ahaan arrinta maanta isweydiintae waxa weeye hii ni idha ya kiswahili ya sauti aamerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc assalamu alaikum penda msikilizaji hujambo popote pale ulipo hapa studio ni mimi abdushakur abud na, mimi naitwa patrick ndwimana karibu katika matangazo yetu ya jioni leo alhamisi 2 januari mwa4 matangazo hayo yanasikia kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo radio free africa ambayo inaosikika nchini tanzania lakini vilevile vile kupitia radio citizen ambayo inasikika kule nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa ww v com karibu basi mpendo msikilizaji kati ya ripoti za kuandalia hii leo ni kwamba upinzani wa komoro unapinga matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais yaliyoidhinishwa na mahakama kuu hapo jana na katika taarifa nyingine kundi la hamas linaripotiwa kupata umashughuri zaidi katika ukingwa wa magharibi ambako chama cha rais mahmud abbas kilikuwa kinaungwa mkono zaidi ni vidokezo vya ripoti tutakuandalia hii leo katika matangazo yetu ya nusu sana ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho lakini kwanza nampisha hapa patrik atusomee taarifa ya habari shirika la kutetea haki za binadamu human Rights watch alhamisi limelishtumu jeshi la burkina faso kuuwa takriban raia 70 katika mashambulizi ya ndege isiyokuwa na rubani ambayo serikali ilisema ilikuwa inawalenga wanamgambo wa kiislamu human rihs watch imesema katika ripoti yake kwamba vifo hivyo vilitokea katika mashambulizi matatu ya ndege isiyokuwa na rubani tangu agosti mawili kwenye masoko yenye watu wengi na jingine katika mazishi kiongozi wa kijeshi captain ibrahim traore ambaye aliingia madarakani baada ya mapinduzi ya mwaka222 amelipa kipaumbele suala la usalama kwa kutumia nguvu kali kukabiliana na mashambulizi ya makundi yenye uhusiano na makundi ya kigaidi ya alqaida na islamic state human rtswatch imesema iliwahoji watu ili kadhaa na mashahidi kati ya mwezi septemba na novemba na ilichunguza picha video na picha za satelite jeshi la burkina faso lilitumia moja ya silaha zake kali katika zana zake kushambulia makundi makubwa ya watu na kusababisha vifo vya raia wengi kwa kukeuka sheria za vita kundi hilo lenye makao yake new york limesema katika ripoti watu waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika jimbo la katikati mwa nigeria la plateau katika msururu wa mashambulizi karibu na mji wa mangu licha ya amri ya kutotoka nje usiku iliyowekwa na serikali ya jimbo mashambulizi kati ya wakulima na wafugaji na mizozo ya kijamii imekithiri katikati mwa nigeria eneo lenye makabila na madini tofauti inalojulikana kama demiow ambapo machafuko ya mara kwa mara yalisababisha vifo vya mamia ya watu katika miaka hivi karibuni machafuko hivi karibuni siku ya jumatano yametokea baada ya shambulio la siku ya crismas katika eneo hilo ambalo liliua takriban watu4arykutotoka usikuiliwekwaanuar msemaji wa polisi katika jimbo la platu akujibu mara moja ombi la rites kutoa maelezo kuhusu mashambulizi hayo yaliyofanyika kwa siku mbili afisa mwandamizi wa umoja wa mataifa leo alhamisi ametoa wito wa kuchukuliwa kila hatua kuwalinda raia kufuatia shambulio ambapo watu kumi na wawili waliuwawa wakati wa kituo, kituo cha mafunzo cha umoja mataifa kinachohifadhi maelfu ya wa wapalestina waliohama makazi yao kiliposhambuliwa kwa mizinga iliyofyatuliwa na kifaru tomas whit mkurugenzi wa masuala ya gaza kwenye shirika la umoja mataifa unrwa amesema hali huko can unic mji wa kusini mwa gaza ambako shambulio hilo lilitokea inadhihirisha kushindwa kabisa kuheshimu kanuni za msingi za sheria ya kimataifa wakati wa vita mashambulizi ya mara kwa mara kwenye maeneo ya raia huko can nic hayakubaliki kabisa na lazima yakome mara moja wit amesema ameongeza kuwa watu wanauawa na kujeruhiwa White alisema shambulio la jumatano lilijeruhi pia watu75 jeshi la israel kwa upande wake limesema aliamini shambulio hilo la mizinga lilifanywa na wanajeshi wake lakini limesema tukio hilo linafanyiwa uchunguzi limesema pia eneo kubwa la ni ngome muhimu kwa wanamgambo wa hamas umoja wa ulaya unahitaji kutafuta suluhu kwa mgawanyiko katika sekta yake ya chakula cha kilimo kupitia mazungumzo mkuu wa tume ya ulaya ursula von der leyen alihimiza leo alhamisi huku wakulima katika nchi kadhaa wakiandamana ili kupinga kupanda kwa harama ya maisha aida isa anaripoti ana ripoti kamili leyen anasema kwamba viongozi wote wa EU, wanafahamu kuwepo na ongezeko la mgawanyiko inapokuja suala la umuhimu wa kilimo na kwamba ana wasiwasi kama wataweza kutanzua matatizo hayo bila kuwepo majadiliano ya dhati na ya haraka wakulima nchini ufaransa ujerumani uholanzi poland na romania wanalalamika na kukaidi amri ya wakuu wa serikali kutokana na malalamiko chungu nzima ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa uhali wa maisha ili kuweza kufikia malengo ya kupunguza uchafuzi kutokana na gesi ya mkaa kupanda kwa bei za mafuta na nafaka kutoka ukrain na kuingia katika masoko ya eu kutokana na vita vya rusia wakulima wengi wameteremka mjini na matrakta yao na magari ya kilimo kuzuia barabara kuu za nchi hizo na hivyo kuzidisha tatizo la usafiri wa bidhaa za ulaya hadi nchi za nje zinazokabiliwa pia na hali nzito kwenye bahari ya sham kutokana na mashambulizi ya wapiganaji wa wahudhi serikali ya ufaransa imechukua hatua za haraka hii leo kujaribu kutanzua madai ya wakulima nchini humo wanaofunga barabara na kuandamana na kuwasilisha malalamiko yao kwenye majengo ya umma kote nchini baada ya kodi ya mafuta kuzua chuki ya muda mrefu ya jioni uandeleakuskzaatangazoakiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini zimbabwe Nelson chamisa zimbabweelschamisalhamis ametangaza kujiuzulu kwenye uongozi wa chama miezi michache baada ya kushindwa kwenye uchaguzi wa rais akilani vitisho na vurugu zinazofanywa na utawala hii ni kuwatangazia rasmi raia wenzangu wa zimbabwe na dunia nzima kwamba kuanzia sasa sina uhusiano wowote tena na chama camis amesema katika taarifa amekishtumu chama tawala cha, cha zanupf cha rais emerson mnangagwa kutumia vyombo vya dola kukidhoofisha chama cha ccc uamuzi huo wa kushangaza unajiri baada ya mnangagwa mwenye umri wa miaka 81 kushinda muhula wa pili kwa kumshinda kiongozi huyo wa chama cha, cha, cha thecitizen coalition or change katika uchaguzi ambao ulikipa chama tawala cha, cha znuf wingi wa viti katika bunge waangalizi wa kimataifa wamesema uchaguzi haukukidhi vigezo vya demokrasia na mvutano wa kisiasa uliongezeka tangu wakati huo uingereza na marekani alhamisi zimewawekea vikwazo maafisa wanne wakuu wa kundi la wahudhi kwa kuhusika kwao katika kuunga mkono au kuongoza mashambulizi dhidi ya meli za biashara katika bahari ya sham mashambulizi ya wahudhi yalidumaza usafirishaji wa meli duniani na kuzua hofu ya mfumko wa bei duniani yaliongeza pia wasiwasi kwamba athari za vita kati ya israel na hamas zinaweza kuvuruga usalama eneo la mashariki ya kati wale waliochukuliwa vikwazo ni waziri wa ulinzi wa kundi la wahudhi mohamed naser al atifi kamanda wa jeshi la majini la wahudhi mohamed fadel abdi al nabi mkuu wa jeshi la ulinzi wa pwani mohamed ali al kadiri na mohamed ahmad al talibi ambaye yameelezewa na serikali za marekani na uingereza kama mkurugenzi wa zabuni katika, katika jeshi la wahudhi mashambulizi ya kigaidi ya kila mara ya wahudhi kwenye meli za biashara na wahudumu wake wa kiraia yanatishia kudumaza usambazaji wa bidhaa duniani na uhuru wa usafiri baharini ni tishio kubwa kwa usalama wa kimataifa uthabiti na maendeleo waziri mdogo wa fedha wa marekani anayehusika na ugaidi na ujasusi wa kifedha brian nelson amesema katika taarifanam asante baada ya taarifa hiyo habari mpendo msikilizaji iliyosoma na patrick dwimana sasa tunaangalia ripoti za kuandalia kama tulivyosema huko drc katika mji wa mwesu watu kumi wanasemekana wamewawa wakiwa wna wake na watoto pia ambapo imetokana na bomu mbili mabomu mawili wakati wa mapigano yanayoendelea kati ya kundi la m3 na wapiganaji wa zalendo katika mji huo katika wilaya ya masisi mwandishi wetu aster malevika kutoka goma ana ripoti zaidi simeo ni mmoja wa viongozi wa mashirika ya kirahia katika mji wa kichanga unaopatikana karibu na muji wa mweso asema watu zaidi ya kumi wote wakiwemo wanawake watoto na wanaume wameuawa mchana wa leo katika muji wa mweso haya yeah, ndiyo mwandishi wa habari kunakuwa watu zaidi ya kumi takribani kumi ambao wameuliwa na bomu iliorushwa kutoka sehemu za uh, mlima uitwao kanyangohe ni mahali ambapo kunaelekea shambulizi uh, mapigano makali iliyoanza saa ine mpaka saa kuma na hizi ila watu hao walikuwa nyumbani wote <clears throat> kwani watu a wakuweza kimbia ila walibaki nyumbani kwa kuofia uzima wao na hapo bomu zilirushwa uh, waja bado kufahamu ni akina nani akinanani shaliyerusha bomu hiyo pande zinazotwangana kila mmoja akishitumu mwenjake kuhusika na mauaji hayo ya kinyama ile mulumba ni msemaji wa wapiganaji wa zalendo kwamba kuna bomu ambayo sio moja tu ni mbili bomu mbili ambazo zimeweza kuanguka mjini mweso na hii ni kazi ambayo imefanyika na wanajeshi wa rwanda na uganda yaani updf ambao wanajivicha kwenye jina la m3 jana walianza mapambano tukawapiga na kuwaondosha eh, sehemu ambapo wanaita kanyanguhe na mbuhi na tukawafuatilia hapo mweso msemaji wa jeshi la serikali frd c luteni kanali njike eneo hili anasema watu kumi na tisa wamefariki dunia kwa kuuawa na waasi wa m2 wakisaidiwa na washirika wao kutoka mataifa ya kanda ya maziwa makuu lora mgira neza ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiusalama kwa uzuni sana tumepokea habari hiyo ya kwamba watu wameteketea kwenye bomu ambayo imerushwa unajua kama mweche ni mahali ambapo kwa wakati kama huu tangu juzi kuna mapigano kati ya wazalendofd na hata waeme ishirii na wa, wa tatu huzumi wetu ni kuona kama umoja wa mataifa na mataifa yote makubwa makubwa yamekwsha kuita ishii na tatu iweze kusitisha mapigano na wafadhili o wa rwanda waondoshe majeshi yao kongo lakini wanaendelesha tu mapigano haya na hata kusababisha mauaji kila mara na kila dakika kwa wakaaji wa kongo m ishini na tatu kwa upande wao vile vile wakishutumu serikali pamoja na washirika wao wazalendo kuhusika na serikali ikiomba umoja wa mataifa kuwawekea vikwazo wasi wa, wa m ishini na tatu kwa uhalifu wa kivita hoser malivika South america goma tukiendelea na ripoti zaidi upinzani nchini komoro umepinga vikali uamuzi wa, wa mahakama kuu kuidhinisha matokeo rasmi yaliyompatia ushindi rais azali ya sumani tangazo hilo imetolewa jana usiku siku chache baada ya ghasia kuzuka katika taifa hilo na kusababisha kifo cha kijana mmoja baada ya matokeo ya awali kutangazwa na tume ya uchaguzi abdu shakur abud umefuatilia ripoti hii tupe mengi zaidi uh, hakika ya hali ni ya wasiwasi na uoga mkubwa huko komoro kwa sababu kama ulivosema katika matokeo yaliyotolewa wiki iliyopita na tume ya uchaguzi kulikuwa ghasia na watu wameona jinsi vikosi vya usalama alivyotumia nguvu na hivyo wana uoga na hivi sasa wasiwasi uko kwani mahakama kuu ilitangaza matokeo rasmi hapo jana na kupunguza idadi ya ushindi wa asumani na kuwa asilimia 57 badala ya asilimia stau na kuongeza idadi ya waliopiga kura kutoka asilimia kinasit hadi asilimia 5 mbi kwa hivyo wengi wanaona kwamba kuna mambo ambayo hayako sawa mmoja kati ya wagombea kiti cha rais daud abdallah muhammed akizungumza na waandishi wa habari anasema wana Pa, wanapinga matokeo hayo akieleza ulikuwa ni uchaguzi wa wizi mtupu na koti vilevile vile, ili tuplia mbali mashtaka aliyowasilisha ikisema hayakubaliki daudi abdalah anasema mimi nasema kwamba ikiwa mahakama itaidhinisha matokeo yaliyotungwa kutokana na kura za bandia basi hatutakubaliana nayo kwa sababu matokeo hayo hayamuliki ukweli wa mambo kuhusiana na uchaguzi hivyo hivi sasa tunawajibika kutotambua matokeo hayo na nawataka wafuasi wangu kutotambua matokeo hayo na tunapanga hatua za kuchukuliwa basi hali inaripotiwa kama alivyosema ya wasiwasi kutokana na watu kutofahamu nini kitaweza kutokea kwani baada ya tume uchaguzi kutangaza kulikuwa na ghasia wachambuzi mjini moroni wameiambia sauti ya america kwamba upinzani unapanga mikakati ya hatua kuchukuliwa kwani azali atayapishwa hapo mei isirini nanane na wanahisi wana muda kwa kutosha kuweza kuwasilisha malalamiko dhidi ya utawala na wanasema watawasilisha malalamiko yao kupitia wananchi hata hivyo wanasema wanawasiwasi kwani haifahamiki hatua gani vijana ambao wengi wao wanalalamika kutokana na ughali wa maisha ulajirushwa waliokithiri na ukosefu wa ajira watafanya nini muhamd ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani chini ya utawala wa azali anasema demokrasia nchini komoro iko hatarini na amani na utulivu wa taifa hilo ina yumba yumba ijumaa iliyopita marekani ufaransa na umoja wa nchi za ulaya zilitoa taarifa kueleza wasiwasi wasi wao kutokana na matokeo ya uchaguzi na kuihimiza tume ya uchaguzi kutoa maelezo zaidi na ufafanuzi kutokana na matokeo yake viongozi wa upinzani hapo jana walichapisha matokeo matokeoyal anwa katika vituo vyote vya upigaji kura na inaonyesha kwamba rais azali hakupata ushindi katika visiwa vya nzwani na mwali na hivyo wanasema haiwezekani kwamba yeye ni mshindi wa uchaguzi huo katika matokeo yake mgombea wa chama kikuu cha upinzani jua salim isa ndiye mshindi wa kupata asilimia thathi na mbili na wanasema panabidi kuwepo duru ya pili ya uchaguzi patrick basi baada ya hiyo komoro tunaelekea huko mashariki ya kati ambapo uchambuzi wa maoni wa palestina unaonyesha kwamba uungaji mkono wa hamas kwenye ukingo wa magharibi umeongezeka kwa kasi tangu oktoba saba kutoka asilimia kmn mbii na kufikia asilimia 44 mwezi desemba katika ripoti hiyo kutoka kwa kambi ya wakimbizi ya amer katika ukinga wa magharibi ripota wa sauti amerika henry wilkins anazungumza na wafuasi na wataalamu wa hamas kuhusu kuongezeka uungaji mkono huo kwa kasi sandey shomari anatusomea zaidi mabango ya kijana wa mtaa wa hamad jibu ramana ambaye aliwawa na majesha ize mwezi septemba yanaweza kuonyesha kwenye kuta kote katika kambi ya wakimbizi ya amari katika ukingwa wa magharibi zilianza kuonekana baada ya kifo chake wenyeji wanasema hamas ilichapisha mabango hayo ili kupata uungwaji mkono katika ukingwi wa magharibi kwa kuonyesha masikitiko kwa kifo chake alikuwa afuasi mkubwa wa hamas na kulingana na jeshi la ulinzi la israel idf alipigwa risasi akirusha bomu la kienyeji baba yake ramana jibil abdurahman musa anasema alikuwa akiomboleza kifo cha mwanawe wakati wanajeshi wa israel lipovamia nyumba yake na kumkamata mwanawe mwingine yahya 13 desembasmlbanda nilisikia mlango ukigongwa na niliufungua nikifikiri ni yahia lakini waisraeli walikuwa pale na bunduki zao wakiniamuru nirudi nyuma niliwambia sisogei kwa sababu nilitaka kumwona mwanangu lakini alitishia kunipiga risasi si kuogopa kisha akanipiga kofi usoni na kurudisha ndani anasema walimchukua mtoto wake na hajasikia kutoka kwake kwa tangu wakati huo bila maelezo ya kwa nini alichukuliwa walipoulizwa kwa nini alikamatwa maafisa wa idf walielekeza voa kwenda kwenye idara za ujasusi za israeli ambao hawakujibu maombi ya maoni tangu tarehe 7 oktoba maafisa wa usalama wa israel wamesema wamepitisha mbinu ya kutovumilia chochote kwa wale wanaunga mkono ugaidi baaa baadhi wamekamatwa kwa kuchapisha habari au picha kwenye habari ya mitandao ya kijamii zinazoonyesha masikitiko yao kwa vikundi hivyo vya upinzani kuonyesha uungaji mkono kwa vikundi vilivyotajwa kuwa ni vya kigaidi kama vile hamas kunaweza kusababisha mtu kuwekwa kizuizini bila kesi kwa upande wa palestina lakini musa anasema wanawe ameondoka hajali tena anazungumzia wasiwazi wazi, wazi, wazi kuhusu uungaji mkono wake kwa kundi hilo na wengine wanaopinga uvamizi wa israel wengi hapa hawana sauti kubwa lakini uungaji mkono kwa hamas umeongezeka kutoka asilimia 12 kabla ya oktoba 7 hadi y asilimia 42 mwezi desemba kulingana na utafiti wa maoni wa kituo cha utafiti wa sera na utafiti cha palestina taasisi ya wa wataalam ambayo mara nyingi uchapisha utafiti unaonyesha kupungua kwa aungaji mkono kwa utawala wa palestina pa nao umekosolewa kwa uongozi wa palestina uchunguzi huo pia unaonyesha asilimia 7b ya wakazi wa ukingwa wa magharibi hivi sasa wanaunga mkono vita vya ukombozi dhidi ya israel wawakilishi wa vyombo vya habari wachambuzi na wakazi katika ukinga wa magharibi waliambia vo wanakubali kumekuwa na ongezeko kubwa la uungaji mkono kuongezeka in... kwa uungaji mkono kwa hamas kunatokana zaidi na ukweli kwamba kwa mara ya kwanza baada ya muda kumekuwa na mabadiliko katika hali ilivyo wapalestina wengipa ambao iliundwa mwaka 99 chini ya mkataba wa oslo na sasa inasimama sehemu kubwa ya ukingwa w magharibi imeshindwa kuleta suluhu kwa mzozo huo huku ikizidi kuwa na mwelekeo wa utawala wa kibabavu uchunguzi huo wa maoni unaeleza kwamba asilimia 90 ya wakazi katika ukingwa wa magharibi sasa wanafikii rais wake mahmud abbas anafaa kujiuzulu sande shomari sauti america washington leo katika matukio ya afrika tunamulika ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken barani afrika waziri blinken alifanya mazungumzo na alitembelea mataifa manne ya afrika ikiwa ni pamoja na nigeria ambayo ina idadi kubwa ya watu katika bara hilo na nchi yenye uchumi mkubwa kusini mwa jangwa la sahara ziara yake katika bara hilo inajiri huku kukiwa na wasiwasi kuhusu hali ya utulivu katika eneo la sahel huko afrika magharibi kufuatia mapinduzi kadhaa katika nchi za mali burkina faso guinea na niger tangu mwaka wa 22 mwanzetu abdu shakur abud amezungumza na amini mwidau mchambuzi wa masuala ya diplomasia ya kimataifa na ameanza kwa kumuuliza umuhimu wa ziara hiyo ya blinken nafikiri marekani pengine ime, imetambua kwamba kuna pengo la, la kidiplomasia katika uhusiano wake na nchi za afrika haswa baada ya kutokea hii mivurugikano ya vita vya vi ukraine na vile vile vita vya vi israel kwa hiyo ulimwengu mwingi umekuwa sura zake zikielekeza katika sehemu za mashariki ya kati na vile vile katika sehemu ya ukraine sasa hii ukichanganya na matokeo ambayo yametoka hivi karibuni haswa katika zile nchi za afrika magharibi kumetokea mapinduzi katika nchi kama vile vilenie burkina faso na na nini gabon na vile vile kumekuwa na kuziku, um, nini mchakato ya ya ki, kiuchumi na ushirikiano baina nchi mbalimbali mbali za afrika na kama vile russia na china kwa hiyo amerika wameona kwamba nafasi yao uh, ilikuwa inazidi ku, kuwa ndogo katika ushirikiano wao na afrika kwa hiyo nafikiri hii ni mojawapo ya njia za kidiplomasia la kuweza kuhakikisha kwamba kuna mwendelezo wa sera baina ya afrika na na, na marekani na nafikiri hio kwa ufupi ndio, ndio moja ya sababu zilizomfanya blinken ende afrika na vile vile kutowezekana kuto kwa rais uh, uh, biden kuzuru afrika katika kipindi chake cha cha kwanza cha urais ambayo kinamalizika mwaka huu na tukizungumzia suala ya biden walikuwa aende mwaka jana baada ya mkutana wa kati ya viongozi wa afrika na marekani aliahidi unadhani hii inaweza kuwa pia ni kutayarisha ziara hiyo mwaka huu sidhani kwa kwa kwa sasa kulingana na ratiba zake yalizonazo kama tunavyojua kwamba mwisho wa mwaka kutakuwa na uchaguzi na kwa sasa kutokana na ishara za kwamba uchaguzi ama uteuzi kwenye upande wa republican huenda ukamalizika mapema zaidi kwa hiyo mchakato wake wa kuanza kufanya kampeni katika ndani ya nchi utakuwa ni wakaribu zaidi na vile vile lazima kutakuwa kuna mikutano ya kimataifa ya mashirika ya kimataifa ambayo pengine ilikuwa imepangwa mbeleni kwa hiyo kwake i kwenda afrika muda utakuwa ni mchache na atakuwa hana hana efeti kubwa sana katika ziara yake kwayo itabidi ikiweko kutakuwa kuna uh, ratiba yote yaeye kuzuru afrika ikiwa atashinda katika muula wa pili basi itakuwa katika muula wake wa pili na wa mwisho na viongozi au maafisa wa marekani wanasema ziara ya blien kule afrika haiambatani au sio kwenda kushindana na ushawishi wa china na russia isipokuwa kuimarisha ushirikiano na afrika unadhani hii haikufanyika kwa sababu hiyo na na na nafikiri na, na, na, na ziara ya ya ya, ya balozi blinken katika afrika huwezi kuiangalia kwa njia nyingine yote isipokuwa katika macho ya uh, ushirikiano baina ya afrika na russia pamoja na china kama tunavyojua china imewekeza ime pakubwa sana katika masuala ya kiuchumi masuala ya kimiundo mbinu na bila ya kuweka masharti ya aina yoyote katika nchi za afrika lakini katika marekani ni ni sera yake kubwa ni ya ya kusambaza demokrasia katika ulimwengu na katika demokrasia hii imeweka vikwazo ndani ya uhusiano wake na nchi za afrika ndo ukaona kama nchi kama vile uganda wametolewa katika agoa kwa hiyo nafikiri hii kidogo imewakwaruza baadhi ya viongozi wa afrika na bila shaka uh, safari aina yyote ya inayote, kiongozi katika ngazi kama vile ya balozi bi itakuwa ni kuhakikisha katika afrika kwamba uh, uh, uh, nini lengo lake si kuwashurutisha na na, na na na sera ambazo kwamba ziko kinyume na utawala wao na vile vile pia kuhakikisha kwamba uhusiano wa wa marekani na nchi za afrika umeendelea ama umekuzwa ndio maana ukaona kwamba kuna baadhi ya fedha ambazo kwamba amezitaja ambazo amesema ziweza zikasaidia katika zile nchi zilizoko upande wa paifi ku, kulinda uzio wake wa bahari na pia ku, ku, ku kuwasaidia kiuchumi zaidi kwa hivyo hatimaye tuzungumzie maake ametembelea nchi za afrika magharibi na amesitiza swala la usalama unafikiri marekani ilikuwa na jukumu hilo lakini pale nchi ufaransa ilipoondolewa ushawishi umeondoka unafikiri hii ni vile vile kujaribu kurudisha ushawishi wa nchi za magharibi bila shaka kwa sababu wajua kama ulivyoangalia katika zile nchi za magharibi baada ya kutoka mapinduzi kwa nchi moja ilifuata ilifuatilia nchi yingine ya pili kwa hiyo kuondoka kwa ufaransa kungesababisha kunge pia hamasa za nchi zingine za magharibi kuondoka katika sehemu za afrika lakini kama tunavyojua mvurugikano wa, wa usalama katika nchi moja ya afrika waweza ukaleta hatari hata katika, katika nchi za uropa kama vile kuvurugika kwa libya kumesababisha nini ile vita vinavyotokea magharibi ya ya afrika na vile vile north africa na pia kusababisha wakimbizi wengi ambao kwamba wanaokimbia amba katika katika Europe. asante sana amin mwida asante ndugo, sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini zimbabwe nelson chamisa alhamisi ametangaza kujiuzulu kwenye uongozi wa chama miezi michache baada ya kushindwa kwenye uchaguzi wa rais akilani vitisho na vurugu zinazofanywa na utawala uingereza na marekani leo zimewawekea vikwazo maafisa wanne wakuu wa kundi la waudhi kwa kuhusika kwao katika kuunga mkono au kuongoza mashambulizi dhidi ya meli za biashara katika bahari ya sham mashambulizi ya waudhi yalidumaza usafirishaji wa meli duniani na kuzua hofu ya mfumko wa bei utafiti kuhusu unyenyasaji wa kingono dhidi ya watoto katika kanisa la kiprotestanti la ujerumani ujerumaniid ekd umekadiria kuwa idadi ya watoto walioathiriwa inaweza kuwa juu kufikia 9355 utafiti huo uliochapishwa leo ulifanya makadirio hayo baada ya kukagua kesi 225 za dhulma ya kingono zilizochunguzwa na kubaini wahusika 1259 tangu mwaka wa 1946 na afisa mwandamizi wa umoja w mataifa alhamis ametoa wito wa kuchukuliwa kila hatua kuwalinda raia kufuatia shambulio ambapo watu 1na wawili waliuaa wakati kituo cha mafunzo cha umoja mataifa kinachohifadhi maelfu ya wa wapalestina waliohama makazi yao kiliposhambuliwa kwa mizinga yiliyofyatuliwa na kifaru nam mwisho wa muhtasar wa habari kutoka idha ya kiswahili ya sauti america sante patrick kwa muhtasar huo unakamilisha matangazo yetu ya hii leo siku ya alhamisi asante apenda msikilizaji kuwa pamoja nasi hadi mwisho usikose kusikiliza matangazo yetu ya kwa undani baadaye kwa niaba ya nzangu woto waliofanikisha matangazo haya mimi ni abdu shakur abud nikutakie ni usiku mwema