idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikizaji pote pale unapotusikiliza jina langu ni sandei shomari mimi ni mkamiti kibayasi karibu katika matangazo yetu ya jioni leo ni jumatao januari 31 huu wa 224 matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa rfa inayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile tunapatikana kupitia radio citizen inayosikika kote nchini kenya pamoja na mtandao wetu wa voa swahlc kati ya ripoti tulizwa kuandalia hii leo wataalamu wa sheria nchini kenya wanasema kuwa rais wa nchi hiyo william rito ana wajibu wa kufata maagizo ya mahakama kuu ambayo wiki jana ilizuia kutumwa kwa maafisa elfu moja wa polisi nchini haiti kusaidia ukabiliana na magenge huko endapo kuna wakala yoyote wa serikali ama dola ambaye atatekeleza jambo ambalo mahakama imekataza basi atakuwa amefanya jambo ambalo ni kinyume cha sheria na katiba na anaweza kuchukuliwa hatua kwingineko huko drc watoto wametajwa kuwa katika idadi kubwa ya maambukizi pamoja na vifo katika mlipuko wa ugonjwa wa monky pox hizo ni vidokezo vya ripoti awasikia katika matangazo haya ya nusu saa lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu mkamiti kibayasi akusomea habari muhimu za dunia wakati marekani ikijiandaa kwa hatua mbalimbali kujibu shambulio la ndege zisizokuwa na rubani lililofanywa na wanamgambo wunaoungwa mkono na iran ambalo liliwaua wanajeshi wa marekani kataibu hezbolah mmoja ya washirika wa iran wenye makao yake nchini iraq alitangaza kusitisha operesheni zote za kijeshi dhidi ya wanajeshi wa marekani katika eneo hilo wakati huo wa wakizungumza na waandishi wa habari rais joe biden amesema ameamua kuchukua hatua za kijeshi kujibu shambulio dhidi ya kambi ya marekani nchini jordan karibu na mpaka wa iraq na siria ambalo lilisababisha vifo vya wanajeshi watatu wa, wa marekani na kwa wengine zaidi ya 4 hata hivyo biden wala maafisa wake hawakutoa maelezo zaidi lakini akizungumza na waandishi wa habari ndani ya ndege ya ai41 msemaji wa baraza la usalama la taifa john kirby amesema lengo ni kuhakikisha marekani inaharibu uwezo wa makundi hayo kushambulia vikosi vya marekani pamoja na vituo vyake huku ikitumia ishara kali kwa wafuasi wao katika kikosi cha islamic revolutionary guard corps cha iran wanamgambo wa kihorthi nchini yemen wamesema jumaatano kuwa walirusha makombora kadhaa katika meli ya kivita ya marekani katika bahari ya sham na kwamba wanapanga kuendelea kuzilenga meli za marekani pamoja na uingereza taarifa hiyo inakuja saa chache baada ya jeshi la marekani kusema kwamba meli ya uss gravelly iliangusha kombora la kuishambulia meli ya kivita iliyorushwa kutoka yemen na waasi kihuthi wanaoungwa mkono na iran stcm imesema katika taarifa yake kwamba hakuna majeruhi wala uharibifu wowote uliotokana na shambulio hilo waasi wa kihouthi wamefanya mashambulizi zaidi ya thelaathini ya makombora na ndege zisizokuwa na rubani katika bahari ya sham tangu katikati ya mwezi novemba na hivyo kusababisha usumbufu mkubwa kwa meli za kibiashara katika njia hiyo muhimu ya majini wakati kukiwa na shinikizo la kimataifa la kusitisha mapigano kwa muda katika ukanda wa gaza vikosi vya israel vilifanya mashambulizi ya anga leo jumatano huko kaskazini na kusini mwa gaza mashambulizi ya israel yalijumuisha gaza city ambako jeshi limesema pia liliwaua wanamgambo 1ina waao wakati wa operesheni za ardhini katika mji wa an mji mkuu kusini mwa gaza mashahidi waliripoti kuwepo mapigano pamoja na mashambulizi kadhaa ya anga wizara ya afya huko gaza inayoendeshwa na hamas imesema idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi ya israel imeongezeka hadi 269 idadi ambayo inajumuisha raia pamoja na wanamgambo kiongozi wa hamas ismail anie alitarajiwa kusafiri kwenda kairo kujadili pendekezo la kusitisha mapigano ambayo litajumuisha vyote kusitisha mapigano katika gaza na uachiliwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas rais wa serikali ya mpita wa bukina faso ibrahim traure amesema kwamba hakuna wanajeshi wa rasia kwa hivi sasa waliopelekwa kupambana na wanamgambo wa kiislamu wenye itikadi kali nchini humo lakini ameacha wazi pendekezo la uwezekano wa kupelekwa huko katika siku zijazo abdu shakur abud anaisoma ripoti hii akizungumza kwenye mahojiano na mwandishi wa habari iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa youtube hii leo traule aliingia madarakani baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 222 amesitiza kwamba hakuna wanajeshi wa rasia kwenye uwanja wa mapigano kwa hivi sasa akisema wanapigana wenyewe na wa rasia wanasaidia upande wa uchukuzi mafunzo na mbinu ya mapigano alisema ikiwa kutakuwa na haja basi watapelekwa kwenye uwanja wa vita baadaye traue ambaye tangu kuchukua madaraka amekuwa akilenga zaidi juu ya swala la usalama na kupambana na wanamgambo wanaoshambulia upande wa kaskazini mwa nchi yake mara kwa mara alizungumza kwa mara ya kwanza tangu nchi yake pamoja na mali na niger kutangaza jumapili kujiondoa kutoka jumuiya ya ecoas kiongozi huyo wa kijeshi anasema kwamba warasha walio nchini humo ni wakufunzi waliopelekwa kwa wafundisha wanajeshi wa burkina faso namna ya kutumia vifaa vya kijeshi vya rasia anasema miongoni mwa wakufunzi wengine ni kutoka uturuki na uchina burkina faso mali na niger zina makubaliano ya ulinzi muungano wa mataifa sahel waliofikia mwezi septemba akiulizwa kuhusu uchaguzi na kurudi mfumo wa demokrasia amesema usalama bado sio mzuri kuweza kufanyika uchaguzi wa huru kwingineko ni kwamba idadi ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na vita kati ya majenerali hasimu nchini sudan ni takriban milioni 8 umoja wa mataifa umeeleza leo kamishna mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr philipo grandi ambaye yuko ziarani nchini ethiopia ametoa wito kwa msaada wa haraka wa ziada ili kukidhi mahitaji yao shirika lake limesema katika taarifa bila ya kutaja idadi nilisikia hadithi za kusikitisha sana kupoteza familia marafiki nyumba pamoja na maisha grandi alisema katika taarifa mzozo kati ya mkuu wa jeshi la sudan abdel fatah al burhan na naibu wake wa zamani muhamed hamdan daglo kamanda wa vikosi vya wanamgambo wa support forces ulizuka katikati april mwaka jana watu saba wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya jengo kuanguka katika mji mkuu wa senegal dakar rais maki sal alisema hi leo sehemu ya jengo la makazi ambalo lilikuwa likijengwa lilianguka saa saasaba alfajiri kwa saaza huko siku ya jumanne marshal ndione kamanda wa kikosi cha zimamoto na uokoaji katika idara ya zimamoto aliliambia shirika la habari la afpdaar inakabiliwa na ukuaji wa haraka wa adya watu pamoja na uchumi na imeshuhudia harakati nyingi za ujenzi katika miaka hivi karibuni wakati mwingine kanuni chache na bila vibali rasmi nimesikitishwa sana na kuanguka kwa jengo la exariala na kusababisha vifo vya watu saba na majeruhi sal aliandika kwenye ukurasa wake wa x zamani ukijulikana kama twira rais wa brazil luis inacio lula da silva amemfukuza kazi afisa wa ngazi ya, ya juu katika idara ya ujasusi nchini humo kufuatia uchunguzi wa tuhuma za ujasusi kinyume cha sheria unaomhusisha mtoto wa rais wa zamani jair bolsonaro <mulia> endelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya ya sauti amerika ikitangaza kutoka washinton dc nahabawzito jioni ju, hii ni wataalam wa sheria nchini kenya anasema kuwa rais wa nchi hiyo william ruto ana wajibu wa kufuata maagizo ya mahakama kuu ambayo wiki jana ilizuia kutumwa kwa maafisa m wa polisi nchini haiti kusaidia kukabiliana na magenge yanauzwa ghasia katika tafhilo la karibbian baada ya kusema kuwa yuko tayari kuwatuma maafisa hao mapema hata wiki ijayo mwandishi wetu nairobi kennedi wandera anayo taarifa zaidi hatua hiyo ya rais william ruto kusema kuwa kutokana na mahusiano ya kenya na heiti ya kidiplomasia yuko tayari kuwatuma maafisa elfu moja wa polisi nchini heiti kukabiliana na magenge yenye silaha katika nchi hiyo ya karibia licha ya amri ya mahakama kuzuia kutuma kwa maafisa hao kwa kuwa batili na kinyume cha katiba inaendelea kuibua hisia mbalimbali bobi mkangi mtaalamu wa sheria na mojawapo wa washauri waliokuwa kwenye jopo la wataalamu kutengeneza katiba ya sasa anaeleza kuwa rais ruto ana wajibu wa kufuata maagizo ya mahakama kikamilifu na iwapo serikali hairidhishwi na maamuzi hayo inaweza kukata rufaa bali siku ya kaidi endapo kuna wakala yoyote wa serikali ama dola ambaye atatekeleza jambo ambalo mahakama imekataza basi atakuwa amefanya jambo ambalo ni kinyume cha sheria na katiba na anaweza kuchukuliwa hatua manake hata kama ni mtu ambaye atasema kwamba alikuwa anafuata amri katiba inakataza utekelezaji ama amri amri ambayo sio halali amri ambayo ni kinyume cha sheria jumatano uata amelieleza shirika la habari la laka maafisa hao watatumwa nchini akidai nchiiiakidai ka ahaamailimpendekezea njia kufanya hivyo kupitia mwelekeo wa mahusiano ya ya kidiplomasia kati kenya na Haiti kwenye ahusiaoyaioaiaayaaaiwnye na inachostahili kukifanya sasa Haiti ni kujaza na kuwasilisha rasmi nyaraka za maombi kwa kenya kutuma maafisa wake wa polisi nchini humo utaf ana, na magenge yanayozua gasia na yaliyoua takriban watu e mwaka uliopita uh, that mission can go ahead as soon as next week if all the paperwork is done between kenya and, uh, and haiti on bwana mkangi kama walivyo wanasheria wengine anaeleza kuwa maamuzi ya mahakama kuu yanamzuia ya rais serikali au wakala au mawakala wake kutekeleza maagizo ya kuwatuma maafisa wa polisi nchini haiti na athari iliyopo kwa rais ni kwamba anaweza kuondolewa madarakani kwa mchakato wa bunge Uh, wthiforais kwa sababu yeye pengine amezuiliwa uh, kidogo katiba kwamba aweze kuchukuliwa mashtaka uh, ya mahakamani lakini uh, anaweza kufanyiwa uh, mchakato wa impeachment uh, mkenya yyote anaweza kufikisha uh, shauri kwa bunge ili mchakato kama huo wa kwamba rais ameweza uh, kutekeleza jambo ambalo linakiuka sheria kando na amri hiyo inayokataza kutumwa kwa maafisa wa polisi nchini hiti au kwa nchi nyingine jaji chacha mwita wa mahakama kuu aliagiza wiki iliyopita kuwa uamuzi wwote wa baraza la usalama la kitaifa kupeleka maafisa wa polisi nje ya kenya na hatua nyingine yoyote inayochukuliwa na, na chombo chochote cha serikali au afisa wa serikali au uh, mawakala wake katika kutekeleza uamuzi huo ni batili na kinyume cha sheria kwani baraza hilo halina mamlaka yakikatiba wa kisheria ya kupeleka maafisa wa polisi nje ya nchi makubaliano yaliyopo ya baraza la usalama la umoja wa mataifa polisi wa kenya wapatao elfu 1 wanatarajiwa kuongoza kikosi cha walinda wa usalama kinachojumuisha polisi kutoka nchi kama vile burundi senegal chad na jamaika ambao ni sehemu ya juhudi za kimataifa kupambana na magenge wa sauti ya wahalifu nchini heiti shukran sana kennedi wandera kutoka kule nchini kenya na moja kwa moja tuelekia huko somalia mwaka jana wakulima wa somalia walikabiliwa na tishio la pamoja la ukame na mafuriko jamal ahmed alizungumza na wakulima ambao walielezea uzoefu wao wanamna hali hiyo mbaye ya hewa imewataabisha katika ripoti inayosoma hapa na mwenzangu idi ligongo katika kijiji cha kilundi katika eneo la kati la shibele takribani kilomita 90 kaskazini mwa mji mkuu somalia maugadishu mkulima ismail hassan ni miongoni mwa wengi ambao wanasema wametaabika na makali ya mabadiliko ya hali ya hewa hewauwezi kupata faida kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa ukiwa tayari kulima unaweza kukosa maji kwa ajili ya mbegu sababu ya ukame aa maji aliyokithiri yanaweza kuvunja kingo za mito wakati wa mvua kali na kuleta changamoto wakulima wengine wamelazimishwa kuhamia katika wilaya ya jouhar ambapo wanasema maji kidogo na yaliyokithiri yamewafanya kuyakimbia mashamba yao mara mbili wanasema ukulima wao umeathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa wanakabiliwa na mafuriko na ukame kila mwaka maji ya kijaa lazima wahame sawa na inavyotokea wakati wa ukame mkulima mwingine jamalo ahmed safar pia anasema ukame umeathiri ukulima katika eneo hilo kwa miaka minne iliyopita tumekabiliwa na ukame mfululizo na kila wakati tumeona mazao yetu na mito ikikauka mvua kali na mafuriko yameathiri maisha ya watu milioni2 mwaka jana kwa mujibu wa umoja wa mataifa kufuatia miaka kadhaa ya ukame uliosababishwa kufikia karibu na kiwango cha bahala njaa watetezi wanasema hali mbaya ya hewa inasababisha ukosefu wa chakula katika nchi wanasema kipindi kirefu cha kutokuwa na uzalishaji wa chakula na athari za hali mbaya za hali ya hewa zimekuwa za kawaida kwa sasa maendelea kusikiliza matangazo a idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc inasasa tuelekee huko jamhuri ya kidemokrasia kongo, ya kongo ambapo watoto wametaja kuwa katika idadi kubwa ya maambukizi na vifo katika malipuko wa ugonjwa monkiy pox unaoongezeka kwa kiwango kubwa kuliko ilivyodhaniwa hapo awali kwa mujibu wa takwumu mpya za who sasa muda mfupi uliopita nimezungumza na dr hans battey kutoka goma na kwanza kutaka kujua ugonjwa huu bado unashuhudiwa kuendelea katika maeneo gani nchini humo magonjwa haya yamepatikana kwa drc zaidi eh, huko kinchasa eh, eh, bandundu ya zamani huko kikwiti ni huko kumekuwa kabisa eh, hali ya wagonjwa wengi hata huko ngambo za kivu kaskazini na, na kustini kumeonekana vilevile wenye kugonjwa shida imekuwa ambayo kwa nchi yetu eh, wamefanya hiyo tunafanya tunafanyaa ni kusema eh, hawakuorganizee eh, matunzo kabisa kwa wote wenye kugonjwa na ni magonjwa yenye kuambukia sana ndio maana tunakuwa na shida kabisa imeendelea kusababisha wagonjwa wengi na kwa sasa nchi imejiandaa sasa kwa kufanya namna gani kuleta trpos re, re, kwa kusudi waweze ku, ku, kuweka wale watu kwenye mahospitali na kuwatunza pengine daktari wito wako hasa ni nini kwa wananchi katika maeneo hayo ambapo bado hili limekuwa ni tatizo na pengine unataka kuona nini zaidi kinafanyika wito ni mmoja wakati mtoto amekuwa ameonyesha chembechembe ya magonjwa haya ni kwenda kwenye vituo vya afya hiyo ni moja ya ya kitu inaweza kusaidia na ni magonjwa yenye kuamkia kabisa wakati mtu ameipata usiende haraka kwa watunzo wa, wa kinyeji unaenda kwenye hospitali wameona namna gani huwezi kukusaidia na vile vile wenye e, kupata habari ndani ya kando kando ya miji wanahughulisha waganga ili waone namna gani wa kupita mlango kwa mlango kwa kutafuta aa wagonjwa na kuwapeleka kwenye vituo vya afya na hasa daktari eh, kwa hali ilivyo pengine upande wa chanjo na upande wa dawa hali iko vipi mpaka sasa unavyofahamu wewe na kwa sasa chanjo haiyakuwa ni dawa kwanza wenye wamegonjwa wanaenda kwenye vituo vya afya kushuhudi wapate matibabu na chanjo kwa sasa haiyaandaliwa ni kusema chanjo inaandaliwa eh, kwa kwa prevention inaandaliwa kusudi watu wote waweze kupingwa lakini kwa sasa ni wenye kugonjwa wanapasa kwenda kwenye hospitali kupata matibabu ili waweze kuponya na hiyo magonjwa ni daktari hans batei akizungumza na voa kutoka goma afya leo tunakuharifu kuwa saratani ya shingo ya kizazi yaani sevioansa ni mojawapo ya ina ya nne ya saratani zinazoathiri sana wanawake kote duniani ulimwengu unapoadhimisha mwezi wa masa aina hii ya saratani imebainika ugonjwa huu unatibika ikiwa utagundulika mapema kama navoripoti amina chombo kutoka mombasa jennifer mwema mwenye umri wa miaka 49 ni mwathirika wa saratani ya shingo ya kizazi mwema wa mwalimu wa shule ya upili ni mama watoto watatu aligundulika kuugua saratani ya shingo ya kizazi mwak 214 alipofika katika zahanati kukagua hali yake ya afya aliwahi kupata matibabu ambayo yaliiponya hali hiyo lakini miaka mitatu baadaye katika uchunguzi wa kiafya mwak217 aligundua saratani lisambaa mpaka katika mfuko wa kizazi ni wakati huo wa 217 nilipoenda kuambiwa anikona kanse mara ya pili ndio walifanya matibabu ambayo mpaka mwili wangu ulisikia kulikuwa na matibabu ya kansa kwa sababu nilienda nikafanya uh, surgery yani operation baada ya hiyo nikaingia kimotherapy tena hiyo dawa kwa, kwa mshipa nikapana na chalee hu mguu ulipooza niliambiwa naiwezi tibika sababu ya hile matibabu nyingi kuchomwa na tio imotherapy saeri uh, daktari nikamuuliza nifanye nini kanza really ilila yes. then wakaniambia hakuna jia ingine hakuna dawa ingine ni mazoezi ndio sababu umenipata jm ingawa ugonjwa saratani ni maarufu matibabu yake ni ghali sana hasa kwa wakenya wasio na bima binafsi za afya kwa jennifer bima ya kitaifa ya afya nhif huwa haisimamii matibabu ya saratani ikiwemo vipimo vya afya baada ya kutibiwa anapendekeza serikali kugharamia kikamilifu matibabu ya saratani kuna hii social health insurance fund serikali inaleta kama itasaidia ni ichukuefunpt ichukue funtet ichukue ifun dawa na ifund follow up na kama mgonjwa wa kansa amepata ame challenges kwa sababu ukifanyiwa sajari kansa saa zote lazima sajari ni ya kutoa mali fulani ih umetolewa mguu mwingine ametolewa utera kizazi ha mwingine mkono mwingine jicho hapo hapo ni vizuri wa kuwe na mpangilio wa kusaidia ule, ule, ule mtu jennifer ni mfano wa wana wanawake wengi kenya takwimu zikionyesha waathirika wengi ni wanawake kati ya umri wa miaka 15 hadi44 takwimu za kituo cha habari kuhusu virusi vya hpv na saratani zinakadiria kuwa kila mwaka zaidi ya wanawake 52 hugundulika kuugua saratani ya aina hiyo na wengine 320 wakifariki kutokana na ugonjwa huo nchini kenya ingawa hivyo wanaogunduliwa mapema kama jennifer hutibiwa na kupona na kuendelea na maisha yao japo wanahitajika kufanya ukaguzi wa kiafya mara kwa mara daktari rias kasman ni mtaalamu wa ugonjwa saratani mombasa aelezea kuhusu aina hii ya saratani saratani ya shingo la uzazi ni mojawapo ya saratani ambayo inaweza kuwa prevented yaani tunaweza kuepukana nayo kabisa kwa niaba ya chanjo kuna chanjo ambayo inahitaji kupatikana kabla ya mtu hajaenda kwa uh, zoezi la ndoa kwa sababu saratani hii ya shingo la uzazi inakuja kwa tgvirus uh, ambayo inaitwa virus human virus hizo virusi ambazo zinakuja kwa tendo la ndoa huwa zinaathiri wanawake wanaume inaweza kuathiri lakini si uh, sana uh, na huwa hawaathiriki sana kwa hivyo ile ki, kitu ambacho tunaweza kufanya to prevent kupata hao virusi ni to remain uh, faithful kwa doa yu saratani hii inaweza kuzuilika mmojawapo ikiwa chanjo dhidi ya hpv kwa wasichana wa umri wa miaka 9 hadi 1 kenya ilizindua chanjo dhidi ya hpv mwaka 2019 ambapo chanjo hiyo inatolewa bila malipo katika hospitali za umma daktari kasman aelezea jinsi wanawake wanavyoweza kujikinga dhidi ya saratani hii inayoambukizwa na kirusi cha human virus, yani hpv na hii ni saratani ya mojawapo ambapo inaweza kugunduliwa mapema hata kabla haijakuwa saratani kwa sababu saratani hii hizo chembechembe zinaanza kubadilika mapema mapema uh, kuwa na uh, kasoro na tunaweza kugundua hizo chembechembe chembe, wakati zimeanza tu kuwa na kasoro kama zinaelekea kuwa saratani kwa niaba ya vipimo uh, ambazo si very complicated kwa mfano kama kufanya kufanyaps na kuna kipimo rahisi hata zaidi kuliko pas na chipa zaidi kuliko ps ambayo huwa tunaitwa vyavili na hiyo inaweza kugundua hiyo saratani mapema sana tofauti na saratani zengine saratani hii ya kizazi inatibika iwapo itagundulika mapema na mwathirika akaishi miaka mingi baada ya kukamilisha matibabu yake na kufuata maagizo ya daktari ya kufanya mazoezi na chakula bora amina chombo voa mombasa hadi hapa tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kwa w wote walifanikisha matangazo haya msimamizi abdu shakur abud mwelekezi aida isa usikose kujunga na wenzetu kwenye matangazo ya alfajiri hadi kadhalika kwa undani ya posa tatu za usiku naitwa sandey shomari nimeshirikiana na mwenzangu ni mkamiti kibayasi na wamvioni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la dc fatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani tunaona mustakbali wa marekani na ulewa afrika kuwa umeunganishwa alisema waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken wakati wa ziara yake ya hivi karibuni nchini angola watu wetu wameunganishwa ustawi na mafanikio yetu katika siku zijazo yameshikamana sauti za kiafrika zina nafasi muhimu katika karne hii na zinaongoza katika maswala ya umuhimu wa kimataifa ikiwa ni pamoja na maswala muhimu kwa watu wetu na maisha yao kutoka kwa ustawi wa pamoja hadi kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa hadi kuhakikisha kuna usalama wa kutosha wa chakula uhusiano wa marekani na angola ni imara zaidi una manufaa zaidi na umeimarika zaidi kuliko wakati wowote katika miaka 30 iliyopita alisema waziri blinkn moja ya vielelezo vya mafanikio makubwa na yenye nguvu vya ushirikiano huu kati ya nchi zetu na tunaweza kuviona vikitekelezwa ni kazi yetu ya kupanua ukanda wa lobito unaounganisha angola zambia na drc mradi ambao utachochea uwekezaji katika sekta ambazo hazijaendelea kama vile mawasiliano ya simu na kilimo itakuwa njia bora ya usambazaji wa madini ambayo ni muhimu kwa mstakabali wa kiuchumi wa nchi zetu zote viwanda vyetu wafanyakazi wetu na matarajio yetu ya hali ya hewa na itaunganisha kwa ufanisi zaidi angola na majirani zake na masoko ya kimataifa alisema waziri blinken marekani imejitolea kufadhili na kukarabati reli iliyopo ya lobito atlantic Rail line ya kilomita 13 uwekezaji huo wa reli ndio nguzo muhimu ya ushirikiano wa marekani kwa uwekezaji wa kimataifa na miundombinu nchini angola marekani pia inatazamia kuwekeza katika miradi ya ziada ambayo itachangia ukuaji na ustawi nchini angola alisema waziri blinken tunawekeza katika mradi wa nishati ya jua wa mamilioni ya dola ambao utatoa umeme safi kwa nyumba nusu milioni na tunasaidia kujenga madaraja ya chuma ambayo yataunganisha jamii kote nchini tunaunga mkono mradi wa kuunganisha watu ambao hawafikii benki za kawaida na kuwawezesha kupata programu za kifedha kupitia simu za mkononi marekani inaunga mkono uzalishaji endelevu wa chakula kwa muda mrefu barani ya afrika kwa waafrika na hatimaye kwa dunia nzima waziri blinkeni alizungumzia juhudi zinazoendelea za angola za kupunguza mvutano kati ya rwanda na drc tunaamini kuwa mchakato wa rwanda sambamba na mchakato wa nairobi ni tumaini bora la kustahimili amani tutaendelea kutegemea washirika kama angola waziri blinken alisema kushughulikia suala la kudorora kwa demokrasia katika kanda na kutekeleza ahadi zao kuhusu asasi za kiraa uchaguzi huru na wa haki na nguzo zingine za demokrasia katika nchi zetu hiyo imekuwa ni taariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani