hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 120 jioni saa za afrika ya kati na saa 1nu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia citizen redio nchini kenya rfa nchini tanzania na 937fm kaya mombasa na bila kusahau fm za voa 175 na nairobi na 178 mombasa 128 lubumbashi 962 goma 974 bukavu na 977 kisangani nchini drc na 143 na kigali rwanda ninayewakaribisha hi leo ni mimi patrik ndwimana katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo lakini kwanza tunakusomea habari za dunia msomaji ni mimi idi ligongo maafisa wa ukrain wanasema ndege isiyo na rubani ya rasia imeshambulia jengo la makazi katika mji wa bandari wa odessa kusini mwa nchi hiyo ijumaa usiku na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine kadhaa jeshi linasema ndege kadhaa zisizo na rubani za rasia zilitunguliwa mjini odessa wakati wa shambulio la anga la usiku shambulizi hilo limetokea wakati viongozi wa nchi za magharib walipokuwa wakijiandaa kukusanyika katika mji mkuu wa ukraine kiev jumaa mosi kuadhimisha mwaka wa pili wa uvamizi wa rusia nchini ukraine viongozi hao akiwemo rais wa tume ya umoja wa ulaya ursula von di leyen waziri mkuu wa italia giorgia meloni waziri mkuu wa ubelgiji alexandra docron na waziri mkuu wa Canada, justin cnadat walisafiri usiku kucha kwenda kivu kwa treni ukraini inawataka washirika wake wa nchi za magharib kuendelea kutoa misaada ya kijeshi ili ijilinde ripoti zinaeleza kwamba mwili wa kiongozi wa upinzani wa russia alesey navalin na aliyefariki dunia akiwa gerezani umerudishwa kwa mama yake mzazi ripoti za awali zilieleza kwamba julia navalda mjani Marehem, wa marehemu wa kiongozi huyo wa upinzani juma mosi aliitaka serikali ya rusia iachilie mwili wake kwa ajili ya maziko na kumshutumu raisi wa russia vladimir putin kuitesa maiti yake katika video ya dakika st iliyowekwa kwenye mtandao wa youtube navali na amemshutumu rais putin kwa kuushikilia mwili wa mumewe mateka na kuhoji imani ya putin ambayo mara nyingi hudai kuwa yeye ni mkristo mama wa navalin lidmila siku ya ijumaa alieleza kwamba wachunguzi walikataa kutoa mwili wa mtoto wake mpaka akubali kuzikwa bila mazishi ya umma amesema afisa mmoja alimwambia kwamba anapaswa kukubali masharti hayo kwani mwili wa navalin ulikuwa tayari unaharibika jumaa mosi wasaidizi wa navalin walisema viongozi walitishia kumzika katika gereza la mbali ambako alifia endapo familia yake isingekubali masharti hayo ujumbe wa israel unaoongozwa na mkuu wa shirika la kijasusi la israel musadi david barne upo paris kwa mazungumzo yenye lengo la kuwarejesha mateka waliosalia wanaoshikiliwa na wanamgambo wa kipalestina wapatanishi wa amani mjini paris wanafanyakazi jumamosi ili kupatikana kwa sitisho la mapigano huko gaza kwa matumaini ya kuepusha mashambulizi ya israel kwenye mji wa kusini mwa gaza wa rafa ambako zaidi ya watu milioni m waliokimbia makazi wapo huko vikosi vya israel vilianzisha mashambulizi zaidi ya 7b toka ijumaa katika maeneo mbalimbali huko gaza ikiwa ni pamoja na deir al balah kanyonis na rafaa wizara ya afya inayosimamiwa na hamas huko gaza juma mosi imesema watu wasiopungua tsn na wawili wameuawa katika shambulizi hilo israel inasema itashambulia mji huo ikiwa hakuna makubaliano ya mapatano yatakayoafikiwa hadi kufikia sasa unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc viongozi wa afrika magharibi wenye wasiwasi walipanga kukutana jumaa kwa mazungumzo kuhusu nijaa yaliyokumbwa na mapinduzi na msururu wa migogoro ambayo imelitikisa eneo hilo wakuu wa nchi wa jumuiya ya ecoas walikutana katika mji mkuu wa nigeria abuja na walitarajiwa kujadili siasa na usalama nchini nige pamoja na maendeleo ya hivi karibuni katika eneo hilo jumuiya imesema rais wa nigaa muhamed abazom aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi julai mwaka jana na kusababisha ecoas kusimamisha biashara na kuweka vikwazo vikali lakini onyo la jumuiya hiyo la kuingilia kijeshi limefifia na kuna dalili ndogo komba balozi kwamba bazom ambaye bado yuko kizuizini katika ikulu ya raisi mjini niemai anakaribia kurejeshwa katika kuelekea mkutano huo mawakili wa bazom walitaka ikoasi kushurutisha kuwachiliwa kwake wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini malawi cha democratic progressive wamepambana jumamosi na watu wanaoshukiwa kuwa wafuasi wa chamatawala cha mcp wakitaka kuvuruga guaride la barabarani katika mji mkuu wa lilongwe baadhi ya watu wamejeruhiwa na magari yao kuharibiwa huku maafisa wa mcp wakikanusha kuhusika na vurugu hizo maafisa wa upinzani wanasema guaride la barabarani katika mji mkuu lilongwe lilikusudiwa kuhimiza watu kujiandikisha kwa ajili ya uchaguzi ujao wa 225 na kupata kitambulisho cha taifa hata hivyo tukio hilo lilikatizwa baada ya lori moja kuanza kushusha watu waliofunika nyuso zao wakiwa na mapanga na silaha nyingine karibu na kituo cha mafuta ambako wafuasi wa dpp walikusanyika kwa ajili ya maandalizi ya gwaridi hilo maafisa wa dpp wamesema wafuasi wapatao ishirini na watano walipata majeraha mbalimbali na kukimbizwa katika hospitali kuu ya kamuzo na mamia kadhaa ya watu wameandamana mjini dakar senago jumaamosi wakimtaka rais kupanga tarehe ya kumchagua mrithi wake kabla ya muhula wake kumalizika tarehe pili aprili rais makisal wa senago amekabiliwa na mzozo tangu alipoahirisha uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika februari 25 na kusababisha mzozo mbaya zaidi wa kisiasa katika taifa hilo la afrika magharibi baraza la katiba lilibatilisha ucheleweshaji huo na kutaka wiki uliopita uchaguzi ufanyike haraka iwezekanavyo lakini rais sall ameonekana hana mpango wa kutekeleza shauri hilo kwa haraka ameahirisha uamuzi wa tarehe hiyo hadi atakapozungumza na watendaji wa kisiasa na kijamii kuanzia jumatatu alhamis usiku alisema kwamba alitarajia kufikia makubaliano yatakapofika jumanne jioni kwa mujibu wa rais sal alichelewesha uchaguzi kwa sababu ya mizozo ya kunyimwa sifa za wagombea na wasiwasi wa kurejea machafuko ya 221 na mwaka jana <mulia> na majibu. assalamu aleikum pendo mskilizaji popote pale ulipo baada ya taarifa habari karibu katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika kipindi kinachoajieni mara mbili kwa mwezi hivi sasa hapa studio na hodha mimi abdu shakur abud ni hii leo na kenes bwire kuchambua barua zenu ns karibu baada ya lukizo ndefu sasa nimeona kuna wasikilizaji wengi walioandika kwenye ukurasa wetu wa facebook ni nani aliyebahatika kutufungulia uwanja hii leo karibu tunaanza wapi asante sana abdu shakur abud leo hii tunaanza na ujumbe wa emanuel malia wamuhega tanga huku tanzania unajua abdu shakur abud huku ndio duka la wafugaji sasa sasa tufuge pamoja leo sawa anauliza ni lini umoja wa mataifa unatengeneza katiba mpya na nzuri kwa kila taifa hmm. hmm. anaendelea kusema maana ukiangalia matatizo mengi yanatokana na katiba zilizopo mbovu najua kwa nini nimeshtuka kidogo amenifurahisha kwamba ndio inasababisha matatizo na pili kutaka umoja wa mataifa kutayarisha katiba katiba mpya kwa kila nchi tayari umoja huo una matatizo chungu nzima ya utekelezaji sijui katiba inatengenezwa vipi lakini wewe abdu shakur abud tueleze hiyo katiba itakavyotengenezwa kabisa watu wanafikiria umoja huo ni sawa na polisi au kiongozi wa dunia lakini mara nyingi nimeeleza hapa kwamba umoja huo umeundwa na nchi za dunia na kila nchi ina mchango wake kulingana na mapato yake na muhimu hauwezi kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi bila ya ridhaa ya nchi husika kwa hivyo katiba ni jukumu la kila nchi kuamua mfumo unaotaka na umoja huo unaweza kutoa wataalamu wa sheria wa katiba kwenda kusaidia ikihitajika na ikiwa nchi imeombwa lakini umoja huo hauwezi kuandika katiba moja kwa nchi zozote zile au kuchukua uamuzi kuandika katiba moja itakaofatwa na nchi zote usisahau kwamba kuna mifumo ya kidemokrasia kuna mifumo ya kibepari kuna mifumo ya kikomunisti kwa hivyo utaanza wapi umalize wapi kwa hivyo kila nchi na wajibu wake kuandika katiba inayoandikwa na wanasheria wa maswala ya katiba lakini umoja wa mataifa unaweza kusaidia ikiwa tu wataombwa lakini nilijua unajibu sahihi sasa kuna msikilizaji samuel sayua kutoka kan kenya anauliza mbona joto ya zaidi kuongezeka duniani halafu kuna msikilizaji james mzalendo wakangae mwanza wa tanzania anauliza swala linalofanana na lake eh, huyu msikilizaji wetu samuel anauliza nini kinasababisha joto kali wakati huu wa wammasika jibu la wanasayansi ni mabadiliko ya hali ya hewa lakini jibu la mwandishi wa habari abdu shakur abud aliyofanya utafiti kwa hili anasemaje hujakosea hata kidogo tatizo kubwa kulingana na wanasayansi na wataalamu wa hali ya hewa ni kwamba joto limeongezeka kwa mwaka 23 na kutajwa kuwa ni mwaka wa joto zaidi kuwahi kutokea duniani joto liliongezeka kwa nyuzi moja nukta, moja nane, celsius na hiyo ndio tangu kuanza kupimwa kwa hali ya joto duniani mwaka 0 hapojawahi kuwa na mwaka uliokuwa na joto tangu mwaka huo na hiyo ilikuwa tangu mamlaka ya kitaifa ya hali ya bahari na hewa marekani noa kuanza kupima na ndo imetoa taarifa hiyo sasa kutokana na uchafu wa mazingira hasa kuongezeka kwa gesi za mkaa yaani hewani kumeharibu eneo linayofahamika kama ozone layer. linalo kinga dunia kutokana na miali ya jua inayosababisha joto kali sasa eneo hilo limeharibiwa kuna tundu hivi imetokea kutokana na gesi nyingi ya bo ya mkaa inayosababisha hali inayofahamika kama greenhouse gases gesi za ni mchanganyiko wa bo chungu nzima na hapo joto limeongezeka na msimu wa hali ya hewa kuvurugika kabisa na hivyo utakuta kuna hali ya joto kali wakati wa msimu wa masika baadaye unaweza kuona mvua nyingi kupita kiasi utakuta vibunga vikubwa vikubwa na kadhalika haya yote wanasayansi wanasema inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa kutokana na kuchafua hewa yetu kwa gesi ya kabo ndio maana unaona sasa wanataka magari ya umeme kupunguza uchafu wa hewa kwa gesi ya kabon wanasayansi wanawasiwasi wanaonya ikiwa hatua zitachukuliwa kupunguza uchafu uo basi hali itaendelea kuwa mbaya zaidi kwa binadamu kipindi ni maswali na majibu na jambo moja la kufurahisha hi leo ni kwamba ninaona wasikilizaji wetu wa kenya wamejitokeza sana ni wengi karibuni kuna kasimu ali anayefahamika kama ticha kutoka huko kenya na denis onyoni ambaye anatoka kaunti 45 sasa kasimu anauliza swala kuhusu mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa afrika au nasikia raila odinga anataka hiyo nafasi anaulizaje mm? anasema anasikia iko wazi baada ya mhula mwenyekiti wa sasa mosafaki mahamet kumalizika sasa swali lake ni anauliza <laughs> maswali gani ambayo raila odinga atakayozingatia Ah, anauliza maswala gani ambayo raila odinga atazingatia ilikuwarahi viongozi wa kanda zote kumuunga mkono na azima yake ya kushika nafasi hiyo na, na denis anauliza kati ya rais wa zamani wa tanzania jakaa ya kikwete nani anafaa kuchukua nafasi hiyo kikwete alitangaza kwamba hatakio nafasi nilisoma katika vyombo vya habari lakini hapa kuna kazi maana sijasikia ikiwa kikwete anataka kugombea nafasi hiyo licha ya kwamba amejitokeza kusema hagombei nikianza na hilo pendekezo la kikwete na raila ni kwamba kiongozi huyo wa zamani wa tanzania hatujamsikia akisema kwamba anataka kugombania nafasi hiyo ya mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa afrika ambayo muda wake utamalizika hapo mwakani na pili ukiangalia ingawa hawapishani sana kwa umri kikwete ni kijana zaidi kuliko raila yeye ana umri wa miaka sabinna moja na raila miaka sabinna tisa sidhani viongozi hao wa afrika watataka kumpatia kazi kiongozi huo wa kenya kutokana na ukubwa wa umri wake hasa ukichukulia matatizo yanayokabili bara hilo kwa wakati huu Napili, kwa mba, iliopita, na pili inabidi kukumbuka kwamba katika kumchagua mahamed miaka minne iliyopita alikuwa anashindana nabi amina muhammed kijana zaidi aliyekuwa waziri wa aaza nje wa kenya na akamshinda baada ya duru saba ya upigaji kura kwa hivyo mwenyekiti anachaguliwa kutokana na upigaji kura wa wajumbe kuweza kurai nchi zote hmsa n kukuunga mkono ni kazi kubwa hivyo wachambuzi wanasema itakuwa vigumu sana kwa raila kuweza kutoa sababu zote zile za kutosha kwa rai viongozi wa afrika kumchagua awe mwenyekiti wa au kamisheni ya au kuendesha shughuli za kifedha na kisiasa za au hata kama atasema alikuwa na uzoefu mdogo alipokuwa mjumbe kwenye umoja huo umoja huo unabanwa sana hivi sasa kutaka vijana kuingia na kubanwa sana huweza kutanzua matatizo yanayokabili bara la afrika hasa tunaona migogoro imeshindwa kutanzua mgogoro wa sudan jamhuri ya afrika ya kati na maswala mengine kwa hivyo ni moja kati ya changamoto kubwa na inabidi pawepo na mtu ambaye anaweza kuwa na ustadi na kijana anaweza kuteketea nafasi ya afrika kwa hivyo swala la raila inaweza kuwa vigumu sana kupita katika umoja wa afrika kipindi ni maswali na majibu sasa kuna msikilizaji ambaye hushiriki sana kwenye jukwaa letu la maswali na majibu naye ni sanda mabula magesha wahuko shivalanga wa tanzania anauliza ni mataifa gani hapa duniani mbali na yale ya afrika mashariki ambayo yanafundisha somo la kiswahili shuleni sasa hapa huyu anataka kujua shule za msingi au sekondari au hata vio vikuu ambavyo huenda tuszitambue kama shule hata hapa marekani kuna watu hu wanakuja hapa vioeo wanasema wanafunza watu kiswahili huku abdu shakur abuds tualeze vizuri haya kwa kweli katika kiwango cha vyo vikuu vingi kabisa duniani vinasomesha kiswahili kama sehemu ya masomo ya historia utamaduni na mila za afrika yani african studies hapa marekani kuna zaidi ya vyo mia moja vikuu vinasomesha lugha ya kiswahili na uko ulaya kuna vio vikuu vingi vinatoa mafunzo hayo kwa shule za msingi na sekondari ikiwa ndo msikilizaji unataka kujua utakuta afrika kusini imeanzisha kwa vile imeamua kwamba lugha hiyo ni muhimu kwa umoja wa afrika na umoja wa afrika umetambua kiswahili kuwa ni moja kati ya lugha zake rasmi ukiengeza kiingereza ufaransa kiarabu kispein na vile vile kireno na hivyo imekuwa kwamba nchi nyingine za kusini mwa afrika afrikasad ambazo zimeidhinisha kuwa lugha rasmi zinaanza kufikiria mipango ya kusomesha lugha ya kiswahili kwa hivyo katika kiwango cha kimataifa vyo vikuu ndio vinasomesha hapa marekani kuna baadhi polepole wameanza kusomesha kiswahili katika shule sekondari na swala jingine kuhusiana na lugha kwani wiki hii dunia inaposherekea siku ya lugha mama ndipo maswali yanaporomoka kwelikweli swali hili linatoka kwa kabanzi wahuko tarafa ya mola nunda jamhuri ya kidemokrasi ya congo na unasema ungelipenda kujua ni taifa gani duniani inayofundisha watoto lugha mama yani lugha asili na je itasaidia kiasi gani nchi nyingi nadhani zinafundisha lugha mama au lugha asili hapa marekani kwenye lugha hii ni kiingereza na ndio lugha mama awa marekani wengi abdu, abdu, uh, abdu shakur unapojibu hili swali ukumbuke kwamba sisi tukiwa shuleni tukizungumza lugha mama ua <tukua> uatandiwa viboko ndugu yangu viboko umezungumza lugha mama wanataka uzungumze kiswahili na kiingereza sasa swali linasema mataifa gani hayo ambayo lugha mama poleni sana kens hiyo hajaitupata lakini mi ninasema hiyo ni miongoni mwa kasumba za ukoloni kwa sababu wakoloni walikuwa wataki tujue lugha zetu ili tusije tukawadanganya au wakajihisi kwamba tumewasaliti kwa hivyo wamelazimisha lugha ya kiingereza na pili walikuwa anataka tuingie katika utamaduni wao wafaransa wareno na nini walitaka kubadilisha watu wafate utamaduni wao ili katika muda mrefu sasa tunawaona ni kwamba w ukishafata utamaduni wa uingereza unataka kula chakula cha kiingereza na vile kwa hivyo unaleta biashara yao kwa hivyo lugha ilikuwa tatizo moja kwa wakoloni kwa sababu walikuwa wataki au walikuwa naogopa kwamba mtaweza kuwasaliti au kufanya mambo yasiyokwenda kulingana na masharti na matakwa yao unafahamu lugha ya asili au lugha ya mama wataalamu wanasema ni ile lugha unayoanza kutumia baada ya kuzaliwa lugha ya mamako kwa hivyo kama ulivyosema tunasahau kiingereza ni lugha ya mama ya mamilioni ya watu duniani hapa marekani ni lugha ya taifa na kila mmoja anasoma kwa kiingereza ukichukulia ujerumani kijerumani ni lugha ya mama na hivyo masomo ha- huko yanatolewa kwa kijerumani na ni sawa na huko ufaransa hispania china rusia au india lugha hizo za kitaifa ndizo zinatumiwa kwa masomo sasa kwa upande wa afrika asia au amerika kusini ni kwamba nchi hizo zimetawaliwa na nchi za ulaya zilikuwa makoloni na hivyo kutumia lugha za ukoloni kama ndio msingi wa masomo kuunganisha watu pamoja na zaidi ya hayo katika mataifa hayo yote kuna makabila na lugha chungu nzima na hivyo inakuwa ni vigumu kuweza kuamua ni lugha gani ambayo inaweza kuwa lugha ya kitaifa ingawo unaweza kuchagua mbili kubwa katika kila nchi wakaweza kusomesha kwa hivyo unakuta kwamba lugha ya kikoloni ndo inatumiwa zaidi lakini hivi sasa kuna juhudi za kukuza masomo ya lugha asili kwa vile wataalamu wanasema lugha hizo zitatoweka na zitatoweka kama watu hawatumii ndio maana umoja wa mataifa kupitia unesco wameamua kwamba tukuze siku hii kuweza kuhamasisha watu kuzungumza lugha zao ili zisipotee na vile vile muhimu zaidi wanasema watu wakisomeshwa kwa lugha zao za mama wanafahamu kwa urahisi masomo yao lakini itakuwa kazi kubwa kuweza kuandika vitabu katika lugha hizo mbalimbali mbali. lakini inafahamika lugha mama inasaidia kwa urahisi zaidi wanafunzi maanake tayari nyumbani unasoma ile lugha ya mama ukiingia skuli sasa naanza usome lugha pa ikiwa ni kfaananerezaaelewakogoaamasalamaibu saeni uaai manake namuona na na mrihi yuko tayari kutuletea viji mambo kwa niaba ya kenns bwire mimi ni abdu shakur abud nikusema weekendi ra msikilizaji umewajia ule wakti ambapo mimi hujajaa hapa studio ukuletea vituko maajabu sarakasi na hata vitimbi vya wiki ni wakati wa viji mambo jina langu ni bmj mridhi wiji mambo hii leo inaanzia nchini uingereza mbwa mmoja ambaye alikuwa amepotea amefanya kitu kisicho cha kawaida msikilizaji wiki hii baada ya kujisalimisha mwenyewe kwa kituo cha polisi rosi koli wa mji wa logbro aliyekuwa ametoweka kwa takribani wiki mbili ameunganishwa na mwenyewe baada ya kujipeleka kwa kituo cha polisi kwa hiari yake na kuwacha maafisa wa usalama waliokuwa pale wakiwa na maswali mengi kuliko majibu mm-hmm. ada ya kuripoti kwamba mbwa wake alikuwa amepotea inaelezwa kwamba mwenyewe aliendelea kupatwa na wasiwasi zaidi kadri siku zilivyopita na alikuwa nusra apoteze matumaini alipoambiwa wiki hii kwamba mbwa wake alikuwa kwenye kituo cha polisi cha lokboro ajabu ni kwamba kwa mujibu kwa wa video za cctv zilizotolewa na kituo hicho cha polisi mbwa huyo alionekana akiingia taratibu kupitia milango ya tomatiki ambayo hujifungua yenyewe inapohisi kwamba mtu au kitu kinakaribia akaingia kwenye ukumbi wa mapokezi wa kituo hicho nusa kisha akaenda kwenye kona fulani na kulala gazeti la ost limeripoti kwamba maafisa waliopigwa na butoir walienda kumkagua mbwa huyo na kugundua kwamba alikuwa salama salimini licha ya kuonekana mchofu kidogo lakini bahati ni kwamba walipata nambari ya simu ya mmiliki wake kwenye kola yake na kumpigia ya simu ni mbwa mzuri sana na mwerevu polisi walisema katika ujumbe walioandika kwenye mtandao wa facebook mwenyewe alikuwa na furaha na kifani msikilizaji alipounganishwa na mbwa wake ambaye hakuwa amemuona kwa takriban wiki mbili tukiachana na hayo ya mbwa wajisalimishao kwenye kituo cha polisi tuelekee huko nchini kenya mwanamume mmoja alishtakiwa katika mahakama ya mombasa siku ya jumanne kwa kuwashambulia kwa viboko maafisa wawili wa polisi ambao walikuwa wamemsimamisha ili kumhoji baada ya kushuku kwamba alikuwa amemaliza tu kuvuta bangi gazeti la Daily nation linalochapishiwa mjini nairobi liliripoti kwamba kwa mujibu wa maafisa hao wawili wao walikuwa wakipiga doria katika eneo la kibokoni mapema wiki hii wakati walipomsimamisha mshukiwa aliyebeba kijiti mkononi walimuuliza kwanini una dhurura ukiwa umebeba fimbo mshukiwa huyo anadaiwa kuwa mkali baada ya swali hilo na gafula binivu akaanza kuwacharaza maafisa hao na fimbo aliyokuwa ameibeba mmoja kwa mmojaoesiona eh. kuchekea ukiendeleakuna eh. kitu itatokea alidaiwa kumpiga mmoja wa maafisa hao kwenye mkono na kwenye miguu pia inaelezwa kwamba alimshika mmoja wa maafisa hao na kumngata kwenye mkono wa kushoto na kumjeruhi vibaya lakini maafisa hao walifanikiwa kumzidi nguvu mshukiwa wakampiga mweleka na kumfunga pingu kabla ya kumsindikiza hadi kwenye kituo cha polisi inaelezwa kwamba maafisa hao baadaye walikwenda kwenye zahanati iliyokuwa karibu kwa matibabu na kupewa fomu maarufu kama p3 kwa ajili ya kuripoti hivi majuzi mshukiwa huyo alifika mbele ya hakimu mkuu wa mombasa na akakanusha kabisa kutenda makosa hayo ilizaji kwa hayo ya washukiwa wa kuvuta bangi wanaoshutumiwa kuwacharaza polisi mmoja kwa mmoja naona mura wangu hapa studio umekatika makala haya hautayarishwa na kuletwa kwako nami vmj mridhi na kama ilivyo desturi yangu siwezi kukuacha bila kauli ya wiki hii kwamba fimbo ya mbali haiui nyoka kisa na maana dunia imejaa viji mambo basi ni bmj muridhi anaondoka hivyo katika viji mambo vilevile vile ni mshukuru abdu shakur abod na kenesi bwire katika maswali na majibu na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo na kusomea muhtasari wa habari maafisa wa ukraine wanasema ndege isiyo narubani ya rusia imeshambulia jengo la makazi katika mji wa bandari wa odessa kusini mwa nchi hiyo ijumaa na kuuwa mtu mmoja na kujeruhi wengine kadhaa jeshi linasema ndege kadhaa zisizo na rubani za rusia zilitunguliwa mjini odessa wakati wa shambulio la anga la usiku ripoti zinaeleza kwamba mama wa kiongozi wa upinzani wa rusia aliyefariki dunia akiwa gerezani ameupata mwili wa man, mwanae hapo awali julia navalnia mjane wa marehemu kiongozi huyo wa upinzani wa russia aleksey navalni jumamosi aliitaka serikali ya rasia iwachilie mwili kwa ajili ya maziko na kumshutumu rais wa russia vladimir putin kuitesa maiti yake ujumbe wa israel unaongozwa na mkuu wa shirika la kijesusi la israel mossad david barnea upo paris kwa mazungumzo yenye lengo la kuwarejesha mateka waliosalia wanaoshikiliwa na wanamgambo wa kipalestina wapatanishi wa amani mjini paris wanafanya kazi juma ili kupatikana kwa sitisho la mapigano huku gaza kwa kutumia na kuepusha mashambulizi ya israel na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12n jioni saa za afrika ya kati na saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc