ونكر على السعادة مداد وقف النولي هاي hii ni idhaa ya kiswahili ya yes, sauti aamerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc assalamu aleikum pena mskilizaji hujambo popote pale ulipo mimi hapa studio ni abdu shakur abud na mimi jina langu ni harizon kamau karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni jumanne tarehe 13 februari mwaka 224 siku ya redio duniani matangazo yetu yanasikika kupitia vituo na vyashirika wetu huko afrika mashariki na kati pamoja na kwenye ukurasa m- na mtandao wetu wa voa swahilicom karibuni <mulia> nam mpendo wa basi ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo lakini katika ripoti za kuandalia baadhi yake leo ni siku ya redio duniani kama alivyosema hapa kamao tutakuwa na ripoti juu ya kupunguka kwa uhuru wa vyombo vya habari hasa redio huko tanzania na katika ripoti nyingine ni kwamba huko kenya tume tu ya huduma za umma imegundua kesi zaidi ya mbili za watu waliopata vyeo na nafasi zao kwa kutumia njia za kubushi hizo basi ni baadhi ya videkezo tuliokutayarishia kwa hii leo kwa matangazo yetu ya siku ya redio kwanza lakini harrison hebu tupate habari nyingine muhimu za dunia mapendekezo au mashauriano kuhusu pendekezo jipya la kusitisha mapigano huko gaza yanatarajiwa kuanza tena hivi leo wakati jeshi la israel likisema kwamba wanajeshi wake wameuawa ama wameua darazeni ya wanamgambo wa hamas upande wakati na kusini mwa ukanda wa gaza mazungumzo hayo ya kairo yanashirikisha maafisa kutoka marekani misri israel na qata yakifuata yale ya, ya miezi mwezi uliopita yaliyopelekea pendekezo la kusitishwa kwa muda wa mapigano ambapo ingeliwezesha kuachiliwa kwa mateka wa israel wanaoendelea kushikiliwa na hamas huko gaza hamas pia walitoa pendekezo lao ambalo israel ilikataa waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinn alisema kwamba ingawa baadhi ya mapendekezo ya hamas hayawezi kutumizwa bado kuna nafasi ya kuendelea na mashauriano hamas kundi ambalo limeorodheshwa kuwa la kigaidi na marekani linaaminika kuendelea kushikilia takriban mateka 1 wakati zaidi ya wa wengine 1 wakiachiliwa wakati wa sitisho la muda la mapigano lililofanyika novemba mwaka uliopita jeshi la israeli limesema kwamba mateika 31 huenda wamekufa wakiwa mikononi mwa hamas umoja wa mataifa leo umeelezea wasiwasi wake kutokana na taharuki zinazoendelea senegal kufuatia hatua ya rais makisal ya kuchelewesha uchaguzi ambao ungefanyika mwezi huu wakati ukiomba uchunguzi kufanywa kufuatia vifo vya watu watatu wakati wa maandamano hatua ya sal ilipelekea kasia kati ya polisi na waandamanaji hasa kwenye mji mkuu wa dakaa tuna wasiwasi mkubwa kutokana na hali ya taharuki inayoshuhudiwa senegal amesema lis throssel msemaji wa umoja wa mataifa kwenye ofisi ya haki za binadamu wakati akizungumza na wanahabari mjini jineva amesema kwamba takriban vijana watatu waliuawa huku watu 26 wakiwemo wanahabari wakiripotiwa kukamatwa kote nchini huko senegal kwenye, kwenyewe ii leo huduma za internet zimesitishwa kwa mara nyingine tena mwezi huu na wizara ya mawasiliano imesema baada ya mamlaka ya usalama kuzuia maandamano kupinga kuchelewesha uchaguzi huo wa rais tume ya haki za binadamu ya ethiopia imesema leo jumanne kwamba maafisa wa usalama wa serikali waliwaua takriban watu 45 wa wa kwenye jimbo la mara mwezi uliopita taarifa kutoka shirika hilo la ehrc imesema kwamba imethibitisha kutambulishwa kwa takriban raia 45 waliouawa na maafisa wa usalama kwa kuunga mkono kundi la wanamgambo la fano la jimbo la mara taarifa hiyo imeongeza kuwa idadi ya vifo huenda ikawa hata kubwa zaidi mauaji hayo kwenye mji wa merawi yalifuatia miezi kadhaa ya mapigano kati ya jeshi la ethiopia na kundi la fano mapigano hayo yalipelekea serikali kuu kutangaza hali ya dharura agasti mwaka jana muda ambao umeongezwa kwa miezi minne na wabunge mwezi huo wiki iliyopita marekani ilieleza wasiwasi wake kutokana na ripoti za mauaji ya raia kwenye mji wa merawi wakati ikitaka uchunguzi huru ufanyike kasia za mara ziliibua wasiwasi kuhusiana na uthabiti wa ethiopia miezi kadhaa kabla ya mkataba wa amani kutiwa saini novemba 2 uliomaliza kasia kwenye jimbo jirani la na zaidi ya wahamiaji 13 wanaojaribu kusafiri hadi ulaya kwa ajili ya kutafuta maisha bora wamefariki baharini au wamepotea mwaka huu wakitokea tunisia mwaka jana kulingana na kundi la kutetea haki za binadam la tunisia ambalo limesema leo abdi shakur abud anatuarifu zaidi islam gharib mtaalamu wa uhamiaji katika jopo kwa ajili ya kutetea haki za kijamii na uchumi la tunisia amewambia waandishi wa habari kwamba watu 1 wamefariki au kutoweka nje ya pwani ya tunisia mwaka jana idadi ambayo haijapata kushuhudiwa huko tunisia anasema gharib anasema takriban 3 mbili 2 ya wa wahamaji hao wanatoka nchi za afrika kusini mwa janga la sahara akiongeza kusema kwamba idadi hiyo ni sawa na nusu ya vifo vya watu waliopotea katika bahari ya mediteranean mwak 223 idara ya uhamiaji wa umoja wa mataifa iom inasema watu 2498 wamefariki wakijaribu kuvuka katikati ya kati mediterranean mwaka jana ikiwa ni ongezeko la asilimia 75 kulingana na mwaka 222 tunisia na libya ndio vituo vikubwa afrika kaskazini kwa kuvuka kwa maelfu ya wahamiaji wanao weka hatarini maisha yao kila mwaka kwa matumaini kupata maisha bora ulaya mwishoni mwa mwaka jana shirika la dunia dhidi ya mateso kwa upande wake limechapisha ripoti inayoeleza kwamba wahamiaji na wakimbizi huko tunisia wanaendelea kukabiliwa na unyanyasaji wa kikatili ikiwa ni pamoja no na kamatwa kiholela kuhamishwa kwa lazima na kuondolewa kwa nguvu na kupelekwa kwenye mipaka ya libya na algeria unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia baraza la senet la marekani mapema leo limepitisha mswara kwa ajili ya msaada wa ukraine israel na taiwan wenye dhamani ya karibu dola bilioni 9534 lakini kungali na wasiwasi ikiwa utaidhinishwa na baraza la mawakilishi linaloshikiliwa na wa Republican mswada huu umeidhinishwa baada ya miezi kadhaa migumu ya mashauriano na kujitokeza kwa migawanyiko kisi ya kisiasa ndani ya chama cha republican kuhusu jukumu la marekani nje ya nchi uamuzi ulifikiwa baada ya kundi dogo la wa waliokuwa wanapinga mswada huo wa dola bilioni kwa ajili ya ukrn kubadili msimamo kufuatia majadiliano ya muda mrefu usiku wakitumia saa za mwisho kubishana kama marekani izingatie zaidi matatizo yake yenyewe kabla ya kutuma fedha zaidi nje ya nchi lakini zaidi ya daarzenia wa republican walipiga kura na karibu wa demokrat wote walipitisha kura 7 kwa 29 huku wafuasi wakibishana kwamba kutelekeza ukraine kunaweza kuongeza nguvu kwa rais wa rusia vladimir putin na kutishia usalama wa taifa kote kanda hiyo kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la senate chak schuma anafanya kazi kwa karibu na kiongozi wa republican mitch mn kuhusu sheria amesema imekuwa miaka au miongo mingi tangu seneti ilipochukua hatua kama hiyo polisi wa nigeria pamoja na wakazi wamesema leo kwamba watu wenye bunduki wameua watu wanne wakiwemo polisi wawili huku wakiteka takriban wengine 4 kwenye shambulizi la kaura na moda katika jimbo la kaskazini magharibi la zamfara nigeria yenye uchumi mkubwa zaidi barani afrika inakabiliana na changamoto nyingi za kiusalama zikiwemo utekaji nyara kwa ajili ya kuitisha ridhaa na hasa kwenye eneo la kaskazini magharibi mwa taifa mkuu wa polisi wa zamfara yazid abubakar amedhibitisha shambulizi hilo akisema kwamba maafisa zaidi wa usalama wametumwa kwenye wilaya ya kasuar daji iliyoko au ulioko mji ulioshuhudia mashambulizi baadhi ya waathirika wameelezea shirika la habari la roiters yale walioshuhudia kwa njia ya simu na waziri mkuu wa india naredra modi leo ameanza ziara yake ya umoja wa falme za kiarabu uae ili kuzindua hekari kubwa zaidi la kihindi mashariki ya kati pamoja na kuimarisha uwekezaji na uhusiano wa kibiashara serikali zote mbili zimetia saini mkataba kuhusu njia muhimu ya biashara la, na usafirishaji wakati wa kuanza kwa ziara yake ya siku mbili ikiwa ya tatu kwenye taifa hilo ndani ya miezi minane iliyopita ziara yake imekuja kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa india uliopangwa kufanyika aprili uae ni nyumbani kwa takriban wahindu milioni 5 ikiwa idadi kubwa zaidi ya wafanyakazi kutoka nje kwenye taifa hilo la kiarabu modi amekutana na rais wa uae sheikh mohammed bin zayid al nahin kulingana na taarifa kutoka wizara ya mambo ya kigeni pamoja na vyombo vya habari vya ndani nam mapenda mskilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kama au asante kwa taarifa hiyo habari na kama tunavyojua leo ni siku ya redio duniani tukiwa tunasherekea siku ya redio duniani kwa hivyo tuanze huko tanzania kama au wanasemaje asante uh, sana mwenzangu abdu shakur abud ni kwamba wamiliki wa vyombo vya habari na wadau wa habari nchini tanzania uh-huh wamelalamikia kukosekana kwa uhuru wa vyombo hivyo kutoa baadhi ya habari pamoja na kuwepo kwa idadi kubwa ya kodi na tozo hali inaopelekea ugumu katika uendeshaji wa vyombo hivyo hayo amesemwa hii leo ikiwa ni dunia inaadhimisha siku ya redio duniani mwandishi wetu wa darissalam amri ramadhani anayo ripoti zaidi changamoto kubwa ambayo imekuwa ikiwakumba wamiliki wa vyombo vya habari ni kukosekana kwa uhuru katika kuchapisha habari za siasa pamoja na tiba m'badala hali inayopelekea kupoteza mapato na kuwepo kwa ubaguzi wa habari angela aweda mkurugenzi wa redio maisha fm iliyopo dodoma amesema kukosekana kwa uhuru wa vyombo vya habari kumewasababishia kuogopa kukaribisha viongozi wa vyama vya upinzani kwa kuhofia kufungiwa na mamlaka ya mawasiliano tanzania tcr Hey. challenji moja hapo mi naona ni sinywa uhuru katika mdia hizi kwenye upande wa siasa unashindwa kukaribisha hata watu wa siasa kuongelea kwenye chombo cha habari kwa sababu wakiongea kitu chochote kwa mfano au upande mwingine wa upinzani yani unaogopa unahofu atazungumzia nini akikosea tu kidogo unajua kesho nitakuja kufungiwa kwa hiyo tunakuwa hatuna uhuru changamoto nyingine ambavyo vyombo vya habari vimekuwa vikikutana nayo ni pamoja na kuwepo kwa mrundikano wa kodi na tozo serikalini ikiwemo kodi za tr tozo za mfuko wa mawasiliano tozo ya usimamizi wa ulinzi na usalama kazini pamoja na ushuhuru wa huduma amosi ngosha mwenyekiti wa chama cha wamiliki wa vyombo vya habari vya utangazaji tanzania amesema vyombo vya habari vingi vimeshindwa kuendelea kutokana na kuwepo kwa idadi kubwa ya tozo ambazo zinapaswa kulipwa kutokana na mapato ghafi ya wamiliki wa redio hizo kingine kinachotuangusha kuna tozo za serikali zaidi ya 27 Ziko kwenye mfumo wetu wa redio kwa ajili ya kuilipa serikali zo tozo kwa asilimia mbalimbali mbali. tena unapewa tozo kwenye mapato gafi unapewa hiyo hiyo tozo ili utowe kila unapotekiwa kwa mwaka kwa hiyo vyombo vya habari vinijikuta kwenye changamoto kubwa ya uendeshaji wake hata hivyo dr wilfredi rutahoile mmoja y wadau wa masuala ya redio na utangazaji amesema kukosekana kwa uhuru wa vyombo vya habari kumepelekea wasikilizaji kuhama na kuanza kusikiliza vyombo vya nje za nchi zaidi kuliko vyombo vya ndani kutokana na vyombo hivyo kushindwa kuchapisha maudhui yanayogusa maisha yao moja kwa moja lakini unapokuja kufanya restriksheni kwa upande wetu sisi utakuta watu wanaprifaa kwenda kusikiliza vyombo vya jirani kuliko kusikiliza vyombo vya ndani kwa sababu wanasema vyombo vya ndani vimebanwa vinatoa vitu ambavyo yani havigusi maisha yao yani moja kwa moja kwa hiyo wanaprifaa kusikiliza majirani wanasemaje mambo gani yanaendelea na kwa sababu watu wako huru kusema ya mwaka huu inasema redio karne ya kutoa habari kuburudisha na kuelimisha huku ngosha akimalizia kwa kuitaka serikali ya tanzania kupitia upya sera na sheria zilizopitwa na wakati zinazonyima uhuru kwa vyombo vya habari ili kuhakikisha vyombo hivyo vinakuwa huru amri ramadhani sauti ya amerika amerikadareslam asanti sanamri uh, ramadhan wakati ulimwengu unaendelea kuadhimisha siku ya redio duniani katika huo mkutadha basi hapa don williams anasema lisentoerdi Understand if you'll take my hand, then we can dance real slow to something on the radio. Listen to the radio, oh, listen to the radio. Let's spend the night together, baby, don't go. They sing it all. M- ni siku ya redio duniani bila shaka kama nivyosikia huko uganda wanasherekea wakati waandishi wa habari wanaendelea kunyanyaswa mwandishi wa habari wa sauti sautimeria ametuambia na changamoto nyingine ni kwamba waandishi wa habari wengi hawalipwi anasema ripoti moja analipwa kama dola dl kwa siku na uhum. hiyo ni tatizo kubwa sana na hivyo tutaendelea na kuangalia siku hii ya radio tutazungumza zaidi katika swala letu katika makala yetu ya kwa undani basi usikose kusikiliza makala yetu ya kwa undani hapo saa tatu za usiku kweli kabisa na shakuru unavyosema hivyo kumbuka pia taarifa ambazo zimetanda sasa hivi ni senegal wanasema kwamba serikali yao inawakamata wanahabari na pia vyombo vya habari na mawasiliano vinaminywa wakati huu ambapo kuna taharuki kubwa kutokana na kubadilishwa kwa tarehe ya ya, ya uchaguzi, uchaguzi nchinisena nchini kwa hivyo nchini kuna mambo mengi tu na maadhimisho ni tofauti kote ulimwenguni kuhusiana na siku hii ya redio lakini kinabaki kuwa chombo muhimu kama tulivyokuwa kwenye matangazo ya awali kwamba mambo yanaendelea kuwa vizuri na kwamba hali inaendelea kuwa vizuri maadhimisho yakiendelea lakini kwanza tuingie nchini kenya kwanza ambapo tume ya utumishi wa umma nchini kenya kupitia ripoti yake iliyochapishwa mapema leo imefichua kuwa serikali imeajiri wafanyakazi zaidi ya 27 walio na, na Wali vietigushi vya masomo katika mashirika muhimu ya umma wiki chache tu baada ya tume hiyo kutoa ripoti nyingine inaofichua kuwa ikulu ni miongoni mwa taasisi za serikali ambazo ziko kwenye orodha ya juu ya wafanyakazi hewa wanaopokea mishahara bila kuwa katika sajili rasmi ya wafanyakazi ya serikali hebu tusikie kama anavyoeleza kenne wandera kutoka nairobi wakati bado serikali ya kenya haijatangaza dhahiri hatua za kuchukuliwa dhidiya wafanyakazi wake9 hewa wanaopokea mishahara kila mwezi pamoja na mafao mengine yanayotokana na viwango vyao vya kazi bila kuwa kwenye sajili rasmi wafanya wa ya wafanyakazi wa serikali tume hiyo ya kuajiri wafanyakazi wa umma nchini kenya inasema maafisawapatao2 wamepewa kazi na serikali kwa kutumia gushi vya, vya ma mwenyekiti wa tume hiyo balozi anthony mushiri amevieleza vyombo vya habari jumanne kuwa taasisi 331 zilizolengwa kwa uchunguzi huo ikijumuisha wizara idara za serikali mashirika na viuo vikuu vya umma maafisa husika waligushi vyeti kwa kubadilisha alama za kufuzu kwenye mitihani ya kitaifa wale ambao hawakufanya mitihani walitumia vyeti bandia kupata nafasi hizo wengine walitumia vyeti vya watu wengine kupokea nafasi za kazi na wengi ia utambulisho wa raia wengine wa kenya kupokea nafasi hizo za ajirasubstanial ases offorged academic and professional ciite haebeensed fotheofapointmenpoio bwaamshiri akiwasilisha ripoti hiyo kwa tume ya kupambana na rushwa cc na idara ya upelelezi wa makosa ya jinai di ameeleza kuwa uchunguzi huo ulioanzishavilviluegunduau maafisa77 katika wizara idara za serikali na mashirika ya umma waliteuliwa na kupandishwa vyeo akutumiabhgia mjibu wa ripoti hiyo uozo huo uliopita kiwangcha maadila hua ya wizara ya usalama hospitali ya kitaifa ya kenyatta iliyopo jijini nairobi wizara ya kawi pamoja na hospitali ya mafunzo na rufaa ya moi mtrh iliyopo mjini eldoret akipokea ripoti hiyo mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai mohamed amin ameeleza kuwa ameanza upelelezi na hivi karibuni waliohusika wote watakamatwa na kuanzishwa urejeshaji wa fedha na mali zilizopatikana kutokana na nyaifa hizo za ulagai alex manyasi mfuatiliaji wa masuala yanayofungamana na utumishi wa umma nchini kenya ameeleza kuwa ufichizi huo unaipaka doa serikali katika matumizi ya fedha za umma na unadhaifisha juhudi zake za kubana matumizi ili kupunguza mzigo wa mishahara ya sekta ya umma yani aibu kidogo kusikia uh, public service commission ya kwamba wao wamesimama pale wanasema kwamba kuna watu kwa sababu wao ndio wamewapea kazi na process yao ya verification ya hizi makaratasi huwa inafanyika kivipi mtu akiweza kuapply kazi katika public service commission saa zingine inachukua hata miezi sita hiyo process ya miezi sita huwa ni ya kufanya nini mimi nilikuwa nadhani ya kwamba hiyo ni ya kufanya shortlisting wafanye verification ya makaratasi ya watu Uh, haswa ya wale wa wa, na katika ripoti yake ya2 iliyochapisha mwezi uliopita tumi hiyo ya utumishi wa umma ilifichua kuwa ikulu ya kenya ina wafanyakazi hewa 483 huku kampuni ya maziwa ya kcc ikiwa wafanya na wafanyakazi hewa 492 wanaopokea mishahara kutoka kikapu cha fedha za umma kila mwezi bila kuwa na utambulisho rasmi au usajili ulioidhinishwa m- unaendelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti y amerika kutoka hapa washington dc na kama livyosema ni siku ya redio twende moja kwa moja huko uganda sadamu mubale mwandishi wetu hali ya wandishi wa habari eh, ya redio hii leo imesherekewa vipi nam shukran sanashakur uh, kwa kweli huku licha ya siku hiyo kusherehekewa bado uh, wanahabari tu wana baadhi ya changamoto ambazo wanataka wamiliki walio kuishughulikiwa jambo ambalo limekuwa ni la msingi mno kwa wanahabari hao lilikuwa uh, ni swala la malipo duni ya mishahara i abo ambalo io haiairi tu aandisha uh, habari kutoka chini ombalo si naasiri waandisha habari kutoka katika chi <tipi> ile swala la mpingi ambalo waandishi habari wanataka lishughulikiwe maanake ai hata siku ya leo baadhi ya vituo vya redio ambavyo bado vinash habari chini ya shilingi chini ya dola thelathini za kimarekani kwa kweli ni jambo la kusikitisha lakini ni jambo ambalo lipo na ni jambo la ukweli lakini pia changamoto ambayo ipo kwa sasa ni kwamba baadhi ya Uh, mashirika au onanii uh, uh, za usalama uh, mkiwemo maafisa oponisi, wa polisi na vilevile wa kijeshi uh, wanaharakati wanataka kuwhuwe na uwe na uohizi mbili maanaake tumeona sio mara moja sio mara mbili uh, maafisa wa usalama wamekuwa wanawashambulia na kukandamiza uh, maelezo kukandamiza uhuru wa wanahabari kujirikeza na vilevile kufanya kazi zao Uh, haswa matukio haya hutokea ambapo wanahabari kuwa wanachukua uh, zile habari ambazo labda tuseme uh, ni za kisiasa na vile, na vile labda kama kuna mgogoro baina ya uh, upande ambao unapinga serikali na vile vile serikali swa so, wanu tundo mambo ambayo uh, kimsingi ambayo yamezungumziwa malipo duni na vile vile kutaka serikali na vile vile vyuma uh, zi, vya zi usalama kuona kwamba kuna hiyo heshima ya wanahabari na vilevile niya wanahabari pia yanashughulikiwa asante sana sadamu kutoka kampala uh, kwa siku ya radio duniani hii leo usikose kusikiliza kwa undani hivi sasa wanaendelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti america leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wanaofanya kazi katika nchi za kiarabu wanawahimiza wenzao kuendelea kupambania fursa za kujikwamua kiuchumi katika maeneo mbalimbali ya dunia licha ya uwepo wa changamoto zinazowakabili na kuimarisha hali ya kujiamini wakati ambapo jamii zikishuhudia mabadiliko makubwa yanayojitokeza katika maisha ya kila siku mwandishi wetu wa cairo shafi mbinda ametuandalia makala ifuatayo wakati ambapo wanaharakati wa haki za wanawake wakionyesha kutetea na kulinda thamani ya mwanamke bado inaashiriwa kuwa harakati hizi huenda zisilete matunda iwapo mwanamke mwenyewe atakuwa ameshindwa kujitathmini umaarufu elimu na urembo ni vitu vinavyomfanya ajikubali lakini pia nyenzo pekee zinazotosha kumjengia hali ya kujiamini bila kujishughulisha na kazi za kujiingizia kipato kwenye makala hii ya jukwaa la wanawake nikizungumza na amina ibrahim mmoja wa wanawake unaofanya kazi katika nchi za kiarabu anatupatia fikra namna ambavyo mwanamke aliyesimama imara na kujiamini kutokana na kujishughulisha kwake anavyoweza kubadili mitazamo ya wengine unajuwa unapofanya kitu watu wanakuangalia kwa hiyo lawama haziwezi kukosekana lakini pia lawama hizi hizi unaweza ukazizima au ukaziondoa kabisa kutokana na ile hatua utakayopiga kwa sababu mwanzo kweli hata unapoanza kitu chochote wapo kuvunja moyo kwa hiyo wewe kutokana na vile ambavyo utajiweka katika kufanya kwako kazi hatua utakayopiga hata wale waliokuwa wanasema kwamba labda wewe kufanya kazi ni kujizalilisha kufanya hivi jinsi utakavyopiga hatua hata wao wenyewe utawapa hamasa unawapa mwamko kwamba sivyo wanavyofikiria mwanamke unaweza wukafanya kazi mwanzoni haikuwa rahisi kwa amina kufanya kazi mbali na nchi yake alilazimika kukabiliana na changamoto za mazingira ya kigeni na kuzichukulia kuwa ni sehemu ya uthubutu wake na kusimama imara unapofika kwenye hii nchi au nchi yoyote lazima mtu upate changamoto kwa sababu masalani tuchukulie nchi za kiarabu sisi kule nyumbani nyumbani kwetu tanzania tulisha zoea imsalimia mtu mambo kimsalimia habari gani anakujibu lakini unapokuja kwenye nchi nyingine wanaongea lugha nyingine na ukiangalia hata rangi ni tofauti na wewe lakini sasa kwa sababu umeshaingia kwenye hii nchi chi natayari msatoka nyumbani kiangalia nyuma ulichokiacha unakijua unajijengea pia ule yaani uimara zaidi kwa hiyo changamoto ndio hizo kwamba unaweza ukaja kazini unajua sehemu ambayo sio sio iosio kwenye nchi yako mauzi ni ya kawaida wakati mwingine unaweza ukapanda gari hata pesa zao huzijui ona hata ile kuongea ukapotea sehemu ukataka kuuliza kwamba hapa nilipo ni wapi kwa hiyo changamoto zipo lakini kwa sababu kwanza ukimumtanguliza mungu mbele halafu sasa ukijua kwamba kilichonileta ni kitu gani na ukiangalia kikubwa ulikotoka na familia ulioiacha kweli unajiamini na unafanikiwa hii, hii kwa hiyo hii hiinafsi yangu kwamba hii imenipa nguvu ya ziada lakini lakinidu mazingira yenye changamoto kama hizo na kuendelea na shughuli za kujitafutia kipato ugenini bado amina anasema changamoto nyingine kwao ni upweke pale wanapozikumbuka familia zao katika nchi walizotoka tunamisi sana familia tunamisi sana watoto wetu tunamisi sana wapendwa wetu lakini tunajua kabisa kwamba ni afadhali tuumie sasa hivi ili kipindi hicho nguvu zikiisha tuje tukae sehemu nzuri na watoto wetu na hata kama watoto wetu wataumia kukaa mbali na sisi wazazi wao lakini baadaye watakuja kuona faida na matunda ambayo tumeyatafuta wakati huo tayari tumeshatafuta tafuta tulichokitafuta tunaamua kurudi zetu nyumbani kwa hiyo wanawake tujaamini siogope kutoka kwenda sehemu yoyote ili mradi tu iwe salama na kutafuta sehemu ambayo yani kazi ambayo ni ya halali kumekwepo na mitazamo mingi tofauti inayokosoa harakati za kumwezesha mwanamke katika sekta mbalimbali na kuashiria kuwa hadhi ya mwanamke hupungua pindi anapojiingiza katika soko la ajira ikidaiwa kuwa mambo kama hayo hupelekea kuchelewesha mipango ya ndoa na masuala ya uzazi katika jamii katika hili nikizungumza na amina kwa upande wake anaamini kwamba mwanamke mchapakazi ana nafasi kubwa ya kupata mwenza wa kufunga naye ndoa kufuatia mabadiliko ya kimaisha tuliyonayo hivi sasa na sasa hivi wanaume kwa kweli hawaangalii hata ule usomi wa mtu wanaangalia ana nini au yuko vipi katika fikira zake ile itanifanya na itamvutia mwanaume yoyote kunioa kwa sababu anajua kwamba mimi nikienda kutafuta nguvu yangu na nguvu ya huyu mwenzangu ambaye anajishughulisha nikiziweka pamoja zinakuwa kidogo tunapiga hatua kwa sababu maisha sasahivi yamebadilika hata huyo msomi tuseme hao wakubwa serikalini asilimia kubwa anakuta hata wakezau pia ni wafanyakazi na wale ni watu ambao wana pesa kwa hiyo unakuta kwamba hata kufanya kazi nako pia ni kujiamini na kunaleo na kesho pia nam hadi hapa nikihitimisha makala ya jukwaa la mwanawake kutoka cairo shafii mbinda suth america nam asante shafi mbinda ndo tunakamilisha matangazo ya hii leo naona kwamba muda hauturuhusu kusoma muktasar wa habari lakini bila shaka mtakuwa pamoja nami saa tatu usiku katika kwa undani ambapo tutazungumzia siku ya redio duniani hii leo wakihamasisha wito wa kutoa habari kwa uhakika kutumbuiza na kuelimisha watu basi kwa haya yote mpendo a tunashukuru kwamba umekuwa pamoja nasi hadi hapa mwisho na hivyo hapa studio tulikuwa pamoja na harrison kamaprodusa alikua aida isa mimi hapa studio abdu shakur abud nasema tukutane wakati mwingine hadi wakati huo lala salama