kumekucha africa hii ni kumekucha afrika kutoka idha ya kiswahili ya sauti washington dc karibu kwenye matangazo ya leo alhamisi februari 8 mwaka 224 jinalanguz na mimi ni bmj mridhi tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu kwa jumla zikiwemo redio sango malamu drc radio jambo isiro drc dodoma fm sayari radio eldoret kenya Voice of africa korogwe tanzania bila kusahau UBC uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile nyingi. vile tuko kwenye mtandao wetu wa vscom karibuni kwenye taarifa zetu hivi leo kundi la waasi la m3 latishia kushambulia mji muhimu wa goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo je baadhi ya wakazi wanasemaje natoka sake mkartie mayuta tumekuwa pale mkartie tumeangalia masasi nanza angukanguka mkartie tumeamua kufunga vitu tutoke tujideplase tuingia hatagoma katika taarifa nyingine baraza la mawaziri la zimbabwe latoa pendekezo la kuondolewa kwa hukumu ya kifo nchini humo kwa njia ya kunyongwa ambalo linasubiri sasa kuidhinishwa na bunge ni vitokezo tu vya baadhi ya tulionao katika kumekucha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu bmj muridhi nhabari um, uh, ambazo tunaanza nazo hapa uh, katika studio nambari 15 ni kutoka senegal uamuzi wa hivi karibuni wa senegal ya kucheleweshwa kwa uchaguzi wa raisi hadi mwezi disemba unatia doa utamaduni mrefu wa demokrasia nchini humo na unapaswa kubatilishwa umoja wa ulaya umesema baada ya hatua hiyo kutumbukiza taifa hilo la afrika magharibi katika mzozo uh, likiwa uh, kabla ya hapo alikuwa na mizozo mingi na likuwa na utulivu uh, katika eneo hilo lenye migogoro matamshi hayo ya kutoka kutokab ni sawia na ukosoaji wa awali kutoka wizara ya mambo ya nje ya marekani ambayo hapo jana ilisema kwamba hivi uh, juni ya hivi, hivi karibuni kabisa kwa kwasengal kuahirisha uchaguzi huo na kwamba e, hali hiyo haiwezi kuchukuliwa kuwa halali wabunge wa sengal walipiga kura kwa karibu kauli moja kuunga mkono kuahirishwa kwa uchaguzi huo jumatatu usiku lakini ni baada ya vikosi vya usalama kuvamia ukumbi wa bunge na kuwaondoa baadhi ya viongozi wa upinzani ambao hawakuweza kupiga kura hiyo umoja wa mataifa jumatano umezitaka nchi kutoa wa raia waliojikuta katika vita e, nchini sudan ikiomba e, dlbilioni4ktm kukidhi mahitaji yao ya kibinadamu na kuwasaidia wale waliokimbilia nchi jirani miezi kumi ya vita huko sudan kati ya vikosi vya jeshi na wanamgambo wa rsf vimeharibu miundo mbinu ya nchi hiyo na kusababisha maonyo ya njaa na ukosefu wa makazi kwa mamilioni ya watu ndani na nje ya nchi nusu ya idadi ya watu wa sudani takriban milioni 2h5 wanahitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi wakati zaidi ya watu milioni m5 wamekimbilia jamhuri ya afrika ya kati chad misri ethiopia na sudani kusini kwa mujibu wa umoja wa mataifa katika kuzindua ombi hilo la shirika la umoja wa mataifa la kuwahudumia wakimbzi ofisi ya umoja wa mataifa kwa ajili ya uratibu wa masala ya kibinadamu ocha imeomba ufadhili wa dola bilioni 27 kwa ajili ya misaada kwa watu milioni147 shirika la umoja wa mataifa la kuwahudumia wakimbizi limeomba dola dolbilioni14 kuwasaidia watu takriban milioni 2 na laki saba katika nchi tano zilizoko jirani na sudan ikiwa ni sehemu ya ombi hilo na baraza la mawaziri la zimbabwe limekubali kuunga mkono hatua ya bunge ya kupiga marufuku hukumu ya kifo ambayo mara ya mwisho ilitumika kwenye taifa hilo la kusini mwa afrika karibu miaka ishirini iliyopita harison kamau anasimulia zaidi kwamujibu wa shirika la habari la ap zimbabwe iliwahi kutumia kunyonga kama njia ya kuadhibu wale waliopatikana na hatia zilizohitaji hatua hiyo lakini hakuna aliyenyongwa tangu 205 kwa sehemu moja kutokana na kwamba hakuna mtu aliyekuwa tayari kuchukua kazi hiyo hapo 222 gazeti la zimbabwe la sandemil liliripoti kwamba watu kadhaa waliomba nafasi hiyo wakiwemo wanawake lakini hakuna aliyeajiriwa na serikali zimbabwe ni moja ya zaidi ya darzeni ya mataifa ya kiafrika na moja hams kote ulimwenguni ambayo yana sheria ya kunyonga ambayo haijatumika kwa muda mrefu hatua hiyo muhimu ya baraza la mawaziri inatarajia kupata uungaji mkono kutoka mirengo yote ya kisiasa baada ya kufikishwa bungeni kwa kuwa baadhi ya wa wabunge wa upinzani kama edwin mushoriwa amesema jumatano kwamba wataiunga mkono kwa mujibu wa katiba ya zimbabwe hukumu ya kifo itatumika kwa mwanaume wa umri kati ya miaka ishrmo na sabni anayepatikana na hatia ya mauaji ya kikatili kwa mfano kuwa mwanamke mja mzito au mtoto rais amason mnangagwa amekuwa kwenye mstari wa mbele kupinga sheria hiyo akisema kwamba aliwahi kuhukumiwa kifo katika miaka s kwa kulipua treni wakati wa vita vya uhuru wa zimbabwe wakati huo ikijulikana kama rodesia hata hivyo hukumu yake baadaye ilibadilishwa na kuwa miaka kumi gerezani unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington dc waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alisema jumaatano kwamba pendekezo la viongozi wa wanamgambo wa hamas la kusitisha mapigano ili wawaachilie huru mateka wa israeli lilionekana wazi kuwa lisiloweza kufanikiwa lakini bado kuna nafasi ya mazungumzo yanayoendelea waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu hata hivyo alikataa mpango wa hamas wa kumaliza vita huko gaza badala yake akaapa kusonga mbele na mashambulizi dhidi ya wanamgambo hao hadi pale israeli itakapopata kile alichokiita ushindi kamili kiongozi huyo wa nchi hiyo alipuzilea mbali pendekezo la hamas la kusitisha mapigano ya miezi minne yaliyoambatana na kuachiliwa kwa hatua kwa miezi 4 na nusu kwa mateka 1 wanaoshikiliwa na hamasi ili kubadilishana na mamia ya wapalestina waliofungwa na israeli na mali imesema haitasubiri hadi mwaka ujao kuondoka katika jumuiya ya uchumi ya mataifa ya afrika magharibi ecoas kama inavyotakiwa kulingana na mkataba wa jumuiya hiyo mali na majirani zake niger na burkina faso zote zikiongozwa na utawala wa kijeshi zilitangaza mwezi uliopita kwamba zinajiondoa kwa haraka kutoka kambi kuu ya kisiasa na kiuchumi kwa nchi za afrika magharibi awali nchi zote ziliharifu tume ya ecw kuhusiana na uamuzi wao wa kujiondoa katika umoja huo katika e, taarifa ya maandishi ya januari 29 ambayo kulingana na mkataba inamaanisha kwamba wanatakiwa wabaki kuwa wanachama mpaka baada ya mwaka mmoja kuanzia tarehe ya taarifa ya maandishi ilipotolewa katika taarifa iliyobandikwa kwenye mtandao wizara ya mambo ya nje ya mali imesema kwamba imekiuka waraka wake yenyewe kwa kufunga mipaka yake na mali wakati ilipoweka vikwazo dhidi ya utawala wa kijeshi baada ya habari hizo za utendeti kabisa kutoka kwake bmj mrithi sasa tunaangalia taarifa kutoka kwa waandishi wetu basi tukielekea huko goma ni kwamba wasiwasi mkubwa umetanda miongoni mwa wakazi wa mji huo kufuatia tishio la waasi wa shi kwamba watauzingira mji huo muhimu kidiplomasia katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo austel malivika ana ripoti zaidi kumekuwa na wasiwasi wasi kubwa miongoni mwa wakazi wa, wa muji wa goma kufatia bomu kutoka ngome za wasi wa m23 kuendelea kuanguka katika baadhi ya kata mie natoka sake mkartier mayuta tumekuwa pale mkartie tumeangalia masasi na nza angukaanguka mkartie tumeamua kufunga vitu tutoke tujideplase tuingie hata, hata goma na muji wa goma pamoja na jaribio la wasi wa m23 kushambulia muji wa sake na baadaye kufurushwa na jeshi tifu kwa serikali maombi katoto amekimbia muji wa sake katika kata ya mayusa akiwa na watoto wake saba tumeangalia tukabakia mumungini tutalumialumia juumasasi ilikuwa ya mingi sana ndio vile viepopulasio tumeona vile tumekimbia kimbia tumetoka kule masasi konamwangika mabombe zinamwangika musake ilianguka na musoko katikati tumeamua kutoka wakazi hawa wakiomba suluhisho kuhusu hali hii mbaya ya mapigano tunajua kama himient ikafika mumungini ni kututatiza kutuua haitapenda tuishi pamoya wengi wao wakiwa ni wakimbizi waliokimbia katika kambi mbalimbali mbali mjini sake wamelazimika kukimbia mjini goma wakiungana na wakazi wa muji wa sake ikiwa ni muji muhimu kuhusu usalama wa muji wa goma lianabo samuel alikimbia kutoka shasha bo miea ilituma na kimbia ni ali mbaya ali mubaya vita mabombe kuanguka mukartie inarivisha vatu wablese hivi wamingi valiingia kugoma waenda kumatunzo watusaidie tuone kama amani itafika mungini njo minakimbilia huku hivi goma nionekaa ndapata kwenda nda ikala kwanza jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo rdc likisema hali imerudi tulivu kwenye uwanja wa mapigano pembezoni mwa mji wa sake wilayani masisi na wakazi wa goma kubaki tulivu askari wa umoja wa mataifa monisco ambao walisema siku zizopita kwamba watalinda mji wa goma lakini wakionekana kuogopa kutongana na m23 wanajeshi wa sadek walionekana na vifaa vikali vya silaha nzito nzitonzito wakielekea kwenye uwanja wa mapigano katika mji wa sake wakiungana na jeshi la kongo kuzuia waasi wa m23 kushambulia wananji katika tangazo la m23 la tarehe723 inasema lengo lake siyo kuchukua muji wa goma bali kutaka kuzungumza na serikali ya kinjasa lakini serikali ya kincasa kwa upande wake ikisema haiwezi kuzungumza na waasi hao gavana makamu wa kivu kaskazini ekukalipo akisema jeshi pamoja na polisi haitakubali waasi wa m23 kuingia gomasmvikast unaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc basi sasa uh, tunaendelea nazo habari muhimu za dunia naye mwenzangu bmj muridhi nam rais wa msumbiji philipe nyusi jumaatano ameomba mahakama moja ya london nchini uingereza kudumisha kinga yake wakati kampuni ya kutengeneza meli ambayo inahusishwa katika kesi ya a ya miaka kumi itwayo tuna bond ilipojaribu kumvuta kwenye kesi hiyo inayosikilizwa katika mahakama kuu ya uingereza kampuni ya ujenzi wa meli ya prive inahusishwa katika kesi ya dola dolabilioni31 ya msumbiji ambayo inaishutumu kwa kutoa rushwa kwa maafisa wa benki za credit s mahakama kuu ya london bado haijatoa uamuzi kuhusu kesi hiyo kufuatia kesi iliyowasilishwa katika mahakama hiyo mwaka jana muda mfupi kabla ya kesi ya mwaka jana kuanza kusikilizwa mahakama kuu ilisema nyusi hakuwa amepelekewa nyaraka nyara za kumuita mahakamani kwa njia ifa katika kesi ya prinvest na kwamba ana haki ya kupata kinga kama mkuu wa nchi kampuni hiyo inasema iwapo mahakama itapata malipo hayo eh, kuwa kinyume cha sheria nyusi anafaa eh, kuchangia fidia yoyote ambayo anaweza kuamriwa kulipa <coughs> uchumi wa rasia mwaka jana uliupiku ule marekani na wa ulaya kwa ukuaji ukiongezeka kwa ukubwa wa asilimia ta nuktas licha ya kuwa chini ya vikwazo vikali vya kiuchumi na kutengwa na masoko makubwa ya kimataifa kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na serikali ya nchi hiyo hata hivyo ukuaji huo unaonekana kuchochewa zaidi na ongezeko la matumizi ya fedha kwa jeshi huku kremlin ikiendelea na uvamizi wake dhidi ya ukraine ulioanza takriban miezi miaka miwili iliyopita na kusababisha baadhi ya wachumi uhoji kama ukuaji huo ni endelevu na kama una athari zote rostt taasisi ya takwimu ya serikali ya rasia jumaatano ilitoa takwimu rasmi za ukuaji ambazo zilionyesha kuondokana na ukuaji wa asilimia 12 ya pato la taifa hapo mwaka222 wakati jumuia ya nchi za magharibi ikiongozwa na marekani ilipoanza kuiwekea vikwazo kadhaa nchi hiyo kwa kuadhibu kuhusiana na vita vyake nchini ukraine na tukienda viwanjani ni kwamba kocha wa ivory cost ms5 alielezea ushindi wa timu yake kwenda hadi fainali ya kombe la mataifa ya afrika kuwa kama ndoto baada ya wenyeji hao wa michuano ya afcon ya mwaka 224 kualaza jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mos katika mechi ya mchujo iliyofanyika jumatano jumaatano hala alifunga bao pekee la ushindi dakika ya 5 katika uwanja wa ebimpe Olympic, na kuivusha wanakuivusha jumapili dhidi ya nigeria ilikuwa hatua ya kustajabisha kwa ivory coast ambao walikuwa kwenye ukingwa wa kuondolewa baada ya kufungwa nne sufuri naeuguin kwenye uwanja huo huo katika mechi yao ya januari ishirini na mbili fainali ya jumapili itakuwa na taswira ya marudio ya mchuano wa makundi kati ya ivory coast na nigeria wa januari 18 ambapo supeigos walishinda moja sfu wakati huo huo drc italazimika sasa kuwania nafasi ya tatu mjini abijan jumaa mosi dhidi ya afrika kusini walikuwa na matumaini ya kushinda hadi kwenda fainali ya kwanza ya kombe la mataifa tangu wawe mabingwa wakati huo nchi yao ikijulikana kama zair mwaka wa 974 nusu karne iliyopita jana jumaatano nigeria walifuzu kuingia fainali baada ya timu yao super suergos kuwacharaza bafana bafano ya afrika kusini mabao mane kwa mawili kupitia mikwaju ya penalti siku mbili zifuatazo itakuwa ni mapumziko tutarudi uwanjani siku ya jumaa mosi nam unaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc asante sana bmj kwa taarifa hizo za afon mambo kweli ya mshike mshike pale na sijui itakuwa vizuri sana kwa ivory ivoyost kama watachukua kikombe hicho wakiwa nyumbani itakua bila, bila shake kwa sababu kama unavyojua wamekuwa katika hali wakati mmoja walikuwa hali mbaya kama tulivyoelezawaliu wa waondokelakini wa <laughs> e, e, mungu akwaoneakawasustuna ngoja tu kwahamu lakini sasa kuna taarifa zipi nyingine hmm. ni kuhusu fedha kama benki kuu ya nigeria wiki hii imesema kwamba imegundua fedha za kigeni zenye thamani ya dola bilioni 24 za marekani ambazo zina Uh, itishwa kwa njia ya udanganyifu kufuatia uchunguzi wa dola bilioni sb zilizokuwa zikisubiri kukabidhiwa wenyewe benki hiyo imesema kwamba ufichuzi huo utapunguza changamoto zilizosababishwa uh, na uhaba wa fedha za kigeni nchini humo ikidai kwamba madai kwa njia ya udanganyifu huenda yaka athiri uchumi wa nigeria sasa harison kamau mwenzangu hapa anasimulia zaidi ugunduzi huo ni kufuatia uchunguzi wa kina uliofanywa na kampuni ya kimataifa ya kifedha ya yai kwa niaba ya benki kuu ya nigeria benki hiyo imesema kwamba uvichuzi huo ni wa kutisha wakati kukiwa na stakabadhi bandia watu wasiokuwepo na wanaodai fedha za kigeni na wakati mwingine watu ambao wamepokea fedha za kigeni bila kutoa maombi rasmi ripoti zimeongeza kuwa baadhi ya watu pia walipokea zaidi ya fedha za kigeni walizoitisha kutoka benki hiyo gavano wa benki hiyo olaemi kadorso amesema kwamba hawatatoa fedha kwa maombi yasiyo halali wakati mchambuzi wa maswala ya kiuchumi ogo okiti akisema kwamba hiyo ni hatua kuelekea njia inayofaa tunapiga hatua zifaazo ikizingatiwa kwamba sasa tayari tumeshughulikia takriban asilimia hamsini ya maombi ikibaki asilimia sawa na hiyo hilo litakapokamilika tutaweza kuimarisha viwango vya fedha zetu nafikiri ni vyema kuwajibisha kila atakayepatikana akiwa na nia ya kuibia benki kuu um, be hii ni mara ya kwanza ndani ya miaka saba kwa hesabu za benki kuu kutolewa kwa umma nier imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa fedha za kigeni swala ambalo limedumaza ukuaji wa kiuchumi kushuka kwa dhamani ya naira pamoja na mfumuko wa bei za bidhaa kufikia sasa benki kuu ya nigeria imelipa takriban dola bilioni 2 zinazoitishwa zikiwemo zile zilizoitishwa na mashirika ya ndege pamoja na sekta za viwanda na nishati mwanauchumi na mratibu wa kituo cha haki za kijamii justice eze onyepre amesema kwamba ufichuzi uliofanywa hautasaidia kufufua uchumi wa niera kuna madeni mengine yaliyopo hilo halita tatua lolote kiwango cha sarafu kwa upande wa thamani kimezidi sera za fedha za benki kuu inahusiana zaidi na suala la uongozi kwenye makadirio viwanda elimu na sera za afya ulisikia gavano wa benki kuu akieleza bunge kwamba utalii wa afya pamoja na ulipaji wake wa ada ulitumia takribani dola bilioni 40 ndani ya, ya kipindi cha miaka kumi hiyo ni sawa na takribani dola bilioni nne kila mwaka hata hivyo enyepere anasema kwamba ufichuzi huo unaashiria matatizo zaidi kwenye mfumo wa fedha za kigeni wa nigeria ambao inahitaji kushughulikiwa baada ya kuchukua usukani mwaka jana rais bola tinubu aliapa kuangamiza ufisadi wakati pia akifanya marekebisho ili kuinua uchumi kufikia sasa hakuna lilofanyika wakati wa nigeria wakiendelea kusubiri unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa washington popote ulipo hapo mjini goma nakuru kampala kigali dodoma dar darissalam popote ulipo msikilizaji hii ndiyo idhaa yako ya kusikiliza wakati kama huu hakika kabisa kweli kama ulivyosema mwenzangu pmj muridhi basi waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken anaendelea na ziara yake mashariki ya kati huku akishauriana na viongozi mbalimbali mbali wa kieneo akiwemo waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ambaye ameombwa kutafakari kuhusu kusitishwa kwa mapigano huko gaza hata hivyo netanyahu ameonekana kupinga pendekezo hilo na hasa ombi kutoka kwa hamas kufuatia hilo basi mwenzangu patrick nduimana amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa za kimataifa amin mwidau akiwa canada kwanza kabisa akitaka kujua kutoka kwake iwapo sitisho la mapigano linawezekana nafikiri kwa sasa kutakuwa na pingamizi kadhaa kwa sababu ukiangalia katika mzozo wote huu mwanzo wa vita vilivyoanza israeli kupigania kuingia gaza uh, waziri mkuu wa israel netanyahu aliweka malengo mawili lengo la kwanza ni kuondolea mbali kabisa uwezo wa hamas kutisha usalama wa israeli na lengo la pili ni ku ondoa mateka kwa hiyo katika hayo mambo ambayo kwamba tume- tumeangaziwa kuhusu uh, proposal za za amani uh, lengo la mateka ni lengo ambalo kwamba limezungumziwa lakini lengo la hamas kama chama ama kundi bado liko pale pale sidhanii kwamba lengo hili ya serikali ya israeli imewafikia na kwa upande wa hamas wanalotaka ni kwamba kuwe na masimamisho ya vita ya, ya muda mrefu mrefun yani kuvita vimaliziki kabisa lakini kutokana na upande wa israeli lengo lao kubwa ni kwamba kusisitizwe vita kwa muda ambao utawezesha kwamba mateka waliochukuliwa na hamas waregeshwe israeli kwa hiyo hapo kidogo kutakuwa na kizungumkuti kwa hiyo bila shaka lazima kutakuwa na baadhi ya ya majadiliano zaidi mbali na zile ambayo zimepelekwa kwa vikundi vyote viwili yani ile lilotoka hamas kwenda israeli na, na ile ya marekani wanaloleta ku, kupeleka kwa israeli na israeli wanalotaka kutoka kwa hamas kwa hiyo nafikiri hii ni, chan, ni chanzo chema ama ni mwanzo mzuri lakini kutakuwa na majadiliano zaidi ambayo kwamba yata- yatadhihirisha ni aina gani ya ya masikizani yatakaweza kupatikana kutokana na hizi harakati za balozi Blinken ambaye ana shindikizo kubwa zaidi nadhani ni waziri mkuu benjamin netanyahu sababu na wananchi wana hasira wanaandamana hasa wanataka uh, mateka ndugu zao familia ndugu zao ambao wanashikiriwa na hamas waweze kuachiliwa huru nadhani hapa uh, inaweza kufanya netanyahu akalegeza msimamo ya hamas bila shaka uh, moja ya sababu ya netanyahu kujaribu kuendelea na hivi vita ni kubaki katika utawala kwa sababu uh, kura za maoni zizaonyesha kwamba waisraeli wengi hawana ha, ha, ha, imani tena na uongozi wake kwa hiyo kwake ye kuzidi kukaa katika uongozi kuategemea hivi vita ambavyo vyaviendeleza dhidi ya kundi la hamas lakini kama wanavyosema hivyo shinikizo la wale familia zenye mateka ambao wameshikwa na hamas pamoja na na ulimwengu sasa kwa sababu hivya kura ya maoni ulimwenguni imeanza kubadilika ama ishabadilika na watu wengi wanachoona ni kwamba zaidi ya mashambulio ya ya israeli kwenye gaza yako ya katika katika mipaka ya ya mauaji ya kimbari yani ni kama genocide ni amin mwidau akizungumza na sauti ya amerika kutoka canada ufuatao sasa ni muktasari wa habari umoja wa ulaya umesema kwamba uamuzi wa, wa hivi karibuni wa senegal wa kuchelewesha uchaguzi wa raisi hadi mwezi disemba unatia doa utamaduni wa muda mrefu wa demokrasia wa nchi hiyo na unapaswa kubatilishwa umoja wa mataifa jumaatano umezitaka nchi kutosahau raa waliojikuta katikati ya vita nchini sudan ikiomba dola dlabilioni41 kukidhi mahitaji yao ya kibinadamu na kuwasaidia wale waliokimbilia nchi jirani baraza la mawaziri la zimbabwe limekubali kuunga mkono hatua ya bunge ya kupiga marufuku hukumu ya kifo ambayo mara ya mwisho ilitumika kwenye taifa hilo la kusini mwa afrika ilikuwa ni karibu miaka 2 iliyopita waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken amesema kwamba pendekezo la viongozi wa wanamgambo wa hamas la kusitisha mapigano ili wawachilie huru mateka wa israeli linaonekana wazi kwamba halitaweza kufanikiwa mali imesema haitasubiri hadi mwaka ujao kuondoka katika jumuiya ya uchumi wa mataifa ya afrika magharibi eco basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya jina langu harizon kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na, na msimamo wa serikali ya marekani marekani ilianza kulipiza kisasi kufuatia mauaji ya wanajeshi wake watatu mwishoni mwa mwezi januari nchini jordan katika shambulio la wanamgamba wanaoungwa mkono na iran wanajeshi wa marekani wako huko mashariki ya kati kama sehemu ya muungano wa majeshi ya ushirika kwa lengo la kutokomeza kundi la isis tareh 2 februari marekani ilifanya mashambulizi ya anga kwenye ngome 85 nchini irak na siria zilizokuwa zinatumiwa na kikosi cha iran's islamic iansam na makundi washirika wao kushambulia wanajeshi wa marekani huu ni mwanzo wa jibu letu alisema waziri wa ulinzi wa marekani lio austin katika taarifa raisi ameagiza hatua zaidi kuwajibisha kikosi cha irgc na wanamgambo wa washirika wao kwa mashambulizi yao dhidi ya marekani na majeshi ya ushirika katika mkutano wa waandishi wa habari msemaji wa wizara ya ulinzi ya marekani jeneral pat rie alielezea ngome zinazotumiwa na irgc na wanamgambo washirika wao katika mashambulizi ya anga ya marekani kamandi kuu ya operesheni vituo vya ujasusi roketi makombora ndege zisizokuwa na rubani hala vifaa vya usambazaji wa silaha lengo letu hapa ni kushambulia zana zilizokuwa zinatumiwa na makundi haya katika shambulio tofauti la kujihami dhidi ya makundi ya wanamgambo yanayoungwa mkono na iran 3 februari marekani na uingereza kwa kuungwa mkono na muungano wa washirika wao zilifanya mashambulizi mengine dhidi ya ngome za wahudhi nchini yemen hatua hiyo ya kujihami kwa mara ya tatu majeshi ya ushirika yakishambulia ngome za wahudhi ndani ya yemen kama jibu kwa mashambulizi ya muda mrefu ya wahudhi dhidi ya usafirishaji wa kimataifa na meli za marekani katika bahari ya sham na huba ya aden marekani ilichukua pia hatua za upande mmoja za kujihami kuharibu vifaa vya kurusha makombora na meli zilizokuwa na rubani zilizoandaliwa kwa ajili ya kutumiwa na wahudhi lengo hapa alisema meja jeneral raida ni kufuruga na kupunguza nguvu zao kufanya mashambulizi kama hayo tutaendelea kuwaomba kusitisha mara moja la asivyo tutaendelea kuchukua hatua madhubuti sio tu kulinda usafirishaji wa kimataifa na meli zinazopita kwenye bahari ya sham lakini pia kuendelea kuvuruga na kupunguza nguvu zao m eneal raid alisisitiza kuwa marekani haina nia ya kuzidisha mzozo huko mashariki ya kati marekani amesema inarejelea wito wake kwa iran kuacha kuunga mkono vitendo vya kuvuruga amani vinavyofanywa na makundi hayo ya wanamgambo pia m eneal raid ameonya tutaendelea kuchukua hatua madhubuti kulinda wanajeshi wetu hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani E