mekucha afrka hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumanne februari 6 mwaka 224 jina langu Kamau. na mimi hapa ni bmj mridhi tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu kwa ujumla zikiwemo redio ituri bunia drc redio racom bunagana drc radio, radio semuliki beni drc radio mitume kitale kenya voic africa korogwe tanzania bila kusahau ubc uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu wa voa swhcokaribuni kwenye taarifa zetu hivi leo umoja wa mataifa waomba kushirikishwa kwenye juhudi za kulinda usalama mashariki mwa kongo na hasa ifikapo kwenye suala la kukabiliana na waasi wa em23 je wakazi wanasemaje msimamo wa monisco wameweza kufanya zaidi ya miaka 20 na hawakuweza kuwahi adui wenyewe bila kuweza kushirikisha wengine katika taarifa nyingine maoni tofauti yatolewa kufuatia kupata wingi kwenye bunge kwa chama tawala cha zimbabwe cha zanupf ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia kwenye kume afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu bmj mridhi kutoka e chumba chetu cha habari ni kwamba kundi la wabunge wa upinzani wa senegal jumaatatu limejaribu kupinga kura ya bunge kuhusiana na kukuahirishwa kwa, kwa uchaguzi wa rais hatua ambayo imeibua mjadala mkali miongoni mwa umma na kwenye jukwaa la kimataifa kwa mujibu wa shirika la habari la ruiters awali polisi walitumia gesi ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji waliokusanyika nje ya jubunge wakati kura ya kuahirishwa kwa uchaguzi kutoka februari mwaka huu februari 25 hadi agosti 25 pamoja na kuongeza muda wa kutawala kwa rais makisal hadi mrithi wake apatikana ilipokuwa ikiendelea tangazo la sa la jumamosi ambalo halikutarajiwa liliweka taifa hilo la afrika magharibi kwenye mzozo wa kikatiba unaotishia hadhi yake kama taifa lenye udhabiti na demokrasia katika eneo lililokumbwa na mapinduzi kadhaa ya kijeshi baada ya saa kadhaa za mjadala ndani ya bunge na pale ambapo wabunge walikuwa karibu kupiga kura ya mswada huo takriban wabunge dazani mmoja wa upinzani walikusanyika katikati mwa ukumbi na kukataa kuondoka hatua iliyopelekea kusitishwa kwa shughuli za bunge mfalme wa uingereza charle watatu amegunduliwa kwamba ana saratani na ameanza kupata matibabu ikulu ya yabckinha ilisema jumatatu bila kutoa maelezo zaidi kuhusu aina ya saratani yaliyonayo baada ya chini ya miezi kumi na minane ya utawala wake mfalme charles mwenye umri wa miaka sabini na tano atasitisha majukumu yake ya umma lakini ataendelea na shughuli za serikali na hata hatakabidi majukumu yake ya kikatiba kama mkuu wa nchi kwa yeyote taarifa ya ikulu ya backingham ilieleza kugunduliwa huko kwa saratani kumejiri baada ya chals kulazwa hospitalini kwa siku tatu mwezi uliopita kwa matibabu ya tezi dume ikulu hiyo pia ilisema kuna jambo tofauti liloibua wasiwasi baada ya kugunduliwa wakati akiwa hospitalini lakini haikutoa maelezo yoyote zaidi ya kusema kwamba uh, vipimo vilionyesha kwamba mfalme huyo alikuwa na aina fulani ya saratani tangu wakati huo mfalme cha amerejea nyumbani na anapata matibabu akiwa nje ya hospitali na baadhi ya wanawake wa nigeria wameitaka serikali kuchukua hatua zitakazowawezesha raia kukidi mahitaji ya kila siku wakati wa maandamano makubwa yaliyofanyika katika mji mkuu wa jimbo la niger la mina kaskazini mwa nchi kupinga kupanda kwa harama ya maisha mwandishi wetu wa legos colins a tohengbe anayoripoti kamili maelfu ya wanawake walifurika mitaa ya mina kutaka hatua zichukuliwe za kupunguza matatizo yanayowakabili yakiwa ni pamoja na hali mbaya ya uchumi na ukosefu wa usalama mwanaharakati wa masuala ya kijamii na siasa aisha yesufu anasema viongozi wamefeli raia na ili kurekebisha hali hiyo nigeria inapaswa kuanza sasa kuandaa watu ambao watawakilisha ipasavi wanawake huko kano walikuwa wa kwanza kufanya maandamano makubwa katika mji la kano siku tatu zilizopita na ingawa serikali inajitahidi kutafuta maajibu kwa matatizo haya ukosefu wa usalama umefanyia mambo kuwa magumu sana chama cha wanafunzi wa vyu vikuu kimeeleza mpango kuanza maandamano iwapo serikali itashindwa kurekebisha hali ya nchi kutoka lake of jina langu ni collins atohebwi kwa sauti ya amerika washington unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tukiendelea na habari za dunia ni kwamba mawasiliano yalikatizwa kwa wasudani wengi jana jumaatatu katika kile vyanzo viwili vya sekta ya mawasiliano na shirika la habari la serikali lenye uhusiano na jeshi lilisema ni hatua ya makusudi ya wapiganaji wa kundi la rsf ambao wanapambana na jeshi rsf haikutoa maoni yoyote huku chanzo kimoja kikisema kwamba wanamgambo wa kundi hilo wa na kukatika huko kwa mawasiliano raia wengi wa sudan waliripoti kushindwa kufikia familia zao na hivyo kuzidisha athari za vita kati ya rsf na jeshi la sudan ambavyo vimelazimu zaidi ya watu milioni sabna nusu kutoroka makwao na kusababisha mzozo mkubwa wa njaa mamilioni ya watu wanategemea malipo ya mitandaoni kwa chakula na mahitaji mengine muhimu ya kila siku ambayo sasa hayawezi kufikiwa kwa sababu ya kukatizwa kwa mtandao kulingana na shirika la habari la serikali suna na vyanzo vingine hivyo viwili vya habari rsf ilifunga miunganisho ya watoa huduma hawa wawili huku ikitaka kurejeshwa iki kwa mtandao katika eneo la magharibi la dafl ambalo lina lidhibiti kwa kiasi kikubwa sababu ya kukatika kwa mawasiliano katika eneo hilo la dafr haikufahamika mara moja lakini makampuni ya mawasiliano ya mtn na sudanii nayo na hayakujibu ombi la kutoa maoni na wabunge wa chama cha ripblika na hapa marekani jumaatatu walipinga vikali pendekezo jipya la mswada wa pande mbili linalokusudiwa kuimarisha udhibiti wa uhamiaji katika mpaka wa marekani na mexico huku pia likitoa mabilioni ya dola kama msaada wa kifedha kwa ukraine na israeli hatua hiyo ilijadiliwa na maseneta wa vyama vya demokratic na republican wakati wa mazungumzo yaliyochukua miezi kadhaa na inaungwa mkono na rais mdemokrat joe biden lakini spika wa baraza la wawakilishi mike johnson ambaye ndiye kiongozi wa walio wengi wa chama cha republican mara moja alitangaza kwamba mswada huo haitopitishwa kwenye baraza hilo akisema hauna nguvu ya kutosha ya kudhibiti pasavyo uhamiaji kwenye mipaka ya marekani kiongozi wa wengi katika senat chakschuma amepanga kura hiyo ya awali e, kuhusu mpango huo ipigwe jumaatano wiki hii akisema vipaumbele vya mswada huo ni muhimu sana na avifai kupuuzwa kupu wala siasa kuruhusiwa kuingilia kati ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba umoja wa mataifa umeomba kushirikishwa kwenye juhudi za kuleta amani mashariki mwa kongo na hasa katika operesheni za kijeshi zinazoendelea dhidi ya kundi la uasi la me 23 austel malivika anatuharifu zaidi kutoka goma akizungumza na wanahabari baada ya mkutano na gavana wa kijeshi kwa muda wa kivu kaskazini peter chirimwami jean de la croix naibu katibu mkuu wa umoja wa mataifa un amesema ni muhimu kwa sasa kwa wadau wote kushirikiana katika mchakato wa kuhudumisha amani na usalama mashariki mwa kongo hasa wakishirikiana na monusco na kikosi chake ambacho kinafahamu zaidi kila kinachoendelea nchini kongohali inaendelea kuwa mbaya zaidi kufatia yale yanayoendelea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hali hii inaendelea kuwa mbaya kivu kaskazini hasa goma ambako tumezungumza na gavana kuhusu kazi za kufanya pamoja hasa kuongoza pamoja operehen za kijeshi na fardese na kushirikiana vilevile vile na sadek ambayo inaendelea kuleta wanajeshi wake pamoja na wadau wengine na huo ushirikiano utakuwa vizuri kwani sote tupo hapa kutafuta amani na kulinda muji wa goma vizan aproteger la region de goma utafahamu kwamba mniso kwa sasa ipo katika mchakato wa kuondoka injini kufuatia ombi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuhusiana na ombi la umoja wa mataifa nimezungumza naye mambo kawaya mratibu wa mashirika ya kirahia wilayani nyeragongo msimamo wa monisco wameweza kufanya zaidi ya miaka ishirini na hawakuweza kuwahi adui wenyewe bila kuweza kushirikisha wengine kwa sasa sababu ameona kwamba kikosi cha sadek kimeweza kufika kuja kusaidia jeshi la congo ndipo wameona kuwa kama vile afrika ya kusini tanzania namibia silaha kubwa ambayo wamekuja nayo na kwa kweli inaweza ikaleta hata matokeo mazuri ndiyo maana wameona hawawezi kubali uh, drc uweze kuchukua ushindi kwenye mapambano pamoja na sadek bila wao monisko ambao wamefanya zaidi ya miaka ishirini katika arhi ya mapigano yakiendelea usiku wa leo katika vijiji vya shasha kiluku wilayani masisi magharibi mwa muji wa sake unaopatikana vile vile kilometa zaidi ya ishirii na saba magharibi mwa mujiw E, ndiyo kwa sasa kwa muda huu ambapo tuko nasimulia pamoja kunakuwa mituto ya masasi kabisa mabombe zinapiga sana hatuchui uh, kama ni fasi gani me inakuwa karibu maana zinasikilika sana hapa jijini minova ni wakati wa usiku wanapigana usiku kila mtu anakuwa katika nyumba yake kwa muda huu inasikilika kwa sasa lakini kuna waskarijeshi wengi sana ambao wameasili minova kwa siku ya leo leochui uh, kama serikali ya marekani ikiomba rwanda kuwaondoa wanajeshi wake wote kwenye ardhi ya kongo kwa kuepuka machafuko ambayo yaweza kutokea maziwa makuu kutokana na vita vya mashariki mwa congo ambako kuna kikosi cha sadek kikionekana kukwama kwa sasa hoser malivika kumekucha Afrika, goma unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa washington dc na baada ya taarifa hizo kutoka drc mwenzangu bmj muridhi anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa rasia na china zilishutumu marekani wakati wa mkutano wa baraza la usalama la umoja wa mataifa jumaatatu kwa kuchochea hali ya wasiwasi katika mashariki ya kati na mashambulizi yake ya, ya hivi karibuni ya kulipiza kisasi dhidi ya makundi yanayoungwa mkono na iran nchini iraq na siria jeshi la marekani lilishambulia maeneo kadhaa nchini siria na iraq mwishoni mwa wiki kulipiza kisasi shambulio la januari 28 na kwenye kambi ya kijeshi nchini jordan lililoua wanajeshi watatu wa marekani jumaatatu balozi wa china katika umoja huo jun ang vilevile alidai kwamba vitendo vya marekani bila shaka vinazidisha mzunguko mbaya wa vurugu za kulipiza kisasi e katika mashareki ya kati mashambulizi ya hayo yamesababisha hofu kwamba vita vinavyoendelea kati ya israeli na hamas huko gaza vinaweza kuzua mzozo wa kikanda ni wazi kwamba mashambulizi ya ange ya marekani yanalenga kwa makusudi kuzua mzozo alisema balozi wa rasia katika umoja wa mataifa mataifafasli nebenzia ambaye nchi yake iliitisha mkutano huo wa dharura gadabu kuhusu mashambulizi ya israeli huko gaza yaliyoanza baada ya shambulio iliyotekelezwa na wanamgambo wa hamasi tarehe 7aba mwezi oktoba mwaka jana imeongezeka katika mashariki ya kati na kuchochea hasia zilizohusisha makundi yanayoungwa mkono na iran huko lebanon iraq siria na yemen na takriban watu 3 wa hawajulikani walipo baada ya watekaji kuwachukua wageni waliokuwa wamealikwa eh, kwenda katika wakirudi kutoka harusini kaskazini magharibi mwa nigeria maafisa wameliambia shirika la habari la afp utekaji huo wa idadi kubwa ya watu katika jimbo la katsina unasemekana ndio mkubwa zaidi katika mfululizo uteka wa utekaji nyara wa hivi karibuni katika taifa hilo la afrika lenye watu wengi zaidi msemaji wa polisi abubakar aliu amesema wana washukuu majambazi wenye silaha kwa kuvamia na kuwateka nyara wanawake 35 waliokuwa wakirudi kutoka harusini katika kijiji cha sabuhwa siku ya alhamisi ni kumekuu cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti ya washington dc asante sana mwenzangu bmj muridhi kwa habari hizo za undani kabisa za kimataifa ambazo umetusomea na sasa tuelekee wapi safi kabisa harison tuende mpaka zimbabwe huko barani afrika chama tawala cha nchi hiyo zanupf kimepata theluthi mbili ya kura kwenye bunge kulingana na matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi mwishoni mwa wiki hiyo ina maana kwamba pf sasa kina uwezo wa kufanya marekebisho ya kikatiba kama kitakavyo ikiwemo kuondoa mihula miwili ya kuhudumu kwa rais na kama anavyoripoti columbus mavunga wakati zpf kikisherehekea hatua hiyo upinzani unaeleza wasiwasi wake katika siku za mbele harrison kamau mwenyewe anasimulia ripoti yake zanupf sasa kina viti 90 kati ya 280 vilivyoko bungeni baada ya kushinda viti sita kwenye uchaguzi mdogo wa bunge mwishoni wa wiki kulingana na tume ya uchaguzi ya zimbabwe farai moriwa marapira ambaye ni msemaji wa zanupf anasema kwamba ushindi wa chama chake ni kutokana na sera za rais amason mnangagwa tangu alipochukua usukani 217 kutoka kwa marehemu robert mugabe So to... tukiwa na therudhi mbili tutahakikisha kwamba tunafanya marekebisho yatakayoboresha taifa kwa haraka znupf ndicho chama pekee ambacho tangu kubuniwa kwake kimehakikisha kwamba watu wa zimbabwe wanahudumiwa ipasavyo tungependa raia wa zimbabwe wafahamu kwamba wapo salama wanapoweka imani yao kwa zanupf na tunawahakikishia kwamba hawatojuta kuamini sera za rais mnangagwa in hata hivyo upinzani huenda una maoni tofauti kama anavyosema mbunge wa hangwe central daniel molokele kutoka chama kikuu cha upinzani cha citizens coalition for change au ccc It is a very dark day in the of ni siku yenye kiza kinene katika historia ya zimbabwe hatua tulizopiga za kusitisha sheria za wingi wa hlohi 2 zimesitishwa na tunafahamu kwamba bunge halina uwezo tena wa kuamua mstakabali wa zimbabwe halina uwezo wowote tena It is now a linda masarira ambaye ni kiongozi kutoka chama cha and african democrats lead pia na maoni sawa na hayo na anasema kwamba hatua ya zanupf ya kuzingatia wingi wa dheludhi mbili ina maana kwamba chama hicho kitakuwa kinafanya maamuzi bila kuzingatia iwapo umma unaridhia au la anasema kwamba anaamini hiyo ni hujuma kwa demokrasia inayolindwa na katiba anasema kwamba hivi karibuni maamuzi yote yatakuwa yakifanywa na chama kimoja kwa niaba ya watu wote wa zimbabwe gibson nyikazino ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka harare amesema kwamba ushindi wa zu kwenye uchaguzi uliofanyika utaweka chama hicho kwenye uongozi wa zimbabwe kwa miaka mingi ijayo anasema kwamba itakuwa rahisi kwa chama hicho kupitisha miswada kwenye ngazi za kitaifa ina maana kwamba zpf kitaendelea kutawala siasa kwa kuwa upinzani umeonyesha udhaifu wake katika kuweza kujipanga pamoja na kuuza sera uchaguzi ujao wa zimbabwe umepangwa kufanyika 228 ambapo umla wa pili na wa mwisho wa mnangagwa utamalizika iwapo zpf hakitabadili katiba zamba bumasato devikala oyo komosala bino oyaka soni onse mopa de dieu ozangill kabisandivyo mambo yalivyo hapa katika matangazo ya voa swahili haya akiwa ni ya kumekucha afrika eh, kutoka hapa washington dc naona harrison una cheza cheza hapa studio lakini eh, tuendelee na habari eh, kutoka kwa wandishi wetu eh, twende wapi sasa sasaituelekee barani afrika bado ambapo kufuatia kifo cha mwishoni mwa wiki cha rais wa namibia namibiahenop Um, kufuatia kuugua saratani rambirambi zimeendelea kutolewa kote nchini humo pamoja na kwenye ngazi za kimataifa maoni tofauti pia ameendelea kutolewa na viongozi mbalimbali kuhusiana na utawala wake basi hayo ya kijiri mwenzetu patrik na wakati akiendesha kipindi cha kwa undani alizungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za afrika peter bigenda akiwa johanes b afrika kusini kwanza kabisa akianza kwa kueleza atakavyokumbukwa kiongozi huyo ni raisi ambaye amejiachia sifa nzuri kwa sababu rais huyu itakumbukwa kwamba alikuwa mwanaharakati katika enzi hizo namibia na baadhi ya nchi za kusini mwa afrika zikipigania uhuru wao ndugu hagiye alijikita katika mambo ya siasa katika harakati za ukombozi hata kabla ya namibia uh, kupata uhuru wake kutoka taifa la afrika kusini na mara baada au kabla tu kwanza ya, ya namibia kupata uhuru wake itakumbukwa pia kwamba huyu raisi alikuwa ni mwenyekiti wa kamati iliyotengeneza katiba ya wakati ule ambayo nadhani mpaka sasa wanaitumia nchini namibia alikuwa ni mwenyekiti wake kwa hiyo mchango wake ni mkubwa sana ukilinganisha kwamba amekuwa pia waziri wa viwanda na biashara kwa miaka kadhaa na baadaye kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa taifa hilo kwa karibu miaka kumi na mbili hivi akishikilia wadhifa huo na baadaye katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na nne eh, pale ambapo aliibuka kuwa mshindi kwa tiketi ya chama chake swapo na kuwa rais wa nchi hiyo namibia ni nchi kati ya nchi za afrika ambapo demokrasia kweli imesimika mizizi tusikii kelele hatusikii fujo wanapoandaa uchaguzi hakuna vurugu ni kwa nini hasa ni kutokana na ujasiri au uongozi bora wa rais ayataige kwa ujumla kwa kweli namibia de- demokrasia katika taifa hili la namibia e- e, nadhani ni mfano wa kuigwa katika bara zima la afrika hapajatokea pamoja na kwamba wapo katika demokrasia katika muda ambao sio mrefu sana ukitaka kulinganisha na mataifa mengine kwa hiyo hatujasikia kwa kweli ingawa malalamishi hayawezi kukosekana yapo hasa kutoka kambi ya upinzani lakini kwa ujumla wake ni kwamba namibia imeweza kuendesha chaguzi zote vyema alikuwa ni mtu mwenye maridhiano hata baada ya muda fulani eh, serikali ilipitisha sera ya kusema kwamba kila kampuni inayomilikiwa na mzungu kwamba ilikuwa ni lazima wasali, wasalimishe kwa watu weusi asilimia 25 ni peter bigenda akizungumza na sauti ya amerika kutoka johannesburg afrika kusini na kabla hatujatamatisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari kundi la wabunge wa upinzani wa senegal jumaatatu limejaribu kupinga kura ya bunge kuhusiana na kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais hatua ambayo imeibua mjadala mkali miongoni mwa umma na kwenye jukwaa la kimataifa mfalme wa uingereza cha watatu amegunduliwa kuwa na saratani na ameanza matibabu ikulu yabkinha ilisema jumaatatu bila kutoa maelezo zaidi kuhusu aina ya saratani aliyonayo mfalme huyo baada ya chini ya miezi 1 na minane ya utawala wake charls mwenye umri wa miaka 7b5 atasitisha majukumu yake ya umma lakini ataendelea na shughuli za serikali na hata kabidhi majukumu yake ya kikatiba kama mkuu wa nchi kwa yeyote kwa mujibu wa taarifa hiyo baadhi ya wanawake wa nigeria wameitaka serikali kuchukua hatua zinazowezesha raia kukidhi mahitaji ya kila siku wakati wa maandamano makubwa yaliyofanyika katika mji mkuu wa jimbo la niger mina kaskazini mwa nchi hiyo kupinga kupanda kwa harama ya maisha mawasiliano yalikatizwa kwa wasudani wengi jumaa katika kile vyanzo viwili vya sekta ya mawasiliano na shirika la habari la serikali lenye uhusiano na jeshi lilisema ni hatua ya makusudi ya wapiganaji wa rsf ambao wanapambana na jeshi wabunge wa chama cha chac hapa marekani jumaatatu walipinga vikali pendekezo jipya la mswada wa pande mbili linalokusudiwa kuimarisha udhibiti wa uhamiaji katika mpaka wa marekani na mexico huku pia likitoa mabilioni ya dola za msaada wa kifedha kwa Ukraine na naisrael asante sana bmj muridhi hapo ndipo tunapika mwisho wa kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mridhi produse wetu dadi balawe jina langu harizon kamau na hewani nimeshirikiana na bmj mridhi kwa pamoja tukikutakia wakati mweema popote ulipo ulimwenguni ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani katika mkutano na uandishi wa habari mjini washington na katibu mkuu wa nato james stotenburg waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken alisema nato inasonga mbele kwa hisia ya uharaka na hisia kali siyo tu ya umoja lakini umoja wenye hatua alionyesha kwa mfano idhini ya hivi karibuni ya uturuki ya kujiunga na sweden kwa nato ambayo inafuata kuingia kwa finland hapo mwaka 223 kuingia kwa wote fin na sweden lilikuwa jambo lisiloepukika kwa kweli kama ukirudi nyuma kidogo zaidi ya miaka miwili hakuna mtu aliyezungumza juu ya hilo lakini kufuatia uchokozi mpya wa mosco dhidi ya ukrain nchi zote mbili zilihisi kuwa ni wazi kwa maslahi yao ili kulinda watu wao na kulinda uhuru wao kwa kujiunga na muungano waziri blinken amesema yeye na katibu mkuu wa nato james stoltenberg walijadili uungaji mkono usioyumba wa nato kwa ukrain wiki iliyopita nato ilitia saini mkataba wa dola bilioni m2 wa kutengeneza makombora laki 2 na 20 ya kivita hiyo itawasaidia washirika kuhifadhi tena silaha zao wenyewe na inapongeza juhudi za marekani na umoja wa ulaya na ukrain kuongeza utengenezaji wa ulinzi hii itaifanya nato yenyewe na washirika wote kuwa na nguvu zaidi kwa vitisho vya baadaye tunaposonga mbele katika msaada wa nato kwa ukrain hatujawahi kuwa na mfano mzuri wa kushirikiana mzigo waziri blinken alibainisha msaada ambao marekani umetoa kwa ukrain umekuwa kipekee takriban bilioni 75 katika miaka michache iliyopita lakini marafiki zetu na washirika wetu hasa washirika wetu wakuu wa nato wametoa zaidi ya dola dolabilioni11 katika kipindi hicho hicho ili ukrain ifanikiwe na kwa rasha kufahamu inashindwa kimkakati waziri blinken alisema ni muhimu bunge la marekani kupitisha ombi la bajeti ya ziada ambayo rais joe biden aliipendekeza hapo oktoba ambayo inajumuisha nyongeza ya dola bilioni61 kwa ukrain bila hiyo kila kitu ambacho waukrain wamefanikiwa na kwamba tumewasaidia kufikia kitakuwa katika hatari bila ya kuongeza hilo tutakuwa tunatuma ujumbe wenye nguvu na mbaya kwa wapinzani wetu wote kwamba hatuko makini juu ya ulinzi wa uhuru ulinzi wa demokrasia na itamuimarisha kwa vladimir putin kwamba anaweza kwa namna fulani kuishinda ukrain na kutushinda hiyo haitakuwa hivyo alisema waziri blinken tunapaswa kuhakikisha kwamba hali hii haipo hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya marekani