Fumecucha, África. ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu ya leo ijumaa tarehe 2 mwezi februari mwaka223 mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni harrizon kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo redio racombu naghana drc radio baraka artia radio beni drc mwananchi redio nakuru kenya sayari fm eldoret kenya nuru fm iringa tanzania bila kusahau ubc radio uganda miongoni mwa nyingine vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voa swahilco karibuni kwenye matangazo yetu hii leo kati ya mengine ya afrika kusini yataka ya mataifa yanayounga mkono israeli katika vita vyake dhidi ya wanamgambo wa hamas kwenye ukanda wa gaza kusitisha ufadhili wa kijeshi kwa taifa hilo na kwenye taarifa nyingine raia wa tanzania washutumu serikali kwa kutochukua hatua za haraka za kuokoa maisha na mali wakati wa mvua kubwa zinazoendelea kunyesha zikisababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu katika sehemu mbalimbali za taifa kwaio kutokana na hizi mvua barabara zimebomoka kabisa hazipitiki kwa hiyo serikali inatakiwa ichukue majukumu ya kuona namna gani ya kuweza kulipia zile barabara ili wananchi waweze kupata huduma za usafiri au kutembea kwa miguu kama kawaida ni vitokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia katika matangazo yetu haya ya kumekucha afrika lakini kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa wandishi wetu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na harison kamau habari za hivi punde zinasema kwamba watu kadhaa wanahofiwa kufariki katika mtaa wa mradi embakasi jijini nairobi nchini kenya baada ya mtambo wa gesi kulipuka muda mfupi kabla ya saa st za usiku huko nchini kenya na kuliingiza jiji katika hofu gazeti la Daily nation limeripoti wengine dalzeni kadhaa wanaripotiwa kupata majeraha ya kutishia maisha takriban saa mbili baada ya milipuko kadhaa iliyopelekea moto na moshi kutanda angani huduma za dharura wakiwemo wazima moto walikuwa bado hawajafika katika eneo la tukio kulingana na mashahidi milipuko mikubwa ilisikika huku watu wakipiga kelele na kukimbia kila mahali kwa kuhofia milipuko zaidi mtu mmoja aliyeshuhudia ameambia gazeti hilo moto huo umeteketeza majengo jirani huku wakazi wa makazi jirani kama vile nyayo embakasi wakitoka kwa wingi huku wakipiga mayowe kwa hofu msemaji wa serikali isaac mnra amedhibitisha uh, kisa hicho idara ya kitaifa ya ujasusi na usalama ya Somalia, nisa imesema alhamisi kwamba kwa mara ya kwanza imeweza kufunga kabisa mitandao mipya kuminanne iliyosemekana kutumiwa na kundi la kigaidi la al shabab kupitia taarifa ya kwenye x iliyojulikana kama twitter nisa imesema kwamba kufuatia operesheni ya usalama wa kimitandao kitengo chake maalum cha maswala ya mitandao kimegundua mitandao inaoendesha shughuli za alshabab ambalo ni tawi la alkaida al-kaid afrika mashariki idara hiyo imeongeza kwamba operesheni yake ilihusisha uchunguzi dhidi ya mitambo yenye mashaka pamoja na kuthibitisha wamiliki wake naibu waziri wa habari wa somalia abdurahman yusuf adala ameambia viui kwamba operesheni hiyo ni sehemu ya vita vya serikali dhidi ya ugaidi na misimamo mikali hapo jumanne nisa ilisema pia kwamba ilifunga makundi ishirini ya whatsapp yanayosemekana kuendeshwa na al shabab kwa madhumuni ya kupora watu pamoja na kuwakandamiza vikosi vya marekani vinapanga kushambulia washirika wake wa iran kote mashariki ya kati kwa nguvu zaidi kama majibu kwa shambulizi la droni kwenye kituo kimoja cha kijeshi nchini jordan lililoua wanajeshi watatu wa marekani na kujeruhi wengine zaidi ya 40 waziri wa ulinzi wa marekani loyd austin wakati akizungumza na wanahabari kwa mara ya kwanza tangu alipolazwa hospitalini januari mosi kufuatia upasuaji wa, wa, wa kutibu saratani ya tezidume ametaja shambulizo kuwa la kutisha akiongeza kuwa visa kama hivyo havitavumiliwa na marekani ni wakati wa kupunguza uwezo wao zaidi ya tulivyofanya awali austin amesema alhamisi alipoulizwa ni kwa nini marekani imechukua muda mrefu kujibu vikali zaidi Ie, mashambulizi moja, dhidi ya vikosi vya marekani huko mashariki ya kati kufikia katikati ya oktoba mwaka jana austin pia alionekana kupugzia taarifa iliyotolewa na kataib hbo ambalo ni kundi la wanamgambo linaloungwa mkono na iran kwamba linasitisha operesheni zake za kijeshi dhidi ya marekani akisema tunasikiliza kile watu wanasema lakini tunatazama yale wanayofanya na kuongeza kwamba vitendo ndivyo muhimu zaidi kiongozi wa chama cha upinzani nchini tunisia rashid ganoshi ambaye tayari alikuwa amepatikana na hatia nyingine na kufungua jela alhamisi alihukumiwa kifungo kipya cha miaka mitatu gerezani kwa kufadhili chama chake kinyume cha sheria wakili wake amesema bmj muridhi anasimulia zaidi katika kikao cha dharura kilichofanyika farahani kamati ya fedha ya bunge jumaatano ilitathmini ombi kutoka kwa serikali ya rais kaisisaid kukopa fedha hizo baada ya hapo awali kubadilisha sheria zilizokuwa zimewekwa kwa madhumuni ya kuihakikishia uhuru benki kuu ya nchi hiyo sheria hizo ziliongeza benki kuu kwenye orodha inayokuwa ya taasisi ambazo wakosoaji wanasema said ametaka kuzihujumu tangu achukue mamlaka katika taifa hilo la afrika kaskazini ikiwa ni pamoja na kusitisha kwa muda shughuli za bunge na kuandika upya katiba ya tunisia serikali yake inataka benki kuu kununua moja kwa moja hadi dinari bilioni saba za tunisia sawa na dola za marekani bilioni 2 k25 katika bondi zisizo na riba ili kusaidia kuziba na kisi ya bajeti ya dinari bilioni 1 sawa na dola bilioni 3.2 hayo yanajiri wakati tunisia inajikuta kwamba haiwezi kukopa kutoka kwa wakopeshaji wa jadi ikiwa ni pamoja na shirika la fedha la kimataifa ambalo pendekezo la mfuko wake wa uokoaji wa dola bilioni 19 billion, linasalia katika utata unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washinton dc chombo rasmi cha habari cha iran irna imesema alhamisi kwamba nchi hiyo imeanza ujenzi wa viwanda vinne vipya vya nyuklia upande wa kusini mwa taifa vikikusudiwa kuwa na uwezo wa kuzalisha megawati 5 za nishati ya nyuklia iran imeripotiwa kulenga kuzalisha megawati 2 za nishati ya nyuklia kufikia 241 taifa hilo kwa sasa lina kiwanda kimoja cha nyuklia chenye uwezo wa kuzalisha megawati 1 na ambacho kilianza operesheni zake 211 kupitia usaidizi wa rasia iran pia inatengeneza kiwanda kingine chenye uwezo wa kuzalisha miegawati mia tatu kwenye jimbo lenye utajiri mkubw wa mafuta la kusensten karibu na mpaka wa magharibi na iraq idara ya uangalizi ya umoja wa mataifa mwaka uliopita ilisema kwamba iran imeongeza kasi yake katika kuzalisha uranium yenye uwezo wa kutengeneza silaha mkuu wa idara hiyo rafael grossi kupitia ripoti amesema kwamba iran katika wiki za karibuni imeongeza uzalishaji wa uranium ya hali ya juu ikiwa kinyume na hatua ya hapo awali ya kupunguza uzalishaji kuanzia katikati mwa mwaka jana wasemaji kutoka mataifa ya baltic wameelezea ungaji mkono wao kwa ukraine dhidi ya uvamizi wa rasia wakiongeza kuwa msaada wa marekani kwa ukraine unashikilia nafasi muhimu kwenye eneo la indo pacific wiki hii maspika wa bunge kutoka latvia lithuania na estonia wametembelea washington ili kufanya mazungumzo na wabunge wa marekani akiwemo spika wa baraza la wawakilishi mike johnson pamoja na maafisa kutoka wizara ya mambo ya ndani wa marekani johnston kupitia ukurasa wake wa x amesema kwamba walizungumzia changamoto zilizopo pamoja na umuhimu wa kuzuia vitisho kutoka mataifa kama china russia na iran wakati wa kikao chao na manispaa hapo mapema wiki hii mazungumzo yamekuja wakati mjadala kuhusu msaada mpya wa ukraine ukiendelea kwenye baraza la awakilishi ukraine inategemea pakubwa msaada kutoka mataifa ya magharibi na asa marekani ili kuweza kukabiliana na uvamizi wa rasia unaokaribia kumaliza miaka miwili tangu ulipoanza inaonekana kwamba rasia inajiandaa kwenye vita vya muda mrefu amesema lauri husa ambaye ni spika wa bunge la estonia <coughs> matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ya kumekucha afrika yanakujia kutoka hapa washington dc habari ambayo tumeipa uzito wa juu harison kamao ni kutoka wapi E, bado taarifa niweni kutoka afrika huku vita kati ya wanamgambo wa hamas na israeli vikiingia mwezi one, wa wanne waziri wa mambo ya nje wa afrika kusini amesema jumuiya ya kimataifa inapaswa kusitisha ufadhili wa jeshi la israeli akisema mahakama ya kimataifa ya haki imeashiria kuwa mauaji ya kimbari yanafanyika kama ambavyo serikali ya rais ril ramafosa ilivyodai kwenye nyaraka ilizowasilisha katika mahakama hiyo basi bmj mr hebu tusikie unavyoeleza zaidi waziri na lady pando alisema kuwa kuna umuhimu kwa mataifa mbali mbali duniani kuacha kutoa ufadhili na kuwezesha hatua za kijeshi za israeli katika ukande wa gaza akinukuu uamuzi wa, wa hivi karibuni wa mahakama ya icjuamuzi huo tunadhani pia unaweka wazi kuwa ni kweli kwamba yanafanyika ya pando alikuwa akizungumza baada ya mahakama ya kimataifa ya haki wiki iliyopita kuamuru israeli kuchukua hatua zote katika uwezo wake kuzuia wanajeshi wake kufanya mauaji ya halaiki katika uamuzi wa wiki jana icj nusra iamuru kusitishwa kwa mapigano lakini pia iliitaka israeli kuchukua hatua za kuboresha hali ya kibinadamu ya wapalestina huko gaza kwa mujibu wa shirika la habari la roiters huenda ikachukua miaka kadhaa kabla ya uamuzi kuhusu iwapo israeli inatekeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa gaza kutolewa na mahakama hiyo afrika kusini kwa miongo kadhaa imekuwa mtetezi wa palestina ikilinganisha hali inayoendelea na mapambano ya watu weusi wa afrika kusini dhidi ya ubaguzi wa rangi hii lazima inaweka wajibu kwa mataifa yote kusitisha ufadhili na kuwezesha hatua za kijeshi za israeli ambazo kama mahakama ilivyoonyesha ni mauaji ya halaiki israeli imekanusha madai ya mauaji ya halaiki katika kauli zake wiki jana icj ilisema ina mamlaka ya kutoa uamuzi juu ya hatua za dharura na kuongeza kwamba haita mbali kesi ya mauaji ya halaiki kama israeli ilivyoomba ilibainisha kwamba wapalestina wanaonekana kuwa kundi linalolindwa chini ya mkataba wa mauaji ya kimbari na kusisitiza kuwa inatambua haki ya wapalestina huko gaza kulindwa dhidi ya vitendo vya mauaji ya kimbari miongoni mwa hatua ambazo afrika kusini iliomba ni kusitishwa mara moja kwa mashambulizi ya kikatili ya israeli ambayo yameharibu sehemu kubwa ya eneo hilo na kuua zaidi ya wa wapalestina elfu ishirininasit kulingana na wizara ya afya ya gaza unaendelea kuzihiricha kumekuucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia mkurugenzi mkuu wa imf uh, kristalina giorgeva amesema alhamisi kwamba shirika la kimataifa la fedha imf na misri wamekaribia hatua za mwisho za mashauriano kuelekea mkopo wa dola bilioni tatu za marekani zikiwa sehemu ya programu ya imf ya kudhibiti uchumi kutokana na athari za vita vya gaza giorgeva wakati akizungumza wna habari kwenye makao makuu ya imf mjini washington dc amesema kwamba timu ya wapatanishi wa imf iliyopo cairo imeongezewa muda wake ili kukamilisha mikakati ya kufanywa kwa marekebisho yaliyokubaliwa na misri yakiwemo benki yake kuu kudhibiti mfumuko wa bei na kubuni sera madhubuti za kifedha na maafisa wa uchaguzi wa afrika kusini wametembelea jela kote nchini kama sehemu ya kuandikisha takriban wafungwa laki moja ili washiriki kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka huo katiba ya afrika kusini inatoa haki kwa kila mmoja aliyefikisha umri kushiriki kwenye upigaji kura ikiwa na maana kwamba wafungwa pia wana haki ya kushiriki zoezi hilo kinyume na ilivyo kwa mataifa mengi ya kiafrika kwa mujibu wa shirika la habari la ap tarehe kamili ya uchaguzi haijatangazwa ingawa inatarajiwa kufanyika kati ya mei na agasti mwaka huu tume ya uchaguzi ya afrika kusini inalenga kuandikisha idadi kubwa zaidi ya wafungwa kwenye jela 240 zilizopo kote nchini ili wapige kura kwenye uchaguzi huo takriban wafungwa 15 walishiriki kwenye uchaguzi uliomalizika 219 na sasa hivi taifa hilo lina takriban wafungwa 157 waliopo jela kulingana na mamlaka wakati likikabiliana na mmojawapo wa viwango vya juu vya uhalifu ulimwenguni aliwapo ndo kwanza unajiunga nasi matangazo ni ya kumekuu afrika kutoka hapa washington dc twende mpaka haiti maelfu ya wakazi wamekuwa wakikimbia makazi yao kutoka kitongoji kimoja katika mji mkuu wa haiti porto prince huku kukiwa na mapigano makali ya kutumia risasi kati ya magenge hasimu wakazi wameonekana wakiondoka mjini penia wakielekea kwenye makazi ya muda ikiwa ni pamoja na shule moja wakati ambapo rais wa kenya william ruto amesema atakata rufaa kuhusiana na suala hilo huko kenya sandi shomari anayo taarifa kamili mapigano ya kupigania udhibiti wa mitaa kati ya magenge ya uhalifu katika kitongoji hicho yalianza jumatatu magenge yanadhibiti takriban asilimia 80 ya mji mkuu wahit katika wiki za hivi karibuni walikuwa wameshambulia na kunyakua mamlaka katika jamii zilizokuwa na amani hapo awali na kuua na kujeruhi darzeni ya watu jean merluche mkazi wa Marjans, mwenye umri wa miaka 69 anasema kwamba makundi ya magengi yalifika na kuanza kufyatua risasi kila mahali jana kundi la gengi moja lilifika na kuanza kufyatua risasi kila mahali watu wamekufa kwa hivyo asubuhi hii tumetoka na kukimbilia hapa mapigano hayo yalizidi kuwa mabaya baada ya serikali ya hiti kusema jumaa kwamba bado kuna matumaini ya kuwepo na matokeo ya haraka na chanya baada ya mahakama ya kenya kutoa uamuzi dhidi ya mpango wa nairobi wa kupeleka maafisa wa polisi kuongoza kikosi cha usalama katika kisiwo hicho kinachokumbwa na matatizo serikali ya kenya ilisema itakata rufaa dhidi ya uamuzi huo katika makazi ya muda katika shughuli moja baadhi ya wakazi walikuwa wakipeleka chakula na vifaa vingine kwa watu waliopoteza makazi yao marn dorce mkazi wa kitongoji hicho ambaye alikuwa akisaidia katika kutoa msaada alisema watu hawa wamepoteza hawa makazi hawana maji hawana chakula hawana nguo na hawana chochote chochotewanalala nje hawana mashuka hawana chochote lazima tuwapatie kitu lazima tuwasaidie hawawezi kwenda nyumbani tunahitaji msaada kutoka kwa polisi wa taifa ili kuwawezesha watu kurejea katika nyumba zao huko pemea taifa hilo masikini zaidi katika kanda ya magharibi ya dunia katika msukosuko kwa miaka mingi huku magenge yenye silaha yakichukua sehemu ya nchi hiyo na kusababisha vurugu za kikatili na kuacha uchumi na mfumo afya uma ni ni wa afya ya umma katika hali mbaya mbayamiongoni mwao wapo watoto wadogo ambao hawajapata chakula tangu asubuhi wa na wanakufa njaa inabidi tuwasaidie kwa kuwa hawawezi kwenda nyumbani hawawezi kujitegemea kuna rais ambaye ni mkuu wa nchi ambaye inabidi kutuhakikishia usalama wetu ili tuwe huru idadi ya watu alioripotiwa kuuawa makajana jana nchini haiti iliongezeka zaidi ya mara mbili hadi kufikia karibu elfu nne na mia tano na idadi yaliyoripotiwa kutekwa nyara iliongezeka kwa zaidi ya asilimia thamanini hadi kufikia watu karibu elfu mbili mia tano kulingana na takwimu za hivi karibuni za umoja mataifa wakati huo, huo polisi wa taifa wa hiti wanapoteza maafisa kwa kiwango cha kutisha wakati wale ambao bado wanahudumu wanaendelea kuzidiwa na magenge kulingana na ripoti ya umoja w mataifa iliyotolewa wiki hii zaidi ya polisi elfu moja mia sita waliondoka kutoka idara hiyo mwaka jana na wengine aroananne walioripotiwa kuuawa shukran sana sandiy shomari tukielekea huko somalia ni kwamba wakati umoja wa mataifa na serikali ya somalia wakizindua mpango wa kutafuta ufadhili wa dola za marekani bilioni 16 kushughulikia changamoto za kibinadamu nchini humo ambao unakusudia kutoa msaada wa kuokoa maisha zaidi ya wa watu milioni tano mwaka huu mwandishi wa sauti ya amerika aah arabashadi alitembelea baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi na majanga yanayoelezwa kusababishwa na hali mbaya ya hewa na kuandaa ripoti ambayo inasimuliwa hapa na idiligongo katika kijiji cha kilundi katika eneo la kati la shibele takriban kilomita 90 kaskazini mwa mji mkuu wa somalia mogadisho mkulima ismail hassan ni miongoni mwa wengi ambao wanasema wametaabika na makali ya mabadiliko ya hali ya hewa aabadaha aan lakulma waakmida huwezi kupata faida kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa ukiwa tayari kulima unaweza kwakosa maji kwa ajili ya mbegu sababu ya ukame Ha, maji yaliyokithiri yanaweza kuvunja kingo za mito wakati wa mvua kali na kuleta changamoto wakulima wengine wamelazimishwa kuhamia katika wilaya ya jouhar ambapo wanasema maji kidogo na yaliyokithiri yamewafanya kukimbia mashamba yao mara mbili mmoja kati ya wakulima hao ni mudei osman wa, wa mavuno yetu yameathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa tunakabiliana na mafuriko na ukame kila mwaka wakati mafuriko yakitokea ni lazima tuhame na hali kadhalika tunabidi kuhama wakati wa majira ya ukame wanasema ukulima wao umeathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa wanakabiliwa na mafuriko na ukame kila mwaka maji ya kijaa lazima wahame sawa na inavyotokea wakati wa ukame mkulima mwingine jamalo ahmed safar pia anasema ukame umeathiri ukulima katika eneo hilo kwa miaka minne iliyopita tumekabiliwa na ukame mfululizo na kila wakati tumeona mazao yetu na mito ikikauka mvua kali na mafuriko yameathiri maisha ya watu milioni 12 mwaka jana kwa mujibu wa umoja wa mataifa kufuatia miaka kadhaa ya ukame uliosababisha kufikia karibu na kiwango cha baa la njaa watetezi wanasema hali mbaya ya hewa inasababisha ukosefu wa chakula katika nchi In Somalia, uh, we need real tunahitaji mabadiliko ya dhati na hatua za kukabiliana na mabadiliko ya haliya hewa yanayoathiri nchi nzima hasa kwa wakulima na sekta nyinginezo nyinginezowanasema kipindi kirefu cha kutokuwa na uzalishaji wa chakula na athari za hali mbaya ya hewa zimekuwa za kawaida kwa sasa yoei mitani <tune> ni wakati wa voa e. kuingia mitaani ambapo mwandishi wetu wa dar essalaam amri ramadhani amezungumza na wananchi wa tanzania ambao wamekuwa wakitoa kilio chao kuhusu athari za mvua zinazoendelea kunyesha katika taifa hilo huku wananchi hao hao wakisistiza umuhimu wa kuimarishwa kwa miundo mbinu ya barabara ikiwa ni njia ya kukabiliana na mafuriko na kuhakikisha ustawi na usalama wa wananchi wake tuwasikilize naitwa ibrahimu selemani wa gara ni mtumishi wa halmashauri ya mvomero mvua zinazoendelea kunyesha kwa kipindi hiki kwa upande fulani wakati zinaanza kunyesha zilikuwa zina faida kwa maana wakulima wengi wanahitaji mvua kwa ajili ya mazao yao lakini kwa kadiri mvua zinaozidi kuendelea zinaleta mazara kwa wananchi hususani wakulima wakazi wafanyabiashara kwa wakulima maanaake mashamba yamejaa ya maji kwa hiyo mwendelezo wa kuendelea kuyalimaye mashamba imekuwa ni mtihani lakini kwa upande wa wafanyabiashara wanashindwa hasa ale ambao wamezoea kumwaga bidhaa zao kwenye, kwenye maeneo ya wazi kwa hiyo wanashindwa kufanya biashara na kwa namna hiyo wanashindwa kupata riski ya kila siku lakini kwa upande wa usafiri sehemu zingine baadhi za barabara maji yamepita juu kwa hiyo usafiri pia unakuwa ni washida watembea kwa mguu kadhalika njia nyingi zimeharibika kwa majina neto, asedi, nasibu magombana ni mzali wa hapa morogoro mvua hizi zinazoendelea kunyesha naona zinaleta athari katika katika maisha hasa swala la zimeharibikaa hasa kwa wafanyabiashara au wajasiriamali wadogo wadogo wadogo ambao hawana zile sehemu maalum za kufanyia biashara zao yani wanategemea movement yni kutembeza bita kutokana na hali ya hewa sasa mvua nyingi inasababisha mafuriko na hata wale wanaokaa pembezoni mwa barabara wanafanyaji wanashindwa kufanya shughuli zao kutokana na mvua isipokuwa pia hii mvua inasababisha mafuriko ambayo yanaenda moja kwa moja kuharibu makazi ya watu pamoja mazao na vitu kama hivyo Kwao kiujumla mabadiliko katika mkoa huu yanasababisha sana athari katika maisha kiujumla kwa majina anaitwa aziz alimanzuri tokea mkoa wa mtwara na bado hii hali ya hewa bado inaendelea kuathiri mazingira yetu na kuna njia ambazo zinaweza zikatumika ili kuweza kuiondoa au kulekebisha hii tatizo kwanza kwa upande wangu naona serikali iwe ndo kama kipaumbele iweze kuongeza mitaro kwa sababu ukiangalia kwa mfano hapa morogoro nilipo sasa hivi yaani naona mitaro ni michache basi napelekea kwa uharibifu wa miundo mbinu kama barabara kwa sababu maji akishakuwa mengi kwenye mitalo moja kwa moja hata ya tafosi yaingie barabarani mona yaharibu miundo mbinu mbalimbali na zizi wenyewe ni tatizo kwa hiyo kama binadamu inabidi tujirekebishe kuhusiana na swala hili kwa sababu ukiangalia kuna baadhi ya watu mvua inenyesha anachukua baadhi ya taka wanatupia kwenye mtalo kwahiyo kishatupia kwenye mtaro litakuwa ni lundu la takataka kwa hiyo napo zidi kutembea kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine inaweza ikapelekea kule mbele kuziba naitwa ni mkazi serikali nayo itabidi ituangalie sisi watu ambao wenye hali za chini ambao tuliokosa viwanja maeneo ya chanika huko tumekuja kupata viwanja maeneo ya msimbazi huko karibu na mtu pia serikali natakiwa ikituhamisha itupatie hata chochote cha kuinua uchumi hatua ambazo watu nchi wa kawaida za kuchukua ni wenyewe tu kuchukua tahadhari kwa sababu kuna watu wako kwenye maeneo ya mabonde kiasi kwamba wanaweza waka wakachukuliwa na maji kwaio wale wanaoishi kwenye mabonde wajitaidi kupisha maeneo hayo pale mvua zitakapoisha ndipo waruli au ikiwezekana watafute makazi ambayo yatakuwa salama zaidi katika maisha yao ya kudumu lakini kwa upande wa serikali waendelee kutenza miundombinu ambayo itawasaidia wananchi kufanya huduma zao hasa za usafiri kwa maeneo ambayo barabara zile ambazo zilikuwa zijapigwa rami kwaio kutokana na hizi mvua barabara zimebomoka kabisa hazipitiki kwa hiyo serikali inatakiwa ichukue majukumu ya kuona namna gani ya kuweza kulipia zile barabara ili wananchi waweze kupata huduma za usafiri au kutembea kwa miguu kama Uh, ni shauri tufate maelekezo yote tunayopewa na serikali au wataalamu mbalimbali wa kimazingira ili kuweza kukabiliana sasa na nini na changamoto hii kana kwamba labda wale watu ambao wanakaa katika sehemu hatarishi ambazo zinaweza zikawasababishia sasa madhara kutokana na hizi mvua zinazoendelea kunyesha kwa tiufumbuzii za kuhamishwa kupelekwa sehemu salama zaidi lakini kwa wale wafanya biashara wanaweza wakaangalia sasa mbinu zingine za kuweza kuendeleza hizo biashara zao na si tu kutegemea labda kukaa sehemu fulani au kutembeza tu wanaeza wakapangisha sehemu na vitu vingine kama hivi kwa majina anaitwa abdul juma natokea daa serikali inabidi jiweke tayari itenge mfuko maalum na iwe tayari yani kwa stheni yote na wakati wot itakapotokea iwe tayari kufanya iweke mifumo maalum kwa jili ya kupata zie taarifa mapema na pia kukoa mapema na piaina mifuo maalum kwjili ya kutunza fedha ya kutoa misaada watu fezaakutoa misaadawaeoepat majanga wakati wananchi wanasistiza umuhimu wa kuwekeza katika miundombinu iliyo bora serikali inapaswa kuchukua hatua za haraka kuboresha miundombinu hiyo na kuhakikisha usalama na ustawi wa wananchi wakati huu wa changamoto za hali ya hewa mimi ni amri ramadhani vo mtaani daresslam <tipos> ni kama kawaida wakti kama huu uh, siku kama ya leo ijumaa tunakua na voa mitaani harrison tua tunaangalia nini ambacho watu wanasema katika mitaa mbalimbali hasa katika mm-hmm. maeneo ambapo wasikilizaji wetu wengi wapo uh, sasa basi tusikie uh, muktasari wa habari kabla ya kufunga matangazo haya watu kadhaa wanahofiwa kufariki katika mtaa mmoja wa embakasi jijini nairobi baada ya mtambo wa gesi kulipuka muda mfupi kabla saa sta za usiku wa leo na kulizingira jiji kaika kuliingiza jiji hilo katika hofu gazeti la nation limeripoti wengine darzeni kadhaa wanaripotiwa kupata majeraha ya kutishia maisha takriban saa mbili baada ya mlipuko kadhaa iliyopelekea moto na moshi kutanda angani huduma za dharura wakiwemo wazima moto walikuwa bado hawajafika katika eneo la tukio kulingana na mashahidi idara ya kitaifa ya ujasusi na usalama ya somalia nisa imesema alhamisi kwamba kwa mara ya kwanza imeweza kufunga kabisa mitandao mipya kumi na nne inayosemekana kutumiwa na kundi la kigaidi la al shabab kupitia taarifa kwenye x iliyojulikana kama twitter nisa imesema kwamba kufuatia operesheni ya usalama wa kimitandao kitengo chake maalum cha maswala ya kimitandao kimegundua mitandao yinaendesha shughuli za al-shabab ambalo ni tawi la alqaida vikosi vya marekani vinapanga kushambulia washirika wa iran kote mashariki ya kati kwa nguvu zaidi kama majibu ya mashambulizi ya droni kwenye kituo kimoja cha ja kijeshi nchini jordan lililoua wanajeshi watatu wa, wa marekani na kujeruhi wengine zaidi ya 4 waziri wa ulinzi wa marekani lord austin wakati akizungumza na wanahabari kwa mara ya kwanza tangu alipolazwa hospitalini januari mosi kufuatia upasuaji wa kutibu saratani ya tezidume ametaja shambulizilokuwa la kutisha chombo rasmi cha habari cha iran irna kimesema alhamisi kwamba nchi hiyo imeanza ujenzi wa viwanda vinne vipya vya nuklia upande wa kusini mwataifa vikikusudiwa kuwa na uwezo wa kuzalisha megawati 5 za nishati ya nuklia wasemaji kutoka mataifa ya baltic wameelezea ungaji mkono wao kwa ukrain dhidi ya uvamizi wa rasia wakiongeza kuwa msaada wa marekani kwa ukraine unashikilia nafasi muhimu kwenye eneo la indo pacific wiki hii maspika wa bunge kutoka latvia lithuania na estonia wametembelea washington DC. na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekuucha afrika kwa leo kutoka hapa washington kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo upande wa pili tukuwa naye dadi balawe msimamizi mkuu hadija riami mimi naitwa bmj mridhi nimeshirikiana mwenzangu harison kamau hapa studio na kwa pamoja tunakutakieni usiku asubuhi au siku njema popote pale ulipo