hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumaa mosi yanakujia saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki na saa 12 jioni kwa saa za afrika ya kati naitwa patrick ndwimana tunasikika kupitia redio zetu wa shirika radio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio huko nchini kenya na huko drc tunasikika kupitia radio butembo na radio pogram njini bunia katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea marekani afrika na kwingineko duniani lakini kwanza tupate habari za dunia na msomaji wako ni mimi sandey shomari rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo feliksi chisekedi alihapishwa kuongoza muhula wa pili wa miaka mitano hii leo jumamosi baada ya ushindi wa kishindo ambao wapinzani wake wamekataa kuutambua kutokanana dosari zilizoenea katika uchaguzi mkuu wa mwezi desemba mamlaka imekiri kulikuwa na matatizo lakini wakatupilia mbali madai ya kuwa kura ziliibiwa mzozo huo uliuzua tafrani unarudia mizozo ya awali ya uchaguzi ambayo ilichochea machafuko nchini kongo chisekedi alikula kiapo kwenye uwanja wa michezo katika mji mkuu kinshasa ulikuwa umejaa wafuasi wakipeperusha bendera ndogo ndogo maafisa wa serikali wakuu wa nchi za afrika na wajumbe wengine wa kigeni wakiwamo kutoka marekani china na ufaransa huko askari wa waliona sila kiwanatapakaa kote nchini katika mji mkuu kulikuwa na ishara ya mara moja kwamba wafuasi wa upinzani mjini kinshasa walikuwa wakisikiliza wito kutoka wapinzani wawili wakuu wa shisekedi kupinga kuchaguliwa kwake tena serikali ya sudan iliyogibikwa na vita imeifahamisha igadi kwamba inasimamisha wanachama wake katika taasisi hiyo ya afrika mashariki wizara Mambu ya mambo ya nje iliyo chini ya jeshi ya abdel fatah al burhan ilisema leo juma mosi hatum tayari ilitangaza jumanne kwamba inasimamisha uhusiano na wa kumwalika mkuu wa wanamgambo muhamed hamdan daglo ambaye anapambana na burhan kwa miezi tisa kwenye mkutano uliofanyika nchini uganda ambao ulijadili mzozo wa sudan sudan inakabiliwa na moja ya majanga yanayotokea kwa kasi duniani shirika la umoja w mataifa la misaada ya kibinadamu ocha lilisema huko zaidi ya watu milioni saba wakiwa wameahama makazi yao na zaidi ya nusu ya watu nchini humo wanahitaji misaada ya kibinadamu kati ya watu elfu 1 na eu 15 waliwawa katika mji mmoja kwenye mkoa wa dafur magharibi nchini sudan mwaka jana katika ghasia za kikabila na wanamgambo wa rsf na wanamgambo w washirika wa, wa kiarabu kulingana na ripoti ya umoja mataifa ambao routers imeiona siku ya ijumaa katika ripoti hiyo kwa baraza la usalama la umoja mataifa wafuatiliaji huru wa vikwazo vya umoja mataifa walisema idadi hiyo ya el gneina ilitokana na vyanzo vya kijasusi na kutofautisha na makadirio ya umoja mataifa kwamba takriban watu 12 wameuawa kote sudan tangu vita vilipozuka aprili 15223 kati ya jeshi la sudan na kikosi cha rsf wachunguzi pia walieleza kama shutuma za kuaminika kwamba umoja wa falme za kiarabu ulikuwa wametoa msaada wa kijeshi kwa rsf mara kadhaa kwa wiki kupitia amgeras kaskazini mwa chad jinirali mkuu wa sudan alishutumu uae mwezi novemba kwa kuunga mkono juhudi za vita vya rsf katika barua kwa waangalizi hao uae ilisema kuwa ndege 2b zimepeleka misaada ya kibinadamu kwa amjuras kwa wsaidia wa sudan wanaokimbia vita mmoja wa mataifa unasema takriban watu laki tano wamekimbia sudan na kuelekea mashariki mwa chad mamia a kilometa kusini mwa amjuras unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kutekwa nyara kwa madada watano wa nijeria karibu na abuja kumezua kilio cha kitaifa na kuibua hofu kuhusu ukosefu wa usalama katika mji mkuu wa nchi hiyo madada hao walitekwa mwanzoni mwa mwaka na watu wenye silaha ambao walivamia nyumba yao kilomita 25 kutoka katikati mwa jiji la abuja mwanafamilia mmoja aliyeambia afp alisema washambuliaji walimua reda mmoja na biha al kadria mwenye umri wa miaka 2shmoj wakati tarehe ya mwisho ya kutoa fedha zilizoombwa ilipopita mazungumzo yalikuwa yakiendelea ili wengine waachiliwe utokaji nyara na kudai fidia limekuwa tatizo kubwa nchini nigeria huku magengi wa ya wahalifu yakilenga barabara kuu nyumba za makazi ya watu na hata kuanya kuwa wanafunzi kutoka mashuleni shambulio kwenye jengo la makazi mjini damaska siria hii leo jumamosi mosi liliua askari wanne wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya iran iran ilisema ikiilaumu israel I irgc lilithibitisha vifo hivyo katika taarifa kwenye vyombo vya habari vya iran mkuu wa idara ya upelelezi ya walinzi wa mapinduzi ya siria naibu wake na walinzi wengine wawili waliwawa katika shambulio dhidi ya siria na israel shirika la habari la iran la mehr lilisema likinukuu chanzo kinachofahamu habari hiyo televisheni ya taifa ya siria imesema jengo hilo ambayo liliharibiwa katika shambulio nyakati za asubuhi lilikuwa katika kitongoji cha mji mkuu wa siria ambao kuna balozi kadhaa hakuna maoni ya mara moja kutoka kwa waisrael ambayo ni mara chache inakubali hatua zake nchini siria na umoja wa ulaya ulisema ijumaa kuwa utaongeza uzalishaji wake katika silaha kuitikia wito wa ukraine na kuungwa mkono huku vita vyake dhidi ya rusia vikikaribia katika kipindi cha miaka miwili ifikapo mwisho wa mwaka kamishna wa soko la ndani la umoja wa ulaya tiery breton alisema umoja huo utaweza kuzalisha takriban silaha milioni 1 k 3 tupo katika wakati muhimu kwa usalama wetu pamoja barani ulaya na katika vita vya kichokozi vinavyoendeshwa na rusia nchini ukraine ulaya lazima na itaendelea kuiunga mkono ukraine kwa kila njia britan aliwaambia waandishi wa habari wakati wa ziara yake huko estonia ujambo popote ulipo karibu hili ni jarida la wikendi nsu saa ya uchambuzi wa kina tukiangazia matukio muhimu wiki hii kipindi hiki kinatayarishwa kwa ushirikiano na sauti america voa citizen tv nairobi kenya na hazam tv dar es salaam tanzania jina langu ni hube abdi nikiwa washington dc bila shaka siku imekuwa njema sana kwako karibu tena na tena mivutano imezidi kushika kasi katika jumuiya ya afrika mashariki na hii inaanza kuuzua uh, wasiwasi kwamba huenda historia ya utangamano wa jumuiya hii ukaingia shubiri hasa baada ya mwaka 1977 kuvunjika kabla ya kuundwa upya basi tunaliangalia hilo kwa hii leo uh, kwa undani katika kipindi hiki mimi ni ivona kamutu kutoka dar es salaam tanzania azmtv nam na kabla ya kuwakaribisha wageni wetu leo basi tupate maelezo kuhusu mada ya leo kukabiliana na mivutano ya kidiplomasia inayoongezeka na migogoro ya kibiashara miongoni mwa nchi wanachama inatoa uchambuzi wa kina wa changamoto ya sasa za kidiplomasia na kibiashara ndani ya jumuiya ya afrika mashariki eac kipindi hiki kinaangazia uamuzi wa hivi majuzi wa burundi kufunga mpaka wake na rwanda kuashiria kuongezeka kwa mizozo ya kidiplomasia ndani ya eac kitendo hiki sio tu kwamba kinaathiri uhusiano baina ya nchi hizo mbili bali pia kinaleta changamoto kwa mifumo ya utatuzi wa migogoro ya eac katibu mkuu wa eac peter madhuki ameelezea wasiwasi wake kuhusu migogoro hiyo inayokuamisha malengo ya jumuiya hiyo eac ilianzishwa ili kukuza utangamano wa kiuchumi kijamii na kisiasa lakini migogoro hii ya ndani ya sasa inajaribu kukwamisha ufanisi na uwezo wake wa kudumisha umoja kati ya nchi wanachama kipindi hiki pia kinaangazia hatua za kisheria zilizochukuliwa na uganda dhidi ya kenya katika mahakama ya haki ya afrika mashariki kesi hii inayohusu migogoro ya kibiashara katika bidhaa za mafuta ni dalili ya kuongezeka kwa migogoro ya kiuchumi katika eneo hilo ambayo inaweza kuathiri uchumi wa kikanda na juhudi za utengamano mpango huu unaibua maswali muhimu kuhusu uwezo wa eac kushughulikia migogoro hiyo inahoji kama mfumo wa eac ni imara vya kutosha kushughulikia na kutatua migogoro hii inayoongezeka kama jumuiya ya afrika mashariki inaweza kupatanisha ipasavyo ili kurejesha ushirikiano miongoni mwa wanachama wake mivutano na mizozo hii inayoendelea inaweza kuwa na athari za muda mrefu kwa malengo ya eac ya mtangamano wa kikanda ina maana kwamba bila mifumo madhubuti ya utatuzi na ushirikiano imara kati ya nchi wanachama malengo ya eac yanaweza kudhoofishwa kwa kiasi kikubwa kipindi hiki kinawasilisha mtazamo muhimu wa hali ya sasa ya eac na kusisitiza umuhimu wa kutatua migogoro yenye ufanisi na uhusiano thabiti wa kidiplomasia kati ya nchi wanachama inapendekeza kwamba ili eac ifikie malengo yake ya mtangamano na ushirikiano ni lazima kwanza ishughulikia changamoto na mivutano ya ndani inayoongezeka uchambuzi huo unataka kutathminiwa upya kwa mikakati na taratibu za eac ili kuhakikisha kuwa zina uwezo wa kutatua migogoro hii tata ya kidiplomasia na kibiashara nakupitia maelezo hayo ni wazi kuwa upo wasiwasi wasi, kuhusu hatma ya jumuiya ya afrika mashariki lakini kuchambua kwa undani zaidi maada ya leo basi inachukua fursa hii kuwakaribisha wageni wetu katika studio za citizen tv nairobi kenya ni mtaalam wa masuala ya utawala javas bigambo na katika studio za azam tv tanzania ni mtaalam wa masuala ya diplomasia kimataifa godwin gonde na labda tukielezea kwa undani ni kwamba rwanda kwa muda mrefu imekuwa ikikwaruzana na jirani yake jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa upande mwingine uhusiano kati ya rwanda na burundi ambao ulionekana kuimarika umeharibika tena hayo ya kijiri tanzania na kenya zilirejea tena katika mivutano inayohusu sekta ya usafiri wa anga mvutano ambao unaonekana kuwa tishio kikubwa kwa ustawi wa jumuiya ya afrika mashariki bwanagonde katika studio za azam maendeleo haya yanaibua maswali muhimu kuhusu uwezo wa eac kufanya kazi kwa ufanisi kama chombo cha kikanda je mamlaka ya eac na mfumo wake upo imara vya kutosha kushughulikia na kutatua migogoro inayochipuka asante uh, huba uh, ni kweli uh, jumuiya ya afrika mashariki pamoja na vyombo vyake ambavyo vinahusika katika usuluhishi wa migogoro bado inayo nguvu ya kuweza e, walau kama sikusuluhisha moja kwa moja e, e, inaweza hata e, kuwaweka wanachama na kujaribu kuwashauri e, kutoa hiyo nguvu ya ushauri wa mambo kadha wa kadha ili kuhakikisha kwamba migogoro hii haiwi mikubwa kiasi kwamba cha kufanya wanachama kwenye jumuia hii washindwe kujisikia vizuri kwa hiyo migogoro ipo na a, kwa kutokea kwa migogoro ndipo kunaimarisha jumuia kwa hiyo watu wasifikiri kwamba migogoro inaweza kuwa tu ni hasi na ikaleta matokeo hasi na kusambaratisha jumuia moja kwa moja lakini inaweza pia kuwafanya wanachama kwenye jumuia hii kuweza kujua e, hadhi ya mtu mwingine kuweza kujua vipaumbele vya mwenzako na kuweza hata kujua yale ambayo yanamuudhi ili mwisho wa siku kuhakikisha kwamba e, mnaweza kuzuia hapo baadaye anapokwenda labda uh, kwa, kwa kuendeleza hapo olipoishia mtu anaweza kajiuliza kama kuna mifumo ambayo imewekwa kushughulikia mambo ya mtanzuko yanapotokea kama mathalani haya ya usafirishaji wa anga yaliyotokea hivi majuzi imeshindwa wapi hiyo mifumo uh, mifumo ipo uh, na mifumo o inategemeana na aina ya mgogoro ambao umetokea kwa sababu kuna mgogoro ambao unaweza ukatokea ndani ya nchi yenyewe kwa hiyo nchi e, ndani ya vyombo vyake pakatokea mgogoro kwa hiyo ika, ikaomba E, jumuiya kimataifa kimataifa kuweza kuwasaidia au yenyewe ikaona kuna haja ya kuweza kuwasaidia lakini kuna migogoro ambayo inaikuta nchi na nchi ambazo zenyewe ni wanachama wa ya afrika mashariki kwa hiyo mgogoro huu unapokuwa si mkubwa kiasi hicho cha kuweza kulazimisha sasa e, vyombo vya ya afrika mashariki kuweza kuingia e, labda tuseme kuweza kushauri au viongozi wenyewe kuweza kushauri e, basi e, serikali za hizi nchihusia zinaweza zenyewe kuamua kutafuta suluhu ya moja kwa moja dhidi eh, ya mgogoro huo lakini mgogoro huu unapokuwa sasa ni mkubwa unaweza kuathiri usalama mzima labda eh, wa jumuia ya, ya afrika mashariki basi vikao vinakaliwa na kuangalia ni tatizo gani ambalo linapelekea eh, eh, mgogoro huu kutokea eh, lengo la msingi ni kuhakikisha kwamba amani ya kudumu inapatikana na maendeleo ya pamoja eh, ya kijumuia yanaweza kupatikana nanielekee studio nairobi kenya bwana bigambo mwezi juni mwa213 marais wa kenya uganda na hata rwanda walikutana nteb uganda na kuja na tamko la ili kuharakisha utaratibu wa muungano wao ye unadhani of the imesababisha kuzidi kwa mivutano katika jumuia hii ya afrika sana masharikiane nyinyi napenda sme kwamba jumuia ya afrika mashariki japokuwa kumekuwa na tetesi kwamba kwa sababu ya mambo ambayo yameibuka katika mataifa mbalimbali mbali ambayo yanajumuisha jumuiya hii kwamba huenda nguvu ya jumuia hii ya afrika mashariki inapungua ama misingi ya jumuiya hii inayeyuka mbali na hapo ni kwamba sidhani kwamba nguvu ya jumuiya hii ya afrika mashariki imeshindikana ama inasuasua nadhani kwamba jumuiya hii bado ina nguvu lakini pia kuna maswala mbalimbali mbali ambayo huenda ikawa inachangia uh, changamoto ambazo zinazidi kuonekana kwanza ni falsafa ya kisiasa ya viongozi ambao wako katika usukani falsafa ya kisiasa ya kiongozi huenda ikachangia pakubwa jinsi ambavyo anapea mambo fulani kipaumbele jinsi ambavyo anatatua maswala ambayo yanaibuka ambayo huenda akaleta mvutano na kwa mfano ni peane Uh, swala la changamoto ambayo imeibuka hivi juzi kuhusu swala la usafiri wa anga kati ya kenya na tanzania na ilichukua tuseme siku mbili haikuzidi masaa 44 kwamba mawaziri kwa mfano wakiongozwa na waziri mkuu wa taifa la kenya mweshimiwa musalemu davadi na mwenzake waziri wa kutoka tanzania januari makamba waliweza kusuluhisha suala hilo kwa upesi sana bila marais wa mataifa haya mawili kuingilia jambo hilo kwa hivyo pale ambapo kuna tetesi ama kuna mvutano kuhusu jambo lolote inastahili kwamba viongozi katika tabaka mbalimbali mbali waweze kuwa wepesi sana wa kusuhulisha mambo na viongozi kwa mfano vijinsi umepeana mfano wa marais kukutana mwaka213 inatakikana kwamba mbali na maswala ya kujadiliana jinsi ambavyo muungano wa afrika mashariki unaweza kujishikilia na kukoa uh, na uzito na nguvu kwamba kuwepo pia na itifaki ambazo zitaongoza jinsi ambavyo maswala yaweze kuweka katika mipangilio mbalimbali kwamba iwapo ni masuala kwa mfano ya kiuchumi ya diplomasia ama maswala ya kilimo mm-hmm. ama masuala ya usafiri yatatatuliwa kwa njia gani ambayo haitaleta mvutano ambao utakosesha imani ama utaleta utachangia kuzidi upungufu wa uaminifu kati ya mataifa ambayo ni mataifa ndugu na mataifa jirani nam asante sana bigambo mtazamaji tunakamilisha sehemu ya kwanza ya jarida la wikendi tutaendelea na mjadala huu katika awamu ya pili katika kuendesha kipindi cha leo nashirikiana na mwenzangu ivona kamontu katika studio za azam tv tanzania na mimi ni huba abdi katika studio za sauti america tunarejea baada ya muda mfupi siende mbali karibu tena unaendelea kutazama jarida la wikendi jina langu ni hube abdi na shirikiana na ivona kamonto akiwa dar es salaam tanzania wageni wetu katika studio za citizen tv nairobi kenya ni mtaalamu wa masuala ya utawala javas bigambo na katika studio za azam tv tanzania ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia ya kimataifa godwin gonde wiki hii tunaangazia kuongezeka kwa mivutano ya kidiplomasia na migogoro ya kibiashara ya kati ya inchi nyuma, leo, I, I wa wakati ya wanachama raia mashariki katika kujadili maoni yao lakini opote aak ashaktaiuianzkuabraalainukianzawazo aiiaatnaanzaaiskenyat rahisopotrahisnyerere naaatunanishaaisaiitlioaiitli tanzania huko community sasa wali tuambia, wali Natu, na huru, sasa usema, tanzania, sasa mambai, Ata, si sasa walituambia pamoja hata hata tanzania mambo ndege ya kenya ni ama ni arusha hiyo at is wat oazaio dege yakeyaausha kwa hii mataifa ya afrika mashariki kwa kweli yatokana na kiuchumi na wengine kutokana na political unajua kama watu wengi wajipendelea hapa kwenye est africa na kujipendelea kwao na wengi enda mizozo yao imetokana na namna wameshindwa kumaliza mizozo ya congo unajua kama wameingia congo etu wanakuja kutusaidia lakini wameshindwa kwa kweli tunaona ngambo ingine uh, kenya na tanzania nawe wanazuzana hatuie sasa sisi tunaingia ndani ya community tunataka tunatakasimamia wa hmm, vigogoro kuwa kwangu sisi ni jamii moja so aistahili kuwaazimatuishi m ni baadhi ya maoni ya wanaafrika mashariki kuhusiana na madayeti yaleo nije kwako ukiwa uh, katika studio za citizen tv nairobi kenya kama kile ambacho gonde alirejelea ali mapema sana kusema kwamba yategemeana na mvutano wenyewe kama ni wa nchi kwa nchi basi pengine itakuwa na namna yake kiachilia ile mifumo ya kijumuia sasa vivyo hivyo tumelishughudia la burundi kumfungia mpaka rwanda kwa hivyo ule mzozo wa nchi kwa nchi licha ya kwamba eh, kuna, kuna mifumo ya kijumuia bado itaendelea kujitokeza hii ndokusema eh, kuna, kuna wakati umefika sasa kwa wakuu hawa kuangalia namna ya kushughulika na migogoro ya nchi kwa nchi asilia mbali mifumo ambayo imewekwa ya kijumuia kweli kabisa nakubaliana naye kwamba ndiposa hapo awali hata nilisema kwamba lazima kunahitajika itifaki ya kuangalia jinsi ambavyo migogoro inastahili kusuluhishwa kwa sababu ukiangalia mfano wa burundi na rwanda mzozo huo umetokana na kutokuwepo na imani kati ya viongozi hao wawili wa mataifa hayo mawili pili viongozi hawa kuanza kurushiana maneno kupitia vyombo vya habari na pia kutokuwa na ile hadhi na imani na pia heshma uh, kila kummoja, kwa mmoja wake na nadhani kwamba ni jambo la busara sana kwamba viongozi pia waweze kujizuia kusaswa marais ambao ni mandugu kutumia maneno maneno ambayo uh, huenda yakazua uh, wasiwasi kwa wananchi ama hata ku leta wasiwasi wasi kuhusiana na uhusiano wa mataifa hayo mawili na jambo lingine ni kwamba inastahili kuwepo na ule utaratibu wa kuanza kuwepo na mazungumzo ya rahisi sana kati ya mataifa ambayo ni afrika mashariki ukiangalia jumuia ya afrika mashariki ni mojawapo ya jumuiya katika bara la afrika ambazo ni muhimu sana kuna jumuiya ya ama ushirikiano wa maendeleo ya mataifa ya afrika kusini kuna yale ya mataifa ya, ya ya katikati ya west africa westafricacs na haya yote yamechangia pakubwa sana katika maswala ya siasa ya maswala ya uh, biashara na uchumi katika katikajumuia uh, maj- hizo kwa hivyo jumuiya ya afrika mashariki inafaa kulinda undugu huu ndiposatanakimnukuu uh, rais wa rwanda uh, mweshimiwa paul kagame alisema kwamba hatua ya burundi kwa mfano huenda ikaleta uh, mvutano na kupunguza ile nguvu iliyopo katika ushirikiano wa jumuia ya afrika mashariki na nadhani kwamba pia inastahili kuwepo na miradi mbalimbali mbali ambayo inaleta hata wananchi w wa eh, mataifa haya ya afrika mashariki pamoja kwa mfano ukiangalia katika uh, uh, african union muungano wa afrika tuko na ile ambayo inaitwa so ambayo inaleta mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali yale mashirika ya kijamii na kuwahusisha wananchi katika maswala na kujadili mas- na maswala ambayo ni muhimu sana ya kiuchumi na ya kitamaduni ya afrika kwa hivyo pia nikidhani kwamba inata- inastahili kuwepo na mifumo mbalimbali mbali, na miradi mbalimbali mbali ya kuleta wananchi pamoja na mashirika mbalimbali mbali kwa mfano hata kama nikushughulikia salamabadiliko ya tabia, tabia nchi maswala ya uchumi maswala ya tamaduni mbali na vile vikao vya marais ambavyo huwa vinaandaliwa na ukiangalia iwapo kutakuwepo na taratibu ambazo zinaleta uhusiano wa karibu wa wananchi na kuleta pia uh, zile itifaki ambazo zinastahili kuleta uwiyano na kuweza kutatua masuala kwa njia ya haraka ama wepesi Itaza, itasaidia sana kuzuia mvutano ambao unaleta utengamano baina ya mataifa ambayo ni ndugu asante sana ja jav- jav- uh, gonde hii ni kusema tunaweza tukafika wakati tukarejea yale yaliyotokea ya mpasuko mkubwa wa mwk1977 siyaoni mm, sana ivona uh, yale yalikuwa uh, yani vurugu ambazo zilikuwepo kipindi kile na changamoto ambazo kipindi kile uh, zilikuwa ni kubwa sana kuliko hizi ambazo zinaonekana sasa hivi uh, changamoto ambazo jumuia kwasasa nazo ni changamoto za kimkakati tu za kawaida na shida kubwa ona ambayo uh, mimi naiona binafsi ni uh, utaifa zaidi kuliko ma, ma, ma, ma, maslahi mazima ya jumuia kwa sababu mnapokuwa kwenye jumuiya mnafikiria kupata mambo kama wanajumuia afrika mashariki na si serikali pekee yake ambazo zinanufaika na, na umoja huu wananchi wa chini kabisa hawa ndio wanaoweza kuvuka mpaka kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine kifunga mpaka moja kwa moja wafanyabiashara wadogo wadogo wafanyabiashara wakubwa wanaosafirisha bidhaa hawa ndio wananufaika na, na jumuiya hii Kuyo mgogoro wote ambao unakuta jumuiya hii unaenda kuathiri wao moja eh, moja kwa moja. lakini eh, eh, kama ambavyo tumesema kwamba taratibu za kueza kusuluisha asasa asa utayari wa mataifa haya mataifaakusuuisha ndio aplkea hizi kwenda um ameelezea vizuri sana kwa mgogoro ambao mdogo sana tunasema wala kuita agotagoo hli asintofahamu ambayo imeweza kuikuta tanzania na kenya masala ya usafirishaji e, wamekaa ndani ya muda mfupi wameweza kusuluhisha na kujua kwamba e, shida iko wapi kwa hiyo uh, yale ambayo ni malengo ya awali kabisa ambayo waanzilishi wa mwanzo kabisa walianzisha yalikuwa ni malengo ya msingi sana kutaka kuhakikisha kwamba sisi ni ndugu na tunaweza tukasaidiana kutoka na, na, na, na, na, na, na lindi la umasikini e, maendeleo ya mtu mmoja mmoja lakini mwisho wa siku maendeleo ya nchi zetu kwa hiyo viongozi wa sasa hiyo e, hiyondio kazi yao alionayo kwamba sisi kama jumuhia ya afrika mashariki tunayo haja ya kuinuana na kusaidiana kwa sababu changamoto zetu zinafanana basi kwa kuzingatia athari kubwa zinazoweza kujitokeza kutokana na hali hii ya kutoaminiana watunga sera katika kanda wanapaswa kutafuta suluhu kuwa kipaumbele ili kuzuia mgawanyiko mkubwa katika jumuhi ya afrika Mashariki. basi tunakamilisha jarida la wikendi asante sana wachambuzi wetu katika studio za citizen tv nairobi kenya mtaalam wa maswala ya utawala javas bigambo na katika studio za azam tv tanzania mekuwa ni mtaalam wa maswala ya diplomasia kimataifa godwin gonde na katika kuendesha jarida la wikendi wiki hii umekuwa nami huba abdi nikiwa na mwenzangu ivona kamuntu akiwa darissalam tanzania basi hatuna la ziada ila kukutakia jumapili tulivu kwa heri shukran sana huba abdi na sasa basi tusikilize muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo feliksi shisekedi aliapishwa kuongoza muhula wa pili wa miaka mitano iliyojua mosi baada ya ushindi wa kishindo ambao wapinzani wake wamekataa kutambua kutokana na dosari zilizoenea katika uchaguzi mkuu wa mwezi desemba mamlaka imekiri kulikuwa na matatizo lakini wakatupilia mbali madai kwamba kura ziliibiwa mzozo huo uliuzua tafurani unarudia mizozo ya awali ya uchaguzi ambayo ilichochea machafuko nchini kongo serikali ya sudan iliyogubikwa na vita imeifahamisha igad kwamba inasimamisha wanachama wake katika taasisi hiyo ya afrika ya mashariki wizara ya mambo ya nje iliyochini ya jeshi abdul fata al burhan ilisema leo jumamosi khatum tayari ilitangaza jumanne kwamba inasimamisha uhusiano na igad kwa kumwalika mkuu wa wanamgambo muhamed hamdan daglo ambaye anapambana na burhan kwa miezi tisa ilikuwa ni kwenye mkutano uliofanyika nchini uganda ambao ulijadili mzozo wa sudan na kati ya watu na 115 waliwawa katika mji mmoja kwenye mkoa wa darfur magharibi nchini sudan mwaka jana katika ghasia za kabila na wanamgambo rsf na wanamgambo wa shirika wa kiarabu kulingana na ripoti ya umoja w mataifa ambaoroiters imeiona siku ya ijumaa na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 jioni saa za afrika ya kati na saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc