¿Me escucha? África. moja kwa moja kutoka hapa washington hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu kwa matangazo yetu ya leo alhamisi januari 17 mwa 223 mil ya asubuhi huko afrika mashariki na kati ambapo ni saa nne usiku hapa wahington jina langu ni bmj mridhi nalo jina langu ni kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo redio racomngan aka drc mwananchi radio na kuru kenya nuru fm iringa tanzania rtr radio beni drc sayari fm eldoret kenya bila kusahau ubc uganda miongoni mwa nyingine vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voa swahlcom karibuni katika e matangazo yetu asubuhi ya leo umoja wa mataifa watoa wa wito wa utulivu na kufuatwa kwa sheria nchini comoros baada ya vurugu kuzuka katika visiwa hivyo wakati waandamanaji wakipinga matokeo ya uchaguzi wa rais je wachambuzi wanasema ni nini kinachowakadhabisha zaidi wamechoka nafikiri na ukitizama vijana kwa sababu miaka hii yote zile tabu manaake kazi hamna hivyo tunafahamu wa wa kwa kwa watu watu wamechoka wamechoka sababu ona, kama wanaona kama wanachezwa kwenye taarifa nyingine baraza la kusuluhisha mizozo ya umoja wa afrika lakutana wakati hali ya taharuki ikiongezeka kati ya ethiopia na somalia kuhusiana na mkataba wa ufukwe wakati mataifa hayo yakiombwa kuwa tulivu ni kati tu ya yale utakayasikia katika matangazo haya y takriban dakika 30 kutoka hapa jiji kuu la marekani lakini kabla ya kuangalia loojiri kutoka kwa waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu harison kamau baraza la kusuluhisha mizozo la umoja wa afrika limekutana jumatano wakati hali ya taharuki ikiongezeka kati ya ethiopia na somalia kuhusiana na mkataba wa ufukwe wakati mataifa hayo yakiombwa kuwa tulivu ethiopia isiyo na bandari ilitia saini mkataba usiotarajiwa na eneo la somalia lililojitenga la somaliland januari mosi hatua ambayo mogadishu imelalamikia ikidai kwamba ni kinyume cha sheria za kimataifa baraza la eu la amani na usalama limesema kwamba limesikiliza wawakilishi kutoka ethiopia na somalia mjini addisababa wakati likiomba mataifa hayo jirani kuzingatia mazungumzo kupitia taarifa baraza hilo limesema kwamba lina wasiwasi kutokana na taharuki inayoendelea pamoja na uwezekano wake wa kuvuruga amani usalama na udhabiti wa kieneo chini ya mkataba uliotiwa saini awali somallan ilikubali kukodisha kilomita 2 za ufukwe wake kwa ethiopia kwa muda wa miaka 0 ikiwa na lengo la kujenga kituo cha kijeshi ama cha jeshi la wanamaji pamoja na bandari ya ilikuwa himaya ya uingereza karibu na kuba ya Eden, na yanailijitangazia uhuru wake kutoka somalia 991, ingawa haijatambuliwa kama taifa na jumuiya ya kimataifa wizara ya fedha ya marekani imesema kwamba afisa wake wa ngazi ya juu wa kimataifa amefanya kikao na kika waziri wa fedha wa zambia jumatano wakati wakizungumzia hatua zilizochukuliwa na taifa hilo za kujikwamua kutoka kwenye madeni pamoja na hatua iliyochukuliwa kutokana na mlipuko wa karibuni wa kipindupindu ami inakabiliana na mlipuko mkubwa wa kipindupindu ambao tayari umeua takriban watu tangu oktoba wakati tanguotbwakatiaambukizi akiripotiwa tangu wakati huo kulingana na mtandao wa ubalozi wa marekani nchini zambia naibu waziri wa fedha wa marekani kwa ajili ya maswala ya kimataifahb amesisitiza azma ya serikali ya marekani ya kushirikiana na zambia katika kuangamiza mlipuko huo wakati alipokuwa akifanya mazungumzo na waziri wa fedha wa zambia situmbeko musotokwane taarifa zimeongeza zambia ambayo ni mzalishaji mkubwa zaidi wa shaba barani afrika ilichelewa kulipa madeni yake miaka ya mitatu iliyopita kutokana na janga la korona na tangu wakati huo imekuwa ikijikokota kuyalipa na baadhi ya raia wa nigeria wameelezea kuchukizwa kwao na kile wanachosema ni rais bola tinubu kutojali machungu ya wananchi hasa familia ambazo watoto wao waliuawa na watekaji nyara kwa kushindwa kulipa fidia iliyokuwa ikidaiwa na watekaji hao ili kuachiliwa huru mateka hao mwandishi wetu wa walegos lins atuhengbe anaripoti zaidi familia mbili za alkadria na ario zilikumbwa na mkasam maradufu baada ya kutekwa nyara kwa watoto wao mmoja wa binti zao walioawa na watekaji nyara kwa kisingizio kwamba familia zao hazijaweza kulipa fidia iliyodaiwa wakati habari za wanijeria wakishughulika kuomba michango ya pesa kutoka wananchi kusaidia familia hizo zikizaga kwenye vyombo vya habari wazazi hao waliitwa kwenda kuwatambua watoto wao miongoni mwa maiti zilizotupwa kanda ya barabara karibu na mji wa abuja mwandishi wa habari ambaye pia ni mchambuzi wa map swala ya umma rufai oseni anasema kwamba rais tinubu alionyesha kuto jali kwa maumivu ya wanijeria na wazazi hao kwa kuwa hapo ndipo rais tinubu alipoondoka abuja kwenda uwiri kush ekea na gavana uzodhima wa jimbo la imo ambaye aliapishwa kuhudumu kwa mhula wa pili baadhi ya wanijeria hawafurahishwi na kiwango cha ukosefu wa usalama kote nchini wanasema hata mlipuko wa bombu uliotokea ibon jumatano unaonekana kuwa huenda ni shambulio la kigaedi ambalo halikufaulu kama ilivyopangwa kutoka legal, jina langu ni kwa sauti jinalangu aunaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti yamerikaint dc tunapoendelea na habari muhimu za dunia afisa moja kutoka shirika la afya duniani dunianiwh ambaye hivi karibuni amerejea kutoka ukanda wa gaza amesema jumatano kwamba mfumo wake wa afya unaporomoka kwa haraka wakati wa fanyakazi zaidi pamoja na vifaa vikihitajika nimeshuhudia mfumo wa afya ukianguka mbele ya macho yangu amesema ambaye ni afisa wa dharura wa wa wa dharura who wakati wakati akizungumza na wanahabari kwenye makao makuu ya umoja mataifa alitembelea ukanda wa gaza kwa wiki tano kuanzia mapema akikutana na maafisa wa afya pamoja na wagonjwa kote kwenye eneo hilo wagonjwateweye amesema kwamba la muhimu zaidi wakati huu ni sitisho la mapigano ingawa ingawaufikiaji uwezo wa watu kusafiri pamoja na upelekaji wa misaada wa kutosha kwa haraka ndivyo vipaumbele vya sasa ili kupunguza mateso wanaopitia wakazi kabla ya shambulizi la hamas la oktoba 7 ndani ya israeli ukanda wa gaza ulikuwa na mfumo dhabiti wa afya wakati kukiwa na hospitali h6 na madaktari 25 wakiwemo wauguzi pamoja na wataalamu wengine jaji mmoja wa mahakama ya serikali kuu ya marekani mjini New york jumatano ametishia kumfukuza kazi rais wa zamani wa marekani donald trump kutoka mahakamani wakati wa kusikilizwa kwa kesi dhidi yake baada ya kutoa matamshi kadhaa ndani ya mahakama hiyo akidhalilisha ushahidi uliotolewa na mlalamishi wake mwandishi wa vitabu cao caro anaomba kulipwa ridhaa na trump ambaye anadai alimharibia jina baada ya kuasilisha mashtaka ya unyenyasaji wa kingono dhidi yake miongo kadhaa iliyopita juji leis capln alimwambia trump kwamba kwa haki yake ya kuhudhuria ya kesi hiyo itaondolewa iwapo ataendelea kukaidi onyo la mahakama la kujiepusha na matamshi isipokuwa tu akizungumza na mawakili lakini pia yasikike na jopo la watu ts wanaosikiliza kesi hiyo hata baada ya onyo la kwanza wakili carol alisema kwamba trump alisikika waziwazi akiambia wazi mawakili wake kwamba kesi hiyo ina uonevu na ni ya utapeli kabla ya aplan kuruhusu majaji kwenda kwenye chakula cha mchana alisema trump sihitaji kutafakari kuhusu kwa kufukuza kutoka kwenye kesi hii ingawa nafahamu kwamba ungependa hilo lifanyike trump kwa upande wake alijibu akisema ningependa hivyo wakati ya kiketi katikati kati ya mawakili wake alina haba na michael madiao kwenye meza ya utetezi <muchas> matangazo ya kumekucha afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc habari ambayo tumeipa uzito asubuhi ya leo ni kutoka huko hukocomoro umoja wa mataifa umetoa wito kwa vyombo vya usalama vya comoro kutotumia nguvu vinavyo popambana na waandamanaji wenye hasira baada ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kumtangaza rais azali osumani kuwa mshindi wa uchaguzi wa januari kumi nanne hali ya wasiwasi katika visiwa hivyo vya bahari ya hindi jumaatano ilitanda baada ya polisi kupambana na waandamanaji katika miji mbalimbali kuanzia uh, jumanne usiku baada ya matokeo hayo kutangazwa kuhusu hilo mwenzetu mkamiti kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za visiwa hivyo muhamed mshangama na kwanza akamuuliza nini kinachowagadhabisha zaidi waandamanaji hao wamechoka nafikiri na ukitizama vijana kwa sababu miaka hii yote zile tabu maanaake kazi hamna msomo hamna kwa hivyo hata mtu hawezi kusema kwa nini hii bado tutambue kwa kwawapinzani wa ra, rais azali hau hawakusema kuwa vijana hawa ala auninihi wa raia wasimame imekuwa ni jambo kama hili kwa hivyo tunafahamu kuwa watu wamechoka watu wamechoka kwa sababu ona, kama wanaona kama wanachezwa wakati ambapo umegusia swala la upinzani upinzani huo uh, unadai kwamba hawataki mat, kuzungumzia matokeo kwa sababu uh, uchaguzi wenyewe haukuwa huru je kuna hatua yoyote ambayo wameeleza kwamba wataifanya baada ya matokeo haya kutoka sijui nasikia na, na, na, na, na, kwa nini hii uh, umoja wa afrika sasa unataka kuanza mazungumzo <laughs> lakini bado mpaka sasa uh, wao wapinzani wanasema kuwa hakubali ni hii uchaguzi huu uh, kwanza ni, ni, ni, ni jambo la kwanza labda waendelea katika uchaguzi lakini uh, wao wanasema kwa sababu kuna aina mbili za wapinzani kuna wapinzani ambao wamesema tangu hapo kuwa hawaendi katika uchaguzi kwa sababu azali yeye kila mara anajanganya anadanganya kila kitu awamwamini hata kidogo sasa kuna wengine wamesema tunakwenda kwa sababu namna ya kuonesha uh, tutaonesha kuwa ubaya wake ni kwenda katika uchaguzi sasa sasa tukumbuke tu kuna kartasi iliyotoelewa na hii uh, electoral commission ambayo ilionyesha hiyo karatasi tumeona sisi i katika nini press ua aliotangulia aliokuwa wa kwanza ni bwana salim lakini yule rais wa uh, electoral commission hakusin sasa ndo sijui sasa hivi namna gani na haya mambo yalitokea ndo ya yatakuwa yanaendelea katika kuangazia mtazamo tofauti kwako mshangama iwapo suala hili la kisiasa likipelekwa africa union umoja wa afrika au ambapo azali ndiye mwenyekiti linaweza kujadiliwa kwa kidemokrasia au mtazamo wako uko vipi nasikia kwa nini hii umoja wa afrika sasa unataka kuanza mazungumzo lakini bado mpaka sasa uh, wao wapinzani wanasema kuwa hawakubali nii hii uchaguzi huu Uh, kwanza ni ni ni, ni jambo la kwanza labda waendelea katika uchaguzi lakini kwa sababu kuna aina mbili za wapinzani kuna wapinzani ambao wamesema tangu hapo kwa hawaendi katika uchaguzi kwa sababu azali yeye kila mara anadanganya kila kitu hawamwamini hata kidogo sasa kuna wengine wamesema tunakwenda kwa sababu namna ya kuonesha uh, tutaonesha kwa ubaya wake ni kwenda katika uchaguzi sasa ni muhamed mshangama mchambuzi wa siasa za visiwa vya komoro akizungumza na sauti amerika kutoka moroni ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na sasa nimpishe kwa mara nyingine mwenzangu harrison kamau aendelee na habari za dunia china ilileta ujumbe mkubwa kwenye kongamano la mwaka huu kima la kimataifa la biashara mjini davos uswizi ili kujaribu kushawishi ulimwengu kwamba uchumi huo wa pili kwa ukubwa duniani upo tayari kufanya biashara na ni tegemeo la kutosha kuwekeza hata hivyo wachambuzi wamesema kwamba hotuba ya waziri mkuu wa china lee yan jumanne ilikuwa na mapungufu katika kushawishi wawekezaji vya kutosha l aliongoza ujumbe wa watu 4 kwenye kongamano hilo la siku tano likijumuisha wanasiasa na viongozi wa kibiashara kwa mujibu wa mtandao wa kisiasa wa marekani wa politico china ilileta hadi maafisa kumi wa ngazi ya uwaziri wenye utaalam wa uchumi wa china kwenye kikao hicho ndiye afisa wa ngazi ya juu zaidi wa china kuhudhuria kongamano hilo la, la kila mwaka tangu 27 hatua inayoashiria umuhimu wa kikao hicho kwa beijing na wakati tukiendelea kufuatilia michuano ya yaan inayoendelea coast ni kwamba cha kutarajia leo ni mechi kati ya wtorio gni dhidi ya guinbisau kwenye uwanja waanutara saa8 za huko kwenye kundi a na pia Ivory coast dhidi ya nigeria kwenye uwanja huo huo baadaye saa sa za huko kwenye kundi bamisri watamenyana nagana saa mb za usiku kwenye uwanja wa michezo wa fli hobo mjini abian na basi tukirudi jana ni kwamba mechi mbili muhimu zilifanyika ambapo mechi ya ufunguzi ya kundi, kundi f iliishia kwa tanzania kucharazwa magoli matatu kwa nonge na moroko zambiana y jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pia kutoka kundi hilo hilo walitoka sare ya moja kwa moja sasa basi mechi ya kusubiri kwa hamu hivi leo ni ile ya nigeria dhidi ya ivory coast hapa vo tunajitahidi kufuatilia mambo kwa karibu kwenye michuano ya afcon na kwa hakika kufikishia taarifa kadri zinavyoingiassal iwapo ndo kwanza unajiunga nasi ni matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti sautiamerika nirudie tena kama anavyosema mwenzangu kamau hapa tunakupatia mambo kama yalivyo kutoka viwanjani na kwingineko basi twende mpaka huko yemen marekani imeioorodhesha kundi la wahudhi wa yemen kuwa la kigaidi kufuatia majuma kadhaa ya mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya meli za kimataifa katika bahari ya sham na guba ya wajemi hatua hiyo ilikuja takriban miaka mitatu baada ya wahudhi kuwekwa kwenye orodha hiyo hiyo na marekani na baadaye kuondolewa kwa sababu ya wasiwasi kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu d timothy sadera ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anajiunga nasi moja kwa moja kutoka atlanta georgia d sadera upi umuhimu wa hatua hiyo ya marekani hasa ikizingatiwa kwamba kama alivyosema hii si mara ya kwanza kwa kundi hilo kuwekwa kwenye orodha hiyo ya ugaidi umuhimu wake ni kwamba kwa, kwa hivi sasa aa, ni kujaribu kupatu, kupitisha onyo kwa sababu sasa kundi hili linaonekana ya kwamba lilikuwa ni kundi ndogo limeendelea kuongezeka limetapakaa kutokeapalestina sasa limeenda tunaona wanashambulia kutoka lebanon wengine wanashambulia kutoka syria iran imejitokeza pia kusema kwamba inawaunga mkono kwa hivyo umuhimu wake ni kuweza kukomesha mambo haya bila yasiendelee maanake akiepuka ya basi yatazidi kusambaa na kueneza hatari katika maeneo yale ya mashariki ya kati kwa wale ambao wanajaribu kufahamu kwa bara la afrika nchi za kiafrika zinaathiriwa vipi na mashambulizi kama hayo ambayo yanatekelezwa na kundi hili la wahudhi biashara za kiafrika zitaathirika kwa sababu hasa tukikumbuka ya kwamba mafuta mengi yanatoka katika maeneo yale na pia meli ambazo zinashambuliwa lazima zipitie maeneo yale kwa hivyo uh, yakishoshambuliwa basi ni kumaanisha y kwamba uh, nchi nyingi zitagaramika uh, zita mafuta na pia uchumi wao utaweza kuzorota kwa sababu hawataweza kuendeleza kibiashara na pia tukumbuke ya kwamba uh, wengi wanafanya wa biashara pamoja na nchi kama hizi za mashariki ya kati saudi arabia na nyinginezo ambazo sasa zitakuwa zimezuiliwa na pia yale yote ambayo yanaletwa huku marekani yatakuwa yamesitishwa ya ya pia mwisho kabisa makundi haya ambayo yanaelezwa kwamba ni ya kigaidi e, mengi ambayo yanazungumzwa ama yanayoyasema ni kwamba e, yanachukua hatua hiyo katika kuunga mkono wa palestina e, ili huwe ni ujumbe kwa wale ambao aidha wanapambana nao au wanaounga mkono wale wanaopambana nao hapa tukimaanisha israeli je unaona kama hatua hii ambayo imechukuliwa na marekani eh, kwa kifupi itaweza kusitisha ah, shughuli zao hizo za kutaka kuwaunga mkono wa palestina kwa njia hiyo kwa upande mwingine zaweza kutositisha lakini ni kama kuchochea manake wengi walijitokeza wakati ambapo wapalestina na, na yaani wale hamas waliposhambulia waisraeli lakini kwa sasa tunaona ya kwamba vita hivyo vimeendelea vilitarajiwa kuisha kwa muda tu lakini sasa vimekuwa ni vita ambavyo vinazidi kuongezeka na kuwa kubwa kwa hivyo upande ule mwingine naona kama nchi nyingi ambazo zinawaunga mkono wale wale, wale wanaovamia basi itakuwa ni kama nchi za kiarabu pia zinaanza kuamka na kuwaunga mkono li hali marekani inawaunga mkono wa israeli kwa hivyo hivi ni vita vya maneno vita vya kihalali na pia ni vita vya kuona ni nani ambaye anaweza kwa hivyo marekani inajitia tena kwenye mzozo mwingine mkubwa ni kushukuru sana dotr timothy sadera kuzungumza na kumekuu afrika kutoka hapo atlanta georgia asante namao mambo yanateremka ndani ya kumekuu afrika kutoka idha ya kiswahili ya South America, washington dc safi sana basi rais wa ukrin wiki hii amewataka viongozi waliohudhuria kongamano la kiuchumi la dunia la kila mwaka mjini daiv suswizi kutoa msaada zaidi wa kijeshi kwa nchi yake akisema kukosa kufanya hivyo kutapelekea hatari ya uwezekano wa rasia kushambulia mataifa mengine kama henry rigel anavyoripoti kivi inahofia kwamba vita kati ya rusia na ukraine vinaondoka kwenye vipaumbele vya ajenda ya kimataifa bmj moridhi anasimulia zaidi mkutano huo unaojadili maswala ya kiuchumi duniani huwaleta pamoja viongozi wa kisiasa na kibiashara kutoka kote ulimwenguni huku makini mkubwa ukilenga mzozo kati ya mashariki ya kati rais wa ukraini volodmil zelenski alitumia jukwaa la davosi kukumbusha ulimwengu kile alichosema kiko hatarini katika vita vya nchi yake dhidi ya rasia huku kukiwa na hofu ya nchi za magharibi kuchoshwa na utoaji wa ufadhili ikiwa mtu yeyote anafikiria kuwa hii inatuhusu sisi tu hii ni juu ya ukrain tu kimsingi wamekosea maelekezo yanayowezekana na hata ratiba ya uvamizi mpya wa rasia kulenga nchi zingine inakuwa dhahiri zaidi na zaidi na ikiwa ni lazima kupigana kwa pamoja dhidi ya rais putin katika miaka ijayo je sisi ni heri kumkosesha yeye na vita vyake wakati wanaume na wanawake wetu mashujaa tayari wanafanya hivyo mosko haikujibu mara moja maoni ya zelenski huku rasia ikiwekeza kwa kiasi kikubwa katika kuvipatia silaha vikosi vyake kievu inasema inahitaji haraka silaha mpya wanachama wa repblican katika bunge la marekani wanazuia mswada wa matumizi ya dharura unaojumuisha karibu dola bilioni 50 za msaada wa kiusalama kwa ukrain katika mkutano na zelenski mjini davos jumanne waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alisema uungwaji mkono wa nchi yake ni wa kudumu anasema tunadhamiria kudumisha msaada wetu kwa ukraini na tunashirikiana kwa karibu sana na bunge ili kufanya hivyo wakati huo huo hungary inazuia msaada wa dola bn54 za marekani wa umoja wa ulaya kwa ukrain rais wa tume ya umoja wa ulaya alisema jumuiya hiyo huenda ikazuia kura ya hungary katika mkutano wa kilele mwezi ujao huku umoja wa nchi za magharibi ukionekana kuyumba latvia mshirika wa karibu wa ukrain ilisema ni wakati wa kubadilisha matamshi huyu hapa rais wa latvia erga zrinkeviks sio washirika wote wa ukraini walio tayari kukumbatia maneno hayo akikabiliwa na kusitasita huko na hadhira ya davos iliyokengeushwa na mizozo mingi zelenski alikuwa na ujumbe mmoja uliowazi rasia inasalia kuwa tishio kubwa kwa amani ya ulaya na ulimwengu baraza la kusuluhisha mizozo la umoja wa afrika limekutana jumatano wakati hali ya taharuki ikiongezeka kati ya ethiopia na somalia kuhusiana na mkataba ufukwe wakati mataifa hayo yakiombwa kuwa tulivu ethiopia isiyo na bandari ilitia sahini mkataba usiotarajiwa na eneo la somalia ililojitenga la somaliland januari mosi hatua ambayo mogadishu imelalakia ikidai kwamba ni kinyume cha sheria za kimataifa wizara ya fedha ya marekani imesema kwamba afisa wake wa ngazi ya juu wa kimataifa amefanya kikao na waziri wa fedha wa zambia jumatano wakati wakizungumzia hatua zilizochukuliwa na taifa hilo za kujikwamua kutoka kwenye madeni pamoja na hatua zilizochukuliwa kutokana na mlipuko wa karibuni wa kipindupindu afisa mmoja kutoka shirika la afya duniani who ambaye hivi karibuni amerejea kutoka ukanda wa gaza amesema jumatano kwamba mfumo wake wa afya unaporomoka kwa haraka wakati wa fanya kazi zaidi pamoja na vifaa vikihitajika viki nimeshuhudia mfumo wa afya ukianguka mbele ya macho yangu amesema jn ay ambaye ni afisa wa dharura wa who wakati akizungumza na habari kwenye makao makuu ya umoja wa mataifa jaji mmoja wa mahakama ya serikali kuu ya marekani mjini new york jumatano ametishia kumfukuza rais wa zamani wa marekani donald trump kutoka mahakamani wakati wa kusikilizwa kwa kesi dhidi yake baada ya kutoa matamshi kadhaa ndani ya mahakama hiyo akidhalilisha ushahidi uliotolewa na mlalamishi wake mwandishi wa vitabu e. na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka hapa washington kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu mwelekezi amekuwa ni dadi balawe hapa studio nimeshirikiana na harisn kamau mimi naitwa bmj mridhi msimamizi mkuu ni hadija riami kwa pamoja tunawatakieni siku au asubuhi njema popote pale อยู่ลิฟต์คว่าเฮลี ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya marekani harakati nyingi za uvunjifu wa amani zinazoungwa mkono au kufanywa na iran huko mashariki ya kati na kwingineko zimepanuka inajumuisha mashambulizi yanayofadhiliwa na iran wahodhi dhidi ya meli za biashara katika bahari ya sham na guba ya aden pamoja na uangalizi na ujasusi wa iran yenyewe kwa wahodhi wanaotoa fursa kwa kuzilenga meli shambulizi baya la oktoba 7 dhidi ya raia wa israel lililofanywa na wanamgambo wenye kusaidiwa na iran hamas uliwawezesha kupelekwa kwa ndege zisizo na rubani na silaha nyingine kote katika mpaka na lebanon kwenda kaskazini mwa israel na kundi linaloungwa mkono na iran la hezbollah mashambulizi ya marekani ya ndege zisizo na rubani na makombora kukabiliana na vikosi vya isis vya iraq na siria kwenda kwa wanamgambo wanaoungwa mkono na iran na ndege za iran zisizo na rubani na russia zilizoua raia wa ukraine kwa sasa marekani ina wasiwasi kwamba iran pia inafikiria kupanua msaada wake kwa mashambulizi yasiyo na msingi ya rusia kwa ukrain kwa kuipatia moscow makombora ya masafa mafupi mratibu wa baraza la usalama wa taifa la marekani kwa mawasiliano ya kimkakati john kirby amegusia kwamba wakati marekani haiamini iran imepeleka makombora kwa rusia mpaka sasa mataifa hayo mawili yanaendelea na mazungumzo septemba 223 wanajeshi wa ulinzi wa mapinduzi au aurcgc walikuwa mwenyeji wa waziri wa ulinzi wa rasia shoigu nchini iran na kumwonyesha makombora ya masafa mafupi na mifumo mingine ya makombora tukio hili linaweka viashiria vya kwanza kuonyesha hadharani kwa makombora ya masafa ya mbali kwa viongozi wa juu wa rusia aliyetembelea iran toka februari 2022 hivi karibuni zaidi katikati mwa disemba jeshi la anga la irgc lilirusha makombora kadhaa ya masafa ya mbali na mfumo wa msaada wa makombora kwenye eneo la ndani ya iran kwa kuonyesha ujumbe wa rusia uliowatembelea tunatathimini kwamba rasia inadhamiria kununua mifumo ya makombora kutoka iran mratibu kirby amesema kwamba kutokana na vikwazo vya marekani na kudhibitiwa usafirishaji bidhaa rasia imekuwa ikiongezeka kutengwa katika jukwaa la dunia na imekuwa ikilazimisha kuangazia mataifa yanayofikiri kama wao kwa ajili ya vifaa vya kijeshi mataifa hayo yanajumuisha korea kaskazini na iran katika kujibu amesema marekani na washirika wake watalizungumza shauri la makubaliano ya silaha kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa marekani pia itakwenda kuweka vikwazo zaidi dhidi ya wote wanaoratibu mipango kama hiyo na itawafichua hadharani kuzuia mataifa kuisaidia mpango wasiri wa kivita wa rusia kama rais biden alivyosema marekani itaendelea kufanya kazi na washirika wake kuzungumzia shughuli za iran zinazoendelea na uthabiti ambazo zinazotishia usalama wa kikanda na dunia hiyo ilikuwa ni taariri iliyoeleza msimamo wa serikali ya marekani <tune>