Kumekucha, África. hii ni kumekucha afrika kutoka idha ya kiswahili ya sauti america wahinton dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumanne 23 januari 224jinalangu na mimi ni bmj mridhi tunasikika kupitia redio zetu ushirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo cfm mwanza tanzania radio tanzaniarcbchchtumainkpese kue rediomitumekitale kenya ila kusahau ubc uganda miongonimwo nyingine nyingi videvide tuko kwenye mtandao wetu wa voa sahilicom karibuni kwenye taarifa zetu hivi leo mkutano wa mataifa yanayoendelea wa g77 waingia siku ya pili mjini kampala uganda huku baadhi ya wanachama wakiitisha kutumika kwa sarafu tofauti na dola ya kimarekani je wataalamu wa kiuchumi wanasemaje kama tunafanya biashara kati ya tanzania na kenya tanzania na uganda tanzania na nigeria dola nitumieai mbazotayaiieksanza kamazmbabw kama zimbabwe nigeria taratibu a kuakulia wa kutumia sarafu kwa aaakiutm sarafu sika za nchi katika bara la afrika katika taarifa nyingine marekani pamoja na washirika wake kufanya kikao hi leo kwa njia ya mtandao ili kujadili mikakati ya kuendelea ya kutoa ufadhili wa kijeshi kwa ukraine ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia katika kumekucha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisoma hapa na mwenzangu bmj muredi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken amesema jumatatu kwamba nchi yake imejitolea kuimarisha ushirikiano barani afrika wakati akianza ziara ya mataifa mane katika bara hilo ikiwa ni ishara ya umuhimu wa bara hilo kwa washington licha ya mizozo inayoendelea mashariki ya kati na ukrain blinken alianza safari yake ya nne barani afrika kama waziri wiki hii iliyompeleka cape vord na cole divois na ambayo pia itampeleka nigeria na angola vipaumbele muhimu ni pamoja na kuimarisha ushirikiano wa kiusalama afya na maendeleo ya kiuchumi katika ukanda huo katika mji mkuu wa cape vorde prier blinken alifanya mazungumzo jumatatu na waziri mkuu ulice secarie el silva na kutembelea bandari ya jiji hilo porto de prier ambayo ilipokea ufadhili kutoka kwa shirika la changamoto za milenia la serikali ya marekani blinken alipongeza nchi hiyo kwa kupata cheti cha kuwa bila malaria kutoka kwa shirika la afya ulimwenguni ulimwenguniwho baadaye jumatatu waziri huyo aliwasili mjini abijan ivory crost ambako alitazama moja ya mechi katika michuano ya soka inayoendelea nchini humo ya kombe la Africa, afcon safari ya mwanadiplomasia huyo mkuu wa marekani katika ukando wa afrika magharibi inakuja huku washington ikiimarisha ushirikiano wake wa kiuchumi na kiusalama katika maeneo ambayo tayari china na rasia zimepiga hatua kubwa rais wa ukrain voladimi zelenski ametangaza amri ya kiutendaji ambayo huenda ikawahakikishia uraia wa ukraini wageni wanaopigana nchini humo katika vita vyake dhidi ya rusia sheria hiyo ilianza kutekelezwa jumaatatu katika kumbukumbu ya siku ya, yuk... siku ya umoja wa ukrain kuadhimisha muungano wa mwaka919 kwa maeneo ya magharibi na mashariki ya ukrain ambayo yamekabiliwa na uvamizi wa mara kwa mara katika historia ambayo ni ndefu maelfu ya wageni walienda ukrain wakati majeshi ya rasha yalipovamia nchi hiyo hapo mwaka elfbiiishirinmbili kuungana na wanajeshi wa nchi hiyo katika kuilinda kutokana na uvamizi huo zelenski pia alitangaza kwamba sheria mpya iliyopendekezwa itaruhusu rasmi wa ukraini wa asilia na vizazi vyao kutoka kote duniani kupata uraia pacha isipokuwa wale wa kutoka nchini rasia na umoja wa ulaya jumatatu umewekea makampuni sita vikwazo kwa madai kwamba yanahusika katika kuhujumu udhabiti wa taifa la sudan lililotatizika mengi yakihusishwa na uagizaji pamoja na utengenezaji wa silaha harison kamau anatuarifu zaidi sudan ilitumbukia kwenye gasia aprili mwaka jana baada ya taharuki za muda mrefu kati ya jeshi la serikali linaloongozwa na jenerali abdl fata Brumhan na kundi la kijeshi lenye silaha la rapid support forces chini ya mohamed hamdan dagalo kugeuka na kuwa mapigano kwenye mitaa ya mji mkuu wa khatum pamoja na maeneo mengine ya nchi ikiwemo makaribi mwa darfur kwa mujibu wa shirika la habari la ap mapigano hayo yametorosha makwao watu milioni 7 na kuua wengine 120 kulingana na umoja wa mataifa ingawa makundi ya wanaharakati yanasema kwamba idadi hiyo huenda ikawa kubwa hata zaidi kutokana na hali iliyopo nchini humo umoja wa ulaya kupitia taarifa umesema kwamba vikwazo vimewekwa kwa makampuni mawili yanayotengeneza silaha pamoja na magari ya kivita kwa jeshi la sudan moja ikiwa ni ile ya zadna zna inayodhibitiwa na jeshi hilo pamoja na makampuni mengine matatu yanayotoa silaha kwa rsf makampuni matano ni ya sudan wakati mmoja ikiwa imesajiliwa uae mali za makampuni hayo zitashikiliwa kwenye mataifa ya eu wakati raia kutoka mataifa hayo wakipigwa marufuku kutoa michango au rasilimali zao kwa makampuni hayo marekani katika miezi ya karibuni iliweka vikwazo dhidi ya maafisa wa ngazi ya juu wa kijeshi wa sudan pamoja na makampuni akiwemo aliyekuwa waziri wa mambo ya kigeni ali kati pamoja na ndugu ya dagalo unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tetemeko kubwa la ardhi la ukubwa wa 7s kwenye vipimo vya rikta limetokea katika mpaka wa china na kajistan siku ya jumanne idara ya utafiti wa jiolojia ya marekani imeripoti na kuonya juu ya uwezekano mkubwa wa uharibifu wa mali vituo vya televisheni vya ndani katika mji mkuu wa india new deli pia viliripoti mitetemeko mikubwa katika jiji hilo umbali wa kilomita 14 tetemeko hilo liliripotiwa umbali wa takriban kilomita 27 katika eneo la inian nchini china kilomita 14 magharibi mwa mji wa aksu muda mfupi baadaye matetemeko mengine matatu yaliripotiwa katika eneo hilo tetemeko hilo la jumanne lilikuja siku moja baada ya maporomoko ya ardhi kuzika dazani ya watu na kuua takriban wanane kusini magharibi mwa china tetemeko hilo lilikuwa baya zaidi nchini china tangu mwaka 214 wakati zaidi ya watu 6 waliuawa katika mkoa wa Yunan, kusini magharibi mwa nchi hiyo na bunge la uturuki leo jumanne litaidhinisha sweden kuingia katika muungano wa nato baada ya kucheleweshwa kwa hatua hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja uamuzi huo unakuja baada ya tume ya mambo ya nje ya uturuki kuidhinisha ombi la nchi hiyo kuwa mwanachama mwezi uliopita hapo mwaka 2022, sweden na finland zilituma maombi ya kutaka kuwa wanachama wa muungano huo na ingawa finland ingawahatimaye ilijiunga na nato mwezi aprili mwaka uliopita uturuki ilikataa kuidhinisha ombi la sweden uamuzi ambao ulikatisha tamaa washirika wengi wa magharibi hapo awali uturuki ilikataa kuidhinisha wanachama wa sweden kwa madai kwamba nchi hiyo iliunga mkono wanachama achama, wa chama cha wafanyakazi wa kurdistan pkk ambacho kinatambuliwa kama kundi la kigaidi na uturuki umoja wa ulaya na marekani ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc katika taarifa tulioipa kipaumbele hivi lio kwamba kenya imesema inataka kukuza amani katika afrika mashariki na ina matatizo na nchi jirani lakini licha ya juhudi hizo kuna dalili zinazoepukana na matatizo ya kidiplomasia na majirani wasiopungua wanne ikiwemo wawili ambao hivi karibuni waliwaita mabalozi wao kutoka nairobi mohamed yusuf anaripoti kutoka mji mkuu wa kenya nairobi naye mkamiti kibayasi anaisoma ripoti yake kamili juhudi za kenya kujizatiti katika kitovu cha kikanda cha ushawishi wa kisiasa na uchumi katika afrika mashariki haziendi vyema na baadhi ya majirani zake jamhuri ya kidemokrasi ya congo na sudan zimewaita mabalozi wao baada ya serkali zao kuishutumu kenya kuwakaribisha na kushirikiana na makundi ya upinzani ya nchi zao jijini nairobi uganda hivi karibuni iliwasilisha mashtaka dhidi ya kenya katika mahakama ya afrika mashariki nchini tanzania kutokana na mzozo wa usambazaji wa mafuta kesi hiyo inahusu kenya kutoruhusu wauzaji wa mafuta wa serikali ya uganda kufanya kazi ndani ya mipaka yake hii ni baada ya uganda kusitisha mfumo wa zabuni wa awali kununua bidhaa za mafuta kutoka kenya pia tanzania ilipiga marufuku safari za ndege za kenya airways kutoka nairobi hadi dar es salaam wiki iliyopita kwa sababu kenya ilishutumu kukataliwa ruhusa kwa shirika la ndege la tanzania kuendesha ndege za mizigo kwenda nairobi marufuku hiyo iliondolewa baada ya majadiliano kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili waziri wa mambo ya nje wa kenya musalia mudavadi amesema jumaapili kuwa nchi yake haiko vitani na majirani zake na inataka kuleta amani katika kanda hiyo tafadhali kenya is not at war with any of its w mataifa yanayumbayumba yanapigana na rais wetu william samoi ruto yuko kwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba amani inarejea katika hizi mataifa kwa sababu vita kule vitanyemelea hapa kwa hivyo nataka niombe tu wale ambao wanaandika kwa sababu tulikuwa pahali tukaona wanasema oh, kuna vita imetokea hapa kuna kasoro hapa kuna kasoro hapa kenya imekuwa ikikosolewa na baadhi ya wa waafrika na raia wake kuhusu jinsi serikali inavyoshughulikia ushirikiano na mataifa mengine mtaalamu wa masuala ya mahusiano ya kimataifa kizito sabala anasema mvutano wa kidiplomasia unazidi kuongezeka kutokana na mataifa yanayojaribu kukabiliana na ushawishi wa kenya siku zote kutakuwa na mvutano na kile ambacho kenya inajaribu kufanya kutoka kwa majirani lakini kwa mtazamo wangu sidhani kama kuna kitu kikubwa sana cha kuwa na wasiwasi haya ni mambo ambayo yataendelea kujitokeza huku kenya ikijaribu kujidai kuwa taifa lenye nguvu katika eneo hilo na nchi nyingine zitajaribu kupata maslahi yoyote ya kutumia ili kuiweka nchi hiyo chini rais wa kenya ruto ambaye aliingia madarakani zaidi ya mwaka mmoja uliopita amekutana na wakuu kadhaa wa nchi barani afrika wakiwemo majirani zake akiahidi kusaidia kutatua matatizo sugu ya afrika ikiwemo migogoro na njaa na kuleta maendeleo ya kiuchumi sabala anasema juhudi kama hizo kutoka kwa kiongozi mpya zitapingwa wanajibu jinsi wanavyoona kwa sababu nadhani huko nairobi tuna rais mpya ambaye ana msimamo mkali na ambaye anaonekana kuwa anatabiri hili kwa kanda zima na kwa hivyo nadhani kwamba wenyewe wanaonekana kuwaambia hapana tuishie hapa lakini nadhani kwa muda watazoea tu jinsi rais wetu anavyofanya mambo na hiyo ni sawa sidhani kama ni swala kubwa la kuwa na wasiwasi wataalam wanaisihi kenya kushughulikia mzozo wa kongo kwa tahadhari hasa kuhusu makundi ya waasi ambayo yamechangia kuzorotesha hali ya utulivu nchini humo pia wanaitaka kenya kujiepusha kuingilia kati mzozo wa sudan ambapo vikosi vya jeshi la nchi hiyo na wanamgambo wa wanashambuliana kila mmoja kumekuu cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mwenzangu bmj muridhi anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa mahakama ya juu ya uhispania iliyoamua jumaatatu kwamba uhamishaji wa, wa watoto kwa wingi uliofanyika mwaka el kutoka mji wa cuta nchini humo hadi moroko haukuwa halali mamia ya watoto ambao hawakuwa wameandamana na yeyote walikuwa sehemu ya kundi la watu takriban elfu na mbili waliojaribu kuingia cuta kutoka moroko mwezi mei mwaka huu e kwa kukwea uzio au kuogelea kuuzunguka watu wengi walivuka mpaka huku kukiwa na mzozo wa kidiplomasia kati ya madrid na rabat eh, kuhusu eneo linalozozaniwa la western sahara baada ya kuvuka mpaka takriban watoto 7 walifukuzwa nchini moroko licha ya sheria ya uhispania iliyoitaka serikali kuchukua hatua za kiutawala eh, kwa kila mtoto mdogo aliyemtimua ikiwa ni pamoja na kukusanya taarifa kuhusu hali zao na hata kufanya vikao iwapo ingehitajika na tukiangalia masala afcon hii leoeuitorio guine iliwashangaza wengi jumaatatu ilipoweka historia katika kombe la mataifa ya afrika afcon kwa kuwalaza wenyejit mabao mane kwa nonge na kushinda katika kundi la a na hivyo kutinga hatua ya kumina sit bora walijumuishwa katika awamu ya mwondoano na nigeria vinara wa kundi baa uh, huku washindi wengine cpe wrd wakiungana na mabingwa marasaba wa, Mara wa kinyanganyiro hicho misri kwenye michuano itakayofuata nigeria waliwashinda guin bissau m na kumaliza wakiwa wapili nyuma ya eutorio guine huku sare ya mbili kwa mbili kati ya capeard na misri ikiruhusu timu hizo kusonga mbele gana ilipiga mabao mawili katika muda wa ziada na kutoka sare ya mbilimbili mbili na msumbiji na ikiwa na pointi mbili pekee huenda isiwe miongoni mwa timu nne bora zilizo katika nafasi ya tatu ambazo pia zitafuzu leo jumanne gambia watapambana na cameron huku guine connakrey wakimenyana na senegal wakati mauritania nao wakionyeshana kivumbi na algeria ambapo baadaye angola na burkina faso wataingia uwanjani kutoa na jasho asante sana bmj mridhi kwa habari hizo ambazo umesoma vizuri tena kwa utaratibu basi moja kwa moja tuelekee nchini uganda ambapo mkutano wa kila mwaka wa mataifa 135 yanayoendelea unaendelea hivi leo mjini kampala baada ya kufunguliwa hapo jana jumatatu wenyekiti wa kundi hilo maarufu kama 7 mwaka huu unakabiliwa uganda kutoka cuba wakati mataifa mengi washiriki wakisisitiza hari yao ya kuwa na sarafu mbadala inayotumika kati yao kando na dola ya marekani basi kuhusiana na wazo hilo mwenzetu sande shomari wakati akiendesha kipindi cha kwa undani alizungumza na mtaalamu wa maswala ya kiuchumi kutoka kenya daktari antoni mviange ambaye anaeleza maoni yake kuelekea hatua hiyo kihistoria ya uchumi wa duniani e, hili swala la la kutaka kubadilisha ku, uh, hii sarafu kuu ya dola alikuanza jana au leo baada ya vita yakuu ya pili ya dunia tuliona pia kulikuwa na msukosuko kati ya mataifa ya magharibi kujaribu kuona ni namna gani wanaweza wakawa na sarafu ambazo zina nguvu waingereza walijaribu wajerumani walijaribu lakini mwisho wa siku wa marekani wakashinda simaanishi kwamba wa china na nchi za ji sabii na saba zinashindwa na lakini nadhani ni, ni, ni sio vita rahisi lakini nadhani jambo la msingi zaidi ni kutafakari kwa nini hizi nchi zimefika hapa ambapo zinasema sasa basi tunahitaji sarafu mbadala ambayo itaweza kutuletea tija kwenye nchi zao kuna sababu kuu kama tatu za kiuchumi la kwanza ni namna ambavyo uh, nchi zetu zimekuwa uh, zimewekwa uh, e, kwenye wa, wa, walakini mara nyingi na kwa kutumia dola J- swala hili linapozungumzwa kwenye mkutano mkubwa kama huu na sa baadhi ya viongozi wa afrika pia wakionekana kulitaja kila wakati na upande wa afrika mashariki pengine kuna changamoto za aina gani kuweza kufanikisha jambo kama hili labda nizungumze tu kwa bara la afrika hili swala linawezekana linawezekana kwa sababu tumesikia mwaka jana e, rais ruto akizungumza kuhusu biashara sasa hivi tuna tuna soko huria la kikanda la afrika kuna mantiki gani kwa nchi zetu kuendelea kufanya biashara kwa kutumia dora au sarafu ya kigeni ikiwa sisi kama bara tunaweza tukafanya kwa kutumia sarafu zetu za ndani changamoto ambayo tunayo kwa mfano katika bara la afrika kuna sarafu karibia arobaini na zaidi kila nchi ina sarafu yake hiyo ni changamoto kwahiyo inaweza ugumu kutafuta namna gani tunaweza tukapata sarafu moja ya nguvu itakayokusaidia kutuunganisha tufanya biashara kama tunafanya biashara kati ya tanzania na kenya tanzania na uganda tanzania na nigeria kwa nini tutumie anza kama kama zimbabwe nigeria ambazo utaratibu doa maaazmbaweksaaftatuautumia kutumia sarafu a za, za nchi katika bara la afrika so kama kuna maeneo hayo yameanza uwezekano upo zipo kiasi gani nchi kwa mfano za kiafrika au zoatin america E, a, au au asia ku- e, kukubali kuatia hiyo e, dola yao na silingi zao na sarafu zao hapo kunachangam kuna masuala ya kisiasa yataingia kuna maswala ya usalama yataingia kuna maswala ya kijamii na kuna haja sasa ya kama kwa mfano katika bara la afrika kuanza kuzungumza kama bara na badala ya kuzungumza kama nchi Love you too, money fall on you, banana fall on you, paparazzi follow you. Cause I in love you too. Yeah. Uh, are you done talking? Tell me baby, are you done talking? Yeah, Are you done talking? Tell me baby, are you done talking? Yeah, Are you done talking? Tell me baby, are you done talking? Yeah, Are you done talking? Tell me baby, are you done talking? Yeah. safi sana ndivyo mambo yanavyoteremka kutoka studio kmi n 5 hapa washington dc kama huko afrika mashariki au afrika ya kati inajua ni alfajiri na mapema mambo yako yakiteremka vilivyo na tunaendelea kutafuta na kufuatilia taarifa mbalimbali kutoka kote ulimwenguni bmj mwenzangu kuna nini marekani pamoja na washirika wake wa karibu e, wanajiandaa hii leo kwa mkutano ambao utafanyika kwa njia ya mtandao kuhusiana na kundi la ulinzi la ukraine Defense group na kama mwanahabari wa maaswala ya usalama wa voa jeff seldin n anavyoripoti kutoka pentagon kuna mengi ya kutarajiwa kwenye mkutano huo wa leo hasa ikizingatiwa kwamba kiev tayari inafahamu kwamba huenda kikao hicho kikamalizika bila tangazo la misaada zaidi kutoka washington sasa hii ripoti wewe mwenyewe harrison kamau unaisimulia hebu tusikie zaidi ya mataifa hamsi yanatarajiwa kushiriki mkutano huo ukiongozwa na waziri wa ulinzi wa marekani lord austin ambaye yupo nyumbani akiendelea kupata nafuu kutokana na upasuaji wa hivi karibuni sabrina singh ni naibu msemaji wa pentagon This is just to anasema mkutano huu utatoa nafasi nyingine ya kuleta washikadau wote pamoja na kuzungumzia kuhusu kile ukrain inachohitaji in hata hivyo sabrina anasema kuwa kutokana na kwamba wabunge wa marekani bado hawajapitisha mswada wa matumizi ili kutoa msaada zaidi kwa ukrain kwa sasa itakuwa juu ya mataifa mengine kusaidia kiev na silaha vifaru pamoja na ulinzi wa anga Even we aren't pr- able to sir- anasema kwamba ingawa tunao uwezo wa kutoa baadhi ya misaada kwa sasa washirika wetu wanaendelea kufanya hivyo ikulu ya marekani ina wasiwasi kwamba iwapo wabunge watashindwa kuidhinisha msaada zaidi kwa ukrain hivi karibuni basi huenda msaada wa kiv ukaanza kufifia Sh- should... inawezekana tunatarajia kwamba baadhi ya washirika wetu watafanya maamuzi tofauti iwapo wataona utawala wa marekani ukisuasua na hata kujiondoa kwenye ufadhili wa ukrainkarby ameendelea kusema kwamba anaamini kwamba makamanda wa ukrain kwa sasa wanaweza kusamehewa tu kutokana na maamuzi fulani kuhusu silaha watakazoongeza makombora watakayorusha pamoja na roketi kwa kuwa hawajui ni lini msaada zaidi wa silaha utaingia nchini humo makamanda wa ukreini naamini wanaweza kusamehewa sasa hivi kwa kufanya maamuzi magumu sana kuhusu silaha gani wataongeza makombora yapi watayarusha makombora yapi watayatumia kwa sababu hawajui ni lini shehena nyingine itakuja nasema kwamba hilo ni kinyume na rasia ambayo inaendelea kupata misaada kutoka iran na korea kaskazini kabla ya kutamatisha matangazo haya tupate muktasari wa habari waziri wa mambo ya nje wa marekani antony b amesema kwamba nchi yake imejitolea kuimarisha ushirikiano barani afrika wakati akianza ziara ya mataifa manne katika bara hilo ikiwa ni ishara ya umuhimu ambao bara hilo liko nao kwa washington licha ya mizozo inayoendelea mashariki ya kati na ukraine rais wa ukrain vladimi zelenski ametangaza amri ya kiutendaji ambayo huenda ikawahakikishia uraia wa ukraini wageni ambao wanapigania nchi hiyo katika vita vyake dhidi ya rasia umoja wa ulaya leo umeweka vik- makundi 16t vikwazo imewekea vikwazo kwa madai kwamba yanahusika katika kuhujumu udhabiti wa taifa la sudani lililotatizika mengi yakihusishwa na uagizaji pamoja na utengenezaji wa silaha bunge la uturuki leo jumanne litaidhinisha swden kuingia katika muungano wa nato baada ya kucheleweshwa kwa hatua hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja uamuzi huo unakuja baada ya tume ya mambo ya nje ya uturuki kuidhinisha ombi la nchi hiyo kuwa mwanachama mwezi uliyopita tetemeko kubwa la ardhi la ukubwa wa 7 kwenye vipimo vya rikta lilitokea kwenye mpaka wa china na kajistan siku ya jumanne idara ya utafiti wa jiolojia ya marekani iliripoti na kuonya kwamba kuna uwezekano mkubwa wa uharibifu wa mali mahakama maha ya juu ya uhispania iliamua jumatatu kwamba uhamishaji wa watoto kwa wingi uliofanyika mwaka 221 kutoka mji wa quta nchini humo hadi moroko haukuwa halali basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mridhi produsa wetu daddy balawe jina langu harizon kamau na hewani nimeshirikiana na huyu huyo bmj mridhi kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo atayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani udongo ndio kiini cha changamoto nyingi za usalama wa taifa ambazo tunakabiliana nazo alisema waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinn katika kongamano la kiuchumi la dunia mjini dvo uswizi bila udongo mzuri mazao huharibika bei hupanda watu wana njaa kumonyoka kwa udongo pia kunazidisha athari za ukame mafuriko hali mbaya ya hewa na kufanya mazao kupungua na matokeo yake chakula y kupungua alisema waziri blinken kuna watu milioni mi 7 kwa sasa ambao hawajui kama watakuwa na chakula cha kutosha hapo kesho ndio maana marekani imekuwa ikifanya kazi ili kukabiliana na shida hii ya chakula na kusaidia wale ambao wameathiriwa zaidi nayo waziri bi alisema tangu mak221 serikali ya marekani imetenga dola dolbilioni175 kwa mahitaji muhimu kwa watu wanaohitaji ni fahari yetu kufadhili zaidi ya 3luhi ya bajeti ya mpango wa chakula duniani alisema waziri blinken marekani pia inashirikiana katika kuzalisha chakula bora chenye nguvu na kinachostahimili hali ya hewa zaidi kwa kweli mpango wa ubunifu wa kilimo wa marekani kwa ushirikiano na mpango wa hali ya hewa wa uae umekusanya dola y bilioni 17 kuwekeza katika juhudi za kuimarisha ardhi ya mazao iliyoharibiwa na kukamata kaboni kwenye udongo pamoja na umoja wa afrika na shirika la chakula na kilimo marekani imezindua programu mpya itwayo mpango wa mazao na udongo au vacs ni sehemu ya mpango mkuu wa usaidi wafi the future alielezea waziri blinken hili ndilo jibu letu la kina katika serikali ya marekani kuhusu uhaba wa chakula duniani kote na mbinu tulio ni ya pande mbili na inahusiana sana na hili mambo mawili ya msingi sana kwanza tunawawekeza kwenye ardhi tunatambua mazao ya asili ya kiafrika ambayo yana virutubishi vingi na vinavyostahimili zaidi mabadiliko ya hali ya hewa kuboresha aina hizi na kuzipeleka ulimwenguni kote wakati huo huo tunawekeza chini ya ardhi kuchora ramani kuhifadhi na vile vile kuhifadhi udongo wenye afya ukipata mbegu kwa usahihi ukipata udongo kwa usahihi e basi unakuwa na msingi wako wa kilimo kwa siku zijazo kuna mambo machache muhimu zaidi kwa ubinadamu kuliko kufikiria jinsi ya kulima dunia hii ili iweze kutulisha na kutusaidia sisi sote waziri blinken alisema tuna fursa kwa wakati huu kutoa huduma bora kwa watu hii leo huku tukijenga kesho endelevu hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani