kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo ya leo alhamis januari Kumi na moja, mwaka 11224 tunapatikana kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na kati pamoja na maziwa makuu vilevile unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa gavana wa zamani wa new jersey chris christy amejitoa kugombania uraisi kwa chama cha republican hii ina maana gani maana yake ni kumaanisha ya kwamba sasahivi wale wanaonekana kushindwa hawataweza kuendelea wameanza kujichuja na umoja wa mataifa umesema juhudi zinaendelea kuiokoa helikopta ya kukodiwa ya umoja huo ambayo imetekwa jumatano na wanamgambo wa al shababu hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya hii leo lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zinasomwa na mkamiti kibayasi ushirikiano wa kijeshi wa rasia na korea kaskazini ili kuendeleza vita vyake nchini ukraine unaleta shutuma za kimataifa ikiwemo katika baraza la usalama la umoja wa mataifa ambako rasia ni mwanachama wa kudumu nchi wanachama wa baraza la usalama la umoja wa mataifa ambazo ni uingereza ufaransa japan malta korea kusini slovenia na marekani pamoja na ukraine jumatano zililaani matukio matatu ya mashambulizi ya anga ya rasia hapo disemba thelaathini januari mbili pamoja na sita mashambulizi haya ya kutisha yalifanywa kwa kiasi ya kutumia makombora ya masafa marefu na makombora hayo ya masafa marefu yalinunuliwa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa korea dprk mataifa wanachama hao walisema katika taarifa wiki iliyopita msemaji wa baraza la usalama la taifa la marekani john kirby aliwaambia waandishi wa habari kuwa mashambulizi hayo ni makubwa na yanaongeza wasiwasi gavana wa zamani wa jimbo la new nyeujezi nchini marekani chris christy anasema kwamba anasitisha azma yake ya kugombea urais kupitia chama cha republican siku chache kabla ya uchaguzi wa iowa katika juhudi za mwisho za kumnyima donald trump kupata uteuzi lengo langu halijawahi kuwa sauti tu dhidi ya chuki na mgawanyiko pamoja na ubinafsi wa kile ambacho chama chetu kimekuwa chini ya donald trump christy alisema katika mkutano huko new hamshire siku zote nimekuwa nikisema kwamba kama ungetokea wakati katika kinyang'anyiro hiki ingetokea sikuweza kuona njia ya kufanikisha lengo hilo hivyo ningejitoa alieleza ni wazi kwangu hivi leo usiku kwamba hakuna njia ya mimi kushinda uteuzi ndio maana anasitisha kampeni yangu usiku wa leo kwa nafasi ya rais wa marekani haikubainika wazi iwapo kristi atamuunga mkono mmoja wa wapinzani wake lakini alisikika akimkosoa balozi wa zamani wa umoja wa mataifa niki haili katika mazungumzo ya moja kwa moja yaliyoandaliwa na kampeni yake kabla ya tukio hilo umoja wa mataifa umesema juhudi zinaendelea kuiokoa helikopta ya kukodiwa ya umoja huo ambayo imetekwa jumaatano na wanamgambo wa kundi la al-shababu katika jimbo la galmodog id ligongo anaisoma ripoti kamili msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa stehani dujarik katika mkutano na wanahabari jijini new york amethibitisha kutokea tukio ambalo limehusisha helikopta ya kukodiwa ya umoja wa mataifa katika eneo la galmudog nchini somalia juhudi za kuipata zinaendelea lakini kwa usalama wa wote waliokuwemo kwa sasa hatutasema chochote zaidi dujarik amesema helikopta hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka mji wa beleduene katika jimbo la hirshabele kuelekea wisil galmudog katika kile maafisa wanasema kutoa huduma za kimatibabu ilitua katika eneo la al katikati mwa somalia karibu na mji wa shindhere jimboni galmudog maafisa wa somalia wameiambia voa maafisa wanasema wanaamini watu ti waliokuwa wakisafiri na helikopta hiyo wamekamatwa na wanamgambo al lakini mpaka sasa bado haijajulikana ni raia wa taifa gani afisa wa serikali ya somalia ambaye hakutaka kutambulishwa kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na vyombo vya habari amesema helikopta hiyo aina ya bel 412 ilipata matatizo ya kiufundi wafanyakazi wa helikopta za umoja wa mataifa kwa kiasi kikubwa wanafanyakazi katika ofisi ya misaada ya umoja wa mataifa somalia ambayo inaisaidia tumi ya umoja wa afrika ya somalia na serikali ya somalia unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washinton dc televisheni ya taifa ya belarus imeripoti jumatano kwamba maafisa walipeleka kundi la watoto wa ukraine waliowasili hivi karibuni kutoka eneo linalokaliwa kimabavu la ukraine kwenda kupatiwa mazoezi na jeshi la belarus kujifunza jinsi ya kuondoka e, sehemu endapo kuna mashambulizi ukraine na wapinzani wa belarus wanaishutumu belarus mshirika wa rasia kuwa anajihusisha na uhamishaji haramu wa watoto wa ukraine kwenda belarus kwa kiwango kikubwa ambapo wakosoaji wanasema ni kampeni ya kuwafunza watoto kuiunga mkono rasia ripoti hiyo ya jumatano imewataja watoto t na watano kutoka mji wa antrasty unaokaliwa na rassia mashariki mwa ukraine ambapo maafisa wa belarus walisema walipelekwa katika mji wa mashariki mwa belarus wa mojlev mkuu wa shirika la afya la umoja wa mataifa who anasema kwamba mikusanyiko ya sikukuu pamoja na kusambaa kwa virusi maarufu vya hivi karibuni ulimwenguni kulisababisha ongezeko la maambukizit mwezi uliyopita gebreyesus alisema karibu vifo viliripotiwa mwezi disemba wakati watu waliolazwa hospitali katika mwezi huo waliongezeka kwa asilimia 42 katika nchi takriban h hasa za ulaya na marekani ambazo zilishirikiana taarifa kama hizo japokuwa vifo 1 kwa mwezi ni kidogo sana kuliko wakati janga hili lilipoanza kiwango hiki cha vifo vinavyoweza kuzuilika hakikubaliki mkurugenzi mkuuwa shirika la afya duniani who aliwaambia waandishi wa habari katika makao makuu yake ya mjini jinivaunasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na kama mlivyosikia katika habari za dunia gavana wa zamani wa new jersey chris christie amejitoa kugombania uraisi kwa chama cha republican mgombea huyo ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa kinara wa mbio hizo kwa republican rais wa zamani donald trump hakuweka bayana mgombea anayemeunga mkono nimezungumza na d timothy sadera na kwanza nikataka ni kujua hii ina maana gani katika mbio za uchaguzi wa marekani maana yake ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi wale wanaonekana kushindwa hawataweza kuendelea wameanza kujichuja maanaake utakuta ya kwamba bana trump angali pia anajaribu kuongeza kura zake na pia wengi wanaona ya kwamba bwana trump ndiye anastahili kua kinara katika sehemu hiyo kwa hivyo bwana chris christin na anapoondoka ni kumaanisha ya kwamba hivi wafuasi wake bado hajaamua angependa wamfuate nani lakini kumbuka yeye ni munga mkono mkubwa sana japokuwa upande ule mwingine anampinga kiongozi wa republican kuondoka kwake sasa kumempa mwanya zaidi mgombea gani kati ya hawa wagombea waliosalia mpaka hivi sasa kwa sasa sasahivi kumbu kya kwamba hata bwana kristi alikuwa pale nyuma kabisa kati ya wale wapiganiaji lakini manake maadili yake mara nyingi hayafui dafu manake miaka iliyopita alijaribu kama mara mbili tatu pale amejaribu akishindwa kuendelea anachujwa katika mchujo kwa hivyo inamaanisha ya kwamba wale sasa waliosalia hakuwa na msukumo mkubwa lakini sasa hivi turingetaa kuona ni ujazi inaelekea upande gani tumemwona kwamba Chris rist wakati bado yupo kwenye kinyang'anyiro alikuwa ni mkosoaji mkubwa sana wa rais wa zamani donald trump na hivi sasa amesalia niki haley na ron rdantis je unadhani kuna uwezekano aka kumuunga mkono yeyote kati ya hawa watatu kwa mazingira yaliyopo kwa upande mwingine naona kwamba atamuunga mkono bwana bwanaant maanake wamekuwa kwa pamoja wamekuwa wakizungumza sauti sawa tukiangalia wahamiaji wanazungumza kama lugha sawa ukiangalia ni kama haki za chama wanataka kuunganisha chama kwa hivyo wafuasi wake wengi pengine wanaweza kuegemea upande wa lakini tukikumbuka kwamba huyu biniki wengi bado hawajaona kama ataweza kujizatiti kabisa kumwondoa rais wa zamani Bernard trump hili si jambo la kwanza kwa huyu gavana wa zamani wa new jersey ny Chris ccrit kujitoa kama hivi katika chaguzi mbalimbali zilizopita nyuma je huwa hajipangi vizuri kutaka kuwania urahis wa marekani nafikiri kweli kama jinsi umesema mpangilio unastahili lazima awe na mikakati ya kujua je tutaendeleaje kura hizi tutazitafuta namna gani majimbo yote ambayo tutazuru je tunakubalika jambo hilo hilonan chris katimwingi huwa linampungukia kabisa lakini na uhakika ya kwamba pengine miaka inayokuja utakuwa ni wakati ambapo anastahili pia kupata zile kura ambazo zitamsaidia kuweza kungang'aniaurahisi kwa namna gani timu ya tu inaweza kawa imefurahia jambo hili kwa upande ule mwingine ndio ama hapana lakini kwa upande wake kwa sababu kura zake ni chache kwa hivyo zikiwa ni chache bwana trump angali anafurahia kwamba ana uhakika ya kwamba ni yeye sasa atakayesimamia chama cha republican ni daktari timothy sadera akizungumza na kumekucha afrika kutokea atlanta georgia <mulia> unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika tukizidi kusonga mbele na matangazo yetu ya asubuhi ya leo tunamulika tena mkamiti kibayasi kwa ajili ya habari zaidi za dunia <mulia> wahamiaji wawili wamefariki na wengine thelathini kuokolewa nchini ugiriki siku ya jumaatano baada ya boti kugonga katika miamba kutokana na upepo mkali katika kisiwa cha lisbs mamlaka za eneo hilo zimeeleza ajali hiyo ilitokea karibu na mji mapu wa mapumziko wathemi mashariki mwa kisiwa hicho unaopakana kwa karibu na pwani ya uturuki maafisa wanasema watu wengi waliookolewa walipatikana katika eneo la mbali kwenye ardhi karibu na eneo lililotokea ajali wakiwa wanajaribu kuelekea mji ulio karibu na hapou fanyika baharini lakini bado haijajulikana kwa wengine waliopotea upepo mkali ulivuruga usafiri wa feri katika maeneo mengi ya ugiriki siku ya jumaatano lisbs bado ni kituo cha usafiri kwa wahamiaji haram katika umoja wa ulaya licha ya doria kali inayofanywa na walinzi wa pwani ya ugiriki na shirika la frontex la ulinzi wa mpaka la eu waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken katika juhudi zake za karibuni za kidiplomasia za kuzuia vita vya gaza kusambaa ameonya kuhusu matokeo baada ya waasi wa kihauthi wenye makao yake yemen kuanzisha mashambulizi yao makubwa zaidi ya angani katika bahari ya sham tulikuwa na shambulio kubwa zaidi makombora ya uavs yasiyo na rubani jana tu blinken aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa bahrain mjini manama siku ya jumaatano mashambulizi haya yamesaidiwa na kuchochewa na iran kwa teknolojia vifaa ujasusi taarifa na yana athari ya kweli kwa maisha ya watu zaidi ya nchi ishirini ikiwemo bahrain zimeapa kulinda uhuru wa kusafiri na uhuru wa meli katika bahari ya sham blinken alisema baada ya kufanya mazungumzo na mfalme wa bahrain hamad bin isa al khalifa nam tukisonga mbele asubuhi ya, ya leo ni kwamba licha ya uhaba wa chakula unaoendelea serikali ya malawi mwezi uliopita ilipiga marufuku uagizaji wa mahindi ambayo hayajasagwa kutoka kenya na tanzania kwa hofu ya kuenea ugonjwa wa nacrosis wa mahindi au mln ili kuwasaidia wananchi kupata chakula shirika la mpango wa chakula duniani wfp limeanza kusaga tani e za main, mahindi ya msaada serikali inasema shehena ya kwanza ya nafaka iliyosagwa inatarajiwa kufika wiki ijayo lami masina anaripoti kutoka blanti na mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili cha kushangaza mahindi ambayo wfp ilinunua na kuyasaga yanatoka tanzania mahindi hayo yalishikiliwa wiki iliyopita na kusubiri wataalam ili kuyapima kama yana ugonjwa hata hivyo mkurugenzi wa wfp wa malawi paul tunbal aliviambia vyombo vya habari vya ndani kuwa kutokana na muda ilikubaliwa kutofanyika vipimo vyovyote na badala yake wfp itayasaga mahindi hayo na kuingiza unga nchini malawi charles kalemba ni kamishna wa idara ya masuala ya kukabiliana na maafa nchini malawi ameliambia shirika la utangazaji la serikali siku ya jumanne kwamba kuagiza unga ni salama getting, uh, from... tunapata unga wa mahindi kutoka tanzania kwa sababu wizara ya kilimo haikusema hatuwezi kupata unga mahindi ambayo yanaweza kupandwa ndiyo yenye tatizo lakini kupata unga kamili wa mahindi ni sawa wizara ya kilimo imesema ugonjwa wa mahindi unahofiwa hauna tiba na unaweza kusababisha hasara ya asilimia 1 ya mavuno ronald chilumpe ni mtaalamu wa ulinzi wa mazao wa malawi ameiambia voa kuwa hatarajii malawi kupiga marufuku mahindi kutoka tanzania ugonjwa wa mahindi umekwepwa afrika mashariki toka 212 malawi imekuwa katika hali ya tahadhari kuhusu uwezekano wa kuwepo kwa ugonjwa huo ninaamini kuwa haya ni masuala ya kisayansi ambayo yanaweza kujadiliwa kisayansi na kufikia makubaliano serikali ya malawi inakadiria kuwa watu milioni 44 takriban robo ya wakazi wa malawi watakabiliwa na uhaba wa chakula katika kipindi cha miezi mitatu ijayo uhaba wa chakula unatokana na athari za kimbunga fredi ambacho kilisomba maelfu ya hekta za mazao karibu mwaka mmoja uliyopita takwimu za serikali zinaonyesha kuwa akiba ya mahindi katika hifadhi ya kimkakati ya kitaifa imeshuka hadi tani 68 kutoka tani laki moja chini ya mahindi ya kukabiliana na njaa katika taifa hilo la kusini mwa afrika mkurugenzi wa wfp wa kanda ya kusini mwa afrika mengesteb haile alikutana na rais wa malawi lazarus chakwera siku ya jumanne aliwaambia waandishi wa habari kuwa nchi nyingine kadhaa za afrika pia zinakabiliwa na hali ya njaa wakati huo wa serikali ya malawi imetangaza kuagiza mahindi kutoka nchini afrika kusini Go so nakuambia anavilable moja kati ya ngoma mawimbo ambao E, mwanamuziki rihana anakuambia ilikuwa ni moja kati ya nyimbo zake bora za, za mwaka 23 na unasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na tukizidi kusonga mbele tunaelekea kule nchini kenya ambapo wabunge wa taifa hilo wametishia kumwondoa madarakani waziri wa fedha wa nchi hiyo kwa kuwa amekosa kutoa fedha za maendeleo katika maeneo bunge ya fedha hi zinazotegemewa katika miradi midogo midogo wabunge hao wanalalamika fedha hizo hazijatolewa licha ya makubaliano kati yao na serikali kwamba fedha hizo zingewafikia mwaka jana mwanahabari wetu wa mombasa kenya amina chombo amezungumza na gadhoni wa muchomba ni mbunge wa gidhungiri na akaanza kumuuliza sababu ya kufikia hatua hiyo ya inaitwa national government uh, constituency development fund ni pesa ambayo wajumbe wanaitegemea sana sana kuendeleza maendeleo haswa katika sekta ya elimu na security kama mnavyoelewa ya kwamba cost of living imeenda juu sana katika nchi yetu na januari kama kawaida ni mwezi wa wazazi kupeleka watoto uh, shule ile pesa tunapewa ya yacdf ni pesa ambayo inasaidia sana sasa hivi kunavuta ni kuvute kule bunge la taifa la kenya kati ya bunge na nanst kwa sababu mnis ambaye anasimamia hiyo shirika ameahidia wajumbe ya kwamba pesa ya yac ingekuwa imetufikia mwezi wa kumi na moja ili tukienda sikukuu kila mjumbe akienda tuwe tunapanga vile tutasimamia miradi ya mashule mpaka saa hii mimi kama mjumbe wa kizunguri sijapata hiyo pesa kwa hivyo sisi wajumbe tumekasirika kwa sababu tunaona ni kama huyu waziri wa fedha anachezea kwa hiyo sasa hivi hatua ni gani siwezi sema hatua ni gani kwa sababu sisi kama wajumbe lakini tutakuwa na jambo ambalo tutafanya kama hatutakuwa tumepokea hizo pesa na hizo pesa sio zetu ni pesa za wananchi ambao wanatuchagua wale ambao tunasimamia katika bunge la taifa na ni haki yao kupata hiyo pesa kwa sababu hiyo pesa ni, ni ile wanatoa tu katika zile ai ambazo wanatozwa wana, wana na serikali kunao uh, wachanganuzi ambao walikuwa wanasema kwamba labda wakati umefika mukawa na fikra tofauti katika hali ambayo fedha hizi za zacf zitakuwa zinatumika kidijitali na mimi nimesimamia ambayo iko mashambani sasa sielewi dijitali utasaidia watu wangu vipi kwa hivyo sasa hiyo maneno lazima tugojee kwanza kila eneo la bunge lifike pahali nairobi iko ukifika pahali tumetoshana idijitali na kiteknolojia basi tutaongea lugha moja lakini saa hii kwangu bado mimi sijafika hapo kama msimamizi wa jidhunguri jidhunguri bado tuko mashambani naje unaridhika na jinsi ambavyo mfumo wa ugavi wa fedha hizi unafanyika kwa sababu kuna wakati wengine ulikuwa wakilalamika kama weye ni eneo lako ni la mashambani ambapo tuseme vijijini pengine mahitaji yako ni tofauti na mtu ambaye na mbunge ambaye yuko mombasa kabisa mimi lazima nisukume ni nipate mabadilisho ya utoshanaji kwa sababu hauwezi kuwa mimi niko na watu ambao wanamipiga kura elfu mia moja na kitu na kuna wale wanapigiwa kura na na watu elfu tano na pesa ya CBS ikipata ikipatwa share tunapewa kiwango ambacho kinato unyanyasaji kwa hivyo bado mimi ninasukuma ii nimekuwa kwa, kwa mstari wa mbele kupigania kupiganiayani tutoshane katika ugawaji wa pesa za maeneo la ujumbe katika kenya yetu lakini ni kama hiyo debate yn yani huo mjadala ni kama haujashikwa mikono vizuri na hujapokelewa vizuri na kila mtu katika bunge la taifa kwa sababu kila mjumbe anapigania zake kama ni mimi naulizwa tungekuwa tumeanza kutumia ile ya one man, one shaling, one man vote yaani ni kusema nipewe pesa kulingana na wingi watu katika eneo langu la ujumbe ni mwenzangu huyo amina chombo akizungumza na gadhoni wa muchomba eh, kutokea nchini kenya na kabla ya kukamilisha matangazo yetu tunamwalika hivi sasa mkamiti kibayasi kwa ajili ya kukusomea mukhtasari wa habari ushirikiano wa kijeshi wa rasia na korea kaskazini ili kuendeleza vita vyake nchini ukraine unaleta shutuma za kimataifa ikiwemo katika baraza la usalama la umoja wa mataifa ambako rasha ni mwanachama wa kudumu gavana zamani wa jimbo la neujersi nchini marekani chris cristy amesema jumatano kwamba anasitisha azma yake ya kugombea urais kupitia chama cha republican siku chache kabla ya uchaguzi wa iowa katika juhudi za mwisho za kumnyima donald trump kupata uteuzi umoja wa mataifa umesema juhudi zinaendelea kuiokoa helikopta ya kukodiwa ya umoja huo ambayo imetekwa jumatano na wanamgambo wa kundi la al shababu katika jimbo la galmodog televisheni ya taifa ya belarus imeripoti jumatano kwamba maafisa walipeleka kundi la watoto wa ukraine waliowasili hivi karibuni katika eneo linalokaliwa kimabavu la ukraine kwenda kupatiwa mazoezi na jeshi la belarus kujifunza jinsi ya kuondoka sehemu endapo kuna mashambulizi ukrain na wapinzani wa belarus wanaishutumu belarus mshirika wa rasia kuwa anajihusisha na uhamishaji haramu wa watoto wa ukraini kwenda belarus kwa kiwango kikubwa ambapo wakosoaji wanasema ni kampeni ya kuwafunza watoto kuiunga mkono rasia mkuu wa shirika la afya la umoja wa mataifa who amesema jumatano kwamba mikusanyiko ya yes, sikukuu pamoja na kusambaa kwa virusi maarufu vya hivi karibuni ulimwenguni kulisababisha ongezeko la maambukizi ya covid 19 mwezi uliopita tedros athanom gebreyesus alisema karibu vifo vilipo iripotiwa mwezi disemba wakati watu waliolazwa hospitali katika mwezi huo waliongezeka kwa asilimia katika nchi takriban hamsi hasa za ulaya na marekani ambapo zilishirikiana taarifa kama hizo wahamiaji wawili wamefariki na wengine 3 kuokolewa nchini ugiriki siku ya jumatano baada ya boti kugonga katika miamba kutokana na upepo mkali katika kisiwa chamamlaka ya eneo hilo imeeleza ajali hiyo ilitokea karibu na mji wa mapumziko athemi mashariki mwa kisiwa hicho unaopakana kwa karibu na pwani ya uturukiwaziri wa mambo ya nje wa marekani Anton vkaribuni za kidiplomasia za kuzuia vita vya gaza kusambaa ameonya kuhusu matokeo baada ya waasi wa kihouthi wenye makao yake yemen kuanzisha mashambulizi yao makubwa ya angani katika bahari ya yasham na hapo ndoo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba yawote waliofanikisha matangazo haya mwongozaji dadi balawe nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti kibayasi mimi jina langu ni idi ligongo shukran kwa kuwa nami fuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani katika siku za mwisho mwisho za mwaka jana rasia ilizidisha mashambulizi yake dhidi ya, ya ukrain na huku mashambulizi ya angani yakiendelea hadi mwaka mpya jeshi la rasia lilianzisha taswira mpya makombora yaliyotengenezwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa korea au korea kaskazini rasia imezidi kutengwa katika safu ya kimataifa na kulazimika kutafuta nchi zinazowiana ili kupata vifaa vya kijeshi kama ambavyo tumekuwa tukionya hadharani mojawapo ya nchi hizo ni korea kaskazini alisema mratibu wa mawasiliano ya kimkakati wa baraza la usalama wa kitaifa la marekani john kirby tarehe 3 disemba 223 vikosi vya rusha vilirusha angalau moja ya makombora hayo ya masafa marefu ya korea kaskazini hadi ukraine kombora lenyewe lilionekana kutua katika uwanja wa wazi katika mkoa wa zaporisia na mnamo januari 20 rasia ilirusha makombora mengi ya masafa marefu ya korea kaskazini hadi ukraine ikiwa ni sehemu ya mashambulizi ya anga ya usiku bado tunatathmini athari za makombora hayo ya ziada alisema kabi akibainisha kuwa hili ni suala nyeti na lenye athari bwana kabi alisema kwamba hatua hizi zitakuwa na athari za usalama kwa peninsula ya korea na eneo nzima la indopacific kwa ajili ya usaidizi wake tunatathmini kwamba pyongyan inatafuta usaidizi wa kijeshi kutoka rasia ikiwa ni pamoja na ndege za kivita makombora ya kutoka ardhini hadi angani magari ya kivita vifaa vya kutengenezea makombora ya masafa marefu na vifaa vingine vya teknolojia ya hali ya juu katika kukabiliana na rasia kupokea silaha kutoka kwa nchi nyingine zikijumuisha irani kinyume na maazimio mengi ya baraza la usalama la umoja wa mataifa marekani pamoja na washirika wake iko tayari kuchukua hatua kadhaa kwanza tunataka rasha iwajibike kwa kukiuka tena majukumu yake ya kimataifa john kirby alisema pili tutaweka vikwazo vya ziada dhidi ya wale wanaofanya kazi kuwezesha uhamishaji wa silaha kati ya rasia korea kaskazini na iran tatu tutaendelea kutoa habari kwa umma na kufichua mikataba hii ya silaha kama tunavyofanya leo kwa sababu hatutaruhusu nchi zozote kusaidia jeshi la rasia kwa siri lakini hili hapa suala la msingi jibu la ufanisi zaidi kwa hasia za kutisha za rasia dhidi ya watu wa ukrain ni kuendelea kuipa ukraini uwezo muhimu wa ulinzi wa anga na aina nyingine za zana za kijeshi alisema john kirby iran na korea kaskazini wanasimama na rasia wa ukrain wanastahili kujua kwamba watu wa marekani na serikali hii itaendelea kusimama pamoja nao alisema john kirby hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani <tune>