ckutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika ni kumekucha afrika tukiwa hapa washington dc na kukaribisha kwa matangazo yetu leo ni jumaa tat februari 25 224 mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni patrick nduimana tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo radio racobo na ghana rtl radio beni na radio baraka zote hizo zikiwa drc mwananchi radio nakuru na sare radio lidoret kenya nuru fm iringa tanzania bila kusahau ubc radio huko uganda kati ya nyingine tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa com karibu sana katika e matangazo yetu hii leo wachambuzi na watatuzi wa migogoro waomba mikakati ya kidiplomasia itumike katika kutatua mzozo wa kiusalama ususan kati ya yadrc na rwanda iyote inaweza kuzungumziwa na rwanda ili rwanda isiwe ikitengeneza vikundi ambavyo vinaochukua silaha vinakuja kongo siku baada ya siku hiyo ndiyo mazungumzo wanaweza kuweza kuzungumza na katika taarifa nyingine mamlaka zinazotii jeshi la sudan katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita zimeziwia misaada kuvuka mpaka kuingia eneo la darfur magharibi mwa nchi hiyo hatua inayopingwa na wafanyakazi wa misaada pamoja na marekani ni kati tu ya yale utakayasikia katika matangazo haya ya hayaya takribandakika 30 dc lakini kabla hatujasikia lojiri kutoa wawandishi wetu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu patrick nduimana ni habari za dunia za leo jumatatu 26 februari 224 moja kwa moja kutoka washington dc wanajeshi wa israeli na wanamgambo wa palestina walipambana mwishoni mwa juma katika ukanda wa gaza huku wapatanishi wakiendelea na mazungumzo ya kufikia sitisho la mapigano ili mateka wanaoshikiliwa na hamas waachiliwe na kuwepo hali ya utulivu katika eneo hilo wakati wa mwezi mtukufu wa ramadhani hata hivyo hakuna uhakika wa matarajio ya kufikia sitisho la mapigano huko israel ikisema sambamba na mazungumzo hayo ina mpango wa kuongeza harakati za kuitokomeza hamas wakati kundi hilo la wanamgambo likishikilia msimamo wake wa kuomba sitisho la mapigano la kudumu katika vita hivyo ambavyo vimedumu sasa karibu miezi mitano wakazi wanasema jeshi la israel lilishambulia kwa makombora maeneo kadhaa ya ukanda wa gaza waaestina wanaripotiwa kuuawa katika, katika mashambulizi ya anga ya israel tangu siku ya jumamosi madaktari walisema jumapili jeshi la israeli limesema wanajeshi wake wawili walifariki katika mapigano kusini mwa gaza na kwamba wanajeshi wake waliua au kuwateka nyara wanamgambo wa palestina huko zeitun na kwingineko waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu aliitisha baraza lake la mawaziri wanaohusika na vita kupewa maelezo na wakuu wa idara ya ujasusi siku ya jumamosi ambao walikuwa wamerejea nyumbani kutoka kwenye mkutano na wapatanishi wa qatar misri na marekani mjini paris kuhusu uwezekano wa kufikia sitisho la pili la mapigano huko gaza na raia 15 waliuawa na wengine wawili kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi kwenye kanisa katoliki wakati wa ibada ya jumapili kaskazini mwa burkina faso afisa kwenye kanisa hilo alisema tunataka kuwafahamisha kuhusu shambulio la kigaidi ambalo lililenga jamii yetu ya kikatoliki katika kijiji cha esacane februari 25 wakati wa waumini walikuwa wamekusanyika kwa ajili ya ibada y jumapili kasisi wa dyosisi ya dori jean pierre sawadogo alisema katika taarifa iliyowasilishwa kwa shirika la habari la fp idadi ya awali ni ya watu15 waliuawa na wawili waliojeruhiwa aliongeza akitoa wito wa amani na usalama nchini burkina faso sawadogo alilaani wale wanaozidi kusababisha vifo na huzuni nchini humo kijiji cha esacane ambako shambulio hilo lilifanyika kinapatikana katika eneo linalojulikana kama mtaa wa mipaka mitatu kaskazini mashariki mwa nchi karibu na mipaka ya pamoja kati ya burkina faso mali na niger ni shambulio la hivi karibuni katika msururu wa vitendo vya kikatili vinavyodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa kiislamu katika eneo hilo baadhi ya vitendo hivyo vikilenga kanisa za kikristo huku wanamgambo wengine wa wakihusika katika utekaji nyara wa wanadini rais wa marekani biden juman ataongoza mkutano wa viongozi wanne wakuu wa nne bunge katika ikulu hapa washington akinuia kuwashinikiza wabunge kupitisha msaada wa dharura kwa ukraine na israel pamoja na kuepusha kufungwa kwa shughuli za serikali mwezi ujao kulingana na afisa mmoja wa whitehouse bm mridhi anaarifu zaidi viongozi hao anne ni pamoja na spika wa baraza la wawakilishi mike johnson kiongozi wa wengi katika senate senet chakshuma kiongozi wa wachache wa baraza la wawakilishi hakim jeffris na kiongozi wa wachache katika senet emi mcano wakati wa mkutano huo rais atajadili dharura ya kupitisha msaada ambao unaungwa mkono na baadhi ya wabunge wa pande zote mbili na vilevile vile kuiwezesha serikali kuu kuendelea na shughuli zake hadi mwezi septemba mk- huu alisema afisa wa ikulu ambaye hakutajwa jina lake kwa sababu hana idhini ya kujadili mkutano ambao bado haujathibitishwa hadharani baraza la wawakilishi lenye warepublicani wengi linakabiliwa na shinikizo la kupitisha ufadhili wa usalama wa taifa wa dola bilioni95 ambao unajumuisha misaada kwa ukrain israeli pamoja na eneo la indo pacific baraza la seneti lilipitisha msuada huo kwa kura 7 kwa 29 mapema mwezi huu lakini johnson amekuwa akipinga kuweka mswada huo kwenye kura katika baraza la wawakilishi hili ni mojawapo ya matukio ambapo mtu mmoja anaweza kubadilisha historia alisema sullivan akimaanisha kwamba kama spika johnson angeidhinisha mswada huo wa kupigwa kura katika baraza la wawakilishi maoni yake ni kwamba wengi wangeunga mkono msaada kwa ukraine unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka washington dc mamlaka zinazotii jeshi katika nchi ya sudan inayokumbwa na vita zilizuia msaada kwenye eneo la mpakani kuingia katika jimbo la magharibi la darfur hatua ambayo imekosolewa vikali na wafanyakazi wa misaada na marekani jimbo kubwa la darfur linalopakana na chad ni moja ya maeneo ya sudan yaliyokumbwa na vita vilivyozuka miezi k iliyopita kati ya jeshi la sudan na kikosi cha char inaundwa na wanamgambo wa kabila la janewit ambao walianzisha vita vibaya huko darfur kwa zaidi ya miongo iliyopita katika vita vyao vya sasa na jeshi la sudan ambavyo vilianza aprili mwaka jana wapiganaji wa rsf waliteka zaidi ya miji minne kati ya mitano ya jimbo hilo la darfur rais wa ukraine volodmir zelenski jumapili alisema ushindi wa ukraine katika vita dhidi ya rusia unategemea msaada wa nchi za magharibi na kuongeza kuwa ana matumaini washirika wao wa, wa nchi hizo za magharibi wataipa kv makombora ya masafa marefu akizungumza katika mkutano wa waandishi wa habari mjini kv zelenski alisema pia kwamba anaimani kuu wa bunge la marekani litaidhinisha msaada mpya wa kijeshi na kifedha lakini alibaini kwamba ukran inatarajia uamuzi uchukuliwe ndani ya mwezi mmoja vio limeuliza zelenski kuhusu uwezekano wa ukraine kualikwa kwenye mkutano wa nato unaopangwa kufanyika mjini washington mwezi julai alisema linavyoelewa ni kuwa washirika wote wa, wa nato wanaunga mkono ukraine ipewe mwaliko <mucho> matangazo ya kumekuu afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc wachambuzi na watatuzi wa migogoro barani afrika wanatoa wito kwa rwanda na drc kutumia njia za kidiplomasia kwa ajili ya kuepuka uwezekano wa vita katika ukanda wa maziwa makuu kutokana na mgogoro unaoendelea kati ya waasi wa m23 na jeshi la drc mashariki mwa nchi hiyo kwa mengi zaidi tusikie ripoti hii yake austel malivika siku chache baada ya rais felik chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuzungumza na wanahabari mjini kinjasa kwa mara ya kwanza tangu alipochaguliwa disemba iliyopita wachambuzi na watatuzi wa migogoro barani afrika waomba jamhuri ya kidemokrasi a kongo na rwanda kuchukulia kipaumbele diplomasia kutatua mzozo kati ya mataifa haya mawili kuliko kulaumiana kila siku lawama ambazo zaweza kuzusha vita vikali maziwa makuu kuhusiana na msimamo huo nilizungumza naye etienne kambale mtafiti kuhusu mizozo kivu kaskazini iyote inaweza kuzungumziwa na rwanda ili rwanda isiwe ikitengeneza vikundi ambayo vinayochukua silaha vinakuja kongo siku baada ya siku hiyo ndio mazungumzo wanaweza kuweza kuzungumza kwa leo maisha imekuwa magumu kwa wakaaji kwa sababu vita inakuwa katika eneo hiyo ambayo tunayo i- mapigano yakiendelea kwenye milima ya nguba shasha karibu na muji wa sake unaopatikana kwenye kilometa zaidi ya ishirini magharibi mwa muji wa goma ambako bomu zaendelea kuangukia makaazi ya watu na kuwaua wanawake na watoto wanawake wakilalamikia kujifungua kabla ya muda wao kufika akisema mama huyu mja mzito kutoka muji wa minova aliyehifadhi jina lake yenye natuma mtu iko na zala kama muda ya fike lenyezikenda iene tena kwetu kwetushevamamu nilishaona ni mawazo yenye tuko tunatutia vuchungu ya maisha nje iko natuma mtu anazala na mimba ayakuwa karibu unatoka kwenye ulishinda mawazo iko mingi unaenda kunyumba nako mabombe zinakutangulia uko nasikia mulio wa mabombe usiku na mchana papa jurnaliste shiye tunateseka wengine wakisema hali ya maisha kwa sasa ni ngumu zaidi kuliko wakati wa awali kutokana na vita vya m3 na jeshi la serikali leya kabala anauza viato katika soko ya kadeko mjini goma ukishakumbuka mzuri hawasome gomawasiwwo atusuuuisha ma raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo wakisema vita vinavyoendelea mashariki mwa kongo vinaletwa na mataifa ya marekani pamoja na ulaya kupitia mataifa jirani ya kongo ni lazima marekani na china kuelewana kwa kumaliza vita vya kiuchumi vya kongo kwa haraka hoser malivika sautiamerika goma iwapo ndo kwanza unajiunga nasi ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika haya yakiwa ni ya kumekucha afrika kutoka washington sasa mwenzangu patrick ndwimana anaendelea na habari za dunia rais wa belarus aleksander lukashenko alisema tawania tena urais mwaka shirika la habari la serikali ya belarus belta liliripoti jumapili lukashenko alitoa matamshi hayo baada ya kupiga kura katika uchaguzi wa bunge na madiwani uliokosolewa na marekani kuwa upuuzi afisa mkuu anayesimamia uchaguzi katika taifa hilo la zamani la kisovieti alitupilia mbali ukosoaji huo na kuiambia washington ishughulikia masuala yake ya la belta ilisema lukashenko ambaye yuko madarakani tangu mwaka1994 aliwaambia waandishi wa habari waambie wapinzani walioko uhamishoni kwamba ntawania tena hakuna yeyote rais anayewajibika ambaye anaweza kutoa wananchi wake waliomunga mkono katika vita hivi lukashenko mwenye umri wa miaka99 ni mmoja wa washirika wa karibu sana wa rais wa rusia vladimir putin na ambaye aliruhusu, aliruhusu kremlin kutumia ardhi ya nchi yake kuanzisha uvamizi dhidi ya k mwa iran jumapili ililaani mashambulizi ya hivi karibuni ya marekani na uingereza dhidi ya yemen ikisema wanataka kuchochea mivutano na mizozo katika eneo hilo jumamosi wanajeshi wa marekani na uingereza walitekeleza mashambulizi mapya dhidi ya ngome 18 za wahudhi nchini yemen kama jibu kwa msururu wa mashambulizi ya wanamgambo hao wanaoungwa mkono na iran dhidi ya meli za biashara katika bahari ya sham kwa kuendesha mashambulizi hayo marekani na uingereza wanataka kuchochea mivutano na mizozo katika eneo hilo na kupanua uigo wa vita na ukosefu wa usalama msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran naser kanani alisema katika taarifa matangazo haya msikilizaji unaweza kuyapata pia kupitia redio zetu ushirika katika maeneo ya maziwa makuu na kwingineko na sasa patrick sijui unaona twende wapi katika ripoti zetu twende huko niger eh, ni taarifa kwamba jumuiya ya kiuchumi ya ukanda wa afrika magharibi eas jumaa mosi iliondoa baadhi ya vikwazo ilivyokuwa imeiwekea niger baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana yaliyemwondoa madarakani rais mohamed bazum vikwazo hivyo vimeondolewa mara moja kulingana na rais wa eas omarlie timotio biezu anaripoti kutoka abuja ni nigeria bmj moridhi unaisimulia ripoti yake tangazo hilo lilifuatia mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi nchini abuja siku chache tu baada ya yakubu goon rais wa zamani wa nigeria na mwanachama wanzilishi wa ekowasi kutoa maombi kwa umoja huo kwa niaba ya kanda ec ilisema uamuzi wake wa, wa kuondoa vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa dhidi ya niger unatokana na kuzingatia ubinadamu kuhusu hali ya watu zaidi ya milioni mia 4 katika nchi zinazowakilishwa na jumuiya hiyo hatua hizo ikiwa ni pamoja na kuzuia mali za niger katika benki kuu za nchi wanachama wa ekowas na kusimamishwa kwa miamala ya kifedha kati ya mataifa ya ekowos na niger ziliondolewa rais wa ecowos omar aliutori alizungumza kwenye mkutano huo wa jumaamosi lift... mamlaka imeazimia kuondoa mara moja vikwazo vya kufungwa kwa mipaka ya aridhini na anga kati ya nchi za ECOWAS na naie kupakwa ndege za kibiashara katika anga iliyokuwa imefungwa kusimamishwa kwa shughuli zote za kifedha kati ya nchi za ecowas na niger na kufungiwa kwa miamala yote ya huduma uamuzi huu unatokana na kuzingatia ubinadamu ecowas pia iliondoa marufuku ya kusafiri kwa maafisa wa serikali na familia zao na kutengua kusimamishwa kwa niger kupata misaada ya kifedha ya kikanda lakini jumuiya hiyo ya kikanda ilisema vikwazo vilivyolenga watu binafsi na vile vya kisiasa kama vile ufikiaji mdogo wa mikutano ya kilele ya yaecowas na vikao vya mawaziri havitaondolewa ecowas pia ilitoa wito wa kuachiliwa mara moja na bila masharti kwa rais aliyeondolewa madarakani mohamed bazummamlaka this... inaona kwa masikitiko makubwa licha ya juhudi kadhaa rais wa zamanimhamedbaum bado yuko kizuizini na hakuna mpango wa mpito ulioandaliwa na serikali ya cnsp ya niger mamlaka yanataka kuachiliwa mara moja kwa mohamed muheshimiwa mohamed bazumbam afrika magharibi inajitahidi kudhibiti wimbi la mapinduzi ya kijeshi na migogoro ya kisiasa katika miaka ya hivi karibuni mwezi julai mwaka jana kwa mfano jeshi lilipindua baum katika mapinduzi ya kijeshi yaliokosolewa na watu wengi na kusababisha vikwazo hivyo ikiwa ni pamoja na tishio la uvamizi wa kijeshi kutoka kwa kwae lakini e ilikosolewa kwa kutotenda haki kwa vikwazo vyake dhidi ya niger vikiwa ni zaidi vilivyowekwa kwa nchi imefanya makosa pia iliondoa vikwazo vya kifedha na kiuchumi kwa mali na gui na kuzialika nchi hizo pamoja na Nigeru na nier nabukinafaso kwa, kwa mkutano wa mikakati na usalama na umoja huo rais wa nigeria bola tinubu alisema wakati wa mkutano huo kwamba uamuzi huo wa waew ulikuja katika wakati muhimu katika eneo hilo mnamo januari 28 na mwaka huu muungano mpya wa sahel unaojumuisha mali nijeri na burkina faso ulitangaza kujiondoa katika umoja huo na mpango wa kuunda shirikisho muungano huo pia unapanga kuzindua sarafu ya pamoja inayojulikana kwa jina la sahel haijabainika iwapo kuondolewa kwa vikwazo hivyo kutabadilisha mipango hiyo Bummy water. Holy water. Cool my fever. Ah, just pour me water. Pour me holy water. Make it quench my fever. Ya na. Patieme dagana. Isi dadame. Isi safi kabisa na sasa tukiendelea na habari za waandishi wetu kwamba rais wa zamani wa marekani donald trump mwishoni mwa wiki ameshinda katika uchaguzi wa awali wa jimbo la kusini la south carolina akiwa ni katika kutafuta tikiti ya chama cha republican kuelekea kwa uchaguzi wa rais baadaye mwaka huu akimshinda aliyekuwa balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa nik hely likiwa ndilo jimbo anakotokea harison kamau anasimulia zaidi huu ni ushindi mwingine wa rais wa zamani donald trump wakati akilenga kurejea tena kwenye ikulu ya marekani muda mfupi baada ya ushindi huo trump alisema kwamba umekuwa mkubwa kuliko tulivyotarajia mgombea aliyebaki dhidi yake kwenye chama cha republican ni nicky haley ambaye licha ya kutokea south carolina ambako aliwahi kuwa gavana alishindwa na trump trumpniky alisema kwamba kuna idadi kubwa ya wapiga kura wa republican kwenye uchaguzi wa majimbo wanaosema kuwa kuna kunahitajika kuwa na kiongozi mbadala hali amejiweka sawa kama mbadala huo miongoni mwa wapiga kura ambao hawataki kushuhudia tena ushindani kati ya trump na rais biden ifikapo kwenye uchaguzi mkuu wa novemba akidai kuwa yeye ni mchanga na mwenye nguvu ya kutumikia taifa ikilinganishwa na waoto wawili scott reeves ni mmoja wa wafuasi wake was a good, um, uh, in the alikuwa kiongozi mzuri kwenye umoja wa mataifa na ninafikiri kuwa na uzoefu mwingi kwenye sera za kigeni nafikiri ni kiongozi mwema yeye pia yupo katika umri unaofaa hata hivyo baadhi ya wapiga kura wa south carolina walimkosoa wakidai kuwa huenda ni sehemu ya serikali iliyopo madarakani bila kusema nani kura zao candase hus ambaye ni mpiga kura wa south wasocrolina anasema kuwa huenda kind of a... anakodishwa like... na anaonekana maoni yake yanaegemea anayemlipa vizuri wafuasi wa trump wa south wasoucrolina wanasema kwamba azima yake ya kuania kwenye uchaguzi wa mwaka huu sio kwa ajili ya kujipatia madaraka mbali ni kwa ajili ya kutumikia watu mike datret mmoja wa wafuasi wake anasema kwamba ni wakati wa kurejea kwenye uchumi bora zaidi uhuru pamoja na kuondoa watu waliotekeleza uovu kwenye utawala uliopo iwapo niki hali angeshinda kwenye jimbo lake la south lasocroina umaarufu wake basi ungeongezeka anapotajitayarisha kwenye kura ya super tuesday ambapo majimbo 15 ya marekani yatapiga kura mapema mwezi ujao yakitoa zaidi ya theruthi moja ya wa wajumbe wanaohitajika kutaua mgombea wa urais kwenye chama cha republican baadhi ya wa wafuasi wake wa south wasrina wanasema kwamba yeye ana ushawishi mkubwa wa kitaifa baadhi wanasema kuwa ingawa trump anaongoza kwenye kura kuna hatari iliyopo kutokana na kesi za e jinai dhidi yake zilizopo mbele ya mahakama kealch na mke wake ambao ni wafuasi wake sugu kwa mfano wanasema kuwa kesi hizo zinalenga kumzuia kuania ingawa hawajasema hawatampigia nani iwapo hilo litafanyika leo katika jamii na maendeleo tunaangazia wakulima wa karafuu katika kisiwa cha pemba ambapo wameitaka serikali ya mapinduzi ya zanzibar kuweka msistizo katika kutoa elimu kwao ili kuongeza uzalishaji wa zao hilo pamoja pia na bei yake huku akisistiza umuhimu wa kuhakikisha usawa wa maendeleo kati ya visiwa vya unguja na pemba mwandishi wetu wa dar darissalam amri ramadhani anayo ripoti kamili zao la karafuu ni miongoni mwa mazao muhimu kwenye uchumi wa zanzibar na watu wake ambapo wananchi visiwani humo wamekuwa wakijipatia ajira kutokana uzalishaji wa karafuu huku serikali ikijipatia fedha za kigeni na kuimarisha uchumi wake wakulima wa zao la karafuu wamekuwa na wasiwasi wa kushuka kwa uzalishaji wa zao hilo muhimu katika uchumi wao kutokana uzalishaji kushuka kutoka tani kufikia ta- 1437, mwaka 722 kama anavyoeleza idi mwalimu mkulima kutoka kisiwani pemba kwa uchunguzi wangu wa haraka baada ya miaka kumi inayofuata mara karafuu itashuka ita itazidi kudop manake sahivi ina dou kutoa miaka nyuma nasavi inazidi kudou karafuu kutokana na mikarafuu mingi inakufa lakini inayopandwa ni michache inayokuwa ni michache sana hiyo ni changamoto ya kwanza wakulima hao wanasema licha ya serikali kuendelea kuonyesha jitihada katika ugawaji wa miche ya zao hilo lakini michi hiyo imekuwa ikishindwa kukua kutokana idadi kubwa ya wakulima wanaojishughulisha na zao la karafuu kutokuwa na elimu mwalimu anaongezea kwa kuitaka elimu akulima kwa wakarafuu kwani kukosa elimu ya namna ya kupanda zao hilo kuvuna pamoja kutayarisha zao hilo kwenda sokoni ndiyo sababu ya kushuka kwa uzalishaji kikubwa wanakosa elimu ya kutosha anapozungumza elimu ni kuanzia ngazi ya kuanza kupanda mbegu ile au kupanda m mkarafuu mpaka kuvuna zao lile na kulitayarisha yani kulianika Kiyo elimu inakosekana ndio watoe elimu ukiachilia mbali ukosefu wa elimu ambayo ndio changamoto mama ya zao la karafuu lakini pia wakulima wa zao hilo wamekuwa wakipitia changamoto ya bei kutokupanda kwa muda mrefu kutokana na bei kupangwa na serikali ya mapinduzi ya zanzibar saidi rashidi mkulima wa karafuu kutoka pemba amesema kutokana wakulima kuuza wakulim serikalini serikali inapaswa kutazama bei ya zao hilo na kuongeza bei pamoja na kuhakikisha kuwa bei wanayouza nje ya nchi inawanufaisha pia wakulima wadogo wadogo sisi tunauza kwetu sisi tunauza serikali serikali inachukua karafuu inapeleka nje kwa hiyo sisi tunaiomba serikali yetu inapokwenda kuuza iangalie bei kwanza je yeah? tunapouza sisi serikali na wale ambao kuwa wapo kulima chini e atanufaika na bei tunaiomba watupandishie bei na sisi wakulima dogo sekta ya kilimo inajumuisha mazao mifugo na maliasili za misitu ni tegemeo kubwa la uchumi wa zanzibar ikiajiri asilimia 40 ya wananchi wa zanzibar huku ikichangia asilimia 229 ya pato la taifa na takriban asilimia 7 ya wananchi zanzibar wanakadiriwa kutegemea sekta hiyo asila rashidi ambaye ni mkulima wa karafuu kutoka wete pemba amesema kutokana umuhimu wa zao la karafuu na thamani yake katika soko la dunia ni vyema kipato wanachokipata wakulima hao kiendane na thamani ya zao hilo karafuu ni tunu kwetu na linatupa maslahi na ni zao pekee ambalo lina kipato kikubwa na kama unavyojua zao la karafuu na hasa karafuu ambayo inatoka zanziba ni zao ambalo lina thamani kubwa katika soko la dunia kwa hiyo kipato ambacho tunakipata kiendane na ubora wa zao hili kwa zanzibar Licha cha pemba kuongoza katika uzalishaji wa zao hilo muhimu la karafuu wakulima kisiwani humo wanaona serikali ya mapinduzi ya zanzibar imewasahau kwa muda mrefu katika uboreshaji wa miundombinu mbalimbali mbali pamoja na miradi ya maendeleo nasoro khamisi ambaye ni mkazi wa bujiko pemba amesema serikali imekuwa ikifanya ukarabati kwenye miundombinu mingi ya kisiwani unguja ikilinganishwa na kisiwani pemba hasa kwenye miundombinu ya barabara swala linaloonyesha kisiwa hicho lakini naweza nikasema sisi pemba katika masuala mengi ambayo tumesahaulika kwanza nikiongelea kwanza swala la miundombinu na miundombinu hasa barabara kwa sababu tukiangalia kwamba nzetu ule unguja kuna barabara nyingi barabara kuu ambayo zimetengenezwa na serikali imejitahidi sana katika kujenga barabara za ndani kwa upande wa unguja lakini ukiangalia ukukwetu sisi pemba wametusahau khamisi amemalizia kwa kusistiza serikali kuboresha miundo mbinu ya pemba akisema ni muhimu katika kukuza sekt- ya kilimo na hivyo serikali haipaswi kusahau kisiwa cha pemba amri ramadhani sauti ya amerka daresslam makala ya jamii na maendeleo yanakujia kila wakti kama waleo siku ya jumatatu sikose kuungana nasi kwa makala mengine wiki kesho sasa kabla yatutamatishe matangazo haya basi nimpishe mwenzangu patrik dwimana akusomee muktasari wa habari wanajeshi wa israeli na wanamgambo wa palestina walipambana mwishoni mwa juma katika ukanda wa gaza huku wapatanishi wakiendelea na mazungumzo ya kufikia sitisho la mapigano ili mateka wanashikiliwa na hamas waachiliwe na kuwepo hali ya utulivu katika eneo hilo wakati wa mwezi mtukufu wa ramadhani raia 15 waliuawa na wengine wawili kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi kwenye kanisa katoliki wakati wa ibada y jumapili kaskazini mwa burkina faso afisa kwenye kanisa hilo alisema na rais wa marekani joe biden jumanne ataongoza mkutano wa viongozi wanne wakuu wa bunge katika ikulu hapo washington akinuia kuwashinikiza wabunge kupitisha msaada wa dharura kwa ukraine na israel pamoja na kuepusha kufungwa kwa shughuli za serikali mwezi ujao kulingana na afisa mmoja wa mamlaka zinazoti jeshi katika nchi ya sudan inayokumbwa na vita ziliziwia msaada kwenye eneo la mpakani kuingia katika jimbo la magharibi la darfur hatua ambayo imekosolewa vikali na wafanyakazi wa misaada na marekani na rais wa ukranvlodmir zelenski jumapili alisema ushindi wa ukraine katika vita dhidi ya rusia unategemea msaada wa nchi za magharibi na kuongeza kuwa na matumaini washirika wao wa nchi hizo za magharibi wataipakiive makombora ya masafa marefu msikilizaji wa matangazo haya leo produsa wetu amekuwa ni dadi balawe na hapo ndo tunafika mwisho wa kumekuu afrika kutoka hapa washington upande huu mwingine uh, nimeshirikiana na patrick nduimana ambaye amekusomea habari za dunia mimi naitwa bmj mridhi msimamizi mkuu wa matangazo ni hadija riami kwa pamoja tunakutakieni siku njema popote pale ulipo