I <coughs> don't <coughs> hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc ni saa mnanusu usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 12ns jioni kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa t na nusu asubuhi haujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha hivi sasa naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni idi ligongo karibu katika matangazo yetu yaleo jioni jumatano februari 28 mwa 224 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwo makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile radio citizen inayosikika kote nchini kenya redio ngoma ya amani mjini fizi huko kivu kusini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa wwwvoa <tune> baadhi ya ripoti tulizokuandalia wakati huu ni kwamba tume ya amani ya umoja wa mataifa monusco imeanza mchakato wa kupunguza vikosi vyake huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc kuingineko waziri mkuu wa ethiopia abi ahmedi yupo kenya kwa ziara ya kiserikali akiwa mwenyeji wake raisi william ruto wa kenya ni baadhi ya vidokezo ambavyo utavisikia ndani ya dakika 30 za matangazo haya ya jioni ya voa swahili tunaanza na habari za dunia ambapo hivi sasa zinasomwa na id ligongo raisi wa ukraini volodomir zelenski amekuwepo albania jumatano kwa mikutano na viongozi katika eneo hilo huku akitafuta uungwaji mkono zaidi katika vita vya nchi yake dhidi ya uvamizi wa russia rais zelenski amesema atajadili ulinzi na ushirikiano wa kisiasa pamoja na mpango wa amani wa ukraine katika mazungumzo na waziri mkuu wa albania edi rama nitapendekeza kuunga mkono juhudi za ukraine kufikia amani ya haki na ya kudumu pamoja na kuandaa mkutano wa kimataifa wa amani nchini uswisi zelenski amesema kupitia mtandao wa x waziri wa mambo ya nje wa albania igli hasani alionyesha uungaji mkono kamili wa serikali yake kwa juhudi za amani za ukraine na kujitolea kusaidia katika juhudi za ujenzi mpya nchini ukraine licha ya hayo jeshi la ukrain jumatano limesema mashambulizi ya rusia yameendelea kwa kutumia ndege kumi zisizo na rubani na makombora Israel jumatano imesema imefanya mashambulizi ya anga yaliyolenga maeneo yenye silaha ya yahezbolah kusini mwa lebanon na kuingilia kati roketi kadhaa zilizorushwa kutoka lebanon kuelekea israel e jeshi la israel pia limeripoti mashambulizi mapya ya anga katika eneo la annis kusini mwa gaza pamoja na operesheni za ardhini katika eneo hilo na kaskazini mwa gaza wizara ya afya inayoendeshwa na hamas huko gaza jumaatano imeripoti kuwa takriban watu zaidi ya 76 wamewawa katika kampeni za israel takriban watu 29954 wamewawa toka vita kuanza oktoba mwaka jana huku wengine 725 wakijeruhiwa wapatanishi wa israel hamas na qatar siku ya jumanne wote walipuuza pendekezo la rais wa marekani joe biden kwamba makubaliano mapya ya kusitisha mapigano na kuachiliwa mateka yanaweza kuafikiwa waziri wa mambo ya nje wa mali amesema jumaatano kuwa nchi yake imepiga hatua kubwa katika usalama wake kutokana na msaada wa rusia katika mkutano mjini moscow na mwenzake wa rusia sergei lavrov Abdulai diop alisema serikali inataka kuimarisha uhusiano wa kijeshi na usalama kati ya rasia na mali mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili abdulahi diop amesema uhusiano huu umeleta maendeleo makubwa hasa katika usalama akitolea mfano wa kutekwa kwa ngome ya wasi ya kidal na jeshi la mali hapo mwaka jana wapiganaji kutoka kundi la wegna la russia walisaidia jeshi kufanya mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kundi la waasi la watuareg huko kaskazini mwa mali mwishoni mwa mwaka jana ikijumuisha kidal wegna pia imeweka kambi katika nchi nyingine za afrika diop alisema tunahitaji kuendelea kuimarisha ushirikiano huu wa kijeshi na rasia lakini pia na washirika wengine kama vile china na uturuki lavrov alisema ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili unaendelea kwa njia sahihi na ufanyaji kazi katika kuongezea hilo anasema wanaona kwamba uwezo wa ulinzi wa mali umeimarishwa kutokana na kazi ya wakufunzi wao mafunzo ya jeshi la mali nchini rasia na kupelekwa vifaa vya rasia utawala wa kijeshi wa mali uliondoa kikosi cha ufaransa cha kupambana na wapiganaji wa itikadi kali za kiislamu hapo mwaka 222 huku kukiwa na uhusiano mbaya kati ya bamako na paris kufuatia mapinduzi ya kijeshi mwaka22 na mwak221 unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika ikitangaza kutoka washington dc papa francis ambaye amekuwa akiugua mafua alifikishwa hospitali ya gameli katikati mwa roma baada ya ibada ya jumatano akiwa katika hospitali ya gameli lakini baadaye alikaa kwa kipindi kifupi na kuondoka vatikani haikutoa maoni ya mara moja juu ya hali yake papa huyo mwenye umri wa miaka6 alisukumwa na kiti cha magurudumu hadi kwenye ukumbi wa vatican mapema akionekana kuwa na uchovu na kukaa kwenye kiti chake katika wiki za karibuni amekuwa akitembea kwa umbali mfupi mpaka kwenye kiti chake na amekuwa akikabiliwa na dalili za mafua makali kwa wiki iliyopita papa pia alighairi ratiba yake za jumamosi na jumatatu kwa sababu ya mafua lakini alionekana kama kawaida katika ibada ya jumapili kupitia dirisha linalounganisha uwanja wa mtakatifu pta mahakama ya rufaa ya malayia jumatano ilirejesha mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka dhidi ya kiongozi wa upinzani na waziri mkuu wa zamani muhdin yeen shirika la habari la serikali serikalibermaa limeripoti mahakama kuu ya, ku, ku ya kualalumpa ilitupilia mbali mashtaka manne na kumwachilia muhidin mwezi agosti ikiamua e, kuwa mashtaka hayakuelezwa kwa kina kuhusu makosa yake muhidin ambaye aliongoza malaysia kwa muda wa miezi kumi na saba kati ya elfu na ishirini na elfubil na ishiri namoja alikana mashtaka na kuyataja mashtaka hayo kuwa ya kisiasa hata hivyo jopo la watu watatu wa mahakama ya rufaa jumatano liliamua kwa kauli moja kwamba kesi dhidi ya muhidin irudishwe kwenye mahakama kwa ajili ya hatua zaidi uh, bermana iliripoti <muchos> unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc habari tuliopatia uzito wa juu inatopeleka kule nchini kenya ambapo waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed yuko katika ziara ya kiserkali nchini kenya na amefanya mkutano wa pande mbili na rais wa nchi ya kenya william ruto viongozi hao wawili wamekubaliana kuimarisha mahusiano ya raia wa nchi hizo mbili kwa kuondoa vikwazo vya usafiri na kuwezesha kuongezeka kwa biashara kati ya kenya na ethiopia ili kufahamu kwa kina tunajiunga na mwandishi wetu kenned wandera kutoka nairobi viongozi hao wawili waliosusia kuongea na uaandishi wa habari jijini nairobi jumatano baada ya majadiliano ya kidiplomasia wamefanya mazungumzo ya pande mbili yanayogusia usalama na ushirikiano wa kiuchumi utalii mafuta na nishati na manufaa ya utekelezaji wa mradi wa bandari alamu maarufu kama kamaap ambao ni mradi mkubwa zaidi wa miundo mbinu ukanda wa afrika mashariki unaoleta pamoja kenya ethiopia na sudani kusini kwenye thamani ya shilingi bilio179 ruto na abi ahmed wamesema kuwa wanatafuta ushirikiano wa uunganishaji wa masoko ya umeme ili kuimarisha na kupanua usambazaji na upunguzaji wa gharama ya nishati baada ya kuzuru eneo la suswa jimbo la kajado kuliko na kituo kidogo kinachowezesha uhamishaji wa umeme kati ya kenya na ethiopia hadi tanzania wawili hao wameeleza kuwa upanuzi wa usambazaji wa nishati safi ya kikanda utakuza biashara kudhibiti uchafuzi wa mazingira na kukabili athari za mabadiliko ya tabia nchi kupitia taarifa ya pamoja kwa vyombo vya habari rais ruto na abi ahmed wameeleza kuwa majariliano yao yana haja ya kuharakisha uhusiano unaodumwu wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili jirani suala ambalo na songo mliro mfuatiliaji wa maswala like ya kidiplomasia katika upembe wa afrika anaeleza unaweza kufaulishwa kutokana na utekelezaji wa mradi wa ethiopia imekuwa ikiwa iki hafifu hafifu kiasi kwa vile ilifikiria mwelekeo wa kupitia jibuti na kupitia somalia unaweza ifaidii zaidi kuliko ule mwelekeo wa Lapset. kumbuka kenya na nathopia hata kama ni marafiki wa ndani lakini katika diplomasia tunasema ni competitors yaani ni hegemonic competitors katika ukanda wa pembe ya afrika na kwa hivyo kutakuwa na ile hesabu ya kutazamiana ni nani atakuwa juu zaidi ya mwingine na kwa hivyo hivo ilikuwa inaona kwamba inapatia kenya uzito kuhusiana na hali ya usalama katika upembe wa afrika rais ruto na waziri mkuu abi ahmed wanaeleza kuwa kuna haja ya kudumisha amani na kuweka utulivu kwa ukuaji na uendelevu wa uchumi na kueleza kuwa hapafai kuwapo na mabaliko yasiyo ya kikatiba ya serikali na kuingiliwa kwa michakato ya kisiasa ya ndani ya nchi za kiafrika na maslahya n wafaka wa usuluhishi wa matatizo yaliyopo kati ya ethiopia ka na somalia kuhusiana na mkataba wa ufukwe na eneo la somalia lililojitenga la somaliland somaliland ilikuwa himaya ya uingereza karibu na guba eden na ilijitangazia uhuru wake kutoka somalia mwakawa991 ingawa haijatambuliwa kama taifa na jumuia ya kimataifa rais wa somalia hassan sheikh muhamud tayari amewasili nairobi kuhudhuria mkutano wa umoja wa mataifa wa mazingira mbinu yao pengine ni kwamba eh, jirani kenya aweze kusaidia kuwe na huo uhusiano eh, mwema kati ya somalia na, na ethiopia kupitia mitandao ya ya yailifahamika awali kama twitt abi amesema majadiliano kati yake na ruto yamelenga kuimarisha uhusiano uliopo lakini pia yameangazia maeneo muhimu ya ushirikiano wa siku zijazo huku rais ruto akieleza kuwa uhusiano wa muda mrefu kati ya kenya na ethiopia ndio msingi wa ustawi wa pamoja na utulivu wa kikanda wandera sauti ya Amerika, nairobi nam kwingineko basi huko jamhuri ya kidemokrasia a congo drc inaelezwa kwamba tume ya amani ya umoja wa mataifa monusco imeanza leo mchakato wake wa kupunguza vikosi vyake huko nchini kongo kama ilivyoahidi hapo mwishoni mwa mwaka jana kwa kipindi cha kwanza monusco imefunga virago vyake katika eneo la kamanyola ndani ya jimbo la kivu kusini kutoka kamanyola mwandishi wetu wa bukavu mitima de la shans ametuandalia ripoti ifuatayo kambi ya monusco kamanyola ilianzishwa mnamo mwaka 25 ikihakikisha ulinzi wa raia na usalama wa watu wa vijiji vipatikanavyo kwenye angalau umbali wa kilomita 20 kutoka kambi hiyo sasa imekabidhiwa kwa polisi wa taifa la kongo watakaoisimamia kwa sasa walioondoka kama nyola ni askari 112 wa kikosi cha pakistani ila wanaotarajiwa kuondoka kivukosini ifikapo mnamo aprili ijayo ni askari wa amani wa umoja wa mataifa wanaokadiriwa kuwa yapata 200 watakaojiondoa katika maeneo mengine kama vile uvira mikenge bukavu bunyakiri na kadzalika wakati wa hafla iliyofanyika kwenye kituo cha monusco kama nyola mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo akiwa pia mkuu wa monusco bintu keita amesema makabiziano ya kambi hiyo kwa mamlaka ya kongo ni sehemu ya utekelezaji wa mpango wa kujiondoa kwa monusco nchini kongo amekumbusha kwamba barua ya pamoja iliyotiwa saini mnamo novemba 21 jana kati ya serikali ya kongo na monisco ilibainisha kivukusini kama jimbo la kwanza ambalo monisco inapaswa kujiondoa kama sehemu ya mpango wa kuondoka hatua kwa hatua nchini kongo bintu keita amesema tunatumai kwamba makabidhiano ya kambi ya kamanyola pamoja na ujenzi unaoendelea wa kituo kidogo cha polisi ya kongo ulioanzishwa na monusko utakuwa kama mfano na msukumo kwa mchakato uliosalia kwa kujiondoa kwa monusko natoa pongezi kwa mamlaka za kongo kwa kuimarisha jeshi la polisi kamanyola kwa mujibu wa ahadi zilizotolewa na serikali ili kuongeza nguvu na uwezo wa vikosi vya ulinzi na usalama sambamba na kuiondoa monusko pia napongeza kujitolea kwa askari wa kikosi cha pakistani na kwa shukur kwa ubora wa huduma walizotoa kwa wakazi wa kamanyola na kwa umoja wa mataifa alipokabidhiwa funguo za kambi hiyo gavana kwa muda wa jimbo la kivu kusini mark malago kashekere aliyeahidi kuwa serikali ya kongo itahakikisha kuwa polisi watatunza vifaa vyote walivyoachiwa hasa nyumba za walinzi zilizojengwa awali jenereta magari mawili na kadhalika akiwataka pia raia kuamini polisi hatutapata maendeleo bila amani utaambia wakaaji wa kamanyola au nje watasaidia serikali kwa kukamilisha iyohiyo iyo amani wafanye konfiansi viongozi wao mkuu wa eneo la kamanyola francois migabo migab anaelezea matarajio ya wakazi wa kamanyola anaosimamia baada ya kuondoka kwa monisco miaka 19 baadaye tunafikiria kwamba polisi itaendelesha misio ya kulinda raia na mali yake vile vile kulinda vitu ambavyo wamewachia kwa kuboresha kazi zao mkuu wa monisco bintu keita amekumbusha kwamba baada ya kuondoka kwa monisco umoja wa mataifa utasalia nchini kongo kupitia mashirika yake mifuko na mipango yake ili kuendeleza msaada wa umoja wa mataifa kongo kulingana na mamlaka yake lakini bintu keita amesisitiza kuwa jukumu la ulinzi wa raia na usalama sasa litakuwa la serikali ya kongo pekee mitima de la chance sauti ya america bucavu unaendelea kusikiliza matangazo ya voa kutoka hapa washington serikali ya msumbiji imethibitisha kwamba maelfu ya watu wamekoseshwa makazi kutokana na mashambulizi ya wanamgambo kaskazini mwa nchi hiyo hata hivyo basi serikali imekataa kutangaza hali ya dharura ya kitaifa kutokana na hali hiyo mwenzangu kenis bwire anaisoma ripoti kamili msemaji wa serikali ya msumbiji philipmao swaze ameambia waandishi wa habari mjini maputo kwamba watu 67321 wamekoseshwa makao katika mkoa wa cabo delgado amesema kwamba watu hao wanatoka familia 1427 na wamewasili katika mkoa wa nampula na sehemu nyingine hata hivyo amesema serikali haijafikia hatua ya kuamini kwamba hali hiyo ni dharura la kitaifa kutokana na mashambulizi ya cabo delgado mendes luciano ni mkimbizi kutoka wilaya ya chure mkoa wa cabo delgado amesema kwamba wameshambuliwa na, na kundi la wanaume waliokuwa wamejihami kwa panga na bunduki makundi ya wanaume waliasili na kuanza kuchoma moto madari tulijawa na hofu na kukimbilia hapa tangu februari tarehe 20 tumekuwa hapa kwa muda wa wiki moja na hatuna chakula sote tuliojikuta hapa tunataabika sana josefina gabriele ni mkimbizi mwingine kutoka chiure ameambia shirika la habari la afp kwamba walikimbia nyumbani kwake februari 20 na hana chakula wala pakulala milio ya risasi ilituamsha kutoka kwenye usingizi walianza kutufukuza tuliona wakikata vichwa vya wanaume kwa kutumia mapanga na kisha tukakimbia ni magaidi kulingana na shirika la uhamiaji la umoja wa mataifa iom mapigano mapya yalianza wiki mbili zilizopita kaskazini mwa msumbiji umoja wa mataifa umesema kwamba watu 71681 wamekimbia mashambulizi katika wilaya za makomia chure mekufi mkimboa na praira pamoja na maudumbe kati ya desemba 22 na februari 25 kati ya jumatano na alhamisi wiki iliyopita iom limerekodi zaidi ya watu 30 ambao wamewasili katika mji wa namapa kusini mwa cabo delgado kwa kutumia boti basi au kwa migu wanaokimbia wanahitaji msaada mkubwa wa chakula makao na huduma ya afya mashambulizi yalianza oktoba m 217 wakati wapiganaji wanaodai kuwa sehemu ya kundi la kigaidi la islamic state waliposhambulia sehemu za pwani kaskazini mwa cabo delgado ambapo kuna utajiri mkubwa wa mafuta karibu na tanzania tangu julai mwaka 221 maelfu ya wanajeshi kutoka rwanda na sadec wameshika doria sehemu hiyo kusaidia jeshi la msumbiji na wamefanikiwa kudhibiti sehemu kubwa ya cabo del gado wanajeshi wa sadac wanatarajiwa kuondoka msumbiji katikati mwa mwezi julai bwir sauti america washington dc watoto katika mji huko ukrain kwenye uwanja wa mapambano wamelazimishwa kutumia takriban masaa 3 hadi 5 sawa na miezi min hadi s kujificha chini ya majengo na katika vituo vya treni kwa zaidi ya miaka miwili wakati mashambulizi ya anga yanapiga baada ya rusia kuvamia kijeshi nchini humo katika makala ya afya hivi leo mwenzangu miri mgawe anasimulia taarifa hii ya rte tangu vita vya rasha vilipozuka februari mwaka elfubli 2 za mashambulizi ya anga el3a katika mikoa ya zaporisia na kakiv na mengine elu6 2 katika mkoa wa doneske yametayabisha watoto na kupelekea kuwa tatizo la afya ya akili na kushindwa kujifunza kipindi cha majira ya baridi kimekuwa kibaya zaidi kwa watoto wengi wakijificha katika hali ya baridi kwenye majengo ya chini wakati wa kuenewa kwa mashambulizi kumesababisha familia kukosa joto maji safi na umeme mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la kuhudumia watoto unicef catherin russell amesema vita vya ukrain vimeharibu maisha ya utotoni kwa watoto wengi na kupelekea kuwa na tatizo la afya ya akili watoto wameshuhudia miaka miwili ya vita kutengwa na kuondolewa katika familia zao kupoteza wapendwa wao kukoseshwa makazi katika shule na huduma za afya wanahitaji ndoto hii ya kutisha kumalizika amesema cathrin russell mashambulizi ya makombora yanapelekea fursa ndogo kwa watoto wa ukraine kurejea katika hali ya kawaida kuondokana na maumivu yanayotokana na vita kila milipuko inapotokea inasababisha taharuki zaidi kwa watoto elimu ni chanzo cha matumaini fursa na uthabiti kwa maisha ya watoto lakini vinaendelea kuvurugwa au kuondolewa kwa mamilioni ya watoto wa ukraine matokeo ya vita ya kisaikolojia kwa watoto ni makubwa sana hiyo ni kwa mujibu wa data zilizoonyeshwa na kufanyiwa tathmini watoto wenye umri wa kati ya miaka kumi na tatu na kumi na tano ambao ametaabika kupata usingizi msemaji wa unicef james elda anaeleza hali ilivyo Three young boys died here, burnt alive, they say, when a drone hit the oil depot just next to here. You can, you can hear an air raid siren now. Years old, years old, old. vijana watatu wadogo wamekufa hapa wamechomwa moto hadi kufa wanasema wakati ndege isiyokuwa na rubani ilipogonga kinu cha mafuta karibu na hapa unaweza kusikia shambulizi la anga likitokea sasa kijana mwenye umri wa miaka saba mwenye umri wa miaka minne miezi sabanajaribu kuelewa hili nyumba yao ilikuwa ni ipi walikuwa wamejificha wapi najaribu kufikiria walikuwa wamejificha wapi wakati huo vijana hao wadogo walikuwa wanatafuta kujificha wapi hakuna pakujificha katika vita hivi hakuna pakujificha kabisa katika vita wazazi kote ukran wanaripoti viwango vya juu vya wasiwasi woga kupita kiasi woga na uzuni kupungua kwa shughuli shuleni usikivu wa kelele kubwa na matatizo ya usingizi miongoni mwa watoto wakati ambapo usaidizi wa wazazi unahitajika zaidi nusu ya wazazi waliohojiwa wanaripoti kwamba wanahitaji kutegemeza watoto wao kote nchini asilimia 40 ya watoto r hawawezi kupata elimu kutokana na ukosefu wa majengo data za hivikaribuni zinaonyesha kuwa kiwango cha mafunzo kilichoongezeka a222 kinalinganishwa na 22, kina 8 ni sawa na miaka miwili ya kupoteza kusoma kwa mwaka mmoja kupoteza hesabu tangu kuenea kwa vita miaka miwili iliyopita unicef iliongeza kazi zake ukrain na sasa ipokiv liv odessa dnipro poltava micolavia na carkiv kwa ajili ya kutoa msaada wa kibinadam na msaada muhimo kwa ajili ya wa watoto na familia kazi za unicef huko ukrain ni kuhakikisha kuwa watoto wanapata huduma za afya chanjo lishe ulinzi elimu maji safi huduma katika afya ya akili na kisaikolojia katika nchi zinazo hifadhi wakimbizi unicef inafanyakazi na serikali manispaa na washirika wa ndani kwa ajili ya kuimarisha mifumo ya kitaifa ambayo inatoa elimu kwa watoto wakimbizi kwa kutoa elimu msaada wa kimataifa wa kibinadam na kisheria na haki za kimataifa lazima viheshimiwe watoto wanahitaji muda wa kurejea katika hali ya kawaida na njia nzuri kutekeleza hili ni kumaliza vita alisema russell hadi wiki ijayo katika makala nyingine ya afya mimi ni mery mgawe voa mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya afrika ambacho kinakujia kila siku ya alhamisi matukio ya afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la afrika tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa uchumi maendeleo mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika na msikilizaji basi mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya voa swahili kwa wakati huu usikose kusikiliza kipindi cha kwa undani ambapo leo utakuwa naye huba abdi kwa niaba ya injinia cornelius hali kadhalika mwongozaji wa matangazo aida isa jina langu ni mkamiti kibayasi nimeshirikiana na ed ligongo uwe na wakati mzuri natahariri inaoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani marekani ina lani vikali ongezeko la machafuko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na inatoa wito kuchukuliwa hatua za mara moja kupunguza mvutano kati ya rwanda na drc mapigano makali yalipamba moto katika miezi ya karibuni kati ya jeshi la drc na waasiwa 3 wanaungwa mkono na rwanda huko mashariki mwa drc katika mkutano wa dharura wa baraza la usalama la umoja mataifa mwakilishi wa marekani wa masuala ya siasa robert wood alisema mamilioni ya watu tayari wanakabiliwa na mzozo mbayo wa kibinadamu kiwango cha watu kuhama makazi yao ukiukwaji wa haki za binadamu unyanyasaji wa kijinsia na mateso ni vya kutisha mashambulizi ya vikaribuni ya wasi wa wanaoungwa mkono na rwanda kwenye mji wa sake karibu na goma hayakubaliki m3 wanatakiwa kusitisha mapigano mara moja na kuondoka katika eneo hilo kama walivyowaahidi viongozi wa kikanda kwamba watafanya hivyo lazima rwanda iache kuwaunga mkonom3 inatakiwa pia kuondoa wanajeshi wake kwenye ardhi ya kongo na kuondoa mara moja mifumo yake yote ya ulinzi wa anga ikiwemo makombora ambako ripoti za kuaminika zinabaini kuwa walihusika kwa kushambulia kwa makusudi ndege zilizokuwa na rubani za kikosi cha kulinda amani cha umoja mataifa monuso marekani imekuwa pia ikilaani kila mara ushirikiano kati ya wanajeshi wa drc na waasi wa rwanda wa fdlr ambao wako chini ya vikwazo vya umoja mataifa na marekani alisema balozi wood lazima drc iache mara moja kuunga mkono na kushirikiana fdlr tunalaani kundi lolote ambalo linaunga mkono itikadi ya mauaji ya kimbari na tunatambua kuwa fdlr bado ni tishio kubwa kwa usalama wa rwanda rwanda na drc alisema wanatakiwa kutekeleza tena dhamira yao kwa hatua za kujenga imani walizowafikiana mwezi desemba kurejea kwenye sitisho la mapigano na kuchukua hatua za kuwawajibisha wanaohusika na ukiukwaji wa haki za binadamu marekani aliongeza iko tayari kutoa mchango wake wa kijasusi na kidiplomasia kusaidia katika ufuatiliaji wa sitisho lolote la mapigano balozi wood alisisitiza kwamba marekani inaunga mkono kwa dhati uhuru na usalama wa mipaka ya drc a amani ya kudumu kwa wananchi wote wa kongo rwanda na drc lazima wajiepushe na hatari ya vita alitangaza pande zinazozozana na wadau wa kikanda lazima waanzishe tena michakato ya na nairobi na rwanda juhudi za kidiplomasia sio za kijeshi ndiyo njia pekee ya kufikia suluhu kupitia mazungumzo na amani ya kudumu hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani