Kumekucha, África. hii ni kumekucha afrika kutoka idha ya kiswahili ya america washington dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumatatu januari 2222jinalangu na mimi hapa ni bmj mridhi tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo radio rfm kisangani drc rdrna baraka fii drc fm mwanza tanzania radio kule kolwezi drc na sauti ya mwananchi na kuru kenya bila kusahau ubc uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voa swahilickaribuni kwenye taarifa zetu hivi leo mmoja wa wale ugombea kugombea urais wa marekani kwa chama cha republican baadaye mwaka huu ambaye pia ni gavana wa florida ron de santis atangaza kujiondoa kwenye kinyanganyiro hicho nini huenda kimepelekea hatua hiyo baada ya ile ya iowa ilionekana wazi ya kwamba alikuwa na matumaini makubwa sana ya kuweza kumshinda trump lakini wakati alipoona ya, ya kwamba ameshindwa jalili zilianza kujiiisha katika habari nyingine mvua kubwa za ripotiwa kusababisha mafuriko na uharibifu mkubwa wa mali njini daresslam tanzania hali ambayo wataalamu wanasema huenda ikashuhudia eh, kwa siku kadhaa ikaonekana kushuhudiwa kwa siku kadhaa je baadhi ya wakazi wanasema hali ikoje kwa sasa kuna taarifa za kuwepo vifo sijajua idadi yake lakini pia kuna uharibifu mkubwa wa barabara kuna uharibifu mkubwa wa miundombinu kwa maana nadaraja pia yamevunjika lakini pia tunaelezwa na tumeona pia kwamba kuna nyumba ni baadhi tu ytuliyokuandalia ya tu, kwenye kumekuu afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisoma na mwenzangu bmj mridhi kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba gavana wa florida ronde santis jumapili amesimamisha kampeni zake za kuwania uraisi kupitia chama cha republican na kumuidhinisha rais wa zamani wa marekani donald trump siku mbili kabla ya uchaguzi wa mchujo katika jimbo la new hampshire hatua hiyo inafikisha kikomo azma desantis ya kuingia kuingiawio baada ya kushindwa kukidhi vigezo ambavyo vingemfanya awe mpinzani mkubwa zaidi wa rais huyo wa zamani ni wazi kwangu kwamba wapiga kura wengi wa mchujo wa chama cha republican wanataka kumpa donald trump nafasi nyingine alisema desantis katika hotuba aliyoitoa katika jimbo la new hampshire ujumbe sawa na aliyoutoa awali kupitia mtandao wa x hesantis santis haki balozi wa zamani wa umoja wa mataifa niki heli ambaye pia ni mgombea wa uraisi kupitia chama hicho ambaye kwa muda mrefu alikuwa mpinzani wake wa karibu kwa nafasi ya pili katika kinyang'anyiro cha kutafuta tikiti ya chama hicho akisema kwamba hafai kuwa rais wa marekani mamlaka ya juu zaidi ya kusimamia uchaguzi nchini senegal imewaondoa viongozi wawili wakuu wa upinzani katika orodha ya mwisho ya wagombea katika uchaguzi wa rais wa taifa hilo la afrika magharibi mwezi ujao chama cha mmoja wa wapinzani wakuu kiliita hatua hiyo hatari siku ya jumaapili orodha hiyo iliyochapishwa jumaa mosi na baraza la katiba la senegal iliwaorodhisha wagombea wa ishirini akiwemo waziri mkuu amadu ba ambaye anaungwa mkono na rais aliyemaliza muda wake makisal na anaonekana kuwa mshindani mkubwa kiongozi wa upinzani osman sonko ambaye alimaliza watatu katika uchaguzi wa uraisi mwaka 219 nchini humo aliondolewa kwenye kura kwa sababu anatumika kifungo cha nje cha miezi sita kufuatia kupatikana hatia ya kashfa baraza la katiba lilisema hukumu hii inamfanya kutostahili e kuwa kiongozi kwa miaka mitano sonko ambaye kwa sasa amefungwa kwa mashtaka tofauti alionekana na wengi kama mwanasiasa mwenye nafasi nzuri ya kukishinda chama tawala cha sal chama chake cha pastef ambacho kilivunjwa na mamlaka hiyo mwaka jana kilisema kuondolewa kwa sonko ni hatua hatari zaidi katika historia ya kisiasa ya senegal na waziri wa wizara ya afya ya ukanda wa gaza imesema jumapili kwamba idadi ya vifo vya wapalestina kutokana na vita kati ya israeli na hamas imefikia elfu ishiii 5 wakati israeli ikitangaza kifo cha mateka mmoja zaidi huku juhudi za kuokoa waliobaki zaidi ya 1 mikononi mwa wanamgambo zikionekana kuwa akibarua kigumu harrison kamau anatuarifu zaidi vifo uharibifu pamoja na ukoseshwaji makazi zinazoshuhudiwa kwa sasa huko gaza hazina kifani kwenye mizozo ya miongo kadhaa kati ya israeli na palestina kwa mujibu wa shirika la habari la ap vita hivyo vimewagawanya waisraeli wakati mzozo wenyewe ukitishia kuhusisha mataifa ya kieneo yakiwemo makundi yanaoungwa mkono na iran nchini lebanon siria irak na yemen yakiunga mkono palestina wakiwa wameghadhabishwa na serikali ya israeli wakiitisha kuachiliwa kwa mateka waliobaki jamaa zao pamoja na wengine walikita kambi nje ya makazi ya waziri mkuu wa israel israelbenjamin ntanyahu mjini jerusalem na kuapa kwamba hawataondoka hadi mwafaka upatikane netanyahu kupitia taarifa mpya amesema kwamba kwenye mazungumzo yake ya ijumaa na rais wa marekani joe jobien alikataa ombi la hamas la kusitishwa kwa mapigano pamoja na kuondolewa kwa vikosi vya israel huko gaza kuachiliwa kwa wafungwa wa kipalestina kama sharti la kuachiliwa mateka waliobaki imesema kwamba kukubali hilo ni sawa na kukubali shambulizi lingine kutoka kwa hamas ambalo huenda likafanyika wakati wowote wa nitanyahu pia amekataa ombi la marekani la mpango wa kutambua taifa la palestina baada ya vita kumalizika katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres kwa upande wake amesema kwamba hatua ya israeli ya kukataa kutambua taifa la palestina haikubaliki unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc kiongozi wa misri alisema jumapili kwamba nchi yake inashirikiana bega kwa bega na somalia katika mzozo wake na ethiopia isiyo na bandari ambayo ilifikia makubaliano na somaliland kuiwezesha kufikia bahari ya sham na kuanzisha kituo cha jeshi la majini rais abdel fata elsii alikosoa makubaliano ya ethiopia na eneo hilo lilojitenga na kutoa wito kwa ethiopia a kutumia bandari za somalia na jibuti kupitia nchi zingine badala ya kujaribu kufanya kile alichokiita kudhibiti eneo la nchi nyingine haturuhusu mtu yeyote kutishia somalia au kuingilia ardhi yetu elii aliuambia mkutano wa pamoja wa wandishi wa habari mjini cairo akiandamana na rais wa somalia hassan sheikh muhamud mwanajeshi mmoja nchini iran aliwafyatulia risasi wanajeshi wenzake jumapili na kuwaua watano kati yao katika mji wa kusini mashariki wa kaman ambapo watu 94 na wana waliuawa katika shambulio la bomu mapema mwezi huu kituo cha televisheni ya serikali ya iran kiliripoti kituo hicho kilisema kisa hicho kilitokea wakati mwanajeshi huyo alipofika kwenye chumba cha kulala katika kambi ya kijeshi na kuwafiatulia risasi maafisa waliokuwemo kiliongeza kwamba nia ya, ya mshukiwa huyo haikufahamika mara moja na kwamba alikuwa akitafutwa hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa unendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mvua kubwa zimenyesha jijini darussalam tanzania na kusababisha mafuriko makubwa na uharibifu mkubwa wa miundombinu basi kufuatia hali hiyo mwenzetu sande shomari amezungumza na mwandishi wa kujitegemea na mwanzilishi wa gazeti la pambazuko simon mkina na kwanza kutaka kujua hali ilivyo kama kmaalivyoeleza kwa kweli mvua tangu ianze eh, katika jiji la dar s salaam tumekuwa na athari eh, naweza kusema ni kubwa kidogo kwa maana kwamba kuna kuna taarifa za kuwepo vifo sijajua idadi yake lakini pia kuna uharibifu mkubwa wa barabara kuna uharibifu mkubwa wa miundo mbinu kwa maana madaraja pia yamevunjika ya lakini pia tunaelezwa na tumeona pia kwamba kuna nyumba zime- zimebomoka zime kwa sababu maeneo mengi yamekumbwa na mafuriko maji yanakimbia kutoka yanapotoka yakielekea eh, baharini lakini katika njia hiyo yanapita mahali na yanabomoa nyumba na, na, na, na, na miundo mbinu na ukiangalia katika maeneo mengi ya jiji ya es salaam eh, mvua hii imeonekana yeah. kuwa na athari kama unavyosema eh, tukitajiwa kama ulivyotaja baadhi ya madaraja ya kuvunjika na maeneo mengine yakiwa na hasara eh, kubwa zimeonekana kujitokeza pengine mamlaka zinasema nini juu ya kusaidia hawa ambao sasa e, wamekumbwa na athari mbalimbali mbali katika maeneo ya jiji hilo mpaka uh, sasa hakuna taarifa wala tamiko rasmi na serikali ambayo tumelisikia isipokuwa tumeona tu waziri wa mawaziri kadhaa waki, wakienda katika maeneo ambayo yameathirika zaidi na huko wamefika na kutoa pole na kueleza watu kuchukua tahadhari hasa kujiondoa katika uh, maeneo ambayo na, wanadhani yana- yanaweza pia kukumbwa na mafuriko hayo ambayo yametokea kwa siku hizi uh, mbili tatu katika dar salaam na pengine simon ukiangalia kwa ujumla wake haya maeneo ambayo mengi yanakumbwa na, na mafuriko ambayo yako pengine upande wa chini uh, viongozi katika nchi hii wamekuwa mara mara kadhaa wakizungumzia swala hili lakini bado watu wanakaa kwenye haya maeneo inakuwaje uh, ni kweli kwamba ma si mara ya kwanza si mara ya pili la si mara ya tatu viongozi wamekuwa wakihimiza watu kuondoka maeneo wa hasa ya mabondeni ukiangalia kule eneo kubwa na maarufu la jangwani watu hawataki kuondoka lakini pia wabeku, na mara ya kwanza kkubwa na na athari hizi ikiwemo nyumba zao kubomoka na vifo pia nadhani linatakiwa kuongezwa fahamu na elimu kuwapa watu hawa ili basi ikiwezekana wasiweze kurejea katika waeneo ambayo ya na, ni hatarishi na kwa ujumla wake hivi sasa mamlaka ya hali ya hewa imeeleza taadharizote za kuchukuliwa baada ya haya mafuriko na hizi mvua taasisi yetu hii ya uh, hali ya hewa kwa kweli mejithahidi na imekuwa ikitoa taarifa na habari kwa kwetu sisi kwamba siku fulani saa fulani kutakuwa kuna kuna mvua au na na kukuri kukuri kwa kiasi kubwa imekuwa ikinaweza kusema kwa kiswahili kwamba inakatia inagonga ina, ina mule mule kwa kwa kile kitu ambacho kiikitokea baadaye kwa hiyo e, wanatoa tahadhari hii tulielezwa wapema walikua mia kwamba kut kuna huenda siku ya ya leo tarehe hii mgua ikawa kubwa na huenda kaleta athari kubwa kama ambavyo tumeona ni simon mkina akizungumza na sauti ya amerika kutoka darussalam basi sasa tuingia hapa marekani ambapo mmoja wa wagombea waliokuwa wakitafuta uteuzi wa urais kupitia chama cha republican na ambaye pia ni gavana wa florida ron de santis jumapili ametangaza kujiondoa kwenye kinyaganyiro hicho na badala yake kumuidhinisha rais wa zamani donald trump ambaye hivi karibuni amepata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa iowa kufuatia tangazo hilo nimezungumza na timothy sedera akiwa atlanta georgia ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na kwanza kutaka kujua maoni yake kuhusu kile ambacho huenda kimepelekea hatua hiyo baada ya ile ko ya iowa ilionekana wazi ya kwamba alikuwa na matumaini makubwa sana ya kuweza kumshinda trump lakini wakati alipoona ya, ya kwamba ameshindwa dalili zilianza kujihirisha tangu pale mwanzoni kumbuka wamekuwa akisemana kung'eng'ana kurudishiana maneno na pia unaonekana pia wale wafadhili wanaona ya kwamba kwa hivyo sasa hatutaendelea kukuunga kuku, kuku, mkono hili hali huku kwengine pengine bado ngali unabakia una nyuma kwa hivyo naona jambo hilo pia linaweza kuwa lilishawishika kwake ili aweze kujizulu katika mambo haya labda pengine hatua hiyo huenda ikaongeza umaarufu wa niki hali kwenye chama hicho labda pengine kutokana na kwamba baadhi ya wafuasi wa, wa desantis huenda wakahamia upande wa niki hali licha ya kwamba yeye amemuidhinisha trump kunawezekana lakini kwa upande ule mwingine tunaona ya kwamba watu wengi bado wanasema ya kwamba katika chama cha republican bwana trump ndiye kiongozi wao kwa hivyo kulingana na maadili na miswada ambayo bwana trump anaweza kuwa amesimamia ni tofauti kidogo na yake bi biheli kwa sababu a, biheli anazungumzia usawa anazungumzia kihaki jinsi ambavyo bwana trump alitenda lakini kuna wale wanaona ya kwamba biheli hataweza kuwa maanayake hataweza kumkabili bwana biden A pale santis alipojiondoa kwenye kinyanganyiro hicho alisema kwamba amezungumza na baadhi ya wafadhili wake ambao walikuwa tayari kumfadhili kwenye kampeni akiwaelekeza kwa trump je unaona kama wafadhili watakuwa moja kwa moja wamesikiza wito wake wa kuendelea kufadhili trump badala yake de santis maoni yangu ni kwamba hapa pengine wengine wanaweza trump siasa za marekani huwa ni wale wadhamini wakuu yani makampuni yenye pesa watu wenye mamilioni ya pesa wao ndio wanaona ya kwamba ni nani ambaye atatutetea nani ambaye atasimama kwa niaba yetu ili tupitishe sauti zetu tusilipe kodi ama pengine tupatiwe ile nafasi ya kuweza kuzungumza kwa hivyo jambo lile naona wengi wanaona ya kwamba trump akiwa ndiye mshindi basi wale wafadhili watafaidika zile kampuni nyingine zitafaidika kwa hivyo mambo haya, haya na yale yani mengine ambayo yatajitokeza pengine tunapoendelea bhli hatakuwa na ile nafasi ya kuweza kuungwa mkono na wengi unapotazama unaona kama hatua hiyo inaashiria nini sasa kwa upande wa democrat ikizingatiwa kwamba dhahiri sasa inaonekana kwamba ni kinyanganyiro kati ya biden na trump na ikizingatiwa kwamba trump bado angali ana kesi nyingi zinazomkabili wewe unaonaje kuhusu vyama hivyo viwili sasa kwa sasa hivi democrat lazima waanze kujiandaa maanake wanajua ya kwamba ili wathibitisha kwamba wao ndio we wamo katika utawala na pia kuweza kuthibitisha kwamba sera zake trump zilikuwa na kasoro alifanya aliyoyatenda kuna kesi nyingi kotini kwa hivyo walioko serikalini kwa sasa hivi naona ya kwamba watazidi kutokea na hizi kesi nyingi na pia kuna watu wengi ambao wamesema ya kwamba hataweza kuruhusiwa kuendelea kabla hizi kesi hazijatatuliwa nitimoth sadera akizungumza nasi kutoka atlanta georgia tukiendelea na habari za dunia ni kwamba maafisa wa usalama katika jimbo la henan katikati mwa china walikuwa wakichunguza chanzo cha moto wa usiku uliosababisha vifo vya watu kumi na watatu walipokuwa wamelala kwenye bweni moto huo ambao ulitokea katika shule ya inkai katika kijiji cha yanshampu uliripotiwa kwa idara ya zimamoto saa kumi na moja jioni na kuzimwa takriban dakika 4 baadaye shirika rasmi la habari la chinyhwa lilisema wanafunzi kmina watatu walifariki katika ajali hiyo huku mtu mwingine mmoja akipata majeraha na tukiangalia maswala ya afgon ambayo yanaendelea ya kocha wa moroco walid regragi alisema jumapili kwamba alifanya makosa wakati timu yake ilipotoka sare moja kwa moja kwa michuano ya kundi la f ya kombe la mataifa afrika afon dhidi ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo ashrafu hakimi alihakikisha kwamba atlas lyons walianza vyema wakati wa dakika ya sita alipopachika mpira wa vuni katika mji wa pwani wa kusini magharibi wa san pedro nchini ya Ivory coast lakini kwa upande wa drc hata baada ya cedric bukambu kukosa penalti ya timu yake ya leopards walisawazisha wali katika dakika ya sabini na sita kupitia mkwaju wa silas katompa mvupa zambia ikiwa na wachezaji kumi baadaye ilitoka sare ya bao moja kwa moja na tanzania na kuziacha timu zote nne zikiwa katika nafasi ya kutinga hatua za mtoano hii leo jumatatu guine bissau watamenyana na nigeria huku equitorio guine wakipambana na ivory coast na baadaye katika siku hii hii ya leo msumbiji watatoa na jasho na ghana huku cape word wakishindana na, na misri ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili washington dc asanti sana mwenzangu bmj mridhi kwa habari hizo za utendeti na sasa tuelezee kuna nini tena tuendelee tunakwenda mpaka israeli ambako shambulizi lilodaiwa kufanywa na israeli dhidi ya makamanda wa zngazi ya, ya juu wa kijeshi katika mji mkuu wa siria damasca zilimeua watu watano na nairan imetangaza kwamba na hayo ikiongeza kwamba jengo la makazi liliporomoka na kufunikwa kwa baadhi ya wakazi kwenye vifusi mwishoni mwa wiki israeli ambayo imefanya mashambulizi sawa na hilo hapo awali kwa kawaida hutumia sera ambapo hahitaji iwapo imehusika au la na kwa hayo huyu huyu mwenzangu harrison kamau anasimulia ripoti ya edward yeriman akiwa huko cairo oh shambulizi hilo la jumamosi limeripotiwa kuwa makamanda watano wa ngazi ya juu wa kikosi maalum cha tehran cha al alu wakati likiangusha jengo la makazi na kufunika baadhi ya wakazi moja imeonyesha ikijaribu kuinua sasa israel haijasema lolote kuhusiana na shambulizi hilo ami abduahman kutoka kwenye shirika la kutetea haki za binadam la ameambia chombo cha habari cha kiarabu kwamba anaamini roketi ya israeli iigonga jengo hilo na kupelekea kuporomoka kwake kwakeanasema kwamba silaha ya israeli iligonga jengo hilo licha ya baadhi ya ripoti kusema kwamba bomu la kwenye gari lilisababisha mlipuko huo uliyopelekea jengo hilo lilikuwa na makazi ya makamanda kuporomoka amesema kwamba eneo lililogongwa lina wanajeshi wengi wa iran pamoja na vikosi kutoka kwenye kundi la islamic jihad pamoja na wanamgambo wa hezbollah mchambuzi wa iran anayeishi london medad konsari ameambia voa kwamba mashambulizi ya israel kwenye maeneo ya siria yameongezeka katika miezi ya karibuni hasa baada ya shambulizi la hamas la oktoba 7 kusini mwa israel na kwamba wengi wa makamanda wa iran wanapanga mashambulizi dhidi ya malengo ya israeli yes, Gaza, huh? vita vinavyoendelea ndani ya gaza kwa hakika vimeongezeka na kupelekea mashambulizi ya israeli dhidi ya maeneo kama haya yakiwa kama majibu ya wale wanaoshambulia maeneo ya israeli yenye wakazi karibu na mpaka wa syria kutoka upande wa milima ya golan na zaidi kutoka upande wa lebanon ikizingatiwa kwamba vifaa na misaada ya hezbolah ndani ya lebanon huingia kupitia syria chombo cha habari cha arab kimesema kwamba droni ya israel iligonga gari moja kusini mwa lebanon ambapo makamanda wawili wa, wa hezbolah walikuwemo alhamisi jioni mabaki yao yameripotiwa kupelekwa hospitalini kwa ajili ya kutambulishwa joshua landis ambaye ni kiongozi wa programu ya masomo ya mashariki ya kati kwenye chuo kikuu cha oklahoma ameambia voa kwamba anafikiri kwamba israel na iran wanajaribu kuvuta marekani kwenye mzozo wao wa kieneo kutokana na mashambulizi wanayofanya a little over a week ago, killed. takriban wiki moja iliyopita israeli iliua makamanda wa ngazi ya juu wa kikosi cha iran cha kuds ndani ya siria wakiwa pamoja na washirika wao na hilo liliongeza ari ya iran ya kujibu wakati ambapo hali ya utulivu ilikuwa ikihitajika ili kufanya mazungumzo na kupunguza taharuki mauaji ya israeli ya viongozi wa, wa iran mjini damaskus huenda yakalazimisha kiongozi wa iran ali hamenei kujibu Retaliant. landis anasema kwamba iran katika wiki moja iliyopita imejibu kwa kutumia silaha ndani ya israeli ikidai kuwa mashambulizi mengi ya israeli na marekani dhidi ya viongozi wa iran yamelazimisha iran kuchukua hatua ameongeza kusema kwamba mataifa hayo ambayo watu wake wanauawa kwa kawaida hujibu kwa asira nyingi na huenda tutashuhudia hilo kutoka iran kiongozi wa iran mara kadhaa ameomba wahodhi wanaopokea silaha kutoka iran pamoja na droni waongeze mashambulizi yao dhidi ya meli za mizigo za marekani kwenye bahari ya shamu jeshi la iran pamoja na kundi la lebanon la hezbollah wote wameripotiwa kuwa na makamanda wao ndani ya yemen kwa ajili ya kutoa ushauri kwa hodhi waliopo huko katika jamii na maendeleo tunaelekea nchini kenya ambayo inaendeleza juhudi za kuboresha utalii wake huku ikirekodi ukuaji wa asilimia 184 kwa sekta hiyo kufuatia ongezeko la raia wa kigeni wanaotembea taifa hilo la afrika mashariki wadau wa utalii wanasema mafanikio hayo ya wakati huu yamechangiwa na ushirikiano wao na serikali za kitaifa katika juhudi za kuvutia ndege za kimataifa pamoja na meli za kitalii kuzuru pwani ya kenya mwandishi wetu salma muhamed ametuandalia makala ifuatayo katika mji wa kitalii wa mombasa ngoma za kitamaduni zinawatumbuiza wageni wanaowasili wakiwa katika meli ya kitalii maarufu kama norwegian Dawn, ambayo ni ya kwanza kutembelea kenya mwaka huu meli hiyo ya kifahari ilitia nanga bandarini mombasa na watalii zaidi ya efub kutoka mataifa hs4 duniani miongoni mwa watalii hao ni kisha raia kutoka nchini marekani anayezuru kenya kwa mara ya kwanza jina langu ni kesha natokea los angeles nchini marekani to nilitazamia kuzuru nchi hamsini itapotimiza miaka hamsini mwaka huu kenya ndiyo nchi ya hamsini ni mezuru nafurahi kufika country. hapa na kutimiza lengo langu so nitatembea nikutane na watu nijionee utamaduni wa culture, hapa hii ni baraka kwangu mamlaka ya bandari kenya inatarajia kupokea meli nne zaidi za kitalii katika bandari yake ya mombasa kati ya mwezi januari na mwezi machi mwaka huu wa 224 miongoni mwa meli hizo ni meli kubwa zaidi ya kitalii ya msc poesia itakayozuru mwishoni mwa mwezi huu kwa mara ya kwanza katika historia ya mombasa wizara ya utalii na uchukuzi kenya imeshiriki katika upatikanaji wa maendeleo hayo ya kiuchumi yanayoshuhudiwa kwa takriban mwaka mmoja sasa tangu serikali ya kenya kwanza kuingia mamlakani na kuanzisha juhudi za pamoja za wizara kama anavyoeleza penina malonza ambaye ni waziri wa awali wa utalii kenya mpango mema ya kufungua utalii na tumeona kwamba utalii umeanza kufunguka katika nchi yetu ya kenya na unaona hii ni jia moja mwafaka tumeanza nayo its like o hata kule kwingine katika hairpo zetu tumeshirikiana pamoja na ministry ya transport ili tuweze kufungua nchi yetu ya kenya na zaidi kabisa Uh, tutafanya ile inaitwa katika nchi yetu ya kenya kwa sababu uh, kama vile ninaweza kuwaeleza ni kwamba hoteli zetu zote mombasa na hata kule mashinani zimejaa uh, kwa disemba kwa upande mwingine sekta ya utalii kenya inatizamiwa kuimarika zaidi baada ya shirika la ndege la fly dubai hivi karibuni kuzindua safari nne za ndege kila wiki kutoka dubai hadi uwanja wa ndege wa kimataifa wa mombasa hii ni hatua muhimu kwa shirika hilo la ndege la kwanza kutoka falme za kiarabu uae kufanya safari za moja kwa moja hadi pwani ya kenya hatua hii imetokana na serikali kukumbatia sera huru ya anga katikati ya mwaka jana kama anavyoeleza mohamed hersi ambaye ni mdao mkongwe katika sekta ya utalii uh, ndege ambazo upande wa bei iko chini ni swala ambayo tumeulizia miaka nyingi sana ukiona zamani ni kwamba zile ndege zilikw zinatua mombasa ama pwani kwa ujumla kutoka malindi diani ni ndege chache mno na unakuta kwamba ndege zikiwa chache pia basi bei pia inakuwa ni ya juu zaidi kwa hivyo sisi tumesukuma sana miaka mingi kuomba serikali kwamba waweze kuruhusu ndege za kibinafsi nyingi zaidi ziweze kutua mombasa na tunafurahi sana aa, sasa ambapo wameruhusiwa na wamepewa leseni nafasi ya kutua mombasa kila wiki tangu mwezi oktoba mwaka jana kenya imepokea safari sita za ndege katika uwanja wa ndege wa moi mombasa kutoka mataifa ya italia poland romania bulgaria na uholanzi huku mwanzoni mwa mwezi januari ikipokea ndege tatu aina ya kutoka nchini italia mojawapo ya soko kuu la utalii nchini kenya kulingana na bodi ya utalii ya kitaifa kenya inatarajiwa kupokea watalii milioni 19 wa kimataifa mwaka 224 kutoka milioni 15 idadi ya mwaka 2 2223 kwa ujumla sekta ya utalii nchini kenya inatarajiwa kupata foeni kamili mwaka huu na kuendelea kukua katika miaka ijayo salma muhammed sauti amerika mombasa asanti sana salma muhamed kwa ripoti hiyo ya kuridhisha kuhusu utalii kuongezeka nchini kenya sasa tupate mktasari wa habari gavana wa jimbo la florida hapa marekani roan de santes jumaapili amesimamisha kampeni zake za kuwania uraisi kupitia chama cha republican na kumuidhinisha rais wa zamani wa marekani donald trump siku mbili kabla ya uchaguzi wa mchujo katika jimbo la new hampshire kiongozi wa misri amesema jumapili kwamba nchi yake inashirikiana bega kwa bega na somalia katika mzozo wake na ethiopia isiyo na bandari ambayo ilifikia makubaliano na somaliland ya kuiwezesha kufika katika bahari ya sham na kuanzisha kituo cha jeshi la majini wanajeshi mwanajeshi mmoja nchini iran aliwafyatulia risasi wanajeshi wengine jumaa pili na kuwaua watano kati yao katika mji wa kusini mashariki wa kanam ambapo watu 9 waliuawa katika shambulio la bomu mapema mwezi huu kituo cha televisheni ya serikali ya iran kiliripoti maafisa wa usalama katika jimbo la henan katikati mwa china jumaapili walikuwa wakichunguza chanzo cha moto wa usiku uliosababisha vifo vya watu kumi na watatu wengi wao wakiwa watoto walipokuwa wamelala kwenye bbweni na mamlaka ya juu zaidi ya kusimamia uchaguzi nchini senegal imewaondoa viongozi wawili wakuu wa upinzani katika orodha ya mwisho ya wagombea katika uchaguzi wa rais wa taifa hilo la afrika magharibi mwezi ujao chama cha mmoja wa wapinzani wakuu kiliita hatua hiyo kuwa ni hatari eh, jana jumaapili orodha hiyo iliyochapishwa jumaa mosi na baraza la katiba la senegal liliwaorodhesha wagombea 20 akiwemo waziri mkuu amaduuba basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaki, Swahili, America, ya kiswahili ya amerika hivi leo kwa niaba ya wote waliyoshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mrahi produsa wetu daddy balawe jina langu harrizon cama na hewani nimeshirikiana na bmj mradhi kwa pamoja tikikutakia wakati mwema popote ulipo, ulipo ulimwenguni