kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo mimi ni mkamiti kibayasi tunakukaribisha kwenye matangazo ya jumanne januari 9 224 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki pamoja na maziwa makuu vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom baadhi ya wachambuzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanasema matokeo ya uraisi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo seni yatabaki kama yalivyo na mwito wa umma kuandamana kuyapinga hautofuatwakizi ninaona hiyo kesi siwazi kama itakuwa na matokeo yoyote ya kusema kubadili matokeo ya uchaguzi na licha ya kuwa taifa la pili kwa uchumi duniani darzeni ya raiya wa china ni miongoni mwa wahamiaji waliopo katika makambi ya wa wakimbizi ya san diego california kutoka mpaka wa kusini wa marekani na mexico tatizo ni nini nchi kuwa tajiri duniani haiwezi kusema kwamba raia wake bado wasitumia fursa nyingine kwa sababu taifa la china ni kweli ni taifa lenye uchumi mkubwa na la pili duniani lakini migration ni swala ambalo liko zaidi ya miaka alfu iliyopita lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu na ripoti ambazo tumekuandalia hapa hapa studio tunapata habari zaidi za dunia kutoka kwa mkamiti kibayasi rais wa marekani joe biden hana nia ya kumfuta kazi waziri wa ulinzi liloyd austin baada ya austin kushindwa kwa siku kadhaa kusema hadharani kuwa amelazwa hospitali na bado hajafichua suala lake la kiafya white house imeeleza jumatatu hakuna mpango kwa kitu kingine chochote isipokuwa kwa waziri austin kuendelea na kazi msemaji wa baraza la usalama wa taifa john kirby aliwaambia waandishi wa habari austin ambaye kwa wadhifa yupo chini ya biden katika mlolongo wa uongozi wa jeshi la marekani alilazwa hospitali siku ya mwaka mpya lakini matatizo yaliyojitokeza katika kile kilichoelezwa kama utaratibu wa matibabu wa kuchagua ambao aliupanga hapo disemba ishirini msemaji wa pentagon meja y jenerali patrick reider alisema kuwa hakuna wakati wowote wa usalama wa taifa ulikuwa hatarini kwa sababu ya austin kulazwa hospitaliingawju ke kwa naibu waziri wa ulinzi katherin hiks wakati austin alipolazwa hospitali msemaji wa serkali amesema austin hana mpango w kujiuzulu maafisa wa whit house walikutana jumatatu na viongozi kutoka sekta ya teknolojia na ulinzi kujadili jinsi ya kuipa ukrain vifaa vya hali ya juu vya marekani kama vile mifumo ya angani isiyo na rubani au vifaa vya kutungua makombora na kuisaidia katika juhudi zake za kujilinda dhidi ya russia kulingana na wasaidizi wa baraza la usalama wa taifa la marekani jack sullivan mshauri wa usalama wa taifa taifaawhithou aliitisha mkutano wa saa ao katiya ma hiyo na maafisa wa serkali juu ya uwezo mpya wa kiteknolojia ambao utairuhusu ukraine kugundua na kukabiliana na mifumo ya anga isiyo na rubani ya rusia inayoharibu maeneo makubwa nchini ukraine kama mfuko wa misaada ya ziada wa rais jo biden wa zaidi ya dola bilioni1 ambao unajumuisha msaada kwa ukraine unakwamishwa katika bunge kansela wa ujerumani olaf olafsh amezitaka nchi za umojaw ula siku ya jumatatu kutoa msaada zaidi wa kijeshi na kifedha kwa ukraine alizikosoa nchi wanachama wa umoja wa ulaya kwa kutotoa silaha za kutosha kwa kiv na kuwataka kufanya zaidi salim bazum mtoto wa rais wa nigea muhamed bazum ambaye alipinduliwa mwaka jana ameachiliwa kwa muda jumatatu kulingana na mahakama ya kijeshi ya niami id ligongo ripoti ya shirika la habari la a katika hati ya mahakama ambayo afp imeiona salem bazom ameachiliwa kwa muda baada ya kushikiliwa akiwa na wazazi wake toka mlinzi wa rais achukue mamlaka julai 26223 hati hiyo ya kuachiliwa kwake imeongeza kwamba ni jukumu lake kufika mahakamani kila atakapyohitajika kufanya hivyo wazazi wa kijana huyo mwenye umri wa miaka 2w bado wanazuiliwa katika makazi ya raisi chanzo kilicho karibu na raisi aliyepinduliwa kiliiambia afp kwamba salem bazom aliondoka niamei kuelekea lome mji mkuu wa togo na kuwasili jumatatu jioni nija imekuwa ikitawaliwa na viongozi wa kijeshi toka kupinduliwa kwa raisi mteule basom jambo ambalo limekemewa na kulaaniwa kimataifa mtawala wa kijeshi jenerali abdurahmani tiani amesema utawala wake unataka uwepo wa kipindi cha miaka mitatu cha mpito ili kurejeshwa kwa serikali ya kiraia togo ni miongoni mwa mataifa kadhaa ya afrika magharibi ambayo yamehusika katika upatanishi na utawala wa kijeshi wa nijaa jumatatu waziri wa mambo ya nje wa togo robert dusey alikuwa ni amei ambako alikutana na waziri mkuu aliyeteuliwa na serikali ya nisaa wamujibu wa televisheni ya taifa la niger unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc ethiopia imesema imefanya mazungumzo jumaatatu juu ya ushirikiano wa kijeshi na somaliland wiki moja tu baada ya makubaliano na mkoa uliojitenga na somalia kuhusu upatikanaji fursa ya baharini na kusababisha mivutano katika pembe ya afrika mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini adis ababa yalifanyika siku hiyo hiyo rais hassan shekh muhamud wa somalia ameanza ziara katika nchi jirani ya eritria somalia inatafutauungwaji kimataifa kuhusiana na makubaliano tata ya januari mosi kati ya ethiopia na somaliland mkoa uliojitenga ambao mogadishu una mamlaka kidogo ya kweli serikali kuu imeutaja mkataba wa maelewano mou ambao unaipa ethiopia fursa ya kuingia katika bahari ya sham kupitia somaliland kitendo cha ukandamizaji na ukiukaji wa uhuru wake wataalam wawili wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa wameitaka hamas iwajibike kwa uhalifu mbalimbali ikiwemo mateso ya kingono wakati wa shambulio la kigaidi dhidi ya israel hapo oktoba sb alic jil edwards mjumbe maalum wa umoja wa mataifa anayeangazia mateso na morris t ba bens mwandishi maalum wa masuala ya mauaji ya kiholela ni wataalam huru walioteuliwa na baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa lakini wazungumzi kwa niaba ya umoja wa mataifa wote walisema kuwa kuongezeka kwa, kwa ushahidi kuna ashiria vitendo vya kutisha vya kuhuzunisha vya mateso ya kingono ikijumuisha ubakaji na magenge ya ubakaji unyenyesaji wa kijinsia ukeketaji na ufiatuliaji ufiatulia risasi kwenye maeneo ya siri vitendo hivi vinajumuisha ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa kiasi cha uhalifu wa kivita ambao kutokana na idadi ya waathirika na maandalizi ya kina na kupanga mashambulizi pia anaweza kustahili kama uhalifu dhidi ya binadamu walisema katika taarifa yao wataalam hao walielezea ushahidi wa watu waliochoma moto akiwa wa hai na miili kupatikana imekatwa kukeketwa au ikiwa kwa kiwewe kinachoambatana na mauaji unawsikiliza kumekuu afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na mara baada ya kusikiliza hizo habari za dunia moja kwa moja tunaanza kuangalia ripoti na taarifa mbalimbali ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo baadhi ya wachambuzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanasema matokeo ya uraisi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo seni yatabaki kama yalivyo na mwito wa umma kuandamana kuyapinga hautofuata mwenzangu abdul shakur abud amezungumza na habet masomeko mtafiti wa masuala ya sheria na kwanza akamuuliza licha ya kuwekwa pingamizi mahakamani je kuna mabadiliko yanaweza kutokea nilaona hiyo kesi siwaze kama itakuwa na matokeo yoyote ya kusema kubadili matokeo ya uchaguzi kwa sababu huyo theodor ngoi hata kama alienda huko kwenye mahakama ya uchaguzi kwa kusema ukweli hakuchaguliwa na wakongomani na yootealisema kwamba alikuwa alichaguliwa sana na enju. angeweza angewezaweza hiyo uchaguzi lakini kwa kusema ukweli ni kwamba huyo alikuwa kabisa absent kwenye hiyo uchaguzi yote na kufika fasi nyingi ka kufanya kampeni yake na mpaka sasa julikana na wa wakongomani wa mingi lakini uh, kwenye iko na sheria wakati anasema kwamba hiyo uchaguzi ulikuwa na tunaita mingi sana kuenda huko kulikuwa watu wenye walikuwa na hiyo wanaita mashine kulikuwa migogoro sana kwenye hiyo uchaguzi kulikuwa shida nyingi sana lakini muungano wa upinzani mwishoni wiki walitoa taarifa wakitaka uchaguzi ufutuliwe mbali wakitaka watu ende barabarani unafikiri wakongo watasikiliza mwito wa upinzani hiyo nayo itakuwa shida sana kwa sababu wakongo wameshachoka na maandamano ya barabarani na kwa sasa wakongo hawiko wa mwiyo hadisi ya kwenda kwenye barabara na kufanya maandamano ninawaza kama waupinzani ndio waliita hiyo akisema wakongo waende kwenye barabara mpaka wa katali hyo uchaguzi lakini hakutakuwa kitu wakongomani wameshachoka sana kwa hiyo mapambano kila siku yenye ailete suluhisho kwa shida zao kanisa katoliki na anglika wametoa taarifa wakiwa na wasiwasi na matokeo ya uchaguzi hudhani hiyo pia itaweza kuleta mabadiliko au kufanya mageuzi fulani hiyo hakuna mabadiliko yenye italeta kwa sababu unajua kwamba kutoka huko kanisa ya katoliki na hiyo anglikani ilikuwa tena ikiingia mwiyo tuliita huko maongezi ya wapinzani na regime ya joseph kabila lakini kanisa haikuweza kupata suluhisho kwa hiyo na mpaka hiyo miaka wakongomani hawana tena confidence kwenye kanisa katoliki na hata waanglikani ni kusema kwamba e, ndio wamefanya hiyo muito watakuwa na civil society watawasaidia kufata ile muito lakini wakongomani hawataingia kwenye hiyo hadisi kwa sababu ndili nimesha sema watu wameshachoka na hiyo mapambano ya barabarani na siwaze kama kutakuwa watu wenye watafata hiyo direction ya kusema watu wapambane ni kusema kwamba wakongomani wameshahitika kama uchaguzi umepita na hiyo tatizo yenye enyemefanyika mwenye uchaguzi lakini hakutakuwa kitu enyetabadilika ni habet masomeko akizungumza na kumekucha kutoka goma jamhuri ya kidemokrasia ya kongo <muchos> popote pale ulipo kama unajiunga nasi asubuhi hii unasikiliza kwa mekucha ya afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na mwenzangu hapa mkamiti kibayasi anaendelea kwa kusomea habari zaidi za dunia waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken amesema jumaatatu viongozi wa mashariki ya kati wamedhamiria kuzuia mgogoro wa gaza kuenea na kwamba kuna utambuzi mpana juu ya haja ya kuweka njia ya kisiasa kwa wapalestina ukingo wa magharibi na gaza zinapaswa kuungana kuwa chini ya utawala wa palestina blinken aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa al ula nchini saudi arabia arabiamstakbali wa eneo hili unahitaji kuwa moja mwingiliano sio mgawanyiko na sio migogoro alisema blinken akiongeza ili hilo litokee tunahitaji kuona kuanzishwa kwa taifa huru la wapalestina iran ina matumaini kuwa matatizo ya kiufundi yanayowazuia waislamu wa iran kufanya hija ya umra nchini saudi arabia yatatatuliwa hivi karibuni msemaji wa wizara ya mambo ya nje nasir kanani amesema iran awali ilitangaza mwezi disemba kwamba mahujaji wa kwanza wa umra watasafiri tarehe 19 disemba kufuatia makubaliano kati ya tehran na riyadh kuruhusu hija kufanyika baada ya kusitishwa kwa miaka minane hata hivyo safari hii ya ndege na nyingine zinazofuata zilifutwa kutokana na riadhi kushindwa kutoa vibali muhimu vya mwisho kwa ajili ya kuingia kwa ndege za iran katika viwanja vya ndege vya saudi arabia hasim kurbanali msemaji wa iran ea ameiambia televisheni ya taifa mamlaka husika zimefahamisha kuwa ni suala la kiufundi tu na kwamba hakuna mzozo wa kisiasa kwa kuwa makubaliano ya pande mbili kuhusu hija ya umra umrayameimarishwa na saudi arabia imejizatiti kwa hilo kanani alisema wakati wa mkutano na uandishi wa habari kwa njia ya televisheni siku ya jumatatu saudi arabia akutoa tamko lolote kuhusu suala hilisalam nam tukizidi kusonga mbele na ripoti zetu moja kwa moja tunaelekea kule nchini nigeria ambapo taifa hilo e, ikiwa ni moja ya nchi zilizotia saini mikataba uh, kadhaa ya kimataifa inayolenga kukomesha unyenyesaji wa kingono na kijinsia dhidi ya wanawake tatizo hilo bado linaendelea kuwa changamoto baadhi ya wadau wanataka kuwepo kwa sheria mpya za kuwawajibisha wakoswaji timothy obiezu ameandaa ripoti hii kutoka mji wa jos jimbo la plateau nchini nigeria inayosimuliwa hapa na bmj muridhi ndani ya jengo lililokatikati mwa mji wa jose katika jimbo la plateau la nigeria kuna wanawake wanaotafuta kimbilio kutokana na unyanyasaji wa kingono stella kenneth alibakwa na baba mwaka elfubli kmia 7 alipokuwa na umri wa miaka kumi. My my body and... baba yangu alianza kunishikashika mwili wangu na siku moja aliniita kando na kuniambia najaribu kukufundisha maisha ni nini ili mtu yoyote asije kukudanganya akisema na kupenda niliogopa kwamba nikisema baba yangu atanipiga na kuacha kunilipia karo unyanyasaji huo uliendelea hadi mwaka jana ambapo kenneth alimweleza rafiki wa familia kilichokuwa kikitendeka na wakaripoti kwa mamlaka ambao walimkamata babake anasema tukio hilo liliathiri kujidhamini kwake nilipokuja hapa kwa mara ya kwanza nilikuwa katika hali mbaya ninaposema mbaya ninamaanisha kwamba si kutaka kujumuika na watu na kila wakati kujisikia kama msichana mbaya shirika lisilo la faida la ubora na uwezeshaji wa wanawake wa kikristo katika jumuiya ya nigeria lilizinduliwa mk21 na linasema makazi yake salama yanasaidia waathiriwa wengi wa unyanyasaji wa kijinsia kama kenneth kukabiliana na kiwewe ukatili dhidi ya wanawake na wasichana umeongezeka zaidi ya miaka 20 baada ya nigeria kutia saini itifaki ya maputo ambayo ni makubaliano ya afrika kuhusu haki za wanawake hivi karibuni balozi wa ufaransa nchini nieria emmanuel manuelblatma alisema changamoto za kiuchumi nchini humo ndizo zinazosababisha ongezeko la visa vya ukatili wa kijinsia kacholo mumsa mwenye umri wa miaka 18 anasema alibakwa na mjombake miaka minane iliyopita anasema bado anaogopa kuripoti kisa hicho kwa familia yake yakenilidnganya niliwambia kuwa kuna mtu anataka kuniteka na baada ya hapo nikajuta niliogopa kuripoti kesi hiyo mwezi disemba wabunge wa nigeria walitaka kupitiwa upya kwa sheria ili kuwezesha mawakala wa utekelezaji kuchukua hatua madhubuti janet bitrus meneja wa nyumba salama katika mji wa jose jimbo la plateu anaunga mkono msukumo wa kuangalia upya sheria za sasa kwangu mimi nadhani kifungo cha maisha au hukumu ya kifo zinaweza kutumika kama onyo kwa wengine huko nje uzito wa kosa hili utakumbukwa maisha yote katika mioyo na maisha ya walioathiriwa bitrus anasema sheria kali na utekelezaji thabiti zaidi unaweza kuwa kizuizi na kusaidia wanawake kujihisi salama nam shukrani bmj na ripoti hiyo na kama unajiunga nasi sasa hivi unasikiliza matangazo haya ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo unaweza kuyasikiliza kupitia redio wa shirika popote pale ulipo katika eneo zima la afrika ya mashariki na eneo zima la maziwa makuu tunasonga mbele asubuhi ya leo okonelayonanai mawatr ali très Trichérito, et Zali La N'a n'a N'a N'a N'a rumba N'a Ya am going to go na bunda ya mambo mazuri kabisa na tuzidi kusonga mbele sasa e, tunakuja hapa hapa marekani ambapo dazeni ya raia wa china ni miongoni mwa wahamiaji waliopo katika makambi ya san diego california kutoka mpaka wa kuseni wa marekani na mexico katika miezi kumi na moja ya mwanzo ya mwaka elfu na 2t raia wa china 3meu walishikiliwa na walinzi wa mpakani wa marekani wakivuka mpaka kinyume cha sheria china ni taifa la pili kwa uchumi duniani na ni nini hasa kinafanya baadhi ya raia wake kutumia njia hii kuingia marekani amin ali mchambuzi wa masuala ya kimataifa anajibu hili nchi kuwa tajiri duniani haiwezi kusema kwamba raia wake bado wasitumia fursa nyingine kwa sababu taifa la china ni kweli ni taifa lenye uchumi mkubwa na la pili duniani lakini migration ni suala ambalo liko zaidi ya miaka alfu iliyopita kwa hiyo wanaweza kuwa hawa watu wanaondoka katika taifa lao fursa za kiuchumi zinawafanya watu wahame nchi moja kwenda nchi nyingine lakini uchumi mzuri wa china sio unaweza kusema kwamba wa china wote kwa sababu china ni taifa kubwa la watu wengi bado wa wachinesi wanataka kupata fursa kutoka nji ya nchi yao watu wanahama katika nchi migration kwa sababu ya inaweza kuwa mana. kwanza inawezakwanza kuwa labda ni political prosecution na ipo nchini china hususan kwa watu hawa wanaitwa ambao pengine ndio ambao wata wanaondoka kule china kukuja katika boda hii ya kusini ya marekani kuingia marekani kwa sababu ya political prosecution china ina watu wengi katika mataifa tofauti duniani ikiwemo nchini marekani kwa hivyo hawa pengine wanaohama wanatafuta njia kama hizi labda wanatafuta fursa za, za kukutana na familia zao ambazo zimehamia hapa lakini ukitizama sio njia sahihi wanaohitumia kwa namna ambavyo taifa lao livyo watu walidhani wangeweza kutumia njia za kawaida kusafiri kwa ndege na kadhalika ni kweli sio njia halali na sio njia safi na sahihi kabisa kwa wao kutumia njia kama hizi usafiri wa ndege kuja katika chi hizi unahitaji prosesi maalum kwa wao hawa ambao wanaingia katika njia ambazo sio halali kwa mfano kupata viza za kuweza kuja katika nchi hizi kuna utaratibu wake huweziu ukapanda ndege na kusema kwamba utaingia nchini marekani bila kupitia taratibu zinazohusiana na mambo ya uhamiaji kwa hiyo hiyo itakuwa ndiyo sababu kubwa inaofanya wasitumie fursa kama hizo watumie njia ambazo sio sahihi na ambazo ni hatari kabisa kwa upande wao kwa mazingira yaliyopo unadhani hawa raia wa china wanaweza wanawezaw chukuliwa ama wakafanyiwa vitu vyao sawa na wale ambao wanatoka katika mataifa ambayo kuna hali ya hatari raia yoyote anaotoka nchi moja kuja nchi nyingine katika mkataba wa kimataifa ana haki ya kusikilizwa kwa tatizo aliokuwa nalo ikiwemo na hawa raia wa china swala so, hili halihusiani na nchi moja tu au nchi nyingine na china ikiwemo ikiwa raia wake wameingia hapa au wanatafuta fursa za kuingia nchini marekani ikiwa kama ni wakimbizi au kanjani gyoyote ile ambayo katika sheria za kimataifa lazima swala lao lisikilizwe wapokelewe checking background check wasikilizwe na makosa yao yapelekwa kama, mahakamani ili yasikilizwe na ikionekana yana uhalali maalum katika sheria za kimataifa au sheria za nchi ya marekani basi wanayo haki kamili ya kuweza kupata fursa hizo ni amin ali akizungumza na kumekuu cha afrika kutoka siatowino washington hapa marekani na kabla ya kukamilisha matangazo yetu tunamulika tena mkamiti kibayasi kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari <muchu> rais wa marekani joe biden hanania ya kumfuta kazi waziri wa ulinzi liloyd austin baada ya austin kushindwa kwa siku kadhaa kusema hadharani kuwa amelazwa hospitali na bado hajafichua suala lake la kiafya imeeleza jumatatu maafisa wa White House walikutana jumatatu na viongozi kutoka sekta ya teknolojia na ulinzi kujadili jinsi ya kuipa ukraine vifaa vya hali ya juu vya marekani kama vile mifumo ya angani isiyo narubani au vifaa va kutungua makombora na kuisaidia katika juhudi zake za kujilinda dhidi ya rasia kulingana na wasaidizi wa baraza la usalama la taifa la marekani salem bazumu mtoto wa rais wa nijaa mohamed bazumu ambaye alipinduliwa mwaka jana ameachiliwa kwa muda jumatatu kulingana na mahakama ya kijeshi ya niami ethiopia imesema imefanya mazungumzo jumatatu juu ya ushirikiano wa kijeshi na somaliland wiki moja tu baada ya makubaliano na mkoa uliojitenga na somalia kuhusu upatikanaji fursa ya baharini na kusababisha mivutano katika pembe ya afrika wataalam wawili wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa wameitaka hamas iwajibike kwa uhalifu mbalimbali ikiwemo mateso ya kingono wakati wa shambulio la kigaidi dhidi ya israel hapo oktoba waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken amesema jumaatatu viongozi wa mashariki ya kati wamedhamiria kuzuia mgogoro wa gaza kuenea na kwamba kuna utambuzi mpana juu ya haja ya kuweka njia za kisiasa kwa wapalestina iran ina matumaini kuwa matatizo ya kiufundi yanayowazuia waislamu wa Islamo iran kufanya hija ya umra nchini saudi arabia yatatatuliwa hivi karibuni msemaji wa wizara ya mambo ya nje n Banani, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwongozaji ni dadi balawe nimeshirikana na mwenzangu mkamiti kibayasi mimi naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza na asubuhi njema ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani serikali ya rasia imekamilisha mwaka mmoja na kukaribisha mwingine kama vile ingetarajiwa kwa taifa ambalo haliheshimu haki za binadam au sheria za kimataifa kwa kuendelea na mashambulizi yenye aibu dhidi ya raia wa ukraine pamoja na miundombinu yake kwa hakika kulingana na naibu katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwa ajili ya mashariki ya kati asia na pacific kwenye vitengo vya kisiasa na maswala ya kurejesha amani na operesheni ya amani kalid kairai mashambulizi yanaendelea kuongezeka hapo disemba 27 rusia ilifanya mojawapo ya mashambulizi makubwa zaidi ya anga tangu kuanza kwa uvamizi kamili wa ukrain wa februari 222 kwa kurusha jumla ya droni 158 pamoja na roketi dhidi ya ukrain shambulizi hilo linatukumbusha kwamba baada ya miaka miwili ya vita hivyo lengo la putin halijabadilika angali analenga kuangamiza ukrain pamoja na kukandamiza watu wake amesema john kery ambaye ni mshauri wa kisiasa kwenye baraza la marekani kwenye umoja wa mataifa badala ya amani putin alichagua kuadhimisha msimu wa sikukuu pamoja na mwaka mpya kwa kuongeza mashambulizi ya droni pamoja na makombora dhidi ya taifa lingine ambalo ni mwanachama wa umoja wa mataifa makadirio ya sasa ni kwamba mashambulizi hayo yameua takriban watu na kujeruhi wengine zaidi ya idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka na milipuko hiyo ilishuhudiwa kote nchini kulikuwa na ripoti za mashambulizi kwenye hospitali ya kujifungulia akinamama shule yachekechea eneo la maduka kituo cha ei pamoja na makazi ya watu katika kujitetea kutokana na shambulizi hilo la kikatili dhidi ya ukraine jamhuri ya rusia imetoa madai kwamba silaha zake hazikuumiza yeyote ndani ya ukrain na badala yake kusema kwamba mfumo wa ulinzi wa ukrain ulisababisha vifo hivyo tetesi na uongo wa kremlin kamwe hazifuti au kuficha madhara makubwa kote nchini pamoja na maelfu ya maisha yaliyopotea tangu kuanza kwa vita hivyo amesema balozi balosikeri shambulizi hili ni onyo lingine kuhusu cha kutarajia linalotuonyesha ni kwa nini jumuiya ya kimataifa inahitaji kuendelea kuunga ukraine mkono linalotuonyesha ni kwa nini jumuiya ya kimataifa lazima iendelee kushinikiza rasia kuacha uvamizi wake na mara maja kuondoa vikosi vyake kwenye eneo la ukrain linalotambulika kimataifa marekani inasimama na ukrain na itaendelea kuitisha uajibikaji kutokana na ukatili uliotekelezwa na maafisa wa rasia pamoja na vikosi vinavyopinga watu wa ukrain amesema balozi balozikeri hatutatelekeza kamwa watu jasiri wa ukrain ambao sasa hivi wanapigania uhuru wao na taifa lao hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani <tune>