mekuchii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji kwa matangazo ya leo ikiwa ni ya kumekucha afrika ikiwa ni saa 4 usiku hapa washington ambapo ni juma4 So, boy, afrika mashariki na kati tarehe 16 mwezi januari mwaka naitwa 22ibm na mimi jina langu ni harizon kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo redio racombu nagana drc radio baraka drc mwananchi redio nakuru kenya nurfm iringa tanzania art radio redio beni drc sayari fm eldoret kenya bila kusahau ubc nchini uganda miongoni mwa nyingine vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voa swahlicom karibuni katika matangazo yetu hii leo wafuasi wa waaniaji wa tikiti za vyama vikuu vya, vya kisiasa hapa marekani wajitokeza katika vituo vya kupigia kura za awali katika jimbo la iowa wakati rais wa marekani wa zamani donald trump akiendelea kuongoza wawaniaji mbali mbali wa chama chake katika vituo mbalimbali ambako kura zimehasabiwa je wachambuzi wanasemaje kwenye taarifa nzingine ni kwamba tume ya uchaguzi nchini drc imeshutumiwa kushindwa kutoa maelezo ya jinsi ilivyotumia dola za marekani milioni mia4 ilizopokea kutoka kwa serikali kulingana na ripoti ya mashirika ya kiraia iliyofadhiliwa na umoja wa ulaya ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia katika kumekucha afrika hii leo lakini kwanza tupate tu habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu harison kamau unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc zifuatazo ni habari za dunia tanzania imefuta leseni ya shirika la ndege la kenya airways ya safari ya ndege kutoka nairobi hadi kwenye mji mkuu wa darusalam mamlaka ya safari za ndege tanzania imesema jumatatu kwa mujibu wa shirika la habari la roiters tanzania imesema kwamba hatua hiyo ni majibu kufuatia kenya kuzuia ndege za mizigo za tanzania kuingia kenya kupitia taarifa mamlaka ya safari za ndege ya tanzania tcaa imesema kwamba imesitisha safari za ndege za kenya airways kati ya nairobi na nad kuanzia januari2 mwaka huu tcaa pia imeongeza kusema kwamba hatua ya kenya kuzuia ndege za mizigo za tanzania ni kinyume cha makubaliano ya 1216, kati ya mataifa yote mawili kuhusiana na safari za ndege kupitia taarifa shirika la kenya airways limesema kwamba linafahamu kuhusu marufuku hiyo amba linazungumza na, na, na mamlaka husika kutoka mataifa yote mawili ili kuhakikisha safari za ndege kati ya nairobi na dar darussalaam hazivurugiki afisa wa ngazi ya juu wa umoja wa mataifa amesema jumatatu kwamba mashirika ya kutoa misaada nchini sudan yanatafuta njia za upelekaji wa misaada kupitia sudan kusini wakati mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa miezi ti sasa yakisababisha janga kubwa la kibinadamu nchini humo vita kati ya jeshi la serikali na kundi la kijeshi la rapid support forces rsf vimeacha karibu nusu ya wakazi milioni 49 wa sudan wakiwa kwenye hali ya kuhitaji misaada kwa mujibu wa shirika la habari la reuters zaidi ya watu milioni75 wametoroka makwao na kwa hivyo kufanya taifa hilo kuongoza ulimwenguni katika idadi ya watu waliotoroka makwao kumekuwa na ripoti za misaada mikubwa kuibwa pamoja na kushambuliwa kwa wafanyakazi wa misaada wakati mashirika kima ya kimataifa ya kutoa misaada yakilalamika kuhusu vizingiti vilivyoko kwenye bandari ya port sudan inayodhibitiwa na jeshi wakati wakijaribu kufikisha misaada kwenye sehemu nyingine za, sehemu nyingine za nchi tume ya taifa ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo mshindwa kutoa maelezo ya jinsi ilivyotumia dola za kimarekani milioni mia nne ilizopo ilizopokea kutoka kwa serikali na kutoa kandarasi ya ununuzi yenye utata kabla ya uchaguzi mkuu wa disemba ripoti ya mashirika kira ya kiraia inayofadhiliwa na umoja wa ulaya imesema bmj muridhi anatuarifu zaidi ripoti hiyo imesema tume ya uchaguzi inayojulikana kwa kifupi kama seni pia iliongeza bajeti yake kupita kiasi suala ambalo limepelekea shutuma kwa utawala wa rais feliks chisekedi eu iliitaka idara ya sheria ya kongo kufungua uchunguzi kuhusu usimamizi wa fedha zilizotengewa seni kwa ajili ya mchakato wa uchaguzi makosa ya kiufundi nyenzo zilizokosekana na kuongezwa kwa muda wa upigaji kura kwa dakika za mwisho kumezua mzozo kuhusu uchaguzi wa disemba na kupelekea wagombea wakuu wa upinzani kudai kwamba kulikuwa na udanganyifu na kutaka uchaguzi urudiwe ripoti hiyo inayotokana na utafiti wa kituo cha utafiti wa fedha za umma na maendeleo ya mitaa crefdl kwa ufadhili wa umoja wa ulaya ilisema tume ya uchaguzi ilipokea karibu dola bilioni11 za ufadhili wa umma kati ya m221 a 223 lakini ni dollio711 pekee ambazo ziliidhinishwa katika bajeti ya kitaifa na kuacha takribani dolamilioni4 zikiwa hazijulikani zilipo ripoti hiyo pia ilisema kwamba kandarasi 45 kati ya 54 za umma ambazo tume hiyo ilitia saini kati ya mwaka 22na 2 zilitolewa kwa makubaliano ya pande zote na ni tisa pekee zilizotolewa kupitia zabuni unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunaendelea nazo habari muhimu za dunia usuizi imetangaza jumatatu kwamba itakuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa la amani kutokana na mwaliko wa rais wa ukraine voom zelenski mipango yake ikianza kutekelezwa au kufanyika hivi leo jumanne wakati walipokuwa wakizungumza na wanahabari mjini ban rais wa uswizi viola amad na zelenski wameomba china ambaye ni mshirika wa karibu wa rasia na ambaye pia ana ushawishi mkubwa wa kimataifa kushiriki na kusaidia katika hatua na kutatua mzozo kati ya ukraine na russia zelenski wakati wa kikao hicho hakutoa orodha ya mataifa yatakayoshiriki kongamano hilo lakini alisema kwamba mataifa yote yanayoheshimu utaifa wa ukraine pamoja na hadhi yake ya kieneo yamekaribishwa zelenski pia alitoa mwaliko kwa mataifa ya ukanda wa kusini mwa dunia ambayo baadhi yana uhusiano wa kidiplomasia na russia rusia ambaye haikushiriki kwenye mkutano wa kimataifa wa kiuchumi unaofanyikia kwenye mji wa kitalii wa uswizi wa davos wiki hii bado haijakubali mapendekezo ya amani ya ukraine wakati huo huo china na uswizi jumatatu wamekubaliana kuharakisha mazungumzo yanayolenga kuimarisha ushirikiano wa kibiashara pamoja na kurahisisha usafiri wa watu kati ya mataifa yote mawili chombo cha habari cha china kimeripoti ban na bein wamekubaliana kuanzisha haraka kwa mazungumzo rasmi yanayolenga kuimarisha biashara huru iliyoanza elfubiikuinatatu shirika hilo la habari la zinw limeongeza china pia imekubali raia wa uswizi kuingia bila kuhitaji viza za kusafiria makubaliano aiano yamefanyika yakiwa ya kwanza ya ngazi ya juu tangu kumalizika kwa janga la covid 9 ujumbe wa china uliongozwa na waziri mkuu liun wakati ukikaribishwa na rais wa uswizi ambaye pia ni waziri wa ulinzi viola a mara baada ya kuasili kwenye uwanja wa ndege wazuri hapo jumapili wengine walioshiriki kwenye kikao cha jumatatu ni pamoja na waziri wa fedha wa uswizi guy mei na mwenzake wa china Wang gavana wa benki kuu ya china pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu kutoka serikali zote mbili matangazo ya kumekuu cha afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa marekani kura zinaendelea kuhesabiwa katika baadhi ya vituo kwenye jimbo la iowa kufuatia chaguzi za awali maarufu kama kamasis na ni za kuwatafuta wajumbe wa, wa kuwaidhinisha wawaniaji watakaopeperusha bendera za vyama vikuu vya kisiasa kile cha republican na kile cha chademoratic kwenye uchaguzi wa raisi utakaofanyika mwezi novemba mwaka huu saa chache zilizopita nilizungumza na mchambuzi wa siasa za marekani amin mwidau akiwa mjini toronto canada ambaye hapa anaanza kwa kueleza ubashiri wa nani atakayeshinda kwa upande wa wabcan kulingana na kura za maoni zilizotolewa kuelekea kwa mchakato huo kwa hivi sasa donald trump iwaongoza kwa asilimia arobaini na nane na wanaomfuata wako chini yake kwa zaidi ya kura za maoni pointi ishirini kwa hiyo mategemeo ni kwamba donald trump atashinda tunachoongojea ni kwa idadi ya kiasi gani kwa hiyo awa wanaomfuatilia wanachotaka zaidi ni kutafuta kasi itakawasaidia kupata usaidizi wa wadhamini wa kuwaendeleza wao na mchakato wao wa kutafuta uh, wagombea katika kupitia kwa tikitiya moja ya maswala ambayo yamekuwa yakizungumzwa hasa katika siku chache zilizopita ni kuhusu hali ya hewa katika jimbo la iowa ikielezwa kwamba ni mbaya sana moja ya hali mbaya zaidi ya hewa katika historia hasa ya mchakato huu je unadhani kwamba hii itakuwa na athari zozote kwa wale ambao labda watajitokeza na hivyo kuathiri pia E, uwezekano wa nani atakayeshinda na labda yule ambaye angeshinda a kwamba sio yeye kwa sababu ya hali ya hewa a, ni kweli nakubaliana na na, na fikira zako ni kwamba a, changamoto ya hali ya hewa itaathiri ita kupak, pakubwa zaidi waali watakaojitokeza kile ambacho kwamba hatujui ni wafuasi wa nani watakaojitokeza kwa wingi zaidi kuliko wenzake kwa sababu kulingana na mazingira ya hali ya hewa basi yule ambaye kwamba atatoka nyumbani kwake ende akapige kura lazima awe ni mtu mwenye ushabiki mkubwa zaidi na kama tunavyojua kwamba baadhi ya wale wafuasi aa, hawako mia kwa mia katika ufuasi wao kwa wale wanao wanaoamua kulingana na kura za maoni kwa hiyo ikiwa wafuasi watatoka kwa nguvu zaidi basi pengine kura za maoni zitakaa zita kama vile zilivyobashiriwa lakini ikiwa baadhi ya wao wataathirika na hali ya hewa ambayo ni mbaya zaidi kwa miaka hivi ya karibuni basi pengine matokeo yaweza yakawa ni tofauti zaidi ukikumbuka okay, amin midau miaka minne iliyopita chama cha democratic kilikumbwa na hali ya wasiwasi baada ya matokeo kuto tangazo wakati uliofaa ikaelezwa kwamba kulikuwa na dosari za kimitambo na kiufundi na alikawa gumzo la kitaifa sasa mwaka huu wamebadilisha mchakato huo na uh, labda swali hapa ni kwa wademokrati na warepblikan ni line ambapo tunaweza kutarajia kujua matokeo ya chaguzi hizi za awali kutoka iowa bila shaka nafikiri njia iliyo nyepesi zaidi na ya rahisi ni kupitia kwa vyombo amataarifa za habari uh, kwa sababu hawa ndio wenye, wenye walioko karibu zaidi katika ufuatiliaji wa, wa, wa taarifa mbalimbali mbali na hapo sehemu nyingine zaidi ya karibu itakuwa ni pengine kupitia tovuti zile za chama za republican party lakini kama tunavyojua katika mchakato huu wa leo baada ya kupigwa kura katika zile zileas mbalimbali zile kura lazima zipelekwe katika uh, ya ya ya mchakato huu zichanganywe na ndipo zitangazwe kwa hiyo njia y pekee nafikiri kama kuna njia ya mitandaoni itakuwa zimewekwa lakini kwa sasa nafikiri taarifa za habari ama tovuti za za chama ndo itakuwa ndio njia za uhakika kupata matokeo shukran sana amini mwidau kuzungumza na sauti y amerika kwa leo asante nduku bm tunaendelea kufuatilia yale yanayoendelea katika jimbo la iowa na taarifa za hivi punde zikiripotiwa na vyombo mbalimbali vya habari hapa marekani zinaeleza kwamba rais wa zamani donald trump anaendelea kuongoza katika vituo mbalimbali mbali kulingana na matokeo yanayoendelea kutangazwa sasa hivi na sasa nimpishe tena harison kamau aendelee na habari za dunia vyanzo ndani pamojja na chombo cha habari cha serikali ya siria wamesema jumatatu kwamba uturuki imefanya mashambulizi kadhaa ya anga kwenye miundombinu ya umeme na mafuta kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa siria linaloshikiliwa na, na wakurdi na kupelekea huduma za umeme kukatika hogir najar ambaye ni afisa wa habari kwenye utawala wa kikurdi ameambia reuters kwamba takriban maeneo arbaini ya yamelengwa kwa mabomu ya uturuki ndani ya siku mbili zilizopita ikiwemo kwenye vituo vya kuzalisha umeme mabomba ya maji pamoja na mifumo ya mafuta najara ameongeza kusema kwamba takriban miji kumi iliyopo karibu na mpaka haina huduma za umeme wala maji kutokana na mashambulizi hayo uturuki kwa muda sasa imekuwa ikifanya mashambulizi ya bomu dhidi ya kundi la kijeshi la wakurdi ypg ndani ya syria ikiamini kuwa ni sehemu ya lile liliyopigwa marufuku ndani ya uturuki la cadistn wakaspaty au pkk kundi hilo tayari limeooheshwa kuwa la kigaidi na uturuki marekani na eu na limekuwa likipigana na serikali ya uturuki tangu lmjtmahemannne na mchezaji matata wa senegal lamin kamara ameheshimisha senegal jumatatu wakati timu hiyo ikijitahidi kutetea ubingwa wake kwenye mchuano wa afon unaoendelea huko ivory coast hata hivyo mambo yaliwaendea mrama algeria na cameron wakati wa mechi zao za ufunguzi timu ya senegal yake de ddiomane ina matumaini ya kuhifadhi ubingwa wake aliyoupata kule cameroon miaka miwili iliyopita wakati ikionekana kuwa na nguvu nyingi dhidi ya jirani zake gambia ambao walicheza kwenye nusu ya pili wakiwa na wachezaji kumi pekee huenda sasa kibarua akikawa kigumu kwa senegal kwenye mechi yao inayofuata kwenye kundi la c si, pale watakopaminyana na cameron ambao ni washindi mara tano wa michuano hiyo algeria ambao walikuwa washindi wa afgon 9 pia wamejiunga kwenye orodha ya vigogo waliofanya vibaya kwenye mechi za ufunguzi wakifuata nyayo za cameroon nigeria misri na ghana baada ya kutoka dro ya moja kwa moja dhidi ya angola mjini buake basi mechi ya kutazama leo kwa karibu ni ile kati ya burkina faso na mauritania baadaye hivi leo shukran sana harison kamau kwa taarifa hizo twende mpaka afrika mashariki malumbano ya kisiasa na kibiashara yanaonekana kuongezeka kati ya nchi wanachama wa jumui ya afrika mashariki baada ya burundi kufunga hivi karibuni kwa mara ya pili mipaka yake kati ya rwanda na, na nchi hiyo mamlaka ya usafiri wa anga nchini tanzania nayo imepiga marufuku usafiri wa ndege za shirika la ndege la kenya airways ikisema kwamba ni kutokana na kenya ku kataa kuruhusu usafiri wa ndege za kubeba mizigo za tanzania kuhusiana na hilo mwenzetu patrick ndwimana amezungumza na, na bende wa moto mchambuzi wa siasa za afrika mashariki na ameanza kwa kumuuliza nini hasa kinasababisha malumbano hayo tunaambiwa walikuwa wameanza kuona tija wakati walipoambiwa mwananchi wa inki hivi atavuka mpaka afanye biashara na bila kusumbuliwa okote hilo ndilo watu walifurahia sana lakini kwa wakati huu ubabe wa viongozi ubabe na nitarudia ubabe wa viongozi ikiondoa kiongozi wwa muungano jamhuri ya muungano ya, ya tanzania ambao hawaoyishi sana ubabe na nhawa wengine wanapendelea sana kujionyesha kwamba wako kulekule juu na hilo ndilo nafikiri italeta kuanguka kwa jumuiya hii kwa hivyo tunapoangalia mama wa jumuiya hii tuanze na mama wa jumuiya ya afrika mashariki tanzania kenya uganda zote hazina uhusiano ambao unaeleweka kwamba unaweza kufanya itomolia hiyi ikuwe ikuwe kwa mwenendo unaopatikana na ikiwe kwa ile faida na masirahi ya wananchi wao vile walivyowambia wa kwa hivyo kwa wakati huu tunaona shida zote zimatokea karibu na hizo nchi ambazo tungeweza kusema ndizo ilianzisha jiumuia hii ya pili niseme kenya niseme tanzania tukiongeza uganda kwa hiyo kwa wakati huu hatima ya jumuia inaleta wasiwasi kwa wananchi wa nchi wa ici zote hata ingawa tulikuwa na matumaini kwamba na soko inapanuka na mitaka itafunguliwa a watu na vitu vyao umeeleza kwa upana haya na. malumbano yalipoanzia na yapofikia sasa sasa suluhisho ni nini jumuiya ivunjike hmm. au kuna mifumo ya kuweza kusuluhisha haya malumbano kwa nini wasipitii kwenye hiyo mifumo hiyo eh, katika jumuia yenyewe ya, ya afrika mashariki kufanyike nini bunge la jumuia ya afrika mashariki ndilo inatakikana kuweza kufanya masungumuzo ya mao weza kupunja uhasama na ujenge ushirikiano la pili viongozi wenyewe viongozi wanashangaza watu ambao wanaongoza kama sisi ulazima wao ni mwewe mwanzo wawe wanatangulia na masungumuzo adara ya kuonyesha ubabe ubabe duniani kwa wakati huu kaka kaka muutandazaji na wlizetu wanaotusikia ubabe kwa wakati huu duniani hauna nafasi yoyote na bende wa moto ni mchambuzi wa siasa za afrika mashariki hapo akizungumza na sauti america kutoka kampala uganda basi eh, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ki ya kiswahili ya sauti america harrison asante sana mwenzangu bnj mridhi kwa kutuendeshea pole pole kipindi cha kumekuu afrika basi mkutano wa kilele wa nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote unaendelea wiki hii katika mji mkuu wa uganda kampala ambapo wajumbe kutoka somalia na palestina wanatafuta wuunguaji wa mkono kutoka kwa wanachama wengine wakati palestina wakitoa wito kwa wanachama kutafuta njia za kumaliza mzozo wa gaza somalia inasema inahitaji msaada ili kudumisha uadilifu wa eneo lake halimaadhumani yameandaa ripoti inayosomwa hapa na mwenzangu bmj mridhi mataifa ttat kati ya mim 2 katika muungano wa nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote yamekusanyika mjini kampala kwa mkutano wa kt wa vukovuko hilo kwa kikao cha mashauriano kilichoanza jumaatatu mataifa ya kiarabu yaliweka wazi kwamba gaza lazima ipewe kipaumbele kwenye mkutano huo wajumbe walisema mkutano wa kilele wa namu lazima utafute lugha sahihi ya kushughulikia kile walichokiita uchokozi wa kikatili na wa kinyama unaofanywa na taifa la israeli katika kuendeleza mauaji ya kimbari huko gaza mjumbe kutoka mauritius alisema mkutano huo lazima utoe tamko la kisiasa kuhusu vita hivyo vilivyoanza tarehe 7 mwezi oktoba baada ya kundi la wanamgambo wa palestina hamas kushambulia israeli na kuua watu wasiopungua wa 12 na kuwachukua mateka watu wasiopungua wa 240 ambapo kufikia novemba mwaka jana 15 walikuwa wameachiliwa huru majibu ya kijeshi ya israeli yameua wapalestina 24 takriban majibu ya kijeshi ya israeli yameua wapalestina wapatao 24 riat mansour balozi wa palestina katika umoja wa mataifa amesema kwamba hatarijii nchi yoyote kutokubaliana na wito na wa kusitishwa kwa mapigano na usaidizi wa kibinadamu kwa wapalestina milioni 2.3 waliokimbia makazi yao hatuombi chochote zaidi ya kusimama nasi dhidi ya uchokozi huu tunakabiliwa na janga kubwa sidhani kama ni jambo la kushangaza kwetu sisi kutarajia kuungwa mkono na kaka na dada zetu kutoka kwa muungano huu uganda hivi karibuni ilichukua wenyekiti wa vuguvugu Vugu hilo lisilofungamana na upande wowote kutoka kwa Abajaydan, kutoka kwa azarbaijan vincent bagire katibu mkuu katika wizara ya mambo ya nje ya uganda amesema kwamba ajenda ya kikao cha mashauriano itaamuliwa kwa maafikianoa anasema hatujaamua kama suala la palestina linapaswa so, kuwa mada kuu ambayo tunajadili kwa hivyo uganda inazingatia kuundwa mshikamano ndani ya muungano huu sure ili kuhakikisha sure kwamba tunaweza sure kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya manufaa ya binadamu wajumbe kutoka somalia wanatoa wito kwa muungano huo wa mataifa 120 kuunga mkono kile wanachokiita uadilifu na mamlaka yake ya kieneo mapema mwezi huu ethiopia ilitia saini makubaliano na somaliland eneo lililojitenga na somalia na kuwezesha ufikiaji wa bahari kwa nchi hiyo kwa upande wake ethiopia imeahidi kwamba itaitambua somaliland kama nchi huru somalia na palestina zina siku tano za kuwashawishi wajumbe kutanguliza wasiwasi wao na kutoa maazimio kabla ya wakuu wa nchi kuelekea uganda kwa ajili ya mkutano huo mwishoni mwa wiki hii unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti y amerika washinto dc kabla ya kukamilisha matangazo haya huu hapa muktasari wa habari tanzania imefuta leseni ya shirika la ndege la kenya airways ya safari za ndege kutoka nairobi hadi kwenye mji mkuu wa darissalam mamlaka ya safari za ndege ya tanzania imesema jumatatu kwa mujibu wa shirika la habari la rtes tanzania imesema kwamba hatua hiyo ni majibu kufuatia kenya kuzuia ndege za mizigo za tanzania kuingia nchini kenya afisa wa ngazi ya juu wa umoja wa mataifa amesema jumatatu kwamba mashirika ya kutoa misaada nchini sudan yanatafuta njia za upelekaji wa misaada kupitia sudan kusini wakati mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa miezi tisa sasa yakisababisha janga kubwa la kibinadamu nchini humo imetangaza jumatatu kwamba itakuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa la amani kutokana na mwaliko wa rais wa ukraine waukainvldomir zelenski mipango yake ikianza hivi leo wakati walipokuwa akizungumza na wanahabari mjini ban rais wa uswizi vaola amh na zelenski wameomba china ambaye ni mshirika wa karibu wa rasia na ambaye pia ana ushawishi mkubwa wa kimataifa kushiriki na kusaidia katika kutatua mzozo kati ya ukrain na Russia. wakati huu huu china na uswizi jumatatu wamekubaliana kuharakisha mazungumzo yanayolenga kuimarisha ushirikiano wa kibiashara pamoja na kurahisisha usafiri wa watu kati ya mataifa yote mawili chombo cha habari cha china kimeripoti ban na bein wamekubaliana kuanzishwa haraka kwa mazungumzo rasmi yanayolenga kuimarisha biashara huru iliyoanza 21 shirika hilo la habari la china limeongeza na kwa taarifa hizo ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kumekuucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa leo kwa niaba ya wote ambao wameshiriki na vilevile vile kufanikisha matangazo haya msimamizi mkuu hadija riami prdusa wetu wamekuwa ni dadi balawe na mimi ni bmj mridhinahapa kana na harison kamau kwa pamoja tunakutakieni siku njema popote pale ulipo fatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani marekani nalifanya suala la usalama wa afya ulimwenguni ni kipaumbele cha usalama wa kitaifa mwaka 24 tutainua usalama wa afya ulimwenguni kama sehemu ya sera yetu ya mambo ya nje na diplomasia amesema dr john kenkansong balozi katika ofisi ya uratibu wa misaada ulimwenguni ya marekani na afisa mwandamizi wa global health security and diplomacy katika mahojiano yake kuundwa hivi karibuni kwa idara mpya ya mambo ya nje ni moja ya hatua kadhaa za utawala wa biden ambazo imechukua kutayarisha jinsi ya kukabiliana na vitisho vya afya mlipuko wa janga la covid-19 umeonyesha kwamba katika dunia iliyoingiliana vitisho vya afya ya umma vina madhara kwa ulimwengu covid-19 imekuwa na athari katika biashara katika makazi katika uchumi na maendeleo kwa njia ambayo hatukuweza hata kufikiria amesema amesemadr kengasong hiyo inakuambia jinsi tulivyo karibu sana na mwingiliano ambao tunao na kila mmoja mazingira hatari ambayo tunayo kila mmoja wetu katika hii dunia kujitayarisha kwa vitisho vipya ambavyo vinaweza kusambaa ulimwenguni ni swala la wiki marekani itawasaidia washirika wake kwa kuwasaidia katika maendeleo uboreshaji na udumishaji wa uwezo wa usalama wa afya ulimwenguni kupitia siasa endelevu ufadhili wa msada wa kiufundi kwa mujibu wa taarifa kutoka jhsd kuna takribani nchi hs ambazo marekani inazisaidia ili kuweza kwa uzuri kuziwia kutambua na kujibu vitisho vya magonjwa ya kuambukiza marekani lazima idumishe umakini na kuendeleza majukwaa katika nchi hizi wa shirika amesema dr kenkasong tutaendelea kuratibu kadri inavyowezekana na kuhakikisha kwa kwamba tunaongoza kwa kile ambacho tunakiita 4cs sisi tunashirikiana tunaratibu na tunawasiliana na washirika wetu katika hizo nchi jambo jingine muhimu ni mchango wa marekani kwa usalama wa afya ulimwenguni katika mfuko wa janga amesema d kenkasong mfuko huo ni ufadhili wa ushirikiano wa nchi fadhili na wawekezaji wenza ulioandaliwa na benki ya dunia ambao ulilenga mahusus katika kusaidia kuziwia janga na majibu marekani hivi sasa ni mchangiaji mkubwa sana wa mfuko wa janga na inafanya kazi kwa bidii na washirika wake kutoa ufadhili wa ziada katika mwaka mpya marekani itaendelea kufanya kazi kujifunza masomo kutokana na majanga ya zamani na kufanya kazi na nchi washirika kuendeleza uwezo wa afya ya ulimwengu amesemad engsog tishio kutoka popote duniani ni tishio la kila mahala katika hii dunia hii ilikuwa tahariri inaoelezea maoni na msimamo wa marekani