kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu yaleo ikiwa ni saa 4 usiku hapa tulipo ambapo ni jumatano asubuhi afrika mashariki na kati tarehe 17 mwezi januari mwaka 224 mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni harizon kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo 107.5 nairobi kenya 107.8 mombasa kenya coconat 100.9 FM, zanzibar baraka fm mombasa kfm huku mombasa milimani radio 106 darussalam abm 91.2 fm dodoma tanzania na raga fm kote drc vile, vile tuko kwenye mtandao wetu wa voa karibuni katika matangazo yetu asubuhi ya leo sudan yasitisha mahusiano na jumuiya ya kikanda ya igad baada ya tofauti kali kuibuka kufuatia juhudi za mamlaka hiyo kutanzua mzozo wa kivita kati ya wawili ambao wanapigana nchini humo wachambuzi wanasema ni swali lipi linaloulizwa na serikali ya kijeshi ya sudan ni kwa misingi ipi ndugu muhamedi ambaye anaongoza upande wa hrs kuweza kualikwa katika mkutano huu wakati huu ni mkutano wa viongozi wa nchi na wakati yeye hatambuliki kama kiongozi wa taifa lolote hii kwenye taarifa nyingine watanzania walalamikia kupanda kwa bei ya sukari huku bodi husika ikisema hali hiyo imesababishwa na adhari za mabadiliko ya hali ya hewa sasa ime, sukari inafika mpaka shilingi eu4 mpaka efu4 na zaidi lakini sisi tunaotafuta wenye maisha ya chini tunaangaika sana kwa sababu hata wengine wanafika sehemu hawezi kunywa chai nilikuwa naomba serikali iweze kulijua kusaidia wananchi walio wadogo wadogo sukari imekuwa ni gari sana ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo yetu ya leo bila kusahau kwamba baadaye kidogo pia tutakuwa na makala ya vijana lakini kabla ya yote hayo tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu harison kamau timu za waokozi wa nigeria jumanne usiku zimeendelea kuwasaka watu waliojeruhiwa kufuatia mlipuko mkubwa kwenye jimbo la oyo ambao ulitikisa majengo na kupelekea wakazi kutorokea barabarani kwa mujibu wa shirika la habari la rits chanzo cha mlipuko huu hakijabainishwa wakati baadhi ya vyombo vya habari vya ndani vikiripoti kwamba majengo kadhaa yameporomoka mlipuko huu unaripotiwa kusikika kwenye mji mkuu wa jimbo la oyo wa ibedan ulioko umbali wa kilomita h kutoka kwenye mji mkuu wa kibiashara wa nigeria wa laigos awali mkuu wa mawasiliano wa jimbo hilo prince dtu oyelade alisema kwamba wakazi wa waibdan pamoja na vitongoji vyake walisikia mlipuko usio wa kawaida mira ya saa mbili za usiku serikali ya jimbo imeomba wakazi kuwa watulivu wakati ikiendelea kushughulikia mkaso huo rais wa ukraine ukrndmir zelenski jumanne ameomba viongozi wa kisiasa na kibiashara waliokusanyika kwenye kongamano la kimataifa la uchumi mjini davos uswizi waongeze msaada wao kwa taifa lake au wahatarisha rasia kushamulia mataifa mengine wakati kukiwa na wasiwasi huko kiv kwamba vita hivyo vimeanza kuondoka kwenye ajenda kuu ya dunia wakati macho yakiwa yameelekezwa kwenye ghasia ya za mashariki ya kati pamoja na mashambulizi ya wahodhi dhidi ya meli za mizigo kwenye bahari ya shamu zelenski alitumia kikao cha davos kukumbusha ulimwengu kinachohitajika wakati ukraine ikiendelea kukabiliana na uvamizi wa rasia hotuba yake ilishangiliwa pakubwa kutoka kwa wajumbe wanaohudhuria kikao hicho ingawa ukraine inahitaji zaidi ya kukubalika mbele ya wa washirika tunahitaji kukamata udhibiti wa anga za ukraine sawa na tulivyoshika udhibiti wa bahari ya shamu tuna uwezo huo amesema zelenski washirika wetu wanafahamu kinachohitajika kufanya na kwa kiwango gani ili kuweza kupiga hatua ardhini ameongeza kiongozi huyo na masharika ya kutoa misaada ya kimataifa yamesema viwango vya ufadhili wa kukabiliana na njaa katika nchi zenye uhitaji mkubwa zaidi duniani vimeshuka mwaka2 licha ya uhaba wa chakula duniani kufikia viwango vya juu zaidi nchi kumi na saba zinazobeba mzigo mkubwa zaidi wa, wa uhaba wa chakula duniani zilipata pengo kubwa la ufadhili la asilimia 65 mwaka jana hadi had 2 uto 222 burundi malawi msumbiji sudan afghanistan honduras na zina guatemala zinaongoza kwenye orodha ya nchi zinazokabiliwa na upungufu wa fedha ulimwenguni kote takriban watu milioni 783 zaidi ya idadi ya watu wa umoja wa ulaya na amerika kwa pamoja wanakabiliwa na njaa shirika la kimataifa la action agns hanga lilisema katika taarifa jumanne migogoro ya silaha majanga ya hali ya hewa na yale ya kiuchumi yanaripotiwa kuwa vichochezi vikuu vya uhaba wa chakula takribani watu milioni 0 9 hufa njaa kila mwaka kulingana na mpango wa chakula duniani mnamo 223 wfp ililazimika kupunguza kwa kiasi kikubwa misaada ya chakula katika maeneo yenye njaa utokana na pengo la ufadhili lililoongezeka mashirika ya misaada ikiwa ni pamoja na action cait hun yanasema kwamba dunia inazalisha chakula cha kutosha kulisha kila mtu na wanasisitiza kwamba mataifa tajiri yana rasli mali za kifedha zinazohitajika kushughulikia pengo la ufadhili ambalo limeendelea kupanuka unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia marekani imesema jumanne kwamba ina matumaini kwamba mazungumzo yanayoongozwa na qatar yatafikia ya mkataba mpya kuelekea kuachiliwa kwa mateka walioshikiliwa na hamas kwenye ukanda wa gaza kwa mabadilishano ya sitisho la mapigano kati ya hamas na israeli sitaki kusema mengi hadharani tunapoendelea na mazungumzo hayo lakini tunaimani kwamba yatazalisha matunda karibuni amesema john kirby msemaji wa baraza la kitaifa la usalama wa, hapa ndani ya marekani wakati alipokuwa akizungumza na wanahabari kwenye ikulu ya marekani zaidi ya mateka waliachiliwa wakati wa sitisho la muda la mapigano la novemba lakini takriban helahna wawili wanaaminika kuendelea kushikiliwa na hamas ndani ya gaza wakiwemo wale waliobaki na takriban darzeni mbili waliofia huko wakati huohuo vita hivyo vikiwa vimepita siku miamoja wiki hii vifaru vya israel vimeanza kushambulia tena maeneo ya kaskazini mwa gaza jumanne baada ya kusitisha kwa muda tangu wiki iliyopita milipuko mikubwa iliyoonekana kwenye anga ya kaskazini mwa gaza kutoka kwenye mpaka wa israel kufuatia rais wa zamani wa marekani donald trump kuibuka mshindi jumatatu siku kwenye uchaguzi wa mapema wa kuidhinisha mgombea urais wa republican kwa kujipatia asilimia hasmoja ya kura zilizopigwa macho sasa yanaelekezwa kwenye jimbo la new hampshire ambapo uchaguzi wa ali wa kumuidhinisha mgombea wa chama hicho utafanyika jumanne wiki ijayo wapinzani wa trump kwenye zoezi hilo la iowa walikuwa wameshindwa kwa asilimia kubwa akiwemo gavana wa florida ron de santis akiwa na asilimia 2uab ya kura zilizopigwa akifuatiwa na gavana wa wasouth carlina nikihli kwa asilimia 9 na kisha mwanabiashara i amawai akiwa na asilimia wawaniaji watatu wa chama hicho hichoa ndio watakaomenyana wiki kesho baada ya mwaniaji wa nne vii ramaswani kujiondoa kufuatia uchaguzi wa jumatatu wengine wote walipata chini ya asilimia moja y jumla ya kura zilizopigwa na ushindi huo unampa motisha trump kwenye uchaguzi sawa na huo wiki ijayo huko new hampshire ambapo heley amekuwa akipata umaarufu mkubwa kwa matumaini kwamba ataweza kushinda na kuleta mwamko mpya kwenye kampeni za republican <mulia> iwapo ndio kwanza unajiunga nasi msikilizaji matangazo ni ya idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kumekucha afrika kutoka hapa washington dc habari tulioipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko afrika serikali ya kijeshi ya sudan jumanne ilitangaza kwamba ilikuwa imesitisha uhusiano na jumuiya ya maendeleo ya kikanda egad ikishutumu kwa kukiuka mamlaka ya nchi hiyo kwa kumwalika mkuu wa kikosi cha rapid support services areef muhamed hamdan daglo kwenye mkutano wa kilele mjini ntebe uganda ulioitishwa alhamisi wiki hii Mwezi, miezi tisa baada ya vita kuzuka kati ya jeshi la kawaida lilloongozwa na abdel fatah al buran na kikosi hicho kuhusiana na hilo nimezungumza na mchambuzi wa siasa za kikanda peter bigendana nikaanza kwa kumuuliza anavyouona umuhimu wa egad katika kutanzua mzozo wa kudumu ama kutanzua kupata suluhisho la kudumu kutanzua mzozo huo binafsi nadhani kwamba igadi kwa kweli ilikuwa au bado ina nafasi nzuri katika kuleta usuruhishi katika mzozo huu ambao ume ghalimu maelfu ya maisha ya wanasudani na zaidi ya nusu ya raia wa sudani wakihitaji misaada ya dharura kwa hiyo tunaona kwamba ni tatizo ambalo kama majirani hawa hawatasimama kidete na kuweza kuchangia katika kutafuta suluhisho la kudumu basi tatizo hili linaweza likaathiri jumuiya nzima ya eneo hili la eh, la igadi kwa hiyo ni g ana, anayo nafasi kubwa zaidi lakini sasa tunachokiona sasa hivi kinachoendelea ni kwamba kwa upande wa serikali hasa serikali inahisi kwamba sasa hivi imekataa ime mwaliko wa mkutano wa kampala ambao unafanyika tarehe kumi na nane mwezi huu kwa, sta, kwa sababu kwamba ni kwa misingi ipi ndugu mohamedi ambaye anaongoza upande wa wasrf kuweza kualikwa katika mkutano huu wakati huu ni mkutano wa viongozi wa nchi na wakati kiongozi huyu wa srf yeye hatambuliki kama kiongozi wa taifa lolote hili kwa hiyo upande wa serikali umeonekana kughadrabika na mwaliko huu lakini pia itakumbuka kwamba upande huu au kiongozi huyu Uh, ndugu mohamed daglo amekuwa akizuru mataifa kadhaa barani afrika zikiwemo nchi hizi za ukanda huu wa gadi kwa hiyo itoshe tu kusema kwamba nyumba ya jirani inapoungua anayeweza kuleta usuluhisho uh, kama si la kudumu basi walau la muda ni majirani waliyoko karibu kwa, kwa kiswahili tunasema kwamba simbo ya mbali haiinyoka kunao wanaangalia mzozo huu na kujiuliza maswali kuhusu jinsi ambavyo kama ulivyotaja huyu muhamed dagla anavyokaribishwa eh, na nchi ambazo ni wanachama wa jumuiya hii ikiwa ni pamoja na nchi kama kenya akaenda uganda nafikiri na hata huko afrika ya kusini jinsi ambavyo anakaribishwa kwa mikono miwili je unaona uh, hili linatazamwa kama kwamba ni wasaliti wa mpango mzima wa kujaribu kutanzua mzozo huu ni lazima wamtambue ndugu muhamedi eh, dagl na sababu ya kumtambua ni kutokana na nguvu yake sasa kama utakaa meza moja na na upande mmoja badala ya kuwaleta mahasimu hawa wawili wakakaa meza wakakaa meza moja ukausikiliza upande a ukausikiliza pia upande b kwa kweli usuluhisho huo utakuwa ni mgumu sana kama kweli tunataka usuluhisho wa kudumu katika taifa hili la sudani basi mahasimu hawa wawili lazima wakae meza moja na hata kisusia mkutano huu wa kampala itakuwa haitakuwa faida kwa upande wake Akati. Uh, uh, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika umekuwa ukimsikiliza peter bigenda mchambuzi wa siasa za shariki akizungumza na kumekuu afrika kutoka pretoria afrika ya kusini baadaye kidogo au sekunde chache zijazo tumkaribishe mwenzetu harrison kamau aendelee na habari za dunia idara ya kitaifa yetu ya ulinzi ya tunisia imesema jumanne kwamba takriban wahamiaji 40 hawajulikani walipo baada ya kuanza safari ya boti wakielekea kwenye ufuko wa italy wiki iliyopita tunisia inakabiliana na mzozo mkubwa wa wahamiaji ikiwa imepita libya katika siku za karibuni kwa wingi wa watu wanaotorokea umaskini barani afrika na mashariki ya kati wakiwa na matumaini ya kupata maisha mema ulaya video iliyotolewa na idara ya ulinzi imeonyesha meli za walinzi wa bahari pamoja na ndege zikiendelea kutafuta wahamiaji hao kwenye bahari ya mediterranean na wakati tukiendelea kufuatilia mambo kwenye michuano ya afon huko ivory coast wapenzi hivileu, wa kadanda hivi leo wanasubiri kwa hamu kubwa kuona namna mambo yatakavyokuwa kati ya moroco na tanzania kwenye uwanja wa san pedro timu hizo zilizopo kwenye kundi fpia zinajipata pamoja na drc na zambia ingawa matumaini makubwa ya wapenzi wa soka yapo kwenye timu ya moroco kutokana na historia yao ya muda mrefu na hasa ikizingatiwa umaahiri wao kwenye kombe la dunia la 222 hata hivyo timu hiyo ya atlas lions iliwahi kushinda kombe la afon hapo m976 licha ya kuwa na wachezaji wazuri katika kila mchuano jumanne namibi imeshangaza wengi baada ya kucharaza tunisia mmoja bila namibia sasa watajipata kwenye nafasi ya pili kwenye orodha ya magoli ikifuata mali ambayo ilipata mbili sufuri dhidi ya afrika kusini kwenye kundi e kumbuka kwamba tutaendelea kukuletea habari za afcon kadri zinavyotufikia kwenye matangazo yetu yote ya voasalam V-O-A. tende afrika mashariki kwa mara nyingine tena baadhi ya watanzania wanalalamikia kupanda kwa bei ya sukari hali inayosababisha kuongezeka kwa harama ya maisha na kuendelea kwa athiri wananchi wa kipato cha chini hususan huku bodi ya sukari ikieleza sababu bei ya kupanda ni kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa amri ramadan anatuarifu zaidi kutoka dar es darissalam kuongezeka kwa bei ya sukari kumekuwa changamoto kwa wananchi wa tanzania hasa wale wenye kipato cha chini sukari ni kiungo muhimu katika lishe ya kila siku na kupanda kwa bei yake kunaweza kusababisha changamoto kubwa katika maisha yao filmoni ndege ya mkazi wa dar es salaam amesema kupanda kwa bei ya sukari kuna waathiri zaidi wananchi wenye wa kipato cha chini na kupelekea baadhi yao kushindwa kumudu milo mitatu kwa siku na hivyo ameitaka serikali kutazama kwa ukaribu suala hilo kwa sababu watanzania wengi walioko ni watu ambao wanatafuta wa kipato cha chini sasa ime, sukari inafika mpaka shilingi e4 mpaka elfune na zaidi lakini sisi tunaotafuta wenye maisha ya chini tunahangaika sana kwa sababu hata wengine wanafika sehemu hawezi kunywa chai nilikuwa naomba serikali iweze kulijua kusaidia wananchi walio wadogo wadogo sukari imekuwa ni gari sana sukari imeongezeka bei kutoka shilingi 32 kwa kilo kwa mwezi disemba mpaka shilingi 45 kwa mwezi januari Huku baadhi ya maeneo ikifikia hadi shilingi 60 kwa kila kilo moja hali ambayo inaendelea kuwaweka wananchi katika mazingira magumu kwa kuwa sukari ni bidhaa muhimu na kiungo cha kawaida katika lishe ya kila siku na soro kitunda mchumi kutoka dar es salaam amesema kutokana na bei ya sukari kutokuwa na utulivu kwa kipindi cha hivi karibuni na kuwepo kwa upungufu mkubwa wa sukari hali hiyo inaendelea kuathiri zaidi wananchi wenye wa kipato cha chini sukari kwa muda mrefu imekuwa haina utulivu wa bei imekuwa bei zake zikipanda siku hadisik na mara kadhaa takwimu zinaonyesha hivyo na kisi ya sukari dhidi ya kile ambacho kinachohitajika kwa walaji ni muhimu huwe na malengo ya muda mrefu ya kuja na viwanda vingi ambavyo vitazalisha sukari na kufanya bei hiyo iweze kushuka akizungumza na sauti ya amerika mkurugenzi mkuu wa bodi ya sukari tanzania kenneth bengezi amesema upungufu wa sukari umetokana na mabadiliko ya hali yaha hewa na kuongezeka kwa mvua na serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali ikiwemo kuvirejesha viwanda ambavyo vilikuwa havifanyi uzalishaji vianze kufanya uzalishaji upya ili kupunguza upungufu huokipindi hiki tunachopitia nenye kipindi ambacho kimetokana na upungufu uliosababishwa na mabadiliko ya ale ya hewa hizi mvua zilizonyesha mwezi wa kuina moj kuna mbili na hii januari ambayo zinaendelea kwa hiyo zimeathiri kwa kiwango kikubwa uzalishaji wa sukari wa ndani sisi kama serikali tumechukua hatua hatua ya kwanza ni kuvirejesha viwanda vyote ambavyo vilikuwa vimesimamisha uzalishaji kutokana na mvua ya novemba disemba vimekwisha kuanza uzalishaji hata hivyo bengezi amemalizia kwa kuwataka wafanyabiashara kuto kutumia mwanya wa upungufu wa sukari kupandisha bei kupita kiasi kwa kuwa serikali haitokuwa na budi kumchukulia hatua mfanyabiashara atakayetuhumiwa kufanya hivyo amri ramadhani sauti ya amerika dar salaam basi asante sana kwa taarifa hiyo amri ramadhan sasa tuelekee katika sehemu nyingine ya afrika ambapo shirika la kuhudumia watoto la umoja wa mataifa unicef linaipongeza serikali ya rais amazon mnangagwa kwa kuweka umri wa kuridhia mahusiano ya kimapenzi kuwa kumi na nane nchini zimbabwe kulingana na sheria hiyo mpya mtu yoyote anayefanya mapenzi na mtoto chini ya miaka ya kumi na nane anakabiliwa na kifungo cha hadi miaka kumi gerezani colombus mavunga anaripoti kutoka harare kwamba mashirika ya kutetea haki za watoto yanatumai sheria hiyo itatekelezwa kama inavyosimuliwa na mwenzangu hapa bmj muridhi kupitia hati ya kisheria rais wa zimbabwe emerson mnangagwa aliongeza umri wa idhini kutoka miaka 16 hadi 1na minane ambapo yeyote atakayekiuka anaweza kutumika kifungo cha hadi mwongo mmoja gerezani mwakilishi wa unicef nchini zimbabwe dr tajudini oyewale alisema sheria hiyo mpya inakaribishwa kwa mikono miwili This sheria hii imekuja kuongeza nguvu marekebisho ya sheria ya ndoa ambayo inakataza ndoa ya mtu yoyote chini ya umri wa miaka 1ina minne sisi kamauicef tunaona sheria hizi mbili kama nyenzo muhimu za kisheria ambazo zitasaidia kuhakikisha kuwa watoto wetu hasa wasichana wanaobarehe wako salama na wanalindwa kwa ushirikiano na serikali washirika wafadhili wazazi na jamii lazima yetu ya kuweka mazingira salama ya watoto wetu ni dhabiti na tunafurahia fursa tuliyonayo ya uboreshaji huu wa ekeni e ya chifamba ni mkurugenzi wa shamwari yemwanasikana kikundi cha kutetea haki za wasichana nchini zimbabwe anatumai kuwa sheria hiyo mpya itawazuia wahalifu wa kingono kutenda maovu hayo we anasema tulikuwa tunakadhabishwa na matukio ambapo tungeona wahalifu wakipewa adabu ambazo hazitoshi baadhi yao wakipewa adabu ya huduma za jamii wakati wasichana wangekuwa wakishughulikia maswala muhimu yakiwa ni pamoja na afya zao wengine wangeenda kutoa mimba kiholela na pia kuna maswala ya afya ya akili wanawapa mzigo wa kutunza watoto wao wachanga wakati wao pia wanahitaji msaada wa wazazi baadhi ya wasichana walilazimika kuwa cha shule baada ya kupata mimba kwa sababu taasisi nyingi za masomo nchini zimbabwe hazikubali wasichana waliopata mimba kuwa wanafunzi ksha saasasa nkut uwa vjana katika jukwaa la vijana hii leo mkutano wa jukwaa la wanafunzi wa afrika wanaosoma katika viuo vikuu mbalimbali ndani ya afrika na nje ya afrika the african university students platform ausp unaendelea huko kigali rwanda jukwaa ambalo linawaunganisha wanafunzi wa kiafrika wanaosoma ndani na nje ya bara hilo ambapo wanafunzi kutoka nchi 4 za afrika wanahudhuria mkutano huo pia unaambatana na uchaguzi wa viongozi ndani ya jukwaa hilo mwenzangu sandi shomari amezungumza na josef musa mahindoni mwanafunzi kutoka tanzania wa shahada ya pili katika chuo kikuu cha parul katika jimbo la gujirati nchini india ambaye pia ni kiongozi wa jukwaa hilo na kwanza kutaka kujua changamoto za wanafunzi wanaosoma nje ya nchi zao nimekuwa ninaona changamoto ni nyingi sana kwa wanafunzi hususani uh, tunapata changamoto kwa mfano wa mataifa ya ugeni hususan mataifa ambayo hayatumii zaidi lugha ya kiingereza kama mataifa ya asia tunapata changamoto ya lugha tunapoingia kujumuika na watu wa nchi husika lakini pia kuna changamoto za kiwanafunzi kama wanafunzi muda mwingine wanakosa ada ama fedha za matumizi na changamoto zingine kadha wa kadha ambazo kila mwanafunzi anakumbana nazo ikiwa changamoto oto za kiafya kuna muda wanafunzi wanaugua tukiwa huko ugenini sasa wanafunzi wanapougua tunakutana na changamoto kubwa kwa sababu wazazi wako mbali ni pia tunapaswa tuweze kuwa, kuwa, wanafunzi waweze kutibiwa na muda mwingine kuna baadhi ya vyuo vinatoa hizo bima za afya lakini zinashindwa ku, kutibu baadhi ya magonjwa kwa hiyo hizo ni, ni miongoni tu mwa changamoto lakini changamoto zingine ni pamoja na vijana wengine wanajihusisha na makundi ambayo si rafiki ambayo yako kinyume na na na, na, na lengo lililowapeleka vioni kwa hiyo mara nyingi tumekuwa tuna hizi jumuiya kila mataifa yanajumuia mataifa ya afrika yana jumuia zake kule lakini pia tuna jumuiya za afrika ambazo zinawaweka watu pamoja pamoja na kusimamia tabia na mienendo ambayo watu walitoka nayo nyumbani pamoja na utamaduni wetu kama afrika pengine umekaa kwenye hii jumuiya kwa muda na pengine unachoweza kusema ni nini kwa mtu ambaye hafahamu kabisa katika swalazima la ala... jumuiya za watanzania za shule nje ya nchi faida zake mnazopata na kile ambacho mnaendelea kufanya ili kuboresha ninaweza nikasema faida ni nyingi sana miongoni mwa faida ambayo tunaipata ni pamoja na kufarijiana tuko ugenini changamoto nyingi zinatokea watu wanakosa faraja ya ndugu jamaa na marafiki ukiwa kwenye hizi jumuiya viongozi pamoja na wanajumuia wa jumuiya yako wanakuwa ni sehemu ya kwanza ya faraja kwa sababu wazazi na watu wengine wanakuwa wako mbali na wewe lakini pia jumuiya hii hizi zimekuwa zinawasaidia watu wengi pamoja na kutoa elimu mbalimbali juu ya maeneo yale tunayoishi huko kwa hiyo jumuiya zimekuwa na faida nyingi nyingi sana kwa mfano hapa uh, pale india ambapo ninasoma tuna jumuiya ya watanzania wanaosoma india inaitwa tanzania scholars in india ambao kwa kifupi tunaita tansini lakini pia tuna jumuiya kama pale chuoni ninaposoma inaitwa tanzania student in university inaitwatanzaniaentaruinu ambao nimekuwa makamu wa rais pale na nimeona faida zake ni nyingi sana pamoja na unakutana na watu mbalimbali mbali, wanaotoka jumuia zingine wanaosoma vyuo vingine lakini pia kumekuwa na kuelimishana hapa na pale kwa maana tunajua kwamba sisi kama waafrika tumeenda kwenye nchi za ugeni tunahitaji kurudisha majibu ya maswali ambayo yako kwenye mataifa yetu pamoja na kuongeza ukuaji wa sayansi na teknolojia na kutatua matatizo mbalimbali mbali ya kiuchumi kisiasa pamoja na kile ambacho unaweza uka wanafunzi wenzako ambao wako nje ya nchi na wangependa kutoka katika nchi zao za nyumbani kwenda kusoma nje wanapopata fursa hiyo kitu gani wazingatie wanapopata fursa hii kitu cha kuzingatia ni kwamba namba moja wazingatie kitu kilichowapeleka kule maana ndicho kinafanya wao watoke kwenye mataifa yao na kuendelea kuishi kwenye mataifa ya ugeni kwa mfano mimi uh, ni mwandishi wa vitabu sijaweza kuandika vitabu vingi nikiwa nasoma tanzania lakini nimefika india nimeweza kuandika kitabu changu kingine cha pili ambacho kinaitwa maijani maidestin yani safari yangu hatima yangu ya kwanza na kinapatikana kwenye mitandao ya kijamii kama amazoni na maeneo mengine ni mwanafunzi kutoka tanzania joseh musa mahindoni anayesomea kule gujerati nchini in india akizungumza na mwenzangu sandi shomari katika makala jukwaa la vijana ni kipindi ambacho hukujia kila siku kama ya leo wakti kama waleo usikose kuungana nasi wiki kesho kwa makala mengine ya vijana muda mfupi ujao tutapata muktasari wa habari kutoka kwa harison kamau timu za waokozi za nigeria jumanne usiku zimeendelea kuwasaka watu waliojeruhiwa kufuatia mlipuko mkubwa kwenye jimbo la oyo ambao litikisa majengo na kupelekea wakazi kutorokea barabarani kwa mujibu wa shirika la habari la reuters chanzo cha mlipuko huo hakijabainishwa wakati baadhi ya vyombo vya habari vya ndani vikiripoti kwamba majengo kadhaa yaliporomoka rais wa ukraine yaliporomokarais waznsi jumanne ameomba uh, viongozi wa kisiasa na kibiashara waliokusanyika kwenye kongamano la kimataifa la uchumi mjini davos uswizi waongeze msaada wao wa taifa lake au wahatarishe rashi ya kushambulia mataifa mengine marekani imesema jumanne kwamba ina matumaini makubwa kwamba mazungumzo yanayoongozwa na qatar yatafikia mkataba mpya kuelekea kuachiliwa kwa mateka walioshikiliwa na hamas kwenye ukanda wa gaza kwa mabadilishano ya sitisho la mapigano kati ya hamas na israeli kufuatia rais wa zamani wa marekani donald trump kuibuka mshindi jumatatu usiku kwenye uchaguzi mapema wa iowa sasa macho yote yameelekezwa new newhamsha na kwa hizo taarifa kuhusu uchaguzi wa marekani tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka hapa washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi mkuu hadija riami hapa studio upande wa pili tulikuwa naye dadi balawe kama mwelekezi wetu mimi naitwa bmj mrithi nimeshirikiana na harrison kamau kwa pamoja tunakutakieni asubuhi au siku njema popote pale ulipo tuonane wakti mwingine panapomajaliwa