kulanka afrika iyo rushka oo kale o oh, ay in madhahhii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika VOA. karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumaa mosi yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati naitwa patrick ndwimana tunasikika kupitia redio zetu wa shirika radio free africa katika eneo zima la maziwa makuu radio huko nchini kenya na huko drc tunasikika kupitia redio butembo na radio progam mjini bunia katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea marekani afrika na kwingineko duniani lakini kwanza tupate habari za dunia zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimiari kaimrais wachairi deb leo jumamosi ametangaza nia yake ya, ni ya kuania wadfa huo kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka huu unaosubiriwa kwa hamo tangazo la debi limekuja mwishoni mwa wiki iliyoshuhudia kasi ya kufuatia kupigwa risasi na kuuaa kwa mwanasiasa wa upinzani ya la dilo kwenye mji mkuu wa kwa mujibu wa shirika la habari lar kifo cha dilo cha jumatano kilichozua utata kimefichia migawanyiko mikubwa miongoni mwa viongozi wa kisiasa wakati huu muhimu ambapo taifa hilo la afrika ya kati limeahidi kurejesha demokrasia kwa njia upiga ya upigaji kura wakati akitoa hotuba mbele ya maafisa pamoja na wafuasi wake debi ametangaza kuania kwake bila kutaja ghasia zilizoshughudiwa hivi karibuni mwanzoni deby aliahidi miezi 18 ya mpito kuelekea kwenye uchaguzi baada ya kuchukua usukani 22 baada ya baba yake rais idri debi kuuawa akiwa kwenye uwanja wa vita dhidi ya waasi hata hivyo baadaye serikali ilifikia mapendekezo ambayo angechelewesha uchaguzi hadi mwaka huu wakati akiruhusiwa kisheria kushiriki zoezi hilo ijumaa serikali ya deb imethibitisha kuwa mjomba wake jenerali sal deb itno amekamatwa kufuatia kasi azo jumatano itno hivi karibuni alihamia chama cha upinzani chama dilo, cha marehemu dilo borders watu wawili wameuawa huku wengine wanane wakijeruhiwa kufuatia shambulizi la droni kwenye jengo moja la makazi kwenye mji wa kusini wa ukraine wa odessa mapema leo maafisa wa mji huo wameongeza kwamba mtu mmoja alitoka akiwa hai kwenye moja ya nyumba kwenye jengo hilo rais wa ukraine volodomir zelenski kwenye ujumbe wake kupitia mtandao wa telegram amesema kwamba jumla ya nyumba 18 za makazi kwenye jengo hilo ziliharibiwa rasia inaendelea kushambulia raia mmoja adruni za adui imegonga jengo la makazi mjini odessa ameongeza zelenski ijumaa zelenski alisema kwamba yeye na waziri mkuu wa uholanzi mkrt walitia saini mkataba wa usalama ambao utatoa msaada wa kijeshi kwenye dhamani ya dola bilioni22 mwaka huo alielezea kwa kina kuhusu mpango huo kwenye mitandao ya kijamii baada ya kikao chao kwenye mji wa pili kwa ukubwa nchini ukrain waki ambao hulengwa mara nyingi na russia mwezi uliopita ukrain ilionya kwamba ilipokea chini ya therudhi moja ya makombora milioni moja yaliyoahidiwa na umoja wa ulaya wakati akiendelea kujizatiti kukabiliana na uvamizi wa rusia unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington itc maafisa wa kulinda bahari wamesema leo jumamosi kwamba meli iliyoshambuliwa na waasi wahodhi wa yemen imezama siku kadhaa baada ya tukio hilo ikiwa ya kwanza kuharibiwa kabisa tangu kampeni ya mashambulizi ilipoanza kwenye bahari ya shamu kama njia ya israeli kusitisha mashambulizi yake dhidi ya Khediria, hamas kwenye ukanda wa gaza kuzama kwa meli hiyo kwa jina rubima iliyokuwa na bendera ya yab kumetokea wakati meli za mizigo kutoka asia na ulaya zikiendelea kuathiriwa na mashambulizi ya wahodhi Baadha, baadhi zzikilazimika kutafuta, kutafuta njia mbadala kuzama kwa meli hiyo huenda kukaongeza idadi ya meli zinazotafuta njia mbadala na kupelekea kuongezwa kwa bima kuongezeka kwa bei za bidhaa pamoja na kuathiriwa kwa shughuli za uchukuzi wa meli wa kieneo kwa ujumla serikali ya yemen inayotambuliwa kimataifa pamoja na afisa wa kundi la kijeshi ililopo huko wamedhibitia kuwa meli hiyo ilizama afisa huyo alizungumza bila kujitambulisha kwa kuwa hakuwa na ithini yeyote ya, ya kuongea na vyombo vya habari meneja wa meli hiyo mwenye makao yake beirut hakupatikana ili kutoa taarifa zaidi kuhusu tukio hilo serikali ya yemen iliyopo uhamishoni na inaungwa mkono na muungano unaoongozwa na saudi arabia tangu 215 imesema kwamba rubima ilizama ijumaa jioni kufuatia wimbi kubwa kwenye bahari ya shamo uchaguzi wa bunge wa iran jumaa umeonekana kuwa mtihani mkubwa kwenye uhalali wa taifa hilo la kidini baada ya idadi ndogo ya asilimia 40 pekee kujitokeza kulingana na taarifa zisizo rasmi kutoka kwa vyombo vya habari watu wenye msimamo wa wakati pamoja na waonsvativ wanasemekana kususia zoezi hilo wakati wanaharakati wa mabadiliko wakisema kuwa aukuwa huru na wenye haki kwa kuwa ulionekana kuwa ushindani kati ya wenyewe msimamo mkali na waonsativ wanaunga mkono msimamo wa kiislamu muhamed katami ambaye ya alikuwa rais wa kwanza wa meguzi nchini humo alikuwa miongoni mwa wale waliosusia kura hiyo na wanajeshi wengine wawili wa afrika kusini wameuawa wakilinda amani kwenye jamhuri ya kidemokrasi ya kongo jeshi limesema leo jumamosi vikionekana kuwa visa vya kuuawa wenyewe kwa wenyewe kwa mujibu wa shirika la habari la afp tukio hilo limetokea baada ya mmoja wa wanajeshi yao kushambulia mwenzake na kumpiga risasi kabla ya kujipiga risasi yee mwenyewe jeshi la afrika kusini la national defence force limesema kupitia taarifa taarifa imeongeza kuwa maafisa hao wamekufa wakiwa sehemu ya walinda amani wa umoja wa mataifa mataifamnus hizou zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu kamau napokaribisha kusikiza marudio ya kipindi cha l unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc hivi sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha livetok ambacho kiliangazia maisha na utawala wa rais wa awamu ya pili nchini tanzania hayati ali hassan mwinyi nam karibu kusikiliza livtok ya voa swahili kutoka hapa washington dc kipindi unachokipata kila ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali mbali ya kijamii kiuchumi kisiasa na mengineyo katika takriban dakika 45 zijazo utakuwa nami mkamiti kibayasi ninashirikiana na ed ligongo katika kuendesha mjadala unaoangazia maisha na utendaji kazi wa rais wa awamu ya pili tanzania ali hassan mwinyi ambaye alifariki alhamis katika hospitali ya mzena jijini dar es salamu nchini tanzania kutokana na maradhi ya saratani ya mapafu kulingana na taarifa iliyotolewa na rais wa tanzania samia suluhu hassan rais mwinyi alizaliwa mei nane mwaka elfumo9 na 2 hr tanganyika na baadaye alihamia zanzibar ambapo alipata elimu ya dini ya kiislamu amefariki akiwa na umri wa miaka tisini na minane baadhi ya nyadhifa alizoshika kufuatia muungano wa tanganyika huru na zanzibar 94 na kuunda tanzania alipanda ngazi na kuwa balozi wa misri pamoja na waziri wa afya mambo ya ndani na maliasili katika miaka97 na, na mwanzoni mwa miaka 9 enzi za uhai wake akiwa madarakani aliondoa vikwazo dhidi ya biashara binafsi na kupunguza vikwazo vya uwagizajiwa kutoka nje na kupata jina la utani mzee ruksa hivi tunavyozungumza watanzania na taifa kwa jumla tayari wameanza siku saba za maombolezo kufuatia kifo cha ali hassani mwenye huku watu mbalimbali mbali na warika tofauti wanamzungumzia kwamba alikuwa mtu mpenda amani demokrasia na alifungua fursa za vijana kujua ulimwengu zaidi katika utafutaji wa riski yani ajira nisieleze mengi kwa sasa kwani tunao washiriki ambao baadhi walipata fursa ya kufanya kazi na hayati ali hasan mwinyi mmojawapo ni chacha nyegoti chacha kutoka kenya tunayeamini mwidau kutoka canada na goodlack nging'o kutoka tanzania vile vile tumekusanya sauti za watu tofauti kutoka maeneo mbalimbali wakitoa maoni yao kufuatia kifo cha ali hasani mwinyi na namna ambavyo walivyomfahamu pia wewe msikilizaji unaweza kushiriki kwa kutupigia simu na utasikika liv kwa kutumia namba yetu ya studio ambapo kama upo nje ya marekani unaanza na plas moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja narudia kama upo nje ya tanzania basi kumradhi kama upo nji ya marekani unaanza na plas moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja 5 endelea kusikiliza vo swahili katika livtk ambayo upo nami mkamiti kibayasi na, na id ligongo kama nilivyoeleza uh, kwa muktasari tu hapa basi uh, salamu mbalimbali mbali za uh, kuomboleza zinaenda huko nchini tanzania kwa rais uh, samia suluh hassan hali kadhalika kwa rais wa zanzibar uh, huseini mwinyi kufuatia kifo cha baba yake kwake yeye nwatanzania kwa ujumla na nianzie kwako chacha nyegoti chacha uh, tunafahamu kwamba katika miaka ya elfu mbili na sita mpaka elfumbili nanane uh, ulipata bahati ya kufanya kazi na hayati ali hasan mwinyi huko suza yani state university of zanzibar tuanzie kwako utu, utupe kile ambacho uh, watanzania na jamii kwa ujumla hawafahamu kwa undani kuhusiana na utendaji kazi wa karibu kwako wewe na hayati ali hassan mwinyi mimi nakumbuka wakati huo wakati ambapo nilikuwa ninafanya kazi na tume ya vyuo vikuu vya afrika mashariki A, ilikuwa ni wakati ambapo afrika mashariki ilikuwa inapanua vyuo vyao ili viweze kuchukua wanafunzi wengi ambao walikuwa wana ya kuendeleza elimu zao za juu na kupata digrii na shahada za juu na wakati huo ah, ali hasan mwinyi alikuwa ameshastaafu kama rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania lakini alikuwa ndiye mkuu wa chuo cha suza yaani chancellor na katika maingiliano yangu na yeye nilimuona kama mtu mwadilifu kwa hivyo ili kumwomboleza nina azima ya kusema kwamba nilimuona kama mwalimu na pia nilikuwa nimesha kwamba alikuwa mbunge amekuwa waziri amekuwa balozi amekuwa rais wa serikali ya mapinduzi ya zanzibar na rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania kwa hivyo nilishuhudia na kumwona kama mtu ambaye alikuwa na hekima na busara ya hali ya juu kwa namna ambavyo katika kuchangamana kwake na wenzake wakuu wa vyuo vya afrika mashariki katika mikutano mbalimbali mbali. alikuwa na maoni ya maono ambayo yaliweza kutuelekeza sisi tuliyokuwa tunashughulika na namna ya kupanua eh, eh, sekta hii ya vyuo vikuu cool katika afrika mashariki na hasa hali yake aliyokuwa anazingatia ni kwamba tunahitaji elimu ambayo itakomboa vijana ambayo itaweza kuweka uadilifu wa kuweza kutumikia watu raia bila kujali matabaka na bila kujali dini na haya yote ni mambo ambayo kwa sasa hivi wakati tunazungumza kuhusu kuondoka kwake mm-hmm. ninayakumbuka sana kwamba alikuwa mweledi na alikuwa mwadilifu na alikuwa mwenye busara ya hali ya juu shukrani sana nije kwa upande wako amini mwidau umekuwa ukifuatilia siasa za kimataifa kwa muda mrefu umekuwa uki, ukiwaangazia viongozi um, duniani kote katika ufanyaji kazi wao uh, na maswala mengine kwa upande wako kifo cha ali hasani mwinyi rais wa pili wa tanzania ambaye aliongoza katika kipindi cha mwaka 95 hadi 1995 nini ambacho tunajifunza na kile ambacho tunatakiwa kukiendeleza uh, kukun, uh, kwanza nakubaliana na profesa chacha kwa maelezo yake kuhusu uh, marehemu ali hassan mwinyi lakini kikubwa zaidi katika katika maelekezo yangu ama vile niliovyoangalia maisha yake ni kwamba tanzania katika uongozi wa nchi kuna vipindi viwili vikubwa kuna kile kipindi ambacho kwamba cha uongozi wa wakati wa marehemu rais mwalimu nyerere alafu na kipindi baada ya mwalimu nyerere kwa hiyo hicho kipindi ni kipindi ambacho kwamba kina kina mageuzi makubwa sana ya kisiasa na kiuchumi kwa sababu katika wakati wa mwalimu nyerere kulikuwa na sera za kijamaa kulikuwa na katika mifumo ya kisiasa kulikuwa ni mifumo ya chama kimoja na mwalimu alikuwa ndo alikuwa kama kinara ama kiongozi mashuhuri kwa wakati ule kwa hiyo kuondoka kwa mwalimu kulikuwa kuna pengo kubwa sana lakini alipokuja ali hasan mwinyi kutokana na uweledi wake professionalism aliyokuwa nayo nayoaliweza kuleta mageuzi makubwa ya kisiasa na kiuchumi ikiwemo mwanzilisho wa vyama vingi katika tanzania nije kwako goodlack uh, ngingo ukiwa dar es salamu tanzania wakati huu ambapo watanzania uh, kote nchini hapo mnaomboleza kifo cha rais wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia baada ya utawala wa chama kimoja ninamzungumzia rais ali hassani mwenyi nini ambacho unaweza kutuelezea kwa kina hasa kama mchambuzi wa siasa za kimataifa na ni mtanzania good mtanzaniaukimzungumzia okay, raisi mwinyi kuna mambo kadhaa ambayo uh, tunaweza kuyakumbuka hasa katika twasila ya siasa lakini vile tunalikumbuka kwa mzee mwinyi ni kwa namna ambavyo aliweza kutambua na kuthamini umuhimu wa taasisi za kimataifa hasa katika suala zima la tanzania huweza kushirikiana nazo katika kuweza kuleta maendeleo kwa sababu ikumbukwe kwamba uh, kipindi cha rais wa awamu ya kwanza ulikuwa hasa na kudorola kwa ushirikiano baina ya tanzania na taasisi kubwa za kifedha ikiwemo ikiwemomf lakini vile vile na vilevile nabak hasa mwalimu wa kitafsiri sera na namna ambavyo taasisi hizi zilikuwa zinataka Kizi na sera sana uh, tukirejea kwako uh, chacha uh, mbali na kufanya kazi na uh, mzee ali hasan mwinyi eh, labda tungependa kufahamu wewe kama mwanazuoni kwa kuangalia falsafa za taifa kama la tanzania eh, kwa sababu aliingia kwenye uh, madaraka mwaka themanini na tano wakati ambapo mwalimu nyerere ameondoka na mara tu yeye kuondoka tukaona tanzania imefunguka e, kutoka katika hali ambayo ilikuwa nayo e, mambo ya biashara soko huru au biashara huria a, kiujumla kwa kile ambacho sasa wewe unakiona mzee mwinyi hili kwa watu ambao labda mlikuwa nje ya tanzania mlikuwa mnapata picha ya yakiongozwa namna gani kwa mazingira hayo kwa mazingira ambayo mzee mwinyi alianza kutawala nchi ya tanzania kama raisi baada ya hayati nyerere kuondoka uh, uongozini nafikiri fikiri mojawapo ya mambo ambayo alizingatia ni kwamba wananchi walikuwa wamefinyika kiasi kwamba hata kupata mahitaji yao ya muhimu ilikuwa ni kazi ngumu sana ninakumbuka enzi hizo kwa mfano sisi wanavyuo tukijaribu kusafiri kwenda tanzania ilikuwa kazi ngumu sana wakati mwingine mahitaji mpaka ya sabuni mpaka ya dawa ya meno ilikuwa ni kazi ngumu kwa hivyo kufungua uchumi na kuachilia vijana pamoja na akina mama na wafanya wafanyabiashara mbalimbali kuweza kujumuika katika biashara ya kuendeleza uh, mambo yao ambayo yaliweza kuwafanya watanzania wakapata baadhi ya mahitaji yao lilikuwa ni jambo ambalo tulisherehekea sana sisi kutoka nchi ya kenya sasa uh, moja kwa moja twende kwake uh, amin mwia amimda uh, tunafahamu uh, kwa mazingira ambayo tanzania uh, ilibadilisha utawala wake mwaka9a 5 mwalimu julius kambaragi nyerere alikuwa na nguvu sana e, si ndani tu ya tanzania hata nje ya tanzania kwa siasa alizokuwa akizifanya harakati zake mbalimbali mbali, hata za ukombozi wa bara la afrika na hii tumeona mpaka um, juma moja ama mawili aliyopita eh, pale umoja wa afrika wamemwwekea sanamu la kumkumbuka kwa mchango wake ambao amekuwa wa akiufanya kwa ukombozi wa bara la afrika ndani ya tanzania alikuwa mwalimu bado ana nguvu si tu nguvu ya kisiasa lakini nguvu kama mwanasiasa ambaye bado umri wake ulikuwa unamruhusu kuweza kutawala ukilinganisha na viongozi wengine wengi tu ambao tunao hii leo eh, kuangazia umri wao kwa hiyo bado walikuwa ana nguvu ya kuweza eh, kuleta ushawishi fulani ndani ya siasa sasa katika mazingira haya unadhani ali hasan mwinyi nini ambacho kilimwwezesha utawala taifa la tanzania katika kipindi cha miaka hiyo kumi e, na kupitia mapinduzi makubwa sana si mapinduzi tu ya masuala ya biashara e, uchumi e, hali ya soko huria lakini vile hali ya kisiasa na mabadiliko ya kiitikadi nafikiri kitu kikubwa sana kilichomfanya marehemu ali hassan mwinyi kuweza kufaulu katika utawala wake ni kwamba alikuwa ni kiongozi ambaye kwamba alikuwa hana makundi na kwa, uh, ukiangalia mchakato mzima wa uongozi wake ama utawala wake tangu alipoingia katika uh, uwaziri katika miaka ya sabini ni mtu ambaye kwamba hakupapia uongozi isipokuwa alikuwa amechaguliwa katika ngazi tofauti vile vile lipokuja wakati yeye kuchaguliwa kama rais wa zanzibar si kitu ambacho kwamba kwamba alikuwa amekiwania isipokuwa kulikuwa na viongozi wa, wa, wa, wa, wa mbeleni waliotaja jina lake na na na kumuorodhesha jina lake katika kamati ya ccm vilevile alipokuwa ni wanyakati yye kuchaguliwa kuwa raisi alikuwa ni mtu ambaye kwamba amekubalika na watu wengi sana kwa hiyo ni mtu ambaye alikuwa kwanza na ana hekma ya kuweza kusoma hali ya, ya nchi kiuchumi na kisiasa na kufanya uamuzi ambao utakuwa ni madhubuti kwa kipindi kama kile na mmojawapo kwa mfano wakati alipokuwa amechaguliwa kama rais wa tanzania kulikuwa na makundi ndani ya chama cha ccm ya baadhi ya watu waliotaka mwalimu nyerere aendelee kama kuwa mwenyekiti wakati yeye hasani mwinya alipokuwa atarajiwa kuchukua wenyekiti wa chama na kuna wengine ambao kwamba walitaka yeye asan mwinyi achukue ya mamlaka yale kwa sababu mwalimu alikuwa ashaondoka katika urais lakini kwa kutumia hekma ya kutaka kutotaka kuleta mafarikano katika chama ma katika nchi yeye ndiyo mwenyewe aliyekwenda aka- aka akapeleka mbele jina la mwalimu kwamba aendelee na wadhifa kama ule kwa hiyo katika hatua ya kitu kama hicho ama maamuzi kama hayo yakawa ni yenye kujenga na sio yenye kupasua katika uongozi good luck upo hapo tanzania nini ambacho kwa kukamilisha wewe unachokiona kwamba watanzania wameachiwa na kile ambacho watanzania wanakizungumza sana katika kipindi hiki ambako maombolezo yanaendelea ah kikubwa ambacho ameweza kutuachia ni ile twasila lakini maana ya uongozi hasa akizungumza kwamba uongozi ni dhamana ambayo inalenga kuweza kuwaletea wananchi maendeleo na ukiwa kiongozi ya ufanye lolote lile ambalo unaamini kweli itaweza kuwaletea wananchi wako maendeleo na ili uweze kuwa kiongozi bora na safi basi ni lazima mwadilifu na uwe na uwajibikaji ya kwamba dhana ya kuongoza vyema ni lazima ukiongozi ambaye mwajefu lakini vile vile unaweza kuwajibika kama ambavyo yeye tunaona kwamba ni miongoni mwa viongozi wachache wa mfano ambao wameweza kuondoka pasipo kujiitizia mali lakini yote ambayo wameweza kuyafanya katika kipindi uh, cha uongozi wa, wake ilikuwa ni katika uh, namna bora ya kuweza kutafuta suluhu za matatizo ambayo yalikuwa na kabili wananchi wake na hasa watanzania wengi ambao walikuwa masikini na kubwa unaweza ukatambua vile mze mwingi kwa kutambua umuhimu wa elimu hasa wananchi kuweza kupata elimu aliweza vile kufuta karo za shule katikati ya miaka ya tisini ili kuweza kupata uh, watanzania wengi ambao walikuwa na kipato cha chini kuweza kupata elimu ile ya msingi lakini vile vile elimu ya sekondari kwa hiyo haya ni mambo ambayo ameweza kutuachia lakini vile vile ameweza kuwachia na viongozi sasa wasasa sasa kuweza kujua umuhimu Uh, wa kuweza kuwajibika lakini uh, kuwa na ile dhamana ya kuwatumikia watu sasa kuweza kuwaletea maendeleo na kuwa na suruhu uh, za wakati huo kulingana na changamoto zilizopo na hasa kutazama ya kwamba wale unaoongoza wanataka nini na nini ukifanya kinaweza kinawezakuwanufaisha baadale ya kutazama nje wanataka nini ama chama chako kinataka nini lakini ile dhamana uliopewa ndo jambo kubwa la msingi kama yye ambavyo yaliweza kufanya baadhi ya maamuzi ambayo mengine hayakuwa maarufu sana ndani ya chama chake lakini kwa ujumla yaliweza kuifungua tanzania na kuweza kuleta unafuu wa maisha kwa wananchi lakini na mengineyo ambayo sasa matokeo yake tumeweza kuyaona vipindi uh, vilivyofuata baada ya kuisha uongozi wake kwa namna ambavyo nchi liweza kufunguka kiuchumi lakini vile vile wananchi waliweza kupata mahitaji yale ya msingi ya kijamii kua ni mambo ambayo yameweza kutuachia hayo mzee mwinyi ambayo tunamkumbuka uh, katika kipindi chetu chote kwa namna ambavyo alikuwa mwadirifu lakini alithubutu ali kuchukua maamuzi magumu ambayo yalileta faida kwa wananchi asante uh, sana, sana godlacki igo kwa maelezo hayo yote na kukamilisha eh, mjadala wetu huu uh, wa leo vilevile ni kushukuru sana sana sana uh, amin mwidau halikadhalika sana sana sana profes uh, chacha nyaigoti niwashukuru wasikilizaji wetu wote ambao walijiunga nasi kushiriki kipindi chetu hiki cha leo ambapo tulikuwa tukiangalia maisha na utawala wa alhaji ali hasan mwinyi rais wa awamu ya pili wa tanzania ambaye amefariki alhamisi jioni akiwa na umri wa miaka 9 na minane kutoka hapa washington mimi jina langu ni idi ligongo mwenzangu ni mkamiti kibayasi tunasema shukran kwa kuwa nasi asante sana wenzangu id ligongo na mkamiti kibayasi kwa marudio hayo ya kipindi cha i kilichokuwa kizungumzia u kuenzi maisha ya rais wa zamani wa tanzania marehemu ali hassan mwinyi sasa tunapoendelea kukamilisha matangazo yetu hivi leo huu hapa muktasari wa habari kaim rais wa chad cha idris deby leo jumamosi ametangaza nia yake ya kuania wadhfa huo kwenye uchaguzi mkuu mwaka huu unaosubiriwa kw hamu tangazo la debi limekuja mwishoni mwa wiki iliyoshuhudia kasia kufuatia kupigwa risasi na kuuawa kwa wanasiasa wa upinzani ya ladio kwenye mji mkuu wa jamera kwa mujibu wa shirika la habari la reuters kifo cha dilo cha jumanne kilichozua utata kimefichua migani, kwa mikubwa miongoni mwa viongozi wa kisiasa wakati huu muhimu ambapo taifa hilo la afrika ya kati limeahidi kurejesha demokrasia kwa njia ya upigaji kura wakati akitoa hotuba mbele ya maafisa pamoja na wafuasi wake debi ametangaza kuania kwake bila kutaja kasia zilizoshuhudiwa hivi karibuni watu wawili wameuawa huku wengine wanane wakijeruhiwa kufuatia shambulizi la droni kwenye jengo moja la makazi kwenye mji wa kusini wa ukraine wa odessa mapema leo maafisa wa mji huo wameongeza kwamba mtu mmoja alitoka akiwa hai kwenye moja wa nyumba kwenye jengo hilo rais wa ukraine raiswa knzlnski kwenye ujumbe wake kupitia mtandao wa telegram amesema kwamba jumla ya nyumba numa za makazi kwenye jengo hilo zliharibiwarsia inaendelea kushambulia raia ya droni za adu imegonga jengo la makazi mjini desa ameongeza znsumazns alisema kwamba yeye na waziri mkuu wa walitia saini mkataba wa usalama ambao utatoa msaada wa kijeshi wenye thamani ya dol bilionib2 mwaka huu ak maafisa wa kulinda habari, bahari wamesema leo jumamosi kwamba meli iliyoshambuliwa na waasi wa hodhi wa yemen imezama siku kadhaa tu baada ya tukio hilo ikiwa ya kwanza kuharibiwa kabisa tangu kampeni ya mashambulizi ilipoanza kwenye bahari ya shamu kama njia ya kushinikiza israeli kusitisha mashambulizi yake dhidi ya hamas kwenye ukanda wa gaza kuzama kwa meli hiyo kwa jina rubi m iliyokuwa na bendera ya belis kumetokea wakati meli za mizigo kutoka asia na ulaya zikiendelea kuathiriwa na mashambulizi ya wahoudhi baadhi zikilazimika kutafuta njia mbadala na kuzama kwa meli hiyo basi huenda kukaongeza idadi ya meli zinazotafuta njia mbadala na kupelekea kuongezwa kwa bima kuongezeka kwa bei za bidhaa pamoja na kuathiriwa kwa shughuli za uchukuzi wa meli wa kieneo kwa ujumla uchaguzi wa bunge wa iran ni jumaa umeonekana kuwa mtihani mkubwa kwenye uhalali wa taifa hilo la kidini baada ya idadi ndogo ya asilimia 4 kujitokeza kulingana na taarifa zisizo rasmi kutoka kwa vyombo vya habari idadi hiyo ndogo ya watu wenye msimamo wakati pamoja na wa wanasemekana kususia zoezi hilo wakati wanaharakati wa mabadiliko wakisema kuwa haukuwa huru na wenye haki na uliokana ku ukiwa na ushindani mkubwa kwa kuwa kati ya wenye msimamo mikali na wa kontv hawakusikilizana kuhusu mikakati kuelekea kueleke kwenye uchaguzi huo muhamed katami ambaye alikuwa rais wa kwanza wa mageuzi nchini humo alikuwa miongoni mwa wale waliosihusia kura hiyo ya uchaguzi wa iran na wanajeshi wengine wawili wa afrika kusini wameuaa wakilinda amani kwenye jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jeshi limesema leo jumamosi vikionekana kuwa visa vya kuuawa wenyewe kwa wenyewe kwa mujibu wa shirika la habari la ff tukio hilo limetokea baada ya mmoja wa wanajeshi hao kushambulia mwenzake na kupiga risasi kabla ya kujipiga risasi yeye mwenyewe jeshi la afrika kusini limesema na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 jioni saa za afrika ya kati na saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc