita kukiwa na shinikizo la kimataifa kwa israel kupunguza vifo vya raia wa palestina hii ni ziara ya nne ya blinken mashariki ya kati toka shambulizi la oktoba 7 la hamas dhidi ya israel na kusababisha vita vinavyokaribia kumaliza mwezi wa watatu hamas inachughuliwa kama taasisi ya kigaidi na marekani uingereza umoja wa ulaya na mataifa mengine waziri huyo atatembelea uturuki ugiriki jordan qatar umoja wa falme za kiarabu saudi arabia israel ukingo wa maghreb na misri kwa kufanya mikutano na mawaziri wenzake wa mambo ya nje na wengine nigeria inaunda kamati ambayo itafuatilia vieti feki kutoka katika baadhi ya viuo vya elimu na kuendelea kusimamisha baadhi ya taasisi ambazo zimefungua vituo vya masomo katika taifa hilo mwandishi wetu wa uh, lagosi colin atohenbe henbe uh, anaripoti kamili ingawa swala la baadhi ya taasisi za kengene kutoa vyeti vya uongo vya kitaalam kwa wanijeria kwa malipo ya fedha za kengeni matokeo ya hivi majuzi yalichochewa na uchunguzi uliofanywa na mwandishi wa habari za uchunguzi ambaye alilipa pesa ili kupata shahada katika chuo kikuu moja huko jamhuri ya bene katika kipindi cha wiki sita bila kusafiri kutoka nche ya nijeria stori hiyo ilifanyia abuja kuwaamuru kufungwa kwa vyuo vikuu visivyo na itibati vinavyoendeshwa shughuli zao nchini na kusimamishwa utambuzi wa vyeti kutoka katika shule hizo zote na ahadi ya kuhakikisha wahusika wanafikishwa mahakamani kukabiliwa na mashtaka ya jinai waziri wa elimu Professor tahil maman anasema kwa kuwa wanijeria hao wanajua hali ya taasisi hizo na watachukuliwa hatua za kisheria baada ya uchunguzi kukamilika naibu wa zamani wa katibu wa tume ya taifa ya vyuo vikuu suleman rakman yusuf anasema suala la rushwa katika taluma ni la kimataifa na kwamba kuna shule nje ya afrika zinazohusika na udanganyifu wa kitaluma amethibitisha kuwa hatua hiyo imefanyika jamhuri za togo ben nije na ghana ni swala lipasalo kufutwa bila kuchelewa tena unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc wachumi wa umoja wa mataifa wanatabiri ukuaji mdogo wa uchumi duniani kwa mwaka huu sababu ni kutoimarika kwa mambo kutokana na janga la covid 19 majanga ya hali ya hewa na mivutano ya kikanda inayodhoofisha zaidi maendeleo ripoti ya umoja wa mataifa ya hali ya uchumi na matarajio ya24 alhamisi inaonyesha ukuaji wa uchumi duniani utapungua tofauti na ilivyokadiriwa mwaka223 kwa kati ya asilimia 27 na 24 ikiwa ni chini ya kiwango cha ukuaji kabla ya janga la kwa asilimia tatu korea kaskazini hivi karibuni ilipeleka makombora ya masafa ya mbali na mifumo ya kurushia kwa rasia ili kutumika katika vita vyake dhidi ya ukreini ikulu ya marekani imesema alhamisi hili ni suala muhimu na linaongeza wasiwasi msemaji wa baraza la usalama la taifa john kirby aliwaambia waandishi wa, wa habari akibainisha kuwa marekani itazungumzia suala hilo katika baraza la usalama la umoja wa mataifa unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa washington dc ambayo pia anapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom rais wa kenya anakabiliwa na ukosoaji kutoka kwa majaji mawakili wataalamu wa sheria na makundi ya upinzani baada ya kusema hatoheshimu amri za mahakama ambazo anaziona kama juhudi za kudhoufisha sera muhimu ya utawala wake wakosoaji wanatoa wito wa maandamano ya nchi nzima kulinda uhuru wa mahakama na kuheshimu utawala wa sheria muhamed yusuf anaripoti kutoka nairobi na mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili mawakili wa kenya wameitisha maandamano kufuatia matamshi ya rais william ruto hapo jumanne mkuu wa chama cha wanashiria kenya eric theuri alisema wataandamana kuwaunga mkono majaji wa kenya chama cha wanasheria kitaandaa maandamano ya amani ya nchi nzima ambapo tutasoma na kuthibitisha kiapo ambacho kila mmoja wa mawakili wa mahakama kuu alikula kulinda utawala wa sheria uhuru wa mahakama na katiba tuliyo chama cha wanasheria kimetoa wito kwa kila mmoja wa wanachama wake kuvaa utepe wazambarau wiki ijayo ili kuonyesha kutoridhishwa kwao na shambulio dhidi ya mfumo wa mahakama nchini humo siku ya jumanne rais ruto alisema atapuuza baadhi ya maagizo ya mahakama ambayo anaona yanalenga kukwamisha mipango ya maendeleo ya serikali aliwashutumu baadhi ya majaji kwa ufisadi na kukabiliana na wale wanaofungua kesi dhidi ya mipango ya kiuchumi ya serikali yake We will protect... tunalinda uhuru wa mahakama kile ambacho hatutaruhusu ni udhalimu wa mahakama na kutojali kwa mahakama serikali inayoongozwa na ruto imefanya ujenzi wa nyumba za bei nafuu na utoaji wa huduma za afya kwa wote kuwa vipaumbele vyake viwili vya juu lakini wakosoaji wanasema katika kutekeleza mipango hiyo serikali inadidimiza mchakato wa kisheria mahakama nchini kenya ilisitisha mpango wa serikali wa kuongeza kodi ya ujenzi wa nyumba hizo ikisema ni kinyume cha katiba na kibaguzi uamuzi ambao umemkasirisha mtendaji katika taarifa yake jaji mkuu wa kenya martha coome alilaani matamshi ya rais kuhusu masuala ambayo bado yako mbele ya mahakama coome alitoa wito kwa majaji kutimiza majukumu yao kulingana na sheria na katiba alisema tume ya utumishi wa mahakama itawalinda majaji waliolengwa theuri alisema ruto lazima atumie njia za mahakama kupinga maamuzi ya mahakama na maafisa wa mahakama anaodhani ni mafisadi The therefore... rais kwa hiyo kama mlinzi mkuu wa utawala wa sheria anapaswa kujizuia kuidhoofisha mahakama na badala yake atumie njia za kisheria kutoa changamoto ya uamuzi kenya ina historia ya ghasia za kisiasa na migogoro ya kikatiba hasa wakati wa kampeni za uchaguzi katiba iliyopitishwa mwaka e21 iliipa mahakama uhuru wa kufanya kazi yake bila kuingiliwa na serikali uhuru ambao umewapa wakenya imani kubwa katika mahakama donald rabala ni wakili katika mahakama kuu ya kenya alieambia sauti ya america voa kwamba raia wanapohisi kutotendewa haki na sheria kuvunjwa matumaini yao yapo mahakamani na ni vyema kwa utulivu wa taifa licha ya ukosoaji huo serikali imeapa kuwasaka majaji na maafisa wa mahakama wanaoshutumiwa kwa ufisadi wakenya wengi wana matumaini kuwa hatua yeyote ya baadaye haitaathiri imani ya watu katika mfumo wa mahakama nchini humo ambao umechukua miongo kadhaa kuujenga katika ripoti zaidi ni kwamba kiongozi mkuu wa kanisa katoliki papa francis ametoa wito wa maombi kwa ajili ya nikaragua ambako maaskofu wawili mapadri 1nw5 na wanaseminari wawili wako kizuizini wakati waangalizi wa kihofia serikali ya rais daniel ortega inajaribu kutokomeza uwepo wa kanisa katoliki nchini humo ripoti ya del gavlak kutoka roma inazom... inasimuliwa hapa na bmj muridhi mawakili wa kenya wameitisha maandamano kufuatia matamshi ya rais william ruto hapo jumanne mkuu wa chama cha wanashiria kenya eric theuri alisema wataandamana kuwaunga mkono majaji wa kenya chama cha wanasheria kitaandaa maandamano ya amani ya nchi nzima ambapo tutasoma na kuthibitisha kiapo ambacho kila mmoja wa mawakili wa mahakama kuu alikula kulinda utawala wa sheria uhuru wa mahakama na katiba tuliyo chama cha wanasheria kimetoa wito kwa kila mmoja wa wanachama wake kuvaa utepe zambarau wiki ijayo ili kuonyesha kutoridhishwa kwao na shambulio dhidi ya mfumo wa mahakama nchini humo siku ya jumanne rais ruto alisema atapouza baadhi ya maagizo ya mahakama ambayo anaona yanalenga kukwamisha mipango ya maendeleo ya serikali aliwashutumu baadhi ya majaji kwa ufisadi na kukabiliana na wale wanaofungua kesi dhidi ya mipango ya kiuchumi ya serikali yake We will protect... tunalinda uhuru wa mahakama kile ambacho hatutaruhusu ni udhalimu wa mahakama na kutojali kwa mahakama serikali inayoongozwa na ruto imefanya ujenzi wa nyumba za bei nafuu na utoaji wa huduma za afya kwa wote kuwa vipaumbele vyake viwili vya juu lakini wakosoaji wanasema katika kutekeleza mipango hiyo serikali inadidimiza mchakato wa kisheria mahakama nchini kenya ilisitisha mpango wa serikali wa kuongeza kodi ya ujenzi wa nyumba hizo ikisema ni kinyume cha katiba na kibaguzi uamuzi ambao umemkasirisha mtendaji katika taarifa yake jaji mkuu wa kenya martha coome alilaani matamshi ya rais kuhusu masuala ambayo bado yako mbele ya mahakama coome alitoa wito kwa majaji kutimiza majukumu yao kulingana na sheria na katiba alisema tume ya utumishi wa mahakama itawalinda majaji waliolengwa theuri alisema ruto lazima atumie njia za mahakama kupinga maamuzi ya mahakama na maafisa wa mahakama anaodhani ni mafisadi The therefore... rais kwa hiyo kama mlinzi mkuu wa utawala wa sheria anapaswa kujizuia kuidhoofisha mahakama na badala yake atumie njia za kisheria kutoa changamoto ya uamuzi kenya ina historia ya ghasia za kisiasa na migogoro ya kikatiba hasa wakati wa kampeni za uchaguzi katiba iliyopitishwa mwaka e iliipa mahakama uhuru wa kufanya kazi yake bila kuingiliwa na serikali uhuru ambao umewapa wa kenya imani kubwa katika mahakama donald rabala ni wakili katika mahakama kuu ya kenya alieambia sauti ya america voa kwamba raia wanapohisi kutotendewa haki na sheria kuvunjwa matumaini yao yapo mahakamani na ni vyema kwa utulivu wa taifa licha ya ukosoaji huo serikali imeapa kuwasaka majaji na maafisa wa mahakama wanaoshutumiwa kwa ufisadi wakenya wengi wana matumaini kuwa hatua yeyote ya baadae haitaathiri imani ya watu katika mfumo wa mahakama nchini humo ambao umechukua miongo kadhaa kuujenga nam tunaomba radhi kwa mwingiliano wa taarifa hizo lakini hivi sasa tunaelekea katika habari zaidi za dunia kundi la kigaidi la islamic state al laisamalhamisi limedai kuhusika na mashambulizi mawili ya kujitoa muhanga yaliyoua watu84 nchini iraq waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya kumbukumbu kwenye kaburi la jenerali wa walinzi wa mapinduzi kasim suleiman aliyeuawa miaka minne iliyopita na ndege isiyo na rubani ya marekani katika taarifa kwenye mtandao wa islamic state imesema e watu wawili waliojitolea maisha yao walikwenda kwenye kaburi la suleiman jumatano kusini mwa iran na kufyatua milipuko kwa watu waliokuwa wamekusanyika hapo na kiongozi wa wanamgambo wanaoungwa mkono na iran anayehusishwa na mashambulizi ya mara mara dhidi ya vikosi vya marekani nchini iraq ameuawa katika kile maafisa wa marekani wanakieleza kuwa ni shambulio la anga lililofanyika katikati mwa bagdad maafisa wa ulinzi wa marekani wakizungumza kwa masharti ya kutotajwa ili kuzungumzia operesheni hiyo wamesema shambulizi hilo la mchana lililenga gari lililokuwa nje ya makao makuu ya wanamgambo wa harakat al nujaba na kuwaua mashtak jawad kazim al jawari na mfuasi mwingine wa wanamgambo hao al jawari ambaye pia anajulikana kama abu takwa alihusika kikamilifu katika kupanga na kutekeleza mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa marekani ofisa mmoja ameiambia voa akieleza mashambulizi la marekani kama la lazima na linalostahili viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini cameron wanasema wanafanya mashauriano na viongozi zaidi 30 ya wapinzani kuwasilisha mgombea mmoja katika uchaguzi ujao iwapo rais paul bia mwenye umri wa miaka 9 atakabiliwa na hali mbaya ya kiafya upinzani uliojibu baada ya bia ambaye ametawala kwa zaidi ya miongo minne wakati wa ujumbe wa mwaka hakutaja kama atagombea tena kiti hicho katika uchaguzi ujao mkamiti kibayasi anayesoma ripoti ya moki edwin kinzeka kutoka yeunde moris kamto rais wa chama cha cameroon movement anasema mashirika kadhaa ya kiraia na wanachama wa upinzani wa kisiasa wameanzisha jukwaa linaloitwa political alliance for change au pac kumshinikiza rais paul biya mwenye umri mkubwa achie madaraka biya mwenye umri wa miaka 91 amekuwa rais tangu mwaka1982 na ndiyo kiongozi mkongwe zaidi wa kisiasa duniani uchaguzi wa rais utafanyika nchini kamerun ifikapo oktoba mwaka 225 lakini makundi ya asasi za kiraia na vyama vya upinzani vilitarajia bia katika ujumbe wake wa mwaka mpya kutangaza uchaguzi mapema mwaka 224 hilo halikutokea kamto anasema amechaguliwa na pac kama mgombea mmoja wa upinzani iwapo bia atajiuzulu au hatakuwa na uwezo kutokana na afya yake anasema wafuasi wa chama cha bia cha cpdm ambao wamechoshwa na utawala wa kiimla wa bia wanapaswa kujiunga na a remains... bado ipo wazi kwa wale wote wanawamini kwamba utawala wa sasa ni tatizo la kamerun na kwa hivyo hawawezi tena kuchangia chochote katika kupona kwake wenzetu katika chama tawala cha cpdm ambao wanaonyesha mwamko wa kizalendo pia wanakaribishwa katika pac wacha waje na kuchukua nafasi yao katika mafunzo ya kulijenga upya taifa kamto alisema atafufua taasisi zote za serikali ambazo anasema bia ameziharibu kuandaa mazungumzo ya kitaifa ya pamoja ili kumaliza mgogoro wa kujitenga ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu 6 katika mikoa magharibi mwa kamerun na kuboresha hali ya maisha kwa wale waliokwama katika njaa na umasikini kulingana na katiba ya cameron kama bia anafariki kujiuzulu au afya yake kudhoofika marel niati nji fenji rais wa baraza la senate mwenye umri wa miaka 89 atachukua madaraka na kuandaa uchaguzi mpya wa rais ndani ya siku mna ishirini katika ujumbe wake bia hakusema chochote kuhusu mipango ya kuondoka madarakani au la lakini alilaumu matatizo ya sasa ya nchi na kuwepo migogoro ya silaha kwa viwango vya juu vya rushwa na masuala yanayochochewa nje bia amesema cameron kama ilivyo kwa nchi nyingine za afrika inabeba mzigo mzito wa mgogoro wa kiuchumi uliosababishwa na vita vya ukraine na mashariki ya kati October, wakati dunia ilipotarajia kumalizika kwa uvamizi wa rusia dhidi ya ukraine kuebuka tena kwa mzozo wa israel na palestina kulizidisha migawanyiko ndani ya jumuiya ya kimataifa na kudidimiza zaidi uchumi wa dunia mgogoro kati ya israel na palestina unasababisha kupanda kwa bei ya jumla katika bidhaa za walaji na hivyo harama ya maisha mgogoro huo pia unasababisha uhaba mkubwa wa bidhaa za mafuta bia alisema licha ya changamoto hizo cameron ilikuwa na kiwango cha ukuaji wa uchumi kwa asilimia mwaka 223 na mfumuko wa bei ulikuwa chini ya asilimia unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa washington dc na katika voa mitaani mwenzetu amri ramadhani ameangazia nafasi za wasomi nchini tanzania huku wachangiaji wakijielekeza katika kuelekeza umuhimu wa wasomi katika kuleta maendeleo ya taifa hilo kupitia maarifa pamoja na ujuzi wao na kubainisha kwamba wasomi wanabeba jukumu muhimu katika kutatua changamoto za kitaifa kwa kuzingatia suluhisho la changamoto hizo zinazokumba jamii na uchumi wa nchi kwa majina naitwa udhaifa rashid ni mkazi wa morogoro msamvu wasomi wanaweza wakachangia katika kukuza maendeleo ya jamii katika kukosoa na kutoa elimu hii hapa imekaa sababu msomi yeye anakuwa ni mtu ambaye anakuwa na maono mbele hivyo basi uwepo wake katika jamii inamsaidia yeye kutoa elimu na kuwa na mchango mkubwa katika jamii kwa mfano labda kuna maradhi ametokea yule msomi atatumia ile elimu yake yakekufanyajeutatu wazi changamoto za maradhi na kutoa elimu kwa watu namnagani akufanyaje ya, ya kujikinga na na maradhi pia katika kukosoa msomi ana mchango mkubwa kwa sababu anavyokosoa labda kitu kimeenda kime tofauti kwenye jamii ye atatumia ujuzi wake kukosoa kile kitu na kujua namna gani na, na kutoa mwafaka wa kile kitu majina anaitwa suleimani muhamed haji wasomi wanaweza kutatua changamoto za kitaifa kwa kutoa tiba kama msomi utakuta kuna wengine wanaelimu ya udaktari kuna wengine wana elimu ya fizioloji kuna wengine wana elimu y kwa hiyo kama mtu amesoma psikoloji anaweza kutatua matatizo ya watu ambao wana ulemavu wa akili kwa kutumia ile sikoloji yao na madaktari pia wakatibu magonjwa ambao kama anatokea ya mlipuko katika jamii kama hivi pindu pindu na pia msomi anaweza kushawishi akatumika kama kishawishi kwa ambao hawajasoma katika mfano utengenezwaji wa miundo mbinu katika nchi anaezaaakatumia elimu yake katika kuwashawishi kwa jina anaitwa jida said mohamed mchango wa wasomi katika maendeleo ya nchi wasomi wanaweza kujiajiri wenyewe wakatengeneza ajira pia kwa watu wengine kwa sababu tunaona kwamba nchini sasa hivi tatizo kubwa lililopo ni kwamba upo ukosekanaji wa ajira kwao vijana wengi wapo mtaani unakuta mtu amesoma lakini yupo mtaani tu hajafanyi kazi yoyote lakini akiweza akajiajiri huyo msomi anaweza pia kuajili watu wengine ambao kwa majina anaitwa ali hasani muhamedi ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha waislamu morogoro kwa upande wangu mchango wa wasomi katika kutatua changamoto mbalimbali za kitaifa ma- kwanza kupitia kuziendeleza sela za kimaendeleo wasomi wamekuwa wakiwa na mchango mkubwa sana kwenye kuziendeleza sera mbalimbali ambazo zimekuwa zikileta matokeo chanya kwenye taifa letu la tanzania lakini pia wasomi wamehusika kwa namna moja ama nyingine katika kukuza teknolojia teknolojia ambayo imepeleke maendeleo makubwa sana tanzania kwa sababu kila siku tumekuwa tukiona kwamba kuna teknolojia mbalimbali mbali, ambazo wasome wamezigundua ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikisaidia sana kwenye maendeleo ya taifa lakini pia wasomi kupitia ushauri ambao wanatoa kwa wanajamii imekuwa ni moja kati ya sa- sababu za kupelekea kutatua changamoto katika nchi yetu jina langu hawa madua wasomi wanapaswa kuhimizwa na kuungwa mkono kabisa katika kufanya utafiti wenye tija ambao unaweza kutatua changamoto za kijamii kiuchumi na kiufundi ambazo zinazoikumba tanzania yetu lakini ni kuimarisha ushirikiano kati ya, ya vyo vikuu na sekta ya umma ama sekta binafsi unajua kuna umuhimu mkubwa wa kujenga uhusiano mzuri kati ya vyo vikuu na sekta ya umma na binafsi hii inaweza kufanyika kupitia ushirikiano makubaliano ya kubadilishana maarifa na miradi ya pamoja na ushirikiano huu utawezesha kuhamasishwa kwa maarifa kutoka vyo vikuu kwenda kwenye sekta husika na unaweza ukasaidia pia katika kutatua changamoto Kijamii na kiuchumi kabisa kwa majina anaitwa maarufu ndekure ahmadi ili wasomi wawe natija zaidi katika kutatua matatizo yanayoikumba serikali ya tanzania kuna mambo kadhaa wanaweza kufanya kwa ushauri wangu jambo la kwanza kuendelea na elimu na utafiti katika maeneo yanayohusiana na, na masuala yanayoikumba serikali hii inaweza kuwa katika fani mbalimbali mbali kama sayansi ya kisiasa uchumi sheria na masuala mengine ya kijamii elimu ya na utafiti huwawezesha wasomi kuwa na ufahamu mzuri wa matatizo yanayoikumba serikali na kupata solution sahihi kwa majina anaitwa abduli saidi ali natokea mkoani morogoro kwa hivyo ilikuwa na ishauri ya serikali iweze kubadili mitaara ya elimu ili kusudi kuwa na wasomi baadaye watakaokuwa na tija kwenye taifa letu kwa sababu ukiangalia mfumo wetu wa elimu ya tanzania ni inamjengea mwanafunzi kwenda kufanya kazi za ofisini yani kuajiriwa na serikali na nasio kujiajiri na sasa basi tunakuletea ripoti kuhusu kiongozi mkuu wa kanisa katoliki papa francis ametoa wito wa maombi kwa ajili ya nikaragua ambako maaskofu wawili mapadri 1 na watano na wanaseminari wawili wako kizuizini bmj muridhi anaisoma ripoti hii papa francis alifungua mwaka mpya kwa maombi kwa ajili ya nikaragua akieleza wasiwasi wake mkubwa kwa kile alichokiita maskofu na mapadri katika nchi hiyo kunyimwa uhuru wao na kuhimiza haja ya mazungumzo katika utatuzi wa migogoro In where and anasema ninafuatilia kwa wasiwasi matukio ya nikaragua ambapo makasisi na maaskofu wamenyimwa uhuru wao ninaelezea ukaribu na familia na watu na ninawaalika nyinyi nyote mliopo hapa na watu wote wa mungu kuomba bila kusita na muwe na matumaini ya amani kushinda hali ngumu tuiombee nikaragua waangalizi wanasema kuwa papa francis alitumia hotuba yake ya kuadimisha mwaka mpya kuangazia jinsi serikali ya raisi daniel ottega inavyozidi kukandamiza kanisa katoliki nchini humo makasisi nchini nikaragua wamekamatwa vituo vya redio vya kikatoliki na chuo kikuu vimefungwa wamishonari kufukuzwa na sherehe za kidini kuzuiliwa Jason ni wakili wa kikatoliki anayeishi marekani anayebobea katika maswala ya kimataifa ya uhuru wa kidini aliambia sauti america kwamba hakuna upinzani wakweli, kazi wa kweli unaofanyakazi nchini nikaragua nchi yenye waumini wengi wa kikatoliki na hilo limefanya kanisa katoliki kuwa shabaha ya serikali ya daniel otega wakati vikwazo vya kimataifa vikiendelea kuwa kerokanisakaoliki the... ni lengo rahisia mapadri kwa sifa zao hawataki kujihusisha na siasa lakini wanasukumwa katika hilo kwa sababu watu wa nikaragua wanatafuta uongozi nchini nikaragua kuna jumuia ya kiraia nje ya nikaragwa lakini hawana mamlaka ndani ya nikaragwa watu wataenda wapi kanisa katoliki bado ni kiungo muhimu waangalizi wanaashiria kuzorota kwa uhusiano kati ya kanisa katoliki na serikali ya otega wakati wa maandamano dhidi ya mageuzi kuhusu usalama wa kijamii m218 otega aliwashutumwa katoliki kwa kuunga mkono upinzani wakati wa maandamano baada ya kanisa kuwahifadhi waandamanaji yeyote yanayoonekana kama mkosoaji wa serikali anakandamizwa mno kwa mujibu wa wachambuzi wakili madha patricia molina ametoa ripoti inayoeleza kwamba serikali ya otega imetekeleza zaidi ya kamatakamata 770 mashambulizi unyang'anyi na unyanyasaji dhidi ya kanisa katoliki ikiwa ni pamoja na vizuizi vya maandamano sala misa na hata maombi katika mazishi na ripoti hiyo kutoka roma ndio inatukamilishia matangazo ya kumekucha afrika kutoka studio 15 ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hapa washington dc shukran sana kwakowa msikilizaji kwa kuwa nasi ambapo huko afrika mashariki na kati ni siku ya ijumaa kujumuika nasi katika dakika hizi 30 za matangazo ya kumekucha afrika yenye ripoti mbalimbali shukrani pia kwa redio zetu shirika afrika mashariki na kati ikiwemo radio chuchu na fm fmv zanzibar tkfm ya tanga tanzania na sayari radio huko eldoret kenya pamoja na mtandao wetu wa vowshc kwa niaba yowote nikiwa naye ed ligongo unaitwa mkamiti kibayasi tunakutakia kila laheri na ijumaa njema