kale hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika a ikitangaza kutoka washington dc hujambo mskilizaji popote pale ulipo jina langu ni sandei shomari mimi naitwa idi ligongo ni kikukaribisha katika matangazo yetu yaleo jioni alhamisi februari 1 224 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la mazio makuu kupitia mafum, masafa mafupi na radio citizen inayosikika kote nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom karibu nna kati ya ripoti tulizokuendalia hii leo huko goma tunaarifiwa kwamba raia wanaoshuhudia mapigano ilayani masisi wamwomba rais feliksi shisekedi kutimiza hadi zake za kuwapa usalama wanasemaje hii vita ishatusumbua sana watu ya sake vatu ya sake wanakimbiaka kila siku mwambie prezida wetu atusaidie tumemuchagua mara ya pili atusaidie vrment amalize hii vita tumaisha sana sio wakaashi na katika taarifa nyingine ambayo tutakuletea hii leo ni kuhusiana na habari za dunia ambapo tutaangalia mkuu wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa alhamisi amesikitishwa na shutuma kwamba watu 25 waliuawa na jeshi la mali ni baadhi ya vidokezo vya ripoti akawsikia kwenye matangazo yetu ya nasasaa lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu idi ligongo akusomea habari muhimu za dunia viongozi wa umoja wa ulaya alhamisi walikubaliana kwa kauli moja juu ya msaada wa dola bilioni 50 kwa ukrain na kuushinda upinzani wa hapo awali kutoka hungary rais wa baraza la ulaya charles michael alifurahia makubaliano hayo akisema umoja wa ulaya unachukua uongozi na uajibikaji katika uungaji mkono kwa ukraine na unajua kile kilicho hatarini katika mkutano wa mwisho wa baraza hilo mwezi desemba hungary ilitumia kura ya turufu kwa miaka minne ya kuzuia msaada wa dola bilioni54 kwa ukraine ikisema kwamba pesa hizo hazipaswi kutoka kwenye bajeti ya umoja huo kwa kuwa ukraine si mwanachama nchi nyingine zote 26 wanachama zilipiga kura kuunga mkono mpango huo wa msaada wa kifedha kwa eu ni muhimu kwa kiv alisema luiji skazer wa kituo cha mageuzi ya ulaya mkuu wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa alhamisi amesikitishwa na shutuma kwamba watu 2hna watano waliuwawa na jeshi la mali na wanajeshi wa kigeni wiki iliyopita katika eneo ambalo limekumbwa na ghasia za wenye msimamo mkali shirika la habari la afp linaripoti kuwa volkatuk pia ameelezea wasiwasi wake wa mauaji ya watu wengine 3 katika mashambulizi ya mwishoni mwa juma katikati ya mali hasa kule kwenye ghasia amesema nimesikitishwa na shutuma zenye uhakika za jeshi la mali likiwa na wanajeshi wa kigeni kuwaua watu 25 katika kijiji cha welingara katika mkoa wakati wa nara januari 26 taarifa yetuk imesema ukusanyaji wa uhakiki wa taarifa umekuwa mgumu nchini mali kutokana na nchi hiyo kijiografia kuwa kubwa na kukosekana kwa mawasiliano kwa hofu za kiusalama israel alhamisi imesema wanajeshi wake walipambana na wanamgambo wa hamas kote ukanda wa gaza ikiwa ni pamoja na kuwaua dazeni ya wapiganaji katikati na kaskazini mwa gaza huku mashambulizi ya anga ya israel yakipiga anynis sehemu ya kusini ya ukanda huo mapigano hayo yaliendelea huku wapatanishi wa mapendekezo mapya ya kusitisha mapigano wakisubiri kusikia maendeleo ya kupatikana kwa muafaka kati ya israel na hamas ambayo yatasimamisha mapigano kwa muda mfupi na kuachiliwa kwa wafungwa wanaoshikiliwa na hamas huko gaza muhtasari wa mapendekezo hayo ulitokana na mazungumzo ya mjini paris kati ya maafisa wa marekani israel qatar na misri mapema wiki hii kiongozi wa hamas ismail haniey alitarajiwa kusafiri hadi kairo kujadili mpango huo alipoulizwa kuhusu maelezo ya mapendekezo hayo wakati wa kikao kifupi jumatano White House msemaji wa baraza la usalama wa taifa john kirby amesema hakuna kilichokamilika mpaka makubaliano yafikiwe gavana wa jimbo la zamfara linalokabiliwa na ghasia kutoka magenge ya wahalifu nchini nigeria amezindua kikosi cha wanamgambo wa 26 ili kupambana na kuongezeka kwa magenge ya uhalifu yanayosababisha hofu miongoni mwa wakazi wa jimbo hilo la kaskazini magharibi aida isa anatusomea ripoti kamili amfara ni mojawapo ya majimbo kadhaa ya nigeria yanayokabiliwa na magenge ya wahalifu yanayofahamika kama wanaovamia na kuiba vijiji na miji kuwaua raia na kuteketeza nyumba zao gavana dauda lawal dare alitangaza kuundwa kwa kikosi cha walinzi wa raia wa mji wa jimbo la zamfara wakati wa sherehe iliyofanyika katika mji wa gusau mji mkuu wa jimbo jana jioni anasema walinzi takriban 2645 waliojitolea ni kikosi cha kwanza kilichopewa mafunzo kamili ya usalama kufanya mazoezi pamoja na kuelimishwa juu ya kanuni za kazi zao katika kulinda vijiji na miji bwana bwanadare aliwaambia wanamgambo hao kwamba hivi sasa wako tayari kwenda kukabiliana na mabedit ili kusaidia kukomesha uhalifu utekaji nyara na wizi wa mifugo alikiri kwamba uhalifu huo umekuwa sugu kwa zaidi ya muongo mmoja sasa na kwamba zamfara imekuwa ikimulikwa ndani na nje ya nchi kwa sababu zisizo nzuri kwa ajili ya janga hilo magenge hayo yana makambi ndani ya misitu mkubwa katika majimbo ya zamfara katsina kaduna na nige na yamekuwa yakiwateka nyara mara kwa mara wanafunzi kutoka shule zao mnamo miaka ya hivi karibuni uhalifu unaofanywa na wanamgambo hao huko kaskazini magharibi ni mojawapo tu ya changamoto za usalama zinazowakabili maafisa wa usalama nchini nigeria unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka winto dc ripoti mpya ya umoja wa mataifa inaonya kwamba al qaida imeanzisha kambi nane mpya za mafunzo nchini afghanistan inayotawaliwa na taliban na inawasaidia wanamgambo wanaoipinga pakistan kufanya mashambulizi ya kuvuka mpaka ripoti hiyo imesema kambi ya al qaida katika jimbo la mpakani wa afghanistan la kunar inaendesha mafunzo ya mashambulizi ya kujitoa muhanga kusaidia operesheni za tahrik aliba pakistan au ttp kundi linalotambulika kimataifa kama la kigaidi linaloongoza mashambulizi dhidi ya vikosi vya usalama vya pakistan timu ya umoja wa mataifa ya kusaidia uchambuzi na ufuatiliaji wa vikwazo iliyotoa matokeo yake jumatano ya tathmini mpya ya makundi tishio ya wapiganaji hususan ttp katika eneo hilo kutoka maeneo yao ya afghanistan inayotawaliwa na taliban alhamisi mamlaka kuu ya afghanistan ilikataa matokeo ya ripoti hiyo ya umoja wa mataifa na kudai ni uongo spika mpya wa taiwan aliyechaguliwa hnkoyu kutoka chama cha upinzani chenye urafiki na china cha comintag ama kmt amefanya wachambuzi kusema anaweza kusababisha mgongano katika bunge na uwezekano wa kufungua ushawishi wa china katika siasa za ndani mtaalamu wa siasa kutoka chuo kikuu cha taifa cha chengchi lev nechman anasema kuna uwezekano wa kuonekana kupitishwa kwa sera zinazoelemea upande huo taratibu na itakuwa ni muda mwingine wa mgongano uchaguzi wa spika mpya umefanyika karibu wiki tatu sasa baada ya chama tawala cha Democratic progressive ama dpp kushinda muhula wa tatu madarakani kikishinda uchaguzi wa raisi lakini kikashindwa katika bunge leo hii ilikuwa siku ya kwanza ya bunge la taiwan na hn alipata kura 54 huku mgombea wa dpp yo sc akipata kura 51 na wakazi wa eneo la mashariki mwa uhispania katika mkoa wa katalunya watapigwa marufuku kuosha magari yao na kujaza mabwawa ya nyumbani ya kuogelea ikiwa e ni hatua zilizotangazwa alhamisi kupunguza hali ya ukame mbaya zaidi uliowahi kutokea hatua hizo zitaathiri karibu vijiji mia bili miji na majiji ikijumuisha barcelona na karibu na watu milioni sita zilipitishwa baada ya hifadhi ya maji kushuka hadi kwa karibu asilimia 16 ya uwezo wake rasi ya iberia iko kwenye hali mbaya ya ukame zaidi katika kipindi cha miaka elfumna mi 2 utafiti wa mwaka elfu2a 2h2 ulionyesha endelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari ziochukua uziti wa juu ni huko jamhuri ya kidemokrasia konge ya kongo ambako huko swake magharibi mwa mji wa goma tunaambiwa kwamba raia wanaoshuhudia mapigano wilayani masisi kivu kaskazini wanamtaka rais feliksi chisekedi kutumiza ahadi zake za kuwapa usalama raia mashariki mwa taifa hilo auster malivika aripoti zaidi kutoka goma ni kufuatia mapigano ya silaha nzitonzito na mizinga pamoja na bomu kuanguka katika miji na vijiji mbalimbali mbali. ndipo wakazi kutoka vijiji mbalimbali mbali hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hasa wale wa wamuji wa sake wilayani masisi wameomba rais feliks chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kutekeleza ahadi zake lwanda kubuya mesage tunapana kwa guverneri wetu wa provense tunamwomba atusaidie sana amwambie rais wetu felici atuane kisekedi chilombo atusaidie amalize hii vita hii vita ishatusumbua sana watu ya sake watu ya sake wanakimbiaka kila siku mwambie presida wetu atusaidie tumemchagua mara ya pili atusaidie vrm amalize hii vita tumaisha sana si wakaai wa teritware yetu ya masisi wakaahi ya sake rwanda kubuya anasema mapigano inayoendelea kwa sasa inatisha hasa utumiaji wa mizinga na silaha nzitondito kwa zaidi ya siku ine hadi sasa tunaona mabombe zinakuya tu tunavumilia tunakosa kama tuende wapi tunakosa kama tu, tufanye nini mwishoni mwa wiki bomu zaidi ya nane kutoka upande wa mshin tatu ziliangukia katika muji wa sake kilometa zaidi ya ishirini magharibi mwa muji wa goma na kumuua mtoto mmoja pamoja na kuharibu baadhi ya makazi lwanda kamala priska ni mshauri wa gavana wa kijeshi alitembelea familia hasirika kwa populasion yenye nakuwa pasake tunasema wakuwe ngufu kwa sababu vita iko haiko kitu ya fasili hata kuna mabombe ziku zinalia hapa kwa sai hapa kwa sake lakini tulisema tusibakie kwenye ofisini tukuje tukompatie na katika hii oplai na taves wakazi eneo hili wakiomba sadek na wanajeshi wake kuwajibika jospesi mwirai ni mratibu wa mashirika ya kiraia mjini sake hatutapenda tu tusikie sadeke sadeke lakini tutapenda tuwaone kwa matendo yaani wameingia uwanjani sisi wenyewe tuko tunawaona wanapiga adui na wanaendelea mbele na kuchukua bila muda hii teritwari ya masisi kuitoa katika mikono ya m mihrittu pamoja na teritwari ya nyiragongo na ruchuru hiyo ndio matarajio yetu gavana wa kivo kaskazini jenerali peter chirimwami akihamasisha wanainji na viongozi wa kata mbalimbali za goma kushirikiana ndiyo tulikuja kwa kikao ya usalama kusudi tuzungumuze na raia tujue pamoja tunaweza kuleta amani namna gani na kama munavyovijua yetu siasa ni ya kukaribia raia kusudi tujue shida zao na tuzitatue pamoja raisi wa taifa hili akisisitiza kuwa hawezi kufanya mazungumzo yoyote na m3 oser malivika South America, goma aendelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc na kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo sasa tunaelekea nchini tanzania ambapo baadhi ya vijana wananufaika na mradi wa kilimo wajenga kesho bora nchini tanzania wamamtaka rais wa nchi hiyo kuingilia kati mradi huo na kuangalia utekelezaji wake kwa karibu ili kuhakikisha mafanikio endelevu ya mradi uliobewa matumaini ya vijana wengi kuimarisha uchumi wao kupitia mradi huo baada ya wizara ya kilimo kushindwa kutimiza baadhi ya makubaliano waliokubaliana na vijana hao hapo awali mwandishi wetu wa salaam amri ramadhan anayoripoti kamili vijana hao wamesema makubaliano na wizara ya kilimo yamekeukwa kwa kuwa walipaswa kumilikishwa ardhi yenye mifumo ya umwagiliaji kwa miaka 66 lakini badala yake wamepangishiwa kwa miaka 33 bila miundombinu ya umwagiliaji zenais jacksoni 1o ya kijana mnufaika wa mradi huo kutoka dodoma amesema makubaliano mengi yameenda tofauti kwa kuwa vijana hao wamesainishwa karatasi peke yake bila kukabidhiwa maeneo kwa ajili ya kuanza uzalishaji kuna wenzetu ambao wenzetuambaotayariwaishia wa kua wameripoti hawajaanza uzalishaji hawajapewa maeneo yoyote hata eka moja hakuna aliyekabidhiwa kwamba ili eneo la mtu fulani hakuna zaidi zaidi wamesainishwa tu karatasi ambayo inaonyeshwa kupangishwa kwa miaka ht yani unapewa tu usaini lakini haujakabidhiwa kwamba eneo lako ni ili hutaanza uzalishaji ao vitu vingi vimeenda tofauti mradi huo wajenga kesho bora ulihusisha vijana na wanawake 81b huku waliofanikiwa kumaliza mafunzo na kutakiwa kufika shambani ni 687 ikiwa na matumaini ya kubadilisha maisha yao kupitia mradi huo ambao kwa hivi karibuni umeonekana kuingia dosari baada ya wizara ya kilimo kushindwa kutimiza matakwa ya vijana hao suala ambalo pasko mushi kutoka shamba la ndogowe dodoma amemtaka rais samia suluh hasani kuingilia kati na kuangalia watekelezaji wa mradi huo kama wananie thabiti ya kutekeleza mradi huo kikamilifu ili kuhakikisha mradi huo unatekelezwa kikamilifu na kuwanufaisha vijana wa kitanzania kama inavyotakiwa kutekelezwa lakini pia akaangalie watekelezaji wa mradi huu kama wanania thabiti ya kutekeleza mradi kama hawanania thabiti ya watuaweke watekelezaji ambao wanania njema ya kutekeleza mradi kwani mradi huu wa bbt sio tu kwa faida yetu sisi wana bbt ni kwa faida ya vijana wa leo wakesho na kesho kuto hata hivyo naibu waziri wa kilimo david silinde amesema baadhi ya mashamba bado yanaendelea kuwekewa mifume umwagiliaji na ndiyo sababu ya kuwataka vijana kuendelea kulima kwa kutegemea mvua wakati wakisubiria kwa uf- funguaji wa mifumo ya umwagiliaji tungesema kabisa kwamba wasubirishe mkae nyumbani mpaka kila kitu kikamilike kwa asilimia mia moja maanaake mgechebeku tulichotaka kukitumia sii tukasema tutumia kau msimu wa ngua unaoishia basi mlime wakati kwa sababu mle ndani kuna mkandarasi anaendelea kumaliza ile kazi ya kuweka ile mifumo ya umwagiliaji kwenye mashamba mashambaka wakati anaendelea na nyini shughuli za kilimo zisisimame mwendelee na hizo shughuli silinda amemaliza kwa kuwataka vijana hao kuwa wuvumilivu wakati serikali inaendelea kutatua changamoto zao kwa kuwa mradi huo wajenga kesho bora umebeba matumaini ya vijana wengi wa kitanzania amri ramadhani sauti ya amerika daressalam nashukuru kutaka amri ramadhani kutoka salaam na moja kwa moja tunaangalia taasisi ya ufuatiliaji wa rushwa duniani transparency international imetoa ripoti yake ya mwaka ikieleza kwamba mifumo dhaifu ya mahakama na sheria inasababisha kuongezeka kwa ulaji rushwa duniani katika ripoti yake itolewa mapema mwaka huu inaeleza kwamba kiwango cha rushwa kimeongezeka na kukithiri katika mataifa 23 abdu shakhur abud anayo ripoti kamili ripoti ya transparency international ambayo imekuwa ikitolewa kwa karibu miaka 30 huorodhesha mataifa kulingana na kiwango chake cha rushwa inayofahamika kama corruption perception index cpi na inaeleza kwamba kudhoifika kwa mifumo ya mahakama kumepunguza juhudi za kuajibisha maafisa wa umma ambao katika nchi nyingi wanatuhumiwa kwa ulaji rushwa ikiwa ni jambo msingi wa kupambana na rushwa askofu david oginda mwenyekiti wa tume ya maadili na kupambana na rushwa ukenya eacc anasema moja kati ya tatizo kubwa la mahakama hasa kwa upande wa kenya ni kwamba kuna upungufu mkubwa wa mahakimu na waendesha mashtaka kuweza kusikiliza kesi zinazohusiana na rushwa kwa muda unaohitajika unajua mahakama inafanya kazi yake lakini shida ni makesi ambao wako nazo ni mingi kwa hivyo unapereka kesi kotini inawezachukua years yath years miaka mitano a zingine miaka kumi saa hizo zote mtu akonji bado anaendelea kufanya uh, mambo mabaya kwa hivyo tuko na shida ya hatuna majaji ya kutosha kesi inachukua muda hiyo ndio shida tunayopata lakini mahakama inajaribu ripoti ya transparency inaeleza kwamba rushwa itaendelea kustawi hadi pale mifumo ya mahakama inaoadhibu vilivyo wanaotenda maovu na kuiwajibisha serikali inatoa wito kwa viongozi kufanya uchunguzi wa kina na kuhakikisha idara na taasisi za umma zina uhuru kamili wa kufuatilia rushwa na kuwajibisha watu wanaotuhumiwa na ulaji rushwa katika orodha iliyotolewa kenya ni miongoni mwa nchi chache za afrika mashariki ambako rushwa imeongezeka mwaka jana na david oginda anasema tatizo kubwa ni kwamba rushwa imeota mizizi hata miongoni mwa wananchi wa kawaida ukiangalia vile ufisadi unaendelea hapa kenya ni kama watu wameona kama ni njia ya kupata mali na kujitajarisha na hiyo ndio inafanya watu wengine waingie kwa hiyo pengine ndio sababu hiyo tumedrop wale wanaiba pesa yetu sio watu ambao wa waona pesa wale wanaiba, wanaiba mabilioni ni wale wako matajiri tayari pengine ni wale wa chini tunaweza kusema ni uh, hali ya maisha imekuwa ngumu ndio pengine wanaongana lakini wale wanaiba pesa yetu ni watu ambao tayari ni tajiri wako na pesa lakini bado wanaendelea kuiba pesa yetu mataifa ya scandinavia yamebaki kuwa juu katika orodha ya kuwa na ulaji rushwa kwa kiwango kidogo denmark ikiongoza inashika nafasi ya kwanza wakati somalia iko mwisho wa orodha ikifuatiwa na sudan kusini syria na venezuela leo katika matukio ya afrika tunazungumza na waziri wa mambo ya nji wa kenya musali mudavadi ambaye yuko katika ziara ya kikazi hapa washingtondc katika mahojiano maalum na mwenzangu huba abdi waziri musali amezungumza masuala mbalimbali likiwemo swala la upelekaji kikosi cha maafisa wa polisi nchini haiti kuzima ghasia za magenge na serikali ya kenya kumkaribisha mkuu wa kikundi cha rsf cha sudan na mambo mengine mengi anaanza kwa kuelezea juhudi zinazofanywa na serikali yake katika kulipa madeni makubwa ya nchi yanayolikabili taifa hilo itatuchukua muda karibu ya miaka miwili ama mitatu ya hali ambayo itakuwa ngumu ndio tuanze kupindua kabisa uh, mambo ya kihuchumi uh, na haya tulisema na ndio kwa sababu uh, tunalenga kupunguza mambo ya madeni yale madeni tulipata ni mazito zaidi lakini sasa sisi tuko kwa serikali ni lazima tulipe kwa sababu serikali eh, ambayo inaheshimika ni ile ambayo inashikilia zake kwa hivyo hatuna uh, budi lakini kulipa yale madeni lakini ni lazima pia tena tuwe na mpango ya kuhakikisha kwamba tunalipa vipi na hizo pesa zinatoka wapi mm-hmm. na huba wacha nikuambie katika ulimwengu serikali hutekeleza wajibu wake kwa njia mbili moja ni ya kukopa na ya pili ni ya kutoza ushuru na kupata mapato kutoka kwa hiyo nchi kwa wafanya biashara kwa wakenya wote kwa hivyo wakenya wataendelea kukaza kamba kama watakaza kidogo lakini kuna matumaini mm-hmm lakini hili swala la kuilaumu utawala uliopita ambao mweshimiwa ruto alikuwepo ndani yake inakuwa vipi tena unajua sio kusema ati tuna laumu uh, nimesema kwamba tumechukua ushukani ni lazima tutaenda mbele lakini ni lazima tueleze wakenya kwamba tulipata nini hatuwezi tukaficha tumepata uh, shimo kubwa la madeni ama shida kubwa ya madeni ni lazima tuambie kwamba pesa zenu wakati tunatoza ushuru pia ni lazima tulipe haya madeni yeah, tulipolipa tutaingiza taifa la kenya kwa shida tuendelee twende mbele tuzungumzie swala hili la haiti ambapo taifa la kenya lilijitolea kupeleka uh, vikosi vya usalama katika taifa la haiti kusaidia kurejesha amani katika taifa hilo ambalo limekumbwa na migogoro kwa muda mrefu na katika kenya kujitolea mliungwa mkono na umoja wa kimataifa lakini kwa upande mwingine nyumbani mahakama inasema kwamba imekwenda kinyume cha sheria mnafanya vipi kama serikali kuakisha kwamba mnaheshimu uamuzi wa mahakama lakini vilevile vile kumbuka taifa la kenya pia na majukumu yake katika umoja wa mataifa na ni kwa nini wakachagua kenya iwe ni kwa sababu tumehusika na peace efforts mambo ya usalama katika sehemu zingine na hii ni redit kubwa kwa Uh, askari wetu ama disciplined forces za kenya kuonyesha kwamba zinaheshimika mpaka zinachukuliwa kuwa kama lead entities katika shughuli mbalimbali the un umrela sasa wakati uh, wa kutekeleza uh, mkenya akakimbia kotini akasema hataki uh, jambo hili liendelee na koti imeamua tutaheshimu uamuzi uh, wa koti lakini pia uh, serikali inaangalia mbinu za kuweka uh, rufani je tuna uwezo wa kuweka amani katika taifa hilo ambayo mataifa mengine yameshindwa hatukuulizwa uh, kama kenya kwamba tuende kuweka kile unaita ama nini hii ni kusaidia forces za huko uh, ama polis ili wakati tunawasaidia pia tunawasaidia kwa mambo ya training na building kuhakikisha kwamba watakuwa na uwezo wa kupambana na majambazi wao wenyewe eh, hapo baadaye katika taifa la sudan kenya pia ivilevile imejitolea katika kusaidia kuleta amani lakini kuna madai kwamba katika kumkaribisha dagalo kumeonekana kwamba kenya inaegemea upande mmoja je mnafanya nini kama serikali kuakisha kwamba kumekuwa na ile wazi katika pande zote mbili ili upande mmoja hasa ule wa burhan usione kwamba kenya unamwegemea upande wa dagalo tumekuwa na mkutano wa gad kampala mimi nilikuwa pale pia burhan alikuwa ameambiwa uh, uh, uh, aje merti akaonekana lakini burhan hakufika uh, je mbona mabalozi wa hizo nchi zingine za igad hawakuitwa lakini sasa tukaona sudani inasema inataka ijiondoe kwa, kwa mrengo wa igad kwa hivyo si ukweli kusema kwamba kenya inapendelea upande moja kwa sababu kenya imezungumza e, ikiwa kwa mrengo wa igad na tulikuwa kampala na wakakuja wakaonana na wale walemarais walikuwa pale haikwa rahis wa kenya peke yake kwa hivyo ningependa uh, ili tusawazishe jambo hili watu wajue kwamba kuzidi kueneza mambo kwamba ni kenya ambayo ina shida sio ukweli kwa sababu huu ni mpangilio wa igad na pia african union hata mwenyekiti wa african commission alikuwa kwa huo mkutano wa igad huyo alikuwa waziri wa mambo ya nje wa kenya musale udavadi akizungumza na sauti ya america ufuatao ni mukhtasari wa habari viongozi wa umoja wa ulaya alhamisi walikubaliana kwa kauli moja juu ya msaada wa dola bilioni 50 kwa ukrain na kushinda upinzani wa hapo awali wa hungary rais wa baraza la ulaya charles mic alifurahia makubaliano hayo akisema umoja wa ulaya unachukua uongozi na uwajibikaji katika uungaji mkono wake kwa ukraine mkuu wa haki za binaadamu wa umoja wa mataifa alhamisi amesikitishwa na shutuma kwamba watu 25 waliwawa na jeshi la mbali na wanajeshi wa kigeni wiki iliyopita katika eneo ambalo limekumbwa na ghasia za wenye msimamo mkali shirika la habari la afp linaripoti kuwa volatok pia ameelezea wasiwasi wake wa mauaji ya watu wengine 30 katika mashambulizi ya mwishoni mwa juma katikati ya mali hasa kule kwenye ghasia israel alhamisi imesema wanajeshi wake walipambana na wanamgambo wa hamas kote ukanda wa gaza ikiwa ni pamoja na kuwaua dazeni ya wapiganaji katikati na kaskazini mwa gaza huku mashambulizi ya anga ya israel yakipiga kans nam na hadi hapo tunakamilisha matangazo yetu ya kan, Nama, hapun, jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba wote ufanikisha matangazo haya msimamizi alikuwa abdu shakur abud mwelekezi aida isa usikose kujunga na wenzetu katika matangazo ya kwa undani saa tatu kamili za usiku hapa studio jina langu ni sandey shomari na nimeshirikiana n mwenzangu idi ligongo sina la ziada na tukiani wote usiku mwema kutoka jijikuu la marekani washington dc