Never, ever, never... kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo mimi naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo ya leo jumatatu januari 8 mwak 224 ambapo tunasikika kupitia redio zetu mbalimbali mbali wa shirika huko afrika mashariki na kati pamoja na mtandao wetu wa voa swahilicom katika matangazo yetu tutakuwa na habari inayohusu shirika la ndege la marekani alaska jumapili limesimamisha ndege zake zote za boeing 77 max 9 baada ya maafisa wa serikali kuu kuashiria kuwa matengenezo zaidi yanaweza kuhitajika na leo katika makala ya jamii na maendeleo tunaangazia manufaa ya majani ya bahari yanayoelezwa kuwa muhimu katika kulinda mazingira wanawake wa ukanda wa pwani pia wananufaika na majani hayo vile wana kwa hiyo samaki ambazo zimetoka kwa hiyo, hiyo lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa habari za dunia na mwenzangu hapa studio mkamiti kibayasi viongozi wa juu wa bunge la marekani jumapili walikubaliana juu ya yatlion16 katika kipaumbele cha matumizi ya serikali kuu kwa mwaka wa fedha 224 katika makubaliano yanayolenga kuepusha kufungwa kwa sehemu ya taasisi za serkali baadaye mwezi huu spika wa baraza la wakilishi la marekani mik johnson alieleza takwimu za juu ni pamoja dola bilioni886 kwa ajili ya ulinzi na dola bilioni 74 kwa matumiziya sioya ulinzi johnson rlican alisema katika barua yake kwa wabunge jumaapili sehemu ya ulinzi tayari ilikuisha sainiwa kuashiria na rais joe biden mwezi uliopita kupitia mswada wa matumizi ya ulinzi fedha hizo zisizo za ulinzi zitalinda vipaumbele muhimu vya ndani kama vile mafao ya wastaafu huduma za afya na msaada wa lishe kutokana na punguzo la bajeti lililofanywa na baadhi ya warblican kiongozi wa wademokrat waliowengi katika baraza la senate chak schuma na kiongozi wa chama cha democratic katika baraza la wawakilishi hakim jeffriys wamesema katika taarifa ya pamoja taarifa yao iliweka matumizi yasiyo ya ulinzi kwa dola bilioni7727 karibu dola bilioni69 zaidi ya ilivyoelezwa na johnson mshauri wa chama cha democratic amesema fedha hizo za ziada ni mabadiliko madogo kufikia lengo polisi wa israel jumapili waliwafiatulia risasi washambuliaji wawili wanaoshukiwa walivurumisha gari lao katika kituo cha ukaguzi huko ukinga wa magharibi na kumuua msichana wakilestina katika gari lililokuwa karibu kulingana na polisi pamoja na maafisa wa afya washukiwa hao wawili pia walipigwa risasi wakati afisa wa polisi kijana alijeruhiwa kiasi tukio hilo la jumapili jioni limetokea saa chache baada ya watu ts kuuawa katika ghasia nyingine kwenye eneo hilo linalokaliwa kimabavu na israel ambalo limeshuhudia ongezeko la ghasia tangu vita vya israelhidiyhamas vilipozukaobpolisi wairae wamesema mashambulizi hayo yalifanyika katika kituo cha ukaguzi karibu na kijiji cha aestina cha bidu kilichopo kaskazini magharibi mwa jerusalem picha za kamera za usalama zilionyesha gari jeupeiieleei kisha polisi walilifuatilia gari hilo na kulifyatulia risasi shirika la ndege la marekani la alaska jumapili limesimamisha ndege zake zote za boeing 737 max 9 baada ya maafisa wa serikali ya marekani kueleza kwamba matengenezo zaidi yanaweza kuhitajika ili kuhakikisha kuwa hakutokei mlipuko mwingine wa ndege hiyo ikiwa safarini kama ule ulioharibu moja ya ndege zake ed ligongo anaisoma ripoti ifuatayo shirika hilo la ndege lilirejesha ndege zake 18 kati ya 65 za737ax 9 ku fanyakazi jumaamosi baada ya ukaguzi uliofanyika chini ya saa 24 baada ya sehemu ya ndege kulipuka ikiwa angani katika jimbo la oregon ijumaa usiku ndege hiyo ilikuwa imebeba abiria 171 na wafanyakazi sita ilirejea salama katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa portland bila kusababisha maafa shirika hilo la ndege lilisema katika taarifa kwamba uamuzi huo ulifanywa baada ya kupokea maagizo kutoka kwa mamlaka ya anga ya marekani faa kwamba uchunguzi wa ziada unaweza kuhitajika matoleo mengine ya ndege yabin 77 hayajaathiriwa shirika hilo limesema ndege hizo pia zimeondolewa kufanya kazi hadi maelezo kuhusu uwezekano wa matengenezo zaidi yatakapotolewa kutoka faa faa iliamuru kusimamishwa kwa baadhi ya ndege za 77a 9 jumaa mosi hadi zikaguliwe mchakato unaochukua takriban saa 4ne mashirika ya ndege duniani kote kwa sasa yanatumia takriban ndege 171 za737a 9 aina hiyo ya ndege inachukua asilimia 2 ya ndege za shirika la alaska na mpaka jumapili mchana ilikuwa imesimamisha kiwango kikubwa cha safari za ndege hiyo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika katika matangazo ya kumekuu cha afrika rais wa ukrain volodimir zelenski ameelezea imani yake kwamba rasia inaweza kushindwa na kuonya kuwa vita nchini ukraine vimeonyesha kuwa ulaya inapaswa kuendeleza utengenezaji wa silaha za pamoja na ukraine na kujenga silaha za kutosha kwa ajili ya ulinzi wake miaka miwili ya vita hivi imethibitisha kwamba ulaya inahitaji silaha zake za kutosha kwa ajili ya ulinzi wa uhuru uwezo wake ili kujihakikishia ulinzi uwezo wake wenyewe ambao utairuhusu ulaya yote au sehemu yeyote kusimama na kujihifadhi chini ya hali yeyote ya ulimwengu alisema zelenski zelenski alitoa matamshi hayo kupitia video katika mkutano wa masuala ya ulinzi wa stockholm siku ya jumapili wakati waziri wa, wa mambo ya nje wa sweden tobias bilstrm alielezea kujitolea kwa nchi yake kuiunga mkono mkonov msaada wa kijeshi kisiasa na kiuchumi kwa ukraine unabaki kuwa jukum kuu katika sera ya mambo ya nje ya serikali ya sweden kwa miaka ijayo alituma ujumbe kwenye mtandao wa x zamani twitter wakati mkutano unaendelea japan pia imeahidi kuiunga mkono kiv jumaapili wakati waziri wa mambo ya nje ya japani yoko kamikawa alipofanya ziara ambayo haikutangazwa na kuwa mgeni wa kwanza rasmi wa kigeni katika mji mkuu wa ukrain mwaka elfub mamlaka nchini pakistan zilivuruga huduma ya intaneti na kuzuia upatikanaji wa mitandao ya kijamii kote nchini humo siku ya jumapili wakati chama cha waziri mkuu wa zamani aliyekuwa gerezani imran khan kilipozindua ilani na kampeni yake ya uchangishaji fedha kwa njia ya mtandao kabla uchaguzi mkuu ujao unasikiliza kumekuu cha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mara baada ya kusikiliza hatua hiyo ya kwanza ya habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu ambapo wananchi na wagombea wa uchaguzi kwenye tkmradhi viti mbalimbali mbali vya ubunge e, waomba tume huru ya uchaguzi seni kutangaza kwa haraka matokeo ya uchaguzi wa bunge uliofanyika tarehe 2 20 desemba 22t astenemalivika naripotikamili mambo kahwaya ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani nyiragongo kaskazini mwa muji wa goma asema kwa sasa wakaazi wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanasubiri kwa shauku kubwa wabunge wao waliochagua tarehe ishirini desemba elfu bili ishirinatatu iliyopita kwenye ardhi yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kama vile shirika la raia kitu cha kwanza ni ofu kwanza ambayo imeweza kutukera sababu unajua kulikuwa kalenda yote ya tume huru ya uchaguzi ambayo ia imepangilia mambo yote kisia atakuwa yakifatana lakini tunakuwa na mshangao kuona baada ya uchaguzi unaanza kukajitokeza hasa mambo ambayo sisi ya ni mambo gani na hiyo tunaona kwamba inaweza ikapelekea hata kuwe mambo ya kuwaziana mambo ya wizi ama kunakuwa wale wengine ambao walimeshindwa lakini wanataka waweze kutangaza kama vile washindi yaani ni kitu ambayo kwa kesho kesho yake inaweza ikaleta hata ugomvi katikati ya wakaazi kawaia amesema kucheleweshwa kwa kutangaza matukio ya wabunge wataifa, wa taifa na mikoa nadi inaweza kusababisha mgogoro mpya miongoni mwa wakazi sisi kwa haraka zaidi tuikuwa tukifikiria pengine wangeweza kutoa uh, matokeo ya uchaguzi abunajua sisi raia tumeweza kuchagua na lazima tujue kazi ambayo tumeifanya imefanyika kivipi wameweza kutoa urahisi ya hini ya ubunge eh, ni kama kunakuwa mambo yingine ambayo aka ikifanyika kinshasa ambayo sisi raia uh, bado akiyaelewa na tunaweza kupinga kabisa tuweze kukubali hyo mkuu wa tume huru ya uchaguzi hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo denis kadima amesema sababu kubwa ya kucheleweshwa kwa kutangazwa kwa matukio ya uchaguzi ni hitilafu katika baadhi ya ofisi za kupigia kura ambako kuna baadhi ya wagombea waliyeshikwa na polisi wakiwa na kompyuta za kupigia kura na kwa sasa wengi miongoni mwao wamefutwa katika mchakato huo jacque sindzahera ni mmoja wa wagombea wa ubunge mkoani kivu kaskazini katika muji wa goma kitu inahitajika kwa haraka ni kusema watangazie wabunge ambayo walipi tna serikali ya mpya ianze kazi na tunadhani ya kwamba hiyo italeta mwangaza kwa uongozi mpya wa wapresident kisekedi ambaye raia leo wanasubiria kwake gozi mpya na kutumikia nchi na na uzalendo wamempatia kura na wanataka atumike kulingana na mapenzi ya wananchi na nakana na uzalendo kawaida matukio ya uchaguzi wote ingetangazwa tarehe thelahini pamoja na matukio ya urahisi kulingana na katiba na sheria za kongo wakati huo huo wanahabari waliokamatwa na jeshi la serikali frdec katika mj- wa mangina magharibi mwa muji wa beni wameachiliwa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo likiwashutumu kuchochea chuki na kutangaza bila kuheshimu deondolojia utafahamu kwamba kivu kaskazini ipo chini ya uongozi wa kijeshi ambako kuna sheria zilizowekwa wakati wa uongozi huu huuhoser malivika sautmriao unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc na hivi sasa tunarejea tena kwake mkamiti kibayasi kwa ajili ya habari zaidi za dunia wapiganaji wawili kutoka muungano wa shahid al shaabi nchini iraq wameuawa katika shambulio linalodaiwa kufanywa na kundi la islamic state is kundi linaloiunga mkono iran la hashid na chanzo cha usalama cha iraq kimesema jumaapili wapiganaji hawa wawili wamekufa baada ya kujeruhiwa walipokuwa wakikabiliana na shambulio na wapiganaji wa jihadi jumamosi jioni katika jimbo la salahdin kaskazini mwa badadi hah imesema katika taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la iraq chanzo cha usalama kikizungumza na shirika la habari laap kwa sharti la kutotajwa jina kimethibitisha idadi ya vifo na kusema kuwa is ilishambulia kituo cha kijeshi cha hashid hapo juaosius a eneo la al zarka kaskazini mwa jimbo hilo hashid al shaabi ni muungano wa vikosi vya zamani vya kijeshi vinavyoiunga mkono iran ambavyo vimeingizwa katika vikosi vya kawaida vya kijeshi wanajeshi wa iraq wameshuhudia pakubwa katika vita dhidi ya is ambavyo pia vinapingwa na tehran mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la miarma katika kijiji kinachodhibitiwa na waungaji mkono wa demokrasia huko kaskazini magharibi mwa nchi yamesababisha vifo vya raia angalau 17b wakiwemo watoto tis wakazi wa eneo hilo na kundi la haki za binadamu limeeleza jumapili mashambulizi ya anga ya asubuhi katika kijiji cha kanaan kwenye mji wa cappat katika mkoa sagen kusini mwa mpaka wa india pia yaliwajeruhi watu 20 walisema miarma inakabiliwa na ghasia zinazoanza baada jeshi ya jeshi kuiondoa madarakani serikali iliyochaguliwa ya ansansuci hapo februari mwaka 221 baada ya maandamano ya amani kusitishwa nguvu za kijeshi wapinzani wengi wa utawala kijeshi, wa kijeshi walibeba silaha na sehemu kubwa ya nchi hiyo sasa imegubikwa na mgogoro vyombo huru vya habari vya mtandaoni nchini humo na idhaa ya bbc ya miarma vimeripoti shambulio hilo la anga siku ya jumaa lakini serkali ya kijeshi ilikanusha kuhusika ikidai kuwa ni habari za uongo zilizoenezwa shirika huru la habari la mtandaoni linalounga mkono upinzani dhidi ya jeshi shukrani mkamiti kwa habari hizo za dunia na sasa tunarejea tena katika ripoti zetu wakati itali ikichukua nafasi ya uongozi wa kupishana wa mataifa saba yenye nguvu za kiviwanda ulimwenguni waziri mkuu wa gorgia meloni amesema kwamba uimarishaji wa ushirikiano na afrika badala ya utoaji misaada utakuwa kipaumbele cha taifa lake katika mwaka mmoja wa uongozi wake umoja wa ulaya kuimarisha uchumi wa mataifa ya kiafrika pamoja na kuinua hali ya maisha ya watu wake huenda kukapunguza tatizo la wahamiaji wanaotafuta hifadhi barani ulaya ameongeza kusema harison kamau hapa anaisoma ripoti kamili iliyotayarishwa na dal gavalak kutoka rome italia italy inalenga mkakati wa afrika kwa jina matei plan ambao ni kutokana na jina la enrico matei ambaye ni mwanzilishi wa kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali ya ni mpango huu unalenga kuinua ushirikiano na afrika zaidi ya nishati waziri mkuu wa italy georgi meloni ameambia wanahabari mwishoni mwa wiki na kwamba mpango huu unajumuisha miradi mahususi ambayo itatangazwa baadaye mwezi huu kwenye kongamano litakalofanyikia rome profesa nicolas wascott kutoka chuo kikuu cha oriento na masomo ya kiafrika mjini london amekaribisha tangazo hilo akisema kwamba ni hatua muhimu inayohitaji kukamilishwa wakati akizungumza na voa alisema kuwa hapo awali kumekuwa na mazungumzo mengi bila kuchukuliwa kwa hatua zozote yayo ambaye aliwahi kuwa meneja mkurugenzi wa maswala ya afrika kwenye eu amesema kwamba alikuwa ametenga fedha kwa ajili ya uwekezaji lakini hazijaonekana kuleta mabadiliko makubwa amesema kwambau inahitaji kuongeza juhudi zake katika kuhakikisha uwekezaji wa kutosha barani aafrika sasa ni wakati mwafaka wa kutenda hilo afrika inahitaji uwekezaji uwekezaji utakaosababisha uchumi tofauti kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo tayari yana athari kubwa barani afrika kuliko sehemu nyingine zozote ni muhimu kwa hatua hiyo kuchukuliwa kwa haraka wengi wa karibu wahamiaji elfu 2 waliofanya safari hatari ya kuvuka bahari ya mediterranean kutoka kaskazini mwa afrika mwaka uliopita wakiingia ulaya kupitia italy kulingana na umoja wa mataifa sheria kali za uhamiaji pamoja na uangalizi kwenye bahari hiyo hazijasaidia kudhibiti tatizo hilo meloni amesema kwamba italy ipo tayari kuzungumzia uhamiaji halali ili kuziba mwanya wa wafanyakazi nchini humo italy ni mojawapo ya mataifa yenye watu wakongwe zaidi ulimwenguni wakati idadi ya wakazi ikiendelea kupungua et amesema kwamba mpango wao huo wa kupunguza wahamiaji wanaoingia ulaya kisiasa unawezekana madalena procopio ambaye ni mchambuzi wa afrika kwenye baraza la ulaya la uhusiano wa kigeni ameambia vo kwamba itali kwa maneno ya meloni inalenga kujenga ushirikiano pamoja na mikakati madhubuti na afrika kama washirika sawa bila ukandamizaji amesema kwamba ushirikiano wa nishati na afrika umepelekea itali kuondokea gesi kutoka rasia madalena anasema kwamba itali na ulaya kwa ujumla wanazungumzia kwa kina kuhusu mabadiliko ya ushirikiano kutoka maendeleo hadi ushirikiano wa kiuchumi hata hivyo amesema kwamba misaada ya kifedha ya eu na mataifa ya magharidi pekee haitoshi kuleta maendeleo yanayohitajika na ndiyo maana fedha kutoka mashirika ya kibinafsi zinahitajika pia Yeah. unaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea kule katika jiji la los angeles california ambapo hoo hii leo inaangazia zile tuzo za za golden za hii ni baada ya mwaka mmoja eh, kupita katika hali ya mvutano wa vutani kuvute baina ya ule mgomo wa waigizaji na waandishi wa miswada mbalimbali ya filamu ambao ulidumu kwa miezi kadhaa eh, siku ya leo ya E, jumaa pili hapa lakini jumatatu huko afrika mashariki na kuingineko ni kwamba tuzo hizo zinaendelea hivi tunavyozungumza na wewe na watu mbalimbali mbali, mashuhuri katika e, filamu walihudhuria na macho ya watu wengi ilikuwa ni juu ya mitindo mbalimbali mbali, lakini kutambua e, namna gani hizi filamu kuelekea mwaka huu 2 zinakwenda kufanya ikumbuke kwamba golden globe kwa kawaida imekuwa kama ni kiashirio cha kuelekea tuzo e, za juu kabisa za filamu za oscars na kutoa hali ya halisi nini ambacho kinaweza kutokea hivi inavyozungumza mkamiti tayari kuna watu wameshachukua tuzo haswa so, lakini m- m- kabla tujafika huko kwanza tumwangalie uh, yule anaitwa mc mm-hmm. msheherekeshaji wa shughuli mm-hmm. hiyo jokoi ambaye yeye pia amejaliwa katika maswala ya uchekeshaji amependezesha sana tukio hili ambapo pale wakati likianza katika ile tunaita red mm-hmm. zulia jekundu maelebrity mm-hmm. kibao walikuwa wakipita pale wakionyesha mavazi yao ya kipekee ambayo ilikuwa anavutiwa na kila mmoja wakipiga picha kwa staili na mitindo mbalimbali mbali ya mikogo ambapo mm-hmm. tumeona kwamba babi na succession wote walikuwepo katika usiku huu wa uteuzi wa tuzo ambao wamepata tuzo ti uteuzi wa tuzo tisa si mchezo haponam na kwa kuangalia haraka haraka kuna zile filamu ambazo zimeshafanya vizuri filamu kama the boy and the heron uh, anatomy of a fall uh, vile vile silian mafy E, akiwa kwenye ile penheim amefanya vizuri kwelikweli lakini mambo yanaendelea hivi sasa na tutaendelea kukujuza basi usikose matangazo ya voa express ili kuweza kufahamu yale ambayo yanajiendelea leo katika jamii na maendeleo tunaangalia nyasi za baharini ni moja ya mifumo ya ekolojia ya bahari iliyoenea zaidi duniani ikifunika takriban kilomita laki tatu za bahari katika nchi 159 ingawa mwonekano wa bustani za nyasi baharini unaweza usiwe wa kupendeza kama miamba ya matumbawe au kama misitu ya mikoko lakini ni maficho ya samaki kulinda ukanda wa pwani kutokana na dhoruba na ni hifadhi kuu ya kaboni na ni baadhi ya maeneo ya asili yenye thamani zaidi duniani huko pwani ya kenya jamii ya vanga wanakumbatia uhifadhi wa nyasi za baharini na kulinda kutokana na uharibifu kwa kulinda mazao ya samaki amina chombo na makala hii akiangazia namna jamii hiyo inavyokumbatia mradi huo unaoambatana na uchumi wa bluu inakadiriwa kwamba asilimia saba ya nyasi bahari huangamia kila mwaka kote duniani ambayo ni sawa na uwanja wa soko unaoangamia kila baada ya dakika t baada ya miaka minne ya kuhifadhi na kupanda mikoko jamii ya vanga kusini mwa pwani ya kenya sasa imeanza mradi wa kulinda maeneo tengefu ya nyasi bahari asilimia 3 ya ajira za eneo hilo la vanga ni uvuvi vanga ni eneo la kusini mwa pwani ya kenya linalopakana na tanzania mradi huu ukiambatana na ajenda endelevu ya uchumi bluu ya kulinda asilimia 3 ya nyasi bahari na viumbe vya baharini kufikia mwaka e daktari jacklin uku ni mtafiti kutoka shirika la utafiti wa viumbe vya baharini na uvuvi cemfr hii sehemu inajulikana kama aanaeenaea a area wa sababu inashikana kenya na tanzania kwa hivyo kazi ambayo tumefanya ya nyasi ya mangrove ime, tumefanya huku, huku vanga na jimbo na tume, tumeenda tanga tumeanza ku, uh, kusomesha watu wa tanga umuhimu ya hizi environments na vile wanaweza kuziangazia na kuzi eneo hilo la vanga likitambulika kwa uuzaji wa hewa ya yarbon kwa miaka miwili iliyopita sasa wanashughulikia uhifadhi wa nyasi bahari eneo hilo likitengewa kwa shughuli hiyo ali abdalla muhammed ni katibu wa kitengo cha usimamizi wa bahari vanga sisi viongozi tumefundishwa tumekufanya asembli tukaita wanachama wote kuja kuwafahamisha kwa bari yau mradi napia kukubali lile eneo kwa sababu eneo la tengefu yetu yavanga kwanza ilianza kisiwa chingine kinahitwa si. lakini baada wa wavuvi wenyewe au wanachama kupiga kelele kwamba ile sehemu ndio sehemu yao ya kuvua sasa tumechukua tukashauriana nao ndo tukahama kule tukaja hapa warembopale warembo tumetengaa hiyo mradi wa nyasibahari pale ngawa tataja nyasi bahari lakini hili ni tengefu lengo la tengefu ni kuhifadhi nyasibahari kuhifadhi samaki matumbawe na maeneo na viumbe vingine haya vya bahari uhifadhi wa nyasi bahari unajiri wakati ambapo jamii hiyo ya vanga inapokea fedha kila mwaka kutokana na kulinda na kuhifadhi miti ya mikoko fedha zinazopatikana zikitumika katika masuala ya elimu na afyasipale tuna tajeti pengine from 3 to 5 million hiyo ni pesa nyingi ambayo itasaidia mambo mengi mu itainuka wananchi watainuka na ni pesa hii hii itafaa mambo yaleyale hizi pesa zavanga za bluore hivi sasa imesaidia shule kuna shule hapa inaitwa jumaboy second shool tumejengiwa labu ya kisasa laborator ilikuwa haina lab labu tumehospitali yetu yavangavangahecenter ina madawa ya kutosha na vifaa kupimafevifaa vya sukari na vifaa vya kinamama vya kuzalia vitanda vyote hivyo right. vimeelekeabali na fedha wanazopokea uhifadhi wa nyasi bahari katika maeneo tengefu umechangia ongezeko la samaki wanaovuliwa pamoja na kuzuia uharibifu wa matumbawe kutokana na uvuvi haramu dktari uku akisema kuwa shirika hilo la mfr lilitoa mafunzo kwa watu tis kutoka jamii hiyo ambao walitathmini faida za eneo hilo tengefu la nyasi bahari tukawatrin na tukawapatia masomo ya kuae kwa hivyo el- elimu ilikuwa kipaumbele na pia wakinamama walijiengaje wakatoa maelezo vile wanatumia uh, nyasi bahari vile wanabenefit kwa hiyo samaki ambazo zimetoka kwa hiyo, hiyo eneo other, benefits have been benefits that they from other donors uh, kama wcs And pwani ya kenya inategemea bahari kiuchumi kupitia uvuvi na utalii huku eneo la kati na bonde la ufa nchini kenya wakitegemea sana kilimo cha kahawa chai na maua profesa james njiru mkurugenzi mkuu wa shirika la mfr ahimiza wenyeji pwani kulinda rasilimali ya bahari kwa manufaa yao na taifa kwa ujumlarasilimali yupukaa ynikobaharini sasa kuna mtu abhio hapa alisimama akasisiza sasa muitunze hii ndio rasilimali yenu na mkiendelea hivyo hivo hiyo milioni saba itakuwa e, milioni kumi na ni vizuri sana mmeona hata watoto wenu wameanza kufanya nini kupata hivi barua hapa hapani kweli na ikienea ikipanuka wengine watapata kazi na meambiwa pia wanafunzi wengine watafuatilia vijana wenu watapata elimu ya, ya kijuu il tunaitah zingine tunaita, PhD, tunaita masters, vingina, wengine wengi amina chombo voa mombasa nam kabla ya kukamilisha matangazo yetu haya ya kumekucha afrika moja kwa moja tunaelekea katika mukhtasari wa habari viongozi wa juu wa bunge la marekani jumapili walikubaliana juu ya yaon16 katika kipaumbele cha matumizi ya serkali kuu kwa mwaka wa fedha 224 katika makubaliano yanayolenga kuepusha kufungwa kwa sehemu ya taasisi za serkali baadaye mwezi huu spika wa baraza la wwakilishi la marekani mike johnson alisema polisi wa israel siku ya jumapili waliwafyatulia risasi washambuliaji wawili wanaoshukiwa walifurumisha gari lao katika kituo cha ukaguzi huko ukingo wa magharibi na kumuua msichano wa kipalestina katika gari lililokuwa karibu kulingana na polisi pamoja na maafisa wa afya rais wa ukraine volodimir zelenski ameelezea imani yake kwamba rasia inaweza kushindwa na kuonya kwamba vita nchini ukraine vimeonyesha kwamba ulaya inapaswa kuendeleza utengenezaji wa silaha za pamoja na ukraine na kujenga silaha za kutosha kwa ajili ya ulinzi wake shirika la ndege la marekani la alaska jumaapili limesimamisha ndege zake zote za boeing 737 ax 9 baada e ya maafisa wa serkali ya marekani kueleza kwamba matengenezo zaidi yanaweza kuhitajika ili kuhakikisha kuwa hakutokei mlipuko mwingine ndege hiyo ikiwa safarini kama ule ulioharibu moja ya ndege zake na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kumekucha afrika kutoka idayakiswahili yasa gazo haya mimi ni idi ligongo mwenzangu ni mkamiti kibayasi tunakuambia shukran kwakwa nasi na asubuhi njemaa