Europe, eh, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji karibu mimi ni kennes bwire mimi jina langu ni harrizon kamau karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni ikiwa ni alhamisi tarehe 22 februari m 224 matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na kati pamoja na kwenye ukurasa wetu wa www voa karibuni kati ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya jioni hii ni kwamba wachambuzi wanasema kwa nini serikali ya tanzania haijashughulikia mapema tatizo la ukosefu wa sukari na umeme sasa ukiangalia kama sababu hizi zilikuwa zinajulikana lazima tujiulize swali kwa nini tulichelea kutafuta eh, majawabu ya matatizo haya ambayo sasa yamekuwa na shida kubwa kwa wananchi na au? katika taarifa nyingine ni kwamba wachambuzi wanaonya kwamba mkataba mpya wa usalama kati ya somalia na uturuki huenda ukasababisha mzozo wa kikanda ikiwa hautashughulikiwa inavyostahiri ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa harison kamau anatanguliza kwa kusomea habari muhimu za dunia mamia ya waombolezaji nchini kenya leo alhamisi wamesindikiza jeneza la mwanariadha bingwa wa dunia wa mbio ndefu kiptum wakati alipokuwa akipelekwa kwenye kijiji chake ambako atezikwa huku wakiimba nyimbo za dini na kushikana mikono waombolezaji hao walifuata msafara wa magari uliobeba jeneza hilo kutoka kwenye chumba cha kuhifadhi maiti mjini el ukielekea kwenye kijiji chake cha chepsamo kiptum mwenye umri wa miaka ishirina minne alikufa katika ajali ya barabarani akiwa pamoja na kocha wake yeais hakizimana mapema mwezi huu baada ya gari lake kupoteza mwelekeo na kugonga mti kiptum alikuwa ameshiriki marah mara tatu zote zikiwa miongoni mwa saba zenye kasi kubwa zilizowahi kurekodiwa katika historia oktoba mwaka jana kiptum aliweka rekodi kwenye mbio za maraon za chicago baada ya kukimbia kwa muda wa saa 2 na sekundi35 na kwa hivyo kupita saa 2 na dakika 9 alizokimbia kipchoge kiptum alikuwa na matumaini ya kuvunja rekodi ya kukimbia chini ya muda wa saa 2 kwenye mbio ndefu za rotterdam hapo aprili ambapo pia alitarajiwa kwa mara ya kwanza kwamba angeshiriki katika olimpiki baadaye mwaka huu mjini paris kama angeshiriki basi angejikuta akishindana na bingwa mwenzake eliu kipchoge jeshi la ukraine limesema lio alhamisi kwamba vikosi vya rasia vimefanya mashambulizi usiku kucha kwa kutumia takriban ndege kumi zilizokuwa na rubani pamoja na silaha jeshi la anga la ukraine limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umeharibu droni nane ambazo zilinaswa kwenye anga za mikoa ya poltava dnipropescov zaporisia na Krakiv uvamizi wa rasia dhidi ya ukraine ulianza februari 2422 wakati miaka miwili ya maadhimisho itakuwa jumamosi ambapo viongozi kutoka mataifa ya g7 yanaongozwa kiviwanda watakuwa na kikao kwa njia ya mitandao ili kujadili msaada wao kwa ukrain msemaji wa whit karin jean per amewaambiwa habari jumaatano kwamba rais wa ukraine volodomir zelenski pia atashiriki mazungumzo hayo ambapo washiriki watashauriana kuhusu hatua muhimu ambazo wanaweza kuchukua pamoja ili kuiwajibisha rasia marekani nayo kesho ijumaa inajiandaa kutangaza duru mpya ya vikwazo dhidi ya rasia kwa uvamizi wake wa ukraine na pia kifo cha kiongozi wa upinzani alesei navalne aliyefia jela wiki iliyopita mashirika ya usalama wa bandari yamesema leo kwamba yamepokea ripoti za mashambulizi ya kombora kwenye meli moja ya mizigo kwenye guba ya aden shirika la operesheni ya biashara ya bahari la uingereza limesema kwamba makombora mawili yalifyatuliwa kwenye meli hiyo na kusababisha kushika moto shirika hilo limeongeza kusema kwamba vikosi vya muungano vinajibu tukio hilo ambalo lilitokea takriban ta kilomita 13 kusini mashariki mwa bandari ya aden nchini yemen kampuni ya usalama wa bandari ya uingereza ya ambr imehitaja meli hiyo ya mizigo ya uingereza kuwa ilikuwa ina bendera ya palau jeshi la marekani limesema jumatano kwamba lilifanya mashambulizi manne ya anga yakilenga silaha dhidi ya meli kwenye eneo linalodhibitiwa na wahoudhi huko yemen wanamgambo wa kihoudhi wamefanya darzen ya mashambulizi tangu novemba wakivuruga njia kuu ya meli kwenye bahari ya shamu na mwenyekiti wa kamati inayohusiana na china kwenye baraza la awakilishi la bunge la marekani amesema leo kuwa uungaji mkono wa marekani kwa taiwan ni mkubwa sana mwenyekiti mcgalagar alisema hayo alipokutana na viongozi wa kisiwa hicho cha taiwan mjini taipei aida isa anaisoma ripoti kamili mike galagar anaongoza ujumbe wa wabunge watano uliokutana alhamisi na rais wa taiwan sailingwen na makamu wake lai ching tei ambao walipata ushindi kwenye uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi uliopita na wanatarajiwa kuchukua rasmi madaraka hapo mwezi mei bwana galagar aliwaambia waandishi wa habari kuwa anaona uungaji mkono wa marekani kwa taiwan ukizidi kukua galaga ambaye ni mkosoaji mkubwa wa china anasema kuwa anaamini uungaji mkono wa marekani kwa taiwan hautaathiriwa na matokeo ya uchaguzi wa marekani utakaofanyika baadaye mwaka huu galaga pia alionya beijin dhidi ya juhudi zozote za kuivamia taiwan akisema kuwa kufanya hivyo itakuwa sio jambo la busara msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa china mau nin alhamis alikosoa ziara ya wabunge wa, wa marekani taiwan akisema huo ni uchokozi mapema rais wa taiwan sailingwen aliwakaribisha wabunge hawo marekani akisema ziara yao iliyoonyesha uungaji mkono wa dhati wa marekani kwa demokrasia ya taiwan marekani ndiye mshirika muhimu kwa taiwan na kisiwa hicho kimekuwa na mivutano na china inayodai kuwa kisiwa hicho ni sehemu ya mamlaka yao na imesema kuwa ikibidi itatumia nguvu ili kukirejesha kisiwa hicho chini ya udhibiti wa china unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia mcheza soka maarufu aliyewahi kuichezea timu ya brazil pamoja na ile ya uhispania ya barcelona dani alves leo alhamisi amekutwa na hatia ya kumbaka mwanamke kwenye klabu kimoja huko barcelona na kupewa kifungo cha miaka minne na miezi sita jela jopo la majaji watatu kwenye mahakama ya barcelona na hatia alvis mwenye umri wa miaka40 kwa tukio lilofanyika dicemba 22b kando na kifungo hicho mahakama pia pa imeamurukulipa fidiao2a mwahira mepigwa marufuku kukaribia nyumba yake wala mahali pake pakazi huku mawasiliano yakisitishwa kwa miaka ambaye alikuwa mahakamani wakati wa kutolewa kwa hukumu hiyo alioonekana mtulivu kulingana na wakili wake ns gudoila davi sans ambaye ni kutoka upande wa mwadhirika amesema kwamba wameridhishwa na uamuzi wa huo ambao umethibitisha kuwa mwadhirika alikuwa akisema ukweli tangu mwanzoni wakili wa mwadhirika este garcia awali wiki hii alisema kwamba yeye na mteja wake wangefika mahakamani hivi leo wakati wa kutolewa kwa hukumu hiyo wagombea ubunge nchini iran leo wameanza kampeni zao kuelekea uchaguzi wa kwanza tangu msako mkali wa 222 uliofanyika kote nchini kufuatia maandamano yaliyosababishwa na kifo cha masa amini mwenye umri wa miaka 2w wakati akiwa mikononi mwa polisi televisheni ya serikali imesema kwamba wagombea152wamejitokeza kugombea viti 29 kwenye bunge ambalo kwa miongo miwili limeshikiliwa na wajumbe wenye misimamo mikali idadi hiyo imesemekana kuvunja rekodi ikiwa ni mara mbili ya ile ya uchaguzi wa 220 ambapo asilimia 42 pekee ya wa kura walishiriki ikiwa ni idadi ndogo zaidi tangu 1979 jumatano baraza la uchaguzi la guardian liliwasilisha majina ya wagombea wote 152 kwa wizara ya mambo ya ndani ambayo husimamia uchaguzi nchini iran na utawala wa taliban mapema leo umeua watu wawili hadharani waliokuwa wamepatikana na hatia ya mauaji kwenye visa tofauti mahakama ya juu ya taliban imesema kwamba mauaji hayo kwa njia ya kupigwa risasi yamefanyika kwenye uwanja wa michezo katika mji wa kusini mashariki wa ganzi idadi kubwa ya maafisa wa mahakama pamoja na serikali wakiwemo wakazi pia walishuhudia mauaji hayo ingawa hakuna aliyeruhusiwa kubeba simu za mkononi wa wala kamera kwenye uwanja huo taarifa ya mahakama imesema kwamba wawili hao walihukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuchoma na kuua watu wawili ripoti zimeongeza kuwa hukumu hiyo ilitekelezwa baada ya kiongozi wa taliban habitula akuzada kuiidhinisha tangu kuchukua madaraka agasti mwaka2 utawala wa taliban umeua watu wanne pamoja na kuchapwa hadharani kwa wengine mia tau hams wakiwemo wanawake ikiwa ni kwa mujibu wa sheria kali za kiislamu mara nyingi wanawake wanatuhumiwa kuzini au hata kutoroka kwa ndoa zao umoja wa mataifa umekemea adhabu za aina hiyo ukisema kuwa zina hujumu haki za binadamu na ni kinyume cha sheria za kimataifa ukiomba zisitishwe mara moja <muchas> unasikiliza sauti ya amerika voa kutoka washington dc marekani habari za dunia zimesomwa na harrison kama mimi ni kennes bwire matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika kote afrika mashariki na kati ikiwemo radio citizen kote nchini kenya radio kaya pwani ya kenya radio free africa nchini tanzania radio mwangaza na radio malaika za lubumbashi jamhuri ya kidemokrasi ya congo tunasikika sehemu mbalimbali kupitia voa swahili wachambuzi wa maswala ya kiuchumi nchini tanzania wanasema sababu zilizotolewa leo na mawaziri wa, wa serikali kuhusiana na upungufu wa sukari umeme na sarafu ya dola ni zile zile ambazo wananchi walikuwa wanafahamu wanahoji kwa nini hakuna mapendekezo ya haraka yaliyotolewa kukabiliana na matatizo hayo abdu shakur abud amezungumza na walte nguma mtaalamu wa maswala ya kiuchumi na kumuuliza ikiwa wameridhika na sababu hizo unajua sababu hizi zimetolewa na wanasiasa na unajua siku zote wanasiasa hawakosi sababu linapokuwepo kuna tatizo sasa ukiangalia kama sababu hizi zilikuwa zinajulikana lazima tujiulize swali kwa nini tulichelea kutafuta eh, majawabu ya matatizo haya ambayo sasa yamekuwa eh, na shida kubwa kwa wananchi na ukiangalia ni kwamba Eh, haya mambo ambayo yanazungumziwa ni mambo ambayo yana ya nguvu na yana uchocheo mkubwa sana katika masuala ya kiuchumi sasa ukija kuangalia kwamba majibu haya yako ambayo yamekaa kitaalam lakini yako ambayo yamekaa kisiasa kwamba kwa ajili kwa ya kutoleta ule utulivu eh, kwa wananchi na kuambia kwamba serikali katia kutafuta majawabu unaweza kuona kwamba wako sahihi lakini ukiangalia maana yake ni kwamba mambo mengi ni mambo ambayo ni ya kuchukua muda mrefu kwa sababu kama unafikiria kupeleka mabadiliko ya sera bungeni ndio tupate majibu ya haya ambayo tunayaona maana yake ni kwamba tatizo hili litaendelea kuwepo kwa wananchi na na hii mifumo ambayo inazungumzwa hivi leo ni mifumo ambayo imekuwako kwa muda mrefu hivi sasa na mara nyingi tumekuwa tukisema na hata karibuni nilisema kupitia eh, sauti ya america nikasema kwamba tatizo la sekta hizi limesikiriwa na wanasiasa wakubwa wenye ushawishi mkubwa na wafanyabiashara ambao wamesikiria sekta hii ni wale wafanyabiashara wenye ushawishi mkubwa ndani ya serikali na ndiyo maana inakuwa ni ngumu sana hata mtu mwingine kutoka nje kuweza kuwekeza katika sekta hizi kwa hivyo mnafikiri ni suluhisho gani linaweza kupatikana la haraka wananchi wanasemaje na njia hizi zinaweza kupatikana vipi suluhisho la haraka ni kwamba lazima tuhakikishe kwamba pale ambapo tumeona kwamba ndiko ambako kuna shida wananchi kuaweza kufikiwa na sukari pafanyiwe suluhisho la haraka na uhakika kwamba uh, ukienda sehemu yoyote ambayo kuna wasambazaji wazuri wa sukari wanaposikia kwamba kuna fursa ya kusambaza sukari tanzania eh, maanaake ni kwamba watakuwa na ule utayari wa kuweza kuja na kuleta sukari tanzania na kama hali ni ya namna hiyo maanaake ni kwamba serikali ichukue hatua kwa sababu hawa wengine wamekuwepwa katika sekta hii na wamegweteka kwa kiwango kikubwa pasipo kufahamu kwamba E, maumivu haya wanayopata wananchi ni maumivu ambayo yanakwenda moja kwa moja e, kwenye uchumi wa nchi na unaumiza uchumi wa nchi na kama unaumiza uchumi wa nchi ni kwamba na mambo yote ambayo mweshimiwa rais wa jamhuri ya muungano wa jamuria, tanzania d samia suluh hasani atakuwa anajitahidi kuyafanya yatakuwa hayana maana yaya atakuwa na matokeo kwa sababu tayari kuna kundi ambalo liko tayari kukwamisha mweshimiwa rais na hao wanaweza wakawa ni wazuri sana wa mapambio lakini mapambio yao yanakuwa yanawanufaisha wao lakini hayawanufaishi wananchi ni walte nguma mchambuzi wa maswala ya kiuchumi akizungumza na voa kutoka dares salaam tanzania wataalamu wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa wameonya kwamba iwapo siasa za pembe ya afrika hazitazingatiwa kwa umakini mkubwa migogoro mipya ya mipaka inaweza kusababisha vita sehemu hiyo hii ni baada ya somalia kuingia mkataba ya ulinzi na uturuki kulinda bahari yake baada ya ethiopia nayo kuripotia kuingia mkataba na somali lande kuhusu matumizi ya bahari nimezungumza na dkta edgagidhua mhadhiri na mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa nairobi kenya anaanza kwa kuangazia msingi wa mkataba kati ya ankara na mogadishu waturuki wameingia katika huu mkataba waweze kusaidia somalia kuweza kulinda na kuhifadhi nchi yao kwa maana kulingana na sheria za kimataifa uh, walivyofanya somaliland kuwakubalia kukubali nchi kukubali nchi ya ethiopia waweze kuwa wale wajenge kuwa uh, wajenge kitengo cha jeshi waweze kkua na poti yao walikosea kimsingi e, kimsingi na sheria kwa maana dunia mzima inajua somallan ingawaje wamekuwa wakijitawala kwa miaka kama ishirini thelathini hawana sio taifa ambalo linalotambulika katika kugharamia hilo ambalo somalia inataka kwenye bahari kulinda usalama wa bahari asilimia thelathini ya mapato ya somalia kwenye shughuli za bahari atakuwa anakwenda uturuki uturuki inatafuta kuisaidia somalia ama uturuki inatafuta kupanua uwepo wake afrika uturuki kitu cha kwanza wao wanatafuta faida yao ya kupanua hata ushirika wao na uwezo wao katika upande wa afrika mashariki katika bahari hindi na somalia ni mahali pazuri pa kuanzia kwa hivyo uturuki wanajua kabisa wakiwa wa msaada wa serikali ya somalia wataweza kupata pia hata mambo mengine makubwa uturuki wamejenga mahospitali mengi kule somalia uturuki wamejenga madrasa wamejenga uh, mos kule somalia wao ndio huo wanasaidia jeshi la somalia wanawauzia silaha za vita kwa hivyo kwa upande wa kiuchumi uturuki umesaidika sana na utazidi kusaidika uturuki wanajua haswa wa somali wako katika kwa kizungu tunasema wako desperate sasa watawahitaji zaidi na kwa sababu mtu akikuhitaji zaidi na wewe uta bei ambayo utamwambia kulipe hata kataa wanataka kusaidia somalia lakini hilhali watakuwa wakijijenga na watakuwa wakitafuta pia njia nyingi ya e, kuweza kupenya katika bara la afrika kupitia upande wa bara la hindi somalia pia imeku, imekuwa na matatizo na kenya kuhusiana na hayo maswala ya bahari na pwani wanapokuja wanajeshi wa uturuki ama maafisa wa kijeshi kusaidia jeshi la somalia kulinda hiyo pwani ni uturuki sasa itakuwa inasikika pale ndio inasaidia somali haitaambiwa sasa msiingie pale msiingie pale itaambiwa mpaka wetu ni huu kufika pale mahakama ya usuluhishi ilisema hivi kuhusu na kenya siasa za kanda unazionaje baada ya kuingia uturuki wanajeshi walinda maji wa uturuki wakiingia katika bahari hindi na waseme wao waondi watazingatia usalama wa wa, wa somalia jeshi la kenya la walinga maji halitaweza kabiliana nao hata mataifa makubwa kama uingereza uh, uh, taifa kama amerika wataingiwa na hofu kwa maana uturuki sio jeshi ambalo la kuchukulia hivi hivi pamoja na kusema ni mfiopya wamekuja kukabiliana nao jeshi la uturuki pia litaambiwa na somalia pia mkabiliane na hawa ndugu zetu wa kenya hapa jirani yetu kenya hapa ambao tunazazana nao kuhusu huu mpaka ambao wameukatalia ni dtr edhga gidhua mhadhiri na mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa nairobi kenya tuelekee sasa katika siasa za rasia ambapo kifo cha kiongozi wa upinzani nchini rasia aleksey navalny kimeiweka rasia katikati ya siasa za marekani na kuongeza shinikizo kutoka kwa republican katika bunge kuiunga mkono ukraine wakati huo huo rais joe biden na mpinzani wake mkuu rais wa zamani donald trump wakiwa na maoni tofauti kuelekea uchaguzi wa urais mwezi novemba hadija riami anasoma ripoti ya mwandishi anita powel wagombea hao wawili wameingia katika majadiliano kuhusu uchaguzi wa rais wa marekani kifo cha kiongozi wa upinzani aleksei navalniy katika gereza moja huko russia kimeongeza matamshi ya kisiasa ya marekani huku rais wa rusia vladimir putin na uvamizi wake nchini ukraine ukionyesha mgawanyiko wa dhahiri kati ya rais joe biden na mpinzani wake mkuu wa urais donald trump biden amekuwa haraka kutoa lawama na kutishia vikwazo vikali kwa kifo cha navalney katika gereza la arctic ambapo maafisa wa rusia wanaeleza ugonjwa uliosababisha kifo cha ghafla the He or he is for the that ukweli wa mambo putin anahusika hiwe alitoa amri lakini anahusika kwa jinsi alivyomuweka mtu huyo ni ishara ya huyu ni mtu wa aina gani hili haliwezi kustahimiliwa nasema kuna gharama ya kulipa kremlin imesema shutuma hizo hazina msingi na ni za kijeuri na mamlaka yamemnyima mama yake fursa ya kuona mwili wake trump na chama chake cha republican wamechukua mwelekeo tofauti huku trump akisema hata iunga mkono nato kama anavyofanya biden katika tukio la karibuni kwenye fox news alitaja kuwa ni mwathirikan wa mashtaka ya kisiasa kama alivyo navalney ni jambo baya sanakini linatokea katika nchi yetu pia pianaigauza nchi kuwa ya kikomunisti kwa njia nyingi kama ukiangalia children, mimi ni mgombea ninayoongoza sijawahi kusikia kushtakiwa hapo kabla nimeshtakiwa mara nne nina kesi nne au tisa yote kwa sababu najua yote haya yanahusu siasa trump hakufafanua jinsi atakavyomaliza vita vya rusia nchini ukraine badala yake amesema kwamba kama angekuwa rais putin kamwe asingeivamia ukrain warepublican wamehoji kwa nini wafadhili mzozo majeshi ya rusha hivi karibuni yaliukamata mji muhimu ambapo white house inaelezea ni ushahidi kwamba majeshi ya ukraine yanahitaji msaada wa haraka baadhi ya warepublican wanaimani kuwa watapitisha msaada uliokwama wa dola bilion95 iwapo msaada mwingi ni kwa ajili ya ukraine wakati huo huo vita vimechukua umuhimu mkubwa sana peter pomerantsef wa chuo kikuu cha johns hopkins anasema hili limekuwa ni kuhusu marekani je marekani inataka kuendelea kuwa na jukumu la juu katika kutimiza ahadi zake ambazo zinaheshimu ushirika iliyonao na kwamba zina uwezo wa kuonyesha nguvu yake na nguvu ya marekani imekwisha hilo ndilo swali la hivi sasa si tena kuhusu rusha na ukraine moscow na washington wako umbali wa karibu kilomita 8 lakini wakati marekani inaelekea novemba hatima yao imefungamana zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali ni taarifa ambayo inaangazia siasa za rasha namna ambavyo pia zimeingilia siasa za marekani kuelekea uchaguzi mkuu imetayarishwa na kusimuliwa na hadija riami kumbuka msikilizaji itakapotumia saatatu kamili usiku huu nitarejea kukuletea kipindi cha kwa undani ambapo nitakuwa nikiangazia siasa za pembe a afrika na afrika mashariki hasa baada ya hali ya diplomasia y kuvurugika kati ya ethiopia na somalia hii ni baada ya somaliathiopia kuingia mkataba na somaliland vilevile vile, tutakuwa tunaangazia mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo mwandishi wetu wa nairobi ameangazia kwa upana zaidi kwa nini rwanda inashutumiwa kuunga mkono kundi la wasi la m 23 hii ni sauti sautiamerica voa tusikilize matukio ya afrika unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc leo katika matukio ya afrika tunaelekea katika visiwa vya komoro tukiangazia moja mauwa ya maua ambayo yanaelezewa ni mazuri katika utengenezaji wa manukato unapofurahia manukato huenda usifahamu kwamba moja ya vitu vinavyotumika katika utengenezaji wa hayo manukato ni kutoka katika visiwa vya komoro kwenye bahari ya hindi ni mafuta ya langilangi na wale wanaopanda maua ya mafuta hayo wanadai kiasi kikubwa cha faida khadija riami anasoma ripoti hii kutoka kwa mwandishi wetu huko komoro visiwa vya komoro ni nyumbani kwa harufu nzuri lakini yale yenye thamani kubwa sana ni mafuta nadra ya langilangi ambayo hutumiwa katika majina makubwa ya manukato mahmud abud ni mmoja wa utengenezaji wengi wa mandukato katika eneo hilo mfanyi biashara huyo mwenye umri wa miaka 64 anasema mafuta ya maua ya langilangi yalikuwa ni biashara yenye faida kubwa COVID, reasons, tangu kipindi cha covid uzalishaji ulishuka sana kwa sababu ya covid na sababu nyingine kuu zinategemea soko la kimataifa uchumi unaodorora wa komoro unategemea kwa kiasi kikubwa sana biashara ya uvuvi na ndizi wakati sekta ya utalii bado haijaguswa watu uko komoro wana matumaini kwa rais azali asumani ambaye alichaguliwa tena wiki hii atafanya mengi zaidi kukuza uchumi wa visiwa hivyo mariama ali abduku ni mama mwenye umri wa miaka 47 mwenye watoto watano na ana haya ya kusema tunataka elimu nzuri na kuboresha uchumi tunatarajia rais mpya atafanya hivyo ili kukuza utajiri wao na wanchi watengenezaji mafuta wanapendekeza fursa nzuri katika kuyaweka mafuta hayo kwenye soko la kimataifa Like unapopanda maua nchini komoro ni vizuri sana unapata mafuta ambayo huwezi kuyapata kokote kwingine hapa duniani unapata aina tano za mafuta lakini mazuri yenye ubora wa juu sana ambayo ni mazuri kwa manukato na anapatikana komoro peke yake benki ya dunia inasema uzalishaji mafuta wanaingiza dola milioni ishirini katika uchumi wa komoro lakini matukato yenye majina makubwa kama shanel na mengine huwa na faida kubwa kutokana na mafuta hayo mahmud abud anaongeza thamani zaidi kwa mafuta yake kwa kuyaboresha katika manukato ambayo yanauzwa dubai hivyo kuyafanya maua na utengenezaji wa mafuta kuwa wa thamani kubwa kama ukitengeneza manukato and na watu wataelewa kwamba s- hii ni bidhaa ambayo inakuja kutoka komoro watu wengi watakuja na kununua moja kwa moja badala ya kununua kutoka kwa wafanyabiashara kwingineko huko nchini ufaransa utengenezaji mafuta ya rangilangi nchini komoro unaleta matumaini kuwa yanaweza kutumiwa kama thamani iliyofichwa katika kazi yao kuleta mguso wa hali ya juu na mustakbali wa kunusa katika kikundi cha mbali katika kisiwa hicho hadija riami voa washington ni matukio ya afrika kutoka sauti ya amerika voa namkaribisha sasa harrison kamau kukusomea muhutasari wa habari kabla ya kufunga matangazo mamia ya wa waombolezaji nchini kenya leo alhamisi wamesindikiza jeneza la mwanariadha bingwa wa dunia wa mbio ndefu klvin kiptum wakati lilipokuwa likipelekwa kwenye kijiji chake ambako wangezikwa jeshi la ukraine limesema leo alhamisi kwamba vikosi vya rasia vimefanya mashambulizi siku kucha kwa kutumia takriban ndege kumi zisizo na rubani pamoja na silaha mashirika ya usalama wa bahari yamesema leo kwamba yamepokea ripoti za mashambulizi ya kombora kwenye meli moja ya mizigo katika kuba ya eden na mcheza soka maarufu aliyewahi kucheza timu ya brazil na ile ya uhispani ya barcelona dani alvis leo amekutwa na hatia ya kumbaka mwanamke kwenye klabu kimoja mjini barcelona na kupewa kifungo cha miaka minne na miezi sita wagombea ubunge nchini iran leo wameanza kampeni zao kuelekea uchaguzi wa kwanza tangu msako mkali wa 2b uliofanyika kote nchini humo kufuatia maandamano yaliyosababishwa na kifo cha mahsamini ma, mwenye umri wa miaka ishiri na miwili wakati akiwa mikononi mwa polisi na utawala wa taliban mapema leo umeua watu wawili hadharani waliokuwa wamepatikana na hatia ya mauaji kwenye visa tofauti mahakama ya juu ya taliban imesema kwamba mauaji hayo kwa njia ya bunduki yamefanyika kwenye uwanja wa michezo katika mji wa kusini mashariki wa ganzi idadi kubwa ya maafisa wa mahakama pamoja na serikali wakiwemo wakazi pia walishuhudia mauaji hayo ingawa hakuna aliyeruhusiwa kubeba simu ya mkononi wa la kamera taarifa ya mahakama imesema kwamba wawili hao walihukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuadunga au kuwachoma na kuwaua na visu watu wawili rpoti zimeongeza kuwa hukumu hiyo ilitekelezwa baada ya kiongozi wa taliban habitula akuzada kuidhinisha tangu kuchukua madaraka agasti 21 utawala taliban umeua watu kadhaa mwisho wa matangazo ya jioni kutoka sauti sautiameriaa hapa washington dc marekani kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi amekuwa abdu shakur abud mwelekezi aida isa nimeshirikiana na harison kamao mimi naitwa nns bwire kwa sasa niruhusu ruhusu ni kutakie usiku mtulivu