hii ni kumekucha afrika kutoka idha ya kiswahili ya sauti a amerika hapa washington dc na kukaribisha mskilizaji leo kwa matangazo yetu ya alhamisi februari 15 m 224 mimi naitwa bmj muridhi na mimi jina langu ni patrick nduimana tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwo makuu ikiwa ni pamoja na 178 mombasa kenya cnt 19 fm zanzibar baraka fm na redio kaya fm mjini mombasa mlimani radio redio dar es salaam na abm 912 fm dodoma tanzania bila kusahau raga fm kote drc vile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa scom karibu sana kati ya yale utakaasikia katika matangazo yetu hii leo wanawake kutoka maeneo ambayo yameshughulia msururu wa mashambulizi katika siku za karibuni nchini drc kwa mara nyingine wataka hatua zenye tija kuchukuliwa ili kupata suluhu la kudumu la mizozo iliyopo kuna sutumu nchi za marekani sababu monisco iko huko wako huko miaka makumi mbili hasa vita inaanja inakwisha wako huko inaanja tena inaendelea wako huko huko unaona kama inaonekana wanajadiliana na hao waasi katika taarifa nyingine msururu wa ufyatuaji wa risasi wasababisha kifo cha mtu mmoja na wengine 21 kujeruhiwa katika mji wa kansas jimbo la misuri hapa marekani ni kati tu ya yale ambayo utayasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 15ui ta, takriban dakika 30 za matangazo haya lakini kabla ya kusikia mengi kutoka kwa wandishi tupate habari za dunia zikisomwa hapa na patrick nduimana waziri wa fedha wa marekani janet yelen jumatano alisema ni muhimu sana kwa marekani kutimiza ahadi zake za kuiunga mkono ukraine na kwamba kutofanya hivyo kutampa nguvu rais wa rusia vladimir putin na wengine kushambulia nchi nyingine za kidemokrasia bila sababu yelen akizungumza na, na waandishi wa habari wakati wa ziara yake katika mji wa detroit kunadi mafanikio ya kiuchumi ya utawala wa biden alikosoa matamshi ya rais wa zamani donald trump mwishoni mwa juma ambapo alidokeza kuwa marekani haitaendelea kusaidia washirika wake wa, wa nato ikiwa watashambuliwa ninayachukulia matamshi hayo kuwa ya kipuuzi sana yelen alisema akiongeza kuwa alizungumza na maafisa wa kigeni katika siku za hivi karibuni na walielewa kwamba rais joe biden na kundi la wabunge wa republica na wademokrat wanaunga mkono nato na ukraine vkangethe mshukiwo wa mauaji ya mwanamke mmoja hapa marekani jumaatano alifikishwa mahakamani mjini nairobi na jaji akaamuru aziwiliwe kwenye gereza moja mjini humo baada ya kukamatwa akiwa kwenye nyumba ya ndugu yake kangethe alikuwa ametoroka akiwa chini ya ulinzi wa polisi nchini kitendo ambacho kiligonga vichwa vya habari kufuatia kukamatwa kwake akishukiwa kumuua mpenzi wake na kuuacha mwili wake kwenye gari ililoegeshwa kwenye uwanja wa ndege wa boston logan jimbo ala massa Lamasush- kangethe alikamatwa na kuwekwa chini ya ulinzi mwezi januari akisubiri kurudishwa marekani kutokana na kifo cha magaret mbitu lakini alitoroka kutoka kwa kituo cha polisi wiki iliyopita katika mazingira tatanishi polisi walisema kangethe alikuwa amejificha katika nyumba ya ndugu yake katika kitongoji kimoja cha nairobi ambako polisi walimkuta jumanne jioni baada ya msako wa siku kadhaa jaji alisema kangethe ataendelea kuzuiliwa hadi pale ombi la mwendesha mashtaka wa serikali la kutaka kumrejesha nchini marekani na, na uamuzi kutolewa wizara ya ya ya mambo israeli jumatano ilisema ombi la hivi karibuni la afrika kusini kwa mahakama ya kimataifa ya haki la lakuzia mashambulizi ya ardhini ya israeli huko kusini mwa gaza nalisaidia kundi la wanamgambo wa hamas na ni jaribio la kuiziwia israel kujilinda kutokana na vitendo vya kundi hilo m mridhi anatuarifu zaidi afrika kusini jumanne iliitaka mahakama ya kimataifa ya haki icj kuzingatia iwapo mpango wa israeli wa kuendeleza mashambulizi yake huko gaza hadi katika mji wa rafa unahitaji hatua za ziada za dharura kulinda haki za wapalestina israeli imesema inapanga kupanua mashambulizi yake ya ardhini hadi rafa ambako zaidi ya wa wapalestina milioni moja wametafuta hifadhi kutokana na mashambulizi ambayo yameharibu sehemu kubwa ya ukanda wa gaza tangu wanamgambo wa hamas waliposhambulia israeli kwa mara ya kwanza hapo oktoba 7 mwaka jana afrika kusini inaendelea kuwakilisha maslahi ya kundi la kighaili la hamasi na inajaribu kuinyima israeli haki ya kimsingi ya kujilinda yenyewe na raia wake alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa israeli aliyo hayat icj mwezi uliopita iliamuru israeli kuchukua hatua zote ndani ya uwezo wake kuzuia wanajeshi wake kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya wapalestina huko gaza katika kesi iliyowasilishwa na afrika kusini israeli imejitolea kuzingatia sheria za kimataifa ikiwa ni pamoja na kuwezesha upelekaji wa misaada ya kibinadamu haya talisema kupitia mtandao wa x unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti yameria washington dc msururu wa ufyatuaji wa risasi uliua mtu mmoja na kujeruhi wengine 21 jumata nje ya kituo kikuu cha raly katika mji wa kansas jimbo la mizuri hapa marekani ambapo mabingwa wa mwaka huu wa mashindano ya mpira wa miguu marekani nfl chiefs walikuwa wakisherekea ushindi wao wa superball na kufanya umati wa mashabiki kukimbilia maeneo salama mkuu wa polisi stacy graves aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba washukiwa wawili wako chini ya ulinzi awali polisi walisema washukiwa hao walikuwa na silaha alisema mtu mmoja aliuawa na wengine kati ya k na 1w5 walijeruhiwa na risasi wachezaji wote wa chiefs makocha na wasaidizi ambao walishiriki hafla hiyo ya kusherekea ushindi wako salama meya wa cansas quinton lucas aliwaambia waandishi wa habari taarifa za baadae zimeeleza kwamba watu watatu wamekamatwa wa kufuatia shambulizi hilo waasi wa kabila la tuareg wanaotaka kujitenga huko kaskazini mwa mali jumatano walilishutumu jeshi na kundi la mamluki wa rusia la wagna kwa kuwa raia saba wa chad na niger katika shambulio la ndege isiyokuwa narubani kwenye mpaka na algeria jeshi la mali halikujibu ombi la afp kutoa maelezo kuhusu madai ya wasi hao ambayo waliyatangaza katika taarifa ya muungano wa makundi ya waasi csp unaotawaliwa na makundi ya waasi wa kabila la usiku wa 5, wa kuamkia jumatano muungano jeshi la mali na wagn ulitekeleza mashambulizi ya ndege zisizo narubani kwenye kituo cha kuuza mafuta huko talhandak tal kijiji cha makutano ya barabara katika eneo kubwa la jangwa la kaskazini mwa mali karibu na mpaka wa pamoja na algeria na niger muungano wa csp ulisema katika taarifa mapigano kati ya wasi hao wanaotaka kujitenga na wanajeshi wa serikali ya mali yalizuka mwezi agosti baada ya miaka minne ya hali ya utulivu huku pande zote zikijaribu kuziba pengo liloachwa na kuondoka kwa wanajeshi wa kikosi cha umoja w mataifa minusma walioamrishwa um, wali wa kuondoka na utawala wa kijeshi wa mali <mulia> barabara kabisa iwapo ndo kwanza unajiunga nasi msikilizaji ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika tuangalie habari za waandishi wetu kufuatia kauli za mara kwa mara na ziara mbalimbali za hivi karibuni za katibu mwenezi wa chama kinachotawala nchini tanzania ccm paul makonda katika miji mbalimbali ambazo zimeibua gumzo nchini humo mwenzangu abdu shakur abud amezungumza na mtaalamu wa sheria ferdinand makore kutoka kundi la mawakili wa case of the law atonis na kwanza akamuuliza kama amri yanazotoa makonda zinafuatana na sheria za nchi hiyo sala so, hilo limekaa zaidi kisiasa kwa sababu utaangalia kwamba chama cha sisiemu sevndo kipo madarakani na ndio tunaongoza uh, serikali kwa sasa na kupitia katibu wake katibu mwenyezi wa uh, chama hicho cha sisiemu bwana uh, paulo makonda amekuwa akifanya ziara zake hapa nchini kuwa kuwawazimisha na kuwataka wakati mwingine kwa matamko mbalimbali viongozi wa serikali kutimiza majukumu yao ya kiserikali ambayo wamepewa kwa mujibu wa sheria sasa kwa nini unafikiri hmm. mamlaka hiyo amepata wapi kwa hivyo nani anamruhusu kwa sababu gani serikali inamruhusu atoe amri kwa viongozi wa serikali na katiba hairuhusu hata kama unasema ni kisiasa ninachelea kusema kwa sababu kiutaratibu ni kwamba sidhani kama kuna sheria ambayo inampa hayo mamlaka eh, nadhani ni mfumo sasa wa kisiasa kwenye nchi hii ya tanzania ndio huo ambao umeregarega eh, hadi kurhusu sasa viongozi wa kisiasa eh, kuwa na matamko makubwa sana kwa kwa viongozi wa kiserikali kwa hio nafikiri kama itatokea watu wamegadhabika na kitendo hicho wanaweza kwenda mahakamani kupinga eh, baadhi ya matamko au baadhi ya vitu ambavyo eh, kiongozi huyo amekuwa akitoa kwa viongozi wa serikali kwa hivyo ukizungumza katika muktadha huo kwamba ni ya kisiasa uh, na vile vile kisheria umesema hairuhusu au hakuna sheria inayoruhusu mwanachama kuongoza mtu wa serikali kwa nini kwa upande wa pili viongozi wa serikali wanakubali kuisikia mwito wao au unaona kama kama kuna vitisho kwa nini kitu kama hicho kisheria unafkiri inaweza kufanyika vipi na kwa nini andaotokea ya, ya, ni sawa kabisa ksma e, ni kwamba kinapoonekana kwa ni ule ni ule mfumo kwamba ambao umezoeleka kwenye nchi hii e, kwamba serik, e, serikali inaongozwa na chama cha siasa ambacho kipo, e, kipo madarakani hiyo kwa, kwa kuwa chama ambacho kipo madarakani sasa hivi sasahivi nim na na viongozi wengi ukiangalia kwa mujibu wa shira zetu pamoja na katiba viongozi wengi wana, wakiserikali wanateuliwa na na na raisi ambayo katika kosi yake nyingine ni mwenyekiti wa chama cha ta, uh, mapinduzi ambacho diocoka naam asante na nyinyi kama wana sheria mnaona hii inaleta manake unajua mm-hmm. tunasema president ni jambo ambalo halijawai kutokea unafikiri inaleta mfano gani inaleta mwelekeo gani au inahatishia nini demokrasia na sheria huko kisheria chama yeah, yeah. cha ta, ta, mawakili tanganyika kwa hivi karibuni sijasikia kama kimetoa tamko yoyote dhidi ya hayo matamko kwa sababu chama cha sheria tanganyika kina jukumu moja kubwa kwamba ni lazima kiangalie na kishauri maswala ya kisheria ambayo ambayomasuala ambayo yanaathiri sheria katika katika nchi e, kuna baadhi ya hatua zinachukuliwa ikiwa ni pamoja na kufungua mashauri e, ama kesi mahakamani e, kupinga baadhi ya matamko ambayo yameathiri sana jamii ama yameahiri chama husika cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha wanasheria tanganyika ama matamko mengine ambayo -yameingilia uhuru wa mahakama nafahamu kuna baadhi ya e, wanasheria wanaandaa wana na kuchukua hatua za kisheria lakini sijasikia e, chama cha mawakili kama kimetoa tamko yeyote paka sasa hivi ni wakili fdnand macore wa kundi la case of the law etheaei akizungumza na sauti america kutoka dar es salaam tanzania <muchas> unasafiri na kumekucha afrika matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti ya amerika harrison kundadi mwenzangu patrick nduimana anaendelea na habari za dunia raisi wa rasia vladimir putin jumatano alisema namshukuru mtangazaji wa chombo cha habari cha marekani chenye msimamo mkali wa kulia taka carlson kwa kufanya mahojiano naye wiki iliyopita na kuchukua jukumu la mpatanishi kama raia wa nchi za magharibi mtangazaji wa zamani nyota wa kituo cha televisheni cha fox news carlson alichapisha mahojiano yake ya, ya saa b na putin mjini mosku alhamisi iliyopita siku chache kabla ya kumbukumbu ya miaka miwili ya uvamizi wa rusia dhidi ya ukraine katika mahojiano hayo putin alisema nchi za magharibi zinapaswa kuelewa kwamba haitawezekana rusia kushindwa katika vita vya ukraine kwa kuwa hatuwezi kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na nchi za magharibi leo inabidi nimshukuru mshukuru Carlson kwa kuweza kufanya hivyo kama mpatanishi putin aliwaambia waandishi wa habari katika nukuu zilizosambazwa na kremlin pamoja na hivyo putin alisema hakuridhishwa kikamilifu na mahojiano hayo yakiwa mahojiano yake ya kwanza na mwandishi wa habari kutoka nchi za magharibi tangu rusia ilipoivamia ukraine mahojiano hayo yalitazamwa mara milioni 2 kwenye mtandao wa x uliojulikana awali kama twitter wa wa ulinzi indonesia ulinziwaa prabosubianto jumatano alitangaza ushindi katika uchaguzi wa rais baada ya matokeo yasiyo rasmi kuonyesha akiongoza dhidi ya wapinzani wake kamanda huyo wa zamani wa kikosi maalum cha jeshi aboalipata asilimia58 ya kura kulinganan hesabu za haraka zisizo rasmi zilizofanywa na taasisi nne huru za uchunguzi wa maoni ikiwa ni zaidi ya, mara, ya maradufu ya kura za mpinzani wake wa karibu gavana wa zamani wa mji wa jakarta anies baswdan matokeo ya awali ya tume ya uchaguzi ya asilimia 18 ya kura zilizohesabiwa yalionyesha pia prabo akiongoza dhidi ya wapinzani wake na kumpa nafasi nzuri mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 720 kuweza kupata ushindi katika duru ya kwanza ushindi huu utakuwa ushindi wa waindonesia wote prabo alisema katika hotuba yake katika uwanja wa michezo iliyochochea kelele na nderemo kutoka kwa wafuasi wakesalam iwapo ndo kwanza unajiunga nasi msikilizaji matangazo ni ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ambayo pia yanakujia kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na kati na vile vile e kupitia mtandao wetu kote duniani ww voa swahilicom tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tunaelezwa kwamba kutoka mji mkuu kinshasa mamia ya wanawake waliandamana hadi kwa ofisi ya rais felix chisekedi hapo jana kuomba hatua za haraka za kurejesha amani mashariki mwa nchi hiyo na kuwapatia fursa wa kazi kurudi kwenye vijiji vyao kufuatia wimbi la mashambulizi na vurugu ambalo limeshughuliwa katika siku za karibuni auste malivika anayo ripoti kamili kavuo karoke despine ni akina mama kutoka kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambaye ameshiriki maandamano makubwa ya wanawake iliyosimamiwa na waziri wa ajenda wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hadi kunako ofisi ya rais felix chisekedi umeandamana kinchasa kushindikana na wito wa mama ministre wa waja famia yafa ajili ya vita kali ambayo inaendelea kwa provensi yetu ya yanord kivu hata Nai-turi akina mama mashariki mwa kongo wakishutumu mataifa ya magharibi hasa marekani na ulaya kukaa kimya watu wakiendelea kuwawa nchini jambhuri ya kidemokrasia ya kongo na ardhi yao kuvahamiwatunasutumu nchi za marekani sababu mnisco iko huko wako huko miaka makumi mbili hasa vita inaanja inakwisha wako huko inaanja tena inaendelea wako huko huko tunaona kama inaonekana wanajadiliana na hao waasi nimezungumza naye plasidi nzilamba mmoja wa viongozi wa mashirika ya kirahia nchini kongo tunadhani kuwa maandamano hayo yana, yana lengo kubwa ni kujughulisha umoja wa kimataifa kuwa umeonyesha uzembe na uchimbi mbele ya hali ya ukosefu wa usalama ambayo inakumba ina, ina, ina mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo na hali hiyo inatokana na na, na kusapoti uasi wa m ikisaidiwa na rwanda ambao unaendesha sasa ma, na milioni ya watu kuwa maisha ya uhami na kuenderesha umaskini na ukosefu wa usalama katika maeneo haya yote wakazi wakikimbia makazi yao na kuwa wakimbizi katika taifa lao kama sabato anayekuwa na watoto watano alikimbia mji wa kichanga na kwa sasa akiwa katika kambi ya kamuronza wilayani masisi katika muji wa sake na watoto wake saba wakati wa mvua na mapigano kati ya m23 na jeshi la serikali e, maisha ni ya mbaya sana tiko na jaa vita ni nyingi sana tutakimbilia goma osaistkimbiama hansaa msapig nafunga roho na vatoto o tunakosa chakula vita chakuapatiaaaa ita tumikiana vita kama haiko wanatupatia tumamboka sasa hatutokake hapa njaa yenye iko hapa ni hatari sasa mama kwa nini hautaki ukukimbilia goma niona maisha ya goma ni ya mubaya sina samfra nikasema se siwezi kimbia sina samfra ya kulemelea watoto hoser malivika kume afrika goma Tomé. ya nyimbo zake maarufu sana huyu msanii kutoka drc falihi pupa eloko oyo moja ya nyimbo ambazo hata kwenye youtube uh, pate umekuwa nikiangalia uh, ingawa ni wimbo wa kitambo kidogo miaka saba iliyopita tayari umebonyezwa ama umeonwa na watu milioni 98 na takriban milioni 1 kwa eh, sababu falii pupa ni mwimbaji ambaye anapendwa sana sio uh, tu afrika mashariki lakini hata kwingineko ambako kuna uh, waafrika wengi hasa wale waishio Ugaibu, Ugaibu, Uga, Uga, ugaibuni <laughs> <laughs> basi tukitoka huko drc tuelekee kenya ambapo shirika moja la serikali ya kenya inasaidia wanafunzi kutoka familia za kipato cha chini kupata mafunzo katika maabara ambazo zinatumia nishati ya jua ambazo ni nafuu kuliko kutumia majengo ya kudumu mwandishi wa vyoe kutoka nairobi victoria amunga ameanda ripoti hii ambayo unaisoma wewe bmg mridhi po gidhaiga ni mwalimu katika chuo kitwa cha utawala nchini kenya kwa muda mrefu wa kazi yake kama mwalimu wa sayansi alifunza kinadharia tu gidhaiga anasema kuanzisha maabara hakungewezekana katika shule yalikofundisha to... vitu vingi vilivyokuwepo vilipatikana tu kwenye vitabu kama michoro na picha na mwalimu hawezi hata kuonyesha kuwa hiki ndicho kinaelezwa ndani ya kitabu lakini kuanzishwa kwa maabara hii inayoweza kuhamishwa kulichochea masomo ya sayansi na miradi ya utafiti ya wanafunzi maabara zimejengwa kutokana na nyenzo au vifaa vya asili kama mbao na zimefungwa magurudumu ili kurahisisha uhamishaji na zinatumia nishati ya jua hali ambayo inasaidia katika shule zisizo na umeme wa kutosha au zisizo na umeme kabisa shule zinaweza kununua maabara hii kwa takribani dola za marekani 1 watengenezaji wa maabara hizo kitengo cha uzalishaji wa vifaa vya shule nchini kenya sepu wanasema hiyo ni tofauti kubwa ikilinganishwa na takribani dola 20 ambazo zinahitajika kujenga maabara ya kudumu wanafunzi kama john mokaya mara nyingine hawangekuwa na nafasi ya kutumia maabara mokaya anasema ninaelewa mambo mengi ambayo katika darasa la saba tulikuwa tukiyaona tu kwa kitabu lakini sasa tunaona kwa uhalisi jinsi kila kitu kinavyofanya kazi na kutokana na hilo sisi tunaweza kuwa watu muhimu katika siku zijazo joe mabonga ni mkurugenzi mtendaji wa sepu na anasema mchakato wenyewe pia unajali walimu wenyeji tofauti na ilivyo kwa uagizaji kutoka nje to... mabonga anasema maabara inatilia maanani mafunzo ya ualimu nchini kenya tofauti na kama tungepata ubunifu kutoka nje ambapo ingetubidi kufanyia ukarabati ili kutoshea kwa mazingira ya ndani hili ni suluhisho la asili na kwa hivyo litachochea ubunifu zaidi na sisi tayari tunafikiria kuhusu njia za kuliboresha zaidi ya maabara m5 zinazohamishika zimesambazwa kwa shule za vijijini na mijini na shule zinaweza kulipa kwa awamu gharama ya elimu inatajwa kama kikwazo kikubwa cha kifedha nchini kenya na nchi zingine nyingi barani ya afrika kusini mwa jangwa la sahara kulingana na benki ya dunia lakini kwa ubunifu kama huo viongozi wanaamini kwamba wasiwasi kama huo unaweza kupungua sasa nakusomea kusomea muktasari wa habari za dunia waziri wa fedha wa marekani janet yellen jumatano alisema ni muhimu sana kwa marekani kutimiza hadi zake za kuiunga mkono ukraine na kwamba kutofanya hivyo kutampa nguvu rais wa rusia vladimir putin na wengine kushambulia nchi nyingine za kidemokrasia bila sababu kevin kangethe mshukio wa mauaji mwanamke mmoja hapa marekani jumatano alifikishwa mahakamani mjini nairobi na jaji akaamuru aziiliwe kwenye gereza moja mjini humo baada ya kukamatwa akiwa kwenye nyumba ya ndugu yake nawizara ya mambo ya nje ya israeli jumatano ilisema ombi la hivi karibuni la afrika kusini kwa mahakama ya kimataifa ya haki la kuziwia mashambulizi ya ardhini ya israel huko kusini mwa gaza linalisaidia kundi la wanamgambo wa hamas na ni jaribio la kuziwia la kuhu, la kuhu, israel kujilinda kutokana na na na vitendo vya kundi hilo wa risasi ulimuua mtu mmoja kujeruhi wengine ya kituo cha reli katika mji wa kansas jimbo la mizuri hapa marekani ambapo mabingwa wa mwaka huu wa mashindano ya mpira wa miguu marekani nfl chiefs walikuwa wakisherekea ushindi wao wa, wa supebl na kufanya umati wa, wa mashabiki kukimbilia maeneo salama na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekuucha afrika kutoka hapa jijikuu la marekani washington dc kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya upande wa pili kama mwelekezi tulikuwa naye dadi balawe hapa studio nimeshirikiana patrick nduimana ambaye amekusomea habari za dunia mimi naitwa bmj muridhi msimamizi mkuu wa matangazo hadija riami kwa pamoja tunawatakiani siku njema kutoka washington ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya marekani marekani kwa miongo mingi imekuwa ikiunga mkono juhudi za amani barani afrika kupitia ushirikiano wa kidiplomasia wa kimataifa pamoja na kusaidia ufikiaji wa kibinadam na ulinzi kwa watu waliopo hatarini kupitia ulinzi wa amani amesema jonathan pratt naibu waziri msaidizi wa wizara ya mambo ya nje wa marekani kwenye maswala ya afrika wakati akitoa ya hotuba yake mbele ya baraza la wwakilishi la marekani hivi karibuni marekani imechangia fedha nyingi kwenye umoja wa mataifa ambao umejihusisha na juhudi nyingi za kulinda amani barani afrika ili kutoa msaada wakati wa hali ngumu alielezea naibu waziri wazirip juhudi hizo zimesaidia katika kulinda maisha ya raia dhidi ya makundi yenye silaha au yanaozozana licha ya mapungufu ya visa vya utovu wa nidhamu kutoka kwa baadhi ya walinda amani leo hii tunaona azma ya viongozi wa kiafrika pamoja na umoja wa afrika kuwa kwenye mstari wa mbele kwenye juhudi za kulinda amani amesema naibu waziri pratt azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa nambari 279 linatuika jukumu la kulinda amani kwa washirika wa afrika wakifadhiliwa na umoja wa mataifa suala muhimu la umoja wa mataifa au pamoja na mashirika ya kieneo ni kwamba wanatumia mikakati iliyowekwa ya kuhakikisha heshima kwa, kwa haki za binadam kulinda raia pamoja na ufikiaji wa binadam amesema naibu waziri wazi hiu pamoja na mashirika ya kieneo wamethibitisha uwezo wa kujipanga kwa haraka na hasa pale wanapofadhiliwa ipasavyo kifedha pamoja na kupewa msaada wa kutosha wa kiufundi kadri muda unavyokwenda tunashuhudia mwenendo wa kutumia mashirika ya kieneo kutokana na uwezo wao wa kujibu kwa haraka wakati wakizingatia maslahi ya kitaifa yakati anapokabiliana na mizozo ya kieneo ni muhimu kwa mashirika kuheshimu majukumu yao pamoja na sheria za kimataifa amesisitiza naibu waziri prat tumeweka mikakati pamoja na uwajibikaji kuhakikisha kuwa wakala wa kibinafsi wanafuata sera zilizopo pamoja na viwango vya kisheria vilivyoko ameongeza prat kinyuma na hilo sivyo ambavyo kundi la wagna la russia linavyofanya kwenye mataifa lililopo tumeshuhudia ongezeko la mashambulizi ya kigaidi pamoja na kiraia yakiandamana na kushuka kwa ufiakiaji wa kibinadam pamoja na ongezeko la ripoti za ukiukaji mkubwa wa haki za binadam marekani itaendelea kuzingatia demokrasia amani na usalama kama nguzo muhimu kwenye ushirikiano wake na mataifa ya kiafrika hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani <tune>