عشان معاها افرطه ايه دل ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inatangaza kutoka hapa washington dc haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza ni saa m na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 12anusu jioni kule afrika ya kati mimi ni mkamiti kibayasi na mimi jina langu ni patrick ndwimana karibu katika matangazo yetu ya jioni leo jumatatu januari 29 mwakawa 4 matangazo haya yanasikika kupitia radio zetu shirika ikiwemo radio free africa pambayo yinayosikika kote nchini tanzania na eneo uzima la mazio makuu kupitia masafa mafupi vile vile tunasikika kupitia radio citizen yinayosikika kote nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa slcom karibu sana ripoti tulizo kuandalia wakati huu mawaziri wa afrika mashariki wanaosimamia afya wameidhinisha mfumo wa sera wa kikanda unaolenga kukuza ustawi wa uzalishaji wa dawa kwa hivyo kama mawaziri wa afya na nchi za afrika mashariki zimekuja pamoja na soko letu ni kubwa nafkiri ni zaidi ya karibu milioni mia 2l idadi ama juu na katika taarifa nyingine rais wa zamani wa afrika kusini jacob zuma asimamishwa kwenye chama tawala cha africa national congress anc ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya ya dakika 30 lakini kwanza namkaribisha patrick nduimana anakusomea habari za dunia wanajeshi watatu wa marekani waliuawa na wengine 34 kujeruhiwa katika shambulio la ndege isiyokuwa narubani lililotekelezwa na wanamgambo wanaoungwa mkono na iran kwenye kambi ya wanajeshi hawe nchini jordan alisema rais wa marekani joe biden ni shambulio la kwanza baya dhidi ya wanajeshi wa marekani tangu vita kati ya israel na hamas kuzuka shambulio hilo ambalo iran inakanusha haikuhusika linaashiria hali ya mvutano mkubwa katika eneo la mashariki ya kati kukiwa na wasiwasi kwamba vita vya israeli dhidi ya hamas vinaweza kuchochea mzozo mkubwa unaohusisha makundi yanayoungwa mkono na iran huko lebanon yemen na iraq wakati bado tunakusanya taarifa kuhusu shambulio hilo tunajua lilitekelezwa na makundi yenye itikadi kali yanayoungwa mkono na iran yenye ngome huko siria na iraq biden alisema katika taarifa aliongeza kuwa bila shaka tutawawajibisha wale wote waliohusika kwa wakati na kwa namna tutaamua kufanya hivyo wanajeshi 34 wa marekani walijeruhiwa katika wa shambulio la jumapili kaskazini mashariki mwa jordan karibu na mpaka wa siria kulingana na taarifa kutoka kamandi ya marekani ujumbe wa iran kwenye umoja mataifa umesema katika taarifa leo jumatatu kwamba teheran haikuhusika katika shambulio hilo chama tawala nchini afrika kusini african national congress jumatatu kimemsimamisha kwenye chama hicho rais wa zamani jacob zuma na kuwapa kuwasilisha mashtaka dhidi ya kundi pinzani linalofanya kampeni kwa jina lake akitangaza uamuzi huo katibu mkuu wa anc, wa ANC fikile mbalula amesema zuma na wengine ambao mwenendo wao unakinzana na maadili na kanuni zetu watajikuta nje ya chama cha african national congress zuma alikuwa rais wa wanne wa afrika kusini yenye utawala wa kidemokrasia kuanzia mwak29218 lakini alilazimishwa kujiuzulu chini ya wingu la tuhuma za ufisadi na alijitenga na chama alichokiongoza mwezi disemba alitangaza kwamba atafanya kampeni kwa niaba ya chama kipya umkonto wesizwe au mkuki wa taifa jina la tawi la kijeshi la chama cha anc wakati wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi zaidi ya watu 50 wakiwemo wanawake na watoto waliuawa kwenye eneo la mpaka kati ya sudan kusini na sudan afisao eneo hilo amesema jumatatu ni tukio baya la mauaji tangu mwaka 1 katika msururu wa mashambulizi yanayohusiana na mzozo wa mpaka vijana wenye silaha kutoka jimbo la sudan kusini la warap walifanya mashambulizi ndani ya jimbo jirani la abei waziri wa habari wa abe blscoc amesema abei ni eneo lenye utajiri wa mafuta ambalo inatawaliwa kwa pamoja na sudan kusini na sudan ambazo zote zinadai ni eneo lao och ameiambiari kwamba watu 5 wa wawili kati yao wanawake watoto na maafisa wa polisi waliuawa wakati wa mashambulizi siku ya jumamosi wanne walijeruhiwa waziri mkuu wa italy goria meloni ametoa wito wa ushirika mpya na nchi za afrika leo jumatatu akizindua mpango uliokuwa anasubiriwa kwa muda mrefu unaolenga kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kubuni kitovu cha nishati kwa ulaya na kuziia uhamiaji abdu shakur abud anayo maelezo zaidi akizungumza katika mkutano wa siku moja uliohudhuriwa na zaidi ya darzeni mbili za viongozi wa afrika na maafisa wa umoja wa ulaya meloni alitaja mfululizo wa miradi kutoa ahadi ya dola bilioni 9 ikiwemo msaada wa serikali na anasema kwamba wamechagua nyanja tano muhimu za kuzingatia elimu mafunzo afya kilimo maji na nishati na wanasema wamechagua baadhi ya mataifa afrika yaliyogawanywa katika sehemu ya kusini mwa sahara na kaskazini wa afrika kuanza mipango hiyo kwa lengo za kuendeleza miradi hatua kwa hatua miongoni mwa viongozi wa afrika waliokuwepo ni marais wa tunisia senegal kenya jamhuri ya congo komoro na somalia kwa ujumla mataifa 45 ya afrika yaliwakilishwa katika viwango mbalimbali rais wa komoro azali asmani ambaye ni rais wa jumuia ya afrika alitangaza kwamba ni muhimu kufanya kazi kwa pamoja ili kutumia vyema rasilimali nyingi za afrika anasema ni muhimu kutumia rasilimali ya bara hilo sio kwa ajili ya kuendeleza bara na kuimarisha ushirikiano peke yake lakini jambo muhimu ni kutokomeza uhamiaji ambao unasababisha vifo vya afrika wengi ambao wanapoteza mati unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za sautiya ameriaw dc iran jumatatu imewanyonga watu wanne kutoka jamii ya walio ya kikordi kwa mashtaka ya kuifanyia ujasusi israel ikikaidi kampeni ya makundi ya kutetea haki ya, ku, ya kunusuru maisha yao makundi hayo yameelezea kesi yao kwamba haikuwa ya haki ka, hata kidogo watu hao walinyongwa alfajiri baada ya kupatikana na hatia, ya kushirikiana na israel katika mpango wa kuharibu kituo cha ulinzi cha iran katika mkoa wa kati wa isfahan kulingana na tovuti ya mahakama iliwashtumu kuwa wanachama wa kundi lenye uhusiano na idara ujasusi ya israel mosat tayari kulikuwa na wasiwasi kwamba maisha ya watu hao wanne wote wenye umri wa chini ya miaka ya 30 yalikuwa hatarini baada ya jamaa zao kuitishwa jumapili kwa ajili ya mkutano wao wa mwisho kabla ya kunyongwa katika jela la gee hasa katika mji wa Tehran wa karaj ufaransa inaomba kuchukuliwe uamuzi wiki hii juu ya sheria za mazingira za umoja wa ulaya zinazohusu maeneo ya kilimo ili kusaidia wakulima wa ufaransa waziri wa kilimo amesema jumatatu serikali ya ufaransa inafanya jitihada kujaribu kudhibiti mgomo wa nchi nzima wa wakulima ambao wanaomba malipo bora na hali bora ya maisha wakulima wa wakulimawabeljiji nao wameanza maandamano jumatatu huku wakulima wengi kote barani ulaya wakilalamika kwamba umoja wa ulaya haufanyi kazi ya kutosha kuwasaidia kukabiliana na ushindani wa kimataifa na utandawazi katika saa 48 zijazo kuna baadhi ya hatua ambazo zitawekwa mezani waziri wa ufaransa wa kilimo amekiambia kituo cha televis cha anc waziri huyo amesema suala moja lenye utata ambalo ufaransa anataka lifanyiwe marekebisho ili kusaidia wakulima wa, wa nchi hiyo ni sheria ya mazingira ya umoja wa ulaya iliyopitishwa mwaka jana unaendelea kusikiliza matangazo ya o swahili kutoka hapa washington mawaziri wa jumui ya afrika mashariki wanaosimamia afya wameidhinisha mfumo wa sera wa kikanda unaolenga kukuza ustawi wa uzalishaji na ufikiaji wa rahisi wa dawa za antibiotic na utaratibu shirikishi wa kubadilishana taarifa katika uzalishaji na usambazaji wa da na kuwa viini kwenye ukanda huo jumuiya hiyo imetangaza mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera na ripoti ifuatayo jumuiya hiyo inasema kuwa ujumbe wa mawaziri hawa ambao umekuwa ukikutana jijini nairobi nchini kenya katika mkutano wa ubia kati yake na shirika na la biashara na maendeleo la umoja wa mataifa kwenye maudhuri ya kuweka motisha za uwekezaji na uzalishaji wa ndani wa dawa hizo za kuua viini ni hatua muhimu ya kuondoa vikwazo vilivyopo katika uzalishaji wa dawa hizo kama vile ufikiaji wake usiokuwa rahisi kutokana na uhaba na bei yake pamoja na matatizo ya usambazaji miongoni mwa changamoto nyinginezo kwa mujibu wa taarifa ya jumuiya hiyo mawaziri wa afya wa nchi wanachama wamekubaliana kuwa utekelezaji wa mfumo wa sera hiyo utahitaji mtazamo wa sekta mbalimbali kuunganisha afya biashara viwanda na uwekezaji ili kufikia lengo la uzalishaji wa ndani wa dawa hizo muhimu katika ukanda wa afrika mashariki daktari dktarilsmshauri wa baraza la wakuu wa nchi na serikali za afrika la kutokomeza malaria ifikapo mwaka kutokomezaa ameieleza motisha kipekee ni kuwezesha upatikanaji wa soko kwa nchi hizo kuhakikisha soko kwa hivyo kama mawaziri wa afya na nchi za afrika mashariki zimekuja pamoja na soko letu ni kubwa nafkiri ni zaidi ya karibu milioni mia mbili idadi ama juu hiyo ni soko kubwa ambayo kweli ikiwa tutahakikisha kwamba hizi dawa zinapatikana kwa bei nafuu hata waweka rasilimali na, na wapadhili wataona hiyo soko itasaidia ita, ita na vilevile tuhakikishe kwamba zile rasilimali ambazo zinatumiwa kutengeneza hizi mantibotic kwamba zitapigwa ushuru wa juu ndio, ndio, ndio dawa iwe ya bei ya juu aidha daktari ahwale anaeleza kuwa hii ni hatua muhimu ya kuwezesha nchi za afrika kujitegemea dhiri mahitaji na ya mahitaji yanayoongezeka ya ufikiaji wa dawa hizo muhimu zinazoua viini mwilini hata hivyo nguvu zinastahili kuelekezwa kwenye upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika katika uzalishaji wa dawa hizo kutengeneza inahitaji uwe na kitu ambayo kwa kiutanam tunahita ingredient api hii ndio ile raslimali ambayo inatumika sasa kutengeneza dawa yenyewe ile ya kufanya kazi na tukiangalia nchi kama india ambayo sasa ndio inatengeneza dawa kwa wingi ilianza hasa kwa kuanza kutengeneza hiyo api maana usipokuwa na hiyo itakuwa inabidi bado unanunua hii kutoka kule ng'ambo kwa hivyo utakuwa na kiwanda ambacho kinakuja tu kumaliza lakini akitengenezi dawa yenyewo yes, inasema hii ni hatua muhimu na inaashiria hatua kubwa katika kuimarisha uwezo wa kikanda wa uzalishaji na usambazaji wa dawa hizo za antibaiotiki na itakuwa na athari kubwa kwa afya ya uma na uendelevu wa kiuchumi ndani ya jumuiya afrika mashariki nchi nane wanachama wa jumuiya hiyo sasa zinatakiwa kutekeleza sera hiyo ili kuvutia uwekezaji kuondoa mategemeo ya kiwango cha juu cha dawa zinazoagizwa kutoka ngambo sauti ya nairobi sasa tuelekee huko nchini ufaransa ambapo wakulima wenye hasira kutoka jimbo la kusini magharibi la lot garon mmoja wa maeneo ya vuguvugu la maandamano nchini ufaransa wanakabiria mji wa paris wakiwa na matrakta yao ambapo wanakusudia kuzuia moja wapo kati ya soko kubwa zaidi la mazao mbichi duniani huko runis kusini mwa mji mkuu huo wakati wa kulima wa beljiji wenye hasira walifunga barabara kuu na matrakta kadhaa na kuweka rundo la majani sehemu ya harakati inayoongezeka ya kutoridhika kote ulaya ambayo imesababisha usumbufu na vurugu nchini ufaransa na ujerumani mkamiri kibayas umeifuatilia ripoti hii basi tupe mengi zaidi wakulima katika nchi kadhaa za umoja wa ulaya eu wamekuwa wakishinikiza serkali zao kujibu mahitaji yao ya malipo bora kwa mazao yao kupunguza sheria pamoja na kanuni kuzuia uwagizaji wa bidhaa kutoka nje za bei rahisi wakulima wanalalamika kuwa sheria za ulaya zinaharibu biashara zao kwamba mfumuko wa bei unaharibu viwango vyao vya maisha kwamba kuna kanuni nyingi na kwamba uwagizaji wa bidhaa kwa bei rahisi unaharibu ushindani uh, ujube wetu ni usema kwamba tumechoshwa hisia ya jumla ya kuchoshwa wakati fulani sheria na vikwazo vinawekwa dhidi yetu iwe ya kiutawala au kifedha kwa muda hii imekuwa adhabu sana na inatusababisha kujiuliza maswali mengi kuhusu mustakabali wetu wa baadaye kama mkulima mdogo kwa hiyo leo tunataka tu kujieleza juu ya yote haya kwa kweli kuna hisia halisi ya kuchoshwa wakulima wa ufaransa walianza kuzuia barabara kuu za magari mjini paris leo jumatatu wakitishia kuufunga mji huo mkuu wanapovutana na serikali juu ya mazingira ya kazi katika wiki za hivi karibuni kumekuwa na maandamano makubwa katika nchi hiyo kubwa ya umoja wa ulaya inayozalisha kilimo na wakulima wenye hasira juu ya mapato kanuni na masharti mengi pamoja na sera za mazingira ambazo wanasema zinadhoofisha uwezo wao wa kushindana na nchi zisizo na kanuni na masharti makali serkali ya ufaransa imeamuru kupelekwa kwa polisi pamoja na maafisa w kupambana na ghasia 15 waziri mkuu wa ufaransa gabriel atal ameahidi kufanya zaidi ili kukidhi mahitaji ya wa wakulima wenye hasira wakati sirikali ikihamasisha polisi na maafisa wa kupambana na ghasia kushughulikia kuzingirwa kwa paris kuanzia leo jumatatu De de, de tunataka watu waheshimiwe kwanza utekelezaji wa sheria na kwa mali kuheshimiwa hatuna nia ya kuruhusu majengo ya serikali au majengo ya ukusanyaji kodi au maduka ya vyakula kuharibiwa au malori yanayosafirisha mazao ya kigeni kusimamishwa wa wazi hilo halikubaliki magari ya polisi yenye silaha yalipelekwa rongos siku ya jumatatu baada ya baadhi ya wa wakulima kutishia kuiteka serikali imekuwa ikijaribu kuzuia hali ya kutoridhika miongoni mwa wakulima kuenea kabla y uchaguzi wa bunge la ulaya mwezi juni ambao unaonekana kama mtihani muhimu kwa serikali ya rais emmanuel macron kwingineko hali ya wasiwasi na mvutano inaendelea katika mji mkuu wa mamudzi visiwani mayotte kati ya wahamiaji kutoka nchi za afrika na wakazi wa kisiwa hicho baada ya serikali ya ufaransa kubomoa makazi ya wahamiaji hao abdu shakur abod amezungumza na wakazi wa kisiwa hicho cha ufaransa kilicho bahari ya hindi na kututayarishia ripoti ifuatayo wengi kati ya wahamiaji na wakimbizi waliobomelewa makazi yao ni wahamiaji kutoka nchi za afrika ya kati burundi rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pamoja na somalia ambao hivi sasa wamekwenda kuweka hema kwenye uwanja mkuu wa michezo wa kavani katika mji wa mamuzu kambi waliokuwa wanaishi iliamriwa kubomolewa na waziri wa mambo ya ndani wa ufaransa gérald dermanin tangu januari 17 lakini kazi zilianza alhamisi iliopita na kuwasababisha wahamiaji hao kukosa mahala ya kuishi hali hiyo imezusha mvutano zaidi na wakazi wa maore ambao wametaka wahamiaji yao kuondolewa au kupelekwa ufaransa wahamiaji wameambia waandishi wa habari wa kwamba kwa miezi kadhaa wamekuwa wakivutana na wakazi wa kisiwa wakibughudhiwa na kuharibiwa mali zao huku wakazi wakidai wahamiaji wamesababisha kuongezeka kwa uhalifu na wizi kwenye kisiwa hicho waziri mkuu wa ufaransa gabriel atal alihakikishia baraza la senate siku ya jumatano kwamba kambi hiyo itaanza kuvunjwa tangu alhamisi katika juhudi za kupunguza mvutano kati ya wahamiaji na wakazi hali hiyo imezusha mzozo mpya ambapo baadhi ya watu wameiambia sauti amerika kwamba hii leo mamia wakazi walizingira ofisi ya mea na mkuu wa wilaya pamoja na kuzuia baadhi ya njia muhimu za kisiwa hicho wakilalamika juu ya kuondolewa kwa wahamaji hao inaripotiwa kwamba wahamiaji na wakimbizi wa kwanza kuasili kioswani humo ilikuwa mwanzoni mwa 222 na baadhi wamepewa hifadhi na mashirika ya kimataifa lakini wengine bado hawajapata mahala pa kwenda maore au mayot visiwa viwili vidogo venye wakazi lakitatu vimekuwa ni jimbo la ufaransa baada ya kujitenga na visiwa vya komoro na vimekuwa kituo kipya cha wahamiaji na wakimbizi kutoka bara la afrika wanaotaka kuelekea ulaya kutafuta maisha bora karibu katika kona ya michezo ni mwanaspoti wako sandey shomari na moja kwa moja basi tuelekea katika michuano ya mataifa ya soka ya afrika afcon kule ivory coast ambapo timu ya taifa ya drc wana leopaa wamefuzo kuingia robo fainali baada ya miaka 50 baada ya kuitoa timu ya taifa ya misri mafarao kwenye uwanja katika mji wa san pedro hali ilikuwaje kaozi kosha anayo maelezo zaidi nam shanda y shomari ni katika uwanja wa mpira wa alassani watara hapa abijan nchini cote divoir ijumaa tarehe b wiki hii raundi ya robu fainali ya afgon itaweka mapambano baina ya timu ya leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo na timu ya taifa ya gincoari saa b ya usiko gmt leopar ya drc ilifuzu kwenye raundi ya robo fainali kisha ushindi wa jasho dhidi ya timu ya taifa ya misri kupitia mkoaji wa penalty goli 8 kwa saba moizi katumbi rais wa tp mazembe na kinara wa upinzani wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo matumia mesali ya sifa na eco wachezaji wa, wa leopar hapa evrios na kuwaomba wafanye kama mnamo mak1974 leopar ya drc kisha kuitimiwa misri kwenye raundi ya nusu fainali ilihenda hodi kwenye fainali na kunyanyua kwa mara ya pili kinyang'anyuro cha afgon kutoka abijan inchini cote divoire vioe kona la michezo jina langu kaozi kosha asante sana kauzi kosha kutoka huko ivory coast moja kwa moja basi turuke hadi nchini tanzania ambapo timu za soka za nchi hizo zinarejia tena jumbani katika michano ya kombe la shirikisho baada ya mapumziko mafupi kutokana na baadhi ya wachezaji wao kushiriki katika michano ya afgon inoendelea huko ivory coast george njogopa anayo taarifa zaidi yanga itaanza kushuka dumbani hapo kesho jumanne ikivana nafca njombe huku kocha yake gamn akiahidi kuonyesha cheche za uchezaji wake kabla ya kugikia michuano ya kombe la klabu bingwa barani afrika wachezaji wake wapi uliwasajiri katika msimu wa dirisha dogo wanatarajia kuonyesha umwomboo na kwamba mchezo huo ni kipimo chao cha kwanza kabla kutumbukia ya kutumbukia katika michezo ya ligi kuu soka tanzania bara wataniwa simba watashuka dimbani hapo kesho kuta jumatano wa na la tbfc mchezo ambao unatarajiwa kuwa aina yake kwa kuonyeshana ubabe kwa wanyamahawa msituni nani mkali dhidi ya mwenzake baadhi ya wachezaji wake walikuwa katika vikosi vya timu ya taifa walianza kuwasili tangu jana lakini itaendelea kumkosa beki wake mwamba inonga aliyokuwa katika kikosi cha timu ya taifa ya dira congo ambayo hapo jana ilifanikiwa kupenya katika michuano ya kombe la afrika yani afgon mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka es salam ni chohoo chinjogopa asante sana georgi njogopa kutoka dares salam mturuki hadi nchini kenya kale nairobi ambao baadhi wana wanariadha nchini humo wameanza maandalizi kwa kushiriki mbio mbalimbali mbali, katika michuano a endelea ya chama cha riadha nchini humo kulingana na baadhi walizungumza na voa michezo hiyo wanaitumia kujinoa makali yao kabla ya kalenda riadha kuanza rasmi denis wanyonyi anayo taarifa kamili baadhi ya majina tajika katika tasnia ya riadha nchini kenya imetangaza vita vya kifalme kwenye mashindano ya jao ya olimpiki nchini ufaransa pamoja na makala ya mwaka huu ya mashindano ya all african games wa dunia duniakatika mbio za mita mia kwa upande wa wanawake mary morana mwenzake wa mbio za mitalta kuruka viunzi na maji kwa upande wa kinadada wameambia meza VOM kuwa, wa ya oa michezo kuwa watafanya kila hima kutetea mataji yao mwaka huu wakiongea na meza yaoa michezo jijini nairobi baada ya kushiriki msururi ya tatu ya mbio zinazoandaliwa na chama cha riadha nchini jijini nairobi siku ya jumamosi gani nyayo vipusa hao wanasema sasa wanachofanya ni kusaka pomzi tu baada ya likizo ndefu natarajia na kumarsia boda na kukimbia muda mzuri katika mbio za mita mia nane unapozungumzia muda mzuri katika mbio za mita mia nttant5abasautimeriameza ya michezo kuo nairobi nchini kenya mwanaketu mimi nirwa denis wanyonyiasan sana denis wanyonyi kutoka nairobi kenya na moja kwa moja masiherekea hadi huko kigali ruanda na kucana naye cris karenzi tuambie mambo yako vipi hapo timu ya soka ya jeshi la polisi nchini rwanda imefuzu fainali ya kombe la mashujaa baada ya kuilaza sport kwa mikwaju ya penalti minne kwa mitatu baada ya timu zote kutoka sare ya moja kwa moja apr pia imetinga fainali baada, baada, baada ya kuibwaga fc kwa mikwaju ya penalti minne kwa miwili baada ya timu zote kutoka suluhu ya moja kwa moja michuano hii hufanyika kila mwaka baada ya timu nne bora katika lege kukutana katika mechi za hatua ya nusu fainali kisha washindi wanafuzu moja kwa moja kumtafuta bingwa wa kombe la mashujaa fainali itachezwa februari mosi mwaka huu na hatimaye mwenyekiti wa klabu ya gasogi united ui charles kens ameiondoa timu yake katika shughuli zote zinazoandaliwa na shirikisho la soka la rwanda ferwafa kwa kile kilichoitwa uchafu katika michezo hii ni kufuatia kichapo cha bao moja kwa sifuri na timu ya jiji la kigali ic kigali kutoka kona ya michezo huyu ni mwanamichezo wako christopher karenzi vyoye kigali asante sana christopher karenzi kwa taarifa hiyo kutoka kigali tunakamilisha kona ya michezo kutoka washington jina langu ni sanday shomari kwaheri kwa sasa na msikilizaji matangazo ya vioe swahili unaweza pia ukayafuatilia kupitia step radio ambale huko uganda radio citizen na radio kaya huko kenya rfa na ufm radio nchini tanzania vilevile vile unaweza ukatufuatilia kupitia mwangaza na radio jambo isiro nchini drc na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye patrick ndwimana akikusomea muktasari wa habari wanajeihi watatu wa, wa marekani waliuawa na wengine 34 kujeruhiwa katika shambulio la ndege isiyokuwa na rubani lilotekelezwa na wanamgambo wanaoungwa mkono na iran kwenye kambi ya wanajeshi hao nchini jordan alisema rais wa marekani joe biden na chama tawala nchini afrika kusini cha African national congress jumatatu kimemsimamisha kwenye chama rais wa zamani jacob zuma na kuwapa kuwasilisha mashtaka dhidi ya kundi pinzani nalofanya kampeni kwa jina lake zaidi ya watu 50 wakiwemo wanawake na watoto waliuaa kwenye eneo la mpaka kati ya sudan kusini na sudan afisao eneo hilo amesema leo jumatatu iran leo imewanyonga watu wanne kutoka jamii ya walio wachache ya kikurdi kwa mashtaka ya kuifanyia ujasusi israel ikikaidi kampeni ya makundi ya kutetea haki ya kunusuru maisha yao mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya voa swahili kutoka hapa washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya jina langu ni mkamiti kibayasi nimeshirikiana na patrick nduimana na mwongozaji wa matangazo ni fiona wabai tunakutakia usiku mwema popote pale unaposikiliza voa swahili tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani wakati wa ziara yake hivi karibuni ya afrika waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alizungumza kuhusu usalama wa chakula wakati akiwa kwenye makao makuu ya shirika la africa Rice, nchini ivory coast alieleza imani yake kwamba mwishowao ya afrika itaweza kujitegemea kwa chakula kinachohitajika ni teknolojia ya kukuza mimea inayoweza kustahimili pamoja na miundombinu ya kusambaza mazao haya ni baadhi ya maswala tunaofanyia kazi kwa sasa amesema waziri blinken ikiwemo uwekezaji tunaofanya kwenye eneo la lobito ulimwengu hivi karibuni ulikabiliwa na kile kinachokaribia kuwa wimbi la majanga ikiwemo lile la covid pamoja na uvamizi wa rasia wa ukraine ambayo ameathiri pakubwa usalama wa chakula na hasa barani afrika ameongeza blinken kile unapokuwa na janga la aina hiyo unahitaji kuingia mara mmoja na kufanya chochote unachoweza kama dharura ya kusaidia watu hicho ndicho marekani ilichofanya kwa kutoa mabilioni ya dola zikiwa kama msaada zaidi kwa mataifa yaliyohitaji sisi ndio mfadhili mkubwa zaidi kwenye shirika la chakula duniani amesema blinken hata hivyo kile waafrika wanachohitaji zaidi ni kuweza kujitegemea wenyewe kwa chakula programu ya ya feed the yat imekuwepo kwa muda mrefu wakati ikileta mabadiliko makubwa marekani pia imeanzisha mpango mpya kwa jina la vision for soil and crops au vax. kubadili mimea ya sasa ili kuwa na ustamhilifu zaidi ni sehemu ya programu yetu ameongeza blinkn pamoja na mchele kuna vyakula vingine vya kitamaduni barani afrika vyenye virutubisho vya kutosha kwa ufupi havileti nguvu pekee bali pia vinaleta manufaa ya lishe bora kama inavyofanyika kwa mchele ambao unaweza kubadilishwa na kuwa wenye kustahimili mabadiliko ya hali ya hewa ili kuweza kumudu vimbunga vinavyoathiri mimea kote ulimwenguni na hilo litakuwa la kuvutia kwa watu wa afrika iwapo itajumuisha hilo na nusu nyingine ya programu ya vaks ambayo inatoa teknolojia ya kutathimini ubora wa mchanga kwenye shamba pamoja na kuongeza uzalishaji kote barani afrika kwa namna ambayo haijawai kuonekana hapo nyuma hilo huenda likafikisha afrika kwenye sio tu viwango vya kujitegemea bali pia kulisha wengine amesema waziri blinken ubunifu huo wote unasaidia kutoa majibu wamojawapo ya mahitaji makubwa zaidi tuliyonayo amesemabl kwa sababu kama alivyosema rais biden kama huwezi kumlisha mwanao basi hakuna lingine lenye maana tena hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya mr