شدالك (رومان أبراموفيتش) hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwa jieni moja kwa moja kutoka washington dc assalamu alaikum penda mskilizaji popote pale ulipo karibu katika matangazo yetu ya saa moja unusu mimi hapa studio ni abdu shakur abud na mimi jina langu ni harizon kamau karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni ikiwa ni jumatatu tarehe 19 februari 224 matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na kati pamoja na kwenye ukurasa wetu wa voashlcom karibuni nammpendo msikilizaji basi kati ya ripoti za kuandalia hii leo ni kwamba serikali ya kenya apendekeza kupunguza matumizi ya serikali kuanzia mwisho wa mwezi juni katika juhudi za kutumia fedha kwa miradi muhimu inayostahiki na katika taarifa nyingine hali inaendelea kuwa ngumu kwa wakazi wa mji wa goma mapigano yakiendelea katika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia leo hii topidhya saalakini kwanza harrison habari za dunia wanajeshi wa israeli wamefanya mashambulizi ya anga na ardhini leo jumatatu kusini mwa ukanda wa gaza wakati maafisa wa afya wa gaza wakisema kwamba idadi ya wa wapalestina waliouawa tangu oktoba imepita 29 wizara ya afya inayoendeshwa na hamas imesema kwamba watu 17 wameuawa wa ndani ya siku moja iliyopita na kwamba jumla ya watu waliojeruhiwa kutokana na operesheni ya israeli ndani ya gaza imefikia9 idadi hiyo inajumuisha raia wa kawaida pamoja na jeshi ingawa takriban therudhi mbili ya majeruhi huko gaza ni watoto na wanawake jeshi la israeli leo limetangaza mashambulizi kwenye mji wa can unis ambao ni mkubwa zaidi kusini mwa gaza wakati hofu ya kimataifa ikitanda kuhusu shambulizi lililopangwa dhidi ya mji wa rafaa jenerali mstaafu wa jeshi ben ganz ambaye ni mjumbe wa baraza la vita la waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu amesema jumapili kwamba iwapo hamas hawataachilia mateka waliobaki ndani ya gaza kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani basi mapigano yataendelea kwenye mji wa rafa ameongeza kusema kwamba mashambulizi dhidi ya rafa yatafanywa kwa ushirikiano na misri na marekani ili kuwezesha kuondolewa kwa raia pamoja na kupunguza majeruhi kadri iwezekanavyo waasi wa kihoudhi wa yemen jumatatu wamedai kushambulia meli inayosafiri ikitumia bendera ya belis iliyokuwa ikipitia kwenye bahari ya sham kwenye mlango wa bab mandeb wakati meli ya pili kwenye eneo hilo ikiomba msaara wa kijeshi baada ya kushambuliwa pia taarifa kutoka kwa hordhi imetambulisha meli hiyo yenye bendera ya beris kama ya mizigo kwa jina rubima ambayo ilitokea umoja wa falme za kiarabu ikielekea bulgaria kampuni ya usalama wa bahari kutoka uingereza ya ambry imesema kwamba meli ya pili kushambuliwa ilikuwa na bendera ya ugiriki ikiwa ya mizigo iliyosajiliwa marekani ikitokea argentina kuelekea kwenye bandari ya eden nchini yemen waudhi wa yemen wamefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya meli za mizigo tangu novemba kukutumia droni pamoja na roketi kwenye bahari ya shamu waasi hao wanaungwa mkono na iran na wamedai kwamba wanafanya mashambulizi yao kama njia ya kuonyesha uungaji mkono kwa wapalestina waliopogaza na sheria ya uingereza yenye utata kuhusu kupelekwa waomba hifadhi nchini rwanda pamoja na kuondoa kabisa uwezo maha wa mahakama kukagua uamuzi huo unakiuka msingi ya haki ya binadamu mkuu wa kamishna ya haki za binadamu na umoja wa mataifa volka tuk amesema leo aida isa anatuarifu zaidi turk amesema sheria hiyo inayoshinikizwa na serikali ya waziri mkuu wa ingereza rishi sunak kurahisisha kuhamishwa waambaji wa hifadhi hadi rwanda inakinzana na msingi ya utawala wa sheria na kuhatarisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu athari za pamoja za mswada huu wenye lengo la kukinga hatua za serikali dhidi ya uchunguzi wa kawaida wa kisheria zinapouza moja kwa moja kanuni za msingi za haki za binadam alisema turk katika taarifa yake msemaji wa tume ya haki za binadamu za umoja mataifa lis throzel amesema kwamba ni juu ya makama ya uingereza kuamua ikiwa hatua zinazochukuliwa na serikali tangu uamuzi wa, wa mahkama kuu juu ya hatari zilizopo rwanda zinatosha serikali ya uingereza ilianzisha kile lichokuita msaada wa usalama wa rwanda ukaazi na uhamiaji mwaka jana muda mfupi baada ya mahkama kuu kuamua kwamba kuwarejesha waombaji wa, wa, wa ukaazi nchini rwanda ni kinyume cha sheria chini ya sheria za kimataifa kama itapitishwa baada ya uchunguzi unaoendelea katika mabaraza mawili ya bunge basi sheria hiyo itawalazimisha majaji wa uingereza kuiona rwanda kama nchi ya tatu salama kwa waumbaji hao wa ukaazi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka wasinton dc tunaendelea nazo habari muhimu za dunia kiongozi wa upinzani wa tunisia aliye kizuizini rashed leo jumatatu ameanza mgomo wa chakula akiwa na wapinzani wengine wa serikali kama njia ya kushinikiza kuachiliwa kwao mawakili wao wamesema kanuchi mwenye umri wa miaka ha miwili mkosoaji mkubwa wa rais said na pia kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha nanda alifungua jela mwaka jana kwa tuhuma za kusababisha uchochezi dhidi ya polisi pamoja na kupanga kuhujumu usalama wa taifa mapema mwezi huu kwenye kesi tofauti jaji mmoja alimpatia kifungo cha miaka tatu jela kwa tuhuma kwamba alipokea ufadhili wa fedha wa kigeni viongozi sita wa upinzani waliokamatwa kwenye msako mwaka jana nchini humo wiki iliyopita walianza mgomo wa kususia chakula wakati wakiwa jela bila kusikilizwa mahakamani wakiomba kuachiliwa mara moja viongozi hao wameomba kusitishwa kwa ukama, ukandamizaji wa mahakama dhidi ya wa wanasiasa wanahabari pamoja na wanaharakati wa haki za kiraia serikali ya kijeshi ya nie imesema leo jumatatu kwamba imeteua mawaziri wapya wa uchimbaji madini na nishati kufuatia marekebisho yaliyogawa mara tatu wizara ya zamani ya madini petroli na nishati mama mustafa bakebako ambaye alikuwa waziri wa madini na petroli na nishati sasa atakuwa waziri wa petroli pekee profesa madou hoa ambaye ametangazwa waziri mpya wa nishati huku kanali osman osmanhoa akitangazwa waziri wa madini kupitia waraka uliosomwa kupitia televisheni ya kitaifa wizara zote tatu ni muhimu kwenye taifa hilo la afrika magharibi ambalo maafisa wa kijeshi walifanya mapinduzi ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia julai mwaka uliopita nial ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa zaidi wa madini ya uranium ambayo mara nyingi hutumika kwenye nishati ya nuklea waziri mkuu wa japan na fumio kishida ameahidi kujihusisha kwa muda mrefu katika kazi za ukarabati wa ukraine akiita ni uwekezaji wa siku za mbeleni wakati japan, japan ikisisitiza dhamira yake kabla ya kumbukumbu kumbu ya miaka miwili ya uvamizi wa rasia nchini ukraine kishida alitoa hotuba yake wakati wa mkutano ambao japan iliandaa pamoja na serikali ya ukraine na kampuni za kibiashara mjini tokyo zaidi ya makubaliano hamsini ya ushirikiano yalitiwa saini na idara ya serikali ya japan na ukraine pamoja na makampuni waziri mkuu denis snhal ameongoza ujumbe wa ukrain wa zaidi ya watu mia kishida amesisitiza umuhimu wa uwekezaji katika viwanda kwa ajili ya maendeleo ya baadaye ya yaukran japan inatarajia kujenga nguvu kusaidia ukraine wakati vita na rasia vikiendelea kishida pia ameahidi kurahisisha vibali vya kuingia japan kwa watu wa ukraine wakati pia akitangaza kufunguliwa kwa ofisi ya shirika la biashara za kigeni la japan mjini Kiev. apenda waskilizaji baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa habari yenye uzito mkubwa Aa, hii leo jioni inatopeleka huko goma mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo mapigano yanatia wasiwasi na hii leo vijana kutoka kundi la lucha na mashirika ya kiraia waliandamana katika mji huo unaozingirwa na waasi wa2 wakishutumu marekani na ulaya kukaa kimya kuhusu mateso wanaopata aust malivika na ripoti kamili wakiwa wamevaa vitambaa vyekundu vijana wa lucha wakiungana na vikundi vingine pamoja na waendesha pikipiki piki katika mji wa goma unaoandamwa na waasi wa ms3 wamechoma bendera za marekani na ulaya katika nziapanda ya sinyerse katika mji wa goma kabla ya kuandamana kuelekea kwenye uwanja wa mapigano nadia nyamushia alikuwa mstari wa mbele kuandamana akiwakilisha wanawake sisi vijana tuaharge tutatwala hata masasi ili tukomboe nchi yetu kwanini mnachoma hizi bendera za marekani na ufaransa tunachoma zile bendera kwa sababu tunaona ni warafiki wabaya ni watu ambao hawatoke kwenye nchi yetu wanakwa tuku nchi yetu kupora mali zetu wakati tunanyanyasa hawaseme kitu wananyamaza watu wanakufa vingi lakini awaseme kitu ndio maana tunachoma ili kuomba guvernema yetu ikate husiano na wale watu sababu ni watu wabaya wengine wakisema ikiwa wamejiunga na maandamano bila uhoga kuelekea katika muji wa sake ambao ni mstari wa mbele wa mapigano ni kwa sababu hawana njia nyingine ya kuomba amani wasipoandamana akisema suzikisuki kutoka veranda mtangaareka vaakusema tunapiganatuna wana lakini wamarekani aupiganshishi tunaomawawamarekani wachitosha katika nji yetu na tunaomaayeaalieauaa uaiana tuna valie venenivachimira vanatupiganisha maandamano ambayo imeshirikisha watu wengi mbalimbali mbali, wakiwemo waendeshaji pikipiki na lucha ambao wametembea safari ndefu kutoka katika mji wa goma hadi kwenye mstari wa kwanza wa wanajeshi angana na, na, na aspirine ni mwanamemba wa lucha rwanda haina nguvu yoyote ya kujipinganisha na rdc na rwanda haina nguvu yoyote ya kupiga rdc sisi tumegundua kuwa ni marekani ufaransa lo wao ndio wanasapoti rwanda ili waweze kuataka rdc na ndo maana sisi hatutaki tena mahusiano yeyote sisi na marekani ufaransa na tunajua hizi manchi hizi ambazo ambazoni adniamzimawao ndio ya dunia wao ndio wana ldc iweze na na kudaloge sisi tumechoka na mambo ya yaiaogwaandamanaji wameomba waziri wa ulinzi na mkuu wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasiya kongo kuja katika mji wa goma hadi mwisho wa m 23 wasiwasi ikiendelea kuhusu shambulizi la ndege ya kijeshi sokoi kwenye uwanja wa ndege wa goma mwishoni mwa wiki jeshi la kongo likishutumu rwanda kutumia dron kushambulia uwanja wa ndege wa goma akisema luteni njike kaiko msemaji wa jeshi eneo hili hoser malivika sauti amerika goma unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sautiamerica washington dc katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres jumatatu amewaambia waandishi wa habari baada ya mkutano wa siku mbili wa waakilishi maalum wa nchi mbalimbali kwa ajili ya afghanistan kwamba wamekwama kwenye fungu la masuala muhimu yanaokabili uhusiano wa nchi hiyo na jumuiya ya kimataifa kwa mujibu wa umoja wa mataifa lengo la mkutano huo ulianza jumapili lilikuwa kujadili jinsi ya kukabiliana na ongezeko la ushiriki wa kimataifa nchini afghanistan kama mwenzangu hapa abud abu ripoti serikali ya taliban mjini kabul imekataa kushiriki kwenye mkutano huo wa siku mbili ikitaja masharti ambayo hayajafikiwa guteresh aliwaambia waandishi wa habari mjini doha nchini qatar kwamba kwa upande mmoja afghanistani inabaki kuwa na serikali ambayo haitambuliki kimataifa na katika nyanja nyingine ambazo hazijaunganishwa katika taasisi za kimataifa na katika uchumi wa dunia aliongeza kusema kwamba kwa upande mwingine kuna dhana katika jumuia ya kimataifa kwamba kushirikishwa kwa nchi hiyo haijaimarika kwamba hali ya wanawake na wasichana na haki za binadamu kwa ujumla kwa kweli imezorota katika siku za hivi karibuni na kwamba matatizo ya mapambano dhidi ya ugaidi hayajatatuliwa kabisa tunataka afghanistan iwe na amani na amani na majirani zake inayoweza kuchukua ahadi ya majukumu ya kimataifa ya nchi huru na wakati huo huo ikifanya hivyo kuhusiana na jumuiya ya kimataifa nchi nyingine majirani zake na kuhusiana na haki za watu wake baada ya kundi la taliban kurejea madarakani afghanistan mwaka 2 jumuiya ya kimataifa imepambana na mbinu zake za kuwashughulisha na kuwashughulikia watawala wapya wa nchi hiyo mwishoni mwa siku ya kwanza ya mkutano huo wa qatar hapo jana yenye utajiri wa gasi ambayo ilikuwa mwenyeji wa taliban wakati wa mazungumzo ya amani ya miaka mingi na marekani ushiriki wa serikali ya kabul haukufahamika umoja wa mataifa pia ulieleza kwamba kwa washirika wa mashirika ya kiraia ya afghanistan wakiwemo wanawake walikuwa washiriki katika mkutano huo lakini hakusema kimsingi kwamba taliban walikataa kuhudhuria moja ya malengo yetu ya msingi ni kuondokana na mkwamu huu wa kuhakikisha kuwa kuna ramani ya njia ambayo mambo yote mawili yanaweza kusonga mbele kwa njia chanya ili kuunda mazingira ambao wasiwasi wa wasi jumuiya ya kimataifa huzingatiwa lakini wasiwasi wasi wa serikali ya afghanistan pia huzingatiwa wakati huo huo kabla ya mkutano huo serikali ya taliban imesema itahudhuria tu kama mwakilishi pekee wa afghanistan katika mkataba huo bila kujumuisha uwakilishi wa mashirika ya kiraia ujumbe wa serikali ya taliban unakutana na katibu mkuu wa umoja wa mataifa na kupewa fursa ya kuwasilisha msimamo wake chanzo kimoja kimesema cha sharti la kutotambulishwa kuto kwa sababu ya unyeto wa majadiliano umoja wa mataifa ulitoa mwaliko kwa serikali ya taliban kushiriki kufuatia kutengwa kwa mkutano wa kwanza wa mwezi wa mee serikali ya kenya imependekeza kukata shilingi bilioni 786 kutoka kwa bajeti yake ya mwaka wa kifedha unaoisha juni 30 kama sehemu ya juhudi zake za kuweka fedha kwa matumizi yanayofaa kutokana na kile kinachotajwa kuwa rasilimali ndogo na kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera serikali ya rais william ruto imesema fedha hizo zinaelekezwa kwa utekelezaji wa vipaumbele vya serikali kwa manufaa ya wananchi pendekezo hilo lililomo kwenye nyaraka mpya za bajeti pamoja na hatua za mapato kutoka wizara ya fedha na ambalo litawasilishwa na kukabidliwa bunge hivi karibuni kwa uidhinishwaji linalenga kupunguza bajeti ya jumla ya mwaka huu wa kifedha unaoisha kifedhaaoisaa9abaetiya shilinitni367 kwa, ya ya kwa kile serikali nakitaja kuwa ni mahimizo ya upungufu wa matumizi ya kawaida unaoendana na mpango wake wa uimarishaji wa fedha waf unaolenga kubana matumizi ya, ya lazima nchini kenya mapato kama asilimia pato la taifa gdp yamekuwa kipungua kwa miaka mingi kutoka moja, mwaka, mwaka uku shinikizo la matumizi likiongezeka na kusababisha kuongezeka kwa ukopaji ili kuziba pengo la mapato hata ingawa serikali ya inaeleza kuwa ingawaserikali na uhamasishaji wa rasilimali za ndani kama chanzo kikuu cha ufadhili wa muda mrefu wa maendeleo endelevu ya nchi kwa mujibu wa nyaraka hizo za wizara ya fedha utekelezaji wa bajeti katika miezi mitano ya kwanza ya, wa na na ya mwaka wa afe uliendelea vyema na mapato yaliongezeka kwa asilimia kufikia mwezi novemba mwaka uliopita ikilinganishwa na ukuaji wa ukuai waasilimia16serikali ya ruto inaeleza kuwa itaendeleza juhudi za zaubors katika matumizi matumizi matumizi matumizi ya CEO ya umbele, matumizi ya kodi, ya ya ya ya na kuhakikisha thamani fedha kwa kwa kuondoa yasiyo kipaumbele kodi kuongeza wa ubia kati sekta na sekta binafsi, kwa miradi yenye faida na kuwekeza katika njia za kidijitali kuwezesha manunuzi ya mfuatiliaji wa uchumi nchini kenya anaeleza kuwa hatua hiyo itaiwezesha serikali kugaramikia mahitaji yake ya Kim Singi, nguvu, mahitaji ya kimsingi na kuweka nguvu zifaazo uaaahtaasnu yao ya kuchukua kodi ama ushuru haa kiwango ambao walitarajia na hii ni kwa sababu ya kwamba wakati unapoongeza kiwango cha kodi e, na uchumi hau, hauko sawa basi inakuwa ngumu hasa kwa e, biashara hizi ama wananchi kufanya biashara na kupata pesa za kutosha na kuweza kulipa kodi hile vile unavyotaka aidha bwana denge anaeleza kuwa kwa sasa mazingira kufanya ya kufanya biashara hayaridhishi kwa mifumo ya kodi na hili linatatiza serikali kufikia malengo yake kwenye bajeti kuna s mingi sana ambayo inaendelea na hiyo kiwango hiki ambacho wanapunguza wanapungu, ukilinganisha na bajeti inakuwa ni kiasi kidogo sana ambacho kitakuwa na kita Uh, yoyote utawala wa rais ruto umeyataja maeneo matano ya kipaumbele kukuamua uchumi wa kenya na kuzalisha nafasi nyingi za ajira maeneo hayo matano ni mabadiliko ya kilimo na ukuaji jumuishi uchumi wa biashara ndogo na zakati nyumba na makazi huduma ya afya na mifumo ya kidijitali na sekta ya ubunifu sauti ya Amerika, nairobi sasa basi mpendo msikilizaji katika meza ya michezo hapa studio mimi abdu shakur abut nawanza huko tanzania ambapo wawakilishi katika michuano ya kimataifa timu za simba na yanga wiki hii zinarejea tena katika michuano hiyo ya kimataifa kuwania hatua ya kuingia robo fainali ya klabu bingwa barani afrika huku mmoja ikiwa nyumbani na nyingine ikisafiri ugenini kama vile george njogopa anatuarifu simba wataasafiri kuelekea huko ivorycos kovara na asik memosa na tayari mashushusho wake wa kisoka waliondokana mapema kwenda kusoma mazingira nchini humo timu ya chezaji kamili itakuwa pipa hapo kesho kuelekea abijan tayari kwa mchezo wake utakaochezwa hapo februari 23 mabingwa wa soka la bongo yani ligi kuu soka tanzania bara yanga ya jangwani itasalia nyumbani ikiwasubiri sirbelusidadi ya algeria katika mchezo utakaochukua nafasi katika dimba la mkapa hapo februari 23 wafuatiliaji wa soka wanatizamaji michezo yote mewili kwa timu za tanzania mimi inavyoona kwa timu za tanzania katika mashindano haya ya klabu bingwa yapo katika danger denjezon kwa sababu hali ni ngumu sana ikumbuke tu kwamba timu hizo hii ni michezo ya marejiano huku yanga ikikumbuka mchezo wake dhidi ya wakali aa algeria wakiangukia pua kwa kubandikwa bao tatu kwa moja mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka salaam ni mwanamichezo mwenzako joci njogopa wa south america na huko kenya mabingwa mara 18 wa taji la kpl klabu ya gormahia imesalia kileleni mwa jedwali la kpl kwa alama 47 hata hivyo ni pigo kwa mahasimu wao watangu jadi klabu yaafcd ambao watasalia katika nafasi ya 8 baada ya kutoka sare bila kwa bila dhidi ya homeboys denis wanyonyi na taarifa kamili kutoka nairobi nahodha wa klabu ya kakamega ya hombois moses mdavad ameelezea kuridhishwa na alama moja walizozua dhidi ya afc lopert sik ya jumapili ugani buhungu mechi ya 22 ya ligi kuu ya soka nchini kenya mudawari anasema kuwa licha ya mechi hiyo kuwa ngumu na yenye shinikizo zaidi ikizingatiwa kuwa ilikuwa na ngoodeb watajizatiti kwenye mechi zijazo ili kuona kuwa matumaini ya kutotaja la ligikuu nchini kenya kpl msimu huu kwa mashabiki wa chui yao ilikuwa ni kuamimnia vijana wao sifa kem kem. na kuhaidi kutia fura kwenye mechi zijazo ikizingatiwa kuwa chui hajapoteza mechi yeyote mwaka huu kile kitu tukitatupika tu ni upepo na picha peke yake vijana wanajituma atumaamua ile timu tapika mbele ni kupata zake naziende wameponea kutokana na, na sara hiyo cu imesalia katika nafasi ya 8 kwa alama 31 huku wwakilisha ha wa zamani wa kombe la mashirikisho barani afrika kwa maana kakamegaoby wakisalia katika nafasi ya saba kwa alama 33 kwa rabia sauti ya amerika mezi ya michezo kutokana nairobi nchini kenya mwanakwetu mimi neradenis wa wanyunyi na huko drc jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kandanda ligi ya maklabu bingwa afrika mechi ya hatua ya mwisho ya makundi imeanza wiki hii wazee wa kazi tp mazembe watakuwa wakipambana na kuona kigumu dhidi ya pyramid fc ya misri mjini lubumbashi kahuzi kosha akiwa lubumbashi ana ripoti kamili kinyanyuro cha kombe ya maklabu binga mchezo wa kandanda barani afrika itaanza kutifua vumbi wiki hii tp mazembe anayowakilisha jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ataipokea mjini lubumbasi jumamosi tarehe 24 kwenye uwanja wa mpira wa kamarondo timu ya piramid fc ya misri ifikapo saa saba gmt kwenye mechi ya maingilio tp mazembe ilipata ushindi ugenini wa goli moja kwa sifuri je matabiri ya wakereketo wa mchezo mjini lubumbashi kuhusu mechi baina ya tp mazembe na fc Itakuya mechi fcit ya nguvu sana njuu ya matimu yote mbili mazembe ile anacheza nazani ya kwamba hata wakati watacheza hapa lugumbashi tip mazembe anakuwa na bati ya kushinda akizungumza na south amerika rais wa tp mazembe moizi katumbi chapwe anasema kuna haja ya kusubiri msimu huu kikombe kitasalia congo nyorode akundi atp mazembe na mamelodi sanda wanashikataji kwa muda na alama saba na timu ya pyramid fc na mwadibu umeshika mkia wakiwa na alama ine kona la michezo sauti america lango jina ni kaozi kosha na shindano la kimataifa la mbio za beskeli tour de rwanda 224 limeanza rasmi jana huko kigali jumaapili februari 18 likifikia kilele chake jumapili ijayo tarehe 25 jumla ya timu 19 zinashiriki shindano hili kwa mara ya 16 nchini humo mwendesha baskeli wa israel itmar einhor anayechezea timu ya israel premier Tech, ameshinda hatua ya pili ya mashindano hayo kutoka muhanga hadi kibeo kusini mwa rwanda umbali wa kilomita 30 na ametumia saa tatu dakika 17 na sekunde 31 zaidi kuhusu michezo kutoka kigali huyu hapa christopher karenzikwa muda wa siku nane waendeshaa baskeli wanaoshiriki turuya mwaka huu wataendesha baskeli umbali wa kilomita 740 kote nchini kamzinzi fredi ni kiongozi wa shindano wa tuji rwanda mwaka huu niseme kwamba timu ambazo zimeshiriki ni kali mno kwa kweli ni mara ya kwanza tumepokea timu ambazo ziko kwenye kiwango cha juu barani afrika rwanda imejipanga vizuri kwa maandalizi ya mbio za baiskeli nafikiri ndio maana tumepewa idhini ya kuandaa mashindano ya mbio za dunia duniaubingwa mara 4 wa tour de france christyfrom ni miongoni mwa waendeshi wa baiskeli kutokaisrael rete timu yake ilishika nafasi ya pili hapo jana hayo tu tuliokuwa nayo hii leo katika meza ya michezo kutoka idha ya kiswahili ya washington na ndotunamaliza matangazo yetu kwa hii leo jione asante pena msikilizaji kwa pamoja nasi usikose kwa nasi wakati mwingine nilikuwa studio hapa na harrison kamau katika uongozi wa produsa alikuwa aida isa mimi ni abdushakur abuni kutakie ni usiku mama kwa herini ahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani jumaa ya tatu ya mwezi februari wa marekani huwaadhimisha siku ya marais leo maadhimisho haya yanamkumbuka kila rais wa zamani na wasasa hasa george washington na abraham lincoln ambao siku zao za kuzaliwa zinatofautiana kwa siku kumi tu februari 22 kwa washington na februari k kwa lincoln hata hivyo maadhimisho ya awali na baadaye kutambuliwa rasmi kuwalikizwa mwaka1971 hayajawahi uh, kubadilisha jina la siku ya kuzaliwa kwa washington kuwa siku ya maraisi na pia hayamkumbuki lincoln ni kama ilivyokuwa siku zote siku ya shukrani na kutambuliwa kwa rais wa kwanza wa marekani george washington george washington aliongoza jeshi la waasi lililopata uhuru kutoka kwa uingereza alikuwa maarufu sana maadhimisho ya kwanza ya siku yake ya kuzaliwa ilikuwa mwaka wa 1778 kwenye kambi ya jeshi la waasi huko vaorg siyo mbali sana na mji wa filadelfia zama hizo kundi la wacheza ngoma na wachezaji waliimba wimbo wa siku ya kuzaliwa mbele ya vyumba vyake washington baadaye alisema kwamba sherehe ilianza kama kicheko kwa mfalme george washington hakuwa mtu ambaye alitaka afanyiwe sherehe na akumbukwe lakini alielewa umuhimu wa mtu anayeunganisha wengine mtu ambaye angehamasisha wananchi na kuwapa moyo wa kufanyakazi pamoja kwa manufaa ya nchi yao wamarekani waliadhimisha siku ya kuzaliwa kwa washington kwa njia asiyo rasmi katika miaka ya baada ya kifo chake799februari ikawa siku ya likizo ya kitaifa 89 na sheria ya kuadhimisha siku hiyo hadi jumatatu ya tatu ya februari ilianza kutekelezwa mwaka maka 9 washington alitoa mfano kwa wale wote walioongoza baada yake kwenye wadhifa huo muhimu aliweka taifa kwenye msingi mzuri wa kifedha na akaongoza vijana wa marekani kupitia kazi ngumu ambayo ilianzisha kwa haraka nchi iliyo thabiti ya kidemokrasia na serikali inayoheshimu sheria kwa kuondoka madarakani kwa hiari baada ya mihula miwili ya miaka 4 mmoja kwa kuhakikisha makabidhiano ya madaraka kwa amani kwa kiongozi aliyechaguliwa george washington alionyesha mfano bora kwamba rais wote waliofuata hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani