¿Cómo Africa África? idha ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc matangazo ni ya kumekucha afrika kama iosikia hapo karibu msikilizaji kwa matangazo ya jumanne januari 29 22 na mimi jina langu ni Harrison kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo pamoja na8 mombasa kenyazzara na kaya mjini mombasa mlimani radio 106 daressalam na abm 91.2 fm dodoma tanzania bila kusahau raga fm kote drc vile vile tuko kwenye mitandao wetu wa voa swahilicom karibuni katika matangazo yetu asubuhi ya leo hisia mseto zaendelea kutolewa na jumuiya ya kimataifa kufuatia hatua ya nchi tatu za afrika magharibi kujiondoa kwenye jumuiya ya maendeleo ya kiuchumi ecowas wachambuzi wanasema hii inaleta taswira gani kwa muungano huo wa kieneo kikubwa inaonyeshwa ni kwa ushindo wa kufikia kwa dhima ama ma, madhumuni yenyewe ya kwenye chaguzi ambazo zimeweza kufanyika kwenye zinchi kabla ya kuelekea mapinduzi zilikuwa na malalamiko kadhaa ambayo kimsingi aikuweza kuchukua hatua zozote kwenye taarifa nyingine katika kinyanganyiro kinachoendelea cha afcon wenyeji ivoryost wameondoa wa mabingwa watetezi watetezisenegal kwa mikwaju ya penalti katika hatua ya 16 bora na kufufua matumaini yao ya kutoa taji hilo katika ardhi ya nyumbani ni doondoo tu za yale yanayoendelea huko viwanjani lakini ni baadaye kidogo kupata habari zaidi kutoka e huko uh, co divoir baada ya kusikiliza baadhi ya ripoti za waandishi wetu tunakwenda huko lakini kwa sasa tupate habari za dunia zikisomwa hapa hapa studio na mwenzangu harison kamau mashirika ishirini ya kimataifa jumatatu yameelezea ya uungaji mkono wao washirika la umoja wa mataifa la kutoa misaada kwa ajili ya palestina baada ya wafadhili kadhaa muhimu kusitisha misaada yao kufuatia madai kwamba huenda baadhi ya wafanyakazi wake walihusika kwenye shambulizi la oktoba 7 ndani ya israeli usitishwaji wa misaada kutoka kwa mataifa wafadhili utaadhiri zaidi ya watu milioni mbili ambao zaidi ya nusu ni wanawake wanaotegemea msaada wa nra ndani ya gaza makundi hayo yamesema kupitia taarifa ya pamoja yakitumia jina la shirika la misaada na kazi la umoja wa mataifa taarifa hiyo imeendelea kusema kwamba watu wanakabiliwa na njaa ukame pamoja na tishio la kuzuka kwa magonjwa kufuatia mwendelezo wa mashambulizi ya israeli pamoja na kuzuiliwa kwa upelekaji wa misaada ndani ya gaza baadhi ya mashirika yaliyotia saini taarifa hiyo ni pamoja na save the children action aid council naschildnacin councioxaica si miongonima mingine kamishna mkuu wa unra philipe lazarini kupitia taarifa amesema kwamba uamuzi uliofanywa unatishia shughuli zao za kibinadam na hasa kwenye ukanda wa gaza kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai icc jumatatu ameambia baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba uchunguzi wake umeweka misingi ya kuamini kwamba jeshi la sudan na hasimu wake rsf wanatekeleza uhalifu wa kibinadam makaribi mwa darfur wakati mapigano yakiendelea nchini ihmo ambaye hivi karibuni alizuru nchi jirani ya, ya chad ambako maelfu ya wakazi wa darfur wametorokea alionya kwamba wengi wa wakimbizi aliyokutana nao wanahofia kwamba a huenda ikasahulika kutokana na maafa yanayoendelea aliomba serikali ya sudan kutoa vibali visivyo na masharti kwa wachunguzi wake kuingia nchini pamoja na kushughulikia maombi 35 ya usaidizi yaliyotolewa sudan ilitumukia kwenye kasi ya aprili mwaka jana baada ya taharuki ya muda mrefu kati ya jeshi la serikali likiongozwa na jenerali abdel fatah burhan na kiongozi wa, wa kundi la kijeshi la rapid sfoce uh, uh, hamdan dagalo kugeuka na kuwa vita kwenye mitaa ya khatum pamoja na maeneo mengine ya darfur ambayo imekumbwa na mauaji tangu 2 na chama tawala cha afrika kusini anc kimemsimamisha wanachama rais wa zamani jacob zuma kwa tuhuma za kukiuka kanuni na maadili ya chama hicho wiki chache tu baada ya kutangaza kwamba alikuwa anaunga mkono chama cha upinzani kuelekea kwenye uchaguzi mkuu nchini humo bmj mridhi anatuarifu zaidi uamuzi huo ulichukuliwa na bodi kuu ya uongozi wa anc kamati kuu ya kitaifa kufuatia tangazo la zuma mwezi uliopita kwamba atafanya kampeni kwa chama kipya umhonto wesizwe katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa baadaye mwaka huu kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari chama cha anc kimeapa kuwasilisha mashtaka dhidi ya kundi hilo la upinzani linalofanya kampeni kwa jina lake akitangaza uamuzi huo katibu mkuu wa anc fikile mbalula amesema kwamba zuma na wengine ambao mwenendo wao unakinzana na maadili na kanuni zao watajikuta nje ya chama cha anc zuma alikuwa rais wa nne wa afrika kusini yenye utawala wa kidemokrasia kuanzia mwaka e29 hadi eu2n 18 lakini akalazimishwa kujiuzulu chini ya wingu la tuhuma za ufisadi na akajitenga na chama alichokiongoza mwezi disemba mwaka jana alitangaza kwamba atafanya kampeni kwa niaba ya chama kipya cha mhonto wesizwe au mkuki wa taifa jina la tawi la kijeshi la chama cha anc wakati wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi unaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika nigeria jumatatu imesema kwamba viongozi wa kijeshi, wa kijeshi wasiochaguliwa na raia wa niger mali na bukina faso wamewasaliti watu wao kufuatia uamuzi wa, wa pamoja wa kujiondoa kwenye shirika la kiuchumi la mataifa ya afrika maharibie kwa mujibu wa shirika la habari la reuters nigeria ambao ni mwenyekiti wa sasa wa ea imezungumza kwa mara ya kwanza baada ya mataifa hayo kutangaza jumapili kwamba yamejiondoa kwenye shirika hilo ambalo limekuwepo kwa karibu miaka has wizara ya mambo ya kigeni ya nigeria kupitia taarifa imesema kwamba wale wanaokusudia kujiondoa kwenye eas hawafanyi hivyo kwa nia njema badala yake viongozi hao hawajachaguliwa na wameamua kuhujumu haki ya wananchi ya uhuru wa kutembea wa kufanya biashara pamoja na uhuru wa kuchagua viongozi wao kufikia sasa waoufk haijatoa taarifa yoyote kufuatia tangazo la kujiondoa kwa mataifa hayo hata hivyo nigeria imeongeza kwamba ipo tayari kushauriana na mataifa yote matatu kuhusiana a sala hilomhakama kuu ya, um, ku ya umoja wa mataifa jumatatu imesema kwamba inafanya uamuzi wake ijumaa iwapo tuhuma za kive kwamba rusia ilikiuka sheria za kimataifa kwa kudai kwamba ilishambulia ukraine ili kuzuia mauaji ya kimbari yaliyokuwa amepangwa na taifa hilo dhidi ya raia wake wanaozungumza kirasia mashariki mwau un ilisema kwamba hakukuwa na tishio kama hilo kwenye majimbo ya mashariki ambako imekuwa ikipigana na vikosi vya rasia tangu 24 v iliwasilisha kesi hiyo kwenye mahakama ya icj siku chache baada ya rais wa rusia vladimir putin kuamuru maelfu ya wanajeshi wake kuvamia ukraine hapo februari 2422 icj imesema pia kwamba jumatano itatoa uamuzi kuhusiana na kesi nyingine iliyowasilishwa na ukraine ikilaumu mosco kwa kukiuka mkataba wa umoja wa mataifa dhidi ya ugaidi na ubaguzi kuhusu kuangushwa kwa ndege ya ukraine julai 214 rusia imekuwa ikidai kuhusika kwenye tukio hilo na hapo jumatatu ukraine ilisema kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga uliangusha droni 8 zilizorushwa na rasia usiku kucha unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc baada ya hizo habari za dunia harrison kamau atarejea hivi punde lakini kwanza habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kuhusu italia na mataifa ya afrika umoja wa mataifa na mashirika mengine ya hisani ya kimataifa yamekaribisha kwa tahadhari mkutano wa kilele wa waziri mkuu wa italia giorgia meloni na viongozi wa nchi za afrika uliokuwa na lengo la kutangaza mpango mkubwa wa italia kwa bara la afrika serikali ya meloni ikiwa e na matumaini kwamba mpango huo utapunguza wimbi la uhamiaji abdu shakur abud anayo maelezo zaidi mkutano huu wa kilele wa siku moja ulifanyika kwenye baraza la seneti la bunge la italia na waziri mkuu meloni alikuwa na matumaini kwamba mpango wake utaleta mwelekeo mpya kushirikiana katika nishati na kuanzisha uhusiano mpya kati ya nchi za ulaya na afrika katibu mkuu wa shirika la uhamiaji la umoja wa mataifa emypop alikaribisha mazungumzo haya lakini alionya dhidi ya kupunguza kazi za uokozi kwenye bahari ya mediteranean um, serikali ya italia imekuwa mstari wa mbele katika kutoa msaada wa uokozi lakini haiwezi kuwa peke yake tunahitaji kujihusisha kwa mataifa mengine zaidi na kutambuliwa kwa dhati kwamba hawa ni binadam wanaotaabika baharini leo peke yake tumetangaza kuna zaidi ya watu 1 waliofariki au wamepotea tangu mwanzo wa mwaka huu peke yake anasema hiyo tayari ni idadi marudufu ya walioshuhudiwa mwanzoni mwa mwaka jana gan paolo silvestri katibu mkuu wa aves mmojawapo ya shirika kuu la italia lisilo la kiserikali katika maendeleo ya afrika anasema mpango huo huenda usiwe na athari zozote katika muda mfupi unapohusiana na kudhibiti uhamiaji wa kawaida kutoka afrika mpango uliotangazwa na mate unazungumzia mwelekeo wa miaka minne hii tunachukulia ni mwelekeo kipindi cha kati lakini ili kuweza kuwa na mafanikio makubwa katika nchi hizi hasa ukichukulia fani ya elimu na hapo tena mafunzo ya uweledi kizazi kipya kinahitaji mwelekeo wa miaka kumi kuweza kupata matokeo chanya kwa hivyo ni wazi katika kipindi kifupi kunahitajika mipango ya kukabiliana na hili tatizo la uhamiaji karibu viongozi 45 wa afrika wakuu wa ulaya na umoja wa mataifa na wawakilishi wa mashirika ya ufadhili walikuwa mjini rome jumatatu kwa mkutano huo wa kilele tukio la kwanza kuu chini ya urais wa italia kwenye kundi la mataifa tajiri la g7 mpango wa serikali uliopewa jina la enrico matei mwasisi wa shirika la serikali la mafuta na gesi eny unajaribu kuimarisha ushirikiano na nchi za afrika mbali na nishati lakini sio kwa njia ya kupora rasilimali yake mpango unahusu miradi katika elimu huduma za afya maji usafi kilimo na miundo naibu katibu mkuu wa umoja mataifa amina jan muhammed ameambia mkutano kwamba malengo ya maendeleo endelevu ya umoja mataifa yako nyuma na wakati afrika ina idadi kubwa ya vijana ambao wangeweza kufaidika kutokana na kubuniwa miradi ya nishati safi maendeleo ya malengo endelevu tuko na upungufu mkubwa ni asilimia 15 ya malengo ambayo yako njiani kukamilika kufikia mwaka 230 na kwa kiwango chochote kile hiyo ni kwamba tumefele mkutano wa kilele ulipokuwa unaendelea wabunge wa upinzani na wa chama cha kijani cha italia walikuwa na mkutano kinzani katika baraza kuu la bunge kukosoa mpango wa matei kama ni wa ukoloni mamboleo usiokuwa na maana unaojaribu kupora tena rasilimali ya afrika mbali na mpango huo wa matei serikali ya meloni imefikia makubaliano yenye utata na nchi moja mmoja kujaribu kupunguza mzigo wa uhamiaji unaoikabili italia ni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo unapokea matangazo haya kutoka hapa washington yakiwani ya kumekucha afrika sasa nimkaribishe tena harrison kamau aendelee na habari za dunia rais mpya wa liberia joseph bwakai ametangaza utumizi wa dawa za kulevya kuwa dharura ya afya ya umma huku akiteua kamati maalum ya kushughulikia tatizo hilo wakati alipokuwa akitoa hotuba yake ya kwanza ya kwa taifa jumatatu kwa mujibu wa shirika la habari la afp dawa ya kulevya aina ya kush inayotengenezwa viwandani na yenye adhari sawa na bangi imeshamiri zaidi miongoni mwa vijana nchini liberia pamoja na jirani wake sierra leon ni rahisi kutambua watumizi wake kutokana na ulolevi wa aina yake wakati wakionekana kwenye mitaa ya mabanda pamoja na ile ya kifahari bwakai wakati wa hotuba yake ya dakika 4 mbele ya bunge alisema kwamba yeye na naibu wake watakuwa kwanza kufanyiwa vipimo vya dawa tangazo lililokaribishwa kwa furaha nyingi na wabunge utumizi wa dawa za kulevya na hasaku nchini mwetu ni tishio kubwa kwa watoto wetu pamoja na taifa kwa ujumla aliongeza bwakai rais wa zamani george wea aliyeshindwa na bwakai kwenye uchaguzi wa novemba wakati wa kampeni alikosolewa pakubwa kwamba alishindwa kukabiliana na tatizo hilo nchini na wakati tukiendelea kufuatilia mambo kwenye michuano ya afgon inayoendelea ni kwamba jumatatu ivory coast imeshangaza mabingwa watetezi senegal baada ya kushindwa kwenye penalti na kwa hivyo huindwa matumaini ya kuelekea kwenye fainali wakiwa nyumbani kwao wiki iliopita walionekana kutokuwa na matumaini ya kufaulu kwenye muondoano wa makundi lakini sasa wamefaulu kuingia kwenye robo finali baada ya kupiga senegal la uh, tano kwa wa ah, ya kutazama kutazamakwa karibu hivi leo ni majirani mali na bufaso kwenye muondoano wa kuasit bora katika uwanja wa kaskazini mwa ost wacohogo baadaye mida ya saa tisa la sili watamenyana na afrika kusini katika uwanja wa pokou mjini san pedro awali jumatatu kepvad walishinda kwenye muondoano wa afgon kwa mara ya kwanza katika historia baada ya godi la mwisho mwisho kabisa la penalty kutoka kwa reyan mendes kuwaweka kwenye moja sufuri dhidi ya mauritania mjini abijangassalamu E karibu kwa habari zaidi kutoka kwa wandishi wetu hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia hatua ya mali niger na burkina faso kutangaza kwamba zinajiondoa kwenye uanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya mataifa 15 ya ukanda wa afrika magharibi ecowas iliyoanzishwa mwaka 975 ikiwa na lengo la kukuza ushirikiano kudumisha na kuimarisha utulivu wa kiuchumi baadhi ya wachambuzi wanahoji mustakabali wa jumuiya hiyo ambayo imekuwa ikikosolewa kwa jinsi inavyoratibu baadhi ya masala yenye umuhimu mkubwa kieneo idi ligongo anaarifu zaidi viongozi wa kijeshi wa mataifa hayo kupitia taarifa ya pamoja iliyosomwa kupitia televisheni zao za taifa wamesema kwamba wameamua kupitia taifa wao kamili kujiondoa mara moja kwa bukina faso mali na nijaa katika jumuia hiyo ya ecowas wakidai kuwa umoja huo umeondokana na kile ambacho wanakiamini na kwenye malengo ya waanzilishi wake pamoja na wanaharakati wa umoja wa afrika baada ya kuwepo kwa karibu miaka 50 tangu kuanzishwa kwake kando na hilo wameongeza kueleza kwamba ecoas kupitia ushawishi wa mataifa ya kigeni imeondoka kwenye misingi ya waanzilishi wake na kuwa tishio kwa mataifa wanachama pamoja na wananchi wao kinyume na kuhakikisha furaha yao odlaki ngingo ni mchambuzi wa masuala ya siasa za afrika anasema hatua hii ni mwendelezo wa kuonekana kama eoa inaendelea kushindwa kutimiza wajibu wake kwa wanachama wake A, kikubwa inaonyesha ni kwa ushindo kufikia kwa dhima ama madhumuni yenyewe ya kwa sababu uh, ilianzishwa kama jumia ya kuwezesha kiuchumi zi nchi za magharibi mwa afrika lakini kikubwa ilikuwa ni kusimamia utawala bora na, na demokrasia na ukitazama kwenye chaguzi ambazo zimeweza kufanyika kwenye zinchi kabla ya kuelekea mapinduzi zilikuwa na malalamiko kadhaa ambayo kimsingi e hai kuweza kuchukua hatua zozote tofauti na ucaguzi wa mwisho ambao ulikuwa gambia ambao raisijam uh, alikubali matokeo lakini baadaye akatakkugomea waziri wa mambo ya nje wa sierra leon ameeleza kwamba ni muhimu kwa jumuiya ya kikanda ya yaecoas kushirikiana tena na nchi tatu hizo zilizotangaza kujiondoa mara moja katika umoja huo kutoka kwa kundi hilo Timothy musa mohmusaab amekuwa akiongoza juhudi za mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa eoa na mataifa hayo ambayo yanatawaliwa kijeshi ikiwemo nija pia anasema ni muhimu wa kutafuta suluhu ili kuzirejesha nchi hizo kwenye utawala wa kikatiba matamshi yake hayo yanatokana na hatua ya nia mali na bukinafaso kutangazwa kwa pamoja kujiondoa kujiondoaea wakisema umoja huo umekuwa tishio kwa nchi wanachama Kadikama hujiano na mwandishi wa voa peter clote waziri wa mambo ya nje wa siralioni timothy musa kaba alisema haya disappointing and diappointing dismay inachanganya inasikitisha tunatumaini hatujachelewa niger burkina na mali ni sehemu muhimu ya jumuia ya afrika ya magharibi ecas katika kipindi kirefu imekuwa ikifanya mazungumzo na mataifa haya kuyarejesha katika utawala wa kikatiba umoja wa afrika unasema kwamba kuna ongezeko la idadi ya nchi wanachama ambazo zinaendesha michakato ya kidemokrasia kurekebisha na kuondoa ukomo wa mihula ya kikatiba wakati zingine zinapinga juhudi za kuweka ukomo wa muda katika katiba zao umoja wa afrika umeonya uh, wale ambao wanafadhili mapinduzi wapiganaji wa kigeni na mamluki katika nchi wanachama wake kwamba vitendo vyao vichafu havitavumiliwa shukran sana idi ligongo kwa ripoti hiyo na sasa basi Uh, harison kama sijui unataka tuelekee wapi sasahasante sana mwezangu mridhimooa nataka tuelekee tu mara moja kule nchini kenya ambapo licha kwamba shule zote nchini humo zimefunguliwa maafisa walimu wanasema kuwa sio kila mwanafunzi aliyefikia umri wakwenye shule ya upili ambayo amefanikiwa kuingia darasani mwandishi wa viu mhamed yusuf anaangalia ni kwa nini uja, usajili wa wanafunzi huko chini ya asilimia m tofauti na malengo ya serikali asiwewem mwenyewe unasimulia hiyo ripoti yake zaidi ya wiki mbili baada ya madarasa ya shule ya upili kuanza takriban asilimia kumi ya wanafunzi milioni mnt ambao walifaulu mitihani ya kujiunga na shule za upili mwaka jana bado hawajafanikiwa kuingia darasani serikali ya kenya imekuwa ikishinikiza mpango wa asilimia miamja ya wanafunzi kutoka shule za msingi hadi kuingia sekondari lakini baadhi ya wanafunzi wanaona ugumu wa kuendelea na masomo kwa sababu za kifedha luse njau ni mlezi wa wambui kijana aliyepata alama miatatu hamsia nne kati ya miatao zinazohitajika njau anasema yeye ni maskini sana hawezi kumudu karo sare na vitabu vinavyohitajika shilingi takriban elfu hamsini sawa na dola za marekani mia tatu hamsini kumpeleka wa mbui shulenisaahii si, i ikitaaha nimpeleke ni nikinunua ni ni the uniform, na uniform ni ikinunua zile zinatakikanana ninahiyo kaunti za laikipia nyeri na samburu zilirekodi kiwango cha asilimia 99 ya wanafunzi walioingia katika shule za sekondari huku jiji kuu la nairobi pamoja na kaunti za nakuru na wajir zikirekodi asilimia 98 kaunti nyingine kadhaa zimeandikisha idadi ndogo kuliko hizo mesha koduke ni mwalimu mkuu wa shule ya sekondari ya shulse jijini nairobi anasema wazazi wengi hawawezi kumudu ada zinazohitajika ili kuwaweka watoto wao darasani darasanisababu um, kubwa ni ada ya shule wazazi wengi wanashindwa kukusanya fedha zinazohitajika na ukiangalia ada za shule ada za ziada za ni takriban shilingi 50 sasa kama wazazi hawana wanatoka kwa familia maskini haitakuwa rahisi kwa mzazi kupata fedha zinazohitajika jambo lingine ni kwamba wapo wale wazazi ambao hawako tayari kuruhusu watoto wao wa kuhamishwa kutoka eneo moja kwenda jingine na hilo pia linaadhiri mpango huo wa serikali serikali ya kenya hutoa fedha kwa wanafunzi wanaohitaji msaada lakini sehemu kubwa zaidi inasalia kuwa ya wazazi kulipa wakosoaji wanasema mfumo huu umejaa upendeleo na ufisadi na kuwafungia nje wanaohitaji usaidizi zaidi oduke anasema serikali inafaa kufikiria upya jinsi inavyotumia pesa za umma kuwasaidia wanafunzi serikali inafaa kuja na mpango ambapo fedha zote hizi zitawekwa kwenye kapu moja kisha fedha hizi zipelekwe shuleni baada ya kuwabaini wanafunzi wenye uhitaji na wasio na uhitaji kwa sababu tunaishia kufadhili au kutoa pesa hizi kwa wanafunzi ambao tayari wana uwezo wa kujilipia na wale ambao hawana uwezo wa kulipa wanabaki nyumbani maafisa wa kenya wamewaonya viongozi wa shule dhidi ya wa kuwafukuza wanafunzi kutokana na kukosa karo lakini walimu wengi wanalalamikia ukosefu wa fedha za kuendesha shule kwa vile ni wanafunzi wachache wanaomaliza malipo yao kwa wakati huu hapa muktasari wa habari mashirika ishirini ya kimataifa jumatatu yameelezea ya uungaji mkono wao kwa i, shirika la umoja wa mataifa la kutoa misaada kwa ajili ya palestina baada ya wafadhili kadhaa muhimu kusitisha misaada yao kufuatia madai kwamba huenda baadhi ya wafanyakazi wake walihusika kwenye shambulizi la oktoba sb ndani ya israeli kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai icc jumatatu ameambia baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba uchunguzi wake umeweka misingi ya kuamini kwamba jeshi la sudan na hasimu wake rsf wanatekeleza uhalifu wa kibinadamu magharibi mwa darfur nigeria jumatatu imesema kwamba viongozi wa kijeshi wasiochaguliwa na raia wa nigea mali na burkina faso wamewasaliti watu hao kufuatia uamuzi wa pamoja wa kujiondoa kwenye shirika la kiuchumi la mataifa ya afrika magharibi ecowas mahakama ya juu ya umoja wa mataifa jumatatu imesema kwamba itafanya uamuzi wa wake ijumaa wa iwapo tuhuma za kv kwamba rasia ilikiuka sheria za kimataifa kwa kudai kwamba ilishambulia ukraine ili kuzuia mauaji ya kimbari yalikuwa mepangwa na taifa hilo dhidi ya raia wake wanaozungumza kirasia rais mpya wa liberia joseph bwakai ametangaza utumizi wa dawa za kulevya kuwa dharura ya afya ya umma huku akiteua kamati maalum ya kushughulikia tatizo hilo wakati alipokuwa akitoa wa hotuba ya kwanza kwa taifa wa jumatatu kwa mujibu wa shirika la habari la afp dawa kulevi ya kulevia aina ya kush inayotengenezwa viwandani na yenye adhari sawa na bangi imeshamiri zaidi miongoni mwa vijana nchini liberia pamoja na jirani wake ni rahisi kutambua watumizi wake kutokana na ulevi wa aina yake wakati wakionekana kwenye mitaa ya mabanda pamoja na ile ya kifahari b amesema au na basi wakati tukiendelea kutfuatilia mambo huko kwenye michuano ya afcon ni kwamba jumatatu aivoryost imeshangaza mabingwa watetezi senegal baada ya kushindwa kwenye penalti na kwa hivyo kuinua matumaini ya timu hiyo kuelekea kwenye fainali wakiwa nyumbani kwao na hadi yapo ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington kwa niaba ya wote walioyafanikisha upande wa pili tumekuwa naye dadi balawe msimamizi mkuu hadija riyami mimi naitwa bmj mridhi na hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu harrison kamau kwa pamoja tunakutakieni siku njema popote pale ulipo taharii inayoangazia maoni ya serikali ya marekani inazidi kuwa dhahiri kuwa bodiliko ya hali ya hewa ni hatari ya wazi na ya sasa kwa saari yetu kwetu sote mwaka jana ulikuwa wajoto zaidi katika rekodi kulingana na taasisi ya yapi ya marekani joto hilo lilileta matukio mabaya ya hali ya hewa ambayo ambayoalisababisha maafa kote ulimwenguni barafu katika bahariya t ilipungua hadi rekodi ya chini 2 hata kama uso wa bahari rekodi joto la juu ambalo na kuasili kwa kwa msimu wa kiwango hiki badala ya kupunguza ongezeko la joto duniani hadi nyuzi joto zaidi ya viwango vya kabla ya viwanda tunaweza kuiona ikipanda kwa nyuzi joto t kufikia mishowa arne h funiabarafuoarekodi joto la juu ambalo alikupungua na kuasili kwa msimu wa baridi kwa kiwango hiki badala ya kupunguza ongezeko la joto duniani nyuziote zaidi ya viwango vya kabla ya viwanda tunaweza kuona ikipanda kwa nyuzi joto 4 katika mwisho wa karne hii kuna mamilioni wa ya watu tayari migoro ya maji ukosefu wa uwezo wa kulima mazao waliokuwa wakipanda kuenea kwa magonjwa ambayo sasa tuidhani tumemaliza kukatizwa kwa, kwa biashara kukatizwa gharama zote na watu wanaofuata hili watakwambia gharama ya kupoteza tija ya kukatizwa kwa usafirishaji wa bidhaa na huduma na kadhalika moja ya vikwazo vikubwa katika vita vya kuepusha shida hali hewa ni ufadhili matrilioni ya dola yanahitajika mahali fulani kati ya trilioni bl na hadi tatu na trilioni s hadi5 kwa mwaka hadi utakapofikia 20 alisema bwana cay kuna haja ya uwekezaji binafsi lakini watu wanasita kuwekeza kwa hiyo lazima tupeleke fedha ili kuunda mikataba yenye tija unapounda mkataba wenye tija kimsingi unajihatarisha katika mpango huo unapunguza hatari ili kupata asare ya kwanza au fedha za zati au kitu ambacho kinawapa watu imani kwamba ikiwa wataweka chini baadhi ya pesa hizo wanaweza kuwa na matarajio ya kuaminika kwamba hilo ni jambo ambalo linafaa kufanywa sasa tunafanyaje hivyo naam uhisani unaweza kuchukua jukumu kubwa zaidi kuliko ilivyo leo alisema bwana cay uhisani unatoa ruzuku na tunajua ni kuweka dau hapa nadhani dau lisingeweza kuwa muhimu zaidi lisingeweza kuwa kubwa zaidi hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya marekani