<tune> hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc ni saa mnanusu usiku kwa sanza afrika mashariki sawa na saa 12ns jioni kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa t5n asubuhi haujambo msikilizaji mahala opote ale uas na mimi ni idi ligongo karibu katika matangazo yetu ya yaleo jumaa februari 722 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free rifafrica ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile citizen inayosikika kote nchini kenya radio ngoma ya amani mj- Fizi na huko kivu kusini, nchini drc tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa waripoti tulizo nazo ujumbe wa viongozi wa ukraine upo nchini kenya kwa ziara ya su5 na umeahidi kusafirisha nafaka nchini humo na kuisaidia kufikia utoshelevu wa chakula na kwingineko waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken yupo israel kwa mazungumzo leo hii na viongozi wa israel kuhusu kusitishwa kwa mapigano ya gaza ni baadhi ya vidokezo ambavyo utasikia kwa kina ndani ya dakika 30 za matangazo haya ya kwanza na mreta kwako idi ligongo kwa, kwa habari za dunia katika habari za dunia waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken yupo israel kwa mazungumzo leo hii na viongozi wa israel kuhusu kusitishwa kwa mapigano gaza na kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas mikutano hiyo ya waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu waziri wa ulinzi yoaf garland na rais isac herzog inafanyika siku moja baada ya blinken kusema viongozi wa hamas wametoa majibu yao kuhusu pendekezo hilo blinken aliwaambia uandishi wa habari mjini doha qatar kwamba marekani inachunguza kwa umakini majibu hayo na kwamba wameishirikisha israel amesisitiza wafanyakazi kwa kadri inavyowezekana kupata makubaliano na kusonga mbele mjini washington rais wa marekani joe biden alielezea mwitikio kutoka kwa kundi la wanamgambo wa hamas kupewa kipaumbele na kusema mazungumzo yanaendelea rais wa ukraini volodomir zelenski amesema mashambulizi ya makombora ya rusia jumatano yamewaua takribani watu watano huko kiev na mikoliv ni shambulizi jingine kubwa la anga la rusia dhidi ya nchi yetu zelenski amesema kwenye mtandao wa kijamii mikoa sita imeshambuliwa na maadui huduma zetu zote kwa sasa zinafanya kazi ili kuondoa matokeo ya ugaidi huu jeshi la ukraine lilielezea kwa kina wimbi kubwa la mashambulizi ya rusia ambayo yalijumuisha ndege 2 zisizo na rubani makombora 36 ya kujiendesha yakiwemo matano ya s3 na huku matatu yakiwa ya masafa ya mbali jeshi la anga la ukraine limesema juhudi za ulinzi wa anga wa nchi hiyo zimeharibu ndege 15 kati ya 20 zisizo na rubani pamoja na makombora 29 kati ya 44 zelenski amesema shambulizi la rasia limeua mtu mmoja mjini miolai na kuharibu dazeni ya nyumba pande za sudani zinazohasimiana zimekubaliana kukutana kwa mazungumzo chini ya umoja wa mataifa kuwezesha kufikishwa misaada inayohitajika katika taifa hilo lenye mzozo amesema mkuu wa misaada wa umoja wa mataifa jumatano martin griffith amewaambia ah, wanahabari kwamba amekuwa kwenye mawasiliano na wakuu wa pande mbili za sudan za vita vya miezi kumi vya wenyewe kwa wenyewe kuhusu kufika kwa wawakilishi wa pande hizo kujadili misaada griffith ameonya kwamba kuendelea kutofika kwa misaada ni jambo lenye kutia wasiwasi wasi mkubwa wakati wa mkutano wa jida uliandaliwa na saudi arabia na marekani griffith amesema ni muda muwafaka kwa umoja wa mataifa kuwa mpatanishi. mapigano makali yalianza mwezi aprili mwaka jana baina ya jeshi la sudan linaloongozwa na abdul fatah al burhan na vikosi vya akiba vya rsf chini ya kamanda mohamed hamdan daglo na vimeshaua maelfu ya watu mali ilithibitisha leo jumatano kuondoka kwake bila kuchelewa kutoka jumuiya ya afrika ya magharibi ecoas ikisema haikufungwa na muda wa mwaka mmoja wa shirika hilo wa kujiondoa kulingana na waraka wa wizara ya mambo ya nje serikali ya kijeshi ya bamako ilitangaza kujiondoa kutoka ecoas januari 28 baada ya nchi jirani za bukina faso na nija kujiondoa vile vile mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili wizara ya mambo ya nje ya mali imesema katika barua kwa e kwamba serikali ya jamhuri ya mali haifungwi tena na vikwazo vya muda vilivyotajwa katika kifungu cha 9m cha mkataba huo lakini kifungu cha 91 cha mkataba wa umoja huo kinaeleza kwamba nchi wanachama bado zinafungwa na majukumu yao kwa kipindi cha mwaka mmoja baada ya kutoa taarifa ya kujiondoa kwao barua hiyo ilisema kwamba iliofanya mkataba huo kwamba unafanya kazi wakati iliposhindwa kutimiza majukumu yake kwa kufunga mipaka ya nchi wanachama na mali mwaka elfu na ishirinna mbili na kuinyima fursa ya kuingia baharini eas imeweka vikwazo vikali dhidi ya mali wakati jumuiya hiyo ilipojaribu kushinikiza kurejeshwa mapema kwa serikali ya kiraia kupitia uchaguzi wizara hiyo imerudia tena uamuzi usioweza kubadilishwa wa serkali kujiondoa bila kuchelewa kutoka eoas kutokana na ukiukaji wa kanuni unaofanywa na jumuiya hiyo barua hiyo imeeleza sirkali za kijeshi nchini bukina faso mali na nijaa zilitangaza kujiondoa mara moja kutoka ecoas mwishoni mwa mwezi januari zikiishutumu kwa kuwa tishio kwa uhuru wao serikali hizo zimekuwa na uhusiano wa karibu na jumuiya hiyo tangu mapinduzi yalipofanyika nchini niger mwezi julai mwaka jana bukina faso mwaka 22 na nchini mali mwaka l unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika ikitangaza kutoka washington dc serikali ya pakistan jumatano imesema takriban watu thlathini wameuawa na dazeni kujeruhiwa katika milipuko miwili ya mabomo iliyolenga ofisi za kampeni za uchaguzi kusini magharibi mwa jimbo la baluchistan mashambulizi ya mabomo katika wilaya ya pishin na kila Swifala yamechochea wasiwasi wa usalama kabla ya uchaguzi wa kitaifa wa alhamisi nchini humo yenye takribani watu milioni24 ni muhimu kusisitiza kwamba uchaguzi utaendelea kama ilivyopangwa amesema jan achakzai msemaji wa serikali ya mkoa aliongeza kuwa magaidi hawataruhusiwa kudhofisha mchakato muhimu wa demokrasia hakuna kundi lililodai kuhusika na mlipuko huo ambao umetokea wiki moja baada ya mlipuko wa mabomu kutokea katika mkutano wa uchaguzi wa wilaya nyingine ya baluchistan na kuuwa watu watano jumuiya ya kikanda ya islamic state inayojulikana kama islamic state kamamtcorason ilidai kuhusika na shambulizi hilo la bomu serikali ya kusini mwa ufilipino inasema watu sita wamefariki dunia wengine kadhaa hawajulikani walipo baada ya kutokea mamonyoko wa ardhi katika kijiji cha uchimbaji wa dhahabu maafa hayo yametokea jumanne usiku kijijini masara katika mji wa mako wa jimbo la davao dioro mamonyeko huo wa udongo umeharibu nyumba kadhaa na kufukia mabasi mawili yaliyokuwa yakitumika kuwasafirisha wafanyakazi mpaka kwenye mgodi huo unaoendeshwa na kampuni ya apex mining yenye makao yake ya ufilipino msemaji wa serikali ya mkoa anasema kikosi cha uokozi kinachimba vifusi ili kupata wachimbaji 27 waliokuwa kwenye mabasi hayo mawili wakati mmamonyeko wa ardhi unatokea wachimba migodi wengine wanne walijiokoa kwa kuruka madirishani kabla ya mabasi hayo kufukiwa na matope amesema watu wa 46 wamepotea ingawa idadi hiyo inajumuisha wachimbaji 27b na idara ya utalii ya taiwan jumatano iliwaambia wakala wa usafiri kuacha kuandaa safari mpya za makundi ya watu kwenda china kwa kuwa beijing bado haijaruhusu safari kama hizo kwenye kisiwa hicho cha watalii wa china na imebadilisha njia ya safari za ndege katika eneo tata la mlango wa bahari ya taiwan baada ya janga lac9 china kwa kiasi kikubwa imeanza kuruhusu raia wake kutembelea sehemu nyingi maarufu za watalii ikijumuisha japan lakini bado haijaongeza taiwan kwenye orodha yake iliyoidhinishwa wakati kuna mvutano kati ya beijing na taipei china inadai taiwan inayotawaliwa kidemokrasia kama eneo lake licha ya pingamizi kali za serikali huko taipei taiwan ilikuwa imepanga kuanza tena safari za vikundi kwa wataiwan kwenda china kuanzia machi mosi baada ya kusimbamishwa wakati wa janga la covid-19 na idara ya utalii inasema wale ambao tayari wamepangwa kuanzia tarehe hiyo hadi mei 31 wanaweza kuendelea unaendelea kusikiliza matangazo idha ya ya kiswahili ya sauti a voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc matangazo haya yanasikika kila siku kuanzia saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki ambapo ni saa 12 kule afrika ya kati na habari tulioipatia uzito wa juu kwa hivi sasa ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken amesema viongozi wa hamas wamejibu kuhusiana na mpang wamateka ambao utasitisha uhasama anasema marekani inatathmini kwa makini na amekuwa na mazungumzo hii leo na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu juu ya mapendekezo hayo abdushakur abud anatusomea ripoti kamili bli alikuwa na siku yenye shughuli nyingi ya kidiplomasia jana juma 4 huko mashariki ya kati na alieleza maendeleo yalaopatikana wakati wa mkutano na habari mjini doha nchini qatar kwa hiyo kwa pamoja katar na misri tunasonga mbele kama unavyojua pendekezo muhimu ambalo linalo lengo sio tu la kurudia pendekezo la zamani lakini kulipanua kama waziri mkuu alivyosema hamasi imejibu usiku huu tunatathmini majibu hayo sasa na nitajadiliana na serikali ya israel kesho waziri huyo mambo ya nchi za nje aliwasili usiku nchini israel baada ya kukutana na viongozi wa upatanishi wa qatar na misri mjini doha leo jumatano amekutana na waziri mkuu netanyahu na rais isaac hersog mjini jerusalem na kueleza matumaini ya kufikiwa makubaliano juu ya kuachiliwa huru mateka huko gaza lakini amesema kuna kazi zaidi zinazohitajika uh, kuna kazi nyingi zinazohitajika lakini tunazingatia kwa dhati kuendelea na kazi hiyo na tuna matumaini tutaweza kuanza zoezi la kuachiliwa mateka lililositishwa miezi kadhaa iliyopita viongozi wa israel na hamas wamekuwa kitafakari juu ya pendekezo lilowasilishwa na marekani qatar na misri ambalo linatarajiwa kusitisha kwa muda mapigano na kuachiliwa huru kwa mateka wa israel na wafungwa wa palestina kwa wakati huu mapigano yamekuwa yakiendelea bila y kusita huko gaza ambako wizara ya afya inayosimamiwa na hamas inasema karibu watu m zaidi waliuliwa jana usiku kuamkia hii leo hamas kwa upande wake imependekeza sitisho la mapigano ambalo litaweza kusitisha vita vya gaza kwa miezi minne na nusu ambapo mateka wote wataachiliwa wafungwa wa palestina huko israel wataachiliwa pia na israel itaondoa na jeshi wake kutoka ukanda wa gaza na mkataba wa kumaliza vita kamili utafikiwa katika kipindi hicho hata hivyo kituo cha televisheni cha israel channel 3tv kimeripoti hii leo kwamba afisa y mwandamizi wa israel amesema baadhi ya matakwa yaliyotolewa na hamas hayataweza kukubalika ripoti hiyo ambayo haijamtaja afisa huyo inamnukua akisema kwamba maafisa wa israel watajadili juu ya ikiwa wakatae mapendekezo ya wa hamas moja kwa moja au kuomba masharti mbadala pendekezo mbadala la hamas ni kupanga usitishaji mapigano kwa awamu tat ya siku45 kila moja wakati huo wanamgambo watabadilishana mateko wa israelobaki na wafungwa wa palestina kuachiliwa ujenzi wa gaza kuanza majeshi ya israel kuondoka kabisa na hatimaye kubadilishana mabaki ya miili ya waliouliwa pendekezo linataka pia kuongeza kiwango cha msaada wa dharura hasa chakula kupelekwa huko gaza nam kwingineko ni kwamba ujumbe wa viongozi wa ukraine upo nchini kenya kwa ziara ya siku tano na umeahidi kusafirisha nafaka nchini humo na kuisaidia kufikia utoshelevu wa chakula na vilevile vile kuongeza biashara ya kilimo kati ya nchi hizo mbili ili kupunguza gharama ya juu ya maisha mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera anayoripoti ifuatayo ujumbe huo unaojumuisha maafisa wa ukrain kutoka sekta binafsi na asasi za kiraia kitaaluma kitamaduni na kisiasa na kuongozwa na mbunge wa nchi hiyo lesla vasilenko unasema umefika nchini kenya kwa ziara siku tano kukutana na viongozi wa serikali rais william ruto mashirika ya kibiashara sekta binafsi na makundi mbalimbali ya mbali asasi za kiraia kukuza ushirikiano wa kenya na ukraine kenya kwa mujibu wa ujumbe huo imeahidi naiuu Faka yake nchini kenya na kuisaidia kufikia utoshelevu wa chakula na vilevile vile kuongeza biashara ya kilimo kati ya nchi hizi mbili ili kupunguza gharama ya juu ya maisha nchini kenya jumatano ujumbe huo umekutana na maafisa wa serikali kutoka idara ya biashara na kujadili maeneo mbalimbali ya ushirikiano ili kuimarisha biashara na uwekezaji kati ya nchi hizo mbili lesla vasilenko anaeleza kuwa kenya ni mshirika muhimu wa ukraine na nchi hiyo inafanya kila iwezalo kuendelea kusafirisha nafaka kwa nchi za bara la afrika ikiwemo kenya ambayo inaitegemea kujikimu na mahitaji ya nafaka hiyo aidha mbunge huyo ameeleza kuwa licha ya matatizo nyumbani kati yake na urusi itaendeleza ushirikiano wake na kenya katika nyanja mbalimbali za ushirikiano hasa afya kilimo nishati usafirishaji wa teknolojia ndege zisizo na rubani ulinzi na usalama pamoja na maendeleo ya miundombinu ujumbe huo ambao tayari umekutanana viongoziwa kenya kujadili njia bora zinazowezesha mabunge ya nchi hizo mbili kufanya kazi pamoja kazipamoja kufanya mikutano na maafisa kadhaa katika serikali ya kenya baada ya kukutana mashirika ya kibiashara na uwekezaji hasa kuongeza ushirikiano kwenye maeneo maalum ya kiuchumi na uwekezaji teknolojia ya kilimo na uboreshaji wa ya ya chakula nchini nchini nchini kenya kenya kenya abdullahi boru halake mfuatiliaji wa diplomasia anaeleza kwa Ukraine. inajaribu kutafuta uungwaji mkono matatizo nyumbani kati yake na rusi na vilevile vile kuendeleza ushirikiano wake na kenya kadri tunavyoelekea miaka miwili tangu vita kati ya nchi ya ukrain na urusi uanze nchi ya ukrain inatafuta njia mbadala ya kuhakikisha kwamba watu hawatasahau vita hivyo ambavyo vinavyoendelea kando na kuhakikisha kwamba barani afrika mataifa mengi yatazidi kuiunga ku, mkono nchi ya ukraine katika muktadha huo kenya inaonekana kuwa ni nchi mwafaka keniduandera sauti ya amerika nairobi ilia matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc wakati dunia hapo jana imeadhimisha siku ya kutokomeza ukeketaji kwa wanawake umoja wa mataifa umetoa wito wa uhitaji pamoja na uwekezaji wa haraka ili kufikia lengo lililowekwa katika malengo ya maendeleo endelevu ya kutokomeza ukeketaji ifikapo mwaka 230 katika makala ya afya mwenzangu mery mgawe anaangalia madhara yanayotokana na ukeketaji kwa wanawake na wasichana na hatua zinazotakiwa kuchukuliwa ili kutokomeza suala hili katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amesema katika ujumbe wake kwamba ni vyema kukuza sauti za walionusurika na kuunga mkono juhudi zao za kurejesha maisha kwa kuzingatia uhuru wao wa kimwili ingawa ukeketaji umejikita zaidi katika nchi thelathini barani afrika na mashariki ya kati hili ni swala la ulimwengu wote na pia linafanyika katika baadhi ya nchi za asia na amerika kusini kwa mujibu wa un ukeketaji unaendelea miongoni mwa wahamiaji wanayoishi ulaya y magharibi amerika kaskazini australia na new zealand wasichana waliokeketwa wanapata maumivu makali mshtuko kutokwa na damu nyingi maambukizi ugumuwa kukojoa na madhara ya muda mrefu kwa afya yao ya ngono na uzazi na afya ya akili nchini tanzania mkoa wa mara ni miongoni mwa mikoa kadhaa inayodumisha utamaduni wa ukeketaji licha ya kupigwa marufuku na serikali happiness william binti aliyekeketwa ya kutoka mara anaeleza madhara yaliyomkuta baada ya kufanyua iswala la ukeketaji mimi binafsi navyojisikia yani kwanza najihisi kama ni mwanamke ambao sijakamilika najihisi ni mwanamke ambao sijakamilika kwa sababu napokuwa na wenzangu sasa iichi kitendo ambacho nakua nakielimisha kwenye jamii na wenzangu sasa wanapokuwa naitikia uuitoato tuki makanisani pok tunafundishwa swala jua kwamba mungu ameumba mtu na amekuwekea viungo vyote sasa kile kiungo kinapokua kimetolewa k hata katika mafundisho ya kanisani tunapofundishwa najihisi kama mimi sasa sifai hata mbele za mungu kwasababu nilimkosea kile ambacho mungu aliniwekea kikaweza kuondolewa alau piaata enye jamii sasa kwa hawa watu ambao tayari wamekuisha kupokea hii hii elimu ya kutokupinga ukeketaji napokuwa pia kwenye kwa wanawake wenzangu hata ambao hawajakeketwa ambao hawajakeketwa najihisi kama mpweke naona kama ni mwanamke ambao sijakamilika kwa sababu sina vitu vyote kwenye aani sina vio vya uzazi vyote ambavyo ilipaswa niwe navyo wanaharakati wanasema kwamba takwimu za ukeketaji kwa upande wa tanzania kwa sasa bado haziko sawa kwa sababu utamaduni huu umeingia hadi kwa watoto wa changa hata hivyo wanaharakati wanasema haina faida yoyote badala yake ni maumivu na mateso ya kiafya jovis njunwa ni mwanaharakati wa kupinga ukeketaji na ukatili wa kijinsia anaeleza zaidi Uh, sisi kama cdf na mashirika mengine mengi ambayo tumekuwa tukipambana na ukeketaji tumekutana na changamoto nyingi tumekutana na changamoto za kisera kwamba sheria hamna katika nchi yetu ya tanzania amna sheria ambayo inazungumza mmoja kwa mmoja husiana na kuend au kuacha kabisa swala la ukeketaji uh, tumekuwa tu tukitumia sheria ambazo ni supporting ni sheria nyingine lakini amna sheria ambayo inasemea ukeketaji moja kwa moja lakini pia kwenye jamii yetu uh, au jamii hii ya kikurya tumekutana na vitu tofauti tofauti tumekuja kuona kwamba tumekuwa uh, uh, serikali ikitumia nguvu labda polisi kust au kuzuia maswala ya ukeketaji lakini jamii imekuwa ikija na mifumo tofauti tofauti ya kufanya swala hili ya ukeketaji kwahiyo imekuja mfano sasa hivi wanakwambia wana wanachanja tu awakati wanakwambia mara wanapaka unga lakini katika ndani ya hivyo vitendo wanaharakati wamekuwa mstari wa mbele katika kupinga hili lakini wanatoa wito kwa jumuia husika kushirikisha wanaume kila harakati za kupinga zoezi hili hata hivyo madaktari wanasema madhara yatokanayo na ukeketaji yanaweza kudumu kwa muda mrefu ukwa waathiriwa wakati mwaka huu kauli ni sauti yake maendeleo yake ya baadaye un inasema kuna zaidi ya wasichana na wanawake milioni 20 manosura wa fgm namsikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc napenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia unaweza ukafaatilia kupitia redio step radio ya mbale huko uganda radio citizen na redio kaya nchini kenya radio free africa rfa na ufm radio nchini tanzania radio mwangaza na radio jambo isiro huko jamhuri ya kidemokrasia kongo drc vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom haya basi msikilizaji ikiwa hapa washington dc ni saa tano na dakika 53 asubuhi afrika mashariki ni saa bili kasoro saba za usiku amapotanzaniamoaaaaacsaaasaa bam a ana abian ninieria na south africa ndio watakunet kamiti kipute, um, kipute uh, kinatarajiwa kupigika kualikuali maanake hivisasa unavyozungumza ni kwamba timu ya afrika kusini halikadhalika na nigeria manake jiji la johannesburg ama Lagos, nigeria zimepanda e, juu kwelikweli kuhakikisha kwamba e, timu hizo zinasonga mbele katika ile a, nusu ya kwanza na hii unaweza nusu nusu ya ya kwanza kwa mataifa mm-hmm. yanayozungumza <laughs> kiingereza lakini nusu ya pili ambayo itakutanisha pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yani DRC, mm-hmm itakutanisha hizi nchi ambazo zinazungumza lugha ya kifaransa ambapo sasa mchezo wao na drc si utachezwa utacheza itakuwa ni saa tano usiku kwa saa za tanzania saa za afrika mashariki kiujumla mm-hmm. hiyo hayo ndio mambo ambayo naamini wapenda mpira mpirawapenda soa hivisasa watu wote afrika nzima tunaweza kuanzia cairo mpaka cape town mm-hmm. he, na pwani ile vileviemaaayeai magharibi mpaka kuelekea pwani ya mashariki ama pembe mwa afrika hivi leo tunavyozungumza muda huu watu wako kwenye televisheni zao kwa ajili ya kuangalia mtanange huo haya basi msikilizaji tusiongee mengi ka tayari kuangalia hizi zitakazoanza muda mchache ujao lakini hapa studio id, idi ligongo anakusomea muktasari wa habari waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken yupo israel kwa mazungumzo leo hii na viongozi wa israel kuhusu kusitishwa kwa mapigano ya gaza na kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas rais wa ukraini volodomir zelenski amesema mashambulizi ya makombora ya russia jumaatano yameua takribani watu watano huko kiv na mikolaiv ni shambulizi jingine kubwa la anga la russia dhidi ya nchi yetu zelenski amesema kwenye mtandao wa kijamii pande za sudan zinazohasimiana zimekubaliana kukutana kwa mazungumzo chini ya umoja wa mataifa kuwezesha kufikishwa misaada inayohitajika katika taifa hilo lenye mzozo amesema mkuu wa misaada wa umoja wa mataifa siku ya jumatano mali ilithibitisha leo jumatano kuondoka kwake bila kuchelewa kutoka jumuiya ya afrika magharibi ecowas ikisema haikufungwa kwa muda muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu yetukutoka su namba 15 za voa swahili hapa washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya nimeshirikiana na id ligongo mwongozaji wa matangazo ni des mel naitwa mkamiti kibayasi shukran kusikiliza voa swahili h ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani operesheni za kulinda amani za umoja wa mataifa barani afrika zinakabiliwa na changamoto ambazo hazijawahi kushuhudiwa ikiwa ni pamoja na kudorora kwa ushirikiano wa nchi mwenyeji na ridhaa ya uwezo wa watendaji kama kundi la wagna katika maeneo yenye migogoro alisema michel son naibu waziri wa mambo ya nje wa maswala ya kimataifa katika ushahidi kwenye bunge la marekani hivi karibuni kwa hivyo ni wazi kwamba tunahitaji kupanua zana zetu za kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na migogoro ya usalama katika bara la afrika wakati huo huo tukiboresha juhudi za kulinda amani za umoja wa mataifa baraza la usalamu la umoja wa mataifa hivi karibuni lilipitisha azimio nambari 279 ambalo linatoa mkakati wa ufadhili kwa kiasi wa operesheni za amani zinazoongozwa na afrika kwa michango inayotathiminiwa na umoja wa mataifa alieleza naibu waziri sison tulishiriki kikamilifu katika mazungumzo ya azimio hilo tulisistiza kwamba operesheni za amani za siku zijazo za umoja wa afrika zikiungwa mkono na michango iliyotathiminiwa na umoja wa mataifa zinatii sera ya umoja wa mataifa ya kuchunguza haki za binadamu na ina mamlaka ya kulinda raia na kuidhinishwa na kuwajibika kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa migogoro tata barani afrika ina hitaji zana mpya pamoja na operesheni za kawaida za kulinda amani za umoja wa mataifa alisema naibu waziri sison kwa hivyo tuna hitaji zana zinazoruhusu jumuiya ya kimataifa kujibu kwa haraka vitisho dhidi ya raia ili kuzuia ukatili mkubwa kukabiliana na makundi yenye itikaji kali au ya kigaidi na kuleta utulivu wa kiusalama ili kutoa nafasi kwa suluhisho la kisiasa operesheni za kulinda amani za umoja wa afrika pia zinaweza kutumika kama kukabiliana na watendaji wa ovu