hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc amjambo wapendwa sikilizaji popote pale mlipo karibuni katika matangazo ya jioni ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa studio mimi ni abdu shakur abud leo alhamisi 8 februari mwaka 224 ni matumaini tutakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vya washirika wetu huko mashariki na kati pamoja na kwenye ukurasa wetu wa mtandao wa voa swahili karibuni nam na katika ripoti za kuandalia hii leo ni kwamba mapigano makali huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yanazidi kukaribia mji muhimu wa goma na kuzusha wa wasiwasi mkubwa miongoni mwa raia na watu mingi walitoka huko mangambo ya sake wakikinbilia kwenye mji wa goma na hiyo mapambano yilikuwa hatari sana mpaka hapa mji wa goma kulikuwa tukisikia uh, masauti ya masilaha kadhandi sana na katika taarifa nyingine ni kwamba mahakama ya juu ya marekani inasikiliza hivi sasa hoja ya mawakili wa rais wa zamani donald trump kupinga uamuzi wa mahakama kuu ya jimbo la colorado kumwondoa kutoka orodha ya, ya ya wagombea kiti cha rais ni baadhi ya ripoti za so kuandalia hii leo na kwanza basi sandei shumari na taarifa ya habari bunge la ethiopia hilio alhamisi liliidhinisha uteuzi wa mkuu wa idara ya ujasusi temesgen tirune kama naibu waziri mkuu akichukua nafasi ya demek mccnon ambaye alihudumu katika jukumu hilo kwa miaka 1umina moja vyombo vya habari vya serikali vimeripoti aidha bunge lilikubali uteuzi wa tei askeselaci balozi wa zamani katika umoja wa mataifa kwa waziri wa maombo ya nje demeke pia alihudumu kama waziri wa mambo ya nje tangu mwaka elfumbili na ishirini temesgen ambaye ameratibu katika majibu ya serikali kwenye mzozo uliozuka mwaka jana katika eneo la amhara alichaguliwa mwishoni mwa januari kumrithi demeke kama makamu wa rais wa chama tawala Prospe, prosperiy party makamu wa rais wa chama kwa kawaida huchukua jukumu la naibu waziri mkuu demeke amekuwa uso kwa uso amekuwa uso wa mwendelezo wakati wa misukosuko katika siasa za ethiopia aliteuliwa kuwa naibu waziri mkuu baada ya kifo cha waziri mkuu wa muda mrefu meeenawi nao mwaka kb na, na, na aliendelea kubaki wakati wa kupangwa upya kwa safi ya uongozi kwenye chama tawala baada ya waziri mkuu abi ahmed kuingia madarakani mwaka b na waziri wa ombe ya nji wa marekani anthony blinken alizungumzia juhudi za kuachilia mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa hamas huko gaza alipokutana iliyo alhamisi na wajumbe wa baraza la mawaziri la vita la waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu mwanzoni wa mkutano wake na wakuu wa zamani wa kijeshi beni gan na gabi nurt blie alisema lengo lilikuwa juu ya mateka na nia kubwa ambayo wote wanayo ya kuona wakirejeshwa kwenye familia zao kazi inayofanywa ili kufikia lengo hilo blinken pia alisema atatoa maelezo juu ya mikutano aliyofanya mahali pengine katika eneo hilo katika safari ambayo imejumuisha vituo vya saudi arabia misri qatar na ukingi wa magharibi an alimwambia blinken kwamba swala la dharura zaidi ni kutafuta njia ya kuwarejesha mateka iraq ileo alhamisi ilikosoa vikali shambulio la ndege sa za marekani ambalo jeshi la marekani ilisema limuua kiongozi wa kundi la wanamgambo wanaungwa mkoo na iran huku msemaji wa iraq akiliita shambulio hilo mauaji ya wazi ambayo onekana kutojali maisha ya raia au sheria za kimataifa yehia rasul msemaji wa waziri mkuu wa iraq alisema muungano unaoongozwa na, na marekani ambao umekuwa ukifanyakazi nchini iraq kabiliana na kundi la islamic state mara kwa mara unageuka kutoka kwenye sababu na malengo ya kuwepo kwake katika eneo hilo mtazamo huo unailazim serikali ya iraq zaidi kuliko hapo awali kusitisha operesheni ya muungano huu ambao umekuwa sababu ya kukosekana kwa utulivu na unatishia kuingiza iraq katika migogoro rasul alisema katika taarifa yake na muungano mpya wa taasisi za kiraia nchini senegal umehimiza wananchi kuchukua hatua za kulalamika dhidi ya kubadilishwa kwa uchaguzi wa rais wa baadaye mwezi huu hadi desemba wakati rais sall akijaribu kukabiliana hasira za umma na shinikizo la kimataifa muungano huo wa asasi karibu 4 za kiraia kidini na wafanyakazi wametangaza msururu wa hatua wanaopanga kufanya ikiwa ni pamoja na maandamano na mgomo wa kitaifa walipokuwa na wandishi wa habari leo mjini dakar abdu shakur abud anayesoma ripoti kamili muungano huo wa kiraia r su elaxion inakimaanisha tulinde uchaguzi wetu unasema kwamba katika taarifa yao wanawataka wananchi wenye hamu ya kulinda mafanikio ya demokrasia ya nchi yao kuungana pamoja kote nchini na katika nchi za nje kuzuia kunyakuliwa kwa nguvu madaraka ya nchi yao wakati wa mkutano wao una habari mawakili wa muungano huo wamezungumza juu ya maandamano yaliyopangwa kufanyika siku ya jumanne mgomo wa kitaifa katika siku ambayo haikutajwa na wanafunzi kutoka darasani siku ya ijumaa vilevile wametoa wito kwa waislamu wote watakaohudhuria sala ya ijumaa hapo kesho wavae nguo nyeupe na kupeperusha bendera ya kitaifa kuonyesha upinzani wao lakini haifahamiki bado kwa kiwango gani wananchi watafuata wito huo kutokana na hofu ya usalama mkali wito huo umetolewa leo wakati mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya uchumi ya afrika magharibi ecwas wanakutana kwa kikao cha dharura mjini abuja nigeria kujadili hali ya kisiasa ya huko senegal pamoja na ugomvi uliopo kati ya jumuiya hiyo ya mataifa matatu na mataifa matatu yanaongozwa na wanajeshi yalayotangaza kujiondoa kutoka ecwas niger mali na burkina faso upinzani wa senegal upande wao umelaani hatua ya kuchelewesha uchaguzi unaoonekana pia unapanga mkakati wake wa hatua kuchukuliwa baada ya umwezi huo wa wiki hii naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc waziri mkuu benjamin netanyahu wameamuru vikosi kujiandaa katika mji wa rafa huko gaza wenye msongamano mkubwa hata wakati ambapo kuna duru mpya ya mazungumzo yanayolenga kupatikana kwa sitisho la mapigano na hamas yakitarajiwa kufunguliwa mjini cairo hilio alhamisi netanyahu alitangaza amri hiyo baada ya kutupilia mbali majibu ya hamas ya pendekezo la kusitisha mapigano wakati ukiwa na juhudi pana za kidiplomasia ingawa waziri wa amo ya nji wa marekani antony blinken alisisitiza jana kwamba bado anaona kuna uwezekano wa kufikiwa makubaliano wasiwasi umezidi kuzuka kwa wamia wa palestina ambao wametafuta ukimbizi huko rafa na mpaka wa misri katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ameonya kijeshi kujiingiza kwa nguvu katika mji huo kunaweza kuongeza janga kubwa la kibinadamu ambalo tayari ilipo waandamanaji wali hasira walikusanyika katika mji mkuu wa haiti jumatano wakidai kuondoa kwa waziri mkuu ariel henry baada ya kushindwa kuhichia madaraka kufuatia makubaliano ya kisiasa yaliofukiwa mwaka 22 haiti imekumbwa na ghasia tangu jumatatu huku maelfu ya waandamanaji wakikusanyika katika mji wa Porto prince na kote nchini humo vyombo vya habari vya ndani vinaripoti kwamba baadhi ya maandamano yamebadilika na kuwa ghasia wakati waandamanaji wakipambana na polisi na takriban watu wawili walipigwa risasi na kuwawa katika ghasia hizo asante sana sande kwa taarifa hiyo habari na sasa habari yenye uzito kwa jioni hii ya leo inatopeleka huko goma ambapo mapigano yanaripotiwa kuongezeka kati ya wa wapiganaji wa kundi la m23 na jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo frdc wakisaidiwa na wpiganaji wa zalendo huko mashariki ya nchi ambako mapigano yanakaribia mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini goma zaidi ya watoto 78 wamekimbia makazi yao pamoja na wazazi wao katika wiki hii na vijiji vilivyokaribu na goma kulingana na shirika la save the children nimezungumza hivi punde na haba masomeko mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini goma na kumuuliza kwanza hali ikoje huko goma ha, huko goma kuko wasiwasi sana watu wanaishi kwenye wasiwasi sana kabisa jana mtaa ya sake ilikuko kulikuwa mapambano kali sana kati ya waasi wa m ishirini natatu na jeshi ya government ya congo na watu mingi walitoka huko mangambo ya sake wakikimbilia kwenye mji wa goma na hiyo mapambano ilikuwa hatari sana mpaka hapa mji wa goma kulikuwa tukisikia uh, masauti ya masilaha kabandi sana na hiyo kwa siku ya jana bomu mbili zilianguka mjini goma huko uh, kwenye kata la mugunga na hiyo siku yenye liopita engine bomu zilishaanguka hapa goma kwenye zinatoka huko kwenye shamba la mapambano na kwa sasa ukifika goma fasi yote kuna lala wakimbizi wametoka huko maeneo za sake wengine walikuwa wametoka huko maeneo za shasha ulikote kulikuwa vita walitoka shasha wakifika hapa saeaenakosa kulikuwa uh, mapambano hapa jana walitoka sake wote kwa sasa wiko ikogoma wanaishi matatizo sana hawana chakula hawana maji hawana nyumba hawana fasi za kulala wengi wamekuwa wakilala huko kwenye wabarabara na kwa siku ya leo kulikuwa aingine mapambano huko mangambo ya kibumba nako watu walikuwa na oga sana kwenye mji wa goma kulikuwa kukisiirikana mabomu sana ni kusema kwamba hapa goma kunakuwa uh, wasiwasi sana kwa sababu saa yoyote bomu inapasha anguka fasi ni fasi uh, raia wa goma wanaishi kwenye wasiwasi kabisa je kuna wasiwasi kwamba huenda mshii natatu akafika akachukua goma ndiyo ile wasiwasi iko kwa sababu uh, wakishafika mkiasi yenye wanapiga mabomu zao zinaangukia kwenye mji wa goma wasiwasi iko kama wanapasha fika waikamata mji wa goma hata kama tunakuwa na mapr h wanaita operation ya umoja wa mataifa na uh, jeshi ya kongo ya kusema kwamba itachunga mji wa goma na ya sake lakini kwa jana tuliangalia kama watu walitoka hapa mjini sake wakikimbilia mangambo za goma na goma kumeshaanguka mabomu mingi kusema kwamba wasiwasi uh, iko wasi kabambi sana kwa kusema uh, tunapashwa lamuka usubuhi watu wa, wa asi wameshakamata mji wa, wa goma hiyo wasiwasi iko swasi sana na iko a hatari sana jeshi la sadek lipo hupo kwa nini vita vimekuwa vikali hivi sasa wakati watu walikiri kwamba amani inaweza kupatikana nyiwe wachambuzi mnasemaje ah, naam hiyo ndio tatizo yenye iko kwa sasa kwa sababu jeshi ya sadek likuya ikisema kama iko na mandate ya kugombanisha uh, hizo makundi za kumiliki silaha lakini kwa sasa mpaka hapa jeshi la sae limeshasema kwamba watafanya mpr na uh, uh, jeshi ya congo lakini mpaka sasa hakuna kitu wameshafanya akuya hata operation moja ni wameshafanya uh, kwa kusema uh, wapige hiyo makundi na miliki silaha na wapige kwapigem3 ni kusema kwamba tungali tunajiuliza maswali fulani fulani kwa kuangalia huyo jeshi ya sadek itafanya nini nam huyo ni habat masomeko mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini goma na tunaomba hali iweze kutulia kidogo sasa tunaelekea huko nigeria ambako kumegunduliwa ubadilishaji haramu wa fedha za kigeni na kubainisha tatizo kubwa sana kama wanavyosema wachambuzi benki kuu ya nigeria inasema wiki hii imegundua dola bilioni b katika madai ya uongo ya fedha za kigeni baada ya kuchunguza Milik, mam, malimbikizo ya dola bilioni saba zinazopaswa kufutwa timothy obiezu ana ripoti kutoka abuja hadija riami anatusomea ripoti kamili ugunduzi wa madai ya uongo yaliyofuatiwa na ukaguzi wa kina wa makama uliofanywa na kampuni ya ushauri ya deoi kwa niaba ya benki kuu ya nigeria cbn cbn imeeleza ugunduzi huo wa kushangaza na kusema makosa ni pamoja na nyaraka haramu kuto kuwepo na wadai wasiokuwepo na katika baadhi ya kesi walengo walipokea mgao wa fedha za kigeni ambao haukuidhinishwa benki pia imesema baadhi ya wadai walipokea zaidi ya kiwango ambacho waliomba awali gavana wa cbn olayemi ardoso amesema benki haita heshimu miamaa batili mchambuzi wa uchumi ogno okiti anasema ni hatua katika mwelekeo sahihi tuelekea katika mwelekeo sahihi hasa kutokana na kile tuicho nacho sasa kiasi cha asilimia h0 na tuna kiasi cha asilimia yeah. 50 ambazo zitapelekwa na owote hilo likifanyika hilo linapaswa kusaidia au kusaidia kuboresha hali yetu ya kifedha nadhani yoyote atakayebainika kufanya makusudi na kubuni kutaka kula ghai benki kuu nadhani wanapaswa kuwajibika kwa hilo ni mara ya kwanza katika miaka saba kwa akaunti ambazo zimekaguliwa na cbn kutolewa hadharani nigeria imekuwa ikipambana na uhaba mkubwa wa muda mrefu wa fedha za kigeni ambao umechelewesha maendeleo ya kiuchumi kuhusu thamani ya sarafu na hali imekuwa mbaya sana ya mfumuko wa bei mamlaka zimesema ukaguzi umekuwa ni muhimu ili kuweza kuelewa matatizo na benki kuu na uchumi wa nchi hadi sasa imelipa kiasi cha dola bilioni mbili nukta tatu katika madai halali ikiwemo fedha ambazo zinadaiwa na mashirika ya ndege sekta za uzalishaji pamoja na nishati mchumi na mkurugenzi katika center for social justice eze onyekpere anasema ukaguzi hautarekebisha uchumi mbaya wa nigeria kuna madeni mengi haitusuhishi chochote msimamo wa sarafu katika beyond, misingi ya thamani ni mbali ya cbn na sera zake za fedha yote haya ni kuhusu mwuundo wa utawala iwe katika eneo la kifedha kiviwanda elimu na sera za afya umesikia gavana wa cbn amewaambia mwakilishi katika bunge kwamba utalii wa kiafya na malipo ya ada ya shule yalichukua kiasi cha dola bilioni 40 ndani ya kipindi cha miaka kumi hiyo ni dola bilioni 4 kwa mwaka hata hivyo onyekpere anasema ugunduzi na ukaguzi unaashiria matatizo makubwa ndani ya mfumo wa fedha za kigeni nchini nigeria na lazima walizungumzia suala hilo alipochukua madaraka mwaka jana rais tinubu aliahidi kufanya msako mkali kwa rushwa na kupitisha sheria za mageuzi ili kuboresha uchumi wa nchi kwa hiyo hadi sasa uchumi haujakaa vizuri na wanigeria bado wako katika hali ya kukaa na kusubiri matokeo ni matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington moja kwa moja jiji kuu la marekani na hivi sasa tuelekee katika mahakama kuu ya marekani ambapo mawakili wa rais wa zamani donald trump wanatoa hoja zao mbele ya mahakimu tisa kusikiliza kesi ambayo wanalalamika kwamba donald trump ameondolewa katika orodha ya wagombea kiti cha rais kwa jimbo la colorado kutokana na madai kwamba amehusika katika uwasi kulingana na kifungu cha kumi na nne cha katiba ya marekani kwa hivyo hivi sasa mahakama anasikiliza anaweza kuamua ikiwa ataendelea kusikiliza au la lakini wanasikiliza hoja huko kwenye jengo la mahakama nje ya jengo mwandishi wetu uba abdi yupo hapo uba hali ikoje nasikia kuna watu wengi wamejazana hapo hebu tueleze kabla ya kujua nini kinaendelea asante sana shakuru kama ulivyotanguliza kuelezea ni wazi kwamba mahakama ya juu nchini marekani inaendelea kusikiliza kezi ya kihistoria kubaini iwapo donald trump anaweza kuwania urais wa ulaa uamuzi wa mahakama ya juu ambao unatarajiwa kutumika kote marekani na hapa nje ya majengo ya mahakama wapo raia wa marekani ambao wamebeba mabango mabango ambayo yana jumbe tofauti baadhi ya akielezea wanataka haki itendeke baadi yakielezea kwamba raistrump ama rais wa zamani wa marekani donald trump hapai lakini ndani ya majengo ya mahakama ni hoja zinaendelea kutolewa na mawakili wa trump bila shaka najua hufuatilikwa zaidi ndani yanayotokea lakini ni ma wachambuzi umezungumza nao hapa au wandishi wanasemaje hali ilivyo katika upande huo kuhusu kesi hii nam kwanza wakiangalia kwa undani baadhi wanaangazia ni mawakili wa trump wanapinga nini na wakiangazia wanasema kwamba mawakili wa trump wanapinga kuondolewa kwa jina la trump kufuatia uamuzi wa mahakama ya colorado na vilevile wanaendelea pia kutoa hoja kuwa ikiwa donald trump hatokuwa kwenye uchaguzi huenda ikachochea ghasia katika taifa hili la marekani na la tatu wachambuzi wanasema kwamba kuondoa kwa jina lake hasa akiwa ndiye mgombea mkuu wa chama cha republican basi kutawanyima mamilioni wa marekani haki ya kupiga kura lakini baadhi pia wanaangalia kikuu ambacho ah, mahakama au majaji wataamua ikiwa mahakama kuu ya colorado ilikuwa sahihi kutumia kipengele cha katiba ilikumzuia trump au kumwondoa kwenye kinyanganyiro cha urais kupatia ghasia zilizoshuhudiwa januari sita na na kupinga ushindi wa rais jo biden uh, baada ya kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini kwa hivo ndio baadhi ya mambo ambayo wengi wanaangalia ikibainika kwamba ni kesi ambayo imetajwa kuwa ni kesi ya kihistoria bila shaka ni kesi ya kihistoria ambayo itaweza kufafanua zaidi kifungu cha kumi na nne cha katiba kama tulivyosema na kuweza kuruhusu hali ya mambo je wale waandishi wa habari wanaofuatilia hapo unawoangalia zaidi zaidi ya hapo wanahisi kesi inaendelea maanake kesi inasikilika moja kwa moja katika redio na televisheni je wanaweza kueleza hivi sasa mwelekeo uko wapi una anayeweza kulio mwelekoo uko hapa lakini wengi wanalangazia kwamba mahakama y juu itakabili uh, itakabiliana uh, itakabili, uh, na suala muhimu la kustahiki kwa donald trump kurejea katika ikulu ya white house na kesi ambayo kiliza uh, e, hoja ambayo inaendelea kutolewa na mawakili kwa hivyo kila mwanahabari mahali nipo sehemu hii kila mtu anasikiliza kiesi ambayo iko online awajaribu kufuatilia ni yapo yanaendelea na pia kuendelea kuwaeleza wasikilizaji na watazamaji yale ambayo yanaendelea katika majengo ya mahakama asante sana uba kwa ripoti hiyo nzuri na tutazungumzia swala hilo katika matangazo yetu mengine basi mpendwo msikilizaji endelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti america leo katika matukio ya afrika tunaelekea huko nchini rwanda ambako tunaangazia mkataba uliokuwa na utata kati ya uingereza na rwanda kuhusu makubaliano ya wahamiaji na waomba hifadhi kuhamishiwa nchini rwanda lakini wakati kizungumkuti cha kuwapeleka nchini rwanda wahamiaji kutoka uingereza kikiendelea nchi hiyo inaendelea kuwapokea watafuta hifadhi kutoka libya ambao kwa miaka kadhaa sasa baadhi wanaishi nchini rwanda huku wengine wakipata hifadhi katika nchi nyingine ya kigeni lakini wakitokea rwanda hata hivyo makundi haya mawili ya wale kutoka uingereza na wale kutoka libya yamezua utata wa kile kinachoendelea kuhakikisha kila kitu kinakwenda vizuri mwandishi wetu wa kigali silvanus karemera analiangazia kwa kina suala hilo mkataba wa serikali ya uingereza na rwanda kuhusu kuwapeleka rwanda w wahamiaji kutoka uingereza umekumbwa na mkwamo wa kisheria na kisiasa kama ambavyo rais wa mambo wanahisi mkataba huu uliazimiwa na kutiwa saini mwezi wa wanne mwaka222 lakini tangu wakati huo hadi sasa umekabiliwa na upinzani wa kisheria ambapo mwezi novemba mwaka jana mahakama ya juu nchini uingereza ilikata shauli la kuzuia tena ndege kuwaleta rwanda w wahamiaji hao wakati huwo waziri mkuu rishi sunak aliapa kwamba ataendelea na mchakato wa kuhakikisha wahamiaji hao haramu wanapelekwa rwanda wanaokataa kuwaleta rwanda wahamiaji hao wanadai kwamba nchini rwanda hakuna haki ya kisheria na mazingira salama ya kuwapokea watu hao wakati ikiendea kizungumkuti kuhusu swala hilo wahamiaji wengine kutoka libya wao wamekuwa wakimiminika nchini rwanda na wanapowasiri rwanda wanaanza upya mchakato wa kuomba hifadhi katika nchi za kigeni zikiwemo zile za ulaya na marekani kigenza anachambua makundi haya mawili kuhusu ni kwa nini kuwepo na haraka ya wale kutoka libia kuingia rwanda lakini wale kutoka uingereza kuwepo na changamoto za kisheria na vizuizi rukuki diri na serikali ya uingereza naona kama limekua na mkwamo mkwamo wa wa kisiasa ni naona na kisheria zaidi kuliko utu kile kinachoandikwa kwamba likusaidia wale watu ambao wanaingia uingereza kinyume na sheria ni kama inavyokuja kwenye swala utekelezaji watu watu wanaliona wanaliona kwa mtazamo mtazamo mwingine wa kisheria na kisiasa zaidi lakini hili dini la watafuta hifadhi kutoka libia lenyewe ni kama la wa kibinadamu kwamba hawa watu wanapata shida wananyanyasika wanateseka wanafariki dunia wakielekea kule nchi za magharibi kupitia bahari ya mediteranean kwa wao wanakuja kama ni kuokoa maisha yao kwa rakaraka ambayo anazidi kupotelea pale makubaliano ya kuwapeleka rwanda uhamiaji kutoka libya yalisainiwa mwaka219 kati ya rwanda na shirika la umoja wa mataifa la huduma kwa wakimbizi wakimbiziwnhcr na wengi wao ni wale kutoka nchi za sudan ethiopia somalia sudan kusini cameron nigeria chad na sudani dio cong edeu ni mhamiaji kutoka sudani kusini alifika rwanda akitokea libya miaka miwili liopita kwa sasa sas asubira miakaifike apeewa katika nchi nyingine ya kigeni au akipenda arejee kwao kwa hiari lakini aoikosalama rwanda kuliko libya kwa sababu huko unaweza ukamatwa na kuwekwa gerezani baadhi ya watu wetu walihatarishiwa maisha yao na hata kufa gerezani kwa upande wake gabrieselas hana teame kutoka eritria yeye anashuhudia kile kilichokuwa kikiotokea kule libya alifika rwanda mwaka 2 baada ya kuteseka nchini ethiopia sudani na hatimaye libya Hiwotken, hiwotken, maisha ya libya yalikuwa mabaya sana hilo ndilo nalo linijia klini kila siku ilibidi tulipe kodi kila siku lakini tuliweza kufukuzwa wakati wowote wa tulihama lakini bila mafanikio tulijikuta katika hali hiyo miaka yote nilijaribu pia kulipia boti ya kwenda ulaya lakini nilikamatwa njiani na kurudishwa libya nilifungwa na hati zangu za unhcr zilichukuliwa kutoka kwangu ni kumbukumbu kumbu mbaya sana mwakilishi mkazi wa shirika la umoja wa mataifa nchini rwanda ndeye aisatu masek ndiaye anasema kikubwa kinachopa faraja ni hata ushauri na saha na wa kisaikolojia wanaopatia wahamiaji hao ambao wanawasaidia kuendelea kupata maisha bora hapo walipoa uh, tunazungumza nao ili kujaribu kupunguza kiwewe ambacho wamekumbana nacho kuna huduma za shughuli za burudani kwa watoto tunawapa chakula lakini pia tunawasaidia kukuza ujuzi na sifa mbalimbali mbali. ili kuwawezesha kuwa na msingi imara kupata suluhisho la kudumu katika nchi nyingine ya tatu serikali ya rwanda inasema wahamiaji hao kutoka libya bado wataendea kusaidiwa hadi wapate nchi nyingine mwenyeji kitu ambacho kitakuwa tofauti kabisa na mkataba baina ya rwanda na uingereza pindu ikianza kutekelezwa alemkurarinda ni naibu msemaji wa serikali ya rwanda si, uh, wahamiaji kutoka libya wao ni kama wapita njia tu yani wanakuja hapa na kusubiri kwa muda kwenda nchi za nje sisi tunachokifanya ni kuwatunza wakati wa wakisubilia mataifa yatakayowachukua na ninavyozungumza sasa hivi wengi wameshaondoka rwanda kwenda mataifa ya kigeni hii ni tofauti kabisa na wale kutoka uingereza wa pindi wao watakapoanza kuingia rwanda maana mkataba w bainaa yetu unasema wao wakifika hapa watakuwa na haki ya ama waishi rwanda kisheria au warudi kwao kwa hiari au watafute nchi nyingine kwa hiari sh kwa, kwa upekee wa mkataba huu baina ya rwanda na uingereza ndiyo hadi sasa imani ya waziri mkuu wa uingereza dh sunak inamfanya endere kupambana ili nchi yake iweze kuwatuma wahamiaji hao kwenda rwanda lakini wawchechezi wa haki za binadamu na wadau kwenye masuala ya sheria wanazidi kuweka upinzani sauti s kigali futu sasa ni muktasari wa habari bunge la ethiopia iliyo alhamisi liliidhinisha uteuzi wa mkuu wa idara ya ujasusi tergesen tirune kama naibu waziri mkuu akichukua nafasi ya demeke mkenon aidha bunge lilikubali uteuzi wa tseselac balozi wa zamani katika umoja w mataifa kuwa waziri wa mambo ya nje demeke pia alihudumu kama waziri wa mambo ya nje tangu mwaka 22 waziri wa mbe wa marekani antony blinken alizunguzia juhudi za kuwaachilia mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa hamas huko gaza alipokutana hii leo alhamisi na wajumbe wa baraza la mawaziri la vita la waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu hii mwanzoni wa mkutano wake na wakuu wa zamani wa kijeshi blinken alisema lengo litakuwa juu ya mateka na nia kubwa ambayo wote wanayo ya kuona wakirejeshwa kwenye familia zao kazi inayofanywa ili kufikia lengo hilo mwisho wa muktasar wa habari kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc asante sande shomari na wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya yetu ya hii leo na asante wewe msikilizaji tukitarajia kwamba utakuwa pamoja nasi katika matangazo mengine yajao ya idhaa ya idha kiswahili ya sauti amerika hadi ya wakati huo mimi hapa studio ni abdu shakur abud nikisema kwa aherini