kumekucha afrikazimegonga saa 4 usiku hapa washington ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya jumanne tarehe 13 mwezi ni februari mwaka ni langu ni bmj ialanu na namimi naitwa patrick nduimana tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwo makuu zikiwa ni pamoja na 178 mombasa kenya 19 fm zanzibar baraka fm na radio kaya fm jini mombasa, Mlimani radio 6 dares salam na abm 912 fm dodoma tanzania bila kusahau raga fm kote drc vile, vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa com karibuni nam kwenye matangazo yetu hii leo hali ya wasiwasi yatanda kwa mara nyingine mashariki mwa drc baada ya bomu kulipuka katika kambi ya wakimbizi katika mji wa sake kivu kaskazini na kusababisha vifo na majeraha je wakazi wanasemaje baada ya tukio hilo katia taarifa yeah. yeah. nyingine nyingie wapaestina wauaa katika mashambulizi yaliyolenga mji wa rafa kusini mwa ukanda wa gaza huku israel kijiandaa kwa operesheni za ardhini baada ya kuwaokoa wa mateka wawili waliokuwa wanashikiliwa na, na wanamgambo wa hamas wachambuzi wanasema vita hivyo vinachukua mkondo gani kisababu kinachotumika wakati huu ni kuwa kikundi cha hamas kiko pale lakini hata hamas wakiisha vita havitaisha kati ya palestini na israel baada ya miaka mingine mitatu kutakuwa na kisababu kingine hiyo ndio lengo kubwa ya taifa la israel utayasikia hayo na mengine mengi katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa washington lakini kabla ya kwenda kwa habari za waandishi wetu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu patrick nduimana afrika kusini itatuma wanajeshi 29 kama sehemu ya mchango wake kwa kikosi cha jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika sadec kinachotarajiwa kukabiliana na makundi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya congo ofisi ya rais riramafosa ilisema katika taarifa yake jumatatu operesheni hiyo ya mwaka mmoja ni ya kati ya disemba 153 na, na disemba 15 mwaka huu na naitaharimu takriban dola za marekani milioni57 ilisema taarifa hiyo kikosi cha sadek kinajumuisha wanajeshi kutoka malawi afrika kusini na tanzania kutumwa huko kuna giri, wakati kongo inapambana na wasia3 wa wanaoongozwa na watusi ambao mashambulizi yao katika siku za hivi karibuni yanatishia mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini goma israel jumatatu iliwaokoa mateka wawili waliokuwa wanashikiliwa na wanamgambo wa hamas huko rafa lakini mashambulizi ya anga yaliuwa palestina 67 katika mji huo wa kusini mwa gaza ambako watu milioni m waliohama makazi yao wanaishi kama wakimbizi tangu miezi minne ya mashambulizi ya mabomu jeshi la israel idara yake ya upelelezi na kitengo maalum cha polisi walisema waliokoa watu wawili fernando simon marman mwenye umri wa miaka 60 na louis har mwenye umri wa miaka 7 ambao wana uraia pacha wa israeli na argentina wawili hao walikuwa miongoni mwa mateka 240 walioshikiliwa na hamas katika shambulio la oktoba 7 ndani ya israel ambalo liliua watu 12 na kupelekea israel kufanya mashambulizi ya kulipiza kisasi shirika la kimataifa la uhamiaji iom limewataka wa nigeria wanaopanga kuondoka nchini mwao kuhamia nchi zingine kuzingatia athari zinazohusishwa na uhamiaji haramu ambao umeathiri baadhi ya watu wanaofanya safari za nje kupitia maeneo hatari mwakilishi wa iom nchini nigeria laurent de bok anatoa wito kwao kutumia njia halali ili kujiepusha na athari kama vifo na mateso mwandishi wetu wa legos collins atohengbe anaarifu zaidi akizungumza wakati alipokea wanijeria waliorejeshwa kutoka algeria na libya afisa huyu anasema iom haipingeni na uhamiaji bali mtu yeyote anayepanga kusafiri nji aepuke uhamiaji haramu bibi urmi usman ambaye alijaribu kusafiri kwenda algeria na watoto wake watano lakini akakwama njiani anasema mumewe alimtelekeza yeye na watoto na hakuwepo katika maisha yao na ndio maana alijaribu kuhamia algeria kwa maisha bora hadi alipookolewa na maafisa wa iom iom iomiliona kwamba zaidi ya nusu ya waliorejeshwa nigeria sasa ni wanawake na kuwa kuna ongezeko la idadi ya wanawake katika uhamiaji haramu na wengi wao mara nyingi hawafikii wanakutarajia huku wale wanaorudi tena wana hadithi za kusikitisha za mateso na kazi ya utumwa huko nce kutoka lagos jina langu ni nicollins hatohinwi kwa sauti ya amerika washington unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha yaafrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya washington dc mashirika ya kiraia ya senegal na upinzani waliendelea na shinikizo lao kwa rais misa jumatatu mkesho wa maandamano yaliyopangwa ili kupinga kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais wa mwezi huu hatua ambayo tayari imesababisha machafuko mabaya kote nchini uamuzi wa sall kuahirisha uchaguzi wa februari 25 uliitumbukizasenegal iliyo thabiti kwa miaka kadhaa katika mzozo mbaya tangu ijipatia uhuru kutoka kwa ufaransa mwak19 huku maandamano mabaya yakisababisha vifo vya watu watatu muungano wa wanaharakati hao wa kampeni iliyopewa jina la tulinde uchaguzi wetu ambao wanajumuisha makundi 40 ya kiraia kidini na kitaaluma waliitisha maandamano mapya katika mji mkuu wa dakar jumanne mchana tunawaomba wasenegal wote kuhamasishwa tunatoa wito kwa wasngal wote kujitokeza na kushiriki maandamano ya amani ili kupinga kuahirishwa kwa uchaguzi kupinga kuongezwa kwa wa wa wa rais aliwaambia waandishi habari kwa niaba ya ya ya moja kati ya makundi ya huo waziri mpya ulinzi wa alijiuzulu jumatatu kwenye wadhifa wake siku tatu tu baada ya kuteuliwa kufuatia maandamano ya wake wa wanajeshi ofisi arais kujiuzulu kwa waziri huyo kuna mzozo wa kwanza wa kisiasa unaomkabili rais mpya wa liberia joseph bwakay tangu kuapishwa kwake mwishoni mwa mwezi januari bwakai alipokea na kukubali barua ya kujiuzulu kutoka kwa waziri mpya wa ulinzi wa taifa prince c johnson ya ofisi ya rais ilisema katika taarifa rais alitangaza haraka mtu atakayechukua nafasi hiyo kwa muda akimteua jeneral geraldin janet george kwenye wadhifa huo muhimu katika barua yake ya kujiuzulu johnson alitaja vurugu za hivi karibuni za kisiasa na kiraia zilizosababishwa na maandamano ya wanawake wanaoaminika kuwa wake wa wanajeshi wake wa wanajeshi wa liberia waliweka vizuizi vya barabarani karibu na mji mkuu morovia na kuinginekwa nchini humo na kumlazimu bwakai kusitisha sherehe zilizokuwa zimepangwa za siku ya jeshi la taifa jana jumatatu mwandishi wa afp aliripoti wanawake hao wamekuwa wakiwasilisha malalamiko mengi kuanzia mishahara duni na pensheni a ukosefu wa akiba ya uzeeni uhaba wa umeme na ufisadi ndani ya jeshi unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika maeneo yanayokumbwa na utovu wa usalama mashariki mwa drc ikielezwa kwamba watu wasiopungua wawili wamefariki dunia na wengine wanane kujeruhiwa baada ya bomu kulipuka ndani ya kambi ya wakimbizi katika mji wa sake jimbo la kivu kaskazini mwandishi wetu osteo malivika amekuwa akifuatilia yalojiri na kuandaa ripoti ifuatayo ismael mkaaji wa muji wa sake unaopatikana kilometa zaidi ya ishiri magharibi mwa muji wa goma anasema kwa sasa watu wawili wameuawa na wengine kujeruhiwa kwa bomu iliyotokea kwenye milima inayodhibitiwa na waasi wa m2 ambao jambhuri ya kidemokrasia ya kongo inasema wanasaidiwa na taifa la rwanda na rwanda ikikanusha kila mara taarifa hizo bomu hiyo imeanguka katika kambi ya wakimbizi ya zaina bombe kutoka kwa waasi wa m23 ambao wanakuwa katika mlima wa kiuli ndipo walisukuma hiyo bombe katika kempi eh, ya wakimbizi bizi ambayo anapatikana ndani ya kempi ya zaina zaina inakuwa ni barabara kutoka sake kujielekeza uh, hupo kimoka ndipo hiyo ubembe ikaanguka hapo na ikasababisha vifo vya watu mbili na wengine nane kujeruliwa vikali wakazi wote wakilazimika kuhama muji wa sake kutokana na mapigano makali vana vauemaflameni masasi yakukaka kati ya m ishii na jeshi la serikali serikalimapambano yameonekana kuwa makali uh, wakaaji ambao walikuwasharejea tena ndani ya mwji wa sake na wengine ambao walikuwasharejea ndani ya macebi mbalimbali kwa sasa ni kusema kwamba mwji wa sake haina tena wakaaji kwani mapambano yanaendelea iakua karibuni kilometa mbili na mwji wayani wakati tunazungumza watu wametimuka ndiyo ni kweli kabisa watu wote ambao walikuwa shaingia ndani ya mwji wa saki wengine wasiojiweza wakibaki katika makazi yao kama mama huyu ambaye tunahifadhi jina lake akiwa mlemavu wa, wa miguu basi baba ndaogopa namna ga mishishindwa kuogopa ndatembea eh, niko kilema hasa mie ndafanya nini wanatushambulia njo a wanaisha fika hapa kimkaukujulu ukarara kufasi yot wanaisha kutuzunguruka sie bombe ziko zinaanguka hapa zinaua vatu aogopatu na na kutembeae nashindwa kutembea hasa niye vakubwa mweeza kutuhurumia sana mtusaidie mtue kama mweneza kutusaidia maale s virema venye yeah. tukoo mwngineatu yeah. nafasi ya kwenda mutuhurumie lwanda kubuya ni mmoja wa viongozi wa kata za mji wa sake presida tusaidie guverneri tusaidie wamalize hii vita zu sana na vita si wakaaji wa teritwari ya mansisi zaidi zaidi sana sana provinsi ya nor kivu tumeshateseka sana ambako kuna kikosi kikubwa kutoka jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo frdc sadek wakiwa ni wanajeshi kutoka tanzania afrika kusini na malawi monusko pamoja na wazalendo wakimbizi wengine wakiomba kambi za wakimbizi kulindwa na pande zote zinazotwangana hoser malivika kumekucha afrika goma ni matangazo ya kumekucha afrika popote ulipo uwe mjini goma kampala nairobi dar es salaam au kwingineko kokote hii ndiyo idhaa ya kuendelea kusikiliza kwa sasa nimpishe tena mwenzangu patrick ndwimana aendelee na, na habari za dunia rais wa marekani joe biden alikutana jumatatu na mfalme wa jordan abdullah kwenye white house ukiwa mkutano wa ana kwa ana na mshirika wa muda mrefu ambaye amekuwa akikosoa vikali mashambulizi ya israel na kutoa wito wa sitisho la mapigano akizungumza kwenye white house pamoja na rais biden mfalme abdullah alitoa wito wa sitisho la mapigano la mara moja kati ya israel na hamas tunahitaji sitisho la mapigano la kudumu sasa alisema akiongeza kuwa mashambulizi ya ardhini ya israel kwenye mji wa kusini mwa gaza wa rafa wenye msongamano wa watu yatasababisha kwa hakika janga jingine la kibinadamu mkutano huo umejiri huku biden akiendelea kuishinikizwa israel isifanya mashambulizi ya ardhini katika mji huo wa rafa bila mpango wa kulinda raia wa palestina ambao umejazana huko mfalme abdullah alitarajiwa kumwomba biden kuunga mkono sitisho la mapigano la mara moja utawala wa wain umekuwa ukijaribu kufanya mazungumzo ya kufikia sitisho la mapigano ili mateka wanaoshikiliwa na hamas tangu shambulizi la hao la oktoba waachiliwe huru hayo yakiripotiwa ufaransa jumatatu wanamgamboha laobwc huko gaza wakiwemo raia wake na wafanyakazi wa taasisi ya utamaduni ya ufaransa wizara ya mambo ya nje ilisema baada ya ombi la ufaransa watu4 waliondoka wa ukanda wa gaza jumatatu kupitia mpaka wa rafa na kuingia misri wizara hiyo ilisema katika taarifa zaidi ya watu 2 wamekuisha ondoka gaza kufuatia ombi rasmi la ufaransa taarifa hiyo imeongeza tangazo hilo linajiri siku chache baada ya mwalimu ambaye amekuwa akifanyakazi na taasisi ya ufaransa huko gaza kwa miaka isi kufariki dunia kutokana na ukosefu wa matibabu chanzo cha kidiplomasia kimeliambia shirika la habari la afp watu hao waliondoka gaza walikabidhiwa wafanyakazi wa ubalozi wa ufaransa nchini misri na wengi wao watasafirishwa kwenda ufaransa iwapo ndi umeamka msikilizaji au unaendesha gari umefika kazini ama uko hapo tu nyumbani ni matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na sasa kama ulivyosikia kwenye baadhi ya habari zetu ni kwamba huku israeli ikionekana kujiandaa kwa operesheni ya kijeshi ya ardhini ya mji wa kusini mwa ukanda wa gaza wa rafa waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu naye anaendelea kushinikizwa kufanya zaidi katika juhudi za kuepusha mzozo mkubwa zaidi wa kibinadam katika ukanda huo huku utawala wa rais biden ukipinga mpango wa operesheni hiyo bila mkakati madhubuti wa kile kitakachofuata baada ya hapo mwenzetu huba abdi amezungumza na edgar gidhua mchambuzi wa maswala ya diplomasia na kwanza akamuuliza tathmini yake juu ya mpango wa netanyahu wa kuanza operesheni za kijeshi za ardhini huko rafa lengo lao kubwa hata kama hawatajitokeza kusema vile lakini kupitia kupitia maoni yangu na mwelekeo wa vile hivi vita vimeenda no. taifa la israel limepata nafasi nzuri sana limepata nafasi nzuri sana ya kuwakuza na kuwatimua wapestina kutoka makao yao wangekuwa wamewachiwa kitambo wangekuwa wamewafurusha wamewaondoa hizo eneo zote kutoka israel wamewasukuma warudi waende kule lebanon waingie misri wapotelee siria waingie katika hizo nchi za uharabuni huko taifa la israel ilibaki likiwa la wayahudi peke yao walipoanzisha hivi vita walipatia taifa la israel nafasi nzuri sana ya kutekeleza mambo ambayo walikuwa wameiweka ndani yao na jambo la kwanza ni kuwaondoa wapalestina kutoka nchi yao kuwafurusha na kuwakuza kabisa kisababu kinachotumika wakati huu ni kuwa kikundi cha hamas kiko pale lakini hata hamas wakiisha vita havitaisha kati ya palestine na israel baada ya miaka mingine mitatu kutakuwa na kisababu kingine hivi vita havitaisha hadi israel iwaondoe wapalestinia kutoka taifa la israel iwasukume kule sinai egypt iwasukume lebanon iwasukume uharabuni watoke wawaachie ile taifa likiwa la wayahudi peke yao hiyo ndio lengo bila, ku, bila bila bila kupita njia kando kando hiyo ndio lengo kubwa ya taifa la israel lakini kwa mtazamo wako ikiwa ndio swali la mwisho bwana gidhua waona ipi aweza kuwa ndio suluhu ya kudumu kwa mataifa hayo mawili ambayo yamekuwa kwa mzozo kwa muda mrefu suluhu ambalo iliyoko ni, ni suluhu ambayo mataifa mengi katika dunia wanapingana nalo ni suluhu la kuwe na mataifa mawili kando na ni kitu kilikuwa kimeibuniwa hapo watu walikuwa wameketi chini na wamekuja wame na hilo jambo na ni wazo nzuri taifa la israel libaki pale na taifa la palestine wapatiwe wa, wa, wa, wapatiwe gi yao na pia wawe taifa na wajunge na jumuiya ya mataifa mengine duniani kote lakini israel amerika na mataifa mengi katika uh, uropa hawatakubaliana na hayo wanapinga vikali kwa hivyo suluhisho ni kuwa mataifa hawa watu wanajuana hawa watu ni mandugu tukiingia katika bibilia ama Uh, ukristo ama wa katika waislamu tunasoma hawa ni watoto wa uh, baba mmoja ibrahim kwa hivyo wanajuana na wameweza kuishi pamoja miaka mingi hii ni shida wanaweza tatua wakikubali tu israel wakikubali tu hawa ni ndugu zetu wacha wakuwe na nchi yao tofauti na amerika iunge mkono mswada huo kutako huu uh, mzozo utaisha vita havitaisha kabisa lakini tutaanza kuona mwangaza hapo mbele kwa, kwa maana sasa itakuwa kila taifa inalinda mipaka yake na kuna sheria za za kidunia za international law ambazo zitalinda kila mtu kini hiyo ndio suluhu kuwe na taifa mbili pale lakini hilo ni suluhu ambalo kila wakati likifika pale merika wanapinga israel wanapinga na mataifa mengine yanapinga kwa hivyo kunakua na mzozo mkubwa edgar gidhua ni mchambuzi wa masala ya diplomasia akizungumza na sauti amerika kwa njia ya simu kutoka nairobi kenya <coughs> Fois où nos regards s'étaient croisés, même que ton œil disait merde à l'autre, surtout à moi. Mais pourquoi moi? Alors que les autres te trouvaient bien trop laide, Peut-être que moi, je suis trop bête, mais je sais t'écouter. Et voilà. nam ni wimbo wa stromae huyu bmg ni mwimbaji wa huko beljiji alitamba kwelikweli miaka iliyopita e wimbo huu anasema ae eoave ave cesarea maanaake anamkumbuka amba vile kumwenzi ule mwimbaji wa kule cap verde mm-hmm. unamkumbuka mwimbaji alikuwa anaitwa eh, esarea eh, evora huyu alikuwa anaimba bila kuvaa viatu Ala, inosikia, lu, lu, ni kifaransa e, alikuwa na mwenzi safi, safi. basi moja kwa moja turejelee habari ya kusikitisha ya kifo cha huyu mwanariadha wa kule kenya e, huku risala za rambirami zikiendelea kumiminika baada ya mwanariadha raia wa kenya anayeshikilia rekodi ya dunia ya mbio za marathon lin kiptum kufariki dunia katika ajali ya barabarani magharibi mwa kenya jumapili usiku baba ake amesema angependa uchunguzi ufanyike kubaini kilichosababisha ajali hiyo mwandishi wa voa mariama dialo ameandika ripoti hii kutoka nairobi ambayo umeisoma wbm mrei familia ya kevin kiptum imetoa wito kwa mamlaka ya kufanya uchunguzi wa kile kilichopelekea kifo cha mwanao babake mwanariadha huyo samson cheryo akibubujikwa na machozi alipozungumza na waandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha citizen siku ya jumaatatu nasikia uchungu uchungu na mtoto yangu si yangu ni ya kenya na tunia sina skana, mimi sina mtoto ngine kama sababu hiyo watu m <tis> yeah. waone wa wa rais wa kenya william ruto amemtaja kiptum kama nyota kupitia ujumbe uliochapishwa kwenye mitandao ya kijamii ruto alibainisha kwamba akiwa na umri wa miaka 2sha mnne pekee kiptum tayari alikuwa ameibuka bingwa katika mashindano kadhaa makubwa nguvu zake za kiakili na nidhamu hazilinganishwi kiptum alikuwa mustakabali wetu ujumbe wa ruto ulisema hisia hizo ni sawa na za watu wengi nchini kenya akiwemo jackson tuwei rais wa shirikisho la michezo la athletics kenya ambaye alizungumza na sauti amerika jumaatatu so Family... alikuwa mtu mnyenyekevu sana alikuwa na familia changa ya mke na watoto wawili alikuwa tu ameanza kazi yake na tulikuwa na matumaini kwamba angeenda mbali sana katika taaluma yake ndipozungumza naye mara ya mwisho aliniambia kwamba alikuwa anatazamia kuvunja rekodi ya marathon kwa kukimbia kwa chini ya saa mbilikiptum alikuwa mwanamume wa kwanza kumaliza mbio za marathon kwa chini ya saa mbili dakika moja alipoweka rekodi ya dunia ya saa 2 na sekunde 35 mjini chicago oktoba mwaka jana akimshinda aliyeshikilia rekodi hiyo awali eliud kipchoge pia raia wa kenya ajali hiyo ya gari jumaapili ilitokea kwenye barabara kati ya mji wa eldoret na captagat magharibi mwa kenya kwa mujibu wa tuei ripoti so um, um, tuliyopokea hadi sasa kutoka kwa polisi ni kwamba celvin kipto alikuwa akisafiri kwa gari lake lakini alishindwa kulidhibiti mwendo wa saa tano usiku na kuondoka barabarani na kuingia kwenye mtaro na kugonga mti mkubwa sana mahali hapo kwa bahati mbaya kelvin na kocha wake walifariki papo hapo na msichana aliyekuwa kwenye gari hilo alipata majeraha mabaya na kupelekwa hospitalini aliyekuwa waziri mkuu wa kenya na kiongozi wa upinzani raila odinga alimtaja kiptum kama mtu wa kuigwa na kusema kwamba taifa hilo limehuzunishwa na kumpoteza shujaa wa kweli katika kikao na waandishi wa habari jumaatatu waziri wa maswala ya vijana uchumi bunifu na michezo wa kenya ababu na mwamba alielezea siku hiyo kama ya agiza kinene kwa jumuiya ya riadha nchini kenya na duniani kote aliyoambia waandishi wa habari kwamba kenya imempoteza mtu wa thamani kubwa na maalum na kwamba kifo hicho kimesababisha dhiki na maumivu makubwa kwa taifa nzima naam unasikia patrick ndivyo mambo yalivyokuwa huko nchini kenya kuhusu huyo mwanariadha na kama tulikuwa tunazungumza ni aani kitu ambacho ni cha kustajabisha na pia kuhuzunisha sana kuwaona habari yeah, ya kusikitisha sababu alikuwa bado ni mdogo ana umri mdogo balo alikuwa na safari ndefu ya kuendelea kufanya vizuri katika, uh, katika uh, michezo ya riadha hasa kwenye ngazi ya kimataifa mm, lakini maswali yataendelea kuulizwa lakini kwa sasa tuachane na maswali tuwasomee muktasari wa habari afrika kusini itatumwa wanajeshi 29 kama sehemu ya mchango wake kwa kikosi cha jumuia ya maendeleo kusini mwa africa sadec kinachotarajiwa kukabiliana na makundi yenye silaha mashariki mwa drc ofisi ya rais rina mafosa ilisema katika taarifa yake na israeli jumatatu iliwaokoa mateka wawili waliokuwa wanashikiliwa na, na wanamgambo wa hamas huko rafa lakini mashambulizi ya anga yaliua wapalestina 67 katika mji huo wa kusini mwa gaza ambako watu milioni moja waliohama makazi yao wanaishi kama wakimbizi tangu miezi minne ya mashambulizi ya mabomo na mashirika ya kiraia ya senegal na upinzani waliendelea na shinikizo lao kwa rais makisali juma tatu mm-hmm. mkesho wa maandamano yaliyopangwa ili kupinga kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais wa mwezi huu na hadi hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo kutoka hapa washington ninayekuaga kwa niaba ya wenzangu wote naitwa bmj mridhi ateo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani operesheni za kulinda amani za umoja wa mataifa barani afrika zinakabiliwa na changamoto ambazo hazijawahi kushughudiwa ikiwa ni pamoja na kudorora kwa ushirikiano wa nchi mwenyeji na ridhaa pamoja na uwepo wa watendaji kama vile kundi la vagna katika maeneo yenye migogoro alisema michel saison naibu wa waziri wa mambo ya nje anayohusika na maswala ya kimataifa katika ushahidi kwenye bunge la marekani hivi karibuni kwa hivyo ni wazi kwamba tunahitaji kupanua zana zetu za kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na migogoro ya usalama katika bara la afrika wakati huo huo tukifanya kazi ya kuboresha ulinzi wa amani wa umoja wa mataifa alisema Sison. baraza la usalama la umoja wa mataifa hivi karibuni lilipitisha azimio nambari 2719 ambalo linatoa mkakati wa ufadhili kwa kiasi operesheni za amani zinazoongozwa na afrika kwa michango inayotathiminiwa na umoja wa mataifa alieleza naibu waziri sson tulishiriki kikamilifu katika mazungumzo ya azimio hilo tulisisitiza kwamba operesheni za amani za siku zijazo za umoja wa afrika zikiungwa mkono na michango inayotathminiwa na umoja wa mataifa zinatii sera ya umoja wa mataifa na kuchunguza haki za binadamu na ina mamlaka ya kulinda raia kuidhinisha na vilevile kuwajibisha baraza la usalama la umoja wa mataifa migogoro tata barani afrika ina hitaji zana mpya pamoja na operesheni za kawaida kwa hivyo tunahitaji zana zinazoruhusu jumuiya ya kimataifa kujibu kwa haraka vitisho dhidi ya raia ili kuzuia ukatili mkubwa kukabiliana na makundi yenye itikaji kali au ya kigaidi na kuleta utulivu wa hali ya usalama ili kutoa nafasi kwa suluhisho la kisiasa operesheni za usaidizi wa amani za umoja wa afrika pia zinaweza kutumika kama njia ya kukabiliana na watendaji wanaotaka kutumia pengo la kiusalama suala lenye umuhimu mkubwa kwa usalama wa taifa letu la marekani kama mchangiaji mkubwa wa kifedha katika operesheni za kulinda amani za umoja wa mataifa marekani inaendelea kujitolea kutetea maslahi yake barani ya afrika na kufanyakazi na washirika wake wa kimataifa ili kukabiliana na changamoto za kimataifa na migogoro ukosefu wa usalama na ukiukaji wa haki za binadamu kwa kuboresha operesheni za kulinda amani hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani