Laga bila, dhukuba, laga hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumaa mosi yanaukujia saa 1 nsu usiku kwa saa za afrika mashariki na saa 12 jioni kwa saa za afrika ya kati naitwa patrick ndwimana tunasikika kupitia redio zetu wa shirika radio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio huko nchini kenya na huko drc tunasikika kupitia redio butembo na radio program mjini bunia katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea marekani afrika na kwingineko duniani lakini kwanza tupate habari za dunia raisi wa tanzania samia suluhu hassan ameongoza maziko ya aliyewahi kuwa waziri mkuu wa taifa hilo edward ngoyai loasa yaliyofanyika hii leo nyumbani kwake monduli arusha na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa serikali pamoja na wanasiasa kutoka vyama vya upinzani akizungumza wakati akitoa salamu za pole kwa familia na wananchi wa tanzania rais dr samia suluh hassan amesema njia nzuri ya kumwenzi hayati edward loasa ni kufanya siasa za maridhiano na siasa za kujenga hoja kuheshimiana kustahamiliana bila kulumbana wala kutikisa msingi wa taifa amesema yote ambayo yamefanywa na hayati edward loasa yanapaswa kufuatwa na kuangaliwa kama njia ya kumwenzi hata hivyo rais samia ameongeza kusema kuwa loasa ni kiongozi aliacha funzo kwa watu wanaweza kutofautiana katika mitazamo na sera bila kuvunja misingi ya utaifa wao viongozi wa afrika wamefungua mkutano wa siku mbili jumamosi mosi huku bara hilo likipambana na mapinduzi mizozo migogoro ya kisiasa na mivutano ya kikanda kabla ya mkutano huo katika mji mkuu wa ethiopia addis ababa mkuu wa tume ya umoja wa afrika musa faki mahamat alitoa tahadhari kutokana na ghasia zinazokumba mataifa mengi barani afrika na sehemu nyingine za dunia sudani imekuwa katika hali mbaya faki amesema huko pia akiangazia tishio la wenye msimamo mkali nchini somalia mivutano ya muda mrefu huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hatari ya ugaidi katika sahel na ukosefu wa utulivu wa mara kwa mara nchini libya mkutano huo mfupi uliolenga kutafuta njia za kuzindua upya mchakato wa amani wa drc kwa pamoja kwa kushirikiana na kiongozi wa kongo na mpinzani wake rwanda ulifunguliwa ijumaa pembeni ya mkutano mikuu ya au na ulipaswa kuendelea mpaka leo jumamosi jeshi la israel idf ialidjumamosi limesema vikosi vyake vimewakamata zaidi ya washukiwa m wa ugaidi katika hospitali ya nasaro huko anynis washukiwa kadhaa waliuawa wakati wa upekuzi hospitalini jeshi la ulinzi la israel limesema idf pia imekanusha madai kwamba wanajeshi wake walilenga jenereta za hospitali hiyo ripoti zimeibuka kuwa jeshi la israel lililenga majenereta na kushindwa kufanya kazi kwa majenereta hayo kusababisha vifo katika hospitali hiyo wizara ya afya ya gaza inasema karibu watu9 wengi wao wakiwa wanawake na watoto wamepoteza maisha toka israel ilipotangaza vita dhidi ya hamas kufuatia shambulio la oktoba 7 la hamas dhidi ya israel ambapo takriban watu 2 walichukuliwa mateka na2 na kuwawa waziri wa ulinzi wa israel oaf galant amesema israel inapanga kikamilifu mashambulizi ya kijeshi katika mji wa kusini wa gaza wa Rafa, licha ya hofu ya usalama wa, wa palestina jeshi la ukrain linasema limejiondoa katika mji wa kusini mashariki wa avitka wakati huu kukiwa na mzozo wa rusia na kuongeza kuwa uamuzi huo hautoi fursa ya kimkakati kwa rusia kamanda mkuu wa ukraini olexandr sirnk aliandika katika mtandao wa facebook kwamba wanajeshi walihamishwa kuepuka kuzingirwa na kuweka usalama kwa maisha na afya ya wanajeshi kamanda wa ukrain wa ukanda wa kusini mashariki oleksande tanawski amesema kupitia mtandao wa telegram kwamba katika hali ngumu ya uwanja wa mapambano wajibu wao mkubwa ni kuokoa maisha ya wanajeshi ameongeza kusema kujitoa huko kwa vikosi vya ukraine kuna athari ndogo kiongozi huyo alieleza kwamba ukanda wa advikya kama sehemu muhimu kwenye mstari mzima wa mbele wa mapambano ambao una urefu wa kilometa elm zaidi ya watu elfu m wanashikiliwa kumradhi zaidi ya watu m wanashikiliwa nchini russia wa kuweka mashada ya maua wakati wa kutoa heshima zao kwa kiongozi wa upinzani alesey navalnin kwa mujibu wa taarifa ya shirika la habari la associated laaope ap ya jumamosi mashada ya maua yaliondolewa baadaye na wafanyakazi waliosimamiwa na polisi ap imesema shirika la utetezi wa haki za binadam la russia oinfo limesema katika taarifa yake kwamba navallin alihamishwa kwenye mojawapo ya magereza yenye ukatili mkubwa nchini russia ambalo lipo ng'ambo ya ukanda wa mzunguko wa waactic wakati wa miezi37 akiwa kizuizini navalin alitumia siku 296 katika chumba cha adhabu cha gereza yenye ukatili taarifa hiyo ilisema rais wa marekani joe biden ijumaa aliongelea kifo cha navalin kwa, kwa kulaumu moja kwa moja rais wa russia vladimir putin na kutumia kifo hicho kulikemea baraza la wakilishi la marekani kwa kushikilia ufadhili wa ukraine makamu wa raisi wa marekani kamala harris anahudhuria mkutano wa usalama wa munich ambapo anawahakikishia washirika wake ambao bado wanaendelea kuitegemea marekani katika hotuba yake fupi ya ijumaa makamu wa raisi alitangaza habari za kifo cha kiongozi wa upinzani wa russia alesei navalin a kusema kama ishara zaidi ya ukatili wa rusia vladimir putin ambaye ndiye kiongozi wa taifa hilo Alim, aliongeza kusema ni muhimu kwa maslahi ya watu wa marekani kwa taifa lake kuendelea na jukumu lake la muda mrefu la uongozi wa dunia safari yake kwenye mkutano huo wa kila mwaka wa usalama inafanyika kukiwa na mashaka juu ya nafasi ya uongozi wa marekani duniani wakati taifa hilo likikabiliwa na uchaguzi mkuu huku mmoja wa wagombea ni rais wa zamani donald trump ambaye amedokeza atahimiza ata rusia kuwashambulia wanachama wa nato ambao wamefanya uhalifu kwa kutotoa ada zao za nato na waziri wa ulinzi wa indonesia proboo sabianto aliyewahi kuwa mkosoaji mkubwa wa china ameibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa indonesia wachambuzi wanasema hakuna uwezekano wa mabadiliko yeyote makubwa katika uhusiano wa mataifa ya asia kusini mashariki na beijin hata hivyo wasiwasi kuhusu usalama wa wafanyakazi na uchafuzi wa mazingira unaohusishwa na uwekezaji wa china pamoja na madai ya yabi katika bahari ya yatatia majaribuni uthabiti wa uhusiano huo wakati raisi jokoidodo alipokua madarakani china imekuwa mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara na ndonesia ikitumia rasilimali zake tajiri joko kama anavyoitwa mara nyingi ameitaka china kuwekeza zaidi katika nonesia na amekuwa mshirika mkuu katika mpango wake wa miundombinu wa bri hili ni jarida la wikendi nam hujambo na karibu katika jarida la wikendi nusu saa ya uchambuzi wa kina tukiangazia matukio muhimu wiki hii kipindi hiki kinatayarishwa kwa ushirikiano na citizen tv nairobi kenya voa washington dc na azam tv dares salam tanzania jina langu ni huba abdi nikiwa hapa washington dc na mimi naitwa nimro tabu kutoka runinga ya citizen jijini nairobi nchini kenya moja kwa moja basi leo tunataka kuzamia mada kuhusiana na upanuzi na ujenzi wa miji na vilevile mafanikio yake katika kuhakikisha kwamba uchumi wa taifa unakuwa na vilevile kurahisisha biashara kupitia kuwepo kwa watu wanaotokea mijini kuingia katika miji mikuu na vilevile vile wageni kuja kufanya biashara na kuwekeza moja kwa moja basi imeharifiwa kwamba wataalam wa mipango ya miji mikuu na wataalam wa uchumi walikutana nchini malindi uh, jijini malindi ama mjini malindi nchini kenya mwezi novemba mwaka huo ulikuwa mwaka 21 na kutangaza mpangilio wa miaka kumi wa kuimarisha ukuaji wa miji ongezeko la watu katika miji na mbinu za kukwamua uchumi katika mataifa wanachama hacha tuangalie basi eh, ni mataifa gani ambayo tunazingatia na ni yapy yaliyosema wakati huo ikiwa ni sasa nafikiri miaka mitatu imepita aidha waziri simon chelugui wa leba wakati huo hapa nchini kenya alitumia mkutano huo wa siku tano kueleza kuwa mpangilio ujienzi, wa ujenzi wa upanuzi wa miji ni muhimu katika kufanikisha uchumi kubadilisha muundo msingi usiofaa na vile vile sera aidha wakati huo ilitajwa kuwa pato la kenya lilikuwa kwa asilimia23 tanzania lilikuwa kwa asilimia29 huku uganda ikipata pato la ujumla kwa asilimia33 ikilinganishwa na mwaka ulotangulia aidha hii ina maana gani basi hii inamaanisha kwamba jumla ya watu milioni 83 walizuru mataifa haya matatu kwa pamoja kila mwaka kuanzia mwaka huo tuangazie mengine basi Uh, sasa waziri wa ustawi wa mji kutoka uganda obiga kama pia vile vile alihudhuria mkutano huo na alitumia fursa yake ya mkutano huo kueleza kuwa jumuiya ya afrika mashariki imekuwa na mipango duni ya ujenzi wa nyumba za kibiashara na makazi pamoja na ujenzi wa kiolela uh, wa barabara aidha hii alisema imechangia kuwepo uh, kwa vitu ambavyo vinakera zaidi ambavyo ni mafuriko mijini msongamano wa magari msongamano wa watu tetesi kuhusu ardhi na vile vile utovu wa usalama aidha wataalam katika mkutano huo waliungama kuwa tatizo kubwa ni swala la siasa ambalo hutatiza mipangilio iliyoasisiwa e, na wataalam ufisa umetaa ka zituwapano uowak utahakikisha kuwa miji ya ya afrika mashariki inapangwa na kukarabatiwa na kuzingatia ushauri kutoka watalamu, mataifa ya afrika mashariki mipango hiyo ni pamoja na kuhifadhi maeneo ya pwani yaliokaribiana na bahari au pia vile vile sehemu ambazo ziko karibu na mito e, na vile vile katika ziwa haya basi tuangalie jiji baada ya jiji tukianzia jiji la nairobi na ni kwamba wataalam wanasema kwamba jiji la nairobi ni nchi eh, nchini kenya limetajwa kuwa jiji lenye utajiri mkubwa wa rasilimali eh, na vile vile eh, rasilimali asili na vilevile vile watu adha ni jiji ambalo uh, bila shaka linavutia watu wa ngazi na matabaka tofauti ikiwemo watu kutoka nchi za kimataifa kuweza kujkuwekeaiuangalie nchi yingine ambayo ni taifawanachaman eh, jiji, si jiji, jiji la kigali nchiiramba utulivu wa kisiasa nchini rwanda umesemekana kuimarisha uwekezaji hasa atikaeta bfs a wa uchumi wake aidha mtandao wa uchukuzi uh, ikiwemo usafiri ndio umetajwa kuwa maarufu zaidi katika jumuiya nzima ya afrika mashariki tuangalie jiji lingine katika taifa lingine ndani ya afrika mashariki na hili ni jiji la kampala nchini uganda asmearifiwa kwamba ampala ni jiji ambalo linafahamika kama lulu ya afrika kwa muda mrefu uchumi umeendelea kukua ikilinganishwa na mataifa mengine pato la taifa limeongezeka hadi asilimia6 Nukta tatu, na jiji hili linazidi kutoa fursa kwa wenyeji na wageni kufanya biashara mwisho basi tuangalie e, taifa jirani na mji e, wa dar darssalaa ambapo dar darssalam imetia fora katika kuimarisha sekta za mawasiliano teknolojia ujenzi wa nyumba za makazi kawi na hata kilimo biashara ndani ya jiji kuu aidha utulivu wa kisiasa umesemekana kuvutia wawekezaji kutoka nje jambo ambalo linaleta ushindani mkubwa kati yake na jirani wa karibu ambao ni taifa ya kenya kutokana na kuepo kwa rasilimali asili na idadi kubwa ya raia wenye ari ya kufanya kazi sasa imearifiwa kwamba jiji la salaam inatazamiwa kukua au kupanuka zaidi haya ni machache tu lakini hivi sasa tunataka tuzamie maswala mengi zaidi eh, tukiweza kuwahusisha wageni katika eh, mazungumzo yetu eh, ya mchana wa leo moja kwa moja basi nirudishe ni usukani kwa mwenzangu hubabdi aliyeko katika eh, shirika la voa eh, eh, marekani washington dc nam asante sana nimrod tumsikie ivona ambaye atatuelezea ni api ambayo tunazungumzia kabla anahubana mimi evona kama mtu wa asmtv nikiwa dar es salam tanzania hii leo kama ambavyo nimrod amejaribu kuainisha kutoka ukanda wa afrika mashariki tunaangalia ukuaji wa haraka wa miji na athari zake katika upangaji wa miji maendeleo ya miundombinu pamoja na makazi nam basi nachukua fursa hii kumkaribisha mgeni wetu ambaye yuko ya, katika studio za citizen ya, tv mairuru omwenga ambaye ni mwenyekiti wa shirikisho la mipango ya miji na gatuzi tcpak ambaye yuko katika jiji la nairobi karibu sana mgeni wetu labda nianze moja kwa moja uh, watunga sera wapangaji mipango miji na watendaji wa maendeleo wanajaribu sana kushughulikia maswala ya ukuaji wa haraka wa miji lakini wanakabiliwa na vizuizi na vikwazo vingi upangaji miji kwa sasa unazingatia sana kuwa na majengo mapya ambayo huongeza idadi ya watu lakini katika kuongeza idadi ya watu kuna shuhudiwa piwa msongamano wa ujenzi na inapunguza mazingira ya kuishi kwa ukubwa ipi kikwazo kikuu ya ukuaji wa haraka wa miji katika afrika mashariki pingamizi kubwa ambazo linatupata kwa mipangilio ya miji yetu ni kuwa watu wanazidi kuongezeka watu kutoka mashambani wanaingia mjini hata wale ambao wanaishi mjini siku hizi ya warudi nyumbani wakizafikia eh, miaka ya ku, kuritaya wanakaa jijini kwa hivyo kumekuwa na uongezeko mkubwa kwa, kwa watu katika jiji letu la nairobi na tatizo lililopo ni kuwa upanuzi wa uchumi na mapato katika jiji hayapanuki kwa, kwa njia eh, kubwa kulingana na ongezeko la watu kwa hivyo eh, eh, kwa kila mwaka basi unapata una eh, pato ambalo ni la jiji ama pesa ambayo jiji liko nalo linazidi kuendelea kuwa, kuwa chini ukilinganisha na ukuweko kwa, kwa watu pili vile watu wanaongezeka wanahitaji maji wanahitaji e, stima okay, wanahitaji nyumba na kwa sababu hizi vitu haziongezeki kwa muda ambao unaofaa basi unapata kuna wa, upunguvu wa, wa nyumba kila wakati upunguvu wa maji kila wakati Okay, na mambo mengine uchukuzi pia namna hiyo kwa hivyo unapata basi kwa miaka mingi sasa watu wameongezeka lakini upanduzi wa vitu kama maji na vifaa vingine viko pale pale okay? We, unaweza kuangalia hata jili la nairobi unaweza kupata kuwa sehemu nyingi sana wakati mahali kulikuwa na nyumba moja sasa hiyo nyumba moja imepomolewa na sasa umepata nyumba 4 ok na, lakini barabara ni ile tu ya miaka ya sabini maji ni ile pipe ile ya zamani okay? kwa hivyo naona ba, basi kunakuwa na tatizo kubwa kwa sababu watu wanaongezeka lakini huduma zinapaki pale pale hata wakati mwingine huduma zingine kwa sababu ya kuzeeka zi, hata zinapungua zaidi kwa hivyo unapata tatizo linaongezeka sana namii labda nihoja ni, ni, ni hapo mgeni wetu uh, kwa mambo ambayo yameendelea uh, kuleta athari kubwa uh, serikali za ukanda wa afrika mashariki mathalani tanzania uh, imekuwa ikileta uh, miradi ambayo ni mahususi kwa ajili ya maendeleo ya uletaji maji nishati uh, kwa upande wa vijijini bado jitihada hizo unaona haziendanii kwa usawa na kwa muda unaohitajika nafikiri hiyo ni kweli kabisa vile nimeeleza ya kuwa hivi vifaa vingine a matumizi mengine ambayo inahitaji hayapanuki na kwa njia ambayo inalingana na uongezeko kwa watu eh, ndio tunakubali kuna jitihada zinafanywa na serikali za eh, jiji na eh, serikali ya kitaifa kuongeza eh, hizi vifaa okay? maji nyumba lakini uongezeko wa hizo bidhaa haliwezi kulinganisha na e, ukuaji kwa uongezeko wa, wa watu kwa hivyo napata tunaendelea kuwa na upunguvu mkubwa sana basi usende mbali mtazamaji tunakamilisha sehemu ya kwanza ya jarida la wikendi tutaendelea na mjadala huu katika awamu ya pili wiki hii tunaangazia kasi ya ukuaji wa miji katika ya miji mikuu afrika mashariki na hadhari zake kwa makazi ya maendeleo na vilevile mbinu na mipango ya miji karibu tena unaendelea kutazama jarida la wikendi mimi ni huba abdi nashirikiana na ivona kamunti akiwa dar es salam tanzania ni mrotabu wakiwa citizen tv nairobi kenya na mgeni wetu katika studio ya citizen tv ni mairura omwenga ambaye ni mwenyekiti wa shirikisho la mipango ya miji na gatuzi kutoka shirika la tcpak na kwa sasa tuungane na wakazi wa afrika mashariki tuwasikiza wanayepya kusema kuhusiana na mada ya leo ya masala ya ukuaji wa miji ukiangalia kuna contest ya unabitat kwenye upande wa housing houingadqus unqs inatokea pale ambapo kuna mpango mzuri wa mingi maana nyumba zinakuwa zime zimeni yani plo zinakuwa zipo surveyed ake katika hata alocathon ya vitu tofauti tofauti vinakuwa vina folo poes ambazo zimekuwa alocated kwa mfano maino amboo amepangwaabujanzaaak lazima kuna zile ptofauti tofauti mtu unapewa ili uweze kufanya maendeleo katika maino ambao amepangwa sema kweli uh, urban planning haijakuwa uh, ikifuatiliwa vizuri uh, na ile ina, inaonekana kwa change of views uh, mahali ya kufai kuwa na manyumba yanapita uh, gorofa fulani sasa yamezidi yame Uh, unaangalia pia infrastructure kama barabara sanitation inakuwa changamoto ni maoni ya baadhi ya wanaafrika mashariki kuhusiana na mjadala wetu hii leo moja kwa moja nije kwako uh, uh, hapo nairobi mgini wetu uh, nini hasa kinapaswa kufanyika kwa ujumuishi kwa ukanda wa afrika mashariki kuhakikisha kwamba ukuaji uh, huu unaendana na maendeleo yanayohitajika na kuepuka hizi athari nafikiri kitu cha kwanza ambacho tunahitaji kufanya ni kuhakikisha kuwa miji yetu yote iko na mpangilio iko na pla okay? upangilio wa ukuaji wa mji mu, ni lazima kila mji uwe na mpangilio wa upanuzi wa mji na hasa kuanzia hata ile E, soko ambalo ni, ni ndogo sana kule mashambani kwa sababu lazima e, ipangwe ikiwa ni ndogo na, na inapokuwa iwe na, ina, ina, inakuwa na mpangilio wakati mwingi unapata hii miji ambayo ni midogo haina hata mpangilio haina plani yoyote kwa hivyo unapata upanuzi wa hiyo miji inakuwa bila e, mpangilio na kwa jiji kama nairobi unapata wakati mwingi E, development plan okay, ambayo ilikuwa imetengenezwa kwa jiji la nairobi ile hasa ambayo ilikuwa imetengenezwa e, ilikuwa nzuri sana ni mwaka wa 7btat sab ta na, na, na, okay, na, na wakati mwingi tulipofika mwaka wa 2l hiyo plan wakati wake ulikuwa maisha lakini hatu tumetengeneza tume, tume tena plan ngine ya kushughulikia upanuzi wa jiji la na nairobi kwa hivyo hiyo plani ya zamani ya nairobi ilikuwa tu haendi mbali sana okay? e, wale ambao wanajua e, jiji la na nairobi e, hiyo plan ilikuwa kwa upanuzi imefika upande wa, wa uein okay? e, upande wa kuelekea upande wa, wa dagoreti ilikuwa imefika tu hapa dagoreti kona ukielekea upande wa kuelekea thika e, ilikuwa imefika e, tuseme Eh, kasarani lakini sasa jiji limepanuka zaidi okay? lakini hakuna plan ambayo sasa iko imetengenezwa ime, ime kuleta hizi zemu zote za ubanuzi chini ya mpangilio kwa hivyo kitu cha kwanza ni kuhakikisha kuwa tuko na mipangilio ya jiji plan of the city okay? ambayo inashughulikia ina zemu zote mhandisi uh, uh, mwenga kufuliliza tu pale ulipogusia kuhusiana na wataalam najua ni muhimu lakini zungumzia changamoto wanazopitia wataalam tunapoingiza maswala ya kisiasa tutumie mfano wa kenya sijui kama tanzania uganda kigalirwanda nasaba ainiktumia mfano wa ena ambapo tunachagua aunanauua mm-hmm. msimamz miaka yhapo nyuma tumeweza kuona wahandisi wataalam wakitoa idhini kwa mijengo fulani kutengenezwa mm-hmm halafu serikali moja ikiingia unakuta kamba majengo mengine yako katika hatari ya kubomolewa kwa sababu hakukuwa na misingi thabiti au hata leseni za ujenzi zilitolewa kiolela zungumzia swala hilo hitilafu ya maswala yaliyopangwa na hitilafu za kisiasa mshowe pia zungumzia swala hili la kwamba miji mikuu sasa hivi imeweza kushuhudia msongamano wa watu na majengo yamekuwa mengi kwa nini basi hakuna mipango ya kupanua e, ujenzi hata kusonga katika sehemu ambazo tunasema ziko karibu na jiji lakini haziko ndani ya jiji mm-hmm. asante sana <coughs> swali hilo kuhusiana na kuweko na wataalamu ambao wanasimamia mambo ya ujenzi au mpangilio wa, wa, wa jiji ni, ni mzuri sana na sasa ukileta ndani wala ambao wanasimamia a, serikali wao wanasiasa e, nafikiri kuna wakati mwingi kunakuwa na tatizo ya kuwa viongozi wengi sijui kama ni kwa sababu ya siasa wanataka kuonyesha watu hatu watu ambao wanajali wana masilahi yao kwa hivyo mu, watu wakisema wanahitaji nyumba basi badala ya e kama kiongozi kuangalia mpangulio ya, ya jiji nasema namna gani wapi tunahitaji kutengeneza nyumba na kama ni kutengeneza nyumba ziwe nyumba za kiasi gani urefu ganik okay? kwa hivyo napata wakati mwingine wanasiasa okay wana, wan, wanachukulia tu kio, kiolela wanasema basi wananchi wamesema tujenge nyumba basi wanajenga popote ambao wanahitaji wana bila kufuata hata kufuatwanapuuza kabisa tufuate hiyo sheria ya wataalamu hiyo ndio itatutaizia nam tanimia radhi bwana mairura kwasababu ya muda naomba nikukatize manake ni mjadala ambao tunaweza kuendelea siku nzima kuijadili mtazamaji tu tunafahamu kwamba ni muhimu kuelewa kwamba ukuaji wa mji wa haraka na ambao mara nyingi haujapangwa vizuri unaweza pia kuleta hatari kubwa hasa katika nchi zinazoendelea hatari hizi za ukuaji wa miji ni pamoja na kuongezeka kwa ukosefu wa utulivu wa kijamii vitisho kwa miundo mbinu muhimu uhaba una owezekana wa maji na rasilimali zingine muhimu na uwezekano pia wa kuenea kwa magonjwa na vilevile kushindwa kukabili majanga yanapotokea hatuna la ziada tunakamilisha jarida la wikendi asante sana mgeni wetu katika studio za citizen tv bwana mairura nimeshirikiana na wenzangu ivona kamuntu katika kufanikisha kipindi cha leo na ni mrotabu akiwa nairobi kwaheri mtazamaji asante sana ni mratabu halikadhalika ivona kamuntu pamoja na huba abdi kwa kutuletea sehemu hiyo ya jarida kwa siku ya leo jumaa mosi na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika basi hivi sasa na kusomea mukhtasari wa habari rais wa tanzania samia suluhu hasan ameongoza maziko ya aliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo edward nguyai lowasa yaliyofanyika hii leo nyumbani kwake monduli arusha na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa serikali pamoja na wanasiasa kutoka vyama vya upinzani akizungumza wakati akitoa salamu za pole kwa familia na wananchi wa tanzania rais dr samia sulu hassan amesema njia nzuri ya kumwenzi hayati edward lowasa ni kufanya siasa za maridhiano na siasa za kujenga hoja kuheshimiana kustahamiliana bila kulumbana wala kutikisa misingi ya utaifa viongozi wa afrika wamefungua mkutano wa siku mbili jumaa huku bara hilo likipambana na mapinduzi mizozo migogoro ya kisiasa na mivutano ya kikanda kabla ya mkutano huo katika mji mkuu wa ethiopia adis ababa mkuu wa tume ya umoja wa afrika musafaki mahamat alitoa tahadhari kutokana na ghasia zinazoyakumba mataifa mengi barani afrika na sehemu nyingine za dunia na jeshi la israeljumamosi limesema vikosi vyake vimekamata zaidi ya wa washukiwa 1 wa ugaidi katika hospitali ya nasir huko kan younis mwisho wa muktasari wa habari mimi ni idi ligongo na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 jioni saa za afrika ya kati na saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc