si kastaba ahaatee labadaa aqoonyahan waxay soo gudbiyeen aqoon ay laba dhin ni idha ya kiswahili ya yes, sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc assalamu alekum penda msikilizaji popote pale ulipo asanteni kuungana nasi hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni kennes bwire karibu katika matangazo yetu ya leo alhamisi 29 februari w224 tunasikika kupitia redio wa shirika kote afrika mashariki na kati pamoja na kwenye ukurasa wetu wa voa nam mpendo msikilizaji basi katika matangazo yetu ya leo tunazungumzia mkutano unaoendelea mjini nairobi wa baraza la mazingira la umoja w mataifa ambapo rais ruto amelihimiza baraza hilo kuimarisha sera za utekelezaji wa makubaliano ya mazingira katika taarifa nyingine waathiriwa unyanyasaji na mauaji wanamgambo wa, wa kundi la lords lra nchini uganda hawajaridhika na uamuzi wa icc kuwalipafidia hizo basi ni baadhi tu za ripoti zwa kuandalia jioni ya hii leo kwanza lakini kennes anatosomea taarifa ya habari rais wa rusia vladimir putin ameyaonya mataifa ya magharibi kwamba yanachochea viti vya nyukliar iwapo watatuma wanajeshi wao nchini ukraine ameonya kwamba mosco ina silaha za kupiga malengo katika nchi za magharibi vita vya ukraine vimesababisha mgogoro mbaya kati ya rasia na mataifa ya magharibi kuwahi kutokea tangu vita vya cuba vya mwaka 9 putin amewahi kuzungumzia hatari ya mgogoro kati ya nato na rusia lakini onyo lake la kutumia silaha za nyuklia alilolitoa leo alhamisi ni moja ya tishio kubwa ambalo amewahi kutoa akiwahutubia wabunge na viongozi wengine wa ngazi ya juu wa serikali putin mwenye umri wa miaka 71 ameshitumu kwa mara nyingine kwamba mataifa ya magharibi yanalenga kumaliza nguvu za rasha na kusema kwamba viongozi wa magharibi hawaelewi hatari wow, ya wao kuingilia maswala ya ndani ya rasia onyo la putin kutumia silaha za nyuklia linajiri baada ya rais wa ufransa emmanuel macron kupendekeza mnamo jumatatu kwamba nchi wanachama wa nato zitume wanajeshi nchini ukraine pendekezo hilo lilikataliwa moja kwa moja na marekani ujerumani uingereza miongoni mwa wanachama wengine wa muungano huo majaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc wameamuru kwamba maelfu ya waathirika wa vita vya kundi la waasi la lords resistance AMI lra walipe fidia ya dol56 miongoni mwa waathirika 50 watakaopewa fidia hiyo ni watoto waliochukuliwa na kuwa wapiganaji pamoja na watoto waliozaliwa kutokana na mama zao kunajisiwa mmoja wa makamanda wa lra dominic ongwen alihukumiwa kifungo cha miaka 25 gerezani kwa makosa 61 yakiwemo mauaji unajisi ndoa za lazima na kwasajili watoto kuwa wapiganaji kati ya mwaka 22 na 25 na na jopo la rufaa la mahakama ya icc liliidhinisha hukumu ya kifungo cha miaka 25 mnamo 222 na, na kutoa fursa ya kuanza kwa mchakato wa kutolewa fidia kila mwathirika atapokea8 wizara ya afya ya gaza imesema kwamba shambulizi la israel limeua watu 7 na kujeruhi 280 wakati kundi kubwa la wapalestina walikuwa wanasubiri msaada wa chakula katika eneo la gaza city shambulizi limetokea katika mzunguko wa al nasubi magharibi mwa mji huo jeshi la israel limesema linachunguza tukio hilo katika tukio lingine jeshi la israel imeripoti kutekeleza operesheni ya ardhini kaskazini mwa gaza pamoja na mashambulizi ya anga katika mji wa cannis kusini mwa ukanda wa gaza wizara ya afya inayosimamiwa na, na kundi la hamas imesema kwamba alhamisi idadi ya watu ambao wamekufa kutokana na mashambulizi ya israeli imeongezeka na kufikia watu 335 na, na kujeruhi 7457 muungano wa asasi za kiraia nchini senegal umetangaza kuundwa kwa muungano mpya pamoja na vyama vya kisiasa ili kutayarisha uchaguzi wa rais kabla ya aprili pili tarehe rasmi ya kuondoka madarakani kwa rais mak sali rais sali amesisitiza leo alhamisi kwamba ataondoka tarehe hiyo mhula wake utakapomalizika na kwamba wajumbe kwenye majadiliano ya kikatiba wamependekeza uchaguzi ufanyike juni mbili aida isa anasoma ripoti kamili katika taarifa yake muungano wa asasi za kiraia r sunu inasema umoja huo mpya utaruhusu kuendelea hatua za pamoja na juhudi zilizopo kuepusha kufifia kwa vita dhidi ya mapinduzi ya kikatiba yanayopangwa na serikali taarifa hiyo inasema imeungana na wagombea 1s hadi ya 19s wa upinzani walioidhinishwa na baraza la kikatiba kugombania kiti cha rais katika uchaguzi ulioahirishwa februari 25 na kuunda umoja unaojulikana kama f24 mapema hii leo rais makisal alithibitisha kwamba anaondoka aprili pili na kutangaza kwamba mazungumzo ya kitaifa yaliyomalizika jana jumatano yamependekeza uchaguzi kufanyika juni tarehe 200 ikiwa ni miezi miwili baada ya muda wake rasmi kumalizika hata hivyo rais al alionyesha ishara kwamba anaweza kubaki hadi uchaguzi kufanyika lakini kusisitiza kwamba hataki kunangania madaraka wachambuzi wanasema kutokana na msimamo wa rais kwanza ataondoka tarehe pili aprili na uchaguzi tarehe mbili juni kutakuwepo na tatizo la kisheria kwani hakuna mfumo wa nani atakuwa kwenye uongozi kati ya muda huo arsunu rsuc inasema kutokana na hali hiyo ndio maana wameahirisha muungano wao na kujipanga juu ya hatua za kuchukuliwa kukabiliana na hali hiyo mpya unasikiliza sauti america voa kutoka washington dc marekani umoja wa mataifa umeitaka serikali ya talibani kuacha mara moja kuwaua au kuwapiga viboko hadharani watu wanaohukumiwa kwa makosa ya mauaji au uhalifu mwingine hatua ya umoja wa mataifa imejiri baada ya viongozi wa taliban kuwaua wanaume watatu kwa kuwapiga risasi hadharani katika uwanja wa michezo katika miji tofauti nchini humo wiki iliyopita mauaji hayo yalishuhudiwa na watu kadhaa katika taarifa ofisi ya haki za kibin adam ya umoja wa mataifa imesema kwamba mauaji hayo ni unyama mkubwa kundi la taliban limewaua watu watano waliohukumiwa kwa mauaji tangu lilipoingia madarakani agosti mwaka el22hmj talibani pia limewapiga viboko mamia ya watu wakiwemo wanawake kwa makosa kama wizi kufanya mapenzi nje ya ndoa na wizi wa kimabavu mwendesha mashtaka nchini chad omar mahamat amesema kwamba kiongozi wa upinzani nchini humo ya ya dilo aliuawa jana jumatano katika majibizano ya risasi na maafisa wa usalama milio ya risasi ilisikika jumatano katika mji mkuu wa jamena karibu na makao makuu ya chama cha dilo baada ya watu kadhaa kuuawa mapema katika gasia zilizotokea karibu na idara ya usalama wa ndani gasia zimeongezeka nchini chad kuelekea uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika kati ya mwezi mei na juni uchaguzi huo unalenga kurudisha utawala wa kikatiba katika nchi hiyo ya afrika ya kati baada ya jeshi kuchukua madaraka miaka mitatu iliyopita nchini pakistan wabunge wapya wameapishwa hileyo licha ya upinzani kutoka kwa washirika waliyekuwa waziri mkuu imran khan kusema kwamba kulikuwepo na udanganyifu mkubwa katika hesabu ya kura uchaguzi wa kujaza nafasi 336 katika baraza kuu la bunge na mabunge manne ya majimbo ulifanyika februari 8 kwa matumaini kwamba uchaguzi huo ungeleta matumaini utulivu wa kisiasa na uchumi nchini pakistan nchi yenye jumla ya watu milioni241 spika wa bunge la taifa anayeondoka madarakani raja pares ashraf ameongoza hafla ya kiapo kwa wabunge hao na kutangaza kwamba uchaguzi wa spika mpya utafanyika ijumaa asubuhi kan alihukumiwa kifungo cha miaka kumi kwa madai ya kufichiwa siri za serikali akiwa ofisini miaka kumi na nne kwa ufisadi na miaka saba kwa kuwa katika ndoa bandia mamia ya viongozi wa wagombea na wafuasi wa chama cha kan cha pti walikamatwa katika msako uliofanywa na wanajeshi na watu wasiopungua darseni mbili wamefariki kaskazini mwa pwani ya senegal na wengine wengi wamejeruhiwa baada ya boti yao kupinduka ajali hiyo inaongeza uzito wa hatari inayozikumba safari za wahamiaji kutoka afrika magharibi wanaojaribu kuingia spain boti hilo lilikuwa safarini kuelekea ulaya lilipopinduka karibu na mji wa st loi watu waliojeruhiwa wanapatiwa matibabu na uchunguzi unaendelea kuhusu mazingira yaliyopelekea ajali hiyo kulingana na kundi la ushauri kuhusu uhamiaji la nchini spain walking bds idadi ya wahamiaji wanaosafiri kutoka sengal kuelekea ulaya wakitumia boti zilizotengenezwa kwa zilizo mbao imeongezeka mwaka uliopita na watu e1 wamefariki wakijaribu kufika spain kwa njia ya bahari katika muda wa miezi sita ya kwanza ya mwaka el22htau wahamiaji wanajaribu kuingia ulaya kutokana na ukosefu wa ajira migogoro ya kisiasa na mabadiliko ya hali ya hewa nam baada ya taarifa hiyo habari mpendwa msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti amerika habari yenye uzito hivi sasa inatupeleka huko somalia ambapo waziri wa habari na mawasiliano daud awese amesema kwamba mipango imekamilika ya uturuki kuanza kutekeleza mkataba wa ulinzi na kutoa mafunzo kwa jeshi la somalia kwa ajili ya kulinda mipaka ya somalia na pia kuchangia katika kuimarisha usalama katika pembe ya afrika katika mahojiano na mwenzangu Kenes, kwenye kipindi chetu cha televisheni cha jarida awes amesistiza kwamba somalia haitakubali ethiopia wala nje yeyote ile kuingia mipaka yake na kwamba somaliland itabaki kuwa ni ardhi ya somalia e, somalia haiko tayari kuona hali kama hiyi ikitokea kwa sababu hii ni ardhi ya somalia kila nchi iko na mipaka yake na katika e, mikataba ya umoja mataifa mikataba ya, ya, ya muungano wa afrika na mikataba mingine ya kimataifa inaonyesha wazi kwamba mipaka lazima iheshimiwe kwa hivyo nchi yoyote ikijaribu kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine ni kama vile inakiuka eh, eh, inakiuka sheria za kimataifa na somalia itaendelea ta, kupinga ku, ku, ku swala hilo hali yeyote ile mkataba wa somalia na uturuki ni mkataba wa aina gani kujilinda kivita mafunzo mkataba wa somalia na uturuki ni mkataba wa kujihami na pia na ushirikiano wa kimataifa upande wa, wa kiuchumi tutakuwa na ushirikiano wa karibu wa kijeshi ambao utasaidia kulinda e, mipaka yetu kulinda e, bahari ya somalia e, na pia kujenga upya jeshi la wanamaji wa somalia ambalo liliangamia wakati wa vita vya wenyewe wenyewe hapa nchini huo ni mkataba ambao unaweza ukajenga upya somalia katika hali ambayo itakuwa na jeshi la kisasa linaweza kusimamia usalama eh, wa ndani na usalama wa mipaka yetu miaka mingi watu walikuwa wanadai kwamba somalia ni chanzo cha migongano ni chanzo cha migogoro ka wakati huu tunataka kuchukua nafasi ya kuwa na somalia ichangie katika usalama na utulivu wa eneo hili na mkataba huu wa uturuki na somalia pia unaweza ukachangia pwani ya somalia ni ndefu ni pwani ndefu zaidi afrika tunafahamu katika urefu huo pia mna matatizo na kenya japo mahakama iliamua kwamba kenya ipate nafasi fulani somalia ibaki nafasi fulani wanajeshi ama mkataba huo mnaosaini unapokuja wa uturuki wataambiwa mpaka wetu ni huu kufika hapa kenya ilisema hakuna sehemui ya nchi yake ambayo itatolewa iachiliwa kwa somalia hii haiwezileta mgogoro na jirani mwingine ambaye ni kenya kwa wale ku... ambao wanaunga kenya mkono na somalia ambao inaungwa na uturuki na wengine somalia na kenya wako na husiano mzuri sana hakuna matatizo yeyote ya mpaka kati ya somalia na kenya somalia na kenya wote ni wanachama wa jumuia ya afrika mashariki kwa hivyo suala la kuzungumzia eh, somalia na kenya husiano wake ni kwamba nataka kuhakikishia tena kwamba somalia na kenya wako na husiano mzuri ahivi sasa tunapozungumza rais wa somalia mweshimiwa hassan shekh mahamudi k mjini nairobi na alifanya mazungumzo na rais ruto hii ikionyesha kwamba uhusiano wa kati ya nchizi mbili ni uhusiano ambao umeimarika na unazidi kuimarika kwa kuzungumzia ziara ya rais wa somalia akiwa nairobi waziri mkuu wa ethiopia pia amekuwa nairobi wamekutana huko na rais william ruto hili la mkataba na uturuki limezungumziwa usalama na majirani wenu muhusiano wa kidiplomasia na majirani wenu ethiopia kilichodhihiri katika mkutano wa rais, wa rais wetu na rais wa kenya ni kuhusiana na kushirikiana kwa nchi hizi mbili katika masuala mbalimbali mbali, mas, masuala ya kikanda lakini suala kubwa lililompeleka rais eh, mjini nairobi ni kuhudhiria mkutano mkuu wa umoja mataifa kuhusu mazingira huyo ni daud awes waziri wa habari na mawasiliano wa somalia akizungumza na sauti sautiamerika kutoka mogadishu elekea huko nairobi rais wa kenya william ruto hii leo akihutubia mkutano wa sita wa baraza la umoja mataifa la mazingira unep unaoendelea nchini humo ameeleza kuwa shirika hilo ni sharti liimarishe utaratibu na uratibu wa sera utengemano na utekelezaji wa madhubuti wa makubaliano yaliyofikiwa na kutoa wito kwa viongozi kuchukua hatua zifaazo ili kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa Mandishu w nairobinderaana ripoti zaidiruto akihutubia kikao hicho cha sita cha baraza hilo la mazingira gigiri jijini na nairobi kinachohudhuriwa na wajumbe kutoka zaidi ya mataifa wanaojumuisha wa Bostiona, Djibouti, somalia Gabon, na waziri mkuu wa ethiopia pamoja na wakuu wa serikali wataalamu mashirika ya kiraia wanasayansi na sekta binafsi ameeleza kuwa juhudi za kupambana na masala ya dharura ya mazingira ikiwemo mabadiliko ya hali ya hewa upotevu asili na viumbe hai uchafuzi wa mazingira na taka na majanga mengine ya sayari juhudi zinastahili kutumia mifumo ya ndani na malengo ya kitaifa aidha rais ruto ameeleza kuwa shirika hilo la umoja wa mataifa mataifap linastahili kuimarisha uratibu wa sera utangamano na utekelezwaji madhubuti wa makubaliano yanayofikiwa na kutoa wito kwa viongozi kuchukua hatua zifaazo ili kukabiliana na changamoto za mabadaliko ya tabia nchi Level that is katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ameonya kuwa sayari ipo kwenye ukingwa wa shimo na juhudi za haraka zinahitajika kukabili changamoto za sayari that means baadhi ya wajumbe waliohudhuria mkutano huu wanaeleza kuwa ni wakati wa kuhamasisha na kuelimisha umma na vilevile vile kuchochea kubuniwa na kutekelezwa kwa sera muhimu zinazolemaza uchafuzi wa mazingira ili kuongeza uendelevu wa kuimarisha ukuaji wa uchumi kubuni nafasi za kazi na kuwaondoa watu kutoka umaskini umaskinikia maana ni kufanya ile kuelimisha watu kuhusu mikakati ambayo imewekwa na jinsi inaweza inaweza imarika na inaweza tekezwa ikiwaikiwa like, nchini kwetu kenya kwa sababu unapata kama kenya tunaathirika tofauti na mabadiliko ya tabia ya nchia zinaendelea kutuhudhuru kutu utapata bado misitu mi inakatika maji inakauka lakini sauti yao haisikiki vijana ni wakati wetu dena ktukjitokeastuskncahasodena so wa mradi wa kiafrika wa kukomesha matumizi ya plastiki kutoka shirika la Greenpeace africa ameieleza o kuwa mazungumzo haya yanastahili kuenda sawa na vitendo ili kuiokolea sayari uchafuzi wa kiwango cha juu na nafasi ya kuweka upya maafikiano ya utekelezaji wa sera ya kukomesha kabisa uzalishaji wa plastiki na vichafuzi vingine vya mazingira yaani viongozi wanakuja pamoja wanaongea wanajadiliana wanafanya zile tunaita commitment. lakini wakisharudi kwao ama kwa nchi zao basi haya mambo hayafuatilia kwa, kwa hivyo sisi kama wanaharakati wa tunatoa wito kwa viongozi kwamba wasije tu kwa mazungumzo kama haya ama mikutano kama hii makongamano kama haya tu waongee tu kisha warudi wakaya tunasisitiza kwamba anataka kuona wanatekeleza kened wandera sauti ya amerika nairobi nam mpendwa msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idha ya kiswahili ya sauti ya amerika hivi sasa twende kule the hgu ambapo mahakimu wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa icc wameamua kwamba waathiriwa mauaji na unyenyesaji wa vita vya kundi la waasi la lord resistance army lra watalipwa fidia ya dola milioni hamsisit mahakama hiyo pia imempatia kifungo kamanda wa wanamgambo hao wakati huo dominic ongwen kifungo cha miaka 25 jela lakini sasa kutokana na uamuzi huo wa leo kuna zaidi ya waathiriwa 50 wa vita hivyo vya miaka 20 vilioongozwa na joseph coni na majaji wa mahakama wanasema waathiriwa hawa watagawanya fedha hizo kwa sehemu pamoja adong winni mmoja kati ya waathiriwa hao mjini gulu ameliambia shirika la habari la reuters kwamba hajaridhika na uamuzi huo uamuzi huo si wa haki wa sababu ikiwa watatulipa yuroa70 yaani hiyo ni sawa na shilingi milioni tatu ya uganda kwa hakika hiyo ni pesa kidogo kwa mfano mimi nilipigwa risasi mkononi nimepoteza mkono mmoja siwezi kufanya kazi nzito nzito pesa hizo haziwezi kunununulia hata ardhi haiwezi kulipa hasara niliyopata katika maisha yangu nitafanya nini na kwa upande mwingine mahakama ya icc imempatia kiongozi wa kundi hilo ongweng ambaye mwaka 221 alikuwa mwanajeshi akiwa mtoto na akapanda daraja katika lra kifungo cha miaka 25 jela kutokana na mashtaka 60 ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu ikiwa ni pamoja na ubakaji mauaji na kuteka nyara watoto waathiriwa wake wakiwa pamoa ni wakimbizi walishambuliwa katika kambi na wanawake na watoto kutekwa kwa nguvu na kulazimishwa kuwa watumwa wa ngono au wanajeshi wa, wa kundi la wanamgambo lra hata hivyo majaji wamesema ongwen hivi sasa anatumika kifungo chake huko norway hatoweza kupata hataweza kupata fidia kutokana na pesa hizo zote na kwa zaidi ya hayo fidia hiyo itapitishwa kutokana na fuko maalum ya uathiriwa na itagharimia gharama zao zote leo katika matukio ya afrika tunaelekea huko nchini rwanda ambapo wafanyi biashara kutoka nchi za jumuiya ya afrika mashariki wametangaza kukatishwa tamaa na hali inayoendelea kwenye mpaka wa rwanda na drc upande wa magharibi mwa rwanda kutokana na mzozo wa vita unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa kawaida wa magari ya mizigo kutoka nchi za jumuiya hiyo hupitisha mzigo wao upande wa mji wa gisenyi nchini rwanda kuelekea goma upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini madereva wanalalamika kadhia ya kukaa hapo mpakani kwa zaidi ya wiki mbili sasa bila kuruhusiwa kushusha mizigo na kurejea nyumbani kutoka kigali mwandishi wetu silvanos karimera ametuandalia makala hii tangu kuripotiwa mapigano karibu na mji wa goma mashariki mwa drc biashara ya kuvuka mpaka kati ya tanzania rwanda burundi na drc imetatizika pakubwa marori kadhaa ya mizigo kwa sasa yamekwama nchini rwanda kwa sababu hayawezi kuendelea tena na safari ya kuelekea drc kwa kawaida magari yaliyosheheni mizigo hayakuwa yakikaa mpakani kutokana na mipaka kufanya kazi kwa masaa kila siku na hawakuwahi kutokea tatizo kama hili kwa miaka hivi karibuni hata hivyo kuzua kwa vita mashariki mwa drc hasa mnamo miezi michache iliyopita wakati vita kati ya waasi waem h3 kukaribia mji mkuu wa kivu ya kaskazini wa goma nchini drc kumezua taharuki na kusababisha biashara kudorora katika mipaka ya nchi mbili rwanda na drc sasa malalamiko ya madereva wa malori ya mizigo kutoka kenya na tanzania yamekuwa mengi kutokana na kwaweya mpakani bila kushusha mzigo ili baadaye kuruhusiwa kuvuka kwenda goma nchini nchinirc ali altraiaskawa ni mkazi wa dar daressalam nchini tanzania hapa mimi bwana nina siku ya kumi na sita leo tangia nimetoka dares salaam nimeleta mzigo nimebeba mchere wa kosmos ni kwamba tunapotoka tanzania tunajua kabisa ukifika rwanda ukai unashusha lakini tunashangaa kwa tripu hii tumekaa sana kwa siku hiyo ila wanatuambia kabisa kwamba umzigo godani zimejaa zile e yeah, ausi zimejaa ni kwamba kule kongo mzigo unakokwenda kutokana na kule kuna shida ya vita ushni muda mrefu sasa baada ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo kuweka marufuku ya kufunga mipaka yake na rwanda kuanzia saa 9 za mchana huku upande wa rwanda ukiendelea kufanya kazi kwa saa kwa siku hali hii ni kama ilianza kuwa ya kawaida lakini kuendelea kuharibika kwa, kwa hali ya usalama mashariki mwa mwadrc kufuatia mapigano kulisababisha kukawia zaidi kwa mizigo inayovuka kwendadr kwa kawaida pia mizigo kutoka bandare ya dar es salaam kwenda katika miji ya bukavu kivya kusini na goma kiva kaskazini kupitia rwanda katika miji ya rusizi na rubavu na kwa miaka sasa hali ya mafungamano ya kibiashara imeendelea kuwa nzuri kabla ya mzozo huu kuzuka upya yes boniegoni na nasorosefu juma ni madereva marori ya mizigo kutoka kenya wanasema kuendelea kukaa hapa mpakani kumewasababishia hasara kubwa kutokana na pesa wanayolipia kila siku tunaambiwa shida hapa vita yenye iko wapa ng'ambo kongo sasa tuko na shida kule tunawekwa paki na, na tunalipa hela mingi anasema elfu nne mchana elfu tano usiku sasa inapokuwa ni matatizo kidogo hatuweke katika hali iliyokuwa na usalama sijuu maendeleo wanakuacha wakuambii unakuja kushusha lini kwa hiyo sisi tumekaa ndio tunawasikiliza wao Hmm. E, sasa tunawasikiliza wao waje watuambie tatizo ni nini au siyo bosawaji e, kama uko msituni unafanya nini katika mpaka huu wa rubavu kwa kawaida kumejengwa maghara makubwa yanayopokea mizigo hii kwa muda mfupi kabla ya kuvushwa kuelekea drc lakini sasa maghara haya yamejaa pakubwa na kwa sababu hakuna mizigo mingine inayokwenda upande wa pili wa drc dt Dr. von kika diven vala ni mfanyabiashara kutoka cameruni mwenye gara kubwa la kuhifadhia mizigo hapa mpakani mpakaniwanalazimika kuweka bidhaa hapa kwa sababu day... wateja wanaogopa hakuna wanayetaka kuchukua bidhaa zao hapa mahali pasipo na utulivu hivyo makontena yaliyokuwa yameingizwa nchini kabla ya kuzorota kwa hali ya usalama yanazuiliwa hapa rwanda kwa sababu za kiusalama hakuna anayetaka kupoteza bidhaa zake kongo madereva malori ya mizigo ndiyo yalioathirika pakubwa na usombofu huu wa biashara ya kuvuka mpaka hadi drc mamulaka kwa upande wa rwanda zinasema kuwa tayari majadirano yanaendelea kulitatuwa upya tatizo hilo kwa kujenga magala zaidi ili kukabiliana na hali hii mulind wapros ni mkwalubavujuokaauridmkasiyaongo tuzajishemula muburo bubili icambele nuko e, ubuwiko stutalitatua tatizo hili kwa namna zaidi ya mbili lakini ya kwanza ni kwamba tutahakikisha tunaitumia vema nafasi tuliyonayo lakini pia tunatakiwa kujenga magara zaidi niseme tu kwamba kwa sasa tupo kwenye majadiliano na uwekezaji watatu wenye nia ya kuchangia ujenzi huo wa magara makubwa na zaidi hata hivyo hayatajengwa mara moja kwa kawaida biashara ya kati ya miji ya rubavu upande wa rwanda na goma upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imekuwa ikiendelea vizuri tu kwa miaka mingi lakini sasa imepungua zaidi kutoka watu 5 kwa siku hadi watu tu kwa siku moja inavyoonekana huenda hali ikaendelea kuharibika ikiwa juhudi za kidiplomasia zitaendelea kushindikana hadi sasa majeshi ya nchi za kigeni yapo kwa wingi mashariki mwa drc pamoja na jeshi la umoja wa mataifa mnisco lakini hakuna mafanikio ya usalama wa kudumu kigali nam asante sana kwa matukio ya afrika kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika sasa basi kennes tufunge matangazo kwa muktasari wa habari muhtasari ni kwamba rais wa russia vladimir putin ameyaonya mataifa magharibi kwamba yanachochea vita vya nyuklia iwapo watatuma wanajeshi wao nchini ukraine ameonya kwamba moscow ina silaha za kupiga malengo katika nchi za magharibi majaji katika mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu icc wameamuru kwamba maelfu ya waathirika wa vita vya kundi la waasi la lords resistance mlra walipwo fidia ya dola milioni 56 wizara ya afya ya gaza imesema kwamba shambulizi la israel limeua watu 7 na kujeruhi 280 wakati kundi kubwa la wapalestina walikuwa wanasubiri msaada wa chakula katika eneo la gaza city muungano wa asasi za kiraia nchini senagal umetangaza kuundwa kwa muungano mpya pamoja na vyama vya kisiasa ili kutayarisha uchaguzi wa rais kabla ya aprili mbili tarehe rasmi ya kujiondoa ama kuondoka madarakani kwa rais maksali umoja wa mataifa umeitaka serikali ya taliban kuacha mara moja kuwaua au kuwapiga viboko hadharani watu wanaohukumiwa kwa makosa ya mauaji au uhalifu mwingine mwendesha mashtaka nchini chad omar muhamat amesema kwamba kiongozi wa upinzani nchini humo yaya dilo aliuawa jana jumatano katika majibizano ya risasi na maafisa wa usalama nchini pakistan wabunge wapya wameapishwo hii leo licha upinzani kutoka kwa washirika waliyekuwa waziri mkuu imram khan kusema kwamba kulikuwepo na udanganyifu mkubwa katika hesabu ya kura nam asante sana kennes kwa muktasar wa baru unakamilisha matangazo yetu ya jioni ya leo asante mpena msikilizaji kuwa pamoja nasi kwa nusu saa nzima usikose kwa nasi saa tatu usiku tutakupoletea kwa undani hapa studio mimi ni abdu shakur abud nikisema usiku mwema kila laheri