ay ka hor imanayso axdiga guud ee qaramada i ni idhaa ya kiswahili ya sauti merika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc hamjambo mjambo wapendawaskilizaji assalamu alikum popote pale mlipo karibu katika matangazo yetu ya nusu saa hapa studio mimi ni abdushakur abud na mimi jina langu ni Harrison kamau karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni tarehe ju2b ikiwa ni siku ya kimataifa ya haki za kijamii matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vya washirika wetu kwa afrika mashariki na kati vyawashirikawetufaasharia ja kwenye pia mtenda wetu wa voa karibuni nam basi mpano msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni ya hii leo kati ya ripoti za so kuandalia ni wito wa asasi za kiraia jamhuri ya kidemokraia a kongo kutaka wanasiasa kupunguziwa mishahara mikubwa na kuongezwa wafanyakazi wa, wa serikali mishahara yao rahis aanzie mwenyewe wapunguze mshahara wake kwa sababu haisikilikani mwinchi mmoja watu wa mmoja wapokee milioni mbili za kidola za kimarekani wanasema ni mshahara rahisi anapokea kwa leo na katika taarifa nyingine ni kwamba bunge la kenya linatarajiwa kuidhinisha ripoti ya kamati ya majadiliano ya kitaifa inayopendekeza miongoni mwa mambo mengine mabadiliko ya katiba basi hizo ni baadhi tu za ripoti za kuandalia jioni ya hii leo ni matumaini utabaki pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo na kwanza hebu tuanze na habari za dunia harrison marekani leo imetumia kura yake ya turufu kupinga mswada wa umoja wa mataifa ambao ulitoa wito wa kusitishwa mara mmoja kwa mapigano huko gaza wakati rais wa marekani joe biden akishinikizwa kusita kuunga israeli mkono mswara huo ambao algeria imekuwa ikifanyia kazi kwa wiki tatu sasa umetaka kuwepo usitishwaji wa mara mmoja wa mapigano kwa misingi ya kibinadamu ambao ulihitajika kuheshimiwa na pande zote kuendelea na kupiga kura hiyo hivi leo haikuwa jambo la busara hatuwezi kuunga mkono pendekezo ambalo litahatarisha mashauriano yanayoendelea amesema balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa Lind thomas nfield na badala yake anapiga upatu rasimu iliyowasilishwa na marekani kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa hatua hiyo imefanyika wakati rael ikijiandaa kuvamia mji wa kusini mwa gaza wa rafa ambapo takriban watu milioni14 tayari wametoroka viongozi wa kijeshi nchini guini wametangaza kuvunja serikali bila kutoa maelezo wakisema watateua serikali mpya katibu mkuu wa rais amesema mapema leo kwa mujibu wa shirika la habari la ap jenerali amara kamara kupitia ujumbe wa video jumatatu usiku amesema kwamba shughuli za kila siku zitaendelea kama kawaida chini ya manaibu makatibu wakuu hadi pale serikali mpya itakapoundwa taifa hilo la afrika magharibi limekuwa likiongozwa na jeshi tangu wanajeshi walipopindua serikali ya rais alph conde hapo 221 jumuia ya kiuchumi ya mataifa ya afrika makaribi eowas imesukuma kurejeshwa kwa utawala wa kiraia wakati uchaguzi mkuu ukipangwa kufanyika 225 mkuu wa majeshi sori banguora amesema jumatatu kwamba maafisa wa serikali iliyovunjwa wanahitajika kurejesha magari ya serikali pamoja na hati za kusafiria haraka iwezekanavyo walinzi wao pia wamesitisha huduma zao wakati akaunti za mawaziri kwenye benki zikiwa zimezuiliwa kampuni ya ya ya ya ya uchimbaji madini ya chuma ya pua ya afrika kusini ya kumba leo jumanne imetangaza mpango wa kufuta ajira 49 wakati ikiendelea kukabiliana na changamoto za usafiri wa reli idadi hiyo inaongeza inaongeza kwenye maelfu ya ajira ambazo zimepangwa kuondolewa kwenye sekta ya uchimbaji madini kutokana na changamoto za miundo pamoja na kushuka kwa bei za bidhaa kumba ambayo ni sehemu ya kampuni ya anglo american dicemba ilisema kuwa itapunguza uzalishaji ili kuendana na uwezo mdogo wa shirika la leri la transnet shirika hilo linalomilikiwa na serikali katika miaka ya karibuni limekabiliwa na uhaba mkubwa wa mabehewa na vipuri pamoja na wizi wa nyaya na vilevile reli kupitia mkutano wa kimitandao mapema leo mkurugenzi mkuu wa kumba mpumi zikalala amesema kwamba kupunguzwa kwa nafasi za ajira pamoja na marekebisho kwenye utawala wa ofisi kuu yaliyoanza septemba mwaka jana utaadhiri asilimia kumi ya wafanyakazi wake ameongeza kusema kwamba hatua hizo ni muhimu ili kuhakikisha kampuni inabaki kwenye hali ya ushindani na ufaransa imelaani mashambulizi kwenye ardhi ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ikisema yanaingilia uhuru wa mipaka ya nchi hiyo pamoja na kusababisha mateso kwa raia serikali ya ufaransa imesema kwamba inasikitishwa na hali haliiliyoko huko kivu kaskazini mashariki mwa kongo hasa karibu na mji wa goma na sake na kutaka rwanda kuacha kusaidia waasi wa, wa na kuondoka kwenye mipaka ya taifa hilo hilob anatuarifu zaidi taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya ufaransa imesema kwamba mashambulizi ndani ya mipaka ya congo na hali ya kiraia nchini humo havikubaliki taarifa hiyo inasema kwamba ufaransa inalaani mashambulizi ya kundi la m 23 likiungwa mkono na rwanda na kwamba kuwepo kwa wanajeshi wa rwanda ndani ya congo haikubaliki inawahimiza pia waasi kuacha mapigano mara moja taarifa hiyo inasisitiza kwamba rwanda inastahili kuacha kusaidia waasi wa mu 23 makundi yote yenye silaha yaache mapigano na rwanda kuondoka drc hayo ya kijiri watu nan wamefariki beni katika mashambulizi ya wa wapiganaji wanaodaiwa kuwa wa Allied democratic forces adf kulingana na afisa katika wilaya hiyo sabiti njia moja waasi wa adf walishambulia mai moya sa usiku na kuwa watu wanane wakiwemo wanawake watatu anasema jeshi linafanya msako katika misitu ya karibu katika jimbo la kivu kaskazini kuwatafuta wapiganaji hao wa adf unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya amerika wasingto dc mama wa marehemu kiongozi wa upinzani wa rusia alesei navalny leo ameomba rais vladimir putin aingilie kati na kuachilia mwili wa mwanawe ili aweze kuhuzika kwa njia yenye heshma ludmila navalnala wakati akiwa amevalia mavazi meusi ameonekana kwenye video akiwa nje ya jela arctic ambako navalny alifia ijuma iliyopita akiwa na umri wa miaka 47 kwa siku tano sasa sijaweza kumwona amesema navalnaya akiongeza kuwa wamekataa kuachilia mwili wake na wala hawamwambii alipo timu ya navalni imesema kwamba serikali ya rasia imesema kwamba kiini cha kifo chake hakijulikani wakati ikiendelea kushikilia mwili wake kwa muda wa wiki mbili ili kutoa muda kwa uchunguzi kufanyika timu hiyo pia imedai kuwa serikali inavuta muda ili kujaribu kuficha ushahidi kwamba aliuawa jumatatu mjane wa navaln julia alitoa video akimlaumu putin kwa mauaji hayo akidai kuwa kukataa kuachilia mwili wake ni mojawapo ya mbinu za kujaribu kuficha ukweli jaji mmoja wa heiti amemshtumu mke wa rais wa zamani kwa kuhusika na mauaji ya mume wake juvenal mois ambaye wakati huo alikuwa rais wa taifa hilo mis alipigwa risasi na kuuaa wa mak221 wakati wanaume waliokuwa na silaha walipovunja chumba chake cha kulala katika shambulizi lililomjeruhi mke wake martin amri ya mahakama yenye kurasa 122 iliyoletwa kwa vyombo vya habari vya ndani ilichunguza mauaji ya mis kufikia sasa na naimewashtaki watu hasn kwa tuhuma za kuhusika kwenye mauaji hayo mke wa mis anashukiwa kushirikiana na waziri mkuu wa zamani zamaniu joseph kumuua ms ili achukue urais yeye mwenyewe martin ms ambaye bado hajajibu ombi la lar la kutoa maoni yake kuhusu mashtaka hayo ni mkosoaji mkubwa wa utawala mpya uliopo madarakani na taiwan imesema kwamba walinzi wa pwani wa china waliingia kwenye boti moja ya watalii kutoka kisiwa hicho kinachojitawala waziri wapwani, walinzi wa pwani wa taiwan wamesema kwamba boti hiyo iliyokuwa na abiria 3 pamoja na mabaharia iliingiliwa kwa zaidi ya nusu saa wakati ikitembeza watalii kwenye visiwa vya kinman karibu na mji wa pwani wa ziemen uliopo kusini mwa china lakini unadhibitiwa na taiwan kuan biling mkuu wa baraza la shughuli za masuala ya baharini la taiwan amewaambia wna habari leo ijumaa akiwa mjini, kwenye mji mkuu wa tipa kwamba kitengo hicho cha china kinaathiri hisia za watu pamoja na kuzua taharuki na ni kinyume cha maslahi ya wakazi wa mlango wa bahari ya taiwan ambao una upana wa kilomita 160 kati ya china na taiwan tukio hilo la jumatatu limekuja siku moja tu baada ya wa wavuvi wawili wa china kufa maji kufuatia kuzama kwa boti yao wakati wakikimbia walinzi wa pwani wa taiwan wakiwa kwenye eneo la maji la taiwan huko kinmen wenzao wawili walionusurika walikamatwa na kushikiliwa na mamlaka za taiwan <tune> nam mpendo msikilizaji baada ya taarifa habari matangazo ya jioni kwa hii leo tunaanza na hali huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wakati dunia inapoadhimisha siku ya haki za kijamii huko kongo asasi za kiraia zinalenga kupambana dhidi ya swala la mishahara mikubwa wanaopata wanasiasa wa kongo mpaka rais wakati ambapo wafanyakazi wa serikali hawapati mshahara unaostahiki wanaosema hauwezi kukidhi mahitaji yao ya kila siku asasi hizo zinahisi kwamba ni mishahara hiyo mikubwa kupita kiasi inayochangia pia kwa sehemu kubwa kuyafadhili makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo kutoka bukavu mitima de lachance anatuandalia ripoti asasi hizi za kiraia zinasema hazielewi tofauti za mishahara iliyopita kiasi kati ya wanasiasa ambao ni viongozi wa taasisi mbalimbali mawaziri wa bunge mawakala na watumishi wa serikali wakati ambapo wafanyakazi wengine wa serikali wanateseka asasi hizo zinatishia kuanzisha hatua kadhaa kubwa za kiraia katika siku zijazo ili kudai mabadiliko amos bisima ni mwanachama wa asasi ya uangalizi wa utawala bora wa vitendo vya bunge na kiserikali kwa kifupi obapege mjini bukavu anamhimiza ra- as felix chisekedi kuanzisha mageuzi katika swala hili la mishahara minono akianzia na yeye mwenyewe rais aanzi mwenyewe wapunguze mshahara wake kwa sababu haisikilikani mwinchi mmoja watu wa mmoja wapokee e, milioni mbili za kidola za kimarekani wanasema ni mshahara rais anapokea kwa leo president wasenati wa bunge laki tatu za dola za kimarekani mawaziri wanapokea elfu hamsini za dola za kimarekani hata na wanabunge elfu he na kupita ijapokuwa as- kari polisi mwalimu na wengine wa wafanyakazi wa serikali wanapata elfu makumi nne za kikongomani kwa shida haifikihatadol hii ni shida hivi karibuni hasasi za kiraia zinapanga kukutana na wabunge wa kitaifa waliochaguliwa siku chache zilizopita ili kuwaelezea matakwa yao na kuwasilisha barua ya ombi lao ili lijadiliwe bungeni wanaamini kwamba mishahara hiyo minono imesababisha baadhi ya viongozi wa congo kuhusika pakubwa katika machafuko yanayoathiri usalama nchini kote josue boji ni mwanaharakati wa ofisi ya uratibu wa shirika la raia wa kivu kusini unaya kama mtu ana pesa mingi aie tena ataifanya nini na wengi wanasukuma aile mapesa kwa kuuza mabunduki na kuendelesha kuleta matatizo nanjemana utoona mafasi na mafasi vujo aiishe licha ya kufahamu uzito wa mishahara mikubwa ya vigogo wa msemaji wa chama tawala cha udps mjini bukavu jean baptiste kasole ananyooshea kidole uwajibikaji wa baadhi ya taasisi za fedha za kimataifa ambazo wanasema mara kwa mara zinatishia baadhi ya nchi na mfumuko wa bei iwapo mishahara ingerekebishwa na drc pia inaathirika mfuko wa pesa ulimwenguni na hiyo benke kuu ya kimataifa nao pia wana uwajibu wakisema inflation. pesa za nchi zitapoteza hamani watu wengi hawajue hilo swala waweze kulitatua Hata hivyo, pakula kiapo mnamo januari 2 iliyopita mjini kinshasa ili kuanza muhula wake wa pili rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix anton chisekedi chilombo amekubali kwamba kuna makosa ambayo yalitendeka katika muhula wake wa kwanza na ambayo amesema yatakosolewa mitima de la lahane sauti ya Amerika, bukavu nam na huko kenya hii leo bunge lilianza kujadili kwa nia ya kupitisha ripoti ya kamati ya kitaifa ya majadiliano ya kisiasa ya pande mbili kati ya kundi la rais william ruto na lile la kiongozi wa upinzani raila odinga anavyotoarifu mwandishi wetu wa na nairobi kennedy wandera ripoti hiyo ina mapendekezo mbalimbali ya kusuluhisha mizozo ya kisiasa ya mara kwa mara ikiwemo mageuzi ya uchaguzi Order nine, motion, of the wabunge wa bunge la kitaifa na lile la senate kwa wakati mmoja jumanne wameanza kujadili rasmi ripoti hiyo inayopendekeza marekebisho ya katiba ili kuanzisha na kurasimisha ofisi ya kiongozi wa upinzani itakayokabidhiwa kiongozi wa chama kikuu au muungano wa vyoma vya kisiasa ambao ulichukua nafasi ya pili kwa wingi wa kura baada ya kumalizika uchaguzi wa urais kiongozi huyo atakuwa na manaibu wake wawili ripoti hiyo pia inapendekeza katiba iunde nafasi ya waziri mkuu ambaye atapendekezwa kwa idhini ya bunge na kuteuliwa na rais ili kumsaidia katika uratibu usimamizi na utekelezaji wa sera ya serikali wabunge wanaeleza kuwa ripoti hiyo inaondoa shaka ya kisiasa inayoigubika nchi mara kwa mara baada ya uchaguzi mkuu na utekelezaji wake unaisaidia nchi na serikali iliyopo madarakani Kute tekeleza majukumu yake bila vikwazo vya kisiasa si kazi rahisi kuona ya kwamba watu wanaweza kuketi katika baada ya uchaguzi kutoka pande zote mbili alafu waweze kukubaliana ili kuweza kuangalia wanaweza kuendeleza nchi yao namna gani hususan kwa upande ule wa a, katiba is is is a a consensus document document our and our and position is that such a document is not mapendekezo mengine ni pamoja na kuwa na tume mpya uchaguzi kutunga sheria kuhusu vita dhidi ya ufisadi na kuweka msingi wa hazina ya kitaifa ya maendeleo na ustawi wa maeneo bunge na hazina ya uangalizi wa bunge la senate hata hivyo suala ambalo linaendelea kuibua hisiani iwapo nchi litaelekea kwenye hatua za kujadili mfumo wa uandaaji wa kuraa maamuzi kupitia mswada wa marekebisho ya katiba au kuweka sera inayohitajika kufanya marekebisho ya katiba kupitia mchakato wa bunge kwa mjibu wa sheria za kenya ufanyikaji wa kura ya maamuzi unahitaji vigezo mbalimbali kuafikiwa ili kufanikisha hilo mojawapo wa vigezo vinavyohitajika ni kuwezesha ukusanyaji wa saini za raia wa kenya na tathmini ya saini hizo na tume uchaguzi na mipaka mipakab ambayo kwa sasa haina mwenyekiti na aamshiawakutoshabob mkani mtaalamu wa sheria na mojawapo wa washauri waliokuwa kwenye jopo la utaalamu kutengeneza katiba ya sasa anaeleza wa nafasi hizo urasmishajwanafasiho shina la katiba na mfumo wa utawala wa serikali kuna pendekezo la kuwepo kwa waziri mkuu eh, kwa hivyo eh, endapo bunge itaweza kupitisha hii ripoti sio ati kwamba huu wadhfa utakuwepo eh, ni lazima eh, kuwepo na mchakato mpya basi sasa ambao sasa utalenga kufanya yale marekebisho na ni kwa mjibu wa eh, yale eh, mapendekezo ule mchakato ambao utatumika kama ni wabunge ama kupitia wananchiwanci yani ripoti hiyo vilevile vile inataka katiba ifanyiwe marekebisho yanayofaa ili kukuza mfumo wa vyama vingi vya kisiasa na uaminifu kwa vyama hivyo kwa kuweka taratibu za kujiuzulu na kufuta usajili wa wanachama ili kuweka nidhamu ndani ya mfumo wa vyama vya kisiasa unaohibit uingiliaji usiofaa wa kisiasa amaadili na misingi ya katiba kenandera sauti ya amerika nairobi nam na, na tukienda katika nchi jirani ya tanzania ni kwamba wananchi na wafanya biashara wanaendelea kulalamika na kuitaka serikali kuchukua hatua kutokana na no ukosefu wa umeme wa uhakika kwa muda mrefu hali inayoendelea kwa sababisha hasara kwenye biashara zao huku shirika la umeme tanzania tennesco likieleza sababu kuu ni kutokana na kupungua kwa nguvu za kuzalisha umeme ikilinganishwa na mahitaji ya umeme nchini mwandishi wetu wa dar es salam amri ramadhan ana ripoti kamili shirika la umeme tanzania tennesco limesema kupungua uzalishaji wa umeme kunatokana na mashine za kufua umeme kwa nguvu ya gesi kupata hitilafu mara kwa mara kwa sababu zimekuwa zikifanya kazi kwa kipindi kirefu wakati nchi ikikabiliwa na ukosefu wa mvua muhandisi wa tennesco kennethi burimanda ambaye ni mkurugenzi wa shirika hilo kanda ya mashariki akiongea na sauti ya amerika amesema jitihada zinaendelea kufanyika kukamilisha mradi wa bwawa la mwalimu julias nyerere lenye jumla ya mashine tisa zenye uwezo wa kuzalisha megawati 2115 ambazo zinatarajiwa kuondosha kabisa tatizo la umeme muhandisi burimanda ameasema hayo wakati akijibu kero za baadhi ya wa wananchi na wafanyabiashara ambao wamelalamikia serikali kwa tatizo la umeme na kusababisha kupata hasara majumbana kwenye biashara zao sheima ayubu mmoja wa wafanyabiashara wa shurubati jijini dare salamu amesema kukosekana kwa umeme kumeendelea kuwa changamoto kwao kutokana na biashara zao kushindwa kuendelea ambazo ndio chanzo kikuu cha mapato yao ni shida ni shidatuaabarai za ice ikrimu tunauza juisi tunazitegemea ili kusomesha watoto shule tunazitegemea biashara hizo, hizo hizo ili kupata risi lakini umeme umekuwa ni changamoto kwa mfano unakatika kuanzia asubuhi saa kumi na mbili mpaka jioni na ikifika jioni sio kwamba utarudi usiku uwepo hapana ikifika usiku na umeme nao unakuwa unatika unarudi kiukweli imekuwa ni changamoto naye matiasi lunemia mfanyabiashara mdogo dsla ameitaka serikali kuangalia swala la umeme kwa jichi la karibu ili waweze kuwasaidia kwa vile biashara zimekuwa haziendi vizuri hebu wajaribu kuliangalia swala hususani sisi wafanyabiashara wadogo wadogo wanatusaidia kwa namna gani wakati huo wanasema tujiajiri sasa tutajiajirije wakati umeme hamna kama hivyo tunategemea umeme uwepo ili tuweze kujipatia kipato sasa tutafanyaje jamani mhandisi burimanda amesema mashine namba tisa, kwenye mradi huo wa mwalimu nyerere yenye uwezo wa kuzalisha megawati 235 umekwisha kamilika na imeshafanyiwa majaribio kwa ajili ya kuanza kuingiza umeme kwenye gridi ya taifa habari njema ni kwamba mashine namba t katika bwawa lile tayari imekwishakamilika kamilika tumekwisha ifanyia majaribio ya kutosha hapa tunavyozungumza tunafanya maandalizi kwa ajili ya mashine hiyo iweze kuingiza umeme kwenye gridi ya taifa kwa kila siku matarajio yetu ni kwamba itakapoingia unafuu mkubwa sana kwenye gridi ya taifa mhandisi burimanda amehitimisha kwa kusema kuwa kukamilika kwa mashine namba89 na nine ya mradi wa bwawa la mwalimu julius nyerere ifikapo mwezi machi kunatarajiwa kuwa suluhisho kwa tatizo hilo mashine hizo zitatoa megawati 470 hivyo kushughulikia upungufu wa sasa ambao ni kati ya megawati 190 hadi Amri ramadhani sauti ya amerika aaia leo katika dunia ya wanawake tunaelekea nchini afrika kusini ambako tunaangazia ushiriki wa wanawake katika siasa na uongozi wakati huo ambapo taifa hilo linaelekea kwenye uchaguzi mkuu takwimu zinaonyesha kuwa uwanja wa siasa katika nchi nyingi za afrika umetawaliwa na idadi kubwa ya wanaume ikilinganishwa na wanawake hali hii imetokana na mfumo dume ambao umegawa majukumu katika jamii kulingana na jinsia kutoka pritoria mwandishi wetu brison bichwa anatupasha zaidi katika makala hii hapo zamani barani afrika ilikuwa ni vigumu kwa wanawake kuingia kwenye uwanja wa siasa hasa katika ngazi mbalimbali mbali za uongozi ndani ya jamii na katika vikundi mbalimbali mbali. lakini sasa hali ni tofauti kwani katika kila sekta wanawake wapo na wanafanya vizuri kama ilivyo kwa wanaume ingawa wanawake wameamka na kuwa msaada kwa jamii katika nyanja mbalimbali mbali, tofauti na zamani nchini afrika kusini idadi ya wanawake walio katika siasa bado iko chini profesa kaleboga mapuye ni mwalimu wa siasa za afrika katika chuo kikuu cha afrika kusini unisa idara ya sayansi ya siasa anasema hili siyo tatizo la kipekee la afrika kusini bali kote barani afrika na kunahitajika mabadiliko katika bara zima yeah, Um, normally uh, there's, there's, there's, there's more women you know, male politicians and candidates uh, generally across the political spectrum but come there, you find that actually, it's zero women candidates. tayari baadhi ya vyama vya siasa nchini afrika kusini vimeanza kuwapa kipaumbele wanawake mfano wa karibu chama cha wapigania uhuru wa kiuchumi eff ambacho kimeweza kuwachagua viongozi wa juu sita watatu wanawake na wengine watatu wanaume kiongozi wa chama hicho julius malema anasema kadri eff kinavyozidi kutambua mchango wa wanawake ndivyo chama kinavyozidi kupata wafuasi wengi wanawakethe more women b wget into theo of the EFF, into the ldship of the perhasmore women lbee inthethe more sponsibility wegive to women perhapswmen will bee if wehave apnhsma in the erhsmoeme sheria ya utawala wa manispa ya afrika kusini ya 98 na inavyohitaji vyama vya kisiasa kuhakikisha asilimia 50 ya wagombea katika orodha ya vyama ni wanawake na kwamba wanawake wamewakilishwa kwa usawa katika kamati za udiwani ingawaje hakuna adhabu ya kutotimiza hitaji hilo afrika kusini chamatawala cha african national congress anc kimewatengea wanawake asilimia 50 ya viti vya bunge pamoja na hayo yote bado wanawake wanahitaji kupita kwenye barabara ndefu na yenye mwinuko mkubwa ili kufika pale wanapostahili kuwepo na hii yote inatokana na tatizo la mfumo dume na mambo mengine mengi yanayochangia kuto kuwepo na usawa katika uwiano wa wanawake na wanaume katika uwanja wa siasa baadhi ya mambo hayo ni kama vile mila na utamaduni wanawake kutojiamini utekelezaji hafifu wa sera za kimataifa na kitaifa ukosefu wa mazingira yanayovutia wanawake ushirikiano mdogo kutoka kwa makundi makuu kama wanawake wenyewe sera ambazo hazizingatii masuala ya kijinsia na kadhalika hata hivyo mwandishi wa habari na mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake na watoto beria gabriel anasema mahali wanawake walipofika panaridhisha na leo hii wanawake wameamka ukilinganisha na kipindi cha nyuma mabadiliko ni makubwa sana ambayo tumeyapiga katika bara letu la afrika uh, wanawake wameshiriki nafasi mbalimbali za siasa na wanawake pia ni viongozi kwa sasa wengi tu tunawashuhudia na tunaona kazi wanayoifanya ni kubwa na nzuri na inaleta manufaa tunawezaje sasa kufanikisha kwamba hali hii ikaendelea uh, siku hadi siku tunapaswa kuhakikisha kwamba wajengewe uwezo kama ambavyo wanaume wanapata nafasi ya kujengeana uwezo wa namna ya kuwa kiongozi bora basi na wanawake wapewe huo uwo, uwezo wa kujengewa kuwa kiongozi bora ripoti ya umoja wa mataifa ya mwaka 219 inaonyesha kati ya mataifa ya afrika yenye asilimia kubwa ya wanawake katika nafasi za waziri ni pamoja na rwanda yenye asilimia 519 afrika kusini yenye asilimia 486 ethiopia 476 ushelisheli 455 uganda 367 na mali 344 alipohudhuria sherehe za utoaji wa tuzo za jukwaa la kimataifa la wanawake rais wa afrika kusini sirili ramaposa alisema ili afrika ifike katika ukuaji endelevu na ashirikishi sharti wanawake wawezeshwe kijamii na kiuchumi We can only achieve... What i would say is sustainable and and and growth in our country and on the african when women are socially and huku nchi nyingi zikijizatiti kutimiza lengo la tano la malengo ya maendeleo endelevu kutimiza usawa wa kijinsia na kuwezesha wanawake wote na wasichana ni lazima serikali zijizatiti kushirikisha usawa wa kijinsia katika katiba na katika mifumo ya kisheria bwadibichwa sauti ya amerika nam asante kwa makala hayo ya wanawake na nakumbusha katika kwa undani hii leo tutazungumzia hali kule mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mojawapo ya maswala katika kwa undani lakini hivi sasa harrison hebu tusomee muktasari wa habari kabla ytujaondoka hapa marekani iyi leo imetumia kura yake ya turufu kupinga mswada wa umoja wa mataifa ambao ulitoa wito wa kusitisha mara mmoja la mapigano huko gaza wakati rais wa marekani joe biden akishinikizwa kusita kuunga israeli mkono viongozi wa kijeshi nchini guini wametangaza kuvunja serikali bila kutoa maelezo wakisema watateua serikali mpya katibu mkuu wa rais amesema kwa kwamujibu wa shirika la habari la ap jenerali amara kamara kupitia ujumbe wa video jumatatu usiku amesema kwamba shughuli za kila siku zitaendelea kama kawaida chini ya manaibu makatibu wakuu hadi pale serikali mpya itakapotangazwa kampuni ya uchimbaji madini ya chuma chapua ya afrika kusini ya kumba leo imetangaza mpango wa kufuta ajira uh, 49 wakati ikiendelea kukabiliana na changamoto za usafiri wa reli idadi hiyo inaongeza kwenye maelfu ya ajira ambazo zimepangwa kuondolewa kwenye sekta ya uchimbaji madini kutokana na changamoto za miundo mbinu pamoja na kushuka kwa bei za bidhaa asante sana kwa muktasar huo na tunakamilisha matangazo yetu ya jioni ya leo asante mpeno msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi hadi mwisho matangazo ni matumaini utakuwa pamoja sasi hapo kesho na kesho kumekucha asubuhi na matangazo ya jioni kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo hapa studio tulikuwa na Harrison. kamao mimi ni abdu shakur abud nikisema kwa herini