Escucha África ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ni ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji kwa matangazo haya leo ikiwa ni jumatano kule afrika mashariki na kati februari 28224 na mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni patrick nduimana tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na mazio makuu zikiwemo redio ra cobo na gana rtl radio beni na radio baraka zote hizo zikiwa drc mwananchi redio nakuru na sare fmldoret radio huko kenya nuru fm iringa tanzania bila kusahau ubc radio nchini uganda miongoni mwa nyingine tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa shcom karibuni kwenye matangazo yetu hii leo kati ya mengine utasikia hali ya wasiwasi inavyoendelea kutanda katika ukanda wa gaza huku kukiwa hakuna udhibitisho wa iwapo makubaliano ya sitisho la mapigano yataafikiwa hivi karibuni kama ilivyotarajiwa kuelekea kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa ramadhan kwa waumini wa kiislamu na katika taarifa nyingine mkakati wa serikali ya kenya wa kushinikiza wateja wa, wa bidhaa mbalimbali kununua angalau asilimia 40 ya bidhaa zinazozalishwa zinazo, ndani ya nchi waendelea kukumbwa na changamoto wachambuzi wanasema hali hii inatokana na nini kama mtu utampea tenda ya kuweza viti itakuwa rahisi yeye viti kutoka china kupatie kwa bei ya chini naweza kutengeneza kutengeneza fedha nyingi kuliko kujaribu hapa nchini. ni kati tu ya yale utakuasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa washington dc kabla ya kusikiliza yaliojiri kutoka kwa uandishi wetu katika sehemu mbali mbali duniani kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa hapa studio na mwenzangu patrick ndwimana saelhamas na wapatanishi wa qatar jumanne wote walijiziwia kuthibitisha tamko la rais wa marekani joe biden kwamba makubaliano mapya yasitishwa na mapigano na kuachiliwa kwa mateka katika vita vya miezi mitano vya israel na wanamgambo wa hamas yanaweza kufikiwa hivi karibuni hamas inazingatia pendekezo lililokubaliwa na israel katika mazungumzo na, na wapatanishi mjini paris wiki iliyopita kuhusu sitisho la mapigano kwa siku 4 wakati wa mwezi mtukufu wa ramadhani ambalo iwapo litafanyika litakuwa sitisho la mapigano la muda mrefu zaidi katika vita hivyo sasa pande zote zina wajumbe nchini qatar hii kujiaribu kutoa mapendekezo ya kina lakini msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya qatar m anasi alisema hatuna makubaliano kamili kuhusu swala lolote ambalo linakuamisha kufikia makubaliano bado tunatumai kwamba tunaweza kufikia aina fulani ya makubaliano tume ya majadiliano ya kitaifa ya senegal itapendekeza uchaguzi wa rais ulioahirishwa ufanyike tarehe b0l huku rais makisal akisalia madarakani hadi mrithi wake atakapoapishwa mjumbe wa tume hiyo ndiar p alisema jumanne taifa hilo la afrika magharibi lilitumukia katika mzozo wa kisiasa ambao hujawahi kutokea baada ya sal kuahirisha uchaguzi ambao awali ulipangwa kufanyika februari 25 pendekezo la tarehe mpya ya uchaguzi linafuatia siku mbili za mazungumzo yaliyoandaliwa na sal ili kupunguza mvutano mpango wake na ule wa bunge wa kuahirisha uchaguzi wa februari 25 kwa kipindi cha miezi 1 ulichochea machafuko pendekezo hilo litawasilishwa kwa sall ambaye atafanya maamuzi ya mwisho pay aliiambia ya reters mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini dakar yalisusiwa na wapinzani wengi baadhi yao wakitaka uchaguzi ufanyike kabla ya mhula sal kumalizika hapo tareh 2arliw nchini zimbabwe ambayo ilimhukumu kiongozi wa upinzani na waziri wa zamani wa fedha kifungo cha miezi sita gerezani au faini ya dola t kwa kumtusi mfanyabiashara wa rusia umeendelea kuibua huku wakili wa mwanasiasa huyo akisema sheria iliyotumiwa kumpata mteja na hatia ni kinyume cha katiba wakati huo huo baadhi ya raia wa zimbabwe wanaushangilia uamuzi wa huo kama ushindi kwa wanawake wake BMG. hakimu vongai guhuriro aliamua kwambate ndayibiti waziri wa zamani wa fedha wa zimbabwe lazima alipe faini ya dola za marekani mia tatu au kifungo cha miezi sita gerezani hivyo kumaliza mvutano wa kisheria uliodumu kwa miaka minne kati ya kiongozi huyo wa upinzani na tatiana aleshna ambaye nyaraka za mahakama zilisema alikuwa mwekezaji kutoka rasia aleke mchandehama wakili wa biti alizungumza na waandishi wa habari jumanne nji ya mahakama ya harari baada ya biti kulipa faini hiyo ya dola mi 3 ili kuepuka kwenda jela akisema kwamba wangekata rufaa kufikia leo jumatano lazima nionyeshe kwamba mimi natendai biti tumesikitishwa sana na hukumu hiyo lakini sishangai kwamba mahakama ilifikia uamuzi huo ndio maana tunaenda kukata rufaa mahakama kuu tunazo sababu mbalimbali mbali ambazo tutazieleza katika hoja zetu za rufaa alisema wakili huyo waendesha mashtaka wa serikali walimshutumu biti kwa kumwita aleshina mpumbavu na kumnyooshea kidole hapo mwaka 220 baada ya uamuzi wa jumanne alishina alisema ulikuwa ni ushindi kwa wanawake huku baadhi ya wafuasi wake wakisema ingefaa kama mshukiwa huyo angefungwa gerezani bila faini unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka sauti sautiaria utawala wa kijeshi nchini guinea jumanne ulisema umemteua waziri mkuu mpya siku nane baada ya kuivunja serikali ya awali huku shughuli katika mji mkuu wa cnakry zikizorota kwa siku ya pili ya mgomo wa kitaifa waandamanaji wanaomba kiongozi wa chama cha wafanyakazi anayeziwiliwa aachiliwe na, na kupunguza pia bei ya chakula kukomesha udhibiti wa vyombo vya habari na kuboresha hali ya maisha kwa wafanyakazi wa serikali mgomo huo uliitishwa katika hali ya ongezeko la mvutano wa kijamii na kuto kwa serikali ya mpito baada ya utawala wa kijeshi kutangaza kuvunjwa kwa serikali wiki iliyopita bila kueleza sababu katika hotuba kwenye televisheni ya taifa jumanne jioni msemaji wa kiongozi wa utawala wa kijeshi jenerali mamadi dumbuya alisema bwana amadu uriba cm anateuliwa kuwa waziri mkuu na kiongozi wa serikali msemaji huyo alisema jukumu kubwa la uriba itakuwa kupunguza mvutano na vyama 1avitau vya wafanyakazi ambavyo viliitisha mgomo ulioanza siku ya jumatatu ambao ulisababisha vifo vya watu wawili waliopigwa risasi wakati wa vurugu katika vitongoji vya mji wa conakry watu 31 walifariki nchini mali jumanne na wengine kumi kujeruhiwa wakati basi lilokuwa linasafiri kuelekea burkina faso lilipoanguka kutoka kwenye daraja kusini mashariki mwa nchi hiyo wizara ya uchukuzi ilisema ajali hiyo ilitokea nyakati za saa 11 jioni kwenye daraja linalovuka mto bagowe wizara hiyo iliongeza basi lilokuwa inatokea wilaya ya kenieba kuelekea burkina faso ilianguka kutoka kwenye daraja inawezekana kuwa sababu ni dereva kushindwa kudhibiti gari wizara hiyo ilisema katika taarifa ajali za magari hutokea mara kwa mara nchini mali ambako barabara nyingi na barabara kuu kadhalika magari yapo katika hali mbovu mapema huu watu walifariki na wengine kujeruhiwa wakati basi lilokuwa iliokuwainaelekea katika mji mkuu bamako ilipogongana la lori katikati mwa maliunasafiri na kumekuu afrika matangazo mubashara moja kwa moja kutoka hapa washington dc na kwanza tukiangalia habari za waandishi wetu ni kama ulivyosikia kwenye vidokezo kwamba hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika ukanda wa gaza huku kukiwa hakuna udhibitisho wa waiwapo makubaliano ya sitisho na mapigano yataafikiwa hivi karibuni kama ilivyotarajiwa kuelekea kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa ramadhan na waum, kwa waumini wa kiislamu hayo yakijiri licha ya tamko la rais joe biden wa marekani kwamba makubaliano mapya ya sitisho la mapigano na vile vile kuachiliwa kwa mateka yangefanyika kufikia jumaatatu wiki kesho kuhusiana na hilo mwenzetu mery mgawe amezungumza na amin mwidau mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye hapa anaanza kwa kuelezea tathmini yake kuhusu kauli ya yab nafikiri kutokana na hali ya fikra za wengi ulimwenguni kwa sasa hasa ukiangalia kama hili kitendo chajuzi, cha juzi cha mwanajeshi wa anga wa marekani moto akieleza usikitishwa kwake na maafa ambayo yanapatikana yanapatikanat na vile vile mabadiliko ya siasa ulimwinguni dhidi ya marekani kama kiongozi wa kidunia na na urefu wa hichi kipindi ambacho kwamba takuwa na masisitisho ya pigano cha karibuni wiki sita yaani mwezi mzima wa ramadhani basi bila shaka kuta kwene fursa kubwa zaidi ya rais biden kuangazia kwa, kwa, kwa urefu zaidi swala la laplsti na kuhakikisha kwamba mapigano yale yaliyosimamishwa yatakuwa ya nenye ku, kuendelea si yenye kuregia tena katika mashambulizi kama tuliyoona hapo hawali majaribio kama haya pengine yamefanyika lakini wakati huu sasa e, ikiwa kwamba tayari tangazo limetoka hapo jana unadhani inaweza ikawa ni rahis itakuwa ita, ita si ngumu kwa sababu kwa kukua... nafikiri vile matamshi yale ya rais biden yalikuwa na dhamira ya ku, ku... kuishimikiza serikali ya israeli kuchukua hatua kwa sababu maswala kama haya ni maswala ambayo kuwa yakizungumzwa yaki lakini hayazungumzwi katika hadharani yazungumzwa katika sehemu ya ama katika, katika mikutano wa ya kisimu sasa rais biden kujaribu kuyazungumza hadharani ni kuweka preshe na hiyo kuweka preshe pia yaonesha kwamba walezi waisraeli naopia wamechoka na kuwa na kuwakinga dhidi ya shutuma mbali mbali mbali za mbalimbali ambazo zinazoendelea sasa waisraeli wa wakiangalia kwamba kuna mashtaka yaliyopo mahakama kuu ya ulimwengu international Property justice wakiangalia kwamba awa walezi wao pia hawafurahishwi na haya wanayofanya na ulimwengu mzima ni maadui basi bila shaka ninaona hii itakuwa ni mvuto mkubwa sana wa wao kkusisitisha hii vita ambayo vinaendelea kimsingi unadhani kwamba ni sitisho tu la mapigano pekee linatakiwa lifanyike katika eneo hili ama kuna mambo mengine pengine yanatakiwa kutekelezwa ili kuruhusu hali amani na utulivu katika kipindi cha ramadhani nafkiri na, na hii kusitisha vita ni pia kutoa fursa ama nafasi kwa baadhi ya mateka ambao wamechukuliwa waregeshwa nafikiri katika baadhi wwaliowekwa katika katika kipao cha mbele ni wale watu ambao wako chini ya miaka kumi na tisa na watu wazima lakini wale watu ambao kwamba ni wa, na serikali ya israeli yasisitiza kwamba katika mateka ambao watakuwa wenye, wenye kutaka waachiliwe wanajeshi wa kike kwa hiyo bila shaka hii itakuwa ni mchakato ambao utaanza pengine na kusimamishwa kwa vita utaendelea na kuwachilia kwa mateka wa wakiisraeli na vile vile wafungwa wa wakiplastin ambao katika jela za za israeli kwa hiyo baada ya kuwa na mchakato mrefu ambao kwamba utakuwa wenye kuleta imani baina yao wenye kujadiliana basi kutakuwa na mambo mengine yale ikiwemo yalemaamaswala ya nane atakitawala sehemu ya palestin baada ya gaza baada ya hivita kumalizika na pia swala ambalo kwamba hulumwengu mzima linasisitiza la kuwa na nchi mbili ambazo zinakaa kwa usalama a jirani pamoja amini mwidau ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na sauti america kutoka toronto canada matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakiwa ni ya kumekucha afrika kutoka hapa washington mwenzangu patrik na sasa anaendelea na habari za dunia takriban watu l576 katika ukanda wa gaza robo ya wakazi wa gaza wako katika hatari kubwa ya kukabiliwa na njaa afisa mkuu wa umoja mataifa aliambia baraza la usalama la umoja mataifa jumanne akionya kwamba janga kubwa la nja haitaepukika ikiwa hatua hazitachukuliwa kuna uwezekano mkubwa ikiwa mapigano yataendelea na kuna hatari yataibuka katika maeneo yenye msongamano mkubwa wa watu kusini mwa gaza kwa hivyo tunasisitiza wito wetu wa kusitisha mapigano alisema ramesh rajasingam mkurugenzi wa ofisi ya umoja mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu mtoto mmoja kati ya watoto sita walio na umri wa chini ya miaka miwili kaskazini mwa gaza anakabiliwa na utapio mlo mkali na kupoteza uzito wa mwili ta, na takriban watu wote milioni mbili na lakitatu katika eneo la palestina wanategemea chakula kisichotosha ili kuishi aliliambia baraza la usalama na umoja wa mataifa polisi wa afrika kusini jumanne walisema waliwakamata watu sita kuhusiana na mauaji mwaka mmoja iliopita ya msanii maarufu wa nyimbo za rap kieran forps alijulikana kwa jina la kisanii kama a mwanamuziki huyo mwenye umri wa miaka 35 aliua kwa kupigwa risasi tarehe 1 februari mwaka jana wakati akitembea barabarani na rafiki yake nje ya mgahawa maarufu wa dban saa chache kabla ya kutumbwiza muziki kwenye klabu karibu na mgahawa huo namgahawa huowauswalikamatwa na watafikishwa mahakamani alhamisi waziri wa polisi beki chele aliuambia mkutano wa waandishi wa habari huko daban alisema mshukiwa mwenye umri mkubwa alikuwa na miaka 36 na kwamba wengine wataongezwa kwenye orodha ya washukiwa kwingineko serikali ya kenya kupitia wizara ya fedha imekiri kuwa wasambazaji wa, wa ndani wa bidhaa wanajaribu njia zote kupuuza sera ya serikali inayolazimu mashirika yote ya umma nchini humo kuwezesha manunuzi ya angalau asilimia 40 ya bidhaa za ndani badala ya mazoea kuingiza bidhaa za nje kwenye soko la nchi hiyo kenned wandera anatuarifu zaidi melezo hayo yaliyo ndani ya nyaraka mpya za bajeti pamoja na hatua za mapato ambayo ni sehemu ya taarifa ya sera ya bajeti ya 2024 wizara ya fedha inaeleza kuwa kuna mwanya mkubwa wa utekelezaji wa sera ya serikali ya nunua kenya jenga kenya maarufu kama kenya, kenya, ambako inaelezwa kuwa wanaopata sabuni za serikali wanafanya ujanja wa kuingiza bidhaa na huduma kut kwa ya uma na uzalishaji wa kazi za serikali ruto kupitia nyaraka hizo imefichua kuwa wafanyabiashara wa ndani wanatoa bidhaa kutoka masoko ya nje mara baada ya kupewa kandarasi za manunuzi ya serikali badala ya kutekeleza sera hiyo ya mapendeleo kwa misingi ya by kenya, by kenya, ambapo a ya ununuzi huhifadhiwa kwa bidhaa zinazotengenezwa nchini kenya miaka iliyopita serikali ya kenya ilianza kutekeleza sera hiyo ili kulinda soko la ndani kwa kukuza matumizi ya bidhaa na huduma zinazozalishwa nchini kenya kuunda ajira na kupunguza utegemezi wa bidhaa kutoka masoko ya nje nia ya serikali ni kuwa mfumo huo uanunua kenya jenga kenya unatoa fursa ya kipekee na ramani inayostahili ya kutambua ununuzi wa bidhaa na huduma zinazozalishwa nchini kwa kukuza uzalendo na kuweka kipaumbele kwa bidhaa za kenya ili kuimarisha soko la ndani miongoni mwa bidhaa zinazolengwa na sera hii ni bidhaa za kilimo vifaa vya ujenzi viwanda vya, vya nguo samani bidhaa za afya na huduma za sekta ya teknolojia ya habari na mawasiliano kwa lengo la kuimarisha ubora na viwango na hatimaye kuinua ushindani wa bidhaa na huduma zinazozalishwa nchini kenya alex manyasi mfuatiliaji wa sera ya serikali na maswale yanayofungamana na, na utumishi wa umma nchini kenya anaeleza kuwa kuna mwanya katika sera hiyo na uchumi wa kenya unachangia pakubwa wafanyabiashara kuingiza bidhaa kutoka masoko ya nje sasa kuna mambo kadhaa ambayo hatukuweza kufikiria ili ya kwamba tuweze kuweka mkazo ili ya kwamba iweze kufanyika jambo la kwanza ni ukiangalia cost of production itachukua itagarimu pesa ngapi ili ya kwamba uweze kutengeneza kiti ambacho kinaweza kuwa ile standard ya kiti ambacho kimekuwa imported kwa mfano kutoka china kwa hivyo kama mtu utampea tenda ya kuweza kusupply viti itakuwa rahisi yeye kuimport viti kutoka china kupatie kwa bei ya chini naweza kutengeneza fedha nyingi kuliko kujaribu kutengeneza hapa nchini mkakati wa wabkenyab kenya Biuli kenya ulilenga kutoa ruzuku na motisha kwa wazalishaji wa ndani katika sekta zinazolengwa na kuimarisha miundo msingi ya ubora wa bidhaa na huduma ili kuweka mazingira wezeshi ya kufanya biashara kwa kulinda haki miliki kuongeza uwekezaji katika utafiti na maendeleo ya viwanda pamoja na uvumbuzi na uhamisho wa teknolojia ikiwa basi wale 40 content, umewapea pesa waweze kusupply na wao wanatoa nje basi inamaanisha uchumi wetu bado unaadhirika kwa kiwango kikubwa kwa sababu mwanzo tunafaa zile inaitwa balance of payment tunafaa kuwa tunatuma bidhaa nje zaidi ya bidhaa ambazo tunanunua kutoka nje sauti ya merikanarob nam tukisalia huko huko kenya ni kwamba jamii za wakenya karibu na mbuga ya kitaifa ya tsavo zinashuhudia ongezeko la migogoro kati ya binadamu na wanyamapori na kuathiri maisha na mapato yao jamii zilizozwa karibu na mbuga hiyo zinalalamika kuhusu kushambuliwa kwa wanyama na uharibifu wa mazao jambo linalozidisha umaskini kundi la talents kenya linasaidia jamii zilizoathiriwa kupunguza mizozo kwa sehemu kwa kuanzisha mimea mbadala ambayo wanyama hawawezi kula mohamed yusuf ameanda ripoti ifuatayo ambayo inasomwa na bmj mridhi katikati mwa mwaka 223 wizara ya utalii na wanyamapori ya kenya ilitoa dola dolamlioni62 kwa fidia kwa waathiriwa wa, wa migogoro ya kibinadamu na wanyamapori ikijumuisha vifo majeraha na hasara ya mazao na mifugo kulingana na huduma ya wanyamapori kenya serikali inakabiliwa na, na madai ya ziada yanayosubiri kutolewa ikiwa ni pamoja na zaidi ya dola milioni 39 kutokana na migogoro ya kibinadamu na wanyamapori obadia mwakireti mkulima katika kaunti ya taita taveta amepoteza mazao ya mahindi na mtama kutokana na ndovu na wanyama wengine kutoka mbuga ya kitaifa ya tsafo ili kuweza kuendelea na maisha yake mkulima huyo mwenye umri wa miaka 5 na miwili alianza kupanda mimea mbadala nimepoteza pesa mingi sana nikilima hivyo vyakula vingine na hakuna bene, hakuna malipo ambayo tunalipwa na ks wa kishakula ni basi ukiambiwa pole ni kwa heri lakini sasa hivi ninaona ninafuu kwa sababu hiyo slo ninalima nikivuna na kamua mafuta nauza wakulima wengine wamegeukia kilimo cha alizeti na mazao kama ndengu na kuweka uzio kwa mashamba yao ili kuzuia uvamizi wa wanyama ongezeko la idadi ya watu nchini kenya limezidisha mizozo kati ya binadamu na wanyama pori ikichochewa e na mivutano kati ya jamii hizo na wanyamapori kichocheo kingine ni ukosefu wa sera mahususi ya matumizi ya ardhi ardhikenya inafanya kazi na shirika la marekani la maendeleo ya kimataifa na imeanzisha programu za kusaidia jamii karibu na mbuga hiyo ya kitaifa ya tsavo peter muhendi ni mkuu wa shirika hilo na anasema kundi hilo linalenga maelfu ya watu kutoka kaunti za kitui makueni na taita taveta kwa mipango inayolenga kupunguza mvutano kati ya jamii na wanyamapori na vilevile vile kuboresha mapato ya watu The 3, individuals... watu 36 kwanza kabisa watakuwa wanachama wa vyama vya akiba na mikopo vinavyostawi hapo watakuwa wamejengewa uwezo wao kwenye masuala ya kilimo kinachozingatia ubora wa hali ya hewa watakuwa wamejishughulisha na shughuli hizi pia wataunganishwa na masoko uongozi wao ni sehemu ya mpango wa ufadhili wa savo na unachangia masuala ya sera kuhusu uhifadhi philip murudhi ni makamu wa rais wa sayansi na uhifadhi na mipango katika wakfu wa wanyamapori wa afrika anasema kuna haja kubwa ya kudhibiti mizozo kati ya jamii na wanyama so the issue is how can we live with anasema swali ni, ni jinsi gani tunaweza kuishi na wanyamapori kwa njia chanya na nadhani ingawa ni suala kubwa bado kuna matumaini kwa hivyo ni vizuri kushughulikia migogoro ili watu wasiteseke na pia wanyamapori wasiuawe kuna njia nyingi ambazo zinaweza kutumika ikiwa ni pamoja na kupanga matumizi ya ardhi na vilevile vile kutoa fidia kuna mbinu bora za ufugaji mifumo bora ya upandaji miti kupunguza migogoro ya binadamu na wanyamapori ni jambo muhimu kwa jamii zinazoishi karibu na mbuga za wanyama kulingana na takwimu zilizopo kati ya mk217 na 220 wakenya 388 waliuawa na wanyamapori na karibu 21 walijeruhiwa idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana katika jukwaa la vijana hii leo tunaangalia mtazamo wa baadhi ya vijana katika nchi za jumuiya ya afrika mashariki kuhusiana na mwenendo wa utekelezaji wa baadhi ya makubaliano muhimu ya jumuiya hiyo na faida na athari zake miongoni mwa malengo hayo ambayo vijana wanazungumzia ni pamoja na matumizi ya lugha moja kwa nchi zote wanachama kama ambavyo wamezungumza na mwandishi wetu wa arusha tanzania asiraji mvungiltt ya afrika mashariki kikizungumzwa zaidi katika nchi za tanzania kenya burundi na kiasi kidogo katika nchi za rwanda uganda na nchi ya kongo hivi karibuni wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya afrika mashariki walipitisha kwa pamoja lugha ya kiswahili kuwa ndiyo lugha kuu itakayokuwa inatumika katika jumuia hiyo ya afrika mashariki hata hivyo pamoja na maamuzi hayo vijana wa baadhi ya nchi za jumuiya afrika mashariki akiwemo bwana bran odero kutoka kenya wanasema utekelezaji wa azima hiyo ni mdogo swala ambalo licha ya kupunguza kasi ya mawasiliano na ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama pia linachelewesha kufikiwa kwa malengo tunasema lugha ya afrika mashariki ni kiswahili je nchi zote zinaelewa kiswahili na ni lugha sasa wakati hatuna rasmi ya kuongelea maneno yetu hakuna jinsi tunavyoelewana kwa sababu mimi nitaongea kizungu tutatafuta mtafiri kwa hivyo tunaimiza afrika mashariki na mbunge yetu yala kuhakikisha ya kwamba tuna lugha rasmi ya afrika mashariki na ikiwe imekuwa ile tunasema implemented kwa nchi zote tutakuwa tunazungumzia afrika mashariki atuweziongea lugha moja wakati hatuweziongea lugha moja tutakuwa tunarudi katika kanuni zetu za kitambo iliangusha afrika mashariki kwa hivyo ingekuwa ni ma- maono naomba na ni maono yangu kwamba siku moja tukuwe tunaweza kuzungumza lugha moja afrika mashariki yote na nchi zote saba waweke mikakati ya kufundisha wananchi wao ama kuwapea fursa ya kusoma lugha wanaozitumia tukua vijana uh... hawa akiwemo abdulahi lugome kutoka tanzania pia wanazungumzia kuhusu mchakato wa kuziwezesha nchi wanachama wa jumui ya afrika mashariki kutumia sarafu moja tunataka tuende tuwe tuna sarafu moja ya jumui ya afrika mashariki lakini pia tutoke kwenye east african community twende kwenye federation kwa maana ya kwamba sasa tuwe kitu kimoja kama wanajumuia afrika mashariki eh, na tumeona sasahivi baadhi ya masharti yamekua yamelegezwaunaweza ukatoka ena uka tanzania ukiwa na, na, na, na kitambulisho chako cha taifa tuukaingia tanzania na unawezaukatoka uganda kwenda kenya ukwa kitambulisho chako cha taifa lakini si hivyo tumeona viongozi wetu kama rais wa rwanda po kagame ameruhusu watu wote waafrika kuingia rwanda bila kuwa n kumba via ukiwa na paspoti yako tunaenda rwanda kwa hio maanake ni kwamba sasa tunataka iwa hapo tulipo twende mbele zaidi suala la ushirikishaji wa vijana katika mipango mbalimbali mbali ya maendeleo pia linagusiwa na vijana hawa akiwemo amanya belinda kutoka uganda ambaye anasema licha ya vijana kuwa na fursa ya kutoa mapendekezo yao katika utekelezaji masuala mbalimbali mbali ya jumuia bado utekelezaji wake ni mdogo different... tunahitaji kuzungumza lugha moja tuweze kufanya kazi pamoja kwa sababu tofauti zinazojitokeza ikiwemo ya lugha zikiweza kupata ufumbuzi kasi ya maendeleo katika jumuiya na pia kwa nchi wanachama itaongezeka Right chambo kikubwa kinachowakilisha asilimia kubwa ya wananchi wa jumui ya afrika mashariki ni pamoja na bunge spika wa bunge hilo josef ntakarutimana anasema wamekuwa wakipokea mapendekezo ya vijana na kuyafanyia kazi na wataendelea kufanya hivyo hivyowabunge wa bunge la jumui ya afrika mashariki tunaendelea kutekeleza wajibu wetu wa kuzisimamia serikali za nchi wanachama kutekeleza makubaliano yote likiwemo hili la matumizi ya lugha ya kiswahili asraji mbungi sautameria arusha tanzania na sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia israel hamas na wapatanishi wa katari jumanne wote walijizuia kuthibitisha tamko la rais wa marekani joe biden kwamba makubaliano mapya yasitishwa na mapigano na kuachiliwa kwa mateka katika vita vya miezi mitano vya israeli na wanamgambo wa hamas yanaweza kufikiwa hivi karibuni tume ya majadiliano ya kitaifa ya senegal itapendekeza uchaguzi wa rais ulioahirishwa uli ufanyike tarehe 2 juni huku rais makisal akisalia madarakani hadi mrethi wake atakapoapishwa mjumbe wa tume hiyo ndi alisema juma na uamuzi wa mahakama moja nchini zimbabwe ambayo limhukumu kiongozi wa upinzani na waziri wa zamani wa fedha kifungo cha miezi s gerezani au faini ya dola3 kwa kumtusi mfanyabiashara wa rasia umeendelea kuibua hisia mseto huku wakili wa mwanasiasa huyu akisema sheria iliyotumiwa kumpata mteja na hatia ni kinyume cha katiba na utawala wa kijeshi nchini guinea jumanne ulisema wamemteua waziri mkuu mpya siku nane baada ya kuivunja serikali ya awali huku shughuli katika mji mkuu wa conakry zikizorota kwa siku ya pili ya mgomo wa kitaifa na kwa habari hizo kutoka guinea tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika hapa washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya upande wa pili tumekuwa naye dadi balawe akiwa mwelekezi wetu hapa studio nimeshirikiana na patrick ndwimana msimamizi mkuu hadija riami mimi naitwa bmj mridhi kwa pamoja tunakutakia siku njema kutoka washington