hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji leo ikiwa ni ijumaa januari 19 224 mida ya asubuhi ya afrika mashariki na kati ambapo hapa washington ni saa 4 usiku mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni harizon kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika katika afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo 107.5 fm nairobi kenya 107.8 fm mombasa kenya n 1009fm zanzibar baraka fm mombasa kai fm mombasa milimani rdio 106 fm daruslam abm91.2 fm dodoma tanzania na raga fm kote drc vile, vile. tuko kwenye mtandao wetu wa voa swahilcomkaribuni katika matangazo yetu asubuhi ya leo viongozi wa nchi na serikali wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya ukando wa mashariki mwa afrika igad watoa taarifa ya pamoja kuhusu mzozo wa kieneo siku moja baada ya kiongozi wa kijeshi wa sudan kutangaza kwamba amesitisha mahusiano na mamlaka hiyo je wachambuzi wanasema ni nini kinachohitajika kuta, ili kutanzua mzozo huo kinachohitajika pale sudani ni kutafuta serikali ya muda na sio hao viongozi wawili lakini watafute watu ambao wanaweza kuishikilia kidiplomasia waweze kupanga mambo ya uchaguzi uchaguzi ufanyike basi wacha wananchi wa sudani wenyewe waamue ni nani wanataka sio kwamba ni nani mzuri lakini ni nani wanataka kwenye taarifa nyingine somalia yakataa kufanya aina yoyote ya mazungumzo na ethiopia kuhusu mkataba wa ababa na eneo la somalia lililojitenga lasomaliland hadi mkataba wenye utata kati Zohaya, ya ethiopia na somaliland uvunjwe ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa washington dc lakini kabla ya kusikiliza yaloojiri kutoka ka andishi wetu kwanza tupate habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari zikisomwa hapa studio na mwenzangu harison kamau <tune> somalia imekataa kufanya aina yoyote ya mazungumzo na ethiopia kuhusu mkataba wa disababa na eneo la somalia lililojitenga la somaliland la kukodisha sehemu ya bandari yake wakati viongozi wa mataifa ya kieneo wakikutana alhamisi ili kujadili mzozo huo wa kidiplomasia unaoendelea kutokota kwa mujibu wa shirika la habari la rts makubaliano yaliyotiwa saini januari mosi yangepelekea ethiopia kutambua uhuru wa somaliland wakati ikiruhusiwa kutumia sehemu ya bandari yake kwenye bahari ya shamu kwa njia ya kukodishwa somalilan ilijitangazia uhuru wake kutoka kwa somalia 99 lakini kufikia sasa haijatambuliwa kama taifa na jumuia ya kimataifa mkataba wake na ethiopia ambayo, ambayo haina bandari umegadhabisha somalia na kupelekea vita vya maneno vikiwemo vitisho kutoka somalia kwamba huenda ikaingia vitani kuzuia hatua hiyo kuendelea hali hiyo imepelekea umoja wa afrika jumatano kuomba pande zote kubaki tulivu karimwada mtoto wa kiume wa aliyekuwa rais wa senegal na pia kiongozi wa, kisasa, wa kisiasa mwenye nguvu nyingi nchini humo amefuta uraia wake wa ufaransa ili kuweza kugombea urais kwenye uchaguzi mkuu mwezi ujao wade amesema jumaatano kupitia ukurasa wake wa x kwamba waziri wa mambo ya ndani wa ufaransa amedhibitisha hatua yake uraia ya wake pacha wa senegal na ufaransa umezua gumzo kubwa kwa kuwa katiba ya senegal inasema kuwa mtu anaweza kuwania urais pale anapokuwa raia kamili wa senegal tangazo la wade limekuja siku chache tu kabla ya tarehe ya mwisho ya kutangazwa kwa orodha ya wagombea ikiwa imebaki wiki chache kabla ya uchaguzi huo kufanyika mwishoni mwa februari iana lasene ambaye pia ni mmoja wa wagombea urais ametoa wito kwa baraza la katiba kufuta ugombeaji wa wade wade anaonekana kuwa mmoja wa wagombea wenye nguvu na ni mwanachama wa chama cha democratic ambacho kilikuwa cha baba yake abdullah wade alipokuwa rais kati ya 12 elfubili na elubili na uchunguzi wa madai ya ukiukuaji wa haki za minadamu nchini sudan umeanza rasmi huku ujumbe wa umoja wa mataifa uliotwikwa jukumu la kutafuta ukweli ukizitaka pande zinazopigana nchini humo zisitishe uhasama katika mzozo ambao umepelekea maafa uharibifu mkubwa wa mali na maelfu ya watu kufurushwa makwao bmj muridhi anaarifu zaidi timu hiyo ya watu watatu inatoa wito wa pande zinazohasimiana kutekeleza majukumu yao ya kuwalinda raia na kuhakikisha kwamba wahusika wa uhalifu mkubwa wanachukuliwa hatua tangu aprili 15 mwaka jana sudani imekuwa ikiongozwa na mkuu wa jeshi abdel fatah al buran ambaye anapigana na makamu wake wa zamani kamanda wa kikosi cha rsf mohamed hamdan daglo mwezi oktoba baraza la haki za kibinadamu la mmoja wa mataifa lilianzisha ujumbe wa kutafuta ukweli ili kuchunguza madai yote ya haki za binadamu na ukiukaji wa sheria za kimataifa na za kibinadamu katika mzozo huo mashirika ya kiraia ya sudani na wadau wengine wameanza kushirikiana nasi wakati tukichunguza madai ya ukiukaji mkubwa unaoendelea mwenyekiti wa ujumbe huo mohamed chande othman alisema katika taarifa uchunguzi huu unasisitiza umuhimu wa uwajibikaji umuhimu wa uchunguzi wetu na haja muhimu ya hasi ya kukomeshwa mara moja aliongeza othman wajumbe wa tume hiyo huru waliteuliwa disemba 18 mwaka jana othman jaji mkuu wa zamani wa tanzania anaungana na joe ezielo mhadhiri wa sheria mstaafu kutoka chuo kikuu cha nigeria namona rishmawi raia wa jordan na uswizi ambaye ni mtaalamu wa zamani wa umoja wa mataifa kuhusu haki za binadamu nchini somalia unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti y amerika moja kwamoja kutoka waingt d C. waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu amesema alhamisi kwamba ameambia marekani kuwa anapinga msimamo wa muda mrefu wa washington wa kuundwa kwa taifa la palestina kama sehemu ya makubaliano ya baada ya kumalizika kwa vita vya israeli dhidi ya wanamgambo wa hamas maafisa kutoka kwenye serikali ya mrengo wa kulia ya israeli pia wameelezea upinzani wao wa kuundwa kwa taifa huru la palestina linalopakana na israeli hata hivyo hotuba ya netanyahu kupitia kikao cha wanahabari kilichorushwa na vyombo vya habari kote nchini inaonekana kufichua waziwazi wazi tofauti iliyopo na marekani ambaye ni mshirika mkubwa zaidi wa israeli kwenye mapigano hayo msemaji wa baraza la kitaifa la usalama wa marekani john cabi hata hivyo amepuuzia matamshi ya netanyahu hili si tangazo jipya kutoka kwa waziri mkuu netanyahu hata hivyo tunaliangalia kwa mtazamo tofauti ameongeza ameongezab baraza la wawakilishi la marekani alhamisi limeruhusu rais joe biden kuendelea na matumizi ya fedha ya serikali kwa muda ili kuepuka kufungwa leo kwa shughuli zake hadi machi mosi hatua hiyo imefikiwa baada upiga ya upigaji kura wa tk4 dhidi yamnn wakati upinzani mkubwa ukitoka kwa an wenye msimamo mkali wa kionatv muda mfupi kabla ya kupitishwa kwa kura hiyo jopo la uhuru wa bunge lilisema kwamba linapiga, linapinga vikali kwa kuwa kupitishwa kwake kungetoa nafasi kwa serikali kutumia fedha zaidi ya pendekezo lake ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc habari za dunia zimesomwa na harrison kamau na atarejea baadaye kidogo na habari zaidi na sasa tuone ni habari ipi ambayo tumeipa uzito wa juu harison asante sana mwenzangu bmj mridhi ni katika mkutano wa 42 wa wakuu wa nchi na serikali wanachama wa jumuia na maendeleo ya ukanda mashariki mwa afrika egad uliofanyika alhamisi mjini ntebe uganda mzozo wa kivita nchini sudan na matukio ya hivi karibuni kuhusu mvutano kati ya ethiopia na somalia yalipewa kipaumbele kwenye ajenda na huku ethiopia ikishikilia kwamba haitafanya mazungumzo yote na somalia hadi pale makubaliano kati ya ethiopia na somaliland yatakapobatilishwa sudan ilisusia kikao hicho bm muridi wewe mwenyewe hapa ndio unatuarifu viongozi waliohudhuria mkutano huo wakiwa ni pamoja na rais wa uganda yoweri museveni ambaye ndiye aliyekuwa mwenyeji walitoa taarifa ya pamoja juu ya mikakati ya kutanzua mzozo wa kivita nchini sudan pamoja na matukio ya hivi karibuni kuhusu mvutano kati ya ethiopia na somalia hayo yalijiri huku somalia ikikataa kufanya aina yoyote ya mazungumzo na ethiopia kuhusu mkataba wa adisababa na eneo la somalia lilojitenga la somaliland wa kukodisha sehemu ya bandari yake makubaliano yaliyotiwa saini januari mosi yangepelekea ethiopia kutambua uhuru wa somaliland wakati ikiruhusiwa kutumia sehemu ya bandari yake kwenye bahari ya sham kwa njia ya kukodishwa somaliland viongozi hao walitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano nchini sudan na kusema kwamba igad iko tayari kuendelea na mchakato wa amani unaojumuisha wote ili kumaliza mzozo huo kwa ushirikiano wa karibu na wadau wote wa sudan au na wahusika wa kikanda na kimataifa taarifa yao ilisisitiza kwamba nchi wanachama wa igad zitatumia mbinu na uwezo wote kuhakikisha kwamba mzozo wa sudani unatatuliwa kwa amani na kuelekeza sekrtariat yake kutoa taarifa mahususi kuhusu juhudi zitakazokuwa zikiendelea hayo anajiri huku wiki hii serikali ya kijeshi ya sudan ikitangaza kusitishwa kwa mahusiano na igad kumwalika hasimu mkuu wa kiongozi wa mrengo mmoja nchini humo george musamari ni mchambuzi wa maswala ya usalama wa kieneo ambaye hapa anaeleza kilichosababisha hali hiyo kumbuka sasa kuna hawa wa kile kikosi cha rsf na hali kadhalika jeshi la sudan ambalo linavuta upande mmoja na hawa wengine wa war wanavuta upande wa pili na jambo ambalo mimi nalitizama hivi karibuni ni kwamba nikana kwamba mataifa jirani mataifa ambayo yana ushawishi mkubwa ambaye leta vikundi viwili mezani hivi sasa vinashirikishwa na, na vikundi ambavyo vinalumbana kule sudan na ni jambo ambalo jamii ya mataifa inafaa iangazie kwa makini zaidi waangalizi wanasema kumalizika kwa vita vya sudan kutategemea zaidi utayari wa viongozi unaozozana kuketi kwenye meza ya mazungumzo wakiwa na nia ya dhati ya kutanzua mzozo huo martin t ni mchambuzi wa siasa za muhimu hapa ni kwamba waweze ku salimu wa amri wasema ya kwamba wagependa utafuta umoja ama amani katika yakati yao La lahivyo iza uhasama huo kila siku inapopita uhasama unazidi kwa hivyo ni hali ngumu na ni hali ambayo ni lazima iweze kuangaziwa kati ya wengine waliohudhuria mkutano huo wa igari jana alhamisi ni rais wa jibuti ismail omar guele rais wa kenya william ruto mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika musafaki mahamad rais wa somalia hassan sheikh muhammed na rais wa sudani kusini salvakir mayadidunapokea matangazo haya mubashara kutoka hapa washington ambapo hapa washington hivi saa 4 na dakika 12 usiku nimpishe tena mwenzangu harrison kama uendelee na habari za dunia wakati mashauriano yakiendelea kwenye bunge la marekani wabunge wa marekani huenda wakashuhudia kumalizika kwa tarehe zilizowekwa za kusitisha shughuli za serikali huku akiendelea kujadili miswada miwili tofauti inayoangazia ufadhili wa ukraine pamoja na hatua za kuchukuliwa ili kudhibiti wimbi kubwa la wahamiaji wanaoingia marekani kupitia mpaka wa mexico spika wa baraza la wawakilishi mike johnson pamoja na warepublican wengine wamelalamikia sera za uhamiaji za utawala wa biden wakisema kuwa uungaji mkono wake kutoka kwa baraza la senate hauna nafasi ya kupitishwa kwenye baraza lao rais joe biden ameomba baraza la wawakilishi kuidhinisha mswada wa dola bilioni bilionismja kwa ukrain israel na taiwan hata hivyo wa conservative wanasisitiza kwamba ufadhili unahitaji kuelekezwa katika ukabiliana na usalama wa mipaka ili kudhibiti wahamiaji wanaoingia nchini wablica pia wanasema kwamba mswada wao wa hr2 uliopita mbele ya bunge na linaloongozwa nao mwaka 223 bila uungaji mkono wa demokrat utazuia maelfu ya wahamiaji wakiwemo watoto wasio na wazazi kuingia hapa marekani kupitia mpaka wa kusini bila kuwa na staka baadhii na wakati tukiendelea kuangazia michuano ya afcon inayoendelea nchini ivory coast ni kwamba misri ya alhamisi imejitahidi kweli kweli kupata dr mbili kwa mbili dhidi ya ghana licha ya kupoteza nyota wake muhamed salah katika nusu ya kwanza kutokana na jeraha kwa upande wa ghana magoli yote mawili yalipachikwa wavuni na muhamed kudus dakika ishirini baada ya salah kuondoka uwanjani kwenye mechi hiyo ya kundi ba katika uwanja wa felix Opet bonye misri sasa inaongoza kwa pointi moja tu baada ya kutoka sare ya mfululizo wasiwasi mkubwa sasa ukiwa kwenye afya ya tegemeo lao kuu mhamed salah kocha wao rui victori amesema kuwa haijabainishwa vikamilifu jeraha lake lakini wanatumai kwamba ataweza kurudi uwanjani kwa haraka iwezekanavyo basi hivi leo mechi za kutazamia kwa karibuni zile za senegal dhidi ya camern saa sit na guini dhidi ya gambia pale saa tis baadaye najua kwamba kwa uhakika unasubiri kuahamu kuona mambo yatakavyokuwa kati ya tanzania na zambia ifikapo jumapilisalamu iwapo ndo kwanza unajiunga nasi ni matangazo idea ya idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kutoka hapa washington kama alivyosema harison kamau tunasubiri kuona senegal na kameroon pamoja pia na guin conakre eh, wakichuana na gambia katika siku ya leo ya ijumaa alafu tutaangalia mambo na weekendi eh, sasa basi harisoni twende wapi matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na ni kwamba kwa mujibu wa umoja wa mataifa takriban wa zambia milioni 1o waliona umri wa chini ya miaka 1n wanaolewa na zaidi ya laki 4ne wanaumri wa miaka 1mina au chini ya hapo wakati wanapoolewa kathishot wa, wa sauti amerika anaripoti kutoka lusaka zambia kuhusu juhudi za kutokomeza ndoa za utotoni na harrison kamao mwenyewe anaisoma ripoti hiyo tenbo <tipos> mwenye umri wa miaka 19 aliyokolewa kutoka kwenye ndoa ya mapema na mama yake baada ya kupata mimba akiwa kidato cha 9 baba yake alipanga olewe lakini baada ya hapo alishafariki wakati wa kifo chake mama yake natalia aliweza kumwondoa mtoto wake katika ndoa na kumwandikisha tena shule anafuraha kurejea shule ingawaji anajihisi tofauti miongoni mwa marafiki zake kwa sababu ana mtoto mtotonajihisi vizuri sana kurejea shule kwa vile niliacha nilipokuwa mja mzito ingawaji najihisi tofauti nikiwa na marafiki zangu kwa vile nina mtoto wao hawana lakini sawa natakiwa niwe shule landa sodala mlima mwenye umri wa miaka 30 ni mtetezi dhidi ya ndoa za utotoni alikimbia akiwa na umri wa miaka 15 wakati mjomba wake alipojaribu kupanga kumuwezesha nilisomea mambo ya bima na ninafanya kazi na kampuni ya madison life insurance kwa hiyo kama ningekuwa nimeolewa nikiwa na umri mdogo nisingejua thamani ya kweli ya elimu naweza kununua chochote ambacho nataka kwa sababu nimerejea barnabas mwanza ni mtaalam wa ulinzi wa watoto katika icef mmoja ya mashirika ya umoja wa mataifa yanayofanya kazi kupunguza ndoa za utotoni nchini zambia ndoa za utotoni ni mahusiano yaliyo rasmi au yasiyo rasmi yanayohusisha mtu aliye na umri wa chini ya miaka 18 nchi nyingi zinaona hilo ni ukuaji wa haki za kimataifa hivi karibuni zambia ilipitisha sheria inayohusu watoto moja ya vipengele vilivyomo ni kupiga marufuku ndoa za utotoni na tangu kupitishwa shirika lisilo la kiserikali la all nations linasema mabii harusi watoto 1 wameondolewa kwenye ndoa na kurejeshwa shule kundi hili pia linasema viwango vya ndoa za utotoni vimeshuka katika mwaka mmoja uliopita anela chomba kawandami ni katibu mkuu katika wizara ya maendeleo ya jamii na huduma ya ustawi in... serikali imepitisha sheria ya watoto namba kbl ya mwaka 222 hii inahakikisha ulinzi na ustawi wa watoto nchini zambia. zambia lakini nchini zambia kuna mifumo miwili ya kisheria mfumo mmoja unaendana na sheria za kiingereza na mwingine ni sheria za kimila kulingana na tamaduni tofauti za makabila takriban7t nchini zambia wakati sheria ya zambia inaweka umri wa chini wa ndoa ni miaka 21 baadhi ya sheria za kimila zinaruhusu mtoto kuolewa kama anapata ridhaa ya mzazi kuanzia umri wa kubalehe kusuluhisha tatizo hilo serikali hivi karibuni iliwasilisha mswada bungeni ambao utakuwa juu ya sheria ya kimila na kufanya ndoa zozote za utotoni ni kinyume cha sheria na adhabu yake itatolewa mahakamani hivi sasa mtoto nchini zambia anafahamika kisheria kama mtu yeyote ambaye yuko chini ya umri wa miaka 16 VOA, washington dc safi kabisa ni mambo kuhusu ndoa za utotoni huko zambia sasa kama hu wapi basi asanti sana mwenzangu bmj mridhi wakati marekani ikiendelea kufanya mashambulizi yanayolenga makombora yanayorushwa na wahodhi wa yemen kwa meli zinazopita bahari ya shamu na guba ya wajemi licha ya kuonekana kama wamefanikiwa kuondoa tishio la wanamgambo hao maafisa wa marekani wanasema kundi hilo la kigaidi linaloungwa mkono na iran alionyeshi dalili zote za kukata tamaa mwandishi wa voa anayeripoti uh, maswala ya usalama ya kitaifa jeff seldin ameandaa ripoti hii kutoka makao makuu ya jeshi la marekani na wewe hapa bmj kwa hakika unasimulia katika mazishi ya wapiganaji wa kihudhi waliouawa katika mashambulizi ya hivi karibuni yaliyofanywa na marekani waombolezaji wanatoa wito wa, wa kukaidi mohamed al sukari ni jamaa wa mpiganaji aliyeuawa msidhani kuwa wale waliouawa kwa ajili ya mwenyezi mungu amekufa wa ila wako hai pamoja na mungu wao na muhimu zaidi ni kwamba wanafurahia yale aliyowapa mwenyezi mungu kutokana na neema yake sisi tuko hai sasa wanawalilia lakini wanafurahishwa na neema ya mungu waliopewa popote walipo sasa tunawaambia maadui wa taifa na maadui wa uislamu kwamba hatutachoka wa wala kuacha kupambana pmpaka tone la mwisho la damu yetu limwagike akizungumza kutoka alhamisi rais wa marekani joe biden alikiri kwa waandishi wa habari kwamba mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa na marekani hayajakuwa na matokeo chanya kufikia sasa well, anauliza je the... yanawazuia wahudhi na anajibu yeye mwenyewe hapana anauliza je wataendelea na anajibu ndio maafisa wa ulinzi wa marekani wanakubaliana naye lakini wanasema mashambulizi hayo ni muhimu sabrina singh ni naibu wa msemaji wa pentagon seen that we've been able to and and a anasema umeona kwamba tumeweza kuharibu na kuvuruga sana na kwa kiasi kikubwa uwezo wao anaongeza kwamba ingawa marekani haitafuti vita iko tayari kuendelea kuwapiga wahudhi mradi mashambulizi ya meli anaendelea ni juu yao kwa gharama gani wanataka kuendelea kufuata njia hii maafisa wa marekani wamekataa kutoa maelezo ya kina kuhusu ni kiasi gani cha silaha ambacho wahudhi wamepoteza katika wiki moja tangu mashambulizi hayo ya kwanza ya marekani yaliyolenga eneo lao nchini yemen kufanyika lakini kamanda wa zamani wa majeshi ya marekani katika mashariki ya kati ameiambia voa kwamba hatimaye wahudhi watahisi maumivu huyu hapa jenerali mstaafu joseph voteo Appreciate... ni muhimu kwa watu kufahamu kuwa huu ni mchakato nadhani tutaendelea kuchukua hatua tunapoona ni muhimu kupunguza uwezo wa wahodhi kufanya mashambulizi na nadhani hilo ndilo lengo kuu la mashambulizi haya wachambuzi wanasema hali ya wasiwasi huenda ikaendelea katika eneo hilo wakati vita kati ya wanajeshi wa israeli na wanamgambo wa hamas vikiendelea katika ukanda wa gaza katika voa mitaane hii leo tunaelekea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako wakazi wa, wa jimbo la kivu kusini wanatoa maoni yao kuhusu mechi za afgon zinazoendelea nchini ivory coast na haswa zaidi kuhusu mchezo wa kongo katika mashindano hayo ambapo ni drc na tanzania zinazowakilisha jumuiya afrika mashariki mwandishi wetu wa bukavu mitima de lean amezungumza na baadhi ya wakazi hao mchezo unaendelea vizuri tunakuwa na ile kusudi ya kufuatilia mechi yetu ya ku afrika mechi ni mechi kabumbu ni kabumbu wachezaji ni wachezaji lakini kuna timu kubwa kama hivi nigeria ni timu nzuri burkina faso inacheza vizuri e, e, wale wakuf, farao wanawaita egypt wanacheza vizuri nao pia wachezaji ni wengi kabisa cristian awamaina anaitwasifurahisha zaidi ni mechi ya ghana na nilifurahia mchezo wa fua mcheo waifurahisha zaidi paske wengi tunajua kama ghana ni grand aeip timu kubwa timu kabambi wengi wanaikubali afrika nzima lakini nani aaptupatia e moya n tulipendana isndafurahiaas wanza zaidi nawa malivasusha zamyeshaw nafikia kama kamamas vitu venye ambao awezitarajia sababu sababukifatilia hiyo mchezo ambayo atukongelea mchezo wa ghana na ana nawenge walik natarajia kwamba ghana itashinda itashinda tena magoli mengi lakini kwa sababu ya, ya mungu ni makubwa surprise mengi, bazilika, waka, waka ghana nashabikia mngi uh, kwanza ni ndiyo timu yangu kwanza alau zingine nawezi kusema tu niko ngambo fulani upande fulani eh, lakini mimi nishaika drc mechi hiyo ilikuwa mechi nzuri sana tulicheza vizuri na nilifurahi mechi ya drc na zambia lakini tatizo tu moja atukuwai kupa, ku, kupata ushindi kwa sababu wezi kusema wachezaji wetu na aokuwana iokusema tunaeziita finisio kwa kifaransa au walijaza bao mmoja tume, lakini njelvidi, wafikisha tatu elmi, walipata wa kuyaza na mchezo ilikuwa vizuri sana ya kongo gamboyacngo nangu ile match mi jinangu, mie, niliona, uh, kwa gisi waiik kongomani ongoma na ile ugumu ya mach yakwanzakwanzau nle ekipe ya zambia ni ekipe inajulikana sene ya mwafriki ile mache mii nilielewa vil kwa mi shaka fata za rdc njovil mwanzo yake inakwka magumu sana ni ukosaji tu wa bahati uosaji wa bahati lakini mechi ilikuwa vizuri wachezaji walicheza vizuri sana na walimiliki timu ya zambia maana u naaraa sisi mbelemachi anzeuaania zambia ni timu kubwa sana ouaa kupata ushindi au apate ushindi lakini zambia ni timu kubwa lakini ilionekana mpira ikiwabadilika kidogo liabadilika ngambo ya kongo na kongo ilionekana kabisa kuwa na, na mchezo wote kabisa ikikua kitisha vizuri sana na, na zambia tulikuwa na tarajia sisi kama wakongomani kama tutapata ushindi kusikitisha haikuwezekana lakini najua hatujapoteza sana sababu hiyo pent moja tulishinda nao ni ya lazima zaidi zaidiatujapoteza sana mabadiliko kwa, kwa nani mechi ya congo moroco ambayo itachezewa hapa hapa jumapili mimi nawezi kuhitaji uh, haa wan washambulizi wetu washambulizi wetu uh, kama sedrik mbakamu kama nawezi kuwa na hiyo nani hio nguvu kwanza wa kutafuta goli mbele ya wakati naache mambo ya kuchengachenga lakini afanye mafinisho moroco ni timu kubwa sana na inahitaji tutafute goli mbele ya wakati hahitaji ahitaji kuwekaweka kufanya vitu vingimingi hapana naomba amalize kabisa fikirie lengo mchezo wa kongo ulikuwa vizuri kabisa nilifurahia vitu viwili kitu cha kwanza wachezaji wa kongo walitumika kwa umoja nilifurahia kitu ya pili walitumika na ln naile litusaidia kabisa kama sio hivyo kama hivi tulipigwa hiyo iyoma lakini wachezaji wa congo nawapatia tenaongera sana bati yetu ya kupiga moroco ni kutumika na intelligence nakutumika tena na ile umoja na kuambia coach aendelee kuambia wachezaji waendelee kutumika waendma kuingm u na hawana ile ile ile ile nia ya kupatia kongo nzima magoli sisi chakuletu watatupatia ni magoli kongo maroke tutapiga maroko goli tatu kwa mojasikiliza mitaani siku ya ijumaa wiki kesho uh, wakati kama waleo sasa tupate muktasari wa habari <muchas> somalia imekataa kufanya aina yoyote ya mazungumzo na ethiopia kuhusu mkataba wa disababa na eneo la somalia liliojitenga la somaliland la kukodisha sehemu ya bandari yake wakati viongozi wa wa mataifa ya kieneo wakikutana alhamisi ili kujadili mzozo huo wa kidiplomasia unaoendelea kutokota waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu amesema alhamisi kwamba marekani kuwa napinga msimamo wa muda mrefu wa marekani au wa washington wa kuundwa kwa taifa la palestina kama sehemu ya makubaliano ya baada ya kumalizika kwa vita vya israeli dhidi ya wa wanamgambo wa hamas na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka hapa washington kwa niaba ya wote walioyafanikisha msimamizi mkuu hadija riami mwelekezi amekuwa ni dadi balawe hapa studio nimeshirikiana na harison kamau mimi naitwa bmj mridhi timu nzima hapa voa tunakutakia siku njema popote ulipo