kisuahili ya sautiamerika ikitangaza kutoka hapa washington d assalamu aleikum pena msikilizaji popote pale ulipo karibu katika matangazo yetu ya nusu saa hapa studio mimi ni abdu abud mimi naitwa idi ligongo karibu katika matangazo haya ya leo jumatano januari 17224 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na radio citizen inayosikika kote nchini kenya tunapatikana vilevile kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom pelo mskilizaji basi katika rpot za kuandalia hii leo baadhi yake ni kwamba kati tuliokuwa nayo ni ghasia zimetokea katika mji mkuu wa moroni na maeneo mengine ya visiwa vya komoro wakipinga uchaguzi wa rais visiwani humo matokeo yalitangazwa rasmi hapo jana na katika taarifa nyingine ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu hii leo ni watu 28 wamefariki wa dunia nchini rwanda kutokana na mvua kali zinazoendelea kunyesha nchini humo basi ni vidokezo vya ripoti za kuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa ni matumaini yetu kwamba utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo hapa kwanza tunaanza kabisa na habari za dunia idi ligongo watu watatu wameuawa na wengine 77 wamejeruhiwa baada ya mlipuko mkubwa ulioshambulia majengo ishirini katika moja ya miji mikubwa ya nigeria ya jumanne usiku serikali imesema jumatano wakati wafanyakazi wa uokozi wakichimba vifur, vifusi kutafuta wale waliokwama wakati katika jimbo la kusini magharibi la oyo lenye mji wenye msongamano mkubwa wa ibdan walisikia sauti kubwa ya mlipuko majira ya saa moja usiku na kusababisha hofu huku wengi wao wakikimbia majumbani mwao mpaka leo asubuhi vikosi vya usalama vilifunga eneo hilo huku wafanyakazi wa afya na magari ya wagonjwa yalikuwa katika hali ya tayari wakati juhudi za uokozi zikiendelea uchunguzi wa awali unaonyesha mlipuko ulisababishwa na milipuko iliyohifadhiwa kwenye ghala kwa matumizi ya uchimbaji haramu wa madini gavana wa oyo seyi makinde aliwaambia waandishi wa habari baada ya kutembelea eneo la tukio jeshi la ukraine jumatano liliharibu ndege zisizo na arubani kinatisa kati ya ishirini zilizorushwa na rusia katika mashambulizi ya usiku kucha lakini maafisa wamesema mabaki yake yalianguka yamewajeruhi watu watatu katika bandari ya kusini ya odessa jeshi limesema ndege nyingi zililenga mkoa wa odessa wizara ya mambo ya ndani ya ukraine imesema mabaki hayo yaligonga majengo ya makazi na kuharibu bomba la gesi shambulizi hilo la ndege zisizo na rubani lilifuatiwa na mashambulizi ya makombora jumanne ambayo yalijeruhi takriban watu 17 katika mji wa kaskazini mashariki wa kakiv gavana wa mkoa wa kakiv ole olesihbor amesema kwenye mtandao wa telegram kwamba makombora mawili ya russia 3 yalipiga katikati ya jiji ikiwa ni pamoja na majengo ya makazi umoja wa mataifa umesema ripoti mpya jumanne imeeleza kwamba mashambulizi ya rusia yamesababisha ongezeko la vifo vya raia nchini ukraine kwa mwezi wa desemba marekani inakabiliana na waasi wa kihodhi wa yemen na kulitangaza kama kundi maalum la kigaidi duniani kote kufuatia wiki za mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rumani dhidi ya meli za kimataifa za biashara katika bahari ya sham na gubai wajemi hatua hiyo inafuatia matakwa ya mara kwa mara kutoka kwa marekani na nchi nyingine kwa wahudhi kuacha mashambulizi dhidi ya meli za kibiashara lakini madai hayo yamepuuzwa na mashambulizi yameendelea licha ya mfululizo wa mashambulizi ya anga ya marekani na uingereza yakilenga mifumo ya rada na maeneo yanayotumiwa kuanzisha mashambulizi maafisa wa marekani wametaja takriban mashambulizi y thelathini kutoka maeneo yanayodhibitiwa na wahudhi wa yemen toka katikati ya novemba na kuathiri raia mizigo na meli kutoka zaidi ya nchi hamsini katar na ufaransa zimefanikiwa kufikia makubaliano na israel na wapiganaji wa hamas juu ya kuwasilisha dawa za dharura kwa mateka wa 45 wa israel wanaoshikiliwa na hamas huko gaza ili nao raia wa palestina ambao wako katika hali mbaya kupelekewa dawa za msaada wa dharura abdu shakur abud anatueleza zaidi wajumbe wa nchi hizo mbili wanasema msaada kutoka katar utapelekwa hadi misri leo jumatano kabla ya kufikishwa kwenye mpaka wa rafa afisa wa ngazi za juu washirika wa hamas amesema kwamba anatoa masharti mapya hii leo juu ya namna ya kuwasilisha dawa kwa wanaotekwa na hamas huko gaza akisitiza kwamba malori yatakaobeba dawa hayatokaguliwa na israel chini ya makubaliano hayo yaliofikiwa kati ya qatar na ufaransa hapo jana dawa na huduma a dharura zitapelekwa kwa raia wa gaza ili nao wale mateka 45 wataweza kupata dawa kufatana na makubaliano hii leo musa abdumarzuk alizungumza kwenye ukurasa wake wa twitter akisema kwamba kila bosi ya dawa itakopelekewa mtekaji nyara aliyotekwa nyara boksi m zitapelekwa kwa wakazi wa gaza amesema kwamba dawa hizo zitapelekwa katika hospitali mbalimbali mbali, na zitapelekwa kwa malori ambayo hayatogawuliwa na israel ufaransa inasema kwamba dawa hizo zinapelekwa katika hospitali huko rafa ambako itapelekewa msalaba mwekundu na kusambazwa katika maeneo mbalimbali mbali. kulingana na makubaliano na msemaji wa israel elon levi kwamba hakuna matamshi maalum yaliyotolewa juu ya masharti hayo ya hamas usalama utaangalia kwamba dawa zinachukuliwa kutoka qatar na kupelekwa misri kabla ya kusambazwa huko rafa unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekaniwasington dc wanajeshi wa india na china walipambana karibu mara mbili mwaka elb 2hb kwenye mpaka wao wahimbalaya ambapo walihusika katika mzozo mkali toka mwaka 2 kwa mujibu wa taarifa mpya kutoka kwa jeshi la india matukio hayo yamehusisha mapigano ya kijeshi wakati new delhi na beijing zikifanya mfululizo wa mazungumzo ya kidiplomasia na jeshi kutatua mzozo wa o mbaya zaidi wa kijeshi katika miongo kadhaa hakuna vifo vilivyoripotiwa katika matukio hayo takriban wanajeshi ishirini wa india na wanajeshi wanne wa china waliwawa katika mapigano ya eneo hilo miaka miwili iliyopita katikati ya 220 mapigano katika eneo la la daa india ambayo sasa yanajulikana yalitokea novemba 2 yanaonyesha kuwa mivutano kwenye mpako huo usio na, usio na mstari rasmi wa mpaka imeendelea kwa muda mrefu zaidi kuliko ilivyoripotiwa hapo awali na shahidi wa kwanza wa upande wa mashtaka katika kesi ya kihistoria ya usalama wa taifa dhidi ya tajiri wa vyombo vya habari vya hong kong jumaatano amesema aliagizwa na lai kuwaita watu wajiunge na maandamanomwa9 na kuvutia mataifa ya kidemokrasia ya magharibi shahidi huyo cun im un amesema la anaamini kuwa sheria iliyopendekezwa ambayo itawaruhusu watu wa hongkong kupelekwa china bara y kujibu mashtaka katika mahakama zinazodhibitiwa na chama cha kikomunisti itatumika e, kukandamiza demokrasia na uhuru wa eneo hilo kwa mujibu wa chn laa alisema jumuiya ya wafanyabiashara ilikuwa na wasiwasi endapo sheria ingepitishwa basi vyombo vya habari visingeweza kuendelea mswada huo baadaye uliondolewa na serikali lakini maandamano makubwa juu ya mswada huo yalibadilika na kuwa maandamano ya kuunga mkono demokrasia ambayo yalitikisa eneo hilo kwa miezi kadhaa unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc mpendwo msikilizaji baada ya taarifa hiyo habari bila shaka idi hapa tutaelekea ambapo habari yenye uzito jioni hii leo ni huko komoro nam shakuru ni kwamba hali ya wasiwasi imeenea katika visio vya komoro leo jumatano baada ya polisi kupambana na waandamanaji katika miji mbalimbali kufuatia kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais jana usiku polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi katika mji mkuu wa moroni kutawanya waandamanaji na kufunga barabara kuu zote za miji muhimu ya visiwa hivyo huku wananchi wakifunga barabara kuzuia wanajeshi kuingia katika miji yao abdu shakuri hebu tueleze sasa kiundani na kinaga ubaga nini kimetokea huko idi kuhakika tume huru ya uchaguzi ya komoro seni ilitangaza matokeo rasmi ya awali jana jumanne yanaompatia rais azali asumani mwenye umri wa miaka 5 ushindi wa asilimia 629 na kumrudisha madarakani kwa mhula wa nne matokeo ya awali yalioonyesha kwamba kunabidi pawepo na duru ya pili upinzani umetaka matokeo na uchaguzi kufutuliwa mbali ukidai kwamba serikali imefanya wizi wa kura na kujaza masanduku ya kura kwa kura zinazomuunga mkono rais. Zali. msemaji wa serikali hata hivyo humadi msaidie akizungumza na shirika la bara la fp ameulaumu upinzani kwa kuandaa maandamano na ghasia na kusababisha wasiwasi wasi nchini aliongeza kusema kwamba kuna watu waliokamatwa lakini hakuweza kutaja ni watu wangapi baadhi ya wa waandamanaji walivamia nyumba ya waziri wa serikali iliyopita na kutia moto kabisa nyumba yake huku waandamanaji wakifunga barabara na kutia matairi moto ili kuwazuia wanajeshi kusonga mbele abdurahman mkuu wa shule ya msingi mjini moroni anasema watu wana hofu kubwa kutokana na jinsi hali ilivyo kwa wakati huu hali iko mbaya kwa sababu ya serikali serikali ndiyo inabidi kutulinda pamoja na mali zetu kwa maoni yangu wamekuja kutushambulia hapa shule ambako kuna wanafunzi wametumia gesi ya kutoa wa machozi wanawashambulia watu kiholela hali ni mbaya na inatia wasiwasi polisi na maafisa wa kikosi maalum cha kupambana na ghasia wamepelekwa katika maeneo mbalimbali mbali ya miji mikubwa ya visiwa hivyo kushika zamu na kuzuia maandamano kufanyika na ghasia watu kadhaa wanaripotiwa kujeruhiwa kwenye visiwa vya nzwani na mwali mama wa mwanafunzi mmoja ambaye hakutaka kutaja jina lake ameambia afp kwamba kila mtu ana hofu kutokana na vijana kujitayarisha kupambana na kupinga matokeo ya uchaguzi na polisi kutumia nguvu kupita kiasi mimi nina hofu kubwa kutokana na hali ilivyo hasa kutokana na kuwepo na polisi wengi na kutumia gesi ya kutoa machozi hatujazoea kushuhudia hali hii tuko nyumbani na nilipoweza kwenda kumchukua binti yangu kutoka shule tulirudi na kujifungia ndani kwetu upinzani unadai kwamba kumekuwepo na uwizi wa kura hasa kukiwa na watu walioonekana kupitia video iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii ambayo sauti amerika haikuweza kuthibitisha ikionyesha wanawake wanawasili kwenye vituo vya kupiga kura na kujaza sanduku kura na vyeti vingi vya kura vinavyompendelea rais azali nam mpendo msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika na serikali ya sudan imetangaza kuwa imesitisha kwa muda uhusiano na jumuia ya ushirikiano wa mataifa afrika mashariki na pembe afrika afrikaa baada ya jumuia hiyo kumwalika kwenye mazungumzo ya kumaliza mzozo wa sudani jenerali hamdan dalgalo ambaye ni hasimu a kiongozi wa kijeshi wa sudan kinyume na sheria za sudan mwenzangu patrik nduimana amezungumza na profesa david monda mchambuzi wa siasa ambaye amekuwa akifuatilia mzozo wa sudan ili kujua nini maana ya hatua hiyo katika mchakato mzima wa kusuluhisha mzozo wa sudan inaonekana italeta ita changamoto kwa sababu kama serikali ya uh, alburhan sasa imekataa miundombinu ya kidiplomasia yanayoingozwa na Igert, basi itakatiza juhudi uh, za kujaribu kuleta upatanishi kwa mzozo huu uh, tusao ya kwamba serikali ya sudan uh, serikali ya jeshi ya al burhani imekasirishwa sana kwa sababu uh, mataifa ya kikanda Uh, wale uh, mataifa ambayo yanajumuisha meng, mengi yameweza kumlaki uh, huyu mhasimu wa alburan dagalo na nafikiria hilo ndilo chanzo ambalo lime uh, limeweza kufanya kwamba serikali ya sudan sasa ikajiondoa kwa sababu pengine inaona kwamba uh, inadharauliwa au miundu mbinu ya kidiplomasia Uh, kwa njia inayofaa kwa hiyo tunaweza kusema kwamba Igard, kuhusu huu mzozo wa sudan ni kama vile juhudi zake uh, hazitakuwa na maana tena juhudi zitakuwa na maana uh, kilichopo ni uh, aburhan jenerali al burhan uh, upande wake na uh, upande wa uh, dagalo kweli watapatia wata E, nafasi e, miundu mbinu ya, ya kidiplomasia kukita mizizi au itakuwa kama miaka mikaka ya kwamba hawataki jitihada za kidiplomasia wao pande zote mbili zinaona ya kwamba pengine zinaweza kutatua jambo hili kwa njia za kijeshi e, kwa hivyo nafikiria hilo ndilo kitendawili ambalo Uh, ni vigumu kulitatua lazima pia niongeze ya kwamba hata ingawa tunaangazia uh, vikundi hivi viwi, viwili vya serikali ya kijeshi ya sudan yaani vinahasimiana changamoto pia iliyopo ni kwamba kuna madola mengi makuu ambayo yana uh, yanaunga mkono yani serikali ya al na mengine ambaye yanaunga mkono eh, huyu uh, dagalo kwa hivyo pia ina, inafanya upatanishi wa igad eh, kugonga mwamba eh, kwa sababu ya madola ambayo yako nyuma ya mahasimu hawa wawili ambayo wakati mwingine yanavuta kwa njia tofauti na yanaongeza changamoto uh, ya kujaribu kuleta utatuzi uh, kwa mbarika hii ya mzozo wa, wa sudan huyo ni profesa david monda akizungumza na sauti america kutoka johannesburg afrika ya kusini na habari ltopata hivi punde ni kwamba mkutano huo wa viongozi wa egad utafanyika kesho huko kampala Nam, watu ishirii na nane wamefariki nchini rwanda ndani ya miezi mine iliyopita kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na mvua nyingi zinayoendelea kunyesha nchini humo serikali inasema hadi sasa inaendelea kufanya kila jitihada kusaidia wananchi walionusurika na janga hilo rwanda ni miongoni mwa nchi za afrika mashariki ambazo kila mara haathiriwa na mvua nyingi na kupoteza maisha ya watu kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karamera ana ripoti zaidi miongoni mwa waliopoteza maisha hadi sasa wapo watu 1umi namoja waliofariki dunia ndani ya wiki mbili zilizopita za mwezi huu wa kwanza wasiwasi wa wananchi kwa maeneo mbalimbali nchini unaendelea huku kwa baadhi ya sehemu barabara zikikatika na kusababisha kudorora kwa mawasiliano ya barabara kwa siku mbili sasa barabara inayoelekea kusini mwa nchi katika mpaka wa rano na drc imefungwa kutokana na kutifuliwa na mvua kali zilizonyesha siku ya jumatatu wiki hii huko wasiwasi ukitanda miongoni mwa wananchi wananchituna wasiwasi maana vifusi vinaanguka kila mara na kufunga barabara hebu tazama eneo lile pale mlima umeanguka na barabara imetitia hatujui itakuwaje pengine hata nyumba zitapotea kuna mama aliyejifungulia hapa njiani baada ya gari la huduma kwa wagonjwa kukosa njia inawezekana hali hii ikawa mbaya zaidi endapo mvua hizi zitaendelea kunyesha namna hii tangu mwezi oktoba mwaka jana familia a 4 katika wilaya 14 za rwanda zimehamishiwa katika maeneo salama kutoka maeneo hatarishi huku mkakati wa kuwajengea nyumba bora zaidi za kuishi ukiendelea kwa upande mwingine mvua zilizonyesha jana ziliezwa mapaa ya nyumba kaaa mjini kigali uku walionusulika wakielezea kilichotokeya nilipokea taarifa kutoka kwa mwanangu akinieleza kuwa mabati alikuwa kipaa nilitoka nje na kutazama nyumba yangu ilikuwa tayari na miti mikubwa iliyokuwa pembeni na moja kwa moja Irititia na iititianaufiiwa aisininamshukuru mungu maana mvua ikinyesha mimi na mume wangu hatukiwepo nyumbani walikuwepo watoto wetu wadogo lakini nyumba ilipoanguka upande mmoja bahati nzuri haikuangukia wizara inayohusika na, na masuala ya majanga imesema kwamba tayari serikali imeweka miakati ya kuwataka wakuu wa wilaya na majimbo kuhakikisha maisha ya wananchi hayapoteyi kabisa philipe habinshuti ni katibu mkuu w katika wizara hiyo nta muturaje uduchika kandi twayibonye yu, yuko kutokana na uzoefu wa miaka iliyopita kwa sasa tunashirikiana mumeraka za wilaya ili kuwasaidia wananchi na, na kuzuia maafa zaidi kama iliyopita ua ya taifa ya ujenzi wa barabara na madaraja yanasoma kwa sasa kinachofanyika ni kujana katika kiwango cha dharura barabara zote zilizobomolewa wakati juhudi za ujenzi mpya zikiendelea zikendeeauikiwa ayaenda ni mkulugenzi mkuu uh, wa mamlaka tunavyozungumza kazi inaendelea kuhakikisha mawasiliano ya wananchi kutoka sehemu moja kwenda nyingine kote nchini hayasimami na naninaimani kwamba pengine hadi kesho mawasiliano yatakuwa yamerejea tena lakini hizi ni shughuli za muda mfupi tu kumbuka barabara zilizoharibika zilikuwa katika kiwango cha lami sasa hizi ni za udongo hii ina maana ni mkakati tu wa muda mrefu mamlaka ya hali ya hewa nchini rwanda awali ilionya kwamba mwezi huu wa kwanza ungeshuhudia mvua kali zilizokuwa na uwezekano wa kusababisha matatizo kama haya msikilizaji katika makala ya afya kutoka voa swahili hapa washington dc jina langu ni mery mgawe na ivileo basi tunazungumza na dk mbaruk saif kutoka kitengo cha kifua kikuu mratibu wa kifua kikuu na ukoma halmashauri ya dar es salaam na tunazungumzia kuhusu maswala ya kifua kikuu karibu sana daktari katika kipindi chetu asante sana ada basi kwa kuanza tu msikilizaji angependa kujua kwamba ugonjwa wa kifua kikuu unaweza ukawa unafahamika lakini ugonjwa huu unatokana na nini na unawapata watu mara nyingi wa aina gani uh, ugonjwa wa kifua kikuu kwanza lazima tufahamu kwamba ni ugonjwa wa kuambukiza unaosababishwa na bakteria e, ambao huweza kusambaa kutoka kwa mtu ambaye hajaanza matibabu kwa maana mgonjwa wa kifua kikuu ambaye hajaanza matibabu huenda kwa mtu mwingine ambaye atakuwa yuko jirani na huyu mgonjwa hivyo mgonjwa huyu anapokohoa ama kupiga chafya huweza kurusha vile vimelea vya kifua kikuu kwenye hewa na mtu ambaye atakuwa karibu basi huvivuta kupitia mfumo wake wa hewa na hivyo kuweza kutengemeza ugonjwa hapo baadaye lakini unaweza kuambukizwa ugonjwa huu wa uh, kifua kikuu lakini ukachukua muda mrefu bila kuugua au kuonyesha dalili inawezekana ukaweza kuishi maisha yako yote bila kuonyesha dalili ama kuugua na hii inatokana na kinga yako ya mwili pale ambapo kinga yako ya mwili itakuwa iko imara basi vimelea vile vinaweza kushikiliwa na kinga yako ya mwili na hivyo kutokuwa na uwezo wa kuzaliana na kutengeneza ugonjwa kwa maana hiyo basi vijidudu vinaweza vikaingia katika mwili wa binadamu na kukaa kwa muda mrefu bila hata kuweza kutambua kwamba unao ugonjwa huu kabisa kwa ni kweli kabisa na je madhara yake ni nini kwa yule ambaye kinga yake ya mwili itakuwa iko imara anapovuta vile vimelea na kuingia katika mwili wake na vikawa vimeshikiliwa na kinga yake ya mwili hatokuwa na madhara yoyote kwa maana kwamba hatokuwa na dalili yoyote lakini hatohitaji matibabu wala hana uwezo wa kumwambukiza mtu mwingine lakini yule ambaye sasa baada ya vimelea kuingia katika mwili na kinga yake ikawa imeshuka kwa namna moja ingine eidha ni kutokana na magonjwa ya nyemelezi kama vile vilehiv eh, ambayo ni moja katika magonjwa yanaoshusha kinga ya mwili lakini hata wagonjwa ambao wana kisukari wagonjwa ambao wana saratani hawa ni makundi ambayo kinga zao za mwili zinakuwa ziko chini lakini pia watoto wadogo au ama wazee ambao wameshakuwa zaidi ya miaka stini kinga zao zinakuwa zimeshaanza kushuka hivyo wanapoambukizwa uwezekano wa vimelea vile kushindikana kushikiliwa na kinga ya mwili na hivyo kuweza kuzaliana na kuleta ugonjwa yeah na je tiba yake ni ipi Uh, ugonjwa wa kifua kikuu ama wengine wanasema tb unatibika na matibabu yake huchukua kati ya miezi sita hadi miezi mbili kutokana na aina ya tb au kifua kikuu mgonjwa ambayo atakuwa nayo na matibabu haya ya miezi sita ma na mbili huwa amegawanyika katika awamu mbili awamu ya kwanza ni dawa mseto ambazo ni mchanganyiko wa dawa aina nne maalumu kwa ajili ya kutibu kifua kikuu ambazo mgonjwa atatakiwa kumeza kila siku kwa miezi hii miwili baada ya miezi miwili ataendelea na dawa mseto dawa mchanganyiko za kifua kikuu ambazo ni dawa mbili ambazo ataendelea nazo kwa miezi minne ama miezi kumi kulingana na aina ya tibi ambayo atakuwa nayo na yule ambaye anatibiwa kwa miezi kumi na mbili ni kwamba ni wale ambao wana tibii labda ya ya ya kwenye damu tunasemamilar tb lakini wenye tibii za mifupa na wenye tibii ya moyo haya ni makundi ambayo e, unapopata tibi ya aina hiyo basi matibabu yake yanakuwa yanakuania muda mrefu lakini tibii za mapafu na tibii nyingine labda za mapezi e, na matibabu yake huchukua miezi sita Dr. Saif, wakikuna, ukuma, ni kushukuru sana dkr mbarksaif mratibu wa kifua kikuu na ukoma halmashauri ya dar es salaam shukrani msikilizaji kwa nasi siku ya leo unaitwa meri mgawe na kusihi sana uendelee kusikiliza kipindi kingine katika makala ijayo asante nam asante sana mery kwa makala hayo swala zuri muhimu bado inaendelea huko afrika na kwingineko ni hayo tu tulikuwa nao kuwa hii leo mpendo a mskilizaji tunakushukuru kuwa pamoja nasi hii leo siku ya jumatano usikose basi kuungana nasi vile vile saa tatu za usiku tutapokuletea kwa undani hii leo kwa undani moja kati ya mada tunaozungumzia ni hali huko komoro na umoja wa mataifa hivi punde tu umetoa wito kwa utulivu kurudi katika visiwa hivyo kufuatiwa kutangaza matokeo ya uchaguzi anaompa azali asumani ushindi basi kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo haya na kufanikisha hapa studio ni mimi abdu shakur abud nikisema usikose kwa nasi vile vile katika matangazo yetu ya kumekucha hadi hapo kwa herini. ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani wakati mapigano yanaendelea katika ukanda wa gaza watu milion22 wanaoishi huko wako katika mgogoro kulingana na shirika la chakula ulimwenguni la umoja wa mataifa au wfp chakula na maji zimeendelea kuisha katika ukanda huo watu wote hawana usalama wa chakula na angalau mtu mmoja kati ya wane anakabiliwa na hali mbaya ya njaa na uwezekano wa njaa zaidi unaonekana tunafuatilia kwa karibu hali hii ngumu sana na kwa kweli kuhusu hali ya kukosekana kwa chakula kwa wanaume wanawake na watoto huko gaza ni jambo ambalo tunalifanyia kazi saa 24 kwa siku alisema waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinken baada ya kutembelea ghala la uratibu wa kieneo la wfp huko aman jordan nataka kupongeza kazi ya ajabu ya programu ya chakula ulimwenguni kujaribu kupata chakula zaidi kwa watu zaidi na kwa ufanisi zaidi wanafanya hivyo kwa hatari kubwa kwa timu yao katika ukanda wa gaza hii ni juhudi ambayo ni muhimu kabisa na ni muhimu kwamba tuongeze msaada kwa watu wanaouhitaji sio tu kuufikisha gaza lakini mara tu utakapofika huko unaweza kusambazwa kwa ufanisi kwa watu ambao wanauhitaji kila mahali huko gaza tutakuwa tukilifanyia hilo kazi katika siku zijazo pia marekani imekuwa ikishughulika tangu siku ya kwanza ya kufungua njia za ufikiaji kuingia gaza ili kupata msaada kwa watu wanaouhitaji alisema waziri blinken tunaendelea kufanya kazi juu ya hilo kila siku sio tu kwa kuweka njia wazi lakini kuziongeza ili kujaribu kupata chakula zaidi msaada zaidi kwa watu wengi kwa ufanisi zaidi kwa kweli marekani ndiye mfadhili mkubwa zaidi kwa wfp ambayo hadi sasa imetoa chakula kwa karibu watu 86 huko gaza na ukingo wa magharibi marekani inatoa takriban asilimia 50 ya bajeti ya programu ya chakula ulimwenguni ambayo ni karibu dola bilioni tat mwaka jana na tunashirikiana na wfp sio tu huko gaza bali pia katika maeneo mengine duniani kote wakati huo huo tumetuma karibu pauni 5 za bidhaa za chakula cha lishe kwenda misri kwa usambazaji huko gaza katika miezi michache iliyopita alisema waziri blinken kupitia juhudi hizi zote tumeamua kufanya kila tuwezalo kuboresha hali ya wanaume wanawake na watoto huko gaza linapokuja suala la chakula na linapokuja suala la usaidizi wa kibinadamu kwa upana zaidi hiyo imekuwa ni tahariri ikioelezea <coughs> sera <coughs>