Kumekucha, África. ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc karibu msikilizaji kwa matangazo yetu leo ikiwa ni jumatatu tarehe 28 januari mwaka 224 mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni harrizon kama tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki maziwa na maziwa makuu zikiwemo redio racombunagana drc redio baraka drc mwananchi radio nchini kenya FM, iringa tanzania rtr radio ben drc sayare fm eldoret kenya bila kusahau ubc nchini uganda miongoni mwa nyingine vilevile tuka kwenye mtandao wetu wa www voa namkatika matangazo yetu hii leo serikali ya haiti yasema ingali na matumaini ya matokeo haraka na chanya baada ya mahakama ya kenya kutoa uamuzi uliopinga mpango wa serikali ya nchi hiyo kupeleka maafisa wa polisi kwenye nchi hiyo ya visiwa vya karibbian huku rais wa kenya william ruto akisema atakata rufaa baada ya uamuzi huo wachambuzi wanasema nini kinafaa kufanyika kazi ni kwa rais kazi ni kwa baraza la mawaziri na kazi ni kwa washauri wake kuhakisha kwamba anafuata katiba mahakama mpingi inamkosoa inamwambia anapoteza barabara ya kikatiba kwa hivyo unapokosolewa cikpingwa kwenye taarifa nyingine mataifa ya afrika magharibi ya mali burkina faso na niger yajiondoa kwenye muungano wa kiuchumi wa kieneoes adhari za hatua hiyo ni zipi bila shaka itakuwa ni, ni pigo kwa sababu hizo ni nchi tatu kwa hiyo wakati wote ambapo kwamba utakapoondoka wanachama itakuwa nguvu ya kile chama huwa kinapungua hadhi yake na pia inadhihirisha kwamba kutokuweka na thamani na ya wanachama katika shirika kama lile popote ulipo dar es salaam nairobi kampala kinshasa popote pale ulipo hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia lakini kabla ya kusikiliza yaliyojiri kutoka kwa wandishi wetu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa hapa studio na mwenzangu harison kamau mataifa ya afrika magharibi ya mali burkina faso na niger yamejiondoa kwenye shirika laki uchumi, laki la kiuchumi la kieneo la ecoas viongozi wao wa kijeshi wamesema jumapili wote wamelaumu ecas kwa katua kandamizi za kuwekea vikwazo kama njia ya kuwalazimisha kuachana na mapinduzi yaliyofanyika kwenye mataifa hayo kwa mujibu wa shirika la habari la ap es kupitia taarifa imesema kwamba haijafahamishwa rasmi kuhusu uamuzi wa mataifa hayo viongozi wa kijeshi wa mataifa hayo kupitia taarifa ya pamoja iliyosomwa kupitia televisheni zao zote za kitaifa wamesema kwamba wameamua kupitia utaifa wao kamili kujiondoa mara mmoja kwa bukina faso mali na niger kwenye os wakidai kuwa shirika hilo limeondoka kwenye malengo ya waanzilishi wake pamoja na wanaharakati wa umoja wa afrika baada ya kuwepo kwa karibu miaka hs tangu kubuniwa kwake kando na hilo wameongeza kwamba a kupitia ushawishi wa mataifa ya kigeni imeondoka kwenye misingi ya waanzilishi wake na kuwatishio kwa mataifa wanachama pamoja na wananchi wao kinyume na kuhakikisha furaha yao tutakuletea ya mengi zaidi kuhusu taarifa hii baadaye kwenye matangazo haya madai ya israel kwamba wafanyakazi kumi na wawili wa shirika moja la umoja wa mataifa walihusika kwenye shambulizi la oktoba saba yamepelekea mataifa kadhaa ya makaribi kukatiza misaada yao wakati yakifufua mjadala kuhusu mfadhili mkubwa zaidi wa misaada ya kibinadamu huko gaza shirika la umoja wa mataifa la wakimbizi wa palestina unra limeajiri maelfu ya wafanyakazi pamoja na kutoa misaada ya huduma muhimu kwa mamilioni ya watu kote mashariki ya kati kwenye ukanda wa gaza shirika hilo limekuwa likitoa chakula maji na makazi kwa kwa kwa kwa kwa wakazi tangu kuzuka kwa vita kati ya ya ya ya israeli israeli na na na na hamas hamas hamas muda mrefu imekuwa ikilalamikia shirika ikidai kuwa linaunga mkono au kushirikiana janga la wakimbizi wa palestina kwa zaidi miaka serikali inalaumu pamoja makundi mengine kugeuza misaada na kutumia vituo vya umoja wa mataifa kufanyia shughuli zao za kijeshi na nigeria itapitisha itifaki ya umoja wa mataifa juu ya mpango wa kuelekeza upya na kuaunganisha vyema jamii na watoto waliorejeshwa kutoka maeneo yenye migogoro ya kivita itifaki hiyo inaungwa mkono na shirika la umoja wa mataifa la kuwahudumia unicef kwa ajili ya usalama wa watoto kwa madhumuni ya kuhakikisha kwamba watoto waliopona kutoka katika maeneo yenye vita wamerekebishwa ili kuishi maisha bora na yenye uhakika chini ya usimamizi wa serikali mwandishi wetu wa walosiaohn ata tuarifu zaidi maelfu ya watatu ambao wameokolewa kutoka maeneo ambayo, ambayo nijeria imekuwa ikipigana na magaidi na majambazi chini ya itifaki hii watawekwa katika nafasi nzuri zaidi maishani baadala ya kuonekana kama washiriki wa uhalifu akizungumzia umuhimu wa itifaki hiyo mkuu wa usalama wa watoto wa unicef ibrahim sie anasema kuwa ulinzi wa watoto hao ni muhimu sana huku nijeria i leana vita vyake dhidi ya ugaidi wakati mwakilishi wa unicef 7 nigeria christiana mundwart akisema kulikuwa takribani kesi 1995 ya ukiukwaji dhidi ya watoto katika mwaka 223 pekee afisa wa jeshi la nijeria anayehusika na mahusiano ya kijeshi jenerali nusakhae ugwo anasema watoto waliookolewa kutoka hali ya vita watahamishwa kwenye usimamizi wa kiraia ambayo umeidhinishwa kutoka legos jini langu ni clins ato kwa sauti ya amerika washington unaendelea kusikiliza idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerikawshitn dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia watu wenye bunduki walishambulia na vijiji kwenye eneo lenye utajiri mkubwa wa mafuta la aba linalozozaniwa kati ya sudan na sudan kusini na kuwa takriban watu hs wa na wawili akiwemo mlinda amani wa umoja wa mataifa na kujeruhi wengine sna wanne madhumuni ya shambulizi hilo la jumamosi usiku hayajabainishwa lakini inashukiwa ni kutokana na mzozo wa ardhi bulli scoch ambaye ni waziri wa habari wa jimbo la aba ameambia shirika la habari la ap kwa njia ya simo ghasia zilizopelekea mauaji zimekuwa zikitokea mara kwa mara kwenye eneo hilo ambako watu wa kabila la twik dinke kutoka jimbo jirani la warap wamekuwa kwenye mvutano wa ardhi na kabila la dink la aba kutoka, kutokana na eneo la anet karibu na mpaka waliofanya mashambulizi ya jumamosi walikuwa vijana kutoka kabila la nuel ambao walihama kutoka jimbo la warap mwaka jana kufuatia mafuriko katibu mkuu wa nato jattbr amesema kuwa ukrain inahitaji kuendelea kupokea msaada unahitajika ili kuondoa rasia kwenye ardhi yake la sivo marekani ulaya pamoja na maeneo mengine ya dunia yatakuwa hatarini iwapo rais wa rusia vladimir putin atapata anachohitaji kutoka ukraine hali hiyo pia huenda ikaongeza ujasiri wa mataifa mengine yenye nia kama hiyo kote ulimwenguni ameongeza stoltenberg wakati akifanya mahojiano na televisheni ya fox news sunday pia amesema kwamba beijin inafuatilia kwa karibu hatua za nato kuhusu uvamizi wa putin wa ukraine leo ni ukrain na kesho huenda ikawa taiwan ameongeza wakati huo rais wa ukrain vodmir zelenski amesema kwamba kupungua kwa misaada kutoka marekani kwa kiv huenda kukatuma ujumbe potofu kwa kuwa rais wa marekani jo biden amekuwa akizuiliwa kuidhinisha misaada zaidi na warpblian waliopo kwenye baraza la wawakilishi wakati msaada wa marekani ukionekana kushuka zelenski ameomba ujerumani itumie uwezo wake wa kifedha kurahi washirika wengine wa eu kuongeza msaada wa kiv inapoendelea kukabiliana na uvamizi wa rusia unasafiri na kumekuucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na habari ambayo tumeipa uzito wa juni kutoka huko kenya serikali ya haiti imesema jumapili kwamba ingali na matumaini ya matokeo ya haraka na yenye chanya baada ya mahakama ya kenya kutoa uamuzi uliopinga mpango wa serikali ya nchi hiyo kupeleka maafisa wa polisi katika nchi hiyo ya visiwa va caribian inayokumbwa na matatizo ya kiusalama kuwasaidia kurejesha hali ya utulivu uamuzi huo wa ijumaa umetia shaka mustakabali wa kikosi cha kimataifa kinachoungwa mkono na umoja wa mataifa kuhusiana na hilo nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya usalama na siasa dr martin olo kwanza nikamuuliza tathmini yake baada ya serikali ya rais ruto kusema kwamba itakata rufaa baada ya uamuzi huo kuna nafasi ya serikali kuu kufuata sheria na kufuata katiba hivi kwamba waweze kusikia uamuzi wa ambao wutakuwa na wake katiba kwa hivyo kazi ni kwa rais kazi ni kwa baraza la mawaziri na kazi ni kwa washauri wake kuhakikisha kwamba anafuata katiba kukata rufani haki ya yeyote anayepoteza kesi katika uh, mahakama lakini mahakama hiyo hiyo ambayo wanataka kutokubaliana naye pima wapa mwelekezo ni jinsi gani wanaweza kufanya hivi kwamba wawe katika uh, barabara ya sheria na katiba kiguli pia kinachangia ki, kina pakubwa wao kutopata njia ya kikatiba na pia kutopata njia ya, ya, ya, ya kurekebishwa lakini wakienda Eh, kt katika mahakama katika, eh, ya rufaa basi uena pia mahakama ya rufaa akakubaliana na mahakama hii ya t kwa hivyo sijui mm, ni nani ama ni wasia upi wanaotumia mwisho kabisa kuna mambo ya siasa za ndani hapo kenya imeonekana katika siku za karibuni eh, kwamba utawala wa huru wa rais william ruto umekuwa ukikabiliwa na changamoto hasa kuhusu maswala yanayohusu mahakama na, na hili linaelezwa kwamba ni moja ya pigo kadhaa ambazo zimemsibu katika siku za, za karibuni sijui kama e, wewe kwa maoni yako kama mchambuzi hii ina maana gani kwa serikali ama utawala wa rais william ruto hapo wakati linaelezwa kwamba ni pigo kati ya mengine ambayo me, ameyapata tia wiki au miezi ya hivi karibuni nini kwangu ninasema hivi uh, rais ruto asipobadilisha uh, fikira zake na kubadilisha nyinzi gani anavyoelewa katiba basi inaonekana wi kwamba ataendelea kupata uh, tatizo yeye anataka kutawala kwa njia ya kiimla anataka kutawala kwa njia ya, ya, ya uraisi ambao uko juu ya katiba na katiba iliyopo kwa sasa haimpi mamlaka yaaina hio yeye wenzake wa zamani kama moi na wengine waliotawala wao walikuwa na katiba mzee ile iliyokuwa zamani wao walikuwa juu ya katiba hivyo walikuwa wanafurusha kila kitu sasa hivi katiba tulionayo inamtaka yeye rahisi awajibike kwa m- kamiajili ya vipengele ambavyo vilivyowekwa ambavyo vina, vinaelekea kuhakisha kwa kwamba hawezi kufanya kazi kwa njia ya kipekee ama kwa njia ya kiimla ni lazima afanye kazi na utaratibu ulioweka wa kisheria na kikatiba la sivyo ataendelea kupata uh, pigo na mahakama na yeye pia anatakikana aeshimu mahakama hata asipokubaliana nayo sio kwenda kwenye mikutano ya hadhara na kusema yeye amechaguliwa na watu na watu ndio mungu na kwamba watu hawatamfanya mahakama aitampig mahakama mpingi inamkosoa inamwambia anapoteza barabara ya kikatiba kwa hivyo unapokosolewa sio kwamba unapingwa ni dktr martin olo mchambuzi wa siasa na maaswala ya usalama akizungumza na kumekucha afrika kutoka nairobi kenya matangazo ya kumekucha afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa washington popote ulipo msikilizaji sasa nampisha tena mwenzangu harison kamau aendelee na habari za dunia uturuki imewakamata watu wawili wenye bunduki ambao walimpiga risasi mtu mmoja jumapili wakati wa ibada katika kanisa moja mjini istanbull wakiaminika kuwa washirika wa kundi la kigaidi la islamic state amesema waziri wa mambo ya ndani ali yerikaya waziri huyo ali wahi, ali, awali alisema kwamba shambulizi hilo ambalo limekemewa vikali na ankara lilitokea mida ya saa bl na dakika 4 asubuhi kwenye kanisa la katoliki la santa maria ililopo kwenye kitongoji cha istanbul cha saria wakati likiwa mtu mmoja raia wa uturuki aliyekuwa akihudhuria ibada akizungumza na wanahabari awali yerikaya alisema kwamba mamlaka zilifanya misako kwenye zaidi ya maeneo 30 kote mjini istanbul na kushikilia watu47 kufikia sasa washukiwa wawili waliokamatwa kutokana na tukio hilo ni raia wa kigeni mmoja akiwa ni kutoka tajikistan na kutoka kutokarusia awali kundi la islamic state lilidai kuhusika kupitia ujumbe wa likisema kwamba ni kutokana na wito wa viongozi wake la kulenga wayahudi pamoja na wakristo mabingwa mara saba kwenye michuano ya afgon misri wakiwa hawana nyota wa muhamed salah jumapili wameondolewa kwenye michuano inayoendelea ivory coast baada ya kupoteza kwenye penalti ya nn kwa saba dhidi ya drc muda wa ziara wa mechi hiyo ulimalizika kwa moja kwa moja wakati meshak elia di, akipatia drc goli moja kwenye dakika 37 huku mustafa muhamed akisawazisha kwa upande wa misri basi hivi leo kinachosubiriwa zaidi au kwa hamu ni mechi kati ya cape va dhidi ya mauritania lakini zaidi ni ile kati ya bingwa watetezi senegal na Ivory coast baadaye saa tis za jioni kwa saa za huko Be a safabisasafi kabisa tutaendelea kufuatilia naendelea kwa Afcon. na habari za dunia hapo kama livosikia mesoma naharsm tukiendelea na habari za wandishi wetu ni kwamba nchi tatu za afrika magharibi kama ulivosikia kwenye taarifa zetu wana, wana jeshi, ni kwamba zinazoongozwa na wanajeshinemali na buinafaso jumapili zimetangaza kwamba zimejiondoa kwenye jumuia ya uchumi ya nchi za afrika magharibi kuhusu hilo mwenzetu ndiman amezungumza na mchambuzi wa diplomasia y kimataifa na akataka kujua athari za hatua hiyo ya wek- kwa jumuia hiyo bila shaka itakuwa ni, ni pigo kwa sababu hizo ni nchi tatu katika kundi ambalo kwamba nafikiri ni la nchi kadhaa za afrika magharibi kule kwa hiyo wakati wwote ambapo kwamba kutakapoondoka wanachama itakuwa nguvu na dharichi ya kile chama huwa kinapungua hadhi na pia inadhihirisha kwamba kutokuweko na thamani ya wanachama katika shirika kama lile hizi nchi tatu zimeeleza kwamba sababu kuu zilizowafanya wao wajiondowe ni kwamba haizingatii tena maadili ya waasisi walioanzisha jumuiya hiyo lakini vile vile wanasema haijazisaidia hizi nchi katika vita vyao e, dhidi ya maharamia au dhidi ya magaidi katika kanda sahel haya madai yana msingi kweli tukiangalia katika historia za za hapo nyu, za hapo mbeleni ni kwamba na vitu vilivyochangia nchi hizi kupenduliwa ni mashambulizi ya kila mara ambayo yalikuwa yakitokea ki, ya katika sehemu zile kutokana na wale kama unavyoita magaidi wa wanaopigana katika hizi nchi tatu na zile serikali zilizo kwenye utawala na kwa wakati mwingi sana watu walikuwa wakipata majeruhi ama ambao walikuwa wakidhurika zaidi ilikuwa ni wale wanajeshi ambao walikuwa hawana vifaa vya kutosha na tukiangalia katika nchi nyingi za afrika ama masharika mengi yaliyoko katika afrika kuingilia kati kwa wao sana huja wakati ambapo kutakuwa na shida ndani ya nchi kama mapinduzi lakini wakati kwamba inapokuwa nchi hizi nakabiliana na mashambulizi ya waasi ndani ya nchi nchi nyingi ama mashirika mengi ya afrika huwa hajiingizi kati nafkiri hapa ndipo napo nabu mzozo huu uwa sasa ulipofika katika masharti ambayo Ekoas, ilikuwa na waomba viongozi wa kijeshi katika nchi zitatu ili watambuliwe kama wanachama ilikuwa ni kuandaa uchaguzi je baada ya hatua hii matumaini ya kuandaa uchaguzi katika nchi hizo tatu kweli hapo au yamefifia kabisa ajua swali la, la usalama ni swala ambalo kwamba huwezi kulekea muda kwa hiyo ukisema kwamba lazima kuandaliwa uchaguzi baada ya miezi 1ui n haimaanishi kwamba miezi kumi na mbili ile kutakuwa na uhakika wa usalama kurudi katika nchi kama ile na mchakato mzima ule wa uandalizi wa, wa uchaguzi utakuwa uko tayari kwa hiyo nafikiri pia hizi hizi tarehe na mida ambao wameziweka katika mashirika kama vile yaskusema lazima uregee kwenye uchaguzi baada ya miezi kumi na mbili ama uregeshe nchi kwenye utawala wa uraia baada ya miezi kumi na mbili katika historia ya afrika ni, ni mipango ambayo ambayoaba imefeli mfano mmoja mzuri ule wajeryo rin mara ya kwanza alipopendua akakabidhi serikali kwa dtr hila liman na baada ya muda mchache nafikiri miezi kumi na nane ikabidi apendue tena na akae kwa muda mrefu zaidi ili kuleta serikali katika hali ya mboni ya utulivu na ya uhakika kiuchumi na ki, kitawala kisiasa ni amin mwidau mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na sauti america kutoka toronto canada harisotunakwenda wapiasante sana mwenzangu bmj muridi baada ya taarifa hiyo ya nduwima na sasa basi ni kwamba whio inasema agizo la mahakama ya kimataifa ya haki kwamba israel lazima ichukue hatua yzaharaka kuzuia mauaji ya wajia, laiki huko gaza na linaendana na msimamo wa utawala wa biden katika vita hivyo na kwamba alitabadilisha sera ya marekani inayounga mkono israeli basi mwandishi wa va katika ikulu hapaipa wd uswara ameanda ripoti ambao wewe BMJ unaisimulia huku idadi ya waliofariki ikiongezeka na kufikia zaidi ya watu26 kwa mujibu wa maafisa wa afya wa gaza mahakama ya umoja wa mataifa iliamuru israeli kuchukua hatua za haraka kuzuia mauaji ya halaiki katika eneo la palestina huyu hapa rais wa mahakama ya kimataifa ya haki joan e donogu In Or harm. anasema kwanza kuua wanachama wa kikundi hicho pili kusababisha madhara makubwa ya kimwili au kiakili kwa wanachama wa kikundi hicho na tatu kuathiri kimakusudi hali ya maisha ya kikundi hicho kwa njia iliyokusudiwa kusababisha uharibifu mkubwa afrika kusini iliwasilisha kesi dhidi ya israeli katika mahakama hiyo ya kimataifa ya haki ya icj lakini white house inasema kesi hiyo haina umuhimu na uamuzi huo hautabadilisha uungwaji mkono wa marekani kwa israeli john carby ni msemaji wa kimkakati wa baraza la usalama wa kitaifa nchini marekani ambaye alizungumza na sauti america We'll have to watch how the plays out, but itabidi tutazame jinsi mchakato utakavyokuwa lakini ni vigumu kwa mchakato huo kubadilisha lolote kama nilivyosema rais anaamini mbinu ambayo tumekuwa tukiitumia imekuwa yenye matokeo chanya na tutaendelea hivyo washington inasema uamuzi wa huo unaendana na mtazamo wa utawala wa rais biden na kuitaka israeli kupunguza madhara kwa raia na kuongeza misaada ya kibinadam na kwamba israeli ina haki ya kuhakikisha shambulio halitokei tena lakini licha ya msimamo wa marekani kidiplomasia uamuzi wa icj unawatia moyo wale wanaoshinikiza kuchukuliwa hatua wa dhidi ya israeli katika baraza la usalama la umoja wa mataifa jambo ambalo washington lazima ishughulikie katika siku za baadaye kwa mujibu wa wachambuzi balozi wa palestina katika umoja wa mataifa riard mansour anasema tayari wanashirikiana na algeria kama moja a mataifa ya kiarabu ambao ni wanachama wa baraza hilo la usalama la umoja wa mataifa appropriate... anasema tuna tathmini maelezo yote ili tuchukue hatua zinazofaa ambazo bila shaka zitakuwa katika baraza la usalama wachambuzi wanasema ingawa shinikizo la kima linaweza kumshawishi rais joe biden kabla ya uchaguzi wa novemba atahitaji kuwasikiliza wapigakura wake mwenyewe kura za maoni zinaonyesha wamarekani wengi haswa wale wa chama cha demokratic kama biden wanataka vita vya gaza vikome kote duniani bahari inakumbwa na changamoto za uharibifu kutokana na shughuli za kibinadamu ikiwemo uchafuzi wa bahari uvuvi haramu na kuuliwa kwa viumbe wa baharini katika jamii na maendeleo hii leo tunaangazia namna wanakijiji mombasa wanajipatia mapato kutokana na kupanda na kutunza miti ya mikoko na kukuza nasari ambapo wanatoa miche hiyo na kuiuza kama anavyoripoti mwandishi wetu amina chombo katika mkono wa bahari wa mtwapa pwani ya kenya ni hekari ishirini ya msitu wa mikoko rasilimali ambayo inainziwa kutokana na faida zake za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa mazalio ya samaki na viumbe baharini nikiwa ni katika mkono huo wa bahari na tua katika afisi za kikundi cha kijamii cha komensam hapa kuna wanachama ishirini kazi yao ni kukuza miche ya mikoko kufuga nyuki na samaki wao ni miongoni tu wa vikundi vingi ambavyo vinashiriki katika kuutunza msitu huo wa mikoko kwao hii ni hatua mwafaka ya kukabiliana na no uharibifu wa mikoko na pia kuongeza mazalio ya samaki ambao ni chakula na pia biashara kikundi hicho cha kijamii kwa miaka kumi na moja wamekuwa wakijishughulisha na kurudisha tena msitu wa mikoko ambao uliathirika na shughuli za kibinadamu david taura ni mwenyekiti wa kikundi hicho vile vitu ambavyo tulikuwa navyo vikawa vina uhaba kwa sababu populathen ilipoanza kukua watu walikata miti na walipotoa miti ikawa sisi hatuwezi kupata chakula kama vile crabs, samaki na wanyama wengine wale ambao jamii walikuwa wametegemea kama chakula hivyo basi mudo ulipoenda tukaona sasa ni kama haya mazingira yanaendelea kupotea ikawa sababu mojawapo kuu ya sisi kuja hapa chini kuja haya mazingira uuhayamazingiataur anaelezea kuwa kupitia ufadhili wa shirika la serikali la maendeleo pwani kcdp kwa udhamini wa benki ya dunia walipata ufadhili wa kujenga ukumbi wa mikutano pamoja na mkahawa kwenda bure sikukaa bure wanapoendelea na kuchunga pamoja na kuboresha msito wa mikoko mradi wa michi ya mikoko unawaletea mapato kwao ni kama ajira sisi kama jamii ama tunanufaika na mambo kadha kadha wa hapa ndani tukiwa kama kikundi sisi huwa tunaweka uh, miche ya mikoko katika nasari zetu miche ile huwa sisi kama kikundi tuna pograms zetu huwa tunapanda na mbali na programs hizo hata mashirika na watu wengine hututembelea na wakanunua miche ile wanaponunua miche ile basi kikundi huwa kinapata fedha kidogo ambazo zingine huwa tuna na zingine tunagawa tnatumia katika majumbazetu miongoni mwa wanachama hao ni elina chirindo kazi yake hapa ni pamoja na kupanda miche kabla ya kujiunga humu alikuwa tu mke nyumbani lakini kwa sasa na biashara ndogo ndogo ambazo alipata mtaji kupitia mradi wa utunzaji mazingira kwanza hapa huwa tunaweka tuna nasari za mikoko na kuna wakati huwa tunakuja kuweka nasari lazima tuwe na mifuko kuna siku tayari ya kujaza ile mifuko alafu tunaiweka kuna siku nyingine tukija tunatafuta mbegu tunaweka kwa ile mifuko kwa ujumla huwa tunasaidika tunapofanya zile kazi huwa kuna kitu kidogo ambacho tunapata tunapopata kama vile tunajisaidia majumbani kwetu hata wengine tumefaulu tumefungua biashara ndogondogo na tunasaidika nazo mbali na mapato wanachama pia wanaelezea namna na wamefaidika na mafunzo ya utunzaji mazingira elimu ya ufugaji nyeuki kwenye mikoko pamoja na ufugaji samaki wa vidimbwi wink makuri pembe ni katibu wa kikundi hiki kuna vitu vingi ambavyo vinafanyika hapa ambavyo mimi nilikuwa sivijui lakini nimeweza kuvijua sasa mambo ya elimu ya mazingira ya baharini ufugaji tofauti tofauti ufugaji wa samaki ufugaji wa kaa ufugaji wa oysters ama tuseme n mashaza nimeweza pia kufaidika kwa sababu sasa nimeweza, kwa sababu katika hali yangu ya kwamba mi ni mwandishi nimekuwa na kuzungumza na watu kwa hivyo ile imenisaidia kuweza kusimama mbele za watu na kuzungumza na watu bila wasasi wwote bila uoga wowote kitu ambacho hapo nyumani pengine ilikuwa kinanitatiza kinani na pesa ambazo pia huwa tunapata ambazo zimewezesha kujihudumia ama kujimudu katika jamii yangu mradi huu vilevile wanasema umekuwa na changamoto zake ukosefu wa rasiimali kuendeleza kwa kasi utalii mazingira ulioathirika na covid19 baadhi ya jamii bado wanakata mikoko kwa matumizi ya ujenzi na biashara uharibifu wa mikoko ukichangia kupungua kwa mazalio ya samaki ambapo wao kama wafugaji samaki wanahitaji watoto wa samaki ili kuwaweka katika vidimbwi kuwakuza ikiwa uh, mikoko itakatwa ama itapungua bila shaka uh, mazalio ya samaki yatakuwa hakuna hiyo ni changamoto tumekutana nayo kwamba tuko na fish fi lakini uh, kupata f imekuwa ni ngumu hata tunaomba serikali na taasisi zile zingine zote wakiweza kutufanyia hachari kama zile ziko kule baro ukienda baro utapata kuna hachari ni mtu tu anaenda kuchota mayai ya chombtupate mktasari wa habari mataifa ya afrika magharibi ya mali malibuinafaso na niger yamejiondoa kwenye shirika la uchumi wa kieneu la viongozi wao wa kijeshi wamesema madai ya israel kwamba wafanyakazi kumi na wawili wa shirika la umoja wa mataifa walihusika kwenye shambulizi la oktoba sb yamepelekea mataifa kadhaa ya magharibi kukatiza misaada yao watu wenye bunduki wameshambulia wana vijiji kwenye eneo lenye utajiri mkubwa wa mafuta la ba linalozozaniwa kati ya sudan na sudan kusini na kuuwa takriban watu 5 w hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo kutoka hapa washington mimi naitwa bmj muridhi upande wa pili tumekuwa naye dadi balawe hapa studio imeshirikiana na kamau msimamizi mkuu ni hadija riami kwa pamoja tunawatakieni siku njema au usiku mwema au wakati mwema popote pale ulipo