ودين عكلي واحد سو ما لذي استعملش بحش لويقى. idhaya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc assalamu alaikum pena msikilizaji popote pale ulipo karibu katika matangazo yetu ya jioni hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi jina langu ni harizon kamau karibu kwenye matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni jumatano tarehe 14 februari mwaka224 siku ya valentine ama ya wapenda nao matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika huko afrika mashariki na kati pamoja na kwenye ukurasa au mtandao wetu wa voa swhilicom karibuninam basi kati ya ripoti za kuandalia hii leo kama walivyosema kamao siku ya wapenda nao ni kwamba katibu mwenezi wa chama tawala cha tanzania ccm amekuwa akifanya ziara kote nchini akihoji maswala mbalimbali mbali. swala ni je ana mamlaka ya kisheria kutoa amri kama hizo kiutaratibu ni kwamba sidhani kama kuna sheria ambayo inampa hayo mamlaka eh, nadhani ni mfumo sasa wa kisiasa kwenye nchi hii ya tanzania ndio huo ambao umeregarega katika taarifa nyingine huko kisiwani mayott kwenye bahari hindi wanaharakati wameamua kuendelea na mgomo wa kupinga uhamiaji kwa wiki ya 4ne sasa nam basi hivyo ni videkezo vya ripoti uuzokuandalia jioni ya hii leo ni matumaini tutakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya nusu saa kwanza harrison tupatie habari za dunia jeshi la ukrain limesema leo jumatano kwamba limeharibu meli ya kijeshi ya rasia yenye uwezo wa kutua ndege kwenye bahari ya black c karibu na eneo lililokaliwa na rasia la kraimia jeshi hilo limetambulisha meli hiyo kama siza kunikov likiongeza kuwa ilikuwa kwenye maji karibu na mji wa alupka wakati iliposhambuliwa kufikia sasa hakuna ripoti yoyote kutoka upande wa rasia kuhusiana na tukio hilo vikosi vya ukraine vimeharibu meli kadhaa za rasia kwenye bahari ya black sea tangu rasia ilipofanya uvamizi halisi dhidi ya ukraine karibu miaka miwili iliyopita wizara ya ulinzi ya rasia imeripoti kuwa mfumo wake wa ulinzi wa anga umeharibu droni tisa za ukraine usiku kucha zikiwemo sita kwenye bahari ya black sea droni nyingine mbili zilinaswa kwenye anga ya belgorod wakati nyingine, mo, nyingine moja ikiharibiwa kwenye eneo la oe wizara hiyo imeongeza maafisa wa ukraine kwa upande wao wameongeza kusema kwamba mashambulizi kadhaa usiku kucha yameua takriban watu watatu karibu na mji wa mashariki wa ukraine wa donesk shirika la afya duniani who limesema kwamba msimu wa uhaba wa chakula unaokaribia nchini sudan huenda ukapelekea viwango vya juu vya njaa magonjwa pamoja na vifo kutokana na magonjwa ya kuambukizwa miongoni mwa watu wenye njaa imekuwa miezi kumi tangu kuzuka kwa kasia nchini sudan na kupelekea hali ya njaa kubwa na janga la kibinadam amesema peter graf kaimu mwakilishi wa wh kwa ajili ya sudan akizungumza mjini kairo jumanne graf aliambia wanahabari waliokuwa geneva kwamba takriban watu milioni 25 ambao ni zaidi ya nusu ya wakazi wa sudan wanahitaji msaada wa kibinadamu miongoni mwao milioni 18 wanakabiliwa na njaa wakiwemo milioni ta waliopo kwenye hali ya dharura wakati wakiwa kwenye harakati au hatari ya kufa njaa huko darfur watoto lakimbili wanakabiliwa na, na njaa kubwa mwaka huu who imeonya kuwa hatua za haraka zinahitaji kuchukuliwa kwa kuwa msimu wa upungufu wa chakula umebaki wiki sita pekee huo ndio msimu ambapo hifadhi ya chakula hushuka kabla ya msimu mpya wa kuvuna kuingia jaji mmoja wa itali ameamua kuwa wafanyakazi wawili wa umoja wa mataifa hawawezi kuhukumiwa kutokana na vifo vya balozi wa itali katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo mlinzi wake na dreva waliouawa 221 wa kutokana na kwamba wanakinga kidiplomasia balozi lusha anatansio mlinzi wa vitrio ivokazi pamoja na dreva wao mustafa milabo walikufa wakati wa jaribio la utekaji nyara kwenye barabara moja mashariki mwa kongo wakati wakielekea kwenye mradi wa shirika la chakula duniani wfp waendesha mashtaka wa rome walikuwa wameomba kushtakiwa kwa rocco lyon na mansur luguru rwagaza ambao wakati wa mauaji hao walikuwa naibu mkuu wa wfp wa congo na afisa wa usalama mtawalia wakituhumiwa kuzembea katika kupanga ziara ya balozi huyo hata hivyo jaji marisa moseti jumanne alisema kwamba wawili hao kutokana na kuwa ni wafanyakazi wa umoja wa mataifa hawawezi kushtakiwa kwa kuwa wanakinga kidiplomasia mahakama ya kijeshi ya drc mwaka jana ilitoa hukmu ya maisha jela kwa wanaume sita kutokana na mauaji hayo utegaji nyara dhidi ya maafisa au misafara ya misaada imekuwa ikiongezeka sana drc wakati balozi atanasio na wenzake hasa waliposhambuliwa na mamia kadhaa ya wanawake katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wameandamana mapema leo mjini kinshasa wakitaka vita kukomeshwa huko mashariki mwa taifa ambako mapigano yamezidi katika siku za hivi karibuni kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa m23 aida isa anatusomea ripoti kamili waandamanaji wengi wao wakiwa wanawake walioandamana mjini kinshasa jumatano wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa matamshi mbalimbali wanawake hao wakiongozwa na waziri wa masuala ya jinsia familia na watoto wa drc b jisèl ndaya yaliwaleta pamoja wanawake wanasiasa na watumishi wa umma katika mitaa ya kinshasa wakiandamana kutatia masuala mbalimbali ikiwemo kusitishwa kwa vita mashariki mwa kongo wakidai haki kwa takriban wahanga milioni mbili waliopo drc kutokana na hali iliyosababishwa na vita hivyo kuendelea tangu mwak1994 wanawake hao wakionekana kuvaa mavazi ya rangi nyeusi waliandamana hadi katika jengo la ikulu ikiwa ndio ofisi kuu ya rais ambapo waziri gisèl ndaya aliwasilisha rasmi hati ya kushutumu kuhusika kwa rwanda katika nchi yao na kupora mali asili ya drc mwishoni mwa wiki iliyopita vijana waliandamana katika mji mkuu wa kinshasa wakitaka mataifa ya magharibi na umoja wa mataifa kuondoka drc wakiwashutumu kwa unyonyaji wa mali asili za taifa hilo na kuwezesha mapigano kuendeleaunaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sautiymerikamojkwamoja kutoahapait wa umoja wa mataifa umesema kwamba ungependa kuona wawakilishi wa utawala wa taliban wakihudhuria kongamano la kimataifa la siku mbili kuhusu afghanistan litakalofanyikia katar wiki ijayo katibu mkuu wa umoja huu antonio guterres ataongoza kikao hicho kuanzia februari kumi nanane kikihudhuriwa na mataifa wanachama pamoja na wajumbe maalum wa umoja wa mataifa kwa ajili ya afghanistan msemaji wa katibu mkuu huyo stephen dujerik amesema kwamba madhumuni ya mkutano huo ni kushauriana kuhusu uhusiano wa kimataifa na utawala wa taliban tangu alipochukua madaraka ya afghanistan kikao hicho cha doha mji mkuu wa qatar ni cha pili kuitishwa na umoja wa mataifa chini ya mwaka mmoja ingawa taliban hawakualikwa kwenye kikao cha kwanza mojawapo ya vipaumbele vya sasa ni uwezekano wa kuteua mjumbe wa umoja wa mataifa ambaye ataratibu ushirikiano zaidi wa kimataifa na viongozi wa taliban waliopo kabul pendekezo hilo linaungwa mkono na marekani pamoja na washirika wake wa ulaya zaidi ya watu milioni mbili kutoka maeneo matatu yenye nyakati tofauti pamoja na visiwa e17ba leo jumatano amepiga kura ya rais na bunge nchini indonesia macho yyote yameelekezwa kwa atakaya kuwa mrithi wa rais joko bidodo ambaye anaondoka ofisini baada ya kuhudumu kwa mihula miwili ya miaka mitano anayetarajiwa zaidi kushinda ni praboe subianto ambaye ni waziri wa ulinzi mwenye umri wa miaka miakaswi na ambaye anawania urais kwa mara ya tatu baada ya kushindwa hapo nyuma na widodo subianto alikuwa kamanda wa kikosi maalum wakati wa utawala wa kimabavu wa suhato pale alipofukuzwa kazi99 wakati akituhumiwa kuamuru kutekwa nyara kwa wanaharakati wa demokrasia dai analokanusha vikali hata hivyo kwenye kampeni zake amekuwa akitumia majukwaa kama ya kimitandao kama vile tiktok kutengeneza jina lake pamoja na kumteua mtoto wa rais widodo kama mgombea mwenza kwa matumaini ya kupata kura kutokana na umaarufu wa widodo waziri mkuu wa india narendra moi leo amezindua hekalu la kwanza la kihindu lililojengwa kwa mawe mashariki ya kati akiwa kwenye ziara ya siku mbili huko uae ziara hiyo inaonekana kama mbinu ya kufanya kampeni zake kwa njia ya kimataifa pamoja na juhudi zake za kufanya india kuwa taifa la kihindu kinyume na ilivyo sasa ziara hiyo kwenye hekalu la baps hindu mandir kaskazini mwa mji wa abu dabi ilikuwa ya kilele cha ziara yake ya uae ambapo alipata nafasi ya kusifu rais wa taifa hilo akimtaja kuwa ndugu kabla ya kuzungumza mbele ya viongozi wa kimataifa wanaokutana dubai modi anatarajiwa kushinda mhula watatu kama waziri mkuu wa india kwenye uchaguzi mkuu ujao wa taifa hilo ambalo ni demokrasia kubwa zaidi ulimwenguni na mchakato mgumu wa kuahamisha vifaru ishima walioko katika hatari ya kutoweka umechukua wiki tatu mwanzoni mwa mwaka shirika la huduma ya wanyamapori nchini kenya kwa ushirikiano na mashirika kadhaa ya kibinafsi wamekuwa wakifanya kazi kwa miaka mingi ili kuhakikisha usalama wa viumbe hao maeneo ya hifadhi ya vifaru weusi nchini yalikuwa yameanza kukosa nafasi na hii ilisababisha uhamishaji huu wa hivi karibuni vifaru walihamishwa kutoka mbuga ya taifa ya nairobi olpajeta na lewa hadi loisaba ambako walikuwa hapo kwa miaka hamsini taarifa kwa vyombo vya habari zinasema kwamba vifaru weusi nusura watoweke nchini kenya katika miaka ya th baada ya, ya, tis, ya zemanini, idadi yao kupungua sana kutoka 20 hadi wanyama ma tatu pekee unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc asante sana kamau kwa taarifa hiyo habari na sasa habari yenye uzito inatopeleka huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo raia wa mji wa uvira wanatoa malalamiko kufuatia hali ya mafuriko inayokithiri katika mji huo wa kongo unaopakana na burundi maji ya mto wa hilo yamefurika kufikia kiwango cha juu hadi barabara za mji huo zimefungika na kusababisha usafiri kuwa mgumu kuelekea mjini bujumbura mwandishi wetu wa bukavu mitima de lahane ana ripoti zaidi kama inavyoonekana kwenye barabara hiyo maji yanayotoka eneo oevu linaloitwa nyangara yamefurika hadi kwenye barabara yakijaribu kuungana na juwa tanganyika na sasa barabara hiyo yenye udongo imegeuka kuwa kama mtoni wanaoathirika na hali hiyo ni haswa wachuruzi wadogo wadogo wanaofanya shughuli zao kati ya miji ya uvira na bujumbura baadhi wanaeleza hii mai haiko ya leo sisi wa raia wa uvira tunateseka miaka nne hii hakuna hata suluhishi Si kututengenezea barabara pia kuna wanaovuka kwa kutumia gari na wengine wanavuka kwa mguu wakilazimishwa kupandisha nguu zao ila baadhi ya wanawake wanaoasirika zaidi wanaona ni aibu zabibu ni mkazi wa uvira tunavisikia haya kwa leo haya huko nafanya ukifua kufrontiere juu ya maikuwa mingi pkfike kudgm yetu ya congo upande wa pili ngubo kabisa yote mpaka mkifua ifua sasa nguo mkifua huko huo peke alemaey ni kuvuka mnavuka njo na, na mutumbu na magari zezikuwa hikaza kupita make mko mgari mnaroana migulu na mamizigo zinaroanahbsa ji wa uvira lilifanya mgomo baridi ili kushinikiza mamlaka za kongo kuvalia njuga swala la barabara hii muhimu kwa vile inachangia pakubwa kukuza uchumi wa mji wa uvira kutokana na mawasiliano ya kibiashara yanayofanyika kati ya bujumbura na uvira na pia barabara hii inachangia kukuza mawasiliano kijamii kati ya watu wa nchi hizo mbili kongo na burundi kiza tiniko ni wanaharakati wa shirika la raia eneo la kavimvira mjini uvira, Sisi uvira kila mara wanatuambia wanakuja kujenga barabara wanakata riba na barabara yenyewe kuonekana yaionekana ministre wa mbindombinwa alikuja kukata riba na kutia jiwe ya kwanza hapo kwenye hi barabara ya kwendataia ya, ku, ya, ya kuingia burundi watu wakasema m hii ni jambo la muhimu ambayo lakini mpaka gisi wametia ile jiwe ile jiwe ya kwanza mpaka sasa bado la... pamoja na kutambua changamoto hiyo ya mafuriko mamlaka za uvira zimepiga marufuku maandamano yote ya asasi za kiraia kwa sababu za kiusalama naibu meya wa mji wa uvira kifara kapenda kiki amesema juhudi zinafanyika ili kupata suluhisho kwa tatizo hilo sote tunafahamu changamoto hiyo lakini kuvuruga shughuli mjini kwa kufanya maandamano wakati kuna hoja ya ukarabati wa barabara si vizuri ni lazima waruhusu raia wengine kufanya shughuli zao kwa uhuru asasi za kiraia mjini uvira zimeapa kwamba ikiwa suluhisho la dharura halitapatikana ifikapo hii alhamisi zitazidisha maandamano hadi pale madai yao yatakaputiliwa maanani mitima de la chance saúuti ya américa boucavo mm -hmm. nam nammpendo mskilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tunaelekea upande wa pili wa mashariki wa afrika wenye kisiwa cha mayote ambacho ni sehemu ya ufaransa ingawa komoro inadai na huko tunakutana na hali ambapo wanaharakati hii leo walikutana na kuendeleza mgomo wa wiki nne hivi sasa kufunga shughuli zote katika kisiwa hicho sababu ni kutokana na kuongezeka kwa wahamiaji hasa kutoka nchi za afrika mashariki kutoka afrika ya kati congo rwanda burundi wanakuja huko kwa sababu ni eneo la ufaransa kutaka kwenda ufaransa kwa hivyo kwenye simu niko pamoja na hassan muhamed ali hassan tuweze kutueleza hali ikoje uamuzi wao unaathiri vipi unaathiri vipi hali ya maisha huko eh, kiukweli hali ya maisha hivi haiko vizuri kwa sababu wenyewe wa mayote wa hivi kila wakimpata mwafrika barabarani wanakuwa na msumbua, kama ameendesha pikipiki wanamsimamisha wanampiga kwa hivi hata waafrika huku wanasumbuliwa sana wanasumbuliwa sana kwa sababu wanaambiwa wanakuja wao wanakuja wengi lakini sasa ukisema waafrika kweli wao wamaore si ni waafrika vilevilehuku wao wajihesabu kama wao waafrika ila wale wamaore waliokwenda shule ndio ndo awanajua wao ni waafrika lakini wao wengi wengi huku wanajitoa wana waosi wa afrika kwa hivyo wanakasumba kwamba wao ni wafaransa na hali iliyokoje nyumba zao zilivunjwa wale wahamiaji kutoka afrika ya kati na nyinyi kutoka tanzania uh, serikali imechukua hatua gani hadi hivi sasa kurahisisha hali yenu ni kiukweli kulikuwa na wakimbizi waliokuja walikuwa wanakaa nini kwenye uwanja wa mpira kwa hiyo baadaye alikuja waziri kutoka ufaransa akaenda akaona ona ona watu wale wengine walichukuliwa kupelekwa ufaransa na hawa wamaore au wamayote hawataki swala hilo wanataka watu hao warudishwe kwao na wao wafaransa wanasema sisi tunafata sheria sheria ya demande de kwa hiyo waliwachukua kwa kila yule aliyokuwa na yake aliyokuwa iko vizuri walipelekwa faransa na wengine wametolewa kwenda kupewa nyumba za makazi kwa hiyo wamayote hawataki wanasema sisi tunataka hawa warudishwe kwenye nchi zao sio kupelekwa ufaransa au kupewa nyumba kwenye kisiwa chetu la kwanza la pili wao wamayote hasa saiv hawataki tena maswala ya azili waje kwenye kisiwa cha mayote huu wanataka sheria hiyo itolewe isi, isitumike mayote hata wao kama wafaransa lakini sheria ya azili hawaitaki kwenye kisiwa chao kwa hivyo nasema sheria ya azil ni sheria ya uhamiaji uh, wanatokea kutoka komoro kutoka kisiwa cha nzwani na wewe umekaa hapo miaka saba unaona hali ya maisha imekuwa magumu inakuwaje sheria mpya ilitolewa anataka kuondoa ile hali ya mtu kuto kuwa raia imechukuliwa vipi hii sheria inayotaka kutolewa kwa sahivi kwa kila yule ana karatasi kama una karatasi basi wakikukamata serikali wanaangalia zi sheria wanakurudisha asante sana hasan kutoka mayott kuzungumza nasi kutoka mji wa zauzi uh, tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti america nam tukitoka hapo tunakwenda dar es salaam tanzania ambako bila shaka kuna swala ambapo linajitokeza katibu mwenezi wa chama tawala cha ccm amekuwa akifanya maandamano katika akua akifanya mikutano mbalimbali mbali katika miji kueneza swala la kwamba mi pango hayatekelezwi vilivyo na kuwataka viongozi wa serikali kuwajibika kwa hivyo tumetaka kuangalia je kisheria ana mamlaka kama hayo frdia macore nimezungumza naye hivi punde na kumuuliza swala hilo ninaterea kusema kwa sababu kiutaratibu ni kwamba sidhani kama kuna, kuna sheria ambayo inampa hayo mamlaka eh, nadhani ni mfumo sasa wa kisiasa kwenye nchi hii ya tanzania ndio huo ambao umeregarega eh, hadi kuhusu sasa viongozi wa kisiasa eh, kuwa na matamko makubwa sana kwa kwa viongozi wa kiserikali kwa hio nafikiri kama itatokea watu wamegadhabika na kitendo hicho wanaweza kwenda mahakamani kupinga eh, baadhi ya matamko au baadhi ya vitu ambavyo eh, eh, kiongozi huyu amekuwa akitoa kwa viongozi wa serikali lakini kwangu mimi niseme tu kwamba eh, ni mfumo tu wa sasa wa kisiasa na hata unavyoona sasa hivi tunaelekea kwenye chaguzi hizi za za serikali za mitaa pamoja na chaguzi kuu mwaka ishirini ishiri na nne ishirini ishiri na tano kueneza kama ini mfumo tu wa kisiasa w chama cha siasa kurudi kwa wananchi sasa na kuona kwamba na kuuliza kama yale ambayo yaliahidi kwenye kampeni zao za mwaka ihkama nafanyiwa kazi kwa hivyo ukizungumza katika muktadha huo kwamba ni ya kisiasa uh, na vile vile kisheria umesema hairuhusu au hakuna sheria inayoruhusu mwanachama kuongoza mtu wa serikali kwa nini kwa upande wa pili viongozi wa serikali wanakubali kuisikia mwito wao au unaona kama kama kuna vitisho kwa nini kitu kama hicho kisheria unafikiri inaweza kufanyika vipi na kwa nini ndatokea ya, ya, ni sawa kabisa e, cakisema ni kwamba e, inacho kinavyoonekana ni ule ni ule mfumo kwamba ambao umezoeleka kwenye nchi hii e, kwamba serik, e, e, serikali inaongozwa serikali na chama cha siasa ambacho e, kipo madarakani kwa hiyo kwa kuwa chama ambacho kipo madarakani sasa hivi sasahivi nim na viongozi wengi ukiangalia kwa mujibu wa shira zetu pamoja na katiba viongozi wengi wana, wakiserikali wanateuliwa na na na raisi ambaye katika kosi yake nyingine ni mwenyekiti wa chama cha eh, mapinduzi ambacho ndio chama kinachogoa serikali kwa hio nafkili kwa mktasa huo kwamba kwa kuwa viongozi wengi wanateuliwa na na na raisi ambaye ni mwenyekiti wa chama cha siasa huenda eh, sasa viongozi wale kwa mktaza huo wakawa wanahofia kwamba kwa kuwa huyu mwenezi anatekeleza ana, ana, ana yale ambayo yameamuriwa na chama ambapo kiongozi wao mkuu wa chama ni raisi inawezekana kaa huo sasa ndio viongozi hao wengi wana wanakuwa wana wanaogopa wana ama kutekeleza yale ambayo e, mwenyezi huyo amekuwa akiyasema afkinichangamoto ipo kwenye mfumo e, kwamba kuwepo kwa raisi pamoja na huyo huyo raisi kuwa mwenyekiti wa chama ambacho kipo madarakani huadha hiyo ndo ikaleta e, changamoto watu wanahofia vibawa vyao kazi zao ziharibike e, kwa kuwa yule mwenyezi msemaji wa chama anaweza kuripoti kwamba kiongozi fulani ya maelekezwa wanachama lakini hajatekeleza lila ambayo limwelekeza fredinand macore mwanasheria huko dar es salaam akizungumza nasi kutoka hapa sauti a amerika washington leo katika makala ya afya tunazungumzia kuhusu utafiti mpya ambao unaonyesha kuwa kucheza muziki aina ya ala kwa kutumia vifaa vya kimuziki kunaweza kuwa na njia kubwa ya kupambana na ugonjwa wa kupoteza kumbukumbu katika makala haya mwenzangu meri mgawe anasimulia zaidi utafiti wa chuo kikuu cha eit umegundua kwamba watu ambao wamekuwa wakicheza aina yoyote ya ala ya muziki au kuimba katika kwaya wana nafasi kubwa ya kuwa na kumbukumbu nzuri na afya nzuri ya ubongo baadaye maishani mwao wanamuziki hawa sio na ustadi wanajaribu kufanya mazoezi ya akili e, ili kuweza kufanya kazi sawa na jinsi vidole vyao vinavyofanya kazi kulingana na utafiti huo mpya watafiti kutoka chuo kikuu cha exit wamegundua kwamba kucheza ala za muziki na kuimba kunaweza kusaidia kukumbuka kuendelea kuwa timamu na kuwa na mbinu za kufikiria katika maisha ya uzeeni mwanamuziki anayecheza fidle ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema lazima uweke malengo yako unajiwekea mwenyewe changamoto kwa kuchagua mziti ambao mara nyingine uko juu ya kiwango chako na kwa hakika ni changamoto ya kimahesabu kuona ni jinsi gani zinaungana pamoja pia kuna manufaa ya kijamii na kiakili ambayo pia anafikiriwa kusaidia kuboresha afya ya ubongo inafurahisha you kujaribu can. kufanya kitu ambacho huwezi kuanza nacho na unakifanya tena unakifanya tena na kisha ghafla unaweza lakini pia ni upande wa kijamii hilo ndio ambalo nimefurahi zaidi utafiti unajumuisha zaidi ya maelfu ya watu wenye umri wa zaidi ya miaka a inalinganisha ni kiasi gani cha uzoefu wamekuwa nacho kwa kushiriki katika muziki ili ubongo wao kuweza kufanya kazi ane cobert ni profesa katika utafiti wa ugonjwa wa kupoteza kumbukumbu kwenye chuo kikuu cha exita kusini magharibi mwa uingerezaubongo ni kama msuli unapaswa kuzoeza kuupa changamoto kutumia au kupoteza na nadhani hichi ndicho tunachokiona hapa kwa watu hawa lakini sio ala zote zinafikisha katika kiwango cha kunufaisha ubongo kwa mujibu wa utafiti huo nyuzi za gitaa ni nzuri lakini vinanda ala zambao na tarumbeta ni bora zaidi matokeo mazuri ni kutoka kwa kwa watu wanaocheza kinanda utafiti umegundua kuimba, kuna faida kwa ustawi pia mwisho wa makala hii ya afya ulikuwa nammeri mgawe na kusi usikose kutusikiliza tena katika kipindi kingine cha makala ya afya wiki ijayo asante sana mary na tunakamilisha matangazo yetu kwa jioni ya hii leo asante msikilizaji mimi ni abdu shakur rabud nikisema tukutane tena hapo kesho wateo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani katika mkutano wa hivi karibuni wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu vitisho kwa amani na usalama wa kimataifa ulioitishwa na rasia kwa maslahi yake naibu wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa kuhusu masole ya kisiasa na kujenga amani rosmeredicalo alisema tangu februari mw222 afisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa imeripoti majeruhi 341 ya raia nchini ukraine huku 1382 wakiuawa wakiwa ni pamoja na watoto 579 alibainisha kuwa idadi ya majeruhi ya raia iliongezeka kwa kiasi kikubwa mwezi disemba na januari robert omwakilishi mbadala wa marekani kwa maswala maalumu ya kisiasa alisema marekani inasikitika kuhusu ongezeko la raia walioathiriwa na majeraha na inatoa rambirambi rambi zake kwa dhati kwa familia za raia wowote waliouawa ingawa kuna mengi ambayo hatujui tunafahamu haya kremlin inawajibika kikamilifu kwa vifo na uharibifu usio nadhamiri E kama matokeo ya vita vya uchokozi vya putin dhidi ya ukraine kinyume cha sheria na mkataba wa umoja wa mataifa vikosi vya rasia vilivamia jirani mwenye amani na vinaendelea na mashambulizi yao ya kikatili dhidi ya ukraine alisema belosy wood belosy wood alibainisha kuwa wachunguzi wanaoshirikiana na ujumbe wa umoja wa mataifa wa kufuatilia haki za kibinadamu nchini ukraine na tume huru ya kimataifa ya uchunguzi kuhusu ukraine wanaendelea na juhudi zao za kishujaa za kuorodesha na kuchunguza madai yote ya uhalifu na ukiukwaji wa haki za binadamu karibu na maeneo ya vita na katika maeneo yaliyokuwa yamekaliwa awali na rasia ripoti hii imetoa taswira ya kikatili iliyojaa adamu na mateso ya raia na ukatili usiyoelezeka uliyofanywa na majeshi ya rasia huko bucha na maeneo mengine mengi lazima tukumbuke balozi o alisema kwamba rasia pekee ndiyo iliyoanzisha vita hivi na uchokozi wake dhidi ya ukraine ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa umoja wa mataifa na uadilifu wa eneo la ukraine hata tunapokutana hapa rasia inaendelea kukiuka sheria za kimataifa huku ikizidisha maradufu ukiukaji wake wa vikwazo vya silaha vya umoja wa mataifa kwa jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa korea yani korea kaskazini rassia na korea kaskazini ni lazima ziwajibishwe kwa vitendo vyao ambavyo vinazohofisha majukumu ya muda mrefu chini ya maazimio ya baraza la usalama la umoja wa mataifa russia alisema wood ndiye mchokozi pekee katika vita hivi na ndiye pekee anayeweza kumaliza vita hivi hivi leo marekani alitangaza inatoa tena wito kwa rasia kuondoa mara moja majeshi yake kutoka kwenye mipaka inayotambulika kimataifa ya ukraine kusitisha ununuzi wake kinyume cha sheria wa silaha na vifaa kutoka korea kaskazini na kutimiza majukumu yake kama mwanachama wa baraza hili hiyo imekuwa ni taariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani