hii ni kumekucha afrika kutoka idha ya kiswahili ya sauti ameria wasinton dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumatano tano januari 24 mw 2na 24 jina langu nalo ni harizon kama na mimi naitwa bmj mridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ambapo tunasikika kupitia radio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo ksfm mwanza tanzania radio racom budangana drc chuchu radio huko zanzibar radio tumaini kipese drc radio mitume kitale kenya bila kusahau ubc uganda miongoni mwa nyingine nyingi na vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom katika kumekucha afrika hivi leo baadhi ya mambo tunayoangalia ni kwamba kura za kutafuta mgombea wa urais wa chama cha republicans aendelea kuhesabiwa katika jimbo la new hampshire ambapo tayari donald trump anaonekana kuongoza kwa asilimia kubwa hapo tutajua zaidi kutokana na mwenzetu aliyeko huko ed ligongo muda usio mrefu na katika taarifa nyingine wachambuzi watoa maoni yao kufuatia amri ya rais wa tanzania samia suluhu hassan kwa vyombo vya usalama kwamba viko tayari kuhakikisha usalama katika e uchaguzi mkuu mwaka ujao ni vitokezo tu vya baadhi tu ya tuliyokuandalia hivi leo lakini kwanza mwenzangu bmj mridhi hapa anakusomea habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba uh, rais wa rusia vladimir putin na abdel fatah al sisi wa misri jumanne wamezindua ujenzi wa viwanda vipya vya kinu cha nguvu ya nuklia cha daba nchini misri kupitia njia ya video huko moscow ikisonga mbele na malengo yake ya kinyuklia duniani kiwanda hicho cha umeme kinajengwa na shirika la serikali ya rasia la rosatom kwa harama iliyoripotiwa kuwa ya dola bilioni t na kitakuwa na vituo vinne vya nguvu ya umeme vyenye uwezo wa pamoja wa gigawate 4.8 marais hao wawili walizindua ujenzi wa kiwanda cha nne na cha mwisho kulingana na vyombo vya habari vya serikali ya misri ushirikiano kati ya nchi zetu mbili unaendelea na misri ni rafiki yetu wa karibu na mshirika wa kimkakatiptin alisema misri ambayo inakabiliwa na ongezeko la mahitaji ya umeme kutoka kwa wakazi wake wapatao milioni 15 inajaribu kuwa kitovu cha nishati cha kikanda ambacho kinasafirisha umeme kwa nchi jirani na vilevile vile kubadilisha vyanzo vya nishati waziri mkuu wa mambo ya nje wa, wa marekani antony blinken jumanne amesema kwamba marekani inadhamiria kubaki mshirika dhabiti wa usalama wa nigeria mshirika mkuu eh, katika mapambano ya marekani dhidi ya wanamgambo wa kiislamu katika ukanda wa afrika magharibi blinn alikuwa akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari mjini abuja na alisema alijadili changamoto za kidemokrasia na usalama katika eneo hilo wakati wa mkutano wake na rais wa nigeria bola tenubu ziara ya blinken inakuja wakati ambapo baada ya mapinduzi ya mwaka jana nchini niger moja ya mfululizo wa mapinduzi au majaribio ya kunyakua madaraka katika miaka michache iliyopita katika ukanda wa afrika magharibi na kati awali akiwa mjini abijan blinken alisifu mpango wa rais wa ivory coast alassan watara wa uwekezaji wa kiuchumi ili kukabiliana na itikadi kali katika maeneo ya kaskazini yanayopakana na mali na burkina faso ivory oost haijakabiliwa na shambulio kubwa la kigaidi kwa takriban miaka miwili licha ya ujirani wake wenye matatizo ivory oo kama vile majirani zake wa pwani ya guba ya guine togo ghana na benin inahofia migogoro ya wapiganaji wa kiislamu kutoka nchi za ukande wa sahel zilizo kaskazini mwa eneo hilo blinn alisema marekani itatoa dola milioni 45 za ziada kwa mataifa ya afrika magharibi kama sehemu ya mpango wa kupambana na kukosekana kwa utulivu na kufikisha jumla ya ufadhili chini ya mpango huo wa mwaka mmoja hadi karibu dola milioni mi 3 na hali ya usalama imeendelea kuzorota nchini nigeria wakati ambapo rais wa nchi hiyo akishutumua kwa kukosa kuchukua hatua zifaazo kutoka nigeria mwenzetu ato hengbe ana habari zaidi programu ya usalama wa chakula nchini nigeria imepata msaada kutoka shirika la marekani la maendeleo ya kimataifa usaid katika ka juhudi za kutatua masuala ya uhaba wa chakula kote nchini usaid inashirikiana na mashirika kama taasisi ya kimataifa ya kilimo katika ka tropiki iita na makundi ya kikande katika ka eneo la kaskazini mashariki mwa nchi ili wakulima waweze kuzalisha chakula wakati wa kiangazi mratibu wa moja ya vikundi vya vijana wakulima katika jimbo la borno kadri shariku anasema msaada kutoka usid utasaidia kuleta mabadiliko muhimu katika mbinu za kilimo ili wakulima waweze kupata mavuno mengi usalama wa chakula ni mojawapo wa mipango mikuu ya serikali ya nijeria lakini kuendelea kwa ghasia za magaidi wanaowatakanyara watu au kuwaoa wakulima wakiwa mashambani kumepunguza sana sana shughuli za kilimo na hii imesababisha mfumuko wa bei ya chakula nchini nigeria kutoka legos jina langu ni clins atohegwi kwa sauti ya america whington mm, asante sana ato hengbe kwa ripoti hiyo kuhusu shirika la usaid tukiendelea na habari za dunia ni kwamba canada inayokabiliwa na ongezeko la wanafunzi wa kigeni kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani wana wanaotuma maombi yao kusomea nchini humo imetangaza kikomo kipya cha idadi ya maombi yatakayokubaliwa kila mwaka pamoja na vikwazo vya kustahiki vibali vya kufanya kazi kwa baadhi ya wanafunzi waliohitimu lakini hata pamoja mabadiliko hayo kanada itasalia kuwa mojawapo ya nchi zinazowakaribisha wanafunzi wengi zaidi wa kigeni ikilinganishwa na jumla ya idadi ya watu kuliko nchi nyingine yeyote na kuwa na nafasi nyingi za ukaziwa mu bada yakohetemu lakini idadi ya wanafunzi wa kigeni inayokuwa kwa kasi inayokadiriwa kuwa takriban 9 mwaka jana katika nchi iliyo na watu milioni 8 na inaonekana kuzidisha mzozo wa makazi nchini kote kwa kuongeza harama ya kukodi nyumba na kuongeza shinikizo kwenye mfumo wa afya unaofadhiliwa na serikali ya nchi hiyo katika kutangaza mabadiliko hayo maafisa wa serikali pia walielezea wasiwasi kwamba baadhi ya wanafunzi wanatapeliwa na wamiliki wao wa wavyuo vinavyotoa diploma za viwango vya chini kuliko inavyotarajiwa wakati wanafunzi wanapoingia nchini humo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idha ya kiswahili ya sauti yaamerikawashington dc asante uh, sana bmj kwa sababu ya habari hizo za kimataifa lakini moja kwa moja kama nilivyokuahidi hapo awali ni kwamba moja kwa moja tuko naye ed ligongo mwenzetu kwenye laini ya simu akiwa kule new hampshire ambapo anafuatilia uchaguzi wa awali wa kumtafuta mgombea wa chama cha blica ambapo pia ukiangalia kwenye mitandao na habari mbalimbali ni kwamba aliyekuwa rais wa zamani Donald tp uh, yuko mbele kidogo ya mpinzani wake ambaye yuko unyo kwa unyo naye niki haly karibu sana idi ligongo najua kwamba tunapozungumza ni moja kwa moja sasa ikiwa saa 4 na dakika kadhaa saa za new hampshire na asubuhi kule afrika lakini hali ikoje wewe umeshinda kule na umefuatilia mambo kwa karibu hadi sasa lipi la kwanza ambalo unaweza ukutafahamisha kufikia sasa baada ya zaidi ya saa kumi na mbili katika harakati zote za uchaguzi wa awali wa jimbo hili la new hampshire na hapa sasa hivi nikiwa katika mji wa manchester ni kwamba matokeo ndiyo yalikuwa yanasubiriwa kwa hamu na matokeo yanaashiria e, ule e, utafiti ama maoni ambayo yalikuwa yanatolewa kuangazia huu uchaguzi ambapo rais mstaafu uh, donald trump akiwa anawania nafasi nyingine tena ya muhula eh, mwingine wa miaka minne kuongoza taifa hili la marekani akionyesha uh, kushinda uh, na ni jambo ambalo lilikuwa linasubiriwa ama linatabiriwa eh, kwamba litakuja kujitokeza na ushindi ambao yeye mwenyewe wakati uh, anazungumza katika mji wa nashwa ambao upo e, maili ama makilometa kadhaa kutoka hapa nilipo ameweka bayana kikubwa ambacho kimemfurahisha ushindi huu umekuwa ni watarakimu mbili e, maana yake ni kwamba ni kitu ambacho anaona kitamfanya awezi kukusanya nguvu zaidi lakini kubwa zaidi ambalo watu tulikuwa tunasubiri kwa siku nzima kwa sababu mwelekeo ulikuwa tayari wa donald trump kuelekea kushinda ilikuwa kutaka kujua kile ambacho niki hali mpinzani wa uh, sasa hivi mpinzani pekee wa rais huyu mstaafu donald trump kutangaza kama ataendelea na kampeni zake au la lakini katika kampeni yake eh, ambayo yameifanya katika mji wa concord hapa new hampshire ya, ameweka bayana kabisa kwamba bado yupo na ana nguvu uh, kubwa kabisa ya kuelekea uh, kupata kuelekeakupata uh, kushiriki uchaguzi huo idi kwa kifupi najua kwamba heli amekubali kwamba trump ndio mshindi wa kinyanganyiro hicho lakini yeye ana asilimia ambaye pia ni nzuri asilimia zaidi ya arobaini je unaposikiliza miongoni mwa wafuasi wake wanachukuliaje uh, matamshi ya heli uh, wengi bado wanaamini ama wanasisitiza kwamba aendelee eh, kuwepo katika kinyanganyiro hiki eh, hata wakati anatoa hotuba yake a- eh, alianza ali, ali, kwa kuzungumza kuna wale ambao walikuwa nadhani uh, hili suala litakuwa limekwisha lakini ukweli ni kwamba hili suala ndo kwanza linaanza na ameweka uh, bayana kwamba anaelekea katika jimbo ambalo anatokea yeye la south carolina ambalo amewahi kuliongoza akiamini kabisa kule ataweza kukusanya nguvu zaidi na kuleta upinzani mkubwa mm. zaidi kwa kwahiyo mm. kikubwa ambacho wafuasi wake wanachoeleza ni kwamba wanataka kumwona akiendelea mm-hmm. e, kupambana ili aweze kumshinda donald trump kwa sekunde chache idi hali ya kujitokeza kwa wapiga kura unaweza ukasema ilikuwa asilimia gani yaani katika ujumla wa wale waliotarajiwa kupiga kura ni asilimia kubwa au walikuwa ni wachache tu kutokana labda na hali hata ya hali ya hewa Uh, hali ya hewa ya leo ilikuwa ni baridi lakini ni ni jimbo ambalo watu wake wamezoea kwa hiyo watu wamejitokeza wengi kwelikweli namii nilishangaa kwamba hata majira ya asubuhi ambapo nilifika eh, kwenye vituo mbalimbali vya kupiga kura nilishangazwa kuona na uh, idadi kubwa ya watu ambao walijitokeza eh, kuja kupiga kura kwa hiyo ni jambo ambalo naweza nikasema kwamba limefanikiwa vizuri kabisa kwa kiwango kikubwa watu wamejitokeza kupiga kura asante sana idi tutaendelea katika matangazo mengine kufuatilia hali itakavyokuwa huko new hampshire p uh, uh, washington dc tunataka tuendelee nazo habari muhimu za dunia mwanamume mmoja aliyekamatwa jumanne ya afrika kusini sasa atakabiliwa na mashtaka ya kusababisha vifo vya watu sbs baada ya kukiri mbele ya jopo la uchunguzi kwamba alianzisha moto kwenye jengo mwaka uliopita pale alipokuwa akijaribu kuteketeza mwili wa mtu aliyekuwa amemnyonga awali kutokana na amri ya muuza dawa za kulevya mwanamume huyo mwenye umri wa miaka ishirini na tisa na ambaye jina lake alikufuchuliwa amesema kwamba aliua mtu mmoja kwenye ghorofa la chini la jengo hilo baada ya kumchapa na kumnyonga kulingana na taarifa zilizotolewa na vyombo mbalimbali vya afrika kusini na alikiri kwamba baada ya kufanya mauaji hayo alimwagilia mwili wake mafuta na kisha kumchoma marekani imewashambulia washirika wanaoungwa mkono na iran nchini iraqi kujibu mfululizo wa mashambulizi dhidi ya marekani na vikosi vya muungano katika siku za hivi karibuni afisa wa ulinzi wa marekani ameiambia sauti amerika mashambulizi hayo yalilenga vituo vitatu magharibi mwa iraq vinavyotumiwa na kundi la kataibu hezbollah na makundi mengine ya washirika wa iran waziri wa ulinzi wa marekani loil austin alionya kwamba washington huenda ikazindisha mashambulizi ikiwa itahitajika baada ya kucheleweshwa kwa upigaji kura wa kuridhia sweden kujiunga na neto hatimaye bunge la uturuki lilichukua hatua hiyo jana jumanne itifaki ya swden kujiunga na ushirika huo wa kiulinzi iliidhinishwa kwa kura 27 za ndio 5 zikipinga huku wabunge wane wakikosa kushiriki uamuzi wa huo unakuja baada ya tume ya mambo ya nje ya uturuki kuidhinisha ombi la nchi hiyo kuwa mwanachama mwezi uliopita mshauri wa usalama wa kitaifa wa marekani jack tulivan alimuunga mkono kiongozi wa sweden aliposema kwamba hangary pekee ndiyo iliyobaki na kwamba wanakaribisha kura ya bunge la uturuki kuidhinisha ombi la sweden kujiunga na nato na wanamatumaini kwamba hungary pia itajiunga katibu mkuu wa nato yen stottenberg pia alipongeza bunge la uturuki kwa kuunga mkono wanachama wa sweden na kusema kwamba anatarajia hungary kukamilisha uidhinishaji wake wa kitaifa haraka iwezekanavyo na angola wametinga hatua ya 16 bora wa kombe la mataifa la afrika afgon wakiwa washindi wa kundi lao baada ya ushindi wa 2 dhidi ya bukina faso jumanne hii leo namibia watakabiliana na mali huku afrika kusini wakimenyana na tunisia wakati zambia wakitoana jasho na moroko lakini labda mechi inayosubiriwa kwa hamu na mashabiki wengi kutoka afrika mashariki ni ile ya tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambayo itachezwa hii leo majira ya saa 9 alasiri saa za ivory coast una endelea kusikiliza uikuu ca afrikaia aksanzmhaa ametoa amri kwa vombo vya usalama nchini huo ucono ktikuht kufuatia kauli hiyo baadhi ya wa wachambuzi wanasema suala la uchaguzi ni suala la kiraia na jeshi la ulinzi wa wananchi wa tanzania alipaswi kuingilia kwenye masuala ya uchaguzi ili kuepusha kuleta wasiwasi miongoni mwa wananchi na wanasiasa richard mbunda ni mhadhiri wa masuala ya siasa kutoka chuo kikuu cha es salaam amesema kulitaka jeshi la wananchi kuingilia masuala ya uchaguzi kunaendelea kujenga wasiwasi kwa wanasiasa na wananchi na kuonyesha kuwa pengine chaguzi zinakuwa hazifanyiki katika mazingira ya uwanja sawa kumekuwa na malalamiko mengi kwamba vyombo hivi vinatumika katika kutengeneza matokeo kwa hiyo unapotoka uli kama hizo kama vile unajaribu ku zile hisia za wananchi kwamba inawezekana uchaguzi wahufanyiki katika mazingira ambayo ni ya uwanja sawa inawezekana kwamba kuna vyombo vinavyotumika ambavyo vilitakiwa visiingilie kabisa katika shughuli za uchaguzi wachambuzi hao wanasema jeshi la wananchi wa tanzania lina majukumu ya msingi ikiwemo kulinda katiba na uhuru wa jamhuri ya muungano wa tanzania na ulinzi wa mipaka wanasema kushiriki katika kusimamia usalama wakati wa uchaguzi sio miongoni mwa majukumu yao sabato nyamsenda ambaye ni mhadhiri msaidizi wa idara ya sayansi ya siasa na utawala wa umma kutoka chuo kikuu cha dares salaam amesema serikali inapaswa kuhakikisha shughuli za kisiasa haziingiliani na masuala ya jeshi na iwapo chama cha siasa kitakiuka sheria ya vyama vya siasa basi chama hicho kifutwe kwa mujibu wa sheria na sio kutegemea dola kchukua hatua sasa za kisheria na kikatiba za kuhakikisha kwamba shughuli za kisiasa zinabaki kuwa za kisiasa na kama vyema havifanyi shughuli zao kwa mujibu wa sheria na katiba sheria ziko wazi vinatakiwa kuondolewa lakini kama vinafanya kazi kwa mujibu wa sheria na katiba basi ni vyema vikaachwa kufanya shughuli zao na ukatengenezwa uwanja ambao ni tambarani ilihama tawala kisitegemee dola kwa ajili ya kuendelea kubaki na darakari nguandumi mwakatobe ni mchambuzi wa masuala ya siasa na kijamii nchini tanzania naye pia ametoa msimamo wake kuhusu kauli hiyo ya rais samia suluhu mimi ninashtua binas, kwa sababu e, ni kauli ambayo labda ingetolewa kwenye jeshi lingine tunayo majeshi mengi ingeweza labda kueleweka kidogo ma, e, kwa mfano ingekuwa ni maafisa polisi anatoa kauli hiyo kwa ajili ya polisi kidogo ingeweza kueleweka kwamba watahusika kulinda usalama kuhakikisha kwamba uchaguzi unaenda una, una, unafanyika katika mazingira ya amani pasipo vurugu lakini pia kuweza kuwa tayari endapo kutatokea kitu chochote kwa sababu polisi ndio wanahusika na usalama wa raia asanti sana mwenzetu patrik ndwimana kwa ripoti hiyo kuhusiana na usalama nchini tanzania unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idha ya kiswahili ya South america washington dc tukielekea kwingineko ni kwamba rekodi ya haki za binadamu ya china jumanne imehojiwa na baraza la umoja wa mataifa la haki za binadam likiwa jukwaa ambapo mataifa kupata nafasi ya kuhoji rekodi za haki binadam za binadamu za nchi zingine na kutoa mapendekezo harison kamau hapa anasimulia ripoti iliyotayarishwa na alisa shlein wa sauti amerika akiwa jeneva uswizi chaina ilifanyiwa mahojiano ya kina wakati kukiwa na ukosoaji mkubwa kutoka mataifa ya magharibi kutokana na namna imekuwa ikiwatendea watu wa kabila la uiguru tibet na wakazi wa hong kong chaina ilifika mbele ya baraza hilo ikiwa imejihami na ujumbe wa watu s wakiwa tayari kujitetea dhidi ya lawama ambazo zingewasilishwa balozi wa china kwenye umoja wa mataifa n alipinga lawama kwamba china imetekeleza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya watu wa kabila la wiguru swala linaloweza kuchukuliwa kama uhalifu dhidi ya binadamu alisema kwamba china imejitahidi kuhakikisha kuwa watu wake wana maisha yenye furaha ameongeza kusema kwamba baada ya miaka minane ya kazi ngumu china imeinua karibu watu milioni 180 kutoka kwenye umaskini wakati akizungumza kupitia mkalimani no left out or left hakuna aliyeachwa nyuma wakati china ikijenga nchi ya kisoshalisti ya kisasa kwenye nyanja zote watu kutoka makabila yote a na 58 ya china wako sawa na wameshikana kama mbegu za matunda wakifanya kazi kwa pamoja ili kufikia ustawi na maendeleo kuelekea maisha bora ujumbe wa china pia ulipuuzia ukosoaji wa kimataifa kutokana na misako ya serikali dhidi ya wanaharakati wa demokrasia wa hong kong na waziri wa utawala wa hong kong chankakieric alilaumu waasi kwa kuzua fujo ambazo alisema zinatishia amani na usalama wa eneo hilo yeye pia alizungumza kupitia mkalimani With the of the Hong Kong... baada ya utekelezwaji wa sheria mpya ya usalama kukamilika siku za hasia na hofu zimefika mwisho mji wetu umerejea kwenye hali yake ya kawaida And our city is back on track. kila taifa la umoja wa mataifa huhojiwa kuhusu haki zake za binadamu mara moja kila baada ya miaka mitano na haya yalikuwa mahojiano ya kwanza ya china tangu 218 mataifa ya magharibi yaliyohudhuria ya kikao hicho hayakuonekana kuamini ripoti ya china kwamba imepiga hatua kuelekea haki hizo baadhi yalitoa maoni yao waziwazi balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa mjini jeneva mihel taylor aliomba kuachiliwa kwa watu waliokamatwa kiholela kusitishwa kwa mateso pamoja na mauaji kote nchini china huku pia akiongeza mapendekezo mengine yaoanasema kukomesha ukandamizaji dhidi ya wanawake watu wa kundi la lgbtq wafanyakazi wafanyakazi wa kigeni ikijumuisha waliopo hong kong na makao pia anaomba umoja wa mataifa uruhuswe kufanya uchunguzi wake bila kuingiliwa kwenye maeneo ya zijian na tibet anasema kwamba wanakemea ukatili wa kibinadamu huko zinjiang pamoja na mtindo wa kunyamazisha wakosoaji waliopo nje ya nchi wakati majibizano yakiendelea ndani ya ukumbi baina ya wajumbe na china makundi kadhaa ya haki za binadam yalikuwa yakiandamana dhidi ya china upande wa nje wa jengo hilo la umoja wa mataifa wakilalamikia sera zake kandamizi idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana katika makala yetu ya vijana hivi leo ni kwamba mataifa mengi duniani yamekuwa yakitegemea vijana kama nguzo ya nguvu kazi ya mataifa hayo kwa vile rika hilo la vijana ndilo lenye nafasi kubwa katika kusukuma mbele ya ajenda nyingi za maendeleo na hata katika ngazi za familia hata hivyo vijana hawa sasa katika zama hizi za utandawazi baadhi wamejikuta wamekumbana na changamoto mbali mbali katika maisha yao ya ujana ambapo wengine wamejiingiza katika tabia zinazohatarisha mustakabali wa maisha yao kama kuingia katika ulevi wa kupindukia basi hapa tusikie taarifa iliyoandaliwa na dina chahali watu wengi wanazungumzia tabia ya ulevi wa kupindukia hususani kwa baadhi ya vijana kama matokeo ya vijana wengi kukata tamaa ya maisha kutokana na changamoto mbalimbali ikiwemo ukosefu wa elimu na ajira za uhakika unaofanya kudhani kuwa matumizi ya pombe yaliyokithiri ni kimbilio la kupunguza msongo wa mawazo maarufu kama stress huku wengine wakizungumzia tabia hiyo kama matokeo ya utandawazi na mapungufu katika zima la malezi ya vijana joseh mseri ni katibu wa umoja wa machifu mkoa wa kilimanjaro mkoa ambao unasadikiwa kwamba ni miongoni mwa yiliyoathirika zaidi na tatizo la unywaji wa pombe uliokithiri um, athari ni kubwa na si jamii tu ya kaskazini sehemu yoyote ambayo watu wanakunywa pombe kupindukia athari ni kubwa kwa maana ya kwanza inaharibu nguvu kazi kwa sababu vijana au wengi wanakuwa wakitumia pombe bila kutumia chakula halafu matokeo yake wanakuwa wanatumia muda mwingi kulewa wanatumia resources kubwa kwenye ulezi na badala ya kuziweka kwenye uzalishaji vijana wenyewe wanazungumza na na na na na wanazungumzakijana na, na majukumu mengi vitu na tu n aufan opakidogo aaema u dogi aau engiaa pombe moja ashakunywa ishia mdangaada inamdangaya kwamba d utatoboa maisha matumizi ya pombe wameongezeka eh, ususani tanzania njini kwetu hapa kutokana na watu kutwa kujitambua kwamba wao na pombe nani mkubwa swaijoseh ni mtaalamu bingwa wa psaikolojia na afya ya akili katika hospitali ya taifa ya afya ya akili mirembe jijini dodoma yeye anashauri kusaidia vijana kuweza kujitambua mapema ili kuepuka athari za baadaye za vijana wengi kujiingiza katika ulevi unaoharibu ndoto zao binafsi na za taifa wazazi watafute kujua kuhusu vilevi hasa hii pombe na wawaelimishe watoto wao kuanzia wanapokuwa ni wadogo pombe ni kitu gani na pombe inaweza kufanya kitu gani na vijana wetu niwaambie kwamba hasa wanapokuwa wamefika kwenye viwango vya sekondari sasa hivi kuna matumizi makubwa sana ya hizi simu za mkononi wanaweza kutafuta taarifa kuhusu pombe na dawa zingine za kulevya kabla hawajaingia kwenye matumizi ya hivyo vitu kwa sababu kwa kweli na ningeshauri pia waalimu na watu wengi wanaomiliki shule hasa eh, mashule haya ya priveti eh, Wat, wat, watafute wataalamu wa afya ya akili wawe wanakuja kwenye mashugle yao e, kuongea na wanafunzi hawa kuhusu matumizi ya pombe pamoja na, na vilevi vingine tafiti zinaonyesha kwamba e, kama watu watapewa elimu ya pombe na dawa zingine za kulevya mapema basi watafanya maamuzi wakijua wa wanachochagua ni nini vile vile vijana wametakiwa kutafakari kwa kina kuhusu mustakabali wa maisha yao licha ya kupitia changamoto kama za ajira na ugumu wa maisha kwa vile kujiingiza katika matumizi yaliyokithiri ya vilevi kutaathiri zaidi juhudi za kufikia malengo yao kama anavyozungumza tena katibu wa umoja wa machifu mkoa wa kilimanjaro dt josefu mseri nikidigi una ni mtu ambaye aunatafakari kwa kina na unakuwa mtu wenye kutengeneza mawazo makubwa kwa ajili ya maisha yako ya baadaye kwa sababu hutakuwa mtu mwenye malengo utakuwa ni mtu mwenye kuendekezwa au mwenye kufuata hamani za watu wengine kimsingi wengi waliozungumza wamejikita zaidi katika malezi ya awali kwa vijana ili kuwasaidia kujitambua hata kama wakikumbana na changamoto kama hizo za maisha magumu zinazochangia ukosefu wa kipato huku wakielewa fika taifa na familia zinategemea nguvu kazi yao dina chahali salaam basi tupate mktasari wa habari angola wametinga hatua ya 16 bora ya kombe la mataifa ya afrika afgon lakini hii leo namibia watakabiliana na mali huku afrika kusini wakimenyana na kundi uh, na timu ya tunisia wakati zambia nayo wakitoa na jasho na moroko lakini labda mechi ambayo inasubiriwa kwa hamu zaidi na mashabiki kutoka afrika mashariki ni ile ya tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itakayochezwa majira ya saa 9 alasiri saa za io basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi hayamsimamizi produsa wetu dadi balawe jina langu harrizon kamau na hewani nimeshirikiana naye pia bmj muradhi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo