idha ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza jina langu ni khadija riami na mimi ni sandei shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo jumanne januari 23, mwaka haya pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikia kote nchini tanzania na eneo zima la mazio makuu na afm 92.2 inasikia huko dodoma na radio citizen kote nchini kenya tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom karibuni nam katika ripoti tulizokuandalia jioni ya leo wachambuzi wa siasa nchini tanzania wataka jeshi lisihusishwe katika masuala ya siasa na badala yake litimize majukumu yake kwa mujibu wa katiba Wachingu, wachambuzi wanasemaje yeah upinzani wanaweza wakaitazama kwamba ni kauli ambayo narudisha nyuma jitihada kubwa za demokrasia katika nchi ya tanzania na wanaweza wakaitazama pia kama kauli ya vitisho kuonyesha kwamba dira ya kuelekea kwenye uchaguzi kutakuwa na tumika kwa dola na katika ripoti nyingine rais paul kagame wa rwanda asema vitisho kutoka nchi jirani havitavumiliwa na kusema ana haja ya kuomba idhini kutoka kwa mtu yeyote bale atafanya kile ambacho ni muhimu kulinda usalama wa nchi nam hizo ni baadhi ya vidokezo na ripoti na habari utakazozisikia katika matangazo yetu ya nusu saa lakini kwanza sande shomari anakusomea habari muhimu za dunia katika habari za dunia rais wa russia vladimir putin na abdul fata alsisi wa misri hii leo jumanne walizindua ujenzi wa kitengo kipya kwenye kinu cha nyuklia cha daba nchini misri kupitia njia ya video huku moscow ikisonga mbele na malengo yake ya kinyuklia duniani kiwanda hicho cha umeme kinajengwa na shirika la serikali la russia Ro, rosatom kwa gharama iliyoripotiwa ya dola bilioni 30 na kitakuwa na vitengo vinne vya kutoa umeme wa gigawati 48 marais haa wawili walikuwa wakizindua ujenzi wa kitengo cha nne na cha mwisho kulingana na vyombo vya habari vya serikali ya misri ushirikiano kati ya nchi zetu mbili unaendelea misri ni rafikiyetu karibu na mshirika wa kimkakati putin alisema waziri wa mombe ya nje wa marekani anthony blinken hii leo jumanne anakutana na marais wa nigeria na ivory coast katika jitihada za kuunda mshikamano na mataifa makuu yenye demokrasia barani afrika huku mizozo ikiikumba dunia mjini abijan blinken atakutana na rais wa ivory coast alassani watera kiongozi mkongwe ambaye amepata sifa marekani kwa kuimarisha demokrasia kabla ya kuelekea abuja kumwona rais wa nigeria bola bolatinibu aliyechaguliwa mwaka jana kwa kauli mbiu ya mageuzi ya kiuchumi mataifa hayo mawili afrika ya magharibi moja linazungumza lugha ya kiingereza na jingine lugha ya kifaransa kwa kiasi kikubwa yamesimama na marekani licha ya wasiwasi katika sehemu kubwa ya bara hilo juu ya mwelekeo wa magharibi wa kuipatia ukraine silaha na hivi karibuni zaidi msaada wa marekani kwa israel katika vita vyake na hamas nigeria nchi yenye watu wengi zaidi barani afrika na ivory coast pamoja na kenya huko afrika ya mashariki zilijiunga na marekani katika kura ya umoja mataifa mwaka 222 kulaani uvamizi wa russia nchini ukraine israel siku hiya leo jumanne iliripoti vifo vya wanajeshi wake 24 katika ukanda wa gaza moja ya siku mbaya zaidi kwa jeshi la israel tangu ilipoanzisha kampeni yake ya kulitokomeza kundi la wanamgambo wa hamas msemaji wa jeshi la israel rea admirali daniel hagari aliwaambia waandishi wa habari kwamba kati ya wanajeshi hao walikuwa wakijiandaa kubamua majengo mawili yenye vilipuzi jumaatatu wakati mwanamgambo mmoja aliporusha roketi kwenye kifaru kilichokuwa karibu na vilipuzi hivyo kwenye majengo hayo na kuangukia wanajeshi wa israel wanajeshi wengine watatu wa israel walikufa katika shambulio tofauti waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu alisema jeshi limefungua uchunguzi kuhusu janga hilo jana tulipata moja ya siku ngumu sana tangu vita vilipoanza alisema na rais wa filipino ferdinand marco jr amesema serikali yake haiitanyanyuwa kidogo kusaidia mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc katika uchunguzi wake kwenye msako mbaya sana uliofanywa nchini kwake dhidi ya dawa haramu hadijariami anaisoma ripoti kamilii maakama ya icc ilianzisha uchunguzi rasmi mwaka 221 kuhusu uwezekano wa uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanywa na rais aliyemtangulia macos rodrigo duterte takriban watu 6 katika visiwa hivyo waliuawa wakati wa kampeni kali dhidi ya dawa za kulevya iliyofanywa na duterte wakati wa utawala wake wa miaka 6 ambao ulimalizika mwaka 222 baadhi ya makundi ya kutetea haki hata hivyo anasema idadi ya kweli ya vifo huenda ilikuwa juu mno kiasi cha watu 30 walinyongwa na baadhi ya makundi kwa mujibu wa wanaharakati ambao mara nyingi hufanyakazi karibu zaidi na polisi icc iliacha kufanya uchunguzi baada ya manila kusema imeanzisha uchunguzi wake mwenyewe lakini makama hiyo ilianza tena uchunguzi wake mwaka jana ikielezea kutoridhishwa na uchunguzi unaofanywa na, na ufilipino makama imekataa ombi la manila kubadili uamuzi wake rais macos aliwaambia wanahabari hivi leo jumanne kwa hatambui mamlaka ya icc na kuita ni tishio kwa uhuri wote rais macos aliwaambia wanahabari hivi leo kwa hatambui mamlaka ya icc na kuita ni tishio kwa uhuru wetu amesema wachunguzi wa icc wanaweza kuingia nchini kama watu wa kawaida lakini hawatapatiwa msaada wowote kutoka kwenye idara yoyote ya serikali durtete aliyiondoa ufilipino katika wanachama wa icc mwaka219 baada ya mahkama hiyo kuanzisha uchunguzi wa awali kuhusu msako huo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka washington dc uchumi wa burundi unatarajiwa kukuwa kwa asilimia 43 mwaka huu kutoka asilimia 27223 ikiwa umesaidiwa na kuboreshwa kwa utendaji katika sekta ya kilimo shirika la kimataifa la fedha duniani imf lilisema huku ikiwa na idadi ya watu milioni kumi na mbili uchumi wa burundi unategemea kwa kiasi kikubwa katika mapato ya kilimo haswa kutoka kwenye chai na kahawa ukuaji unatarajiwa kukua kwa haraka ukichangiwa na uzalishaji wenye nguvu katika kilimo uwekezaji wenye tija na mageuzi yanayoendelea shirika hilo limesema katika taarifa yake jumatatu jioni uchumi wa burundi io liloanza kuimarika tena kutokana na mzozo wa miaka mingi na misukosuko ya kisiasa chini ya kiongozi wa zamani pier koruznza ambayo iliacha sekta kuu zikiumba na maafisa wa ukrain walisema rasia ilirusha msuuru wa makombora leo jumanne ambayo yaliwa takriban watu wanne na kujeruhi wengine zaidi ya s huku yakiharibu majengo mengi ya makazi huko kiv na Karkiv jeshi la anga la ukrain limesema kuwa ulinzi wa anga wa ukraine ulitungua makombora 21 kati ya 41 ya rusia mashambulizi hayo yalenga zaidi mji mkuu wa kiev pamoja na mji wa kharkiv kaskazini mashariki mwa ukraine gavana wa mkoa wa kharkiv ole snehubov alisema watu watatu waliwawa na wengine42 kujeruhiwa meya waharivi aliceya makombora ya russia yaliharibu majengo 3 ya ghorofa mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni upigaji kura unaoendelea huko new hamshire katika uchaguzi wa awali wa pili na sasa basi tunaungana na mtangazaji wetu id ligongo akiwa katika mji wa merimak huko new hamshire atupashe zaidi yaliyojiri huko idi vipi mambo huko huku mambo hadija uh, yanakwenda vizuri mpaka hivi sasa na kama eh, ulivyoeleza niko hapa katika mji wa merma na hivi sasa niko katika kituo cha kupiga kura katika shule eh, ya msingi ya merima ambapo watu wanaojitokeza ni wengi kweli kweli kupiga kura lakini kitu ambacho nimekiona mpaka hivi sasa nimeona watu ambao wanajitokeza ni watu wa uh, uh, umri mkubwa vijana ni wachache japokuwa wakati naingia hapa nimekuta mabango ya wagombea hasa ya donald trump hali kadhalika biden licha ya kwamba joe biden jina lake halipo katika kupiga kura kama unavyofahamu kulikuwa kuna ule hali ya mtafaruku chama cha uh, demokrat wenyewe walikuwa wanataka kuona jimbo la south carolina ndio linakuwa la kwanza E, katika upigaji kura wa awali e, kuondoa ule utamaduni wa miaka yote ambapo jimbo la iowa linaanza inakuja jimbo hili la nyw hamshire lakini japo uh, hayo yameendelea uh, wafuasi wa joe biden wamejitokeza tu e, kuonyesha kuvunga kwao mkono mpaka hivi sasa upigaji kura unakwenda shwari e, katika hali ya utulivu uh, mpangilio mzuri kabisa na watu wanakuja na magari yao wanaingia ndani wanapiga kura hawakae muda mrefu wanaondoka na kuupisha wale wengine ambao wanakuja kupiga kura kwa hiyo hakuna ule msongamano ambao unaweza nikasema kwamba uh, unaweza kuona katika sehemu nyingine hali ya mkanganyiko hilo kwa kweli halipo kila kitu kitakwenda vizuri licha ya baridi kali kwelikweli ambayo, ambayo ipo hapa pole sana kwa baridi lakini naona eh, chama cha democratic uongozi wa chama cha democratic new newhamshire baada ya kuambiwa na uongozi wa juu wa taifa kwamba upigaji kura utakwenda south carolina na hautafanyika huko nywhamshir wakaamua kwamba hapana sisi tutaendelea tu kama ilivyokuwa awali kama ilivyo historia hawataki kubadili lakini hasa katika baadhi ya wapiga kura ambao umeweza kuwauliza mawili matatu hasa ikimacho yote yakiwatizama rais wa zamani donald trump na balozi wa zamani wa umoja mataifa niki haili wanasemaje manake kama unavyofahamu iowa donald trump alipata zaidi ya asilimia hamsini ya kura niki heli alikuwa watatu lakini ni kura chache kumi na kitu kwa hiyo sasa hivi kuna matarajio yoyote ambayo labda watu wanasema yanaweza kubadili mwelekeo kwa wachache ambao nimezungumza nao hadija eh, kuelekea katika uchaguzi huu nimezungumza na mzee mmoja ambaye yeye ni mfuasi wa donald trump na mwingine ni mfuasi wa niki haley na kile ambacho wamekizungumza mfuasi wa donald trump bado ana hali ya ile sintofahamu kutokana na kesi uh, zinazomkabili rais mstaafu donald trump kwamba endapo hizi kesi zitaweza kuzuia pengine ugombea wake eh, hali itakuwaje kwenye chama lakini kwa huyu ambaye nimezungumza naye uh, yeye anamuunga mkono niki hali ameweka bayana kabisa kwamba yupo tayari endapo niki haley atashindwa na donald trump akawa ndiye Uh, mgombea wa chama cha republican basi yuko tayari E, kumuunga mkono lakini kikubwa ambacho unachoweza kukizungumza bado huot unasubiri kuona nini ambacho kitajitokeza kwa sababu uh, uchunguzi wa maoni awali ulionyesha pia donald trump anaweza akafanya vizuri hapa lakini ikumbukwe baadhi yao ilikuwa imefanyika wakati wagombea wengi tu waliokuwepo kama uh, gavana wa zamani wa jimbo la njei chrichrist hali kadhalika gavana wa jimbo la florida ambaye amejitoa E, mwishoni mwa juma mara baada ya uchaguzi wa mwishoni mwa juma wa iowa wa awali vile vile de watu wanaamini wanaaiaa yeah. uh, kura zao zitaamia kwa nike yeah sasa idi tutazidi kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu mengine lakini kwa sasa hivi naona tukuage ujaribu kutafuta tafuta habari zaidi na hakikisha kwamba umevaa vizuri usipigwe na baridi ili tukupate tena asante sana sanai mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa na sasa basi tunaangalia ripoti kutoka kwa waandishi wetu huko afrika wachambuzi wa siasa nchini tanzania wamekuwa na maoni mseto kufuatia kauli ya rais wa nchi hiyo kulitaka jeshi la wananchi wa tanzania jwtz kujiandaa kukabiliana na chochote kitakachojichokeza wakati wa chaguzi zinazotarajiwa kufanyika mwaka huu wa 24 ambapo una chaguzi za serkali za mtaa amoa 2 ambapo ni uchaguzi mkuu wachambuzi wanasema kauli hiyo ni tishio kwa demokrasia ya nchi na hivyo inapaswa kutolewa ufafanuzi ili kuepusha mikanganyiko Mwandi shwetu wa dare s salaam amri ramadhani anayo taarifa kamili wachambuzi wanasema sualala uchaguzi ni suala la kiraia na jeshi la ulinzi wa wananchi wa tanzania halipaswi kuingilia kwenye masuala ya uchaguzi ili kuepusha kuleta wasiwasi miongoni mwa wananchi na wanasiasa d richard mbunda muhadhiri wa masuala ya siasa kutoka chuo kikuu cha dar e ssalaam amesema kulitaka jeshi la wananchi kuingilia masuala ya uchaguzi kunaendelea kujenga wasiwasi kwa wanasiasa na wananchi na kuonyesha kuwa pengine chaguzi zinakuwa hazifanyiki katika mazingira ya uwanja sawa kumekuwa na malalamiko mengi kwamba vyombo hivi vinatumika katika kutengeneza matokeo kwa hiyo unavotoka uli kama hizo kama vile unajaribu ku zile hisia za wananchi kwamba inawezekana uchaguzi haufanyiki katika mazingira ambayo ni ya uwanja sawa inawezekana kwamba kuna vyombo vinavyotumika ambavyo vilitakiwa visiingilie kabisa katika shughuli za uchaguzi wachambuzi wanasema jeshi la wananchi wa tanzania lina majukumu ya msingi ikiwemo kulinda katiba na uhuru wa jamhuri ya muungano wa tanzania ulinzi wa mipaka pamoja na kushirikiana na mamlaka za kiraia kutoa misaada ya kibinaadamu na uokoaji wakati wa maafa lakini kushiriki katika uchaguzi ikiwa siyo miongoni mwa majukumu yao sabato nyamsenda ambaye ni mhadhiri msaidizi wa idara ya sayansi ya siasa na utawala wa umma kutoka chuo kikuu cha dare salaam amesema serikali inapaswa kuhakikisha shughuli za kisiasa haziingiliane na masuala ya na iwapo chama cha siasa kitakiuka sheria ya vyama vya siasa basi kinapaswa kufutwa kwa mujibu wa sheria na sio kutegemea dola kuchukua hatua sasa za kisheria na kikatiba la kuhakikisha kwamba shughuli za kisiasa zinabaki kuwa za kisiasa na kama v havifanyi shughuli zao kwa mujibu wa sheria na katiba sheria ziko wazi vinatakiwa kuondolewa lakini kama vinafanya kazi kwa mujibu wa sheria na katiba basi ni vyema vikaachwa kufanya shughuli zao na ukatengenezwa uwanja ambao ni tambala, ili ehata hivyo mbwana alia mtu mchambuzi wa siasa kutoka morogoro amesema kauli ya rais inaweza kuleta mitazamo tofauti kwa vyama vya upinzani na kuonyesha kurudisha nyuma jitihada za demokrasia ya nchi na kuonyesha vitisho kwa vyama hivyo kuelekea chaguzi za serikali kuu na serikali za mitaa kwa upinzani wanaweza wakaitazama kwamba ni kauli ambayo unarudisha nyuma jitihada hada kubwa za demokrasia katika nchi ya tanzania na wanaweza wakaitazama pia kama kauli ya vitisho kuonesha kwamba dira ya kuelekea kwenye uchaguzi kutakuwa na utumika wa dola dr mbunda amemalizia kwa kuitaka serikali kutoa ufafanuzi juu ya kauli hiyo ili kuepusha tafsiri tofauti zinazotolewa na wadau mbalimbali wa demokrasia nchini tanzania amri ramadhani sauti ya amerika dar es amerikadaressalam nam na sasa basi tunaelekea huko nchini rwanda ambapo rais paul kagame amezijibu shutuma zilizotolewa na marais wa burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya congo dhidi yake akionya kwamba lugha za chuki na ubaguzi zinazoendelea eneo la maziwa makuu zinaweza kusababisha matatizo makubwa katika eneo hilo rais kagame amesema hayo mjini kigali alipokuwa akifungua kikao cha kitaifa cha siku mbili ambacho hufanyika kila mwaka kutathmini ya maendeleo ya rwanda kutoka kigali mwandishi wetu silvanos karemera ana ripoti zaidi kauli ya rais paul kagame imekuja siku moja baada ya tangazo la serikali ya rwanda lililo laani matamshi ya rais wa burundi evarest ndaishimie aliyoyasema mjini kinshasa siku ya jumamosi wiki iliyopita rais ndaishimie karaya kikao na vijana wa drci mjini kinshasa alisema kwamba nchi za drc na burundi zitakuwa tayari kuwasaidia vijana wa rwanda ikiwa atakuwa tayari kuiangusha serikali ya rwanda ambayo alihitaja kama maadui wa nchi yake kauli hiyo ilizua minong'ono miongoni mwa wananchi wa kawaida mjini kigali lakini pia katika mitandao ya kijamii kauli hii pia ya rais wa burundi ilikuja wiki mbili baada ya burundi kufunga mpaka wake na rwanda kwa shutuma kwamba rwanda inasaidia kuundila redi tabara inalohujum utawala wa burundi lakini rwanda ilipinga shutuma hizo ikisema kwamba haina uhusiano na kundi hilo kwani hufanya mashambulizi yake dhidi ya burundi kutokea nchini drc tena upande wa kusini kabisa mbali kabisa na mpaka wa rwanda na burundi hili pia linajiri jiri hukuu rais wa drc feliks chisekedi akisikika mara kwa mara akiahidi kuwa anajiandaa kufanya mashambulizi dhidi ya kuing'oa madarakani serikali ya kigali sasa rais kagame akionekana kuyajibu mashambulizi hayo amesema siwezi kuwaeleza kwa nini haya yanatokea lakini unapoona muunganiko wa matamshi ya chuki na wimbi la wakimbizi kutoka kutokar hadi rwanda kila siku ujue ndiyo athari za matamshi kama hayo nimekuwa kimya dhidi ya vitisho ambavyo vimekuwa vikielekezwa kwangu maana maneno hayauwi hata kidogo lakini amesema kwamba kuendelea kuwepo kwa matamshi kama haya tena kutoka kwa viongozi wa nchi yanaliweka eneo la mazuwa makuu katika wakati mgumu huku jamii kima ya kimataifa ikiendelea kukaa kimya licha ya dalili mbaya zinazoendelea kuonekana kwafuatiya hilo akaonya kwamba maneno sawa yataendelea kusemwa lakini endapo kutakuwepo na jaribio la kushambulia miliki ya rwanda hatuwa zaidi zitachukuliwa linapokuja suwala la kuilinda nchi yetu ambayo ilipata matatizo makubwa miaka iliyopita bila yeyote kuja kutusaidia sitahitaji idhini kutoka kwa mtu yeyote kufanya kile tunachotakiwa kukifanya ili kulinda usalama wetu waradisi wa masuala ya kisiasa katika eneo la mazoa makuu wanaamini kwamba matamshi ya viongozi wa nchi yasiyokoma huenda yakawa chanzo cha mzozo mkubwa kuwahi kutokea katika eneo hili d joseph senjimana ni mwanadiplomasia wa zamani na mstaafu mjini kigali ichakavili nanoni jitangazanuhuko jambo la kushangaza ni haya maneno ya hitikadi ya chuki ambayo sasa yameenea eneo zima la mazoa makuu yaani ynnikana kwamba watu wamesahau yale mauaji yaliyotokea rwanda mwaka 94 ambayo kiasi kikubwa yalisababishwa na itikadi kama hihi ya chuki kwake daktari alfonsi mrefu mwadhiri wa sheria katika chuo kikuu cha rwanda matamshi ya kutangaza vita dhidi ya serikali ya nchi nyingine ni hatari nchi inapotoa tishio la vita dhidi ya nchi nyingine ni hatari kabisa lakini pia inaweza kuwa ishara ya uoga lakini kwa vyote vile hali hii haifai kuwepo katika eneo hili mashariki mwa drc si, kumekuwa ngome za wanamgambo wanaonia kuzinmua madarakani serikali za nchi zao silvanos karemera sauti america kigali leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini kenya ambako tunaangazia ukatili wa kijinsia bado ni tatizo la kijamii na ukiukaji wa haki za binadamu ambao unaathiri sana wanawake kuliko wanaume takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa mwanamke mmoja kati ya watatu duniani kote wamepitia dhuluma za aina moja ama nyingine ni kufuatia visa hivi ambapo mwanamke mmoja nchini kenya beti sharon amekuwa mstari wa mbele kupigana na ukatili wa kijinsia ambao umekuwa changamoto kubwa kwa wanawake kama anavyoripoti mwandishi wetu wa mombasa amina chombo beti sharon ni mwanamke wa miaka 53 na mama watoto wawili beti ambaye ni mtetezi wa haki za wanawake na watoto alianza harakati hizi miaka 20 iliyopita kwa lengo la kupaza sauti za wanyonge dhidi ya ukatili wa kijinsia mtetezi huyo ambaye alisomea taaluma ya famasia kwa ushirikiano na wanawake wenzake walianzisha shirika la collaboration for women in development mwanzo likiitwa coast women in development mwaka 205 beti anieleza kuwa dhulma alizopitia katika ndoa yake pamoja na msukumo wa marafiki kufuatia holka yake ya kutetea wanyonge wanapokuwa mahali ilichangia kuingia kwa utetezi wa haki ndio tukaanza uttezutetezi utetezi ya kina mama utetezi ya watoto na wakati huo walikuwa wanakuja wengi wanachukua watoto wanaenda nao kwa mahoteli wakalala wanalala nao wanaaribu watoto vitu ambavyo haawezi wakafanya kwao na ndio tukaanza utetezi feeder, na maz zingine kama fida na ndio nikaanza kusomea nikawa certified ndio tukakuja na policies za kuzuia mtoto okay. chini ya uh, miaka kumi na nane kuingia hotelini na mwanaume mm. na hiyo polisi inaendelea na inafanya kazi nzuri kupitia shirika lao wamekuwa wakitumia soka ya wanawake sanaa na hata mazungumzo kueneza hamasa kuhusu uongozi na haki kwa wanawake na watoto mbali na kuzungumza tu na jinsia ya kike alianzisha mradi wa badilika ambao ulinuiya kuwabadilisha wanaume waliofungwa kutokana na kesi za dhulma za kingono katika gereza la shimolatewa mombasa ikifahamika kuwa wanaume ndio washukiwa wakuu wa dhulma za kijinsia aliwafunza kuhusu kuhusuafya na umuhimu wa kuhusisha mwanamke katika maamuzi wakati wa hiyo project tulikuwa na wanaume ambayo ni warriors sasa unapata wanaume pia wakaanza kujitokeza kushtumu dhuluma dhidi ya wanawake inatakikana tuongee na wanaume wale wanadhulumu na alafu wakati mwanaume anaongea neno la hiyo dhulma dhidi ya wanawake ni hatia inafanya yule mwanaume mwingine anasikia na anajua ya kwamba kumbe ni hujuma shughuli za utetezi zinataka kisomo cha maswala ya jamii na maendeleo na hata sheria bet a kariri kuwa mbali na kuelimisha wengine binafsi hajutii kujiunga na utetezi kwani umemsaidia kusoma zaidi maswala ya sheria afya uzazi na mengineo katika kupinga ukatili wa kijinsia nimezidi kusomea uh, health and nimefanya sana mambo ya uh, health na imenifanya nimepata platform ya uh, kukutana na watu watu wengi unaona na pia nimechaguliwa kwa advisory committe nyingi and uh, uh, kama niko nikokwa advisory committe uh, global ya corruption ingawa bado kenya inaripoti visa vya dhulma za kijinsia hasa ukatili wa mauaji ya kiholela miongoni mwa wanawake sharon asema watetezi wamepiga hatua kubwa huku mombasa ikiwa na mahakama ya kusikiza kesi za dhuluma za kijinsia na katika vituo vya polisi kumewekwa meza za kupokea malalamishi ya wanaodhulumiwa hizi ukienda tu useme kuna dhuluma dhidi ya mwanamke dhuluma dhidi ya mtoto unaona polisi yuko tayari sana Kusaidia. na pia kuna of which nyingi zao ziko iv hata kama bado hatujafikia hapo safari imekuwa ndefu lakini inaonekana kama safari ina, ina matunda kutokana na juhudi zake ametuzwa humu nchini na hata kimataifa huku shirika lake la for women in kwa miaka miwili mtawalia likituzwa kuwa shirika bora lisilo la serikali afrika katika maswala ya uongozi amewakilisha watetezi wa kenya katika makongamano mbalimbali na hapa pwani yeye ni mwenyekiti wa kitengo cha afya katika muungano wa mashirika yasiyo ya serikali pwani ya kenya tuzo hizi zikija na faida nyingi kuimarisha shirika lake ingawa hivyo safari yake hii haijakuwa rahisi imekuwa na changamoto si haba ikiwemo kutishwa maisha na hata kuvunjiwa na kuibiwa katika afisi yake na hata sahizi nikona vitishovitisho ambayo uh, hata ndio ilifanya singeweza kuenda marish yeah, so uh, utetezi uh, sitawacha kwa sababu natishwa ukiona unatishwa inamaanisha kuna kitu unafanya na hiyo kitu ni nzuri na kuna kuna mtu anataka vitu viendelee vibaya na ndio maana hawataki wanakutisha unaona uh, hata nikitishwa sio ni ni kiacha kwa sababu uh, nilizaliwa mara moja na nitakufa nitakofaaa amina chombo va mombasa nam naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc napenda kukukumbusha wewe msikilizaji usikose kujiunga nasi saa tatu usiku kwa saa za afrika mashariki katika kipindi chetu cha kwa undani ambapo hii leo kama mlivyonisikia awali katika matangazo haya ni uchaguzi wa awali wa raundi ya pili huko new hampshire ya. pia tutapata zaidi kauli ya rais samia aliyolitaka jeshi kuwa tayari kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu hadi hapo basi ndo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka sauti ya america washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi wa matangazo haya nilikuwa ni mimi khadija riami na hapa studio nilikuwa naye mwenzangu sanda shomari na bila kumsahau mwelekezi wa matangazo haya aida isa usikose kusikiliza matangazo yetu ya kwa undani kama nilivyokueleza yatakujia saa tatu usiku mpenzi msikilizaji na kutakia usiku mtulivu na mwanana usikose kujiunga nasi pia kwenye matangazo ya kumekucha afrika tutakuwa na habari zaidi juu ya matokeo ya nyew hampshire ya tujue nani katika upande wa rpblican anaiwania kugombea urais atakayeshinda