kutoka studio kumi hii ni voa express moja kwa moja kutoka jikuu la marekani msikilizaji kama ulivyosikia tuko tayari kabisaueta vitu vizito vitu vizuri tukiwa katika mskilizaji ni siku nyingine ajumatatu saus shc haaamb aasipale afrika ya masharikieafrika yaka mamboi mengi hapa marekani tuzo aaafanyika wake na tuzo maalum ya kutambua muziki wa afrika mambo yalikuwaje nini kinazungumzwa tutazungumza zaidi hayo kwenye kipindi hiki nam basi kama uko kwenye daladala kwenye matatu kwenye boda bodaboda e, ama kwenye bajaji ama uko kwenye tutuk vyovyote vile ambavyo unaita hii ni voa express e, lakini bodaboda mnalalamikiwa sana tutaangazia nini chanzo tatizo likua wapi na utatuzi unaweza kuwa nini ndani ya matangazo ya aex vilevile huwa tuna burudani ya muziki hilo nalo uh, usilisahau kwa hiyo tunakuomba kuomba na kukusihi eh, kwamba uendelee kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ya nusu saa tu ili kukufahamisha yale ambayo yanakufanya E, edu, siku yako iwe njema kabisa mimi naitwa idi ligongo kama nilivyokuambia sande shomari uh, unajua mambo, mambo ni mengi sana yanaendelea ssahivi na hawa vijana bodaboda inaweza nikasema usafiri bodaboda kiujumla unaelezwa kwamba ni kati ya moja kati ya vitu ambavyo vimepunguza kwa kiwango kikubwa sana eh, tatizo la ajira kwa vijana katika eneo zima la afrika ya mashariki lakini kwa hivi sasa bado baadhi ya watu wanaona kwamba hili ni kero kwa mfano e, idi zungu ambaye ni naibu spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania ameweka kwamba yeye anawapenda bodaboda boda, lakini kwa kweli wamekuwa kero na hili sio tu pale nchini tanzania maeneo mbalimbali ukiacha labda rwanda ndio inaelezwa kwamba wana utaratibu mzuri kwelikweli wa eh, kufanya biashara hii ya bodaboda eh, lakini nchi nyingine bado tatizo liko ni kubwa sana hawa watu wamekuwa wakisababisha uvunjifu wa sheria za barabarani na wakati mwingine kwenda mbele zaidi mpaka kusababisha ajali na wakati mwingine wao wamekuwa wanajichukulia eh, sheria mikononi pale inapotokea mtu kampata ajali hata kama kosa ni la kwake basi wanaungana na kuanza kumwadhibu yule mwingine hasa watu ambao weko kwenye vyombo vya magari tatizo linaelezwa kwamba limekuwa kubwa sasa nimezungumza na zainabu athumani mzeja ambaye yeye huyu ni mwenyekiti wa chama cha wasafirishaji eh, ambaye iko katika jiji la arusha nchini tanzania na nikataka kujua je hiki ambacho kinaelezwa kwamba bodaboda imekuwa ni changamoto yeye anaonaje kweli ni changamoto au la ni kero lakini ni kwa sababu tu hawajapewa mpa, mpango mzuri kwa sababu mjini katikati nini kero ndo inapokuwepo po kwa, lakuna wengine wanakuwa bado hawajawaalifi vizuri kuingia barabarani sasa ni kama wanalazimisha na wako rafu lakini nafikiri wakipata mpango mzuri na wakielekeza sehemu fulani wapite sehemu fulani wakipite na pia uh, uh, usalama barabarani wakawa wamewapa mafunzo mazuri nafikiri watakuja kuwa vizuri kitu gani sasa a uh, ambacho wewe unaona kabisa kwa sababu nyinyi wadau mmekuwa mkieleza e, masuluhisho mbalimbali sasa kwa mfano unapiwa fursa ya kutoa tu mapendekezo ambayo unayona yanaweza yakaleta uh, uh, hali nzuri kwa waendesha uh, bodaboda lakini vilevile vile kwa watu wengine unadhani ni nini ambacho wewe utapendekeza kwa mimi binafsi kwa mfano jiji letu la arusha sasa hivi tunasema ni jiji la kikalii bodaboda nafkiri wangepewa njia maalum za wao kupita na wasipite katikati ya mjini Matabu, li, kwa sababu ukweli inakuwa ni kero kwa hiyo wakipita kidogo kando za mji au barabara fulani fulani ndo wanatakiwa kupita kule naona kero a katikati ya mji ingepungua nafikiri kwa kweli bado haujao usimamizi bado haujao mzuri kwa hasa kiusalama inatakiwa watu wateke wa vizuri na awa vijana wapelekwe shule tunajua ni ajira sawa na inapunguza wale <coughs> zibaka mtaani nini mtu wakishapata bodaboda inamaana anajikiiae na mahitaji yake kidogo inakuwa nafuu kwenye ajira kwa vijana lakini pia wangepewa elimu na namna gani ya kutumia hivyo vyombo vyo vya moto na sehemu gani wapike ni nafikiri ingesaidia sana nam um, sande shomari umemsikia bzinab athmani ambaye ni mwenyekiti wa chama cha wasafirishaji E, akitoa yale anayoyaona kwamba yanatakiwa kufanywa ili e, huu safiri wa bodaboda uwe mzuri kabisa basi tunazidi kusonga mbele ndani ya oaee na twende kupata burudaniya ya ule haya basi msikilizaji ndivyo mambo yanavyokwenda adeng gold akiwa naye diamond platnums na abdul tunasonga mbele kama si si wanajiunga nasi hivi sasa anasikiliza voa express kutoka hapa washington dc bila shaka bila shaka msikilizaji kama alivyosema mwenzangu hapa idi ligongo basi tuangalia yanayojiri hapa marekani uh, jana usiku tuzo za grami zilifanyika kule los angeles california kama kawaida tuzo hizi msikilizaji zinavuta wanamuziki wengi wa marekani na manyota mbalimbali mbali wanakuwa pale lakini tuzo hizi msikilizaji ni za kipekee kwa muziki wa marekani lakini kwa mara ya kwanza makauzi kuna namna ya kwanza ya historia kwa miaka stna tano ya tuzo hizi kutambua kipengele cha muziki wa afrika wanasema best african music performance category yeah. hizi ni tuzo tuzoss lakini sasa katika ile miaka s5 ya kwanza yote mm. hawajatambua mziki wa afrika hatimaye afrikahatimayeakaa s6 kuna mziki wa afrika jamani hebu tuweke katika kategori zetu kwa hiyo kwa mara ya kwanza wameweza kutambua na hatimaye baadhi ya wanamuziki wa afrika walipewa tuzo hizi au walitambuliwa waweza kushindania hizi tuzo tuzoakiwemoaaboya kiwmodaido akiwemo mshindi wa tuzuria mtoto yule wa afrika ya kusini lakini sasa mengi yamefanyika tumeaona id ligongo pale jana eh, wakizingatia pia mengi aliofanywa na mwanamuziki alishinda aliyeshinda mm-hmm. na ameweka rekodi kubwa kabisa kwa mara ya nne kupata wimbo bora na kuteuliwa akiwa mechukua, liki, ame, amechukua amechukua hii ikuwa ni ngoma ambayo mtu mm. ambaye aliweza kufanya hivi alikuwa ni Uh, bihanse mm-hmm. lakini sasa yeye amevunja rekodi za wote wale no. na kuwa mara nne na albamu bora lakini mengi amezungumza kutokana na haya mm-hmm. eh, kwama pengine mziki wa afrika ni watu wa afrika kusini tu na nigeria maana waliangalia zile kategori wale walioteuliwa mm. vipi upande mwingine wa afrika kuna afrika ya kaskazini kuna afrika ya mashariki kuna afrika kuingine kati hawajaona hii miziki yote swali ni kwamba je huko kwengine wanafanyaje u muziki mm-hmm. uko vipi sawa kabisa basi tunaungana hapa na mtangazaji maarufu wa zamani wa tanzania mast taji liundi hadi kadhalika anayechambua maswala ya burudani na muziki na mc wa kimataifa kule nchini tanzaniakabla ajaanza kuongia mimi nisembila yeah. shaka imfikie <laughs> na fikiri <laughs> imemfikia a karibu sana kwa kwae safi kabisa mastatii basi mastatii kama tunavyosema e, tumejionea kwa mara ya kwanza tuzo zikitambua muziki wa afrika pengine wewe binafsi e, umepokeaje tuzo hizi na kutambua muziki wa afrika <laughs> mimi um, leo na maoni ya eh, chokozi kidogo kwa maana ya kwamba narejea mlicho kizungumza kwamba kwa nini uwakilishi haukuwa afrika mashariki kusini na, ka, na, na kadhalika ilikuwa ni nigeria na south africa pekee yake na swali limeulizwa vizuri hapo studio umeuliza huko kwingine wanafanyaje tujiulize tuzo za africa n ambazo zinaiwakilisha africa kiujumla tuanzie hapo so. hizi ni tuzo ambazo ziko marekani ni tunazifahamu mwaka wa sitiasita kwa mafanikio kwa migogoro lakini kama alivyozungumza inabidi tuendelee kujikaidi hivyo hivyo kwa sababu wao wanapopokea zile tuzo kufahamika zinawatokea afrika tunafanya nini tuzo zetu ambazo tukaziangalia tukasema hizi kweli zinatuwakilisha alafu hii ni mara ya kwanza tumepewa kipengele uh, naomba nwasaishe kulikuwa na vipengele viwili ambavyo wasanii wetu wangeweza wasanii wetu wa afrika kote wangeweza kujichomeka hapo awali lakini sasa hii ni specific kwa jili ya afrika na ukiangalia kwa jina ni best african nieaicaa kwahyo inabidi kwanza utafhiri maana yake hiyo alafu angalie nani nani yuko kwenye jopo kwenye jopo lile la academy na wanaingiaje wanapigaje kura na labda ujaribu kuangalia ni kwa nini kwa mara ya kwanza e, hawa wasanii waliokuwa nominated na hatimayi kupata mshindi kwa nini yule ndo alipata ushiti kwao tunaweza kwa tukalaumu sana lakini mimi naamini kwamba kitu cha kwanza ni kwamba sisi wenyewe hatuna platform yetu ya kujivunia kiujumla kabla hatujamlaumu mtu ambaye ametupa nafasi na fursa ambazo tam, kwa mfano hivi tamsikia msanii taye wa chika kusimi na infat wale wengine wote ambao walikuwa kwenye nominations hile bila shaka taji umezungumza kitu muhimu sana hapa kwamba wamezungumzia zaidi kuangalia best african music performance category ambapo kwa hakika wimbo wake water umolekeana kwamba umefanya vizuri na hasa wakiangalia uh, kuinuka kwa mapiano katika muziki huu sasa basi pengine, uh, kwa upande mwingine taji pamoja na haya ngalia, na haya ya ukosoaji kwake uh, jz kama aukosoatoakekamaulivyozungumza hapo akitaka uh, apate nafasi zaidi na wengineo lakini vilevile kumekuwa na swala la kusema kwamba tumeona baadhi ya wasanii kutoka maeneo mbalimbali ya afrika mashariki kama vile reikuwepo kwenye tuzo hizo kwenda tu kutembea au kualikwa kufika kule california na pengine nafasi yao hasa inapokuja kutajwa kwa mziki wa afrika kwako wewe unaiona iko vipi kwa wasanii wengine katika bara la afrika hapa tunabidi tuangalie so, za wale ambao ambao walikuwa walikuwa nominated wapo katika list na kwa nini tyler uh, katika mwaka husika ana takwimu za kutisha kwanza ni jinsi gani tyler kaifikia dunia hadi kaweza kufikirika na hao wenzetu huko uh, nje namba zake like i sio namba za like kitoto zaidi ya streams milioni mia nne zinayoongezeka zaidi ya milioni moja hebu jaribu kufikiria uh, kwa hiyo nadhani matumizi ya mtandao hili yule ni msanii ambaye naeza nikamfananisha na Ira star na waliwahi kushirikiana lakini labda ye ana kii cha ziada tu kidogo na yewe uh, wanafanana lakini labda katika jisu wanavyotengeneza mziki ra amekaa zaidi kwenye afropop pekee wakati mwenzake ana yule ni wimbo ambao ungeweza kutengeneza na, na msanii yoyote wa kike uh, hata bone angeweza kuimba water kuimbat kwahiyo amapiano rnb na kadhalika nadhani zimemsaidia sana kayla kuwa na kazi iliyotokea kupendwa dunia nzima hata kama kwa vigezo mm. ambavyo watu walivitegemea hauna lugha ya kiafrika labda mapigo ya kiafrika ya yakiathili ya mm. kama watu ambao wanasema kwamba labda wasanii wa ethiopia labda wasanii wa afrika magharibi lakini sio nigeria labda afrika mashariki ambapo ziki tunaweza kusema arab africa ni nzuri sana kwa hiyo mi nadhani tuangalie kitakwimu zaidi nini kilimpeleka duniani kwanza unaona na kwanini, asali, na kwa kwa nini nini takwimu takueleza kusema kweli bila shaka nakushukuru sana Master t taji liundi muda um, wetu si mwingi sana namkuishi hapo nikushukuru sana uh, kuzungumza nasi kwenye voa express umesikia hayo idi ligongo tuweze kuyangalia zaidi penginemaswala ya takwimu maswala yaliyoamua a wana muziki upata fursa na mengineyo mengi basi tutaendelea kuyachambua kwe kwenye vipindi vingine vya hapa voa moja kwa moja basi ni wakati wa kwenda katika habari za dunia katika habari za dunia nangolo mbumba ni rais wa muda wa namibia nchi iliyopo kusini mwa afrika aliapishwa jumapili kufuatia kifo cha rais heg gengob kilichotokea mapema siku hiyo katika hospitali mjini vinhok gengob alitangaza mwezi januari kwamba alikuwa na saratani mbumba alisema jumapili kwamba hana mpango wa kuwania urais katika uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu hiyo inamaanisha ina kuwa makamu wa rais mpya nutembo nandi ndaitwa anaweza kuwania nafasi ya urais maafisa wa maarimuwapakistan wamesema jumatatu kuwa uvamizi wa alfajiri ufanywa na wanamgambo umeua maafisa wa polisi wasiopungua kumi na kujeruhi wengine sita kabla ya uchaguzi mkuu baadaye wiki hii shambulio hilo litokea eneo la kijeshi la dera ismail khan ambako maafisa wayoripoti kuwa kundi la washambuliaji waliokuwa na silaha nzito walivamia kituo cha polisi wakitumia bunduki za kulenga shabaha na maguruneti na kuwamiminia risasi vikosi vya usalama kabla ya kukimbia polisi wa hilo wamesema operesheni kubwa ya kuwatafuta hivi sasa inaendelea kwa msaada wa vikosi vya pakistan kuwasaka washambuliaji hao jeshi la israel li, limeripoti jumatatu kuwaua wanamgambo kadhaa katika ukanda wa gaza wakati waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken akirudi katika eneo hilo kushinikiza sitisho jipya la mapigano jeshi la ulinzi la israel limesema operesheni zake katika siku moja iliyopita zilijumuisha mashambulizi ya anga na mapigano ya ardhini huko can onis kusini mwa gaza pamoja na mashambulizi kaskazini na katikati mwa gaza na rusia leo jumatatu ilishutumu le ukraine kwa kutekeleza kile kremlin ilichokiita shambulizi la kinyama dhidi ya eneo la kuoka mikate katika mji unaokaliwa na rusia huko mashariki mwa ukraine msemaji wa kremlin dmitri peskov ameitaja shambulii la jumamosi huko linschank kuwa ni kitendo cha kigaidi katika miundombinu ya amani rusia imesema kuwa shambulizi hilo liliwa watu 28 mji wa lisishansk ulikuwa na wakazi wa patao laki111 kabla ya uvamizi wa rusia Nobody knows tomorrow. hold, I can get to what you like to roll. Ooh, let no bolo, no bolo. Nobody knows tomorrow. hold, nobody's passed to come from a castoro. You might have been kids at the roll, shagala, bagala no. naa ka ka pena ka te ki te te saholiday watu wanaba usii mambo hayo mskilizaji uh, ni kibao chake hicho hawa ni imetengenezwa mm-hmm. iiongo kama unafamumbo ni maarufu darasa lakini hawa nina mm. wakkuambia mambo kama hayobasi na Hala. tunasonga mbele tunaelekea kwenye mambo ya barazani leo sindio bila shaka mambo ya barazani hapo <coughs> idi ligongo mambo ya barazani yapo nakatamambo ya barazani mambo ni mazito kwelikweli pale <coughs> e, kama ulivyoona tumeangalia masuala ambayo yanajiri e, tukiyazungumzia hapa swala ambalo pengine linatamba ni kuhusu swala la kuoa au kuolewa <coughs> na tukauliza ikiwa mtu anapangiwa mtu wakumua au wakuolewa unaonaje tabia hii ya wazazi kuchagulia atoto nani wa kuoa nani wakukuoa Mm-hmm. sasa hapo watu wameteremka na kueleza mambo yao wauwaeshu watu wameshuka wanaambiwa na wanasemajisasa sawa bila shaka basi tuangalie hapa watu wanavyotoa maoni yao moja kwa moja hapa nikianza naye uh, yuko huyu anaitwa nrie u Jinus. anazungumza eh, kwamba swala hili anasema wazazi kuchagulia watoto wao wenza sio zuri kwa sababu saa ingie inaweza kuwa ni laana hasa ndoa inapovurugika utasikia kwamba wanaongea ningejua nisingekubali kwa sababu wazazi ndio walionichagulia mm-hmm. naona paskalin lukas chambi yuko kule kahama anasema binafsi ona jambo zuri kuachagulia watoto mume au mke kwa sababu gani kuolewa kwa sasa vijana wengi wanasema wanapata tabu kutafuta <laughs> sasa kuna huyu pter nelo yeye mm-hmm. anakwambia kwamba anatokea kule kulembea tanzania anasema kwa utamaduni na mila za kiafrika si sahihi wazazi huwa wanajuana tabia za koo zao kwa hiyo mpaka amekuchagulia mtu wa kumwoa au kuelewa anakuwa ameshajua asili ya ukoo husika na tabia zao hivyo humpa imani zaidi kuwa mwanaye ameoa au kuolewa kwenye familia ya amani jacob masungo kule bungoma county western kenya anasema tabia wa wa wao, enza wao, enza ya wazazi kuchagua watoto wao wenza wao inaweza kutofautiana anasema kutokana na tamaduni mila na imani za kijamii mara nyingine wazazi wanaweza kuwa na matarajio fulani kuhusu ndoa ya watoto wao kulingana na mambo na hali ya kifedha utamaduni au hata familia nyingine lakini anasema hata hivyo mabadiliko yanaendelea katika jamii yanaweza kufanya watu kuchagua wenzao kwa uhuru zaidi anasema bila shaka basi kabla ya kwenda muziki namwan abdallah makamla anasema ni sahihi anaunga mkono kwa asilimia mimo kwamba wazazi hawezi kumchagulia mwanaye mwenza mbaya hata siku zote mzazi anasema anachagua kitu kizuri basi wengi wametuma maoni yao asanteni sana kwa maoni yenu endeleeni kutuma maoni na tupate basi nyimbo yake huyu si mwingine ni juliana kanyomozi idi huyu anakuja gori chake oli wamandi mm-hmm. shakabila shaka msikilizaji ukisikia kibao hicho basi hiyo ni juliana kanyomozi kitoka kule uganda mambo vipi pale wana kampala mambo yanakuwa ni mazuri kwelikweli kwenye vioexpress hili ligongo He, na moja kwa moja basi basikushpataibao kizuri kama hiki unaendelea na enye mambo swaaao tunaelekea katika mambo ya kama huna kazi ambapo boni kutoka dares salam tanzania eh, yeye anaeleza namna ya kujikimu eh, kimaisha na kujaribu kufanya biashara mbalimbali kupitia mtandao hasa ile ya kijamii eh, kwani huko kama huna kazi unaweza ukutafuta kazi yako katika maeneo hayo tumsikilize boni ruta kuna faida pamoja na asara faida zake ni kwamba imekuwa ni rahisi bidhaa kuwafikia walengwa tofauti na watu kwenda moja kwa moja madukani sababu mtandao bidhaa zote zinawekwa kwenye websiti au kama ni youtube mtu anaweza akaongea okay akatoa gharama akaelezea bidhaa zake au kama ni blog bidhaa zinaonekana au kama labda ni whatsapp anaweka kwenye upande wa sas au kama ni instagram kwa hiyo imesaidia sana kwa mtu kuliko kupanda gari au kwenda kumuuliza alipo na siku hizi kama unavyojua upo usafiri wa haraka wa bodaboda kwa hiyo wanatumiana pesa iwe ni m pesa iwe ni arl pesa iwe ni tigo pesa na bidhaa moja kwa moja inakuwa imeshafika tofauti na zamani hii mitandao ya kijamii kwa upande wa biashara imeweza kuwaajiri vijana wengi na pia vijana o wameweza ku, kufaidika sababu kama unavyojua kwamba kumekuwa na tatizo la ajira lakini kwa kufanya biashara hii ya mtandaoni wapo vijana wengi kama nchini tanzania au nchini kenya uganda au east africa kwa ujumla pamoja na afrika nzima wameweza kuwa na maisha mazuri kutokana na kufanya biashara hii sababu ni biashara ambayo inawafikia watu wengi anakuwa na watumiaji kwa hiyo wanapohitaji bidhaa anawatumia moja kwa moja na wanamtumia pesa akija kupiga hesabu mwisho wa mwezi au kwa wiki anakuta ile faida aliyopata unakuta wakati mwingine bidhaa zenyewe hazina mambo ya kodi hazina mambo ya makato yoyote hiyo unakuta faida inakuwa kubwa sana ukilinganisha na siku za nyuma ambapo mitandao ya kijamii kwa njia ya kufanya biashara hizi za online ilikuwa bado haijaja kwa hiyo upo ushahidi kwamba vijana wametajirika sio vijana tu hata watu wengine ambao ni watu wazima pia ambao wanatumia mitandao ya kijamii hii kwa ufanisi zaidi na maisha yao Bila shaka boni ruta, sana kwa ujumla amebadilika ashaa a ashaui aaalao aaatia a andaotandao awaka oto hasa baada ya washindi kutangazwa kama walivyoona pale mil ciras ameibuka na wimbo wake flowers kupata soloa ya hali ya ameshinda pale ny album ametoka lany wilson bell bottom alafu kija kwenye rnb pale ametoka sans k pop album kachukua tena tayloswift na miit sothee imekuja kwake watu wautoa motion picture ya bab naambiwa hikituta yake billi irish na ocono na phineus ndio ametamba wa wakati new newai msanii mpya ametoka victoria mone uh-huh. na rekodi ya mwaka tena mi cirus album of the yealbm ya mwaka taylor swift na mwanamuziki wa afrika kusini tyler ndi aliotoka kwenye upande wa kitengo cha best african music performance n yani erformanc ya muziki wa afrika ametamba kwelikweli mamoalikua uh, uh, ni mengi janki mitandowezo e atnzo engine To show me that you understand how