hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc ni saa m nanusu usiku kwa saa za afrika mashariki ambapo ni saa 12 na nusu jioni kule afrika ya kati hapa wainton dc ni saa tano na nusu asubuhi haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza mimi ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick nduimana karibu katika matangazo yetu ya leo jioni jumann februari 6 24 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa yinayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vile vile tunapatikana kupitia radio citizen inayosikika kote nchini kenya utatupata pia kupitia mtandao wetu wa voa slcom karibu sana miongoni mwa ripoti tulizokuandalia mtandao unaopinga ukeketaji nchini tanzania unaitaka serikali nchini humo kutunga sheria kali za kuwalinda wanawake kufuatia ongezeko la ukeketaji mwanamke ambayo hajafanyiwa hicho kitu kwenye lile boma aluusui kuingia me na kujisaidia kwa hiyo akiolewa kwenye ile familia watamtegea tu aiza wakati anakwenda kujifungua lazima atafanyiwa hichokito sasa atakuja kugundua baada ya na ushahidi hataa baadhi ya ndoa zingine kijana wakabila hiyo ameoa lakini alikuwa hataki kupata mwanamke wa aina hiyo kwengineko mahakama nchini kenya imemfungulia mashtaka kiongozi wa kundi la kidini na wenzake wanaoshukiwa kusababisha vifo vya watoto 2 ni baadhi ya vidokezo ambavyo tumekuandalia katika matangazo haya ambayo yanachukua takriban dakika 30 kwanza namkaribisha patrick dwimana ambaye anakusomea habari za dunia mahakama ya rufaa ya serikali kuu jumanne imeamua kuwa donald trump hana kinga ya kutoshtakiwa kutokana na shutuma kuwa alipanga kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa 22 baada ya kushindwa katika uchaguzi huo ikiashiria kuwa rais huyo wa zamani wa marekani atakabiliwa na kesi isiyokuwa ya kawaida ya makosa ya jina uamuzi huo ambao bila shaka trump atakata rufaa kuupinga unatupilia mbali juhudi zake za kukwepa kesi ya mashtaka kwamba alihatarisha demokrasia ya marekani na, makab- na makabidiano ya madaraka kwa amani hata kwamba anaimarisha nafasi yake kama mgombea ya mteule wa chama cha republican kwenye uchaguzi wa rais wa novemba mwaka huu mawakili wa trump walieleza kuwa marais wa zamani wana haki ya kinga ya kisheria na hawawezi kufunguliwa mashtaka ya makosa ya jinai kwa vitendo vyao wakiwa mamlakani isipokuwa tu wakifunguliwa mashtaka na bunge na kuondolewa madarakani na baraza la senate milipuko kadhaa katika soko lenye shughuli nyingi katika mji mkuu wa somalia wa mogadishu imeua watu kumi na kujeruhi wengine wengi jumanne wakazi wameliambia shirika la habari lar ni mehesabu watu kumi waliokufa na wengine 15 waliojeruhiwa wali duka langu limeharibika kabisa milipuko ilitokea katika maeneo manne katikati kati ya soko hassan ali mfanyabiashara katika soko la bakara ameiambia haikufahamika wazi nani alihusika na milipuko milipu hiyo lakini kundi la alshabab hufanya mara nyingi mashambulizi ya mabomu nchini somalia na kwingineko bakara soko kubwa la mogadishu limejaa wafanyabiashara na ndipo wakazi wengi kila siku hununua vyakula vyao nguo dawa vifaa vya elektroniki na vitu vingine wakazi wameiambia kwamba kulikuwa na milipuko kadhaa ambayo iliharibu maduka mengi wauguzi watatu kwenye hospitali ya edogan wameiambia res kwamba hospitali hiyo ilipokea majeruhi ishirini mapigano kati ya makundi ya wakazi magharibi mwa sudan kusini yaliua watu 26 maafisa wamesema leo jumanne huku rais wa sudan na makamu wake wakitoa wito wa kukomesha ghasia kati ya jamii zaidi ya watu 5 waliuawa tangu wiki iliyopita katika mizozo tofauti ambayo iliwahusisha vijana wenye silaha kutoka jimbo la warap dhidi ya mahasimu wao kutoka ziwa jirani na majimbo ya western bar el elgazal na abi eneo ambalo liko chini ya utawala wa pamoja wa sudan kusini na sudan mizozo hiyo haionekani kuwa na uhusiano wa moja kwa moja lakini yote nahusishwa na udhibiti wa ardhi na, ma, na, malia, na maliasili maafisa wa eneo hilo wamesema mapigano ya hivikaribuni yalitokea jumatatu ambapo vijana wenye silaha kutoka jimbo la warap walishambulia na, wali na, na kuchoma kituo cha polisi katika jimbo la westen bar el gazal kaimu gavana wa jimbo arkenjol anyar anyar ameiambia retes amesema maafisa wanane wa usalama na raia kumi waliuawa katika jimbo lake mahakama nchini kenya imemfungulia mashtaka kiongozi wa kundi la watu wanaoshukiwa kuwa washirika wa kundi hilo na kusababisha vifo vya watoto m2 katika msitu mmoja karibu na bahari ya hindi ege makenzi aliyejitangaza ni mchungaji tayari ameshtakiwa kwa ugaidi mauaji ya watu pamoja na mateso ya watoto na ukatili anadaiwa kuchochea mamia ya washirika wake kufa kutokana na njaa ili wakutane na yesu kristo mkamiti kibayasi ameifuatilia ripoti hii na anatueleza mengi zaidi siku ya jumanne makenzi na washukiwa wengine 29 walikiri makosa 191 ya mauaji ikijumuisha watoto watatu kulingana na nyaraka za mahakama zilizoonekana na shirika la habari la afp mshukiwa wa 31 alionekana kuwa na upungufu wa akili kuweza kusimama mahakamani na aliamriwa kurudi katika mahakama kuu ya malindi ndani ya kipindi cha mwezi mmoja kiongozi huyo wa kidini amekaana mashtaka yote dhidi yake alikamatwa mwezi aprili mwaka jana baada ya miili kupatikana katika msitu wa shakahola huku ugunduzi huo ukizua hofu kote duniani uchunguzi wa kiafya kwa miili ya maiti umebaini kuwa wengi wa waathirika hao 429 walifariki kutokana na njaa lakini wengine ikiwa ni pamoja na watoto walionekana kuwa wamenyongwa kupigwa au kuishiwa hewa kesi hiyo iliyopewa jina la mauaji msitu wa shakahola ilisababisha sirkali kubaini umuhimu wa udhibiti mkali wa madhehebu ya kidini yasiyofahamika kenya taifa lenye wakristo wengi imejitahidi kudhibiti makanisa na ibada zisizo na maadili ambazo zinaingia katika uhalifu nyaraka za mahakama zimeelezea kanisa la good news international ministries lililoanzishwa na makenzi kama kundi la uhalifu wa kupanga ambalo lilihusika katika harakati za kihalifu na kusababisha vifo vya mamia ya wafuasi kulingana na hati ya mashtaka iliyowasilishwa mwezi uliopita katika mahakama ya watoto ya tanonoka katika mji wa bandari wa mombasa makenzi na washukiwa wengine h na wnne kwa makusudi waliwanyima chakula watoto wadogo wenye umri wa miaka st na kuwapiga wengine kwa fimbo zenye miba unaendelea kusikiliza habari za jioni moja kwa moja kutoka studio za sauti ya america washington dc wana 11 waliuawa katika mashambulizi yaliyotekelezwa na waasi wanaoshukiwa kuwa ni wa kundi la adf mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya congo maafisa wa eneo hilo walisema jumanne kundi la alyat democratic forces lenye uhusiano na kundi la islamic state jumatatu lilifanya mashambulizi katika vijiji kadhaa katika wilaya ya mambasa kwenye jimbo la ituri maafisa hao wamesema matadi mwyapandi afisa wa polisi katika wilaya ya mambasa amesema miili 11 ilipatikana katika maeneo tofauti ya msitu jeshi lilikuwa na wasaka wa asi katika wilaya ya irumu huko ituri na wilaya ya beni katika jimbo jirani la kivu kaskazini amesema mandela mois mkuu wa shirika la kiraia huko babila babombi katika wilaya ya mambasa ameliambia shirika la habari la fp kwamba watu 13 waliuawa wengi wao walikuwa wakulima polisi wa kenya jumanne wamesema wamemkamata mshukiwa mkuu katika mlipuko mbaya wa gesi ambao ulisababisha moto mkubwa katika eneo lenye wakazi wengi jijini nairobi wiki iliyopita watu st walifariki katika janga hilo na wengine 20 kujeruhiwa wakati lori liliokuwa limebeba mitungi ya gesi lilipolipuka huko embakasi kusini mashariki mwa mji mkuu siku ya alhamisi idara kuu ya uchunguzi wa makosa ya jinai nchini kenya imesema katika taarifa kwenye mtandao wa x kwamba wachunguzi wake wamemkamata mshukiwa mkuu ambaye alikodi hala ya gesi ambako mlipuko huu ulitokea kuhakikisha sheria inachukua mkondo wake maafisa wa dci ambao wanachunguza tukio hilo baya kufikia sasa wamemkamata mshukiwa derik kimadhi pamoja na maafisa watatu wa nema ambao walikutwa na hatia dci imeongeza maafisa wa mamlaka ya taifa ya kusimamia mazingira nema walituhumiwa kwa kutoa leseni kimakosa kwa kiwanda cha kujazia na kuhifadhi gesi katika eneo lenye watu wengi waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken jumanne alikutana na viongozi wa misri na qatar huku kukiwa na msukumo kwa, kwa sitisho jipya la mapigano huko gaza na kuongeza misaada ya kibinadamu kwa, kibina kwa raia wa palestina jini kairo blinken alikutana rais wa misri abdel fatah al sisi kabla ya kusafiri kuelekea doha kukutana na kiongozi wa qatar shekh tamimbin bin hamad altani na waziri mkuu wa qatar mohamed bin abdurahman altani marekani misri na qatar zilisaidia kupatikana kwa pendekezo la sitisho la mapigano ambayo linafanyiwa kazi sasa ambalo litajumuisha sitisho la muda na mapigano kwa kipindi cha wiki kadhaa na kuachiliwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas huko gaza unaendelea kusikiliza matangazo ya vo swahili kutoka hapa washington habari tulioipatia uzito wa juu inatupeleka tanzania ambapo mtandao unaopinga ukeketaji nchini tanzania umeitaka serikali nchini humo kutunga sheria mpya ya kuwalinda wanawake na wasichana walio zaidi ya umri wa miaka kumi na minane kufuatia ongezeko la ukeketaji huku vyombo vya habari vikitakiwa kupaza sauti kusaidia mapambano dhidi ya ukeketaji ambao ni kinyume cha haki za binadamu amriramadhan na ripoti ifuatayo wito huo unakuja leo ikiwa dunia inaadhimisha siku ya kupinga ukeketaji ambapo kwa upande wa tanzania vitendo hivyo vinaonekana kukithiri zaidi kwa wanawake walio na zaidi ya umri wa miaka 18 na wengine wao wamefanyiwa vitendo hivyo wakati wa kujifungua priska ngweshemi kutoka mtandao wa kupinga ukeketaji tanzania amesema baadhi ya familia zimekuwa zikiwasubiria wanawake wanapokwenda kujifungua na kuwafanyia ukeketaji kutokana na mila zao kuto kumruhusu mwanamke ambaye hajakeketwa kuishi ndani ya nyumba mwanamke ambayo ajafanyiwa hichokitu kwenye ile boma aliusui kuingia e na kujisaidia kwa hiyo akiolewa kwenye ile familia watamtegea tu aiza wakati anakwenda kujifungua lazima atafanyiwa hichokitu sasa atakuja kugundua baada ya una ushahidi wata baadhi ya ndoa zingine zinginekija na wakabila hiyo ameoa lakini alikuwa hataki kupata mwanamke wa aina hiyo lakini baadaye anashangaa mke wake ameenda kujifungua akafanyiwa hivyo kwayo inakuwa kesi kwa mujibu wa takwimu za taarifa za demografia na afya ya mwaka 222 zinaonyesha kuwa asilimia 55 yaliokeketwawalifanyi y na wakunga wajadi wakati asilimia 26 waliokeketwa na maghariba suala linaloonyesha tishio la wanawake kukeketwa wakati wa kujifungua jetruda abene ambaye ni afisa mwandamizi kitengo cha jinsia wanawake watoto na makundi maalum kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu amesema wanawake wengi wamekuwa wakishindwa kupata haki zao pindi wanapokeketwa wakati wa kujifungua kutokana na sheria kutowalinda na hivyo ametaka serikali kutunga sheria dhidi ya ukeketaji wa wanawake Komale anakosa msaada kwa sababu sheria haiwalindi na ndiyo maana tunatamani serikali iweze kusikia sauti zetu na kuweka sheria ya kumlinda pia mwanamke kwamba akikutana na hiyo hali aweze kwenda kukeketa hatuwezi kuzuia watu kushirikiana na kuhusiana kindoa mapenzi yanakuwa sehemu yoyote lakini tunatamani jamii zote ziweze kuwa ni sehemu salama kwa wanawake na wasichana akizungumza na sauti ya amerika joshua ntundu kutoka singida amesema ili kuhakikisha vitendo vya ukeketaji vinapunguzwa kwa kiasi kikubwa vyombo vya habari vinapaswa kupata sauti dhidi ya vitendo hivyo na kuhakikisha vinawafichua wanaofanya vitendo hivyo tunahitaji midia kwa sababu maswala ya ukeketaji yanafanywa kwa usiri mkubwa kwa hiyo maanayake kwamba tunahitaji midia ziongeze sauti zao zii kwamba watu wengi wasikike wa, wa zaidi na hata hawa watu ambao wanafanya hivyo vitu waweze kujulikana na kuchukuliwa hatua hata hivyo kwa upande wa tanzania mikoa inayoongozwa kwa ukeketaji ni pamoja na arusha ikiwa ni asilim43 manyara 428 moja na dodoma asilimia18 huku kauli mbiu ya mwaka huu ikisema sauti yake hatima yake wekezwa kwa manusura kutokomeza ukeketaji amri ramadhani sauti ya amerika daressalam katika ripoti nyingine ni kwamba upinzani nchini senegal umelani uamuzi wa bunge la nchi hiyo kuakhirisha uchaguzi wa rais kwa miezi kumi na kueleza kitendedo hicho kuwa ni mapinduzi ya kikatiba na kuitumbukiza taifa hilo la afrika magharibi katika mzozo mbaya wa kisiasa katika muda wa miongo kadhaa abdu shakur abod anayesoma ripoti kamili wabunge waliowengi upande wa chama tawala walipitisha hoja ya kuahirisha uchaguzi wa rais hadi disemba 15 baada ya mjadala mkali na mvutano na kusokomana hadi wakati mmoja polisi walilazimika kuvamia kikao na kuwaondoa baadhi ya wabunge wa upinzani hatimaye jana usiku kwa karibu sauti moja wabunge waliidhinisha mabadiliko hayo na mruhusu rais makisal ambaye mhula wake wa pili unatarajiwa kumalizika mapema mwezi aprili kubaki madarakani hadi pale atakayechukua nafasi yake kuapishwa pengine mapema mwaka 225 babakar aba mbae mbunge wa upinzani anasema hakuna neno kwenye kamusi linaoweza kutafsiri hatua hiyo isipokuwa ni kuongeza muda wa mhula wa rais walipotupatia hati ya hoja walituambia uchaguzi unahrishwa hadi agosti5olisalivamia na, uzak- na kutuondoa ili waweze kupitisha mabadiliko hayo ya katiba sasa uchaguzi unafanyika disemba 15 kwa hivyo hivi sasa tuko chini ya utawala mgumu wa mwaka mmoja wa rais makisal tunatoa wito kwa wananchi kujitokeza na kuonyesha wakati umefika wa kutetea demokrasia mtaalamu wa masuala ya katiba nchini senegal profes babakar gay amekosoa uamuzi huo akieleza shirika la habari la fp kwamba ni ukiukaji wa misingi ya kidemokrasia na tukio la hatari sana ambalo alijawahi kutokea nchini humo Ce hier et daer ikichotokea jaani tukio la kipekee la, la hatari na hatari sana, la sana la kwa demokrasia la kesho rais anaweza kusimama siku ya mkesha ya uchaguzi desemba 15 na kurudia kitendo hicho hicho na kubuni mazingira sawa na kusema kuna hatari ya kuzuka vurugu baada ya uchaguzi na kuahirisha tena kwa muda usiojulikana uchaguzi wa rais gai anasema hatakubali nchi yao ambayo inatajwa kwama moja kati ya kitovu cha demokrasia afrika itumbikie kwenye utawala wa kimabavu wabunge kutoka chama cha rais sal ambao wameshindwa kukubaliana na mgombea kiti cha rais aliyechaguliwa na rais mwenyewe waliunga mkono pendekezo hilo mbunge musa diakate mwenyekiti wa kamati ya sheria inayounga mkono serikali anasema rais sal alisema atatumikia mihula miwili na ameshikilia na kutekeleza ahadi yake hii si njama ya kutaka kubaki madarakani ghasia zimetokea nje ya bunge tangu jana lakini anaripotiwa kwamba leo hali imekuwa ya utulivu kukiwepo na idadi kubwa ya polisi wa kupambana na ghasia katika njia kuelekea bunge ili kuzuia maandamano au ghasia wagombea wawili wa upinzani wa kiti cha rais akiwemo waziri mkuu wa zamani B. aminata ture walikamatwa na baadaye kuachiliwa kufuatia ghasia alizozuka mwishoni mwa wiki kupinga kuahirishwa kwa siku ya uchaguzi senegal haijawahi kushuhudia mapinduzi tangu kwenye uhuru wake kutoka ufaransa mwaka 960 na hapa marekani mahakama ya rufaa ya serkali kuu imeamua hii leo kwamba rais wa zamani donald trump anaweza kukabiliwa na mashtaka kwa madai alipanga njama kutengua matokeo ya uchaguzi mkuu mwaka 22 na kukataa madai ya rais huyo wa zamani kwamba anakinga dhidi ya kushtakiwa sande shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa amini mwidau kutoka canada na kwanza kutaka kujua hii ina maana gani kwa trump pamoja na mwana. Wakili wake a, na- nafikiri na kama watu wengi wano, wale lwaliokuwa wakifuatilia kesi hii kubwa zaidi lilikuwa ni donald trump akijaribu kutafuta njia ya kuchelewesha ile mashtaka yake dhidi ya uvamizi wa bunge la marekani ambao kwamba yangeweza kuleta athari katika kusimama kwake kwa urahisi wa mwaka huu kwa hiyo tegemeo lake lilikuwa ni kwamba a, ile mahakama ya rufaa ingempata kwamba ana kinga kama rahisi lakini mahakama leo ilivyoamua ni kwamba hana kinga kama rahisi aliyekuwa uh, wa zamani na vile, vile yale mambo aliyojihusisha nayo ni mambo ambayo ame, amejiingiza lakini hayako katika mamlaka ya kirahisi na, na, na, na kwa hiyo uh, ile nia aliyokuwa nayo ya kuchelewesha mchakato mzima wa mashtaka ambayo kwamba yalikuwa yakimkabili kwa sasa hataweza kuitekeleza ni kwamba mashtaka yata, yatakwenda mbele kulingana na ile hukumu hukuma ilivyotokea hivi leo na pengine tumekushashuhudia mengi yakitokea wakati mambo yanapoamuliwa kwa upande wa wafuasi wa trump na vile vile kwa upande wa mbio ndani ya chama chake je pengine swala hili litakuwa na athari zozote kwa sasa katika katika kura za maoni ambazo kwamba zime- zimefanywa na watafiti mbalimbali yaonyesha kwamba baadhi ya watu ambao kwamba tayari wamempigia kura katika zile primary ama mchakato wa kuja ya, wa kutafuta usimamizi wa chama chao cha chaa cha katika kura za novemba kuna asilimia kama baina ya thelathini na arobaini ambao wamesema ikiwa atapatikana na makosa yyote ya jinai basi hawatakuwa tayari kumpigia kura kwa hiyo katika kesi moja ambazo za jinai zinazomkaba ni hii kesi ya ya kuvamia ya congress na kujaribu kuzuia congress kuendelea na mchakato wa, wa kuidhinisha matokeo ya uchaguzi ule wa, wa uraisi na pengine kwa upande mwingine uh, tunafahamu kuhusu swala zima la mahakama ya juu inaweza sasa kuamua kusikiliza kesi kama hii au pengine hawatajiingiza na kuachana na uamuzi huu kama ulivyo ikiwa bado kuna kesi ile nyingine ya colorado na kesi zinazozikumba ile ke ile mahakama kwa sasa kama vile ya colorado ambayo kwamba mchakato wake unaanza tarehe nane na mahakama hii ya ya rufaa imewapa mpaka tarehe kumi na mbili mahakama ile ichague kwamba itachukua kesi ya malaa kwa sababu wanayo amri waweza wakasema hatutaishika na moja kati ya ya, ya kitu ambacho wachambuzi wengi walikuwa wakijiuliza ni kwa nini mahakama ya rufaa imechukua muda mrefu kuamua lakini kitu muhimu wanichofanya a wamehakikisha kwamba vipengele vyovyote ambavyo kwamba vingeweza kufanya kesi hii isikizwe zaidi mbele ya mahakama ya rufaa na kwenda mahakama ya juu wameviangalia na wakavizungumzia kwa, kwa undani zaidi kwa hiyo uh, fikra za wengi zilizoko ni kwamba mahakama ya juu itakataa kuichukua kesi hii kwa hiyo ile kesi ya trump itazidi kuendelea ni amini mwidau kutoka kanada mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na sauti amerika leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini kenya ambako tunaelezewa kumekuwepo na msururu wa mauaji ya wanawake nchini humo na watu wanaowaminika kuwa wapenzi wao ni hali ambayo sasa imepelekea maandamano katika miji mbalimbali vulani mauaji hayo na pia kutoa wito kwa serikali kuhakikishia wanawake usalama wao mwandishi wetu wa nairobi zeinab sayid anatupasha kuwa takriban wanawake 1umi wameuawa katika maeneo mbalimbali mbali nchini humo tangu kwanza kwa mwaka huu wa 22 huku hata ripoti nchini humo zikiashiria kuuawa kwa wanawake mitao tangu mwaka 216 hadi mwaka 23. na basi tujiunge tusikie mengi atakayotupasha na wale aliyoongea ni mwanamke wa umri wa makamo nchini kenya yeye kama wenzake amekerwa na matukio hivi maajuzi ya kuuawa wanawake na watu wanaoaminika kuwa na uhusiano wa karibu nao nimeona kwa kwawanaume wengine wakisema wataendelea kuwa wanawake kwa sababu wanawapea pesa na nawajitokezi ninaomba wanaume hapo nje ukae na ujifikirie huyu ni dada yako huyu ni mama yako huyu ni mtoto wako ungependa auwawe kila mmoja wetanasema uchungu wa kuwapoteza wenzake katika njia za kinyama ndio uliompa msukumo wa kushiriki maandamano kukemea visaa hivi ilivyo kwa sasa sidhani serikali inachukulia jambo hili maanani na kwa makini kwa sababu kiongozi mkuu wa serikali ambaye ni rais wetu william ruto hajazungumza lolote kuhusu kuuawa kwa wanawake nchini hata kutoa tu ujumbe kwenye vyombo vya habari ama kuandika kwenye um, social kwenyemdia zake hakuna chochote amezungumza na tunaendelea kuona wanawake wanauawa nchini kote sio ati ni sehemu moja nchini kote tumeona msichana mdogo wa miaka kumi na miwili amebakwa na akauawa kwahivo hili mbalimbali ya indenia. kijamii yamekuwa mstari mbose. wa mbele katika kukashifu mauaji haya na dhulma dhidi ya wanawake andrew susamba mratibu vuguvugu la Rising, anasema inasikitisha kuona ongezeko la mauaji na dhulma dhidi ya wanawake haki za wanawake ni, mu, ni miongoni mwa haki za kibinadamu na serikali iko na jukumu la kulinda kinamama kwa jumla vilevile wananchi wako na jukumu la, la kulinda kinamama zao kwahiyo ujumbe ni kukomesha mauaji dhidi ya wanawake kwa sababu mwanamke ni mtu wa heshima sana katika jamii tunajua hivo kwaio hatuwezi kunyamaza tuangalie kwamba wanawake wanauliwa kiholelaholelavingi um, vya vi mauaji vinafanywa vinafanywan umeambao ambao wana ukaribu na wanawake hawa hasa wa kimapenzi au kifamilia androws anasema wakati umefika kwa serikali kuwachukulia hatua kali kwa hatu wahusika ili liwafunzwa kwa wale wanaonuia kutekeleza unyama kama huu tumeona kwamba wameweza kujaribu nakuwapata wahalifu nafkiri shida aiko kwenye chunguzi a o aadaya nnafa afituko na nafasi nzuri sana yakuweza ku zile ambazo tunaziona iaaiis weiliwio taaae mo an rekewa kama mimi na wenzangu tupo na nafasi kubwa ya kufanya advoca ili mambo hayo yatiliwe kipaumbele yawekwe katika uh, mstari wa kwanza na, nafkiri takriban wanawake kumi umeuawa tangu kuanza mwaka huu el224 nchini kenya huku takwimu kutoka africa datah zikiashiria kuwa takribanwanawake 5 wameuawa kuanzia januari w216 hadi disemba 22 spika wa bunge la kitaifa nchini kenya gladys sholei anakemea hili hata hizi mashida tuko nazo hata tumeona zio katika palithlit wetu wako agnes tirop aliuawa world champion aliuawa kwa hii dhuluma ya jinsia damaris mudhee hivi juzi kuna hata huyo kijana anaitwa benjamin anaitwabi pia ahwwu u wanawakuna wiri kwa, kwa, so, wa ni... kwa mitandao ya kijamii pia kumewapa wahalifu fursa ya kuwadaa wasichana wenye umri mdogo kama ilivyokuwa katika visa viwili vya wanawake waliowawa na watu waliokutana nao mitandaoni na sasa wa wabala mshauri wa maswali ya kiusalama anawataka watoto wakike kuwa makini zaidi uh, spesio... Haina, serikali haina taa uwezo wa kuwa kila mahali kwa kila kukota kile mwananchi yupo kidogo itakuwa ni vigumu sana kuleumu serikali ni maadili ya jamii haswa Uh, generation ambayo imekuja hivi karibuni ambao wamepotosha wanatamaa ya vitu vya raha rakaraka ikiwa kiini cha mauaji haya bado kinasalia kitenda wili huku uchunguzi ukiendelea wakili gibson gisore anapendekeza ushirikiano wa wadau husika ili kuhakikisha wahusika wanachukuliwa hatua wa za kisheria uh, wanafaa kupata ile information kutoka kwa wananchi na wananchi kisa ambacho mtu akaenda kauaa wananchi wako na ile hofu ya kupeana information wanaweza wakashukiwa kana kwamba walikuwa na uh, participation kwa kile kile kitendo zile vyumba vya kulala ambazo zinaitwa arbb zimeonekana kwamba ndio zile zina uh, kuwa cubato za zile ya hiohuu uhalifu wa femicide. kuna haja ya kukuwa na, kukuwa na sheria ambayo Ay, ni mathubuti ya ku- nidhamu ikuwe pale kukuwe na cctv nata ambazo zinaweza kuleta serikali iliyoondoka madarakani ilikuwa imetoa mwongozo wa kukomesha dhulma dhidi ya wanawake na ni mwongozo huo ambao wakereketo wa kutetea haki za kibinadamu wanapendekeza utumike katika kuandaa miswada itakayosaidia katika kutokomeza dhulma hizi znside voa nairobi unaendelea kusikiliza matangazo ya voa swahili kutoka hapa washington dc patrick nduimana yupo tayari kukusomea muktasari wa habari mahakama ya rufaa ya serikali kuu jumanne imeamua kuwa donald trump hana kinga ya kushtakiwa kutokana na shutuma kuu alipanga kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa 22 baada ya kushindwa katika uchaguzi huo ikiashiria kuwa rais huyo wa zamani wa marekani atakabiliwa na kesi ya makosa ya jinai ambayo haijawahi kutokea milipuko kadhaa katika soko lenye shughuli nyingi katika mji mkuu wa somalia wa mogadishu imeua watu kumi na kujeruhi wengine wengi jumanne wakazi wameliambia shirika la habari la na mapigano kati ya makundi ya wakazi magharibi mwa sudan kusini yaliua watu 26 maafisa wamesema leo jumanne huku rais wa sudan na makamu wake wakitoa wito wa kukomesha ghasia kati ya jamii zaidi ya watu 5 waliuawa tangu wiki iliyopita katika mizozo tofauti ambayo iliwahusisha vijana wenye silaha kutoka jimbo la warap dhidi ya mahasimu wao kutoka ziwa jirani na majimbo ya western bar el ghazal na abi eneo ambalo liko chini ya utawala wa pamoja wa sudan kusini na sudan habari sudanktaawahabarindio anatukamilishia matangazo ya iva, ya kiswahili, ya idhaa kiswahili sauti Amerika, kutoka washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya nimeshirikiana na na patrick mwongozaji alikuwa ni fiona na ndundu msimamizi wa matangazo ni abdu shakur abord naitwa mkamiti kibayasi uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza voa swahili