i ni idhaya kiswahili ya sauti aameria v ikitangaza moja kwa wa moa uomimi niwakokmna mimi ni, ni kennes bwire na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa jumatano februari 21 224 tunasikika kupitia redio wa shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemodiocitizen kote nchini kenya vilevile vile, tupo kwenye mtandao wetu wa voa swahili <coughs> kwenye matangazo yetu hivi leo rais wa kenya william ruto asema kuwa uchumi wa taifa hilo umeimarika kiasi cha kutokuwa kwenye hatari ya kushindwa kulipa madeni yake huku imani ya wawekezaji ikisemekana kuongezeka je wataalamu wa kiuchumi wanasemaje tumechukua kwa h tarifa ya zamani na hiyo inaonekana wawezekaji wowote wamekuwa na lakini hiyo inaona kama ni ya muda katika taarifa nyingine mzozo wa kisiasa unaendelea nchini drc huku kuhusu ni nani atakayejaza nafasi iliyoachwa tupu baada ya kujuzulu kwa waziri mkuu hayo ni baadhi ya yale utakayoyasikia kwenye matangazo yetu hivi leo lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu hapa kennis bwire baraza la usalama la umoja wa mataifa limetangaza vikwazo dhidi ya viongozi sita wa makundi ya wasi wanaopigana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo kati yao ni msemaji wa kundi la em 23 meja wili ngoma wengine ni viongozi wa kundi la ali democratic forces na fdlr wakiwemo apolonaire hakizimana ahmad mahmud michol rukunda mohamad ali nikalubo na william amuri vikwazo vinawazuia kupata silaha mafunzo msaada wa kifedha na kusafiri taarifa ya baraza la usalama la umoja wa mataifa inasema kwamba meja willi ngoma amelengwa kwa kuwa mmoja wa viongozi wa kisiasa na kijeshi wa kundi la waasi la emu 23 linaloshutumiwa kwa vita mauaji na mateso ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia congo wasi wa mu 23 wanaoripotiwa kuungwa mkono na rwanda wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa drc wakitaka kudhibiti mji wa sake karibu na goma marekani ilimwekea vikwazo meja ngoma mnamo mwezi a desemba mwaka 223 kutokana na mashambulizi na mauaji ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo yanayotekelezwa na kundi la m 23 ambalo ni msemaji wake baraza la kikatiba nchini senegal limechapisha oroda ya wagombea a urais iliyofanyiwa marekebisho na kufuta jina la mgombea mmoja aliyejiondoa kwenye kinyanganyiro hicho uchaguzi huo uliokuwa ufanyike februari 25 ulicheleweshwa na tarehe mpya haijatangazwa baraza la katiba lilibadilisha mswada uliotaka uchaguzi kucheleweshwa hadi mwezi desemba hatua ambayo ilipelekea vurugu na hasira katika nchi hiyo ya afrika magharibi rais wa senegal maali ambaye alisema kwamba kucheleweshwa kwa uchaguzi ni hatua iliyochukuliwa kutokana na kutokubaliana kuhusu oroda ya wagombea ameahidi kuheshimu maamuzi ya mahakama na kufanya mazungumzo yenye le lengo la kuandaa uchaguzi haraka iwezekanavyo oroda mpya ina wagombea 19 wa urais baada ya ros wardi kujiondoa kwenye kinyanganyiro wanasiasa maarufu wa upinzano osman sonko na karim wade mtoto aliyekuwa rais wa nchi hiyo abdulahi wade hawajajumulishwa kwenye oroda ya wagombea wa wow, urais jeshi la israeli limesema kwamba limetekeleza mashambulizi ya anga kaskazini na kusini mwa gaza siku moja baada ya marekani kupiga kura ya turufu dhidi ya azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa kutaka kusitishwa haraka kwa vita kwa msingi ya kibiniadam kuongezwa kwa misaada na kukataa kuhamishwa kwa, kwa lazima kwa wapalestina jeshi la ulinzi la israel limeripoti kuua darzeni ya wanamgambo ikiwemo katika eneo la kanunis, kusini mwa ukanda wa gaza wizara ya afya inayosimamiwa na kundi la hamas haina ukanda Hakika, katika ukanda wa gaza imesema leo jumatano kwamba imerekodi vifo118 katika siku moja iliyopita na hivyo kufikisha idadi ya wapalestina waliouawa kufikia 2931t na 69333 kujeruhiwa tangu vita vilipoanza mwezi oktoba kwa wiki kadhaa marekani misri qatar na israel zimekuwa zikifanya mazungumzo yenye lengo la kuachiliwa huru mateka wote na kuongeza muda wa shitisho la mapigano bunge la israel limepiga kura ya kuunga mkono wazo la waziri mkuu benjamin netanyahu na kupinga kuundwa kwa taifa huru la wapalestina pendekezo hilo limetolewa na viongozi mbalimbali mbali duniani wanaotaka juhudi zifufuliwe na kufikia suluhisho la mataifa hayo mawili kwa lengo la kumaliza mgogoro wa miongo kadhaa kati ya israel na palestina chama cha licud cha netanyahu kimesema kwamba wabunge 99 kati ya 120 wamepiga kura kuunga mkono maamuzi ya baraza la mawaziri yaliyofanyika wiki hii msimamo wa israel ni kwamba mkataba wote wa kudumu kati yake na palestina unastahili kupitia mchakato wa mazungumzo kati ya pande hizo na wala sio kwa shinikizo la kimataifa waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken amekutana na rais louis nasio lula da silva mjini brazilia hii leo jumatano wakati kuna mvutano kati ya brazil na israel juu ya vita vya gaza blinken alikuwa na mazungumzo juu ya maswala ya usalama duniani na uhusiano kati ya marekani na brazil aida isa anasoma ripoti kamili blinken aliwasili katika mji mkuu wa brazil jana usiku ili kuhudhuria mkutano wa mataifa ishirini tajiri duniani 0 na alikutana hii leo na rais lula da silva ambaye siku ya jumapili alielezea mashambulizi ya israeli huko gaza kuwa ni mauaji ya kimbari na kulinganisha na mauaji ya mayahudi yaliyofanywa na hitla israeli ilijibu kwa hasira na kusema kiongozi huyo wa brazil hatokaribishwa israeli kutokana na matamshi yake na jana kwenye baraza la usalama la umoja mataifa marekani ilitumia kura yake ya turufu kupinga mswada wa kutaka kusitishwa mapigano gaza na kupinga tuhuma kwamba israel inatenda mauaji ya kimbari brazil na marekani zinatofautiana pia juu ya suala la vita vya rusia na ukraine na hali ya kisiasa nchini venezuela hii ni ziara ya kwanza ya blinken huko brazil tangu kuchukua madaraka na walizungumzia kuimarika kwa uhusiano kati ya nchi zao mbili tangu lula kuchukua madaraka januari mwaka22 na uchaguzi mkuu wa rais hapa marekani wanasiasa hao wawili wa kongwe hata hivyo walikubaliana juu ya kuweka mbele suala la mabadiliko ya hali ya hewa haki za wafanyakazi na kulinda demokrasia duniani baada ya mazungumzo yao mjini brazilia blinken anafuatana na rais lula da silva hadi rio de janeiro kuhudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa g20 ambapo mwenzake wa rasia sergei lavarof anatazamiwa kuwepo unasikiliza habari za dunia kutoka sauti america voa marekani iran imeipatia rasha makombora yenye nguvu na ya masafa marefu hatua inayoimarisha ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili zilizowekewa vikwazo na marekani shirika la habari la reuters limeripoti kwamba iran imetoa karibu makombora 4 idadi kubwa ya hayo kutoka familia ya fatae mom sf ya, ya makombora ya masafa mafupi kama zolfaga makombora hayo yana uwezo wa kusafiri umbali wa kati ya kilomita 37 wizara ya ulinzi ya iran na jeshi la ulinzi la iran linalosimamia mpango wa makombora ya masafa marefu ya iran wamekataa kuzungumzia taarifa hiyo sawa na wizara ya ulinzi ya rasia usafirishaji wa makombora hayo ulianza mapema mwezi januari baada ya pande zote kufikia makubaliano mwishoni mwa mwaka uliopita vyanzo vya habari nchini iran vinasema kwamba makubaliano yalifanyika teheran na moscow kati ya jeshi na maafisa wa usalama wa iran na rasia waendesha mashtaka wa marekani wamesema kwamba mwanzilishi wa wikileaks julian assange anakabiliwa na mashtaka ya kutaja vianzo vyake vya habari na wala siyo maoni yake ya kisiasa assanji anapinga hatua ya waendesha mashtaka kutaka kumsafirisha kutoka uingereza anakozuiliwa hadi marekani ili kujibu mashtaka hayo waendesha mashtaka wa marekani wanataka sanji mwenye umri wa miaka 5b kuletwa hapa marekani na kujibu kesi ya kuchapisha nyaraka za siri za jeshi la marekani na mawasiliano ya kidiplomasia wanadai kwamba uchapishaji wa taarifa hizo za siri ziliyaweka hatarini maisha ya wafanyakazi wao na kwamba hakuna sababu ya msingi kuthibitisha hatua ya mchapishaji wanayosema ni uhalifu mawakili wa san wameambia mahakama kwamba kesi didi yake ni ya kisiasa na analengwa kwa kufichia uhalifu wa hali ya juu kwamba aliyekuwa rais wa marekani donald trump alikuwa ameomba kujua njia mbadala za kumua na polisi nchini india wametumia gesi ya kutoa machozi na maji ya kuasha kuwatawanya maelfu ya wakulima waliokuwa wanajaribu kuandamana hadi mji mkuu wa delhi baada ya kukataa pendekezo la serikali kuhusu bei ya mazao yao maandamano hayo yamepelekea shinikizo la kufanyika mazungumzo mapya wakulima hao wengi wao kutoka jimbo la kaskazini la punjabu wamekuwa wakitaka bei ya mazao kuongezwa sawa na kuwepo sheria inayosimamia mazao yao idadi kubwa ya wapiga kura wanaomuunga mkono waziri mkuu narendra wa modi ni wakulima na modi anajaribu kutimiza matakwa yao kabla ya uchaguzi wa mwezi mei waziri wa kilimo arejion munda ameandika ujumbe kwenye mtandao wa x kwamba serikali ipo tayari kwa mazungumzo na wakulima na kwamba amewaalika viongozi wao kwa mazungumzo zaidi endelea kusikiliza idha ya kiswahili ya washington sautimria baada ya habari hizo za dunia kutoka duniauto u kwenye taarifa za waandishiwtu wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo amemtaka waziri mkuu samaukonde kuendelea na serikali ya mpito baada ya kutangaza jana kujuzulu pamoja na serikali yake hii imetokea wakati kuna mvutano mkubwa wa kisiasa kuhusu kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya na kuendelea kwa mapigano huko mashariki ya nchi abdishakur abud amezungumza na daktari dadi sale mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kwanza akamuliza juu ya mvutano uliopo bungeni wa kutafuta mtu atakayechaguliwa kuwa waziri mkuu mpya ndiyo inabidi kusema kama huko shida kwanza uh, kwani kunakua hiyo anaita aopoiio na majorit maanaake uh, tunaona kama ubunge kwa hio wakati watu mingi yenye viko mudava notilikopia babunge na hivi kwa kwaiwakati wakati na tafuta liko napiganisha ni nani njo atakua kiongozi wa um, ministere fulani na nani njo atakua kiongozi wa bunge uh, ya yulu pia ya chini uh, sena so, uh, kwa kwaiwa wakati kabisa kunakuwa pia hiyo shida ya vita inakuwa na rwanda yenye nabidi kuchunguza banani njo iko napenda vita ikuo banani ndio banapenda kukwe mazungumzo don kwa siku ya leo uh, raisi kabisa anakuwa mshida ya, ku, ya kumchunguza na iko na nanani, nani na haiko na nani na nani nanani njotampeleka mbele nikoli kabisa hapa kinchasa na kongo mzima kunakuwa hiye banaita uh, mavurugo kabisa mupolitiki ya kujua nini njio inapitikana na nani ndio nani na je upinzani unasema nini upinzani hausikiki kabisa kuhusu matatizo haya yote na inakua shida kwani uh, raia inachongeka ku upinzani kupata kabisa neno ya ya kusaidia na kujua uh, namna gani viki vinapitikana kule na viongozi ne lakini tunaona kama kunakua shida ya upinzani kwa hiyo wakati na upinzani ya kwanza tukapata tukapata hiyo ya si, uh, ma- ilekio zilipitikana uh, tunaona kama upinzani wa kwanza ni ya moise katumbi njema nakwa na wabunge wa mingi na lakini hiyo upinzani inakwa senye inanyamaza na mara mingi nakwa senye nasema vitu enye abifasilie kabisa sao sana na na raia naaki upinzani inakuwa na shida leo bapinzani ba mingi abakikilizani abaelewani na abaonyeshe kabisa mstari kwa raia ukapata mzuri hiyo mapambano yote yenyelikua ngambo ya maambasade ngambo ya kusuma mwenyeso ipite ngambo ya kadhalika makongomani banashirika unaona uh, abasene kitu manaake kunakua shida raia na na hiyo ngambo iijipasha kuisaidia aifanye kabisa kazi yayo vizuri uh, inaachia rahisi uh, kisekedi njia kabisa ya uhuru ya kufanya hiyo anapenda hiyo haiko mzuri ni daktari dadi sale akizungumza na sauti a amerika kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo tukiondoka kule basi tuingie katika nchi ya kenya ambapo rais william ruto mapema leo amesema kwamba kenya haipo tena kwenye hatari ya kushindwa kulipa madeni yake na kwamba imani ya wawekezaji imeongezeka ikiashiria uongozi mwema kutoka kwa utawala wake haa amesema akiwa mjini naivasha wakati ya siku ya mwisho ya mkutano wa maafisa wa ngazi za juu katika serikali yake kufuatia matamshi hayo nimezungumza na mtaalamu wa masala ya kiuchumi n iraki akiwa nairobi na kwanza nikataka kujua namna hali hiyo ilivyopokelewa si la pekee yake ambao ameshangilia kuripwa kwa ile iledn ya lakini haijaripwa yote o imefanyika tumechukua tume loan kwa high interest rate tukaripa ya zamani na hiyo inaonekana wawezekaji investors wote wamekuwa na confidence lakini hiyo confidence naona kama ni ya muda kwa sababu hiyo beri ni lazima turipe, turi, turi, turipe baadaye lakini uki, ukiangalia uchumi ukiangalia import hakuna kitu kimebadilika sana a hivyo serikali sema mambo ni mazuri lakini ukiangalia mwananchi wa kawaida mambo aokiwa mazuri rais amesema kwamba mapato ya serikali yameongezeka na madeni yamepunguka kidogo hali hii imepelekewa na nini madeni yote ni hayojaripwa nit imeripwa ya pili tunaandiwa kwamba ili ushuru inaenda juu kwa sababu serikali inataka kulipa mandeni kuna mambo yingine ambayo haijatokea kabisa wewe kama mtaalamu wa kiuchumi wewe ungeona ni kitu gani kinatakiwa kufanyika au hatua ipi inayofaa mwafaka kabisa ambayo itahakikisha kwamba uchumi unakuwa kwa muda mrefu na wala sio kwa muda mfupi tu lazima tufanya mabadiriko kadhaa kwa kadhaa moja lazima watu wafikiie wa, wa, watu wasikie kuna confidence mambo ile inafanyika kama ron ya tea shere si ya muda inakuwa ina ya tothe lazima nlazima watu waamini wa uchumi inakua si ama kitu ya muda yapini ni lazima lazima tufanye tu, environment iwe mzuri ya kufanya biashara watu waamini environment ya kufanya biashara iko sawa imeenda ine, chini watu wa, watu wasikie wa wasikiepeke yake was, wa, wa, wa uh, imeka wa hawatakit ta, ta, ingine ikuje gafra tunapoangalia katika uwekezaji wa kimataifa rais amesema kwamba wawekezaji wengi waliopo nje ya nchi sasa wana imani zaidi na uchumi wa kenya nini kimebadilika sana ikiangalia sanakun kimebadilika sana hiyo ni kama kupatia um, watu mtu lakini lazima umpereka hospitali apatiwe matibabu mpaka aida nyumbani kwa hivyo hiyo ni mwanzo mzuri lakini kazi bado malizika ya kutananom ni mtaalam wa maswala ya kiuchumi exn iraki akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc basi kama mlivyosikia hapo awali kwenye taarifa za habari hivi punde ni kwamba huko senegal wagombea kiti cha rais wanaendelea na kampeni zao za uchaguzi licha ya kwamba hakuna tarehe iliyopangwa baada ya baraza la katiba kuidhinisha uchaguzi ufanyike mapema abdi shakur abud ana ripoti zaidi nam wagombea 15o kati ya ishirini walioidhinishwa kugombania uchaguzi wa rais uliocheleweshwa wametoa wito hii leo jumatano wa kutaka uchaguzi huu ufanyike kabla ya tarehe pili aprili hiyo ni siku rasmi ambayo muda wa rais makisal kubaki madarakani unamalizika na aliahirisha uchaguzi saa chache kabla ya kampeni rasmi kuanza kwa ajili ya uchaguzi wa februari 25 hatua hiyo yake ikaitumbukiza taifa hilo la afrika magharibi kwenye mzozo mkubwa wa kisiasa na wiki iliyopita baraza la katiba liliidhinisha na kubadilisha uamuzi huo lakini bila ya kutaja tarehe mpya ya uchaguzi hivi sasa wagombea hao k wametia saini barua yao jumatano na kusema wataendelea na harakati za kampen licha ya kutojua tarehe ya uchaguzi Moja wapo, halifa mojawapohaifa kati ya wagombea wote 15 alikuwa katika mojawapo ya vitongoji vya mji mkuu wa dakar hii leo akishangiliwa na wafuasi wake sal ambaye hana uhusiano wote na makisal anasema wako tayari kwa uchaguzi tarehe yote itakayotajwa lakini wanataka ifanyike kabla ya makisal muda wake kumalizika <coughs> tangu februari 4 tumekuwa kwenye harakati za kampeni za uchaguzi licha ya amri ya kubadilisha tarehe ya uchaguzi sisi bado tunataka utaratibu huu kuendelea kwa vile tumethibitishiwa na baraza husika na lazima uchaguzi ufanyike kabla ya muda wa mhula wa rais kumalizika baraza la katiba jana limeidhinisha tena majina yale yale isipokuwa kumwondoa mwanamke mmoja wapo kati ya wa wawili wanaogombania kiti hicho birose wardin kutokana na kuwa na uraia pacha wa senegal na ufaransa chini ya katiba ya senegal mgombea kiti cha rais hanah ruksa kuwa na uraia pacha wardin anakanusha kuwa na uraia pacha akisema atawasilisha hati zote kudhihirisha yeye ni raiya halisi wa senegal karibu msikilizaji katika makala ya afya kutoka voa swahili hapa wasington dc mimi naitwa mari mgawe na hivi leo tumepata bahati ya kuzungumza na dr edwin mrema kutoka hospitali ya mwimbili nchini tanzania katika kitengo cha upasuaji rekebishi dr. edwin mrema ni daktari bingwa wa upasuaji me plastic a nafanya kazi kwenye kitengo cha uh, plastic surgery kwenye hospitali ya mwimbili tuna kutoa uh, huduma mbalimbali na sisi uh, magonjwa ambayo tunaratibu ni magonjwa yote ambayo yanatokana na ajali ajali zikiwa za barabarani zinaweza zikawa ajali za za moto vile vile inawezekana ikawa ni uh, magonjwa ambayo yanatokana na saratani ambazo zina, zinatokea kwenye kwenye miili yetu inaweza inawezakaa ambayo ziko nje na vile vile uh, kwa matatizo ambayo watu ambao watoto wanazaliwa nayo viungo vinakuwa vimezaliwa kama na aina ya ulemavu ambapo tunaweza kwenye mikono kwenye miguu ambazo nyingi nyingi zinahusiana na nyama nyama za nje tunaweza tukasema soft tissue. ambazo tunaweza tukarekebisha watoto ambao wanazaliwa na wanaita uh, uh, mdomo sungura waa na, na uwazi kwenye mdomo au kwenye kwenye kinywa uh, zote hizo ni uh, matatizo ambayo kikimo chetu kina huduma mtu anaposikia upasuaji rekebishi anaweza kujiuliza zaidi sijui katika kitengo chako wee kama daktari bwingw hapo mwimbili ni mafanikio gani ambayo mmeyapata katika eneo hili kuhudumia wagonjwa wengi zaidi na vilevile tunaweza tukahudumia uh, maradhi mengi kama niliyoyataja hapo juu kwa, kwa, kwa ufasaa zaidi uh, tumepata uh, mafanikio mengi baada ya katika uh, miaka mitano iliyopita Uh, kabla ya hapo atukua na wataalamu hawa um, nchini kwa hiyo baada ya hiyo miaka mitano ii kwa nguvu za wizara ya afya na, na chuo cha, cha tiba mwumbili ikaweza program maalum kwa ajili uh, ya kufundisha madaktari wa aina haya tukiwa tunga aina hii ambayo tukiwa tukishirikiana na baadhi ya um, taasisi nyingine ambazo ziko nje za nchini uh, australia nchini marekani ni changamoto gani daktari ambazo mnakabiliana nazo wakati mnafanya shughuli zenu za upasuaji rekebishi changamoto ni kwamba wagonjwa ni wengi na huduma hii inahitajika uh, uh, sasahivi kwa sana nchini kwa hiyo uh, bado namba yetu ni ndogo lakini uh, tunaona kwamba tunapata uh, tunapata uh, fursa za w- wengi ambao w- wako nyuma yetu wanaendelea kenda kupata fursa za kwenda kusoma na sisi wenyewe tunaendelea kujiendeleza kwa hiyo kikubwa tunapata hiyo changamoto kwamba kikuwa chache na um, uh, dmandi ni kubwa hiyo lakini tuko shua sure kwamba baada ya miaka mitatu mitano njay mbele wataalamu hawo watakuwa wameongezeka kwa sababu tayari zimesha um, fanyika za kuweza kuongeza wataalam wa, wa, wa haa na je kuna zozote ambazo mnazifanya nje ya nchi kama vile mnakwenda nje ya nchi kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na hospitali nyingine yes uh, tunapata tunapata fursa za kufanya uh, nchi mbalimbali uh, afrika india uh, marekani na na pengine australia kama ambako tunafikiria kwamba kuna wengine wakapata fursa australia kwa sababu tayari tuna ushirikiano nao uh, kwa muda mrefu kwanzia hi progamu imeanza na mpaka sasahii ba naendelea kushirikiana nao kuendelea ku, ku, ku, kutupa ujuzi zaidi kwa sababu ni kitengo ambacho kina kina wigo mpana sana uh, na tunaweza tukafanya kazi na uh, aina aina tofauti za w kwa sababu sisi kazi yetu kubwa ni kurekebisha pale ambapo kmetokea ilafu au hata ajali au tumezaliwa na, na kilema cha aina flani ambacho kinaweza kurekebishika nafanya na, na tuna tunazitumia na wengine baadhi yetu kwenye kpengo ambao tayari wameshapata toaui tofauti shukran sana d edu ni mrema kushiriki nasi katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka voa swahili basi mimi hapa naitwa meri mgawe mpaka wiki ijayo na kushukuru sana basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo msimamizi abdu shakur abud mwelekezi wetu aida isa kutoka washington jina langu harizon kamau na nimeshirikiana naye kennes bwire kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ateoni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani rais joe biden anavita vita kati ya israeli na hamasi kuwa suala ambalo linahitaji kipaumbele katika mashariki ya kati na kwingineko marekani inaendelea kufanya kazi kwa bidii ili kufikia makubaliano ambayo siyo tu yataruhusu kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas huko gaza lakini pia yataruhusu kusitishwa kwa muda kwa vita kutaka kuwezesha utoaji wa misaada ya kibinadamu ili kupunguza mateso ya wapalestina walio mashinani tunataka sitisho la muda kama sehemu ya mpango wa kuachiliwa kwa mateka alisema mshauri wa usalama wa kitaifa jaksuliva na kisha kutumia jukwaa hilo kwa mpango wa kutafuta suluhisho la kudumu aliongeza tunachotaka kuona ni kwamba hamasi inashindwa hatimaye kwamba amani na usalama zinashuhudiwa huko gaza na israeli na kwamba tunafanyia kazi suluhisho la mataifa mawili ambalo linaihakikishia israeli usalama wake alisema sullivan msemaji wa wizara ya mambo ya nje maiu mila alisistiza azima ya marekani kuunga mkono haki ya israeli ya kuhakikisha kwamba mashambulizi yaliyofanyika oktoba 7 mwaka jana hayawezi kurudiwa tunajua kwamba hamasi wanataka kuendelea kulenga israeli hamasi wamekuwa wakisema wazi kuhusu malengo yao na hawajabadilika tangu oktoba 7 wanataka kuendelea kufanya mashambulizi ya kigaidi wako tayari kuiharibu kabisa israeli na tunataka kuona israeli ikiweza kujibu hilo msemaji mila alisisitiza kwamba kuna taharuki dhahiri katika kujaribu kuhakikisha kuwa israeli inaweza kutimiza lengo hilo la kwanza huku ikifanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba madhara kwa raia yanapunguzwa hayo ndio mambo mawili muhimu tunayoamini alisema mila katika hotuba yake baada ya mkutano wa hivi karibuni na mfalme abdullah wa jordan rais baiden alisikitishwa na vifo vya wapalestina zaidi ya 27 ambao wameuawa katika mzozo huu kila maisha yasiyo na hatia yanayopotea ya gaza ni janga alisema hiyo ndio sababu alisema msemaji mila marekani inashirikiana na israeli kutoa mawaida na utaalam na njia za kupunguza madhara kwa raia tumeona idadi ya vifo vya raia ikishuka kutoka viwango vya awali lakini haiko karibu na inavyopaswa kuwa bado iko juu sana bado kuna wapalestina wengi sana wanaoendelea kufa msemaji mila alisema ndio maana tunaendelea kushughulika ili kujaribu kufikia sitisho la muda kwa misingi ya kibinadamu na ndio sababu tunaendelea kufanya kazi ili kujaribu kumaliza mzozo huu hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani