halka dihii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc ni saa 1anusu usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 12s jioni kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa 5 anusu asubuhi haujambo popote pale unapotusikiliza jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick nduimana karibu katika matangazo yetu ya jioni leo jumaajanuri2 matangazo haya yanasikia kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free rdiofafrica ambayo inaosikika kote tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile radio citizen nayosikika kenya unapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa com karibuni <mulia> ripoti za wakati huu ni kwamba maandamano ya amani yaliyoandaliwa na upinzani wa chadema nchini tanzania yanatoa wito miswada ya sheria ya uchaguzi yaondolewe bungeni sababu kubwa ya kuja hapa umoja mataifa ni kutoa ujumbe duniani kote lakini upitia umoja mataifa kwamba msisitizo na madai kwamba sheria hizi ondolewe bungeni yapate nguvu yaweze kusikilizwa kwa namna ambavyo inatarajiwa na kwingineko serikali ya kenya kwa ushirikiano na mpango wa rais wa marekani kupambana na malaria pamoja na global fund wameanza usambazaji wa vyandarua vyenye dawa ni jambo la muhimu sana katika nchi za afrika ukucombine mambo ya msitnet zile zimeshatengenezwa zimekuwa zimekuwapp by who kumaliza ugonjwa wa malaria ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya dakika 30 lakini kwanza patrick nduimana anakusomea habari muhimu za duniarasia jumatano ameishitumu ukrain kutungua kwa makusudi ndege ya kijeshi ya rasia aliyokuwa inabeba wanajeshi 75 wa ukrain wafungwa a vita katika mpango wa kubadilishana wafungwa na kutaja kitendo hicho kuwa cha kinyama na cha kigaidi jumla ya watu74 walifariki katika tukio hilo wizara ya ulinzi ya rusia imesema wahudumu sita na wanajeshi watatu wa rasia walikuwa ndani ya ndege hiyo ya kijeshi aina ya iliyotunguliwa karibu na mji wa rusia wa belgrod karibu na mpaka wa ukraine uongozi wa ukran ulijua vyama kwamba kulinganana utaratibu uliowekwa wanajeshi wa ukraine wangesafirishwa na ndege ya kijeshi hadi uwanja wa ndege wa belgrod leo katika mpango wa ubadilishanaji taarifa ya wizara ya ulinzi imesema wizara ya mambo ya nje ya rusia imetaja kitendo hicho kuwa cha kinyama mikailo podoliak mshauri wa rais wa ukraine ameiambia retes maelezo yatatolewa baadaye muda unahitajika kufafanua taarifa zote israeli jumatano imesema amefanya mashambulizi ya anga na yaaridhini kaskazini katikati na kusini mwa gaza huku katibu mkuu wa umoja mataifa akionya kuhusu athari za kutisha na mbaya sana za vita kwa raia wa palestina mashambulizi ya jeshi la israel yameulenga mji wa anynis kusini mwa gaza ambako mapigano yalipamba moto katika wiki za karibuni na israel imesema imelizingira eneo hilo ofisi ya umoja mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu imesema amri ya kuomba watu kuondoka imeathiri eneo hilo lenye wakazi 88 pamoja na wastani wa watu 45 waliohama makazi yao katika shule na maeneo mengine eneo hilo lina pia asilimia 20 ya hospitali zinazosalia zinazofanya kazi katika ukanda wa gaza shirika hilo la umoja mataifa limesema katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres ameliambia baraza la usalama la umoja mataifa kwamba wakazi wote wa gaza wanakabiliwa na uharibifu kwa kiwango na kasi isiokuwa ya kawaida katika historia hivi karibuni polisi nchini afrika kusini wamemkamata mtu anayeshukiwa kuanzisha moto uliyoua zaidi ya watu 7 katika jengo iliyokaliwa kinyume cha sheria katikati mwa jiji la johannesburg mwezi agosti mwaka jana mtu huyo mwenye umri wa miaka 29 alikiri katika uchunguzi uliopewa jukumu la kuwatafuta wahusika wa ajali wa hiyo ya moto kwamba alihusika kuuanzisha polisi wamesema katika taarifa iliyotumwa kwa shirika la habari la reters leo jumatano anatarajiwa kufika mbele ya mahakama ya johannesburg hivi karibuni kujibu mashtaka ya kuchoma moto makosa 77 ya mauaji na makosa 12 ya kujaribu kuua taarifa ya polisi imesema ikiwa moja ya majanga mabaya katika kumbukumbu kumbu ya mji huo wa afrika kusini ambao ni kitovu cha uchumi moto huo ulizuka tarehe 31 agosti 3 katika jengo bovu iliyojaa wahamiaji wengi wa kigeni wengi kati ya waathirika waliungua vibaya kiasi cha kutotambulika watu watano wameuawa kwa risasi na wengine kwa mapanga na watu wanaoshukiwa kuwa waasi wa adf katika mji wa mavivi wilayani, wilayani beni katika jimbo la kivu kaskazini oster malevika ana ripoti zaidi aksanala noo atuaakufapembeniyakayaasodjaculod ni kiongozi wa kata la mavivi ambako mili ya watu tano imepatikana baada ya shambulizi la watu wenye silaha wanaozaniwa kutoka kundi la adf beni ambako shambulizi lilifanyika usiku wa leoa Les hommes. na maiti kwa sasa iko shambulizi lililofanyika karibu na kambi ya jeshi tifu kwa serikali frdc namna wanavyoshuhudia wakaazi walioponea kwa bahati ya mwenyezi mungu ndio watu pembeni ya wanayala lakini kama nini mavivi ikiwa ndio ngome kubwa ya monuso wilayani beni ambako kuna kikosi kikubwa cha monusco miongoni wawaliofariki dunia wakiwa wanawake na naa wengi wakikatwakatwa na mapanga na wengine kupigwa risasi msemaji wa jeshi eneo hilo la beni akisema mbali na raia waliouawa kuna vile wasi wa adf waliouawa swala linalochukuliwa shingo upande na wakazi wa mavivi malivika, sauti sauti ya ya goma unaendelea kusikiliza matangazo jioni kutoka studio za sauti Amerika, washington dc watu wamefariki na mavivioso9 katika mkoa wa kusini mashariki mwa china wajiangj chombo cha habari cha serikali kimesema waokoaji walikuwa wakijaribu kuwafikia watu waliokwama katika jengo hilo kulingana na shirika la utangazaji la serikali cctv chombo hicho cha matangazo kimesema moto huo ulizuka ndani ya jengo ambalo lina mgahawa wenye intanet katika sehemu ya chini na vituo vya kufundishia kwenye ghorofa za juu haijabainika ni wangapi wanaosalia walionaswa katika jengo hilo maafisa wa wilaya ya yushui katika mkoa wa anj wamesema moto huu ulizuka katika sehemu ya chini ya jengo la maduka saa t na dakik maira yausaeemuka wazimamoto polisi na maafisa wa serikali za mitaa walifika kwenye eneo la tukio mahakama ya katiba ya komoro jumatano imethibitisha kuchaguliwa tena kwa rais azali ya sumani ambaye ushindi wake katika uchaguzi wenye utata wiki iliyopita ulifuatiwa na maandamano mabaya mwenyekiti wa mahakama hiyo rafiki mohamed amesema asmani alishinda kwa asilimia 572 za kura akirekebisha kidogo matokeo ya awali kuna msingi wa kumtangaza mshindi katika duru ya kwanza mohamed amewaambia waandishi wa habari viongozi wa upinzani walipinga uchaguzi wakisema ulikuwa wa udanganyifu lakini mahakama ametupilia mbali malalamiko yao ya kutaka uchaguzi ubatilishwe We'll <laughs> unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya amerika kutoka hapa washington habari tulioipatia uzito wa juu ni hapa marekani ambapo rais wa zamani wa marekani donald trump alishinda uchaguzi wa chama cha republican katika jimbo la new hampshire na kumshinda mpinzani wake pekee aliyebaki niki heli katika ushindi ambao uliimarisha hadhi yake kama mgombea anayeongoza kupata uteuzi kamili wa kuwa mgombea wa urais 224 kwa republican ushindi wa trump ulileta pigo kwa juhudi za heli za kuunganisha muungano unaompinga trump wa republican wenye msimamo wa wastani na wenye uwezo wa kupunguza mwendo wake wa kuteuliwa nimezungumza na mwenzangu ed ligongo ambaye yupo huko new hamshire na kutaka kujua kwanza baada ya ushindi wa trump sasa nguvu zinaelekezwa wapi nguvu kwa wagombea wote wawili hivi sasa zinaelekea katika majimbo mawili kumbuke kwamba uchaguzi wa awali unaofuata utakuwa wa nevada kwa chama cha republican chahalafu tutaelekea jimbo carolina sasa donald trump yeye amesema anaelekea nevada ambapo ana uhakika kabisa atashinda tena na uh, niki ha yeye anaeleza kwamba anaelekea south anaelekeasouhcrolna jimboni kwake kuongeza nguvu kwamba anaamini uchaguzi bado uko wazi na anaweza akashinda ikumbuka kwamba wajumbe ambao wanatakiwa ili kushinda ni zaidi ya elfu moja na mia tatu na mpaka hivi sasa donald trump anaongoza na zaidi ya thlathini huku niki heli akiwa anakimbilia kufikia wajumbe kumi hivi niki heli wakati akitoa ya hotuba yake ya kukubali kushindwa wakati huo wa huohuo akasema kwamba kinyanganyiro hiki bado kinaendelea ni kwamba hataki kuweka manyanga chini unapozungumza na baadhi ya wa Republican. pengine wafuasi wa heli wanamepokea vipi matamshi haya wameyafurahia sana kwa sababu wakati anatoa hotuba yake katika mji wa concord hapa new hampshire ameweka bayana watu wengi walidhani kwamba matokeo uh, kwa sababu donald trump alikuwa ameshinda basi angemwaga manyanga chini kama alivyofanya gavana wa jimbo la floridao de santes katika ule uchaguzi wa awali wa iowa yeye anaamini anakwenda mbele lakini wafuasi wake bado wanamuunga mkono licha ya kwamba hapo awali kabla ya matokeo kulikuwa kuna maoni mseto e, kwamba endapo labda atashindwa e, bado anaamini anaweza akakisaidia chama cha republican kwa ajili ya kutoa ushindi katika uchaguzi wa baadaye mwakani na kushinda Uh, raisi uh, Joe biden na katika baadhi ya vituo ulivyotembelea watu ambao wamekwenda kupiga kura ni watu wa rikalipi kwa majira ya asubuhi walionekana sana watu wa umri wa juu lakini baadaye ilibadilika vijana wakaanza kuonekana kwa hiyo anachoweza kusema kwamba wale ambao wamejitokeza wame sana katika uchaguzi wa siku ya jana walikuwa ni watu wa marika yote lakini ukumbuku kwamba chama cha kimekuwa kikivutia zaidi e, watu wa rika la juu e, kwa kipindi kirefu kutokana na a, misimamo mbalimbali ambayo mbali wamekuwa wakifanya hasa ya kine ambao rika kubwa la watu wazima wako na msimamo huo tofauti na vijana ama kizazi kipya cha wamarekani ambao wamekuwa kwa kweli wana masuala ambayo wao wanayona ni ya msingi zaidi ambayo hayapo katika ile misingi ya kin ya hapa marekani japokuwa hilo lipo lakini watu wa marika yote jana walionekana kujitokeza kupiga kura ni ed li gongo akizungumza nami kutoka jimbo la new hampshire na wakati huo serikali ya kenya kwa ushirikiano na mpango wa rais wa marekani wa malaria na shirika la Global fund imeanza usambazaji wa vyandarua milioni 153 vyenye dawa kwa majimbo 2b nchini humo yenye maambukizi ya ugonjwa wa malaria mwandishi wetu kenned wandera na ripoti ifuatayo serikali ya kenya inasema kuwa kwa kusambaza na kuwezesha matumizi ya kiwango kikubwa cha viandarua hivyo vyenye dawa ya kudumu ni hatua ya wazi na muhimu ya kupunguza maambukizi ya vimelea vya malaria na njia ya kipekee ya kulinda mafanikio yaliyopatikana katika mapambano dhidi ya malaria nchini kenya wizara ya afya kwa ufadhili wa mpango wa rais wa marekani wa malaria na mfuko wa kimataifa wa inaeleza kuwa usambazaji huo mkubwa wa viandarua milioni kwa majimbo na mawili nchini kenya ni mojawapo wa fua muhimu za kuzuia maambukizi ya malaria na chombo chenye ufanisi mkubwa katika programu za kuzuia na kudhibiti malaria kote nchini kupitia taarifa kwa vyombo vya habari katibu wa kudumu wa afya ya umma mary mudhoni ameeleza kuwa jamii zitakazonufaika kwa matumizi ya viandarua hivyo zitajikinga dhidi ya kuumwa na mbu wanaosambaza vimelee vya malaria kwani viandarua hivyo husambazwa mara moja kila baada ya miaka mitatu kwa idhinisho la shirika la afya duniani who daktari benard muya mtaalamu wa ugonjwa wa malaria nchini kenya anaeleza kuwa hatua hiyo itaimarisha juhudi za nchi katika mapambano yake dhidi ya ugonjwa huo jambo la muhimu sana katika nchi za afrika ku kukombine mambo ya mosquitonet long inaweza kukaa miaka ine na vaccines zile zimeshatengenezwa zimekuwa approved by who zoezi hili linafuatia uthibitishaji wa takwimu hamasishaji wa umma kwenye vijiji na utoaji wa mafunzo ya w hudumu wa afya mwaka 211 serikali ilisambaza vyandarua hivyo milioni 16 kwa wakazi katika maeneo yenye mzigo mzito wa ugonjwa huo na inaeleza kuwa takwimu zake zinaonyesha kuwa kiwango cha maambukizi kimeteremuka kutoka asilm8 hadi s kitaifa lakini bado ni mojawapo ya magonjwa ambayo huangamiza watu wengi nchini kenya kushinda maradhi mengine yasioku kuambukiza ili kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa huo kenya imekuwa ikitumia chanjo mpya ya ugonjwa huo inayofahamika kama rtss kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano kwenye majimbo kadhaa ambako serikali ya kenya tayari imetoa zaidi ya dozi milioni moja za chanjo ya dozi nne ya malaria kwa watoto na takriban watoto laki 4 wamepokea angalau dozi moja ya chanjo hiyo ni ni maradufu malaria na ni mzuri kuliko moja. ugonjwa wa malaria unasababishwa na viini aina ya plasmodium vinavyobebwa na kuenezwa na mbu aina ya nofilis ambao ni wa kike kenned sauti ya amerika nairobi <mulia> kwingineko chama kikuu cha upinzani tanzania chadema leo kimefanya maandamano ya amani na kufikisha ujumbe wake katika ofisi za umoja wa mataifa wakiitaka serkali nchini humo kushughulikia changamoto ya kupanda kwa gharama ya maisha pamoja na kusikiliza maoni ya watanzania pamoja na wadau mbalimbali wanaounga demokrasia juu ya miswada ya sheria ya uchaguzi amri ramadhani kutoka dares salaam na ripoti ifuatayo maandamano hayo ya amani yaliyoandaliwa na chama cha demokrasia na maendeleo chadema yameanzia jijini dar dare salaam na kuwavutia idadi kubwa ya wananchi kutokana na kupanda kwa gharama za maisha na kufikisha ujumbe wao katika ofisi za umoja wa mataifa buberwa kaiza ambaye ni mratibu wa mtandao wa vuguvugu vugu la katiba amesema sababu ya maandamano hayo kuishia katika ofisi za umoja wa mataifa ni kutoa ujumbe duniani kupitia umoja wa mataifa kwamba miswada ya sheria ya uchaguzi iondolewe bungeni taifani kutoa ujumbe duniani kote lakini upitamoja aataifa kwamba msistizo na madai kwamba sheria sherea hizondolewe bungeni yapate nguvu yaweze kuskilizwakwa namna mbavo atarajiwa maandamano hayo yanakuja kufuatia muswada wa sheria ya uchaguzi kushindwa kutatua changamoto zilizopo ikiwemo uchaguzi wa serikali za mitaa kusimamiwa na tamisemi panda kwa gharama za maisha kutokana na baadhi ya bei za bidhaa kupanda ikiwemo sukari na vyakula pamoja na kukosekana kwa kipindi kirefu umeme wa uhakika mchungaji pita msigwa mo- wanasiasa walashiriki maandamano hayo amesema sababu zingine za wao kuandamana ni kutokana na kutoridhishwa na mwenendo wa taifa la tanzania kutokana na vijana kukosa ajira kusimama kwa miradi mikubwa ya maendeleo pamoja na ongezeko la deni la taifa tunatuma ujumbe hatutaki taifa ambalo umeme unakatikakatika hatutaki taifa ambalo hakuna ajira miradi yote mikubwa imekufa hizi imesimama haiendelei taifa ambalo sasahiviesimama deni la taifa lini1 ni... sasa tuafika aiowatatusikia kwa kwa kwamidomots This is just the hata hivyo d ananilea ni kaya miongoni mwa wananchi walioshiriki katika maandamano hayo ameitaka serikali kusikiliza vilio vya wananchi na kufanyia kazi kila njia ili kupunguza gharama za maisha pia amewataka wananchi kujitokeza na kutetea maslahi yao kupitia maandamano hayo lazima tusimame tutetee tutoe sauti nchi yetu tuweze kupata maisha bora kuliko alivyo sasa kwa hiyo tafsiri ya hii ni kwamba ni lazima sasa serikali isikie sauti ya wananchi mambo la kwanza kwamba tunahitaji katiba mpya akizungumza baada ya kutoka katika ofisi za umoja wa mataifa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo chadema freman boy amesema baada ya kuwasilisha ujumbe wao katika ofisi za umoja wa mataifa nchini tanzania wanasubiria ujumbe huo kufikishwa kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa amri ramadhani sauti ya amerika dareslam <tipa> di ya miongo mitatu programu za kuzuia maambukizi ya virusi vya hiv kutoka kwa mama hadi mtoto zimepewa kipaumbele kwa hali ya ubunifu na tiba miongoni mwa njia bunifu ilikuwa matumizi ya kina kinamama washauri hawa ni kina mama ambao wanaishi na virusi vya ukimwi kazi yao kubwa ikiwa kufuatilia kina mama wenzao ambao wameathirika katika kujifungua watoto salama unaids inakadiria kuwa maambukizi ya virusi vya hiv kutoka kwa mama hadi mtoto yako chini mara tatu kwa jamii iliyo na kina kinamama washauri kuliko sehemu isiyokuwa nao amina chomboa ana tuarifu zaidi kutoka mombasa mwaka elfumbili kmina mbli kenya iliidhinisha mradi wa kinamama wa shauri katika sera ya kitaifa ya kusaidia kuzuia maambukizi ya virusi vya ukimwi kutoka kwa mama hadi mtoto mchanga tafiti nyingi zinaonyesha kuwa mradi wa kinamama wa shauri umesaidia katika kupunguza maambukizi ya watoto wachanga kutoka kwa mama aliyeambukizwa kulingana na takwimu za baraza la kitaifa la kudhibiti magonjwa ya maambukizi k2 kinamama kmi na wanne kati ya 1ja walio na virusi vya ukimwi waliambukiza watoto wao wachanga lakini kwa sasa idadi hiyo imeshuka hadi kina mama 8 kati ya 1ja japo lengo ni kushukisha hadi chini ya kinamama watano jimbo la kwale ni miongoni mwa majimbo kumi na mawili ambayo yamepunguza idadi ya maambukizi ya watoto wachanga kutoka kwa mama zao jimbo hilo lilianza mradi wa kina kinamama washauri mwaka 216 hapa ni mama tifa sio jina lake yeye ni mama mshauri yaani mentamadha aligundua hali yake ya virusi vya ukimwi mwaka 214 alipokuwa mja mzito na alijaliwa kujifungua mtoto wake wa kwanza salama bila virusi baada ya hapo kulitangazwa kuwa kuna nafasi ya wamama wanaoishi na virusi wajitelee wakuwe wana Udumia wengine kuwatia nguvu na kuwatia moyo nikajitolea na nikawa wao anafanya na kama mhudumu wa mama mshauri baada ya hapo pia nikaweza kupata mtoto mwingine na hakupata virusi pia negative na hivi sasa naendelea kufanya hiyo kazi hiyo ya yamada kuwatia wamama wengine nguvu wanoyi, na virusi natengeleza pia wamama wengi sana kwa kuwawezesha kupitia ushauri wameweza pia kuwapata watoto wenye hawana virusi tifa anielezea kuwa katika kituo anachohudumu alikuwa na kina mama ishirini na wote walijifungua watoto wao salama bila virusi vya ukimwi lakini ni vipi alijifungua watoto wakiwa salama licha ya yeye kuwa mgonjwa lizingatia maagizo ya daktari nilifuatia dawa zangu vizuri na ndilivyojifungua yule mtoto nikaweza kumpatia dawa zake za kuzuia vinchi kupita kwake kwa mama kuna aina tofauti anawezopewa spitali mtoto anavozaliwa na virusi mama ma, mamamake akana virusi mtoto anatoa dawa ili aziie kwa bukiza yule mtoto virusi so hizo dawa nikaa anatumia vizuri kumpatia na zangu pia anatumia vizuri na kupitia kufanya mapenzi na vile navyotumia dawa zangu vizuri kinga yangu iko sawa na virusi vyangu vimerudi chini kabisa siwezeaambukiza mtu yeyote jimbo hilo la kwale lina vituo ishirini na tano ambavyo vina kinamama washauri kama tifa idara ya afya katika jimbo hilo inashiriki katika mpango wa serikali wa kumaliza maambukizi kwa watoto wa changa kutoka kwa mama zao walioambukizwa wa juma mwa vita ni afisa wa kudhibiti maambukizi ya ukimwi katika jimbo hilo aelezea vipi mtoto hukingwa dhidi ya maambukizi kutoka kwa mama yake tunaangalia wamama akiwa mja mzito akikisha amepata kipimo cha hiv akiwa na mimba anaanza pale katika timetaahit kabla ajifungue baada ya wiki sita anapojifungua ile ya kumaliza arobaini na kila baada ya miezi sita mpaka kikisha ko salama endapo mama atapatikana na ishi na virusi basi tunaita mtoto wake ni HIV exposed, na tunamfatilia tunampatia dawa za kupinga maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na vile vile tunamchukua sampoli ya damu unaita dbs ili aweze kuangaliwa kama iko salama aa wiki sita miezi sita na mwaka mmoja alafu na miezi kumi na nane daktari mwavita kariri kuwa mradi wa kinamama wa shauri umepiga jeki juhudi zao ambapo watoto m427 ambao walizaliwa na kina mama walio na virusi vya ukimwi ni sita pekee ambao walipata maambukizi na tangu tuanze u mradi ulikwa metamadha hapo nyuma tulikuwa maambukizi ya kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto yakwa silimia 2shiri na mbili itwas 22 percent but as we speak now we are talking of less than 10 percent we are at 9.6 perent which means we are doing very good progress ntems of this mentanother program na pia pia mtuskia at lunch mama dingo sio jina lake ni mama wa watoto wawili yeye aligundua ya hali yake kabla ya kupata uja uzito lakini ushauri kutoka kwa kina mama wenzake ukampa matumaini ya kuishi na hata baada ya kupata uja uzito alifanikiwa kupata watoto hao wakiwa salama mwenye ambaye yuko na uja uzito kwa saha hii asitumie asi dawa zake vibaya atumie dawa zake vizuri na ajikubali ile hali yenyew yako nayo kwa hivyo mimi wa mama wenzangu ni watumie dawa zao vizuri wasije wakananii uweke masaa yako ya kutumia hizo dawa kama ni saa tatu jue kasaa tatu nafaa nimeze hiyo dawa ndio utazuea vile virusi zako zisipande zisiongezeke zibaki pale, pale ama zishuke zaidi ya hpo kwenye ziko amina chombo voa mombasa unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc matangazo ambayo pia yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo redio mbale huko uganda radio citizen na radio kaya huko kenya rfa na ufm radio nchini tanzania radio mwangaza na radio jambo isiro huko jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom na vilevile anapenda vile kukukumbusha msikilizaji kwamba kesho tutakuwa na kipindi cha matukio afrika nakamilisha matangazo ya voa swahili kwa sasa naitwa mkamiti kibayasi kwa niaba ya wote walioshiriki shukran kwa kusikiliza voa swahili fatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani marekani imewaorodhesha ansaralah wanaojulikana kama wahudhi kama kundi maalum la kigaidi kwa kifupi sdtg kundi hilo la wahudhi wanaungwa mkono na iran ilitawekwa rasmi kwenye orodha hiyo kuanzia tarehe 16 mwezi februari mwaka huu tulichukua hatua hii alisema mratibu wa mawasiliano ya kimkakati wa baraza la usalama la kitaifa la marekani john rby kwa sababu ya wahudhi hao kuendelea na mashambulizi ya kiholela dhidi ya meli zinazopita kwenye bahari ya sham na guba ya wajemi mashambulizi haya ni mfano wa wazi wa ugaidi ukiukaji wa sheria za kimataifa na tishio kubwa kwa maisha ya watu wasio na hatia na kwa biashara ya kimataifa kuorodheshwa kwa kundi hilo kama sdgt kunaipatia marekani zana za kuzuia ufadhili wa kigaidi wa wahudhi hao kuwazuia zaidi kufikia masoko ya fedha na kuwawajibisha kwa mashambulizi yao ambayo hayajawahi kutokea dhidi ya meli za kimataifa mashambulizi ya wahudhi yanahatarisha wafanyakazi wa marekani na mabaharia wa kiraia kuhatarisha biashara ya kimataifa na kutishia uhuru wa usafiri usafirikarbi alisistiza kwamba walengo wa kundi hilo la kigaidi ni wahudhi na wala sio watu wa yemen marekani inabaki kuwa mfadhili mkuu duniani wa misala ya kibinadamu kwa yemen tunatambua kuwa zailu ya watu watuilio15 nchini yemen bado ana uhitaji mkubwa wa chakula maji na dawa na tunachukua hatua mbalimbali kuhakikisha kwamba vikwazo hivi vinahifadhi uwezo wa mashirika ya misaada kufikisha vifaa hivyo vyote vinavyohitajika sana alisema mratibu karby alidokeza kwamba kuorodeshwa kwa kundi hilo hakutaanza kutekelezwa hadi siku hai baada ya kutangazwa hapo januari 17 hiyo inatoa muda alisema karby kwa marekani kufanya kazi kwa karibu na mashirika ya misaada kujibu maswali yote na kuhakikisha kwamba wanaimani wanapoendelea kutoa msaada huo wa kibinadamu sasa ikiwa wahudhi watasitisha mashambulizi bila shaka tunaweza kutafakari upya hatua hiyo alibainisha mratibu karby kama hawatafanya hivyo kama raisi alivyosema hatutasita kuchukua hatua zaidi kulinda watu wetu na kuhakikisha kwamba biashara huru ya kimataifa inaendelea kufanyika marekani inatumia ngazi zote za mamlaka ya kitaifa diplomasia habari hatua za kijeshi na shinikizo la kiuchumi kujaribu kuwashawishi wahudhi hao kukomesha mashambulizi hayo mratibu john kirby alisema na ikiwa hawatafanya hivyo na ni wazi hawajofanya hivyo tutahakikisha kwamba wanawajibishwa kwa hilo hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani